Summoner Master Forum
October 05, 2024, 02:31:32 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ขอถามเกี่ยวกับ"เมื่อโจมตี"  (Read 2976 times)
0 Members and 9 Guests are viewing this topic.
หนุ่มน้อยนิรนาม
Member

Email
« on: September 27, 2006, 08:42:08 PM »

อ้างอิงจากTextของ Ekklesia Knight of Felasia ที่ว่า ”เมื่อ Ekklesia Knight of Felasia โจมตี ผู้ควบคุมสามารถนำ Mystic Card 1 ใบในมือตน ไปติดที่ Ekklesia Knight of Felasia ได้”  และจากการที่เล่นๆมานะครับ คือว่าเราจะสู้กันด้วยมิสติกการ์ดกันจนพอใจแล้วจึงแปะมิสติกตามอบิลิตี้มา แต่มิสติกใบนั้นแปะหลังอินเตอร์เฟียสเตปทำให้ไม่มีทางที่จะทำลายมันได้เลย (หรือยังไงก็ช่วยชี้แจงด้วยครับถ้าผิดพลาด)

ดังนั้นขอถามดังนี้ครับ
1.ราโชยูนั้นดิสซีลหลังจางที่สู้กันด้วยมิสติกการ์ด(อินเตอร์เฟียสเตป)ใช่มั้ยครับ

1.1 ถ้าดิสหลังอินเตอร์เฟียสเตปแล้วเราดิส วาเลยเซียลงไปเพื่อทำลายมิสติกการ์ดที่ร่ายในช่วงอินเตอร์เฟียสเตปตอนสู้กันก็ได้ใช่มั้ยครับ

2. Thaventos, the Dragoon of Thaliwilya นั้นร่ายมังกรหลัง อินเตอร์เฟียสเตปใช่มั้ยครับ

2.1 ถ้าเราสั่งThaventos, the Dragoon of Thaliwilya โจมตีใส่ซีลที่ATต่ำกว่า แล้วก็สู้กันด้วยมิสติกการ์ดในอินเตอร์เฟียสเตปจนจบหมดปรากฎว่าเราแพ้ATแล้วเราร่ายTelumana, the sky dragon ลงมาเพื่อดึงมิสติกที่ร่ายในอินเตอร์เฟียสเตปเมื่อตอนที่ทาเวนทอสต่อสู้ไปก็ได้ใช่มั้ยครับ แล้วทาเวนทอสก็จะชนะATใช่มั้ยครับ

3. จาก2ข้อด้านบน ฝ่ายตรงข้ามจะไม่สามารถแก้ไขด้วยอินเตอร์เฟียสเตปได้เลยใช่มั้ยครับ

ปล. ขอบคุณครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #1 on: September 27, 2006, 09:05:24 PM »

ต้องเรียกว่า ไม่มี step ให้ทำลายการ์ดที่นำมาติด ครับ

1. ใช่ครับ

1.1 ได้ครับ แต่ฝ่ายตรงข้ามก็มีสิทธิเล่น step ของการตก shrine นี้เหมือนกัน โดยให้ Valencia ตก shrine ไปก่อน
ซึ่งจะทำให้ ability ของมันทำงานไม่ได้ เพราะไม่มีเป้าหมายครับ
จากนั้นจึงร่ายการ์ดแก้ ตามปกติ

2. ใช่ครับ

2.1 ใช่ครับ

3. แก้ได้ครับ เพราะเกิด step ของ "การร่าย" และ "ตก shrine"
ไม่เหมือน Ekklesia Knight of Felasia เพราะใบนี้เป็นการ "นำมาติด" จึงไม่เกิด step

berserker
Member

« Reply #2 on: September 28, 2006, 12:25:42 AM »

ขออนุญาติถามต่อไปเลยนะครับ ถ้ามี ability ว่า "เมื่อ Seal ฝ่ายเราโจมตี เราจั่วการ์ด 1 ใบ" ถามว่า
1.เราต้องจั่วการ์ด หลังหรือก่อน step
2.ถ้าหากว่าเราโดนแปะ No Attacking เราจะได้จั่วการ์ดหรือไม่

ปล. ขอโทษครับ ที่ไม่ได้ใช้ชื่อ seal จำไม่ได้จริงๆครับ

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #3 on: September 28, 2006, 12:27:32 AM »

1. หลังครับ

2. จั่วครับ

iMnemoniC™
Member

« Reply #4 on: September 28, 2006, 04:16:31 AM »

สอบถามเพิ่มเติ่มเกี่ยวกับ คับ...
คือจากที่บอกว่าจะเกิด ถ้ามี การร่าย หรือ กาตก shrine...
แต่ผมจำได้ว่า เคยมีจั๊ดบอกว่าจะเกิดทุกครั้งเมื่อมีการ์ดเปลี่ยนโซน (หรือเปล่า...)

Member

Email
« Reply #5 on: September 28, 2006, 05:38:12 AM »

ไม่ทุกครั้งที่เปลี่ยนโซนหรอกครับ อย่างจากไชรน์เข้ามาในสนามก็ไม่มีอินเตอร์เฟียร์น่ะ

[O]ver[L]ord
Member

Email
« Reply #6 on: September 29, 2006, 01:46:56 AM »

ขอถามต่อครับ
ถ้าเกิดเราจั่วการ์ดเมื่อโจมตี แล้ว Interfier กันก่อนจั่วการ์ด แล้วถ้าเราจั่วการ์ดได้ hight priest มาทำลายการ์ดที่ร่ายก่อนการจั่วการ์ดของเราได้มั๊ยคับ
« Last Edit: September 29, 2006, 02:11:47 AM by = Libera Me = » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #7 on: September 29, 2006, 03:38:51 AM »

ไม่ได้ครับ

iMnemoniC™
Member

« Reply #8 on: September 29, 2006, 04:58:19 AM »

แล้วการ์ดเปลี่ยนโซนแบบไหนบ้างล่ะคับที่มี

ที่ผมเข้าใจตอนนี้คือ
- เปลี่ยนโซนโดยการร่าย
- ตก Shrine
- จั่วขึ้นมือ

พวกนี้จะมี ใช่ม่ะ

Member

Email
« Reply #9 on: September 29, 2006, 04:40:13 PM »

จากโซนใดๆขึ้นมือ
จากโซนใดๆกลับกอง
จากโซนใดๆลงไชรน์
จากโซนใดๆไปรีมูฟโซน

พวกนี้มี interefer หมดครับ

ส่วนจากโซนใดๆเข้ามาในสนามไม่มี ครับยกเว้นว่าเป็นการร่าย

iMnemoniC™
Member

« Reply #10 on: October 01, 2006, 04:10:54 AM »

รบกวนถามเพิ่มเติม...

เป็นคำถามเดิมๆ ตอนแรกคิดว่าเข้าใจแล้ว แต่หลังๆ มีจั๊ดพา งง...

คือ Ability เมื่อโจมตี เกิดก่อนหรือหลัง ของการต่อสู้

ปล.ขอโทษด้วยที่ให้ต้องตอบอีกครั้ง

Member

Email
« Reply #11 on: October 02, 2006, 01:18:24 AM »

การต่อสู้ไม่อินเตอร์เฟียร์ครับ

iMnemoniC™
Member

« Reply #12 on: October 02, 2006, 03:00:48 AM »

อ้าว...
แล้ว ที่เกิดตอนที่ Seal ต่อสู้กัน ช่วงนี้เรียกว่าอะไรอ่ะ...

ยิ่งถามยิ่ง งง...
เอาว่ายกจากตัวอย่างเลยละกัน...
คือ... <Sigmund> ที่ติด Felasia Royal Sword (ขอเรียกต่อๆ ว่าดาบซิกมัน) มันจะได้ Ability "เมื่อ [Knight] ธาตุ [Wind] ที่ [ S ] ติดโจมตี Seal ที่ถูกโจมตีแยกการรวมร่าง" ถ้ามันโดนหยุดแล้ว Seal ที่ถูกโจมตีจะแยกการรวมร่างไหมอ่ะ
(ตอนแรกเข้าใจว่าเหมือนหนุมานที่แม้โดนหยุดก็ได้เปิดกอง แต่ไปดูเค้าแข่งกันแล้วมีการถามเรื่องนี้ขึ้นมาแล้ว จั๊ดบอกว่าไม่ต้องแยก)

ผมเข้าใจอย่างนี้ถูกม่ะ คือ...
สั่งโจมตี->เลือก Ability เมื่อโจมตีว่าจะให้เกิดหรือไม่ ->Ability ที่เลือกไว้ตอนแรกเกิด (ยังไงก็เกิด เว้นแต่ Ability นั้นจะหายไป)
« Last Edit: October 06, 2006, 04:41:57 AM by mnemonic » Logged

Member

Email
« Reply #13 on: October 03, 2006, 12:31:44 AM »

มันจะมีเฉพาะอินเตอร์เฟียร์ของการโจมตีนะครับ การต่อสู้ไม่มี (ผมก็รู้สึกว่าว่าคุณก็ถามเรื่องนี้มาหลายรอบมากแล้วนะครับแต่ทำไมจำไม่ได้ซักที)

ตามตัวอย่างที่ยกมาแม้ถูกหยุดก็ต้องแยกครับ

iMnemoniC™
Member

« Reply #14 on: October 05, 2006, 10:33:08 PM »

จากโซนใดๆขึ้นมือ
จากโซนใดๆกลับกอง
จากโซนใดๆลงไชรน์
จากโซนใดๆไปรีมูฟโซน

พวกนี้มี interefer หมดครับ

หมายความว่าไม่ว่าช่วงไหนของเกมส์ถ้ามีเหตุการณ์อย่างหนึ่งอย่างใดข้างต้นเกิดขึ้น คือ มี ใช่ไหมคับ...

Member

Email
« Reply #15 on: October 05, 2006, 11:12:29 PM »

ใช่ครับ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: