Summoner Master Forum
October 05, 2024, 08:12:08 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2  All
  Print  
Author Topic: ถามมากมายครับ /gg  (Read 8411 times)
0 Members and 2 Guests are viewing this topic.
loveyoufoolgirl
Member

Email
« on: August 31, 2006, 02:02:53 PM »

ส่วนใหญ่จะถามเกี่ยวกะ เหล่าGaruda ทั้งหลายครับ เริ่มละนะครับ

1.      skill ของ Gale Garuda ที่โดดลงมาโจมตี seal ที่กำลังรวมร่างอ่ะครับ

1.1     สามารถ โจมตีseal ที่กำลังรวมร่างอยู่ในDef-Line ได้ไหม (กรณี ที่ฝ่ายตรงข้ามมี seal ใน at-line ยืนอยู่ด้วย)
1.2     ฝ่ายตรงข้ามสามารถ ใช้ no skill หรือ effect ที่ห้ามไม่ให้ใช้ skill หยุดได้หรือเปล่า
1.3     หากseal ที่กำลังรวมร่างนั้น มีskill อินทีเฟียร์ seal นั้น สามารถ ใช้ skill ขณะรวมร่างได้ไหมครับ

ตัวอย่างเช่น ฝ่ายตรงข้ามสั่ง Ulcacere the Fiendish Dragon รวมร่าง เราสั่ง Gale Garuda ใช้ skill ลงมาโจมตี Ulcacere จะใช้ skill Last Dance Curse ใส่ตัวเองได้ไหมครับ(ขอทราบเหตุผลด้วย)

2.Elite Gale Garuda สามารถใช้skill หลังGrowth ที่ว่า "สั่ง โจมตี seal1 ใบ [int] [mp5]"สามารถโจมตี seal ใน Def-Line ได้ไหมครับ

3.   Delicia the Princess of Garuda สามารถสั่งให้seal 1ใบรวมร่าง โดยที่ให้ตัวเองเป็นsealรอง ให้seal นั้น ได้หรือไม่ครับ   
4.   ถ้า gale Garuda เข้ามาในสนามด้วยผลของ skill สามารถ ใช้skillของDelicia the Princess of Garuda รวมร่าง Gale Garuda ก่อนตีseal เป้าหมายของ Gale Garuda ได้ไหมครับ

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #1 on: August 31, 2006, 02:12:54 PM »

1.1 ได้ครับ
1.2 ได้ครับ
1.3 ไม่ได้ครับ เพราะซีลสามารถถูกสั่งการได้ทีละอย่าง

2. ได้ครับ

3. ไม่ได้ครับ

4. ได้ครับ

Member

Email
« Reply #2 on: September 03, 2006, 03:11:50 PM »

ขอบคุณมากๆครับ ถามต่อนะครับ

5.  Cobolt circus manager
     type:monster,tamer Element: Fire
    version:saint Final
    Ability: N[Kobolt]ใบอื่นทุกใบในสนามยกเลิกskill ขอ At+X/1Turn จากนั้นสั่ง โจมตีโดยสามารถเทียบค่าพลังของ กับ At หรือ Df ของseal ที่ถูกโจมตีได้จนจบsubturn [At  Line] [Mp3]

5.1:ถ้าเราให้Kobolt ใบอื่นเป็นinactive seal 3ใบ Kbolt Circus Manager จะได้รับAt+3/1turn โดยที่ kobolt ที่ให้เป็นinactive seal จะไม่เป็น inactieve seal ใช่ไหมครั

มังกร
Moderator
Member

« Reply #3 on: September 03, 2006, 03:55:50 PM »

5.1 ไม่เป็น inactive ครับ

5.2 Df ครับ เพราะ effect ซ้อนทับกับ effect ของ Cobolt circus manager

Member

Email
« Reply #4 on: September 05, 2006, 01:35:53 PM »

จากข้อ5.1 ไม่เป็นinactiveแล้วจะได้at เพิ่มไหมครับ

6 wicked garuda ที่มีskill
     นำเข้ามาในสนามจากมือ;ผู้เล่นฝ่ายตรงข้าม1คน นำseal1ใบ ในShineตนออกจากเกม
    ถามว่าถ้าผู้เล่นฝ่ายตรงข้าม ไม่มีselในShine จะสามารถใช้ skillนี้ได้ไหมครับ

Member

Email
« Reply #5 on: September 05, 2006, 01:38:54 PM »

5.1 ได้ครับ

6. ไม่ได้ครับ

Member

Email
« Reply #6 on: September 05, 2006, 02:19:26 PM »

7.  ถ้า  obsidian beetle ที่ได้+at ไปแล้ว ถูกทำให้ ยกเลิกability ค่า at ที่ได้มาจะ หายไปไหมครับ
8. ถ้าหายไป แล้ว หากผลของ effectยกเลิกability หมดไป at ที่ได้ + ไปจะกลับมาไหมครับ
9.มีeffect ที่ว่า ถ้า seal A เข้าสู่ Df line เลือกseal1ใบ ในสนาม  ตราบเท่าที่seal A อยู่ใน Df-Line sealที่เลือกสามารถ โจมตีไปdf-Line ได้
                     3.1 ถามว่าถ้าseal A สูญเสียability seal ที่เลือกไว้จะโจมตีไปDf-Line ได้อยู่ไหมครับ
                      3.2 ถามว่าถ้าseal ที่เลือก ถูกทำให้ยกเลิก ability จะสามารถโจมตีไปDf Line ได้อยู่ไหมครับ
                     3.3 ถามว่า แล้วถ้าผลของeffect ยกเลิกability หมดไป seal ที่ถูกเลือก จะสามารถโจมตี ไปDf-Line ได้อยู่หรือเปล่าครับ

Member

Email
« Reply #7 on: September 05, 2006, 02:32:23 PM »

7. หายครับ

8. ไม่กลับมาครับ

9.1 ไม่ได้ครับ
9.2 ไม่ได้ครับ
9.3 ไม่ได้ครับ

Member

Email
« Reply #8 on: September 05, 2006, 04:13:03 PM »

ขอย้อนกลับไปถามถึงข้อ 6 นะครับ
  ทำไมถึงไม่ได้ล่ะครับ เป็นเพราะ การเข้ามาในสนาม และ การ นำ seal ออกจาก shine เกิดขึ้นพร้อมกัน เหรอ ครับ

แล้วถ้าเกิดกรณีนี้ขึ้นล่ะครับ : sacrifie seal1ใบ;ทำลายseal LV1ใบที่ไม่ได้รวมร่าง  ถ้าเราแซกแล้ว ฝ่ายตรงข้ามใช้ no skill
 seal ที่เรา ใช้แซก จะต้อง ลง Shine ไหมครับ

Member

Email
« Reply #9 on: September 05, 2006, 04:18:00 PM »

6. เพราะการนำซีลออกจากไชรน์เป็นเงื่อนไขในการใช้สกิลด้วยครับ เมื่อทำตามเงื่อนไขไม่ได้ก็ใช้สกิลไม่ได้

ข้อที่ถามเพิ่มถ้าถูก No Skill ก็จะไม่ต้อง sac ครับ

Member

Email
« Reply #10 on: September 05, 2006, 05:08:37 PM »

10. ฝ่ายตรงข้าม มีseal ใน Df line 2ใบ เมื่อเค้าประกาศรวมร่าง แล้วเราใช้skillของGale Garuda ลงมาโจมตี เทียบค่าพลังat ของGale Garuda กับ At หรือDf sealเป้าหมายครับ

11. ฝ่ายตรงข้ามประกาศรวมร่างโดยsealหลักอยู่ At Line และมี seal รองอยู่ใน Df Line
    11.1 ถ้าเราส่งGale Garuda ลงมาตีSeal หลัก เทียบAtกับAtใช่ไหมครับ

11.2ถ้าเราส่งElite Gale Garuda ไปตีsealรอง เทียบAt กับ ค่าพลังใดของsealเป้าหมายครับ

12.ถ้าฝ่ายตรงข้ามประกาศรวมร่างโดยsealหลักอยู่ df Line และ seal รอง อยู่At Line
     12.1เราส่ง GaleGaruda ไปโจมตี seal หลัก ต้องใช้dfของsealเป้าหมาย เทียบกับค่าพลังของเราใช่ไหมครับ

12.2 เราส่งElite Gale Garuda ลงไปโจมตี sealรอง เทียบค่าพลัง Atกับค่าพลังใดของเป้าหมายครับ
13. Ability ของGale Garuda in Memory ที่ว่า GaleGarudaที่เข้ามาในสนามด้วยผลของskill At+1/1Turn ส่งผลต่อElite Gale Garuda หมครับ

14. ถ้าเราใช้skillของwicked Garuda เข้ามาRemove seal ในShine ฝ่ายตรงข้าม แต่ฝ่ายตรงข้ามร่ายEvade from Hell เอาseal ในShine ตนออกจากเกม แล้วไม่เหลือsealใน Shine  เราสามารร่าย wicked Garuda ได้ไหมครับ  ถ้าไม่ได้จะต้องเสียMpไหมครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #11 on: September 05, 2006, 05:19:21 PM »

10. Df ครับ

11.1 ใช่ครับ

11.2 Df ครับ

12.1 ใช่ครับ

12.2 At

13. ไม่ส่งผลครับ

14. ได้ใช้ Skill ไปแล้วครับ เสีย Mp

Member

Email
« Reply #12 on: September 08, 2006, 05:59:14 PM »

15.เพิ่มเติมเกียวกับKoboly Circus Manager
     Skill: seal ใบอื่น X ใบ ฝ่ายผู้ใช้skill กลายเป็นInactive seal; at+X/1Turn จากนั้นสั่งโจมตี โดยสามารถเทียบค่าพลังของ กับ At หรือDf ของsealที่ถูกโจมตี ได้จนจบsubturn 
 หากเราใช้skillแล้ว เลือกเทียบค่าพลังกับ Dfฝ่ายตรงข้าม แล้วฝ่ายตรงข้าม มี ability: ยกเลิก skillของseal sealนั้นจะยังถูกโจมตีโดยใช้Dfเทียบกับค่าพลังของ Kobolt Circus Manager อยู่ไหมครับ ถ้าไม่ใช่ เพราะอะไรครับ

16.ability:เมื่อต่อสู้เทียบค่าพลังของเรากับDf ของsealฝ่ายตรงข้าม ถ้าsealฝ่ายตรงข้าม ยกเลิกabilityของseal  เค้าจะใช้ค่าพลังใดมาเทียบกับค่าพลังของsealเราครับ

17.ถามเรื่องLazal Cockatrice ที่มีability: Sealทุกใบในสนาม สูญเสียAbility"สามารถโจมตีจากDf Lineได้"[At Line]
                                                             Sealทุกใบในสนาม สูญเสียability"สามารถโจมตีไปยังDf Line ได้"[At Line]

17.1ถ้าsealนั้น มีseal รองที่มีabilityส่งผลให้sealหลักสามารถโจมตีไปDf Line ได้abilityของLazal Cockatrice จะส่งผลถึงsealนี้ไหมครับ
    17.2 ถ้าsealนั้น ได้รับผลของskillให้สามารถโจมตีไป Df Line ได้  abilityของLazalCockatriceจะส่งผลถึงsealนี้ไหมครับ
    17.3 ถ้าElite Gale Garuda ใช้skillหลังGrowth :สั่งโจมตีSeal1ใบ  สามารถโจมตีข้ามLine ได้ อยู่ไหมครับ

18.SkillและAbilityใน GrowthBox สามารถใช้andromeda ให้สูญเสียSkillและAbilityได้ไหมครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #13 on: September 08, 2006, 07:34:54 PM »

1.1 ได้ครับ
1.2 หยุดได้ครับ
1.3 ไม่ได้ครับ เพราะเป็นการสั่งการซ้อน

2. ไม่ได้ครับ

3. ไม่ได้ครับ 
4. ได้ครับ

-๐[อสูรแดง]๐-
Judge
Member

« Reply #14 on: September 08, 2006, 08:03:03 PM »

ถามมั่งครับ

1.Occult Hermit ย้ายเคิร์สที่เกิดจากมิสติกการ์ดได้ไหม

2.Occult Hermit ย้ายเคิร์สที่จากจาก M doll ไปใส่ผ่ายตรงข้ามได้ไหม

Member

Email
« Reply #15 on: September 09, 2006, 12:28:48 AM »

ตอบมา6ข้อ แต่ดูจะไม่เข้ากับคำถามเลยนะครับ(ข้อ15-18อ่ะครับ ???

มังกร
Moderator
Member

« Reply #16 on: September 09, 2006, 05:43:21 PM »

สงสัยตอบผิดกระทู้ครับ ขออภัย

15.เพิ่มเติมเกียวกับKoboly Circus Manager
     Skill: seal ใบอื่น X ใบ ฝ่ายผู้ใช้skill กลายเป็นInactive seal; at+X/1Turn จากนั้นสั่งโจมตี โดยสามารถเทียบค่าพลังของ กับ At หรือDf ของsealที่ถูกโจมตี ได้จนจบsubturn 
 หากเราใช้skillแล้ว เลือกเทียบค่าพลังกับ Dfฝ่ายตรงข้าม แล้วฝ่ายตรงข้าม มี ability: ยกเลิก skillของseal sealนั้นจะยังถูกโจมตีโดยใช้Dfเทียบกับค่าพลังของ Kobolt Circus Manager อยู่ไหมครับ ถ้าไม่ใช่ เพราะอะไรครับ

16.ability:เมื่อต่อสู้เทียบค่าพลังของเรากับDf ของsealฝ่ายตรงข้าม ถ้าsealฝ่ายตรงข้าม ยกเลิกabilityของseal  เค้าจะใช้ค่าพลังใดมาเทียบกับค่าพลังของsealเราครับ

17.ถามเรื่องLazal Cockatrice ที่มีability: Sealทุกใบในสนาม สูญเสียAbility"สามารถโจมตีจากDf Lineได้"[At Line]
                                                             Sealทุกใบในสนาม สูญเสียability"สามารถโจมตีไปยังDf Line ได้"[At Line]

17.1ถ้าsealนั้น มีseal รองที่มีabilityส่งผลให้sealหลักสามารถโจมตีไปDf Line ได้abilityของLazal Cockatrice จะส่งผลถึงsealนี้ไหมครับ
    17.2 ถ้าsealนั้น ได้รับผลของskillให้สามารถโจมตีไป Df Line ได้  abilityของLazalCockatriceจะส่งผลถึงsealนี้ไหมครับ
    17.3 ถ้าElite Gale Garuda ใช้skillหลังGrowth :สั่งโจมตีSeal1ใบ  สามารถโจมตีข้ามLine ได้ อยู่ไหมครับ

18.SkillและAbilityใน GrowthBox สามารถใช้andromeda ให้สูญเสียSkillและAbilityได้ไหมครับ
15. ยังเทียบอยู่ครับ เพราะเกิดผลที่ผู้เล่น ให้ผู้เล่นเลือกเทียบค่า df ได้

16. ยังเทียบอยู่ครับ เพราะเกิดผลที่ผู้เล่น

17.1 ยังสามารถโจมตีไป dfline ได้ครับ
    17.2 ไม่ส่งผล
    17.3 เป็น skill ครับ

18. ได้ครับ

ถามมั่งครับ

1.Occult Hermit ย้ายเคิร์สที่เกิดจากมิสติกการ์ดได้ไหม

2.Occult Hermit ย้ายเคิร์สที่จากจาก M doll ไปใส่ผ่ายตรงข้ามได้ไหม
1. ไม่ได้ครับ
2. ได้ครับ คราวหลังต้องใช้ชื่อจริงนะครับ

Member

Email
« Reply #17 on: September 12, 2006, 12:47:13 AM »

19. ถ้าฝ่ายตรงข้ามกางLove+Peach  ไม่ให้ผู้เล่นสั่งsealโจมตี เราสามารถใช่skill เพื่อให้sealนั้นโจมตีได้ไหมครับ
     เช่นskillของ Elite Gale Garudaที่สั่งโจมตีseal1ใบ ในสนามฝ่ายรงข้าม
20Hermes's shoes ไม่สามารถร่ายใส่Mystic 0 Turnได้ใช่ไหมครับ เช่นInquistion  HolyPrayer

21.Zane Theodore, Wandering Musician
Skill:[Dancer] หรือ [Musician] 1 ใบในสนามนับว่าผ่านไป 1 Turn และสามารถ Dancing ได้อีก 1 ครั้งใน Subturn นี้ แม้ Dancing สำเร็จไปแล้วใน Subturn นี้ (Inf) (Mp 2)
นำการ์ด 1 ใบในมือผู้เล่น 1 คนออกจากเกมแบบสุ่ม เมื่อครบ 1 Turn นำการ์ดนั้นขึ้นมือ (Mp 2)
     ---ถามว่า การDancing นี้สามารถทำได้แม้ไม่ตรงกับเงื่อนไขการกำหนดLineหรือครับ
   เช่น Adoring Dancer  Dancing[At Line] ไปแล้ว seal 1ใบติด Dimension Curse สามารถใช่skillของ
           Zane Theodore, Wandering Musician ให้Adoring Dancer  Dancing At Line Dimension Curse
           sealอีกหนึ่งตัวได้ไหมครับ---

22 เมื่อDancer ย้ายLine แล้วใช้ability Dancing  Sealนั้นสามารถเป็นseal รองรวมร่าง ใช้skill หรือโจมตี  ต่อได้ไหมครับ
23  ถามเรื่องMerman ธาตุลม ของSt.Final ครับ ที่มีability ตราบที่มีwind หรือ merman ใบอื่นในสนาม เมื่อโจมตี seal 1ใบในสนามเปลี่ยนLine ถามว่าถ้าตีแล้วsealเป้าหมายเปลี่ยนLine [กรณีที่ฝ่ายตรงข้ามมีseal 2 ใบที่At Line ในสนาม] สามารถตามโจมตีถึงDf Line ได้อยู่หรือเปล่าครั หรือต้องหาเป้าหมายใหม่
(กรณีที่ตีข้ามLine ไม่ได้นะครับ)

มังกร
Moderator
Member

« Reply #18 on: September 12, 2006, 01:31:22 AM »

19. ไม่ได้ครับ

20 ไม่ได้ครับ

21. ทำไม่ได้ครับ

22 เป็น seal รองรวมร่างไม่ได้ครับ   นอกนั้นทำได้ตามปกติ

23 ต้องหาเป้าหมายใหม่ครับ

Member

Email
« Reply #19 on: September 13, 2006, 03:50:58 AM »

จากข้อ 21 คือผมไปเจอคนเล่นแบบนี้อ่ะครับ
    -ผมมีseal2ใบคือ seal a และ seal b
    -ฝ่ายตรงข้ามให้Adoring Dancer  Dancing At Line Dimension Curse seal A ของผม
    -หลังจากนั้น ฝ่ายตรงข้ามใช้skillของ Zane Theodore, Wandering Musician ให้Adoring Dancer  (อยู่ในAt Line เพราะ Dancing ปแล้ว) นับว่าผ่านไป1Turnแล้วDancing At Line ทั้งที่ Adoring Dancer  อยู่ในAt Line อยู่แล้ว Dimension curse Seal B ของผม แล้วก็ตีขึ้นมือซะงั้น ฝมเลยงงว่า Dancing มันต้องย้ายLine ก่อนถึงจะเกิดEffect แตกรณีนี้สามารถDancingได้ โดยไม่ต้องย้ายLineให้ถูกต้องได้เหรอครับ (หรือฝมเข้าใจผิดไปเอง  ถ้าเป็นเช่นนั้นขออภัยไว้ล่วงหน้า)
      ถามว่าเค้าสามารถทำเช่นนั้นได้หรือผมเข้าใจผิดไปเองครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #20 on: September 13, 2006, 04:53:34 PM »

ทำแบบนั้นผิดนะครับ ต้องเปลี่ยน line ได้จริงๆจึงจะเกิดผลของ dancing

Member

Email
« Reply #21 on: September 16, 2006, 05:34:00 PM »

งั้นก็หมายความว่า skillของ Zane Theodore, Wandering Musician  ต้องใช้กับเป้าหมายที่มี ability dancing ที่dancing ไปยังอีกLine ที่ตนไม่ได้อยู่ใช่ไหมครับ

ตัวอย่างเช่น  seal A มีdancing At Liine  หากจะให้Zane Theodore, Wandering Musician ใช่skillใส่ seal A  seal A ต้องอยู่df Lineแล้วจึง จะสามารถDancingขึ้นมาที่At Line ได้ใช่ไหมครับ

Member

Email
« Reply #22 on: September 17, 2006, 03:43:33 AM »

ใช่ครับ

Member

Email
« Reply #23 on: September 24, 2006, 04:16:18 PM »

อยากถามเกี่ยวกับการเล่นแบบทีม2คนอ่ะครับ

22.ถ้าsealเราคือ Dragoon General ที่Growthแล้ว จะได้At+จากseal ของคู่TackTeamของผมไหมครับ 
23.ถ้า เราร่ายMystic ที่มีผล ผู้เล่นฝ่ายตรงข้ามทิ้งการ์ด1ใบ  เค้าทิ้งแค่คนเดียวหรือ2คนครับ
24.ถ้าฝ่ายตรงข้าม ตีallมา จะโดน ทั้งเราและเพื่อนใช่ไหมครับ
24.ability ของ Divine Dragonจะได้At+ จากsealฝ่ายตรงข้ามทั้ง2คนหรือเปล่าครับ
25.Water Grave Merman sealที่สู้กับมัน จะยกเลิกอบิลิตี้ ตัวเองไหมครับ ในtextมันบอกยกเลิกอบิลิตี้ของsealใบอื่นที่ไม่มี      N[merman]
« Last Edit: September 24, 2006, 09:57:14 PM by loveyoufoolgirl » Logged

Member

Email
« Reply #24 on: September 25, 2006, 01:33:43 AM »

22. ไม่ครับ

23. ถ้าไม่ได้ระบุจำนวนให้ทิ้งทุกคนครับ

24. โดนคนใดคนหนึ่งเท่านั้นครับ

25. ยกเลิกอบิลิตี้ของซีลนั้นเองด้วยครับ

Member

Email
« Reply #25 on: September 25, 2006, 01:41:56 PM »

26.ถ้าเรามีด้วงไ

Member

Email
« Reply #26 on: September 25, 2006, 03:33:39 PM »

26. พิมพ์ชื่อการ์ดสิครับ

27. ใช่ครับ

28. ไม่ได้ครับเพราะตอนที่แยกร่างออกมานั้นไม่มีอินเตอร์เฟียร์ให้ใช้สกิลครับ

29. ได้ครับ

30. ตามจำนวนที่ตัวมันเองรีมูฟออกไปครับ

31. ได้ครับ

Member

Email
« Reply #27 on: September 26, 2006, 02:26:38 PM »

จากขอ้26 ชื่อGarnet Beetleครับ
จากข้อ29 ถ้าเค้ายิงHolyprayer ใส่PSของเรา เราจะใช้Hermesย้ายไปหาMysticที่ไม่ใช่Ps ได้ไหมครับ

Member

Email
« Reply #28 on: September 26, 2006, 02:40:36 PM »

26. ใช่ครับ

29. ได้ครับ

Member

Email
« Reply #29 on: September 30, 2006, 12:16:04 AM »

ถ้าsealผมสู้กับsealฝ่ายตรงข้ามแล้วผมร่าย her courage ฝ่ายตรงข้ามสามารถร่ายalexandriteเพื่อไม่ให้ผมร่ายher courageได้เหรอครับ งงครับ ถามเค้าๆก็บอกว่าได้ ผมเลยมาถามเป็นคำถามที่32ครับ

Pages: [1] 2  All
  Print  

Jump to: