Summoner Master Forum
October 07, 2024, 11:33:34 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ระหว่างจั่วหรือโม่มีสเตปปล่าวครับ  (Read 2175 times)
0 Members and 6 Guests are viewing this topic.
twin_imps..s
Member

Email
« on: December 02, 2006, 10:11:48 PM »

สมมุติว่าผมไปเจอเด๊ก ลูปหรือโม่แล้วโดนสั่งจั่วหรือโม่การ์ดจนหมดกอง  แต่ผมมี book of eternal tide

อยู่ในเด๊ก ระหว่างที่ผมยังจั่วหรือโม่ไม่ครบตามที่โดนสั่ง ผมสามารถใช้skillของbook of eternal tide วนสร้างกองการ์ด

แล้วจั่วหรือโม่จนครบได้เปล่าครับ

2.หากผมโดนเอฟเฟคให้จั่วการ์ดมากกว่า2 ใบ ผมสามรถจั่วก่อน(ยังไม่ครบ) แล้วใช้skillหรือmysticที่เกี่ยวกับกองการ์ด

แล้วค่อยจั่วให้ครบที่หลังได้ไหมครับ

ขอบคุณคับ

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #1 on: December 04, 2006, 03:46:13 AM »

อ่านคำถามไม่ค่อยเข้าใจเลยครับ

kantkung
Member

« Reply #2 on: December 05, 2006, 01:11:31 AM »

ผมอ่านแล้วเข้าใจ

ผมถามแทนเจ้าของกระทู้ให้ละกันนะครับ

1. คือ ถ้าเกิด เราโดนจั่วหมดกองหรือโม่หมดกอง หรือลูปนั่นเอง แล้วเรามี book of eternal tide เนี่ย เราสามารถใช้สกิลนำมันเข้าไปในกอง เพื่อจั่วให้ได้มันตลอด โดยวนลูปกันไปเรื่อยๆ แบบเกมไม่จบ หรือจบแบบเราไม่แพ้ด้วยการจั่วหมดกอง การ์ดโดนโม่จนหมด  จะได้ไหมครับ  (จาเข้าใจไหมเนี่ย )

2. คือ ถ้าเกิด เราโดนเอฟเฟค อะไรก็ตาม สั่งให้จั่ว 2 ทีติด เราสามารถจั่วการ์ดก่อน3 ใบ จากนั้นใช้สกิลที่เกี่ยวข้องกับกองการ์ดได้ไหม เช่นนาซาอี โดยโม่ใบที่4ก่อนจะจั่ว โดยไปจั่วใบที่จัดเรียงให้เป็นใบบนสุดนั่นเอง หรือโม่กองจากสกิลของ ทาลิมืด หรือ ท๊อกซิก (ผมขออนุญาต ใช้ชื่อการ์ดภาษาไทยนะครับ เพราะการ์ดพวกนี้ไม่มี)  เราสามารถใช้สกิล ตอนที่จั่วใบที่3 ไปแล้ว ได้หรือไม่ โดยโม่ให้ครบก่อน แล้วจึงจั่วใบที่ต่อจากใบที่โม่ใบสุดท้ายไป    เข้าใจก็ตอบนะครับ  ไม่เข้าใจก็ไม่เปงไร เพราะผมไม่รู้แล้วจาอธิบายยังไง

@~PaRa_XeTaMoN~@
Member

« Reply #3 on: December 05, 2006, 03:10:28 AM »

ขอ comment คุณ GiantPaladin นิดนึงนะครับเรื่องคำถามเนี่ย

คือว่าหลายครั้งที่คำถามเขียนค่อนข้างเคลียร์ แต่คุณก็ตอบแบบ

ว่าไม่เข้าใจคำถาม (หรืออะไรประมาณนั้น) ทำให้คนที่ถามต้อง

มาเสียเวลาในการถามใหม่ หรืออธิบายคำถามเพิ่มเติม ผมว่า

คุณควรจะอ่านคำถามให้ดีหน่อยนะครับแล้วค่อยบอกว่าไม่เข้าใจ

ไม่งั้นคนที่ถามคงจะรู้สึกไม่ดีแน่ ๆ

และอีกเรื่องก็คือการตอบคำถามอยากให้ตอบให้คนทั่วไปหรือคน

ที่หัดเล่นใหม่อ่านแล้วสามารถทำความเข้าใจได้ด้วยครับไม่ใช่

ตอบซะเหมือนภาษากฏหมายเลย อย่างนั้นมันไม่ก่อให้เกิดประ

โยชน์ต่อผู้เล่นเลยครับ

ปล.หากเป็นการรบกวนขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

Member

Email
« Reply #4 on: December 05, 2006, 04:11:38 PM »

ไอ้เรื่องที่ว่าคำถามไม่เคลียร์เนี่ยผมเคยอธิบายหลายครั้งแล้วครับว่า ถ้าถามมาไม่เคลียร์จริงๆผมไม่ค่อยอยากตอบให้เพราะคำตอบมันจะผิดไปจากความเป็นจริงได้ง่าย (อย่างเรื่องยก text การ์ดมาผิดเป็นต้นผิดแค่คำว่า "และ" กับ "หรือ" นี่คำตอบออกมาคนละเรื่องเลยนะครับ) ซึ่งถ้าเกิดเหตุการณ์แบบนั้นคนโดนตำหนิคือคนตอบนะครับ ไม่ใช่คนถาม แล้วก็ต้องมานั่งแก้คำตอบแก้ความเข้าใจกันใหม่เสียเวลามากกว่าซะอีกครับ

ดังนั้นถ้าจะถามก็อยากให้ช่วยๆกันศึกษาคำถามที่ตัวเองจะถามด้วยเพราะบางครั้งคนถามก็เป็นน้องๆเล็กๆที่ยังสื่อสารได้ไม่ค่อยดี ก็ถือเป็นการฝึกการสื่อสารไปในตัวด้วยครับ

ผมไม่ได้มาตอบแบบขอไปทีนะครับว่าอ่านไม่รู้เรื่องเลยเพราะขี้เกียจจะตอบ แต่เป็นเพราะผมไม่รู้เรื่องที่คนถามต้องการจะสื่อสารจริงๆ

ส่วนเรื่องที่ตอบนี่ผมว่าผมตอบให้เข้าใจได้ง่ายที่สุดเท่าที่จะเข้าใจได้แล้วนะครับ ส่วนไหนที่ใช้ภาษาคนได้ผมก็ใช้ภาษาคน ส่วนไหนที่มันเป็นกฎควรจะรู้ไว้ผมก็บอกเป็นเชิงของกฎ ไม่งั้นคุณคิดว่าชีวิตนี้จะเล่นการ์ดกันโดยไม่รู้กฎเลยซักข้อกันจริงๆเหรอครับ และการตอบเป็นเชิงของกฎนี่มันเป็นประโยชน์ต่อผู้เล่นมากที่สุดแล้วครับขอยืนยัน ที่จริงมีแต่คนขอให้ผมตอบแบบนั้นด้วยซ้ำแต่ก็อย่างที่คุณว่ากฎบางเรื่องมันก็ยากเกินกว่าผู้เล่นทั่วๆไปที่ไม่คิดจะเข้าใจกฎจะมาเข้าใจได้ ผมถึงต้องอธิบายง่ายๆมาตลอดไงล่ะครับ (แล้วถามจริงผมไปอธิบายอะไรยากๆซักเท่าไหร่ตอนไหนกัน)

ส่วนคำถามของคุณ kantkung ผมอ่านดูแล้วก็ไม่น่าจะสื่อสารออกมาในความหมายเดียวกับเจ้าของกระทู้นะครับ ขอให้เจ้าของกระทู้มาถามเองดีกว่าครับ

twin_imps..s
Member

Email
« Reply #5 on: December 05, 2006, 06:33:27 PM »

ขอโทษทีนะครับที่เขียนคำถามไม่เข้าใจ

1. หากฝ่ายตรงข้ามใช้Book of Revolution สั่งผมโม่กอง28ใบ ผมเลือกโม่กองmysticแต่ว่าเกิดมีไม่ครบ28ใบ

ผมสามารถใช้book of eternal tideวนเข้ากองแล้วโม่ทีละใบๆจนครบ28ใบได้ไหมคับ(คือประมาณว่าใช้อินเตอร์เฟีย ขณะที่

Book of Revolution ยังแสดงผลไม่ครบได้เปล่า)

2.หากผมใช้twin stars เลือกจั่วmystic2ใบ แล้วผมจั่วเพียงใบเดียวก่อนจากนั้นจึงใช้skillของBakery Girlประกาศชื่อใบบน

สุดของกองการ์ดmysticจากนั้นผมจึงจะจั่วอีกใบได้เปล่าครับ

Member

Email
« Reply #6 on: December 05, 2006, 08:34:37 PM »

1. ได้ครับ

2. ได้ครับ

kantkung
Member

« Reply #7 on: December 06, 2006, 12:54:32 AM »

คือสงสัยข้อ 2

มันคือการสั่งให้จั่วเลยทีเดียว2 ใบไม่ใช่เหรอครับ ไม่ได้มีเสต็ปให้แทรกแซงได้ (รึมีหว่า)  แล้วทำไมพอจั่วไปหนึ่งใบแล้ว  จึงประกาศชื่อก่อนจะจั่วได้อะครับ   

Member

Email
« Reply #8 on: December 06, 2006, 01:22:34 AM »

การจั่วจะจั่วทีละใบครับซึ่งตอนจั่วใบแรกจะมีอินเตอร์เฟียร์สเต็ปให้แทรกได้

been117
Member

« Reply #9 on: December 09, 2006, 12:08:07 AM »

1. แล้วอย่าง Toxic Therion ล่ะครับ

สมมุติเรามี การ์ดในกองเหลือ 2 ใบ คือbook of eternal tide 2 ใบ เราจาใช่สกิล Poison  Curse ใส่ Seal LV.3 ได้หรือป่าวครับ

เพราะอย่างBook of Revolution สั่งโม่กองในขณะที่ การ์ดไม่พอให้โม่ ยังสามารถวน  book of eternal tide  เพื่อให้โม่ให้ครบได้เลย

2. แล้วถ้าเราใช้Book of Revolution สั่งให้ฝ่ายตรงข้ามโม่การ์ด 28 ใบ แล้วฝ่ายตรงข้ามมีการ์ดไม่พอจะแพ้เลยไหม  หรือไม่ต้องโม่

Doraemon
Member

Email
« Reply #10 on: December 10, 2006, 02:54:11 AM »

สิทธิ Overrule Magna SMORT นะครับ

เพิ่มเติมคำตอบของคุณ Giant Paladin ตอบคุณ twin_imps..s

1.ถ้าเป็นจั่ว เราสามารถวน book of eternal tide ได้ครับ แต่ถ้าเป็นการนำจากกองลง shrine (โม่) นั้นไม่สามารถทำได้ครับจะแพ้เกมไป

ตอบคุณ been117
1.สั่งใช้ skill ได้ครับ แต่คุณจะแพ้เกมตอนที่โม่ครับ

2.ต้องโม่ไปเรื่อยๆจนแพ้ครับ ไม่มี effect ตกกองเกิดครับ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: