Summoner Master Forum
September 30, 2024, 04:26:12 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2 3 ... 5  All
  Print  
Author Topic: +++วิธีสังเกตุการ์ดปลอมอย่างง่ายๆ+++  (Read 68707 times)
0 Members and 3 Guests are viewing this topic.
เซนต์ แมกนัส
Administrator
Member

« on: October 31, 2006, 12:17:39 AM »

การ์ดSMNเริ่มไม่มีปมมาตั้งแต่ปีที่2ของการผลิต ซึ่งก็คือตั้งแต่เซคั่นดารี่มานั้นไม่มีแน่นอน และการ์ดชุดที่มีการรีปริ้นก็ไม่มีปมอีกเลย

คุณภาพการพิมพ์และการแสกนนั้นต่ำมาก ห่วยกว่าซีรอคสี ถ้าสังเกตุดีๆจะเห็นได้ไม่ยาก

จุดที่ดูง่ายที่สุดคือสีที่เสร่อ และเทคที่ไม่มีความคมชัดเลย

*** ในส่วนของการดำเนินการ ทางบริษัทได้แจ้งความไว้แล้ว และในการดำเนินการฟ้องร้องนั้น นอกจากการละเมิดลิขสิทธิ์แล้ว ยังมีการละเมิดเครื่องหมายการค้าที่ทั้ง Phenomenon Party และ Summoner Master ได้จดทะเบียนเป็นเครื่องหมายการค้าไว้ ซึ่งจะแยกต่างหากจากคดีลิขสทธิ์

ในส่วนของคดีลิขสิทธ์ ภาพแต่ละภาพนั้นมีลิขสิทธิ์ในตัวเองจึงจะแยกฟ้องเป็นราย1ภาพ/1คดีไป และทางนักวาดแต่ละคนสามารถฟ้องร้องในสิทธิ์ส่วนตัวของเขาเฉพาะภาพของตนได้อีก ดังนั้นหากถูกดำเนินคดีโดยบริษัทแล้ว ต้องถูกดำเนินคดีโดยผู้วาดเป็นรายบุคคลที่ละเมิดต่อไป

ทางบริษัทถือว่านี่เป็นอาชญากรรม จึงจะมีการฟ้องร้องทั้งทางแพ่งและทางอาญา ในฐานะหลอกลวงประชาชนด้วย และที่สำคัญบริษัทไม่ต้องการเงินสกปรก ดังนั้น จึงขอเป็นโทษจำคุกสถานเดียวพอ

ทางบริษัทจะฟ้องร้องผู้เกี่ยวข้องทุกฝ่าย ตั้งแต่คนแสกนภาพ, ทำกราฟฟิคปลอม, โรงพิมพ์, ผู้เอามาหลอกขายเด็กและร้าน, คนต้นคิด, และผู้เกี่ยวข้องที่สืบสวนได้ว่ามีการสมรู้ร่วมคิดทุกลำดับขั้น

****ปัจจุบันการ์ดปลอมเหล่านี้ มีออกมาแค่บางใบ เฉพาะที่ขายเป็นใบๆมีราคาสูง และไม่มีการทำซองขาย โดยผู้ขายแต่งตัวคล้ายนักศึกษา และนำมาขายเป็นใบๆในราคาท้องตลาด และอาจมีการปะปน เช่นนำของจริงมาให้ดูแล้วขายยกชุดโดยมีของปลอมปน ดังนั้น การเฝ้าระวังนี้ อยู่ในหมู่ผู้ซื้อเป็นใบๆเท่านั้น และให้ตรวจสอบการ์ดทีละใบก่อนซื้อขายเพียงเท่านี้ ก้จะปลอดภัยจากมิจฉาชีพเหล่านี้ได้

อ่านประกาศเป็นทางการและวิธีแจ้งเบาะแสได้ที่

http://www.santoninogame.com/yabb/index.php?topic=25755.0
« Last Edit: October 31, 2006, 11:36:13 PM by ฟีโนมีนอน ปาร์ตี้ » Logged

James KuB
Member

« Reply #1 on: October 31, 2006, 12:20:27 AM »

โดน คาร์น 60 ไป 2 ใบแค้นจริง ๆ แต่เรื่องมันผ่านมานานมาแล้วหละ ตั้งแต่คาร์น 120

เพราะตอนแรกดูเหมือนจริงมาก ๆ สักพักมันเปื่อยอะนะ 

^ ^ poohkao ^ ^
Member

Email
« Reply #2 on: October 31, 2006, 12:20:49 AM »

ร่วมด้วย ช่วยสังเกตุกันนะครับ  :)

เนโกะ-มาตะ
Member

« Reply #3 on: October 31, 2006, 12:22:37 AM »

กาดร์ของเก่ามันมีสีแบบนี่อยู่แล้วไม่ใช้หรอครับ
(ตากแดงงะครับพี่)
ส่วนรอยตัวห่วยๆอันนี่เห็นด้วยครับ

Phenomenon Knight
Judge
Member

Email
« Reply #4 on: October 31, 2006, 12:23:50 AM »

สังเกตตรงรูปถ้า print แล้วเป็นลายดอกๆ ชัดเจน ไม่เนียน น่าจาเป็นของปลอม...รึป่าวอะ ไม่เคยเห็น

แต่ผมว่าสังเกตสีหลังการ์ดอย่างเดียวคงไม่ได้อะ เพราะว่าสีเงิน/น้ำเงิน กับ สีแดง/ทอง มันไม่ค่อยจะเหมือนกันเท่าไหร่อะ ในแต่ละชุด บางชุดเข้ม บางชุดอ่อน ถ้าเทียบกับของปลอมคงดูยาก = ="

Member

« Reply #5 on: October 31, 2006, 12:24:56 AM »

ขณะนี้จากการสำรวจมีการ์ดปลอมแบบเดียวจากโรงงานเดียว ดังนั้นการปลอมแปลงจะมีจุดสังเกตุแบบเดียวกันหมด ดังนั้น เมื่อจะซื้อการ์ดเป็นใบๆโปรดนำออกมาจากซองแล้วตรวจดูดีๆทีละใบ จะสังเกตุได้ง่ายมาก กรณีที่โดนหลอกคือมาจากการไม่ทันสังเกตุเพราะไม่เฉลียวใจ

Member

« Reply #6 on: October 31, 2006, 12:26:11 AM »

สังเกตตรงรูปถ้า print แล้วเป็นลายดอกๆ ชัดเจน ไม่เนียน น่าจาเป็นของปลอม...รึป่าวอะ ไม่เคยเห็น

แต่ผมว่าสังเกตสีหลังการ์ดอย่างเดียวคงไม่ได้อะ เพราะว่าสีเงิน/น้ำเงิน กับ สีแดง/ทอง มันไม่ค่อยจะเหมือนกันเท่าไหร่อะ ในแต่ละชุด บางชุดเข้ม บางชุดอ่อน ถ้าเทียบกับของปลอมคงดูยาก = ="

สังเกตุง่ายสุดคือตัวหนังสือ จะไม่คมเลย

Red Hot Chili PepperS๛
Member

Email
« Reply #7 on: October 31, 2006, 12:27:05 AM »

คือวิธีดูนะคับถ้าได้มาแล้วลองเอาไปเทียบกับยูกิดูตรงส่วนท้ายมันก้มีปมปุดออกมาประมาล2มิลนะครับตอนนั้นมันมาขายต่อเหลือใวละ20มันยังเอาอะ

-๐[อสูรแดง]๐-
Judge
Member

« Reply #8 on: October 31, 2006, 12:27:38 AM »

ยังไงมันก็สังเกตุยากมากๆครับ  

ดูผ่านๆนี่ดูไม่ออกเลย

boomkung
Member

« Reply #9 on: October 31, 2006, 12:29:06 AM »

ดูจาก text จะง่ายที่สุด

kantkung
Member

« Reply #10 on: October 31, 2006, 12:30:14 AM »

เสนอ พี่ปอ ให้การ์ดในชุดต่อๆ ไป นูนตรงสัญลักษณ์ ของภาคของการ์ดแต่ละชุดนั้นๆที่จะออกต่อๆไป เพราะสังเกตได้ง่าย  เพราะในอนาคต พวกปลอมแปลงอาจจะทำให้แนบเนียนกว่านี้ได้ (ยังไงมันก็คงต้องทำได้หละ)

Moonshiny Doll
Member

« Reply #11 on: October 31, 2006, 12:33:36 AM »

สังเกตุยากพอดูเลยแฮะ :-\ วันหลังคงต้องพกของจริงไปเทียบหลังการด์ก่อนซื้อแยกใบแล้วแฮะ

Member

Email
« Reply #12 on: October 31, 2006, 12:34:15 AM »

เสนอ พี่ปอ ให้การ์ดในชุดต่อๆ ไป นูนตรงสัญลักษณ์ ของภาคของการ์ดแต่ละชุดนั้นๆที่จะออกต่อๆไป เพราะสังเกตได้ง่าย  เพราะในอนาคต พวกปลอมแปลงอาจจะทำให้แนบเนียนกว่านี้ได้ (ยังไงมันก็คงต้องทำได้หละ)
ผมว่าไห้พี่ปอเอาแสตมแปะแบบยูกิดีกว่าครับแล้วให้ในแสตมมีตัวPอยู่ครับเพราะแสตมมันแสกนแล้วสะท้อนครับไม่ติดคนดูสังเกตุง่ายกว่าครับ

kantkung
Member

« Reply #13 on: October 31, 2006, 12:36:33 AM »

ผมว่า ด้านบน รูปที่พี่ปอโพสน่ะครับ การ์ดใบแรกมันดูเหมือนชุดเก่าๆมากๆเลย (ไม่นับที่การตัดขอบ) เป็นไปได้แมะว่าโรงพิมพ์ที่รวมมือกับพวกมิฉฉาชีพ เป็นโรงพิมพ์ที่บริษัท เคยส่งออเดอร์ให้ผลิต

Member

Email
« Reply #14 on: October 31, 2006, 12:38:46 AM »

ผมว่า ด้านบน รูปที่พี่ปอโพสน่ะครับ การ์ดใบแรกมันดูเหมือนชุดเก่าๆมากๆเลย (ไม่นับที่การตัดขอบ) เป็นไปได้แมะว่าโรงพิมพ์ที่รวมมือกับพวกมิฉฉาชีพ เป็นโรงพิมพ์ที่บริษัท เคยส่งออเดอร์ให้ผลิต
ผมว่าไม่มีทางอะครับอีกอย่างบริษัทเขาก็มีจรรยาบรรณนะครับ

Zairen Verotzard, [ Bibliophobia ]
Member

« Reply #15 on: October 31, 2006, 12:40:19 AM »

จะบอกว่าหลังการ์ดแบบแรกผมมีด้วยแหละงับ -- --* แต่ไม่รู้แล้วว่าใบไหน ใส่ซองทึบทับไปแล้ว - -*

Member

Email
« Reply #16 on: October 31, 2006, 12:42:21 AM »

แต่ผมว่าเก่ายังไงมันก็แค่หมองๆครับไม่มืดลองเอาของปลอมไปแช่น้ำดูมันจะเปื่อยใวกว่าของจริงครับลองมาแล้วของจริงจะกันน้ำดีกว่า

Kurei_[คุเร]
Member

« Reply #17 on: October 31, 2006, 01:15:39 AM »

เห็นกระทู้นี้แล้วไม่กล้าซื้อการ์ดแลกเปลี่ยนกับผู้เล่นคนอื่นเลยนะเนี่ย

ยังงี้เราเทรดกับ พวกจั๊ดดีกว่า รับรองไม่มีปลอมแน่แท้...DX

Little Lamb, the Little Angel
Member

Email
« Reply #18 on: October 31, 2006, 01:28:12 AM »

ของปลอมกระดาษจะอ่อนกว่าค่ะ  น้องมีการ์ดจริง 1 ใบในมือ
จับปุ๊บก็จะเทีบได้เลยว่า...ไอ้เนี่ย  ปลอม

CryingJoker2
Member

Email
« Reply #19 on: October 31, 2006, 01:28:48 AM »

เห็นกระทู้นี้แล้วไม่กล้าซื้อการ์ดแลกเปลี่ยนกับผู้เล่นคนอื่นเลยนะเนี่ย

ยังงี้เราเทรดกับ พวกจั๊ดดีกว่า รับรองไม่มีปลอมแน่แท้...DX
ปรากฏว่าจัดจิ์คือผู้จัดทำเอง หุหุหุ ล้อเล่นนะครับ

Ultima Weapon
Member

« Reply #20 on: October 31, 2006, 01:50:38 AM »

ผมดูจากขอบเอาดีกว่า แล้วค่อยมา Text

beabizz
Moderator
Member

« Reply #21 on: October 31, 2006, 01:56:04 AM »

จริงๆ แล้ว จับดูเนื้อกระดาษ(ความหนาบาง) ก็จะทราบทันที โดยไม่ต้องมอง Text การ์ดหรือความคมชัดด้วยซ้ำ

ฉะนั้นเวลาซื้อขายการ์ด วิธีง่ายๆ ที่จะดูก็คือ นำการ์ดออกมาจากซอง Protecter แล้วดู อันนี้เห็นง่ายๆ เห็นชัวร์ๆ แถมดูได้ด้วยว่าการ์ดนั้นมีตำหนิหรือไม่ ซึ่งคนที่รักการ์ดและซื้อการ์ดมาเก็บสะสม ควรมีพื้นฐานในข้อนี้ตั้งแต่แรกเลยครับ ลองหัดไว้เป็นนิสัยกันก็ดีนะครับ

Member

Email
« Reply #22 on: October 31, 2006, 02:07:19 AM »

ของปลอมกระดาษจะอ่อนกว่าค่ะ  น้องมีการ์ดจริง 1 ใบในมือ
จับปุ๊บก็จะเทีบได้เลยว่า...ไอ้เนี่ย  ปลอม
ถ้าไม่แน่ใจก็ลองหักดูก็ได้ครับผมเคยลองของจริงหักแล้วมันไม่ค่อยงอเพราะกระดาษแข้งของปลอมอ่อนมากหักนิดเดียวเปนรอยชั่วชีวิท

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #23 on: October 31, 2006, 03:32:37 AM »

เป็นไปได้แมะว่าโรงพิมพ์ที่รวมมือกับพวกมิฉฉาชีพ เป็นโรงพิมพ์ที่บริษัท เคยส่งออเดอร์ให้ผลิต

ถ้าเป็นไปได้ไม่ค่อยอยากให้ออกความเห็นแนวๆคาดเดาไปเองแบบนี้ครับ เพราะไม่มีพยานหลักฐานอะไรชี้ชัดแม้แต่น้อยเกิดพูดปากต่อปากกันไปเรื่อยๆเกิดพาดพิงใครเข้าแล้วเค้าไม่พอใจจะกลายเป็นปัญหาเปล่าๆครับ

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Member

« Reply #24 on: October 31, 2006, 05:16:01 AM »

รูปไม่ขึ้นแล้วครับ

บริเวณไหนระบาดบ้างครับ จะได้ระวัง

S_A_Y
Member

Email
« Reply #25 on: October 31, 2006, 05:22:48 AM »

ถ้าสังเกตเรื่องความละเอียดของ Text ในการ์ด,ปมของการ์ด และความหนาของการ์ด ก็น่าจะพอรู้ได้หล่ะครับ

ExodiA
Member

Email
« Reply #26 on: October 31, 2006, 02:35:17 PM »

แต่ผมว่าเก่ายังไงมันก็แค่หมองๆครับไม่มืดลองเอาของปลอมไปแช่น้ำดูมันจะเปื่อยใวกว่าของจริงครับลองมาแล้วของจริงจะกันน้ำดีกว่า

จะซื้อออโดนัสใบนึง ลองเอาแช่น้ำดู ผ่านไป 5 นาทียังไม่เปื่อย โอ้วว ของแท้!!! ส่งคืนเจ้าของแล้ว วิ่ง!!!

MC ChamP
Member

« Reply #27 on: October 31, 2006, 03:12:24 PM »

จะซื้อออโดนัสใบนึง ลองเอาแช่น้ำดู ผ่านไป 5 นาทียังไม่เปื่อย โอ้วว ของแท้!!! ส่งคืนเจ้าของแล้ว วิ่ง!!!

ถูกต้องนะค้าบบบบบบบ

แค่ดูความคมชัดของตัวอักษร ก็พอแล้วครับ

Immanuel(MichaelPaul)
Member

« Reply #28 on: October 31, 2006, 05:09:21 PM »

ระวังโดนเจ้าของตามเหยียบนะครับ

Member

Email
« Reply #29 on: October 31, 2006, 05:36:42 PM »

ระวังโดนเจ้าของตามเหยียบนะครับ
อออันนี้ลืมขอกไปครับขอโทษทีมันใช้ได้เฉพาะคนรู้จักนะครับถ้าเป็นคนอื่นผมไม่รับประกันว่าเลือดจะออกรึป่าวนะครับ

Pages: [1] 2 3 ... 5  All
  Print  

Jump to: