Summoner Master Forum
September 30, 2024, 05:30:16 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: สงสัยเกี่ยวกับ Dancer เล็กน้อย  (Read 4175 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
blazerusz
Member

Email
« on: October 19, 2006, 06:28:46 PM »

เนื่องจากเล่นเด็คนี้มานานมากๆแล้ว    บางคนก็ถามว่า ทำแบบนี้ได้ด้วย ?รึอะไรทำนองเนี้ยอ่ะ
เลยสงสัย

1.Clarinet Musician ใช้สกิลเรียกนักเต้นลงมาในสนาม ถามว่านักเต้นใบนั้นทำการ Dancing ได้หรือไม่

2.มี Apollo อยู่ในสนาม แล้วเรามี Farrah ในสนามสั่ง Farrah Dancingไปที่ At line เลือกตัวมันเองป้องกัน Mystic
   มันจะได้ At เท่าไรครับ ถ้ามี Apollo 1 ใบ

3.เรามี Dalma 1 ใบ กับ Zane Theodore อีก 1 ใบ เราสั่ง Delma Dancing ไปที่ Df line แล้วสั่ง Zane ใช้สกิล
   ถามว่า เราจะสั่ง Delma Dancing ไปที่ At line ได้รึปล่าว

4. เรามี Baraman Dancer เราสั่งBaraman Dancer Dancing At line เราบอกผ่าน เข้าเทิร์นฝ่ายตรงข้าม
    ฝ่ายตรงข้ามร่าย Pecca Ignorantia จ่าย 1 ใช้สกิลใส่ Baraman Dancer   คำถาม Baraman Dancer ยัง
   ป้องกันการโจมตีอยู่หรือไม่  [ผมสงสัยว่าต้องชี้ก่อน Dancing]

5.ถ้าเรามี Evening Folk Dance Fairy ที่รวมร่างอยู่ At line กับ Baraman Dancer ที่ Df line ไม่ได้รวมร่าง
   ถ้าเราสั่ง Evening Folk Dance Fairy Dancing แล้วเลือก Baraman Dancer เปลี่ยน line 
   คำถาม  จะถือว่า Baraman Dancer Dancing At line หรือปล่าว

6.Dancer ในสนามฝ่ายเราที่ติด Charm Curse จากฝ่ายตรงข้าม จะถูกสั่งให้ Dancing จากฝ่ายตรงข้ามได้หรือปล่าว

7.คือเมื่อตอนวันสอบวันสุดท้าย ผมแข่งกับเด็คไฟของเพื่อน ผมอยากรู้ว่า Musician Maidenฝ่ายผม สั่ง                            Twilight Bullet Fairy ของเพื่อนผม Dancing ได้หรือไม่    ถ้าได้  Seal ฝ่ายใครติด Last Dance Curse

8.ถ้า Zalom Dancer ติด Stone Curse จาก Ability ของ Kimbery    หากเราใช้ Zane Theodore ทำให้
   Zalom Dancer ผ่านไป  1 Turn  Stone Curse จะหายไปด้วยรึปล่าว  หรือว่าต้องเร่งที่ Curse เท่านั้น

ขอความแน่นอนนะครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #1 on: October 19, 2006, 09:49:26 PM »

1. dancing ได้เลยครับ

2. ได้รับผลของApollo ตามปกติ

3. ไม่ได้ครับ เพราะผลกำหนด line ติดอยู่ที่ผู้เล่น

4. ยังป้องกันการโจมตีอยู่ครับ

5. ไม่ใช่ครับ

6. ได้ครับ

7. สั่งการไม่ได้ครับ เพราะ skill ของการ์ดใบนี้จะสั่งให้ผู้ใช้ skill เปลี่ยน line seal เป้าหมายของ skill
ซึ่งถ้าเราไม่ได้ควบคุม seal นั้นอยู่  เราก็สั่งให้มันเปลี่ยน line ไม่ได้

8. หายครับ

blazerusz
Member

Email
« Reply #2 on: October 21, 2006, 01:26:23 AM »

http://www.santoninogame.com/yabb/index.php?topic=23323.0

Seal id: 783
Musician Maiden
Type: musician Mp: 2 / 1 Lv: 2 Rarity: rare
At: 6 Df: 8 Sp: 1 Element: light
+[Musician] Ease Chant At 7 Df 9 Mp 1
+[Dancer] Calm Rondeau At 10 Mp 3
NULL
Skill:
[Dancer] 1 ใบในสนามทำการ Dancing ได้แม้เป็น Inactive Seal และ/หรือกำหนด Line ไปแล้ว (Inf) (Mp 2)
Ability:
เมื่อ [Dancer] ฝ่ายเรา Dancing สำเร็จ เราสามารถรักษา Curse 1 ชนิดให้กับ [Dancer] และ/หรือ [Musician] 1 ใบในสนาม
Illustator: Mad Sheep
Version: Neo Prophet Extended
Verno: 7
--------------------

คือ เคยมีคนถามคำถามนี้แล้วนะครับ   ซึ่ง GiantPaladin ตอบว่า ทำได้
Text เขียนว่า "ทำการ Dancing"  สรุปว่าได้หรือไม่อ่ะ ครับ สงสัยๆๆ!!!
ชอเหตุผลด้วยนะครับ     ถ้าเป็นไปได้ ขอให้ GiantPaladin มาชี้แจงด้วยจะดีมาก

มีคำถามอีกครับ

Q1.ถ้าเราสั่ง Lonely Tone Fairy ใช้สกิล Remove ตัวเอง แล้ว Charm ตามจำนวน Dancer แล้วหาก
     เรามี Dancer ในสนาม 5 ใบ แล้วฝ่ายตรงข้ามมี Seal 4 ใบ เราจะ Charm Seal ฝั่งเราเองได้รึปล่าว
    ถ้าได้ผลจะเป็นยังไง

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #3 on: October 21, 2006, 06:01:44 AM »

ผมผิดเองครับ เพราะเข้าใจการทำงานของสกิลของ Musician Maiden ผิดไป ยึดคำตอบตามที่มังกรตอบในครั้งนี้ครับ

ขออภัยในความผิดพลาดด้วยครับผม

ส่วนคำถามที่ถามเพิ่ม
บังคับว่าต้องมาชาร์มซีลของเราด้วยครับ ซึ่งซีลของเราก็จะติดชาร์มเคิร์ส

blazerusz
Member

Email
« Reply #4 on: October 22, 2006, 08:17:13 PM »

Q2 . เราชาร์ม Seal ฝั่งตัวเอง แล้วใครควบคุม ?

Q3 .จากหน้านี้ http://www.santoninogame.com/yabb/index.php?topic=25604.0 เนี่ย แล้วถ้าเปลี่ยนจากคำถามอัน
      เป็น ฝ่ายตรงข้ามร่าย Cool Moon ใส่ Delma ที่อยู่ At line เราจะสั่ง Musician Maiden ใช้skillให้ Delma
      Dancing Df line ก่อนได้หรือไม่

Q4 .ถ้าเรามี Delma ที่ At line 1 ใบ แล้ว Musician Maiden 2 ใบที่ Df line แล้วเราโดน Cunning Clown
      เราจะสั่ง Musician Maiden 1 ใบใช้สกิลให้ Delma Dancing Df line ก่อนที่ จะสลับ line ด้วยผลของ
      Cunning Clown ได้หรือไม่? ถ้าได้ Delma จะอยู่ line ไหน หลังจาก Cunning Clown ส่งผล

Q5 .นึกไม่ออกและ  ........  อ่อๆ ทำไม โดน Cunning Clown แล้วไม่ได้ถือว่า Dancing อ่ะ Text มันเขียนว่า
       "ผู้เล่นฝ่ายตรงข้ามนำ Seal....."    สงสัยมากเลย

Q6 .จากข้อเมื่อกี้แหละ Skill ของ Musician Maiden ก็น่าจะเป็นแบบเดียวกะกรณีข้างบนนะ [หลอนแล้วเรา]
       เพราะผลของ Skill ของ Musician Maiden มันทำให้ ผู้เล่นนำDancer ที่มีAbility Dancing
      เปลี่ยน Line  ซึ่งในความคิดของผมนผู้เล่นเปลี่ยน Line ของ Seal ฝั่งตัวเองไม่ใช่หรอ
      [โทดคับ ไม่รู้จะเรียบเรียงยังไง จะพยายามเรียบเรียงคำถามในครั้งหน้าคับ ตอนนี้นึกไรไม่ออกแล้ว]

Q7 .จาก Q3  จากกรณี Cool Moon เราจะสั่ง Musician Maiden ใช้ Skill เพื่อให้ Delma Dancing และรักษา
       Curse ให้ตัว Delma เองได้รึปล่าว ?

ตอบทีนะครับ   ฝากด้วย

เอ่อ พึ่งนึกคำถามใหม่ออก เนื่องจากสติดีขึ้น [0.0001 KB/Sec]

Q8 .ตอนนี้วิธีลบ Mp ของ Musician ก็มีเยอะนะ [มานึกอกไรตอนนี้เนี่ย] คำถาม
       ถ้าเราแปะ Ring Of Mana ให้  Musician Maiden ที่มี Effect บางอย่างทำให้ Mp = 0
      เราจะสั่ง Dancing รัวๆ ใส่ Delma ของเราได้รึปล่าว
      [ถ้าได้ละก็ ฮึ่ม จะแก้แค้นเด็ค Pugilist ให้ตีไม่ได้ + สูญเสีย Ability ทั้งสนามเลย]
      [ถ้ามันได้จริงๆ ก็ลูป กับ Surge Dancer ได้นะเนี่ย!!!   ]
      [มีปัญญาคิดแค่เนี้ยแหละก๊าบ -*-  ]

« Last Edit: October 22, 2006, 08:33:48 PM by blazerusz » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #5 on: October 22, 2006, 09:38:12 PM »

2. เราควบคุม

3. ได้ครับ

4. ได้ครับ/atline

5. การ dancine ต้องเกิดการจากสั่งกำหนด line เท่านั้นครับ

6. ไม่เหมือนกันครับ เพราะตัว skill บอกให้ dancing เลย

7. ได้ครับ ใน ของการติด curse

8. ยังไงก็สั่งใช้ skill ได้อีกแค่ครั้งเดียวครับ  ไม่ใช่ว่าใช้กี่ครั้งก็ได้

blazerusz
Member

Email
« Reply #6 on: October 22, 2006, 09:46:16 PM »

http://www.santoninogame.com/yabb/index.php?topic=25390.0

งั้น อันนี้ ก็ทำไม่ได้สินะครับ ยิงสกิลรัว ไม่ได้ ?  โม่ได้แต่ 2 รอบเท่านั้นใช่มั้ยครับ ?????

แสดงว่า Gregory สายโม่ ไม่ได้โหดอย่างที่ทุกคนคิด ใช่ป่าวคับ ?

มังกร
Moderator
Member

« Reply #7 on: October 22, 2006, 11:45:06 PM »

อุดรอยรั่วแล้วครับ

blazerusz
Member

Email
« Reply #8 on: October 23, 2006, 12:14:34 AM »

Q9 . Surge Dancer ยกการ์ดที่เรา Charm ได้รึปล่าวครั

มังกร
Moderator
Member

« Reply #9 on: October 23, 2006, 01:19:51 AM »

9. ได้ครับ

10. ไม่ได้ครับ

11. ได้ครับ

12. ไม่ใช่การ Dancing

13.1 ป้องกันด้วยครับ

13.2 ได้ครับ

blazerusz
Member

Email
« Reply #10 on: October 23, 2006, 05:54:48 PM »

Q14. Orpheus ติดที่ Seal ที่โจมตี Dancer 1 ใบของเรา ถ้า Dancer นั้นคือ The Star Of St.Francis Music Hall
        ผลจะเป็นยังไงคับ ?

Q15.Saraswati อยู่ในสนาม แล้วมี Dancer กำลังเข้าในสนาม ถ้า Dancer ใบนั้นคือ The Star Of St.Francis Music Hall
       ผลจะเป็นยังไงคับ ?

Q16. Suavia Lazal Dancer ทำการ Dancing ให้ Zalom Dancer ใช้ท่าตีได้ 2 ครั้งโดยจ่ายรอบเดียวจนจบ Subturn
       หลังจากโจมตีเสร็จแล้วเราสั่ง Salome ทำการ Dancing ให้ Zalom Dancer กลายเป็น Active Seal
        ถามว่า ถ้าเราสั่ง Zalom Dancer  โจมตี ถามว่า Zalom Dancer จะสามารถใช้ท่าโจมตีได้กี่ครั้ง ?

Q17.Apollo ที่ ติด Hermes' Shoes จะไม่ได้รับผลของskill ของ Queen Titania ใช่รึปล่าว แล้วต้อง Sac Fairy รึปล่าวคับ?

มังกร
Moderator
Member

« Reply #11 on: October 23, 2006, 06:12:38 PM »

14. ไม่เกิดอะไรขึ้นเลย

15. ไม่เกิดอะไรขึ้นเลย

16. ได้อีกสองครั้งครับ

17. ไม่ได้รับผล/ต้อง sacrifice ครับ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: