Summoner Master Forum
October 05, 2024, 02:29:12 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: 1 [2]  All
  Print  
Author Topic: "Precon เล่นได้อย่างมากก็ 2 เดือน"  (Read 10228 times)
0 Members and 9 Guests are viewing this topic.
Suchan.poloplow
Member

Email
« Reply #30 on: October 02, 2006, 10:06:47 PM »

จริงอย่างที่คนอื่นบอกนั่นล่ะ  มันเริ่มจับทางได้แล้ว  ไม่ใช่ไม่เก่งหรอก

Ramio*
Judge
Member

Email
« Reply #31 on: October 03, 2006, 12:11:34 AM »

อยากให้มีของเสริม ไม่แน่ ชุด 6 ปีอาจจะมีสิ่งที่อยากได้....รึเปล่า

James KuB
Member

« Reply #32 on: October 03, 2006, 01:06:26 AM »

อยากให้มีของเสริม ไม่แน่ ชุด 6 ปีอาจจะมีสิ่งที่อยากได้....รึเปล่า

น่าจะเป็นชุดพรีคอนล้วน ๆ ไปเลยนะครับ

โด
Member

« Reply #33 on: October 03, 2006, 01:47:05 AM »

ความจริงเล่นได้ 3 เดือนนะครับ

ที่ข้างกล่องจะมีวันหมดอายุเขียนไว้อยู่แล้ว

ไม่เคยดูกันหล่ะสิ

beabizz
Magna Judge & SMORT
Member

« Reply #34 on: October 03, 2006, 01:51:52 AM »

ความจริงเล่นได้ 3 เดือนนะครับ

ที่ข้างกล่องจะมีวันหมดอายุเขียนไว้อยู่แล้ว

ไม่เคยดูกันหล่ะสิ
-*-

มาปล่อยมุข ทำไมไม่บอก

Acolyte
Guest
« Reply #35 on: October 03, 2006, 04:03:06 AM »

อย่างที่เคยประกาศไว้ ว่าไม่ชอบจัดเดคอ่ะ

เพราะฉะนั้น พรีคอนก็เป็นทางเลือกที่สำหรับคนอย่างผมนะครับ  8)

iMnemoniC™
Member

« Reply #36 on: October 03, 2006, 08:09:58 AM »

เหอๆ... คนตอบเยอะดีจัง...

เรื่องของเรื่องมันก็ไม่มีอะไรมากหรอกคับ...
แบบว่า ผมก็เล่น Precon Deck นึง ซึ่งอยู่ๆ กันอยู่ว่า Precon กล่องนึงมันมีตัวหลักตัวเดียว ไม่มีทางที่ซื้อแค่กล่องเดียวแล้วจะเล่นได้เลย...
ส่วนใหญ่ก็จะซื้อกันที่ 3 กล่อง...
หลังจากนั้นก็ต้องหาของมาปรับหรุงเบื้องต้น เพราะใน Precon มีการ์ดใหม่จริงๆ แค่ 4 - 5 ใบเท่านั้น...
ซึ่งหลังจากทำ Deck จาก ศูนย์จนเล่นได้ ก็คงหมดไปประมาณ 600-700 ได้ หรือถ้าใครเก็บ foil ก็จะแพงขึ้นไปอีก...
แล้วไงอ่ะ เล่นได้อย่างมาก 2 เดือน... อีก 2 เดือนก็ต้องหา Deck ใหม่เล่นอีก...

คำว่าเล่นไม่ได้ ไม่ใช่มันไม่เก่งนะ แต่ อย่างที่บอกๆ กัน Precon มี Concept ที่ตายตัว Combo เต็มที่ก็ 2 - 3 อันเท่านั้น ทำให้ง่ายต่อการจับทางมากๆ อีกอย่าง การ์ดชุดใหม่ๆ มันก็เก่งขึ้นด้วย มันก็ไม่แปลกที่จะเล่นได้แค่ 2 เดือน...

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #37 on: October 03, 2006, 01:16:32 PM »

เรื่องของเรื่องมันก็ไม่มีอะไรมากหรอกคับ...
แบบว่า ผมก็เล่น Precon Deck นึง ซึ่งอยู่ๆ กันอยู่ว่า Precon กล่องนึงมันมีตัวหลักตัวเดียว ไม่มีทางที่ซื้อแค่กล่องเดียวแล้วจะเล่นได้เลย...
ส่วนใหญ่ก็จะซื้อกันที่ 3 กล่อง...
หลังจากนั้นก็ต้องหาของมาปรับหรุงเบื้องต้น เพราะใน Precon มีการ์ดใหม่จริงๆ แค่ 4 - 5 ใบเท่านั้น...
ซึ่งหลังจากทำ Deck จาก ศูนย์จนเล่นได้ ก็คงหมดไปประมาณ 600-700 ได้ หรือถ้าใครเก็บ foil ก็จะแพงขึ้นไปอีก...
แล้วไงอ่ะ เล่นได้อย่างมาก 2 เดือน... อีก 2 เดือนก็ต้องหา Deck ใหม่เล่นอีก...

คำว่าเล่นไม่ได้ ไม่ใช่มันไม่เก่งนะ แต่ อย่างที่บอกๆ กัน Precon มี Concept ที่ตายตัว Combo เต็มที่ก็ 2 - 3 อันเท่านั้น ทำให้ง่ายต่อการจับทางมากๆ อีกอย่าง การ์ดชุดใหม่ๆ มันก็เก่งขึ้นด้วย มันก็ไม่แปลกที่จะเล่นได้แค่ 2 เดือน...

แล้วเด็คอื่นมันไม่เหมือนกันหรือไง

เด็ค Karn ก็มี Karn เป็นตัวหลักเปลี่ยนอะไหล่นิดๆหน่อยๆหรือเปลี่ยนยกเซ็ตมันก็ยังมีวิธีเล่นเดิมๆคือ Karn ยืนแล้วทำบ้าทำบออะไรก็ได้จาก Df Lineคอนเซปท์มันก็ค่อนข้างตายตัว

เด็ค Sigmund ก็มี Sigmund เป็นตัวยืนแล้วเปลี่ยนอะไหล่เพื่อเรียกตัวบ้าตัวบออะไรก็ได้ออกมาตีตามใจชอบ แต่การเล่นมันก็เหมือนเดิม คอนเซปท์มันก็ตายตัว

ถามว่ามันต่างจากพรีคอนตรงไหนล่ะ

ไม่ว่าเด็คอะไรก็ตามถ้าให้ตัวหลักมาตัวนึง ที่เหลือจะปรับเปลี่ยนอะไหล่ให้เข้ากับตัวหลักยังไงก็ตามใจคุณ แต่การเล่นมันก็ต้องคงคอนเซปท์ให้เข้ากับตัวหลักเหมือนๆกันก็เรียก่าคอนเซปท์มันตายตัว ไม่ต่างกันหรอกครับ

แล้วถ้าพูดถึงว่าจัดพรีคอนราคา 600-700 เล่นได้ 2-3 เดือนก็โดนจับทางได้เล่นแล้วแพ้เนี่ย ถามว่าจัดเด็ค Karn ราคาเป็นพันเล่นไป 2-3 เดือนคุณคิดว่ามันจะไม่แพ้ไม่โดนจับทางได้เหมือนพรีคอนเลยเหรอ

สรุปคือผมมองว่าจะจัดเด็คแบบไหนมันก็ไม่ต่างกันในเรื่องระยะเวลาในการนำไปเล่นหรอกครับ มันขึ้นอยู่กับความพอใจของคนเล่นมากกว่าว่าตอนนี้มองเด็คที่ตัวเองจัดมาอย่างไร อย่างเด็ค Sigmund ถามว่าเก่งมั้ยผมตอบว่าเก่งมากแต่เล่นอาทิตย์เดียวผมก็เลืกแล้ว เพราะอาทิตย์เดียวคนเค้าก็รู้แกวหมดแล้วว่าเราจะมายังไงเล่นยังไง เข้าใจง่ายกว่าพรีคอนซะอีก

เอาจริงๆจัดพรีคอนบางเด็คไปเล่นคนยังจะงงกว่าซะอีก อย่าง Assenciano ถ้าจัดเป็นเด็คคอนเซปท์ดีๆมีของครบก็น่ากลัวอยู่นะครับ

-Maguz-
Guest
« Reply #38 on: October 03, 2006, 02:22:26 PM »

แล้วเด็คอื่นมันไม่เหมือนกันหรือไง

เด็ค Karn ก็มี Karn เป็นตัวหลักเปลี่ยนอะไหล่นิดๆหน่อยๆหรือเปลี่ยนยกเซ็ตมันก็ยังมีวิธีเล่นเดิมๆคือ Karn ยืนแล้วทำบ้าทำบออะไรก็ได้จาก Df Lineคอนเซปท์มันก็ค่อนข้างตายตัว

เด็ค Sigmund ก็มี Sigmund เป็นตัวยืนแล้วเปลี่ยนอะไหล่เพื่อเรียกตัวบ้าตัวบออะไรก็ได้ออกมาตีตามใจชอบ แต่การเล่นมันก็เหมือนเดิม คอนเซปท์มันก็ตายตัว

ถามว่ามันต่างจากพรีคอนตรงไหนล่ะ

ไม่ว่าเด็คอะไรก็ตามถ้าให้ตัวหลักมาตัวนึง ที่เหลือจะปรับเปลี่ยนอะไหล่ให้เข้ากับตัวหลักยังไงก็ตามใจคุณ แต่การเล่นมันก็ต้องคงคอนเซปท์ให้เข้ากับตัวหลักเหมือนๆกันก็เรียก่าคอนเซปท์มันตายตัว ไม่ต่างกันหรอกครับ

แล้วถ้าพูดถึงว่าจัดพรีคอนราคา 600-700 เล่นได้ 2-3 เดือนก็โดนจับทางได้เล่นแล้วแพ้เนี่ย ถามว่าจัดเด็ค Karn ราคาเป็นพันเล่นไป 2-3 เดือนคุณคิดว่ามันจะไม่แพ้ไม่โดนจับทางได้เหมือนพรีคอนเลยเหรอ

สรุปคือผมมองว่าจะจัดเด็คแบบไหนมันก็ไม่ต่างกันในเรื่องระยะเวลาในการนำไปเล่นหรอกครับ มันขึ้นอยู่กับความพอใจของคนเล่นมากกว่าว่าตอนนี้มองเด็คที่ตัวเองจัดมาอย่างไร อย่างเด็ค Sigmund ถามว่าเก่งมั้ยผมตอบว่าเก่งมากแต่เล่นอาทิตย์เดียวผมก็เลืกแล้ว เพราะอาทิตย์เดียวคนเค้าก็รู้แกวหมดแล้วว่าเราจะมายังไงเล่นยังไง เข้าใจง่ายกว่าพรีคอนซะอีก

เอาจริงๆจัดพรีคอนบางเด็คไปเล่นคนยังจะงงกว่าซะอีก อย่าง Assenciano ถ้าจัดเป็นเด็คคอนเซปท์ดีๆมีของครบก็น่ากลัวอยู่นะครับ
ก็Preconมีคอนเซปต์ตายตัว แต่มันอ่อนกว่าไง
CrazyLover
Member

Email
« Reply #39 on: October 03, 2006, 03:31:03 PM »

จริงๆจะเล่นก็เล่นได้ครับ อย่าง Precon Scorpion ผมก็เล่นมา 2 ปีแล้วไม่ถึงกับเก่งมากแต่ก็พอจะสู้ได้บ้าง ถ้าไม่เจอ ลีลาเจ๊ นะ 

สำคัญอยู่ที่เราจะขัดเกลา Concept ที่มีอยู่ให้ชัดเจนได้แค่ไหน (รวมทั้งมีของมาให้ใส่แค่ไหนด้วย) ซึ่งหากตรง Seal เริ่มตันแนะนำว่าให้ดูที่ Mystic ก็ดีครับ Precon บางกล่องควรจัด Mystic ให้เหมาะสมเช่น Scorpion นี่ตัวเล็กเล่นลำบากแนะนำให้เน้น mystic แบบทีเดียวเห็นผล และจัดกองบางๆใส่แต่ของจำเป็น (ไม่เกิน 40 ใบดีที่สุด)

จริงๆแล้ว Karn ก็นำเป็นรุ่นพัฒนาของ leo ได้เหมือนกัน แม้จะไม่เหลือการ์ดจาก Leo เลยก็เถอะ แต่ไอ้ที่ตายจริงๆคงเป็นอันแรกล่ะครับ ราศีมีนไง อันนั้นหาทางกู้ไม่ได้จริงๆ ( Cancer ยังพอเล่นได้นะ) 

Matamune
Guest
« Reply #40 on: October 03, 2006, 03:43:47 PM »

วันก่อนยังโดน Inzu ตีซะเกือบม่อง

ไม่รู้นะ แต่ผมคิดว่า การ์ดPrecon  บางทีถ้าเราจับแยกบางตัวเข้ามาเสริมเด็คธรรมดาของเรา มันอาจจะดีกว่าหน่ะ

แต่ถ้าจะให้เล่นทั้งชุดเลย ก็เล่นได้นะ  เป็นเรื่องธรรมดา ที่ชุดใหม่จะดูดีกว่า เพราะมันจะมีความสามารถที่แปลกประหลาดออกไป

ถ้าคิดดูแล้ว การที่จะซื้อ Precon มาเล่นเนี่ย ไม่ใช่เรื่องที่น่าขาดทุนเลย เพราะมันเล่นได้จริงๆ นะ ส่วนที่เหลือมันก็อยู่ที่คนเล่นแล้วอะ
beabizz
Magna Judge & SMORT
Member

« Reply #41 on: October 03, 2006, 04:43:44 PM »

จริงๆ เด็คอะไรมันก็มีทางของมันทั้งนั้น ซิกมันมันก็แค่หวดๆ และหวด อ่านทางไม่ยาก แค่กันไม่ได้ -*- (แล้วจะพูดทำไม)

พรีคอนมันก็เล่นได้หลากหลายตามทางของมัน ยกเว้นราศีมีน อันนี้ พี่ก็ว่ากู่ไม่กลับจริงๆ เล่นยากวุ้ย

เด็คอะไรมันอยู่ได้ขึ้น เป็น meta ได้ ขึ้นกับว่าในตลาดช่วงนั้นมีคนเล่นอะไรมากกว่า ถ้ามันเล่นเด็คตีล้วนๆ เวลานั้น เป็นตีแบบสุดขั้ว แล้วอยู่ๆ มีคนไอเดียดีๆ คนนึงมาโม่ แบบเด็คตีไม่มีแก้ เด็คโม่ก็จะมากลายเป็นเมต้าไป อะไรอย่างงี้วนเป็นวงจรอย่างงี้ไปเรื่อยๆไปเรื่อยๆ และไปเรื่อยๆ

สรุปพรีคอนจะอยู่ได้นานเท่าไร มันก็อยู่ที่คนเล่น จะชอบใจและเล่นรึเปล่า พี่ก็ยังเห็นทุกวันนี้ก็ยังมีคนเล่น Inzu ให้ดูทุกวันตั้งแต่วันออก ก็ยังไม่เห็นมันหายหัวไปไหนเล้ย ไอ้เด็คนี้อ่ะ

ปล.CrazyLover Signature ใหญ่ไปนะครับ ระวังจะโดน Death note นะขอรับ

N, the Player of Deck Poseidon
Member

Email
« Reply #42 on: October 03, 2006, 04:56:15 PM »

ถ้าพูดมาแบบนี้ ผมไม่ยอมรับหรอกคับ ผมเล่น Deck เงือก ตั้งแต่ก่อน Precon Aquarian และ Neo จะออกซะอีก
ตั้งแต่ มี Precon Aquarian กับ Poseidon จากชุด Neo มาก็ทำให้ เก่ง ขึ้น โดย ผม เอา Precon Aquarian มาปรับแต่ง
มาจนทุกวันนี้ ก็ สามารถ เล่น และ สู้ได้ อย่าง สมน้ำสมเนื้อกับ เมต้าเกมส์ เลยด้วยซ้ำ เพราะฉะนั้น จะมาบอกว่า
Precon เล่นได้แค่ 2 เดือน ผมเล่น มา เป้นปี มันอยู่ที่ตัวบุคคลคับ ที่จะพัฒนา Precon ที่เป็น Deck ของตัวเอง ให้
ดี แล้ว มั่นคง ได้ ขนาดไหน และ ใช่ว่า Deck ที่ดีอย่างเดียวจะชนะเสมอไป อยู่ที่ ฝีมือ ขอผู้เล่น เหล่านั้น ด้วย 

-Maguz-
Guest
« Reply #43 on: October 03, 2006, 10:47:20 PM »

พรีคอนเงือกโมดีๆแล้วเก่งจริงๆคับ
ปล.แต่อยากรู้ว่าตอนนี้ใครเล่นราศีปลาอยู่มั่งอะ
Rattikarn
Judge
Member

« Reply #44 on: October 03, 2006, 11:03:06 PM »

ยังไง...ก็อย่าลืมด้วยว่า พลีคอน มันควรเหมาะสำหรับผู้เล่นใหม่ด้วยนะครับ...

ตอนนี้ผมยังเล่นราศีตัวเองอยู่เลย...ปู...ซึ่งบอกตรงๆ ว่าล้าสมัยตั้งแต่ออก  เหอๆ  นอกจากธาตุที่เล่นคู่กันแล้วหามีจุดเด่นไม่

ก็ยังพอไปได้นะครับ   ลอกมองหาของเล่นนอกกล่องดูบ้างนะครับ   เอามาปรับดูก็เก่งขึ้นได้นะ

0กระโดดจั่ว
Member

« Reply #45 on: October 03, 2006, 11:26:44 PM »

จริงๆจะเล่นก็เล่นได้ครับ อย่าง Precon Scorpion ผมก็เล่นมา 2 ปีแล้วไม่ถึงกับเก่งมากแต่ก็พอจะสู้ได้บ้าง ถ้าไม่เจอ ลีลาเจ๊ นะ 

สำคัญอยู่ที่เราจะขัดเกลา Concept ที่มีอยู่ให้ชัดเจนได้แค่ไหน (รวมทั้งมีของมาให้ใส่แค่ไหนด้วย) ซึ่งหากตรง Seal เริ่มตันแนะนำว่าให้ดูที่ Mystic ก็ดีครับ Precon บางกล่องควรจัด Mystic ให้เหมาะสมเช่น Scorpion นี่ตัวเล็กเล่นลำบากแนะนำให้เน้น mystic แบบทีเดียวเห็นผล และจัดกองบางๆใส่แต่ของจำเป็น (ไม่เกิน 40 ใบดีที่สุด)

จริงๆแล้ว Karn ก็นำเป็นรุ่นพัฒนาของ leo ได้เหมือนกัน แม้จะไม่เหลือการ์ดจาก Leo เลยก็เถอะ แต่ไอ้ที่ตายจริงๆคงเป็นอันแรกล่ะครับ ราศีมีนไง อันนั้นหาทางกู้ไม่ได้จริงๆ ( Cancer ยังพอเล่นได้นะ) 

ผมว่าราศีมัน(pisce)มันก็มีกาดเพิ่มเยอะนะทั้งปลาระเบิด Full thoart harpy  เเละ  เเฟรี่อีกมากมาย

Zairen Verotzard, [ Bibliophobia ]
Member

« Reply #46 on: October 03, 2006, 11:34:14 PM »

ที่เงือกมันเล่นต่อได้เพราะมีการ์ดออกมาเสริมมันเรื่อยๆไงล่ะครับ ทั้งเงือกแรร์ อันคอม คอมม่อน ออกมาแทบทุกชุด เด๋วนี้เซิร์ชโพเซดอนได้งอย่างง่ายดาย พรีคอนเงือกจึงมีหนทางพัฒนาต่อไปได้อีกมาก

ในขณะที่ดูพรีคอนปูพรีคอนปลา กลับถูกทิ้งไว้ โดยที่คอมโบของคอนเซปท์เด็คนั้นเอามาใช้ในเหตุการณ์จริงได้ค่อนข้างยาก แถมพรีคอนปลาดันออกมาก่อนเผ่าปลา ทำให้แทบจะถูกฝังมิดตอกโลงไปเลยครับ

ตอนนี้พรีคอนปู ที่เล่นแบบชายหาด ดิน-น้ำ แทบจะเรียกได้ว่า ตายสนิทไปแล้วครับ 

ELAN
Member

« Reply #47 on: October 03, 2006, 11:36:27 PM »

เรื่องปกติครับ เพราะของใหม่ทำมาให้แก้ทางชุดเก่าอยู่แล้วครับ

ผมคิดว่าแบบนั้นนะ การ์ดมันเป็นช่วงๆอะ ใครจะรู้ว่าเวอร์หน้า

อาจมีการ์ดมาสนับสนุนเยอะก็ได้นี่นา เขาเน้นคอมโบของแต่ละชุดเป็น

ช่วงๆนี่นา

Farid Prophetkung
Member

« Reply #48 on: October 04, 2006, 12:28:10 AM »

ถ้าคิดว่าของเก่ามาแทนของใหม่ได้ ผมว่าไม่ต่างอะไรกับ  ตกไทด์ (เขียนผิดของอภัย) ของเมจิกเลยครับ เท่ากับSMN ก็เสียคำพูดที่ว่าจะไม่มี การตก ไทด์ ของการ์ดอะครับ (เพราะถ้าของใหม่ดีกว่าของเก่ามากๆ แต่ได้ผลดีกว่าหรือเหมือนกันกันแต่ใช้ง่ายกงว่าคนก็จะลืมของเก่าไป  ซึ่งมันไม่ได้เป็นผลดีเลย จิงๆนะครับ)

God of Guardian
Member

Email
« Reply #49 on: October 05, 2006, 01:57:53 PM »

ถ้าคิดว่าของเก่ามาแทนของใหม่ได้ ผมว่าไม่ต่างอะไรกับ  ตกไทด์ (เขียนผิดของอภัย) ของเมจิกเลยครับ เท่ากับSMN ก็เสียคำพูดที่ว่าจะไม่มี การตก ไทด์ ของการ์ดอะครับ (เพราะถ้าของใหม่ดีกว่าของเก่ามากๆ แต่ได้ผลดีกว่าหรือเหมือนกันกันแต่ใช้ง่ายกงว่าคนก็จะลืมของเก่าไป  ซึ่งมันไม่ได้เป็นผลดีเลย จิงๆนะครับ)

เห็นด้วยอย่างแรงครับ

Pages: 1 [2]  All
  Print  

Jump to: