Summoner Master Forum
October 06, 2024, 05:33:42 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: การ์ดเด๋วนี้แพงไปหรือเปล่าคับ  (Read 5023 times)
0 Members and 12 Guests are viewing this topic.
saderd_man
Member

« on: August 27, 2006, 07:25:31 PM »

ตามหัวข้อแหละ รู้สึกว่าหลัง ๆ มานี้การ์ดค่อยข้างแพง
ยิ่ง St.3 ออกยิ่งรู้สึกว่าแพงขึ้นอีก อย่าง นักธนูน้ำ หรือไม่ก้อเมอร์แนมลมเนี่ย ราคาตอนนี้ที่เห็ฯมาก้อ 60-70 บาทแนะ ถ้าเทียบกับนักธนูน้ำของ ST.1 ตอนออกมาใหม่ ๆ ยังแค่ 40 เอง

คิดเหมือนผมกันมั้ยเนี่ย ขอความเห็ฯหน่อยคับ

^ ^ poohkao ^ ^
Member

Email
« Reply #1 on: August 27, 2006, 07:29:14 PM »

ราคาแปรผันตามความเก่ง เป็นเรื่องธรรมดาครับ

boomkung
Member

« Reply #2 on: August 27, 2006, 07:31:51 PM »

โดยส่วนตัวคิดว่าอยู่ที่หลายๆอย่าง

ความต้องการเยอะมันก็แพงครับ ถ้ามีคนบอกต่อๆกันมาว่าเก่งมันก็แพงครับ

Michael Johnson
Member

« Reply #3 on: August 27, 2006, 07:39:49 PM »

น่าจะถามด้วยนะครับ ว่าเดี๋ยวนี้ Card เก่งไปหรือปล่าว.

{Ben}

Xitryotn
Member

« Reply #4 on: August 27, 2006, 07:49:20 PM »

ดูป้าอลิเซียตอนเซคกันนารี่สิ เลเวล3 ตีแค่8 - -* แถมค่าร่ายก้อแพงแพ๊งสกิลก้อใช่ว่าจะมีประโยชน์

Felasia knight
Guest
« Reply #5 on: August 27, 2006, 07:52:32 PM »

น่าจะถามด้วยนะครับ ว่าเดี๋ยวนี้ Card เก่งไปหรือปล่าว.

{Ben}

เก่งขึ้น ก็ถูกแล้วนี่ครับ   

หรือว่า การ์ดที่ออกใหม่ จะต้อง อ่อนลง  ???
ศรี
Member

Email
« Reply #6 on: August 27, 2006, 08:05:22 PM »

เดี๋ยวนี้การ์ดมันก็แพงจริงๆ

แต่จะบอกว่า

การ์ดไม่ต้องมาตรฐานความรุนแรงสูงขึ้น มันก็มีอะไรใหม่ๆให้เล่นได้นะ

Michael Johnson
Member

« Reply #7 on: August 27, 2006, 08:19:55 PM »

{Ben}

เก่งขึ้น ก็ถูกแล้วนี่ครับ   

หรือว่า การ์ดที่ออกใหม่ จะต้อง อ่อนลง  ???

ถูกแล้วครับ ก็ Card ดีขึ้น ราคาก็ต้องแพงขึ้นด้วย.

SuperJong
Member

« Reply #8 on: August 27, 2006, 08:52:28 PM »

ผมว่าถูกกว่าแต่ก่อนแล้วนะ  ช่วงยุคกลางๆ ตอนนั้น Bastet  กระสือ  Ordonus  Kuku  Athena  Athemis  แพงมากกก  เพราะมาเป็นชุดด 

James KuB
Member

« Reply #9 on: August 27, 2006, 08:55:25 PM »

ผมว่าถูกกว่าแต่ก่อนแล้วนะ  ช่วงยุคกลางๆ ตอนนั้น Bastet  กระสือ  Ordonus  Kuku  Athena  Athemis  แพงมากกก  เพราะมาเป็นชุดด 

odin  nebaku  ra  zeus    :D

-:-NelumBo-:-
Member

« Reply #10 on: August 28, 2006, 12:46:37 AM »

ที่แพงอาจจะ เอากำไรกันมาหลายทอดมั้ง ... หุหุ

St. Liberta`
Member

Email
« Reply #11 on: August 28, 2006, 02:19:44 AM »

ส่วนหนึ่งคงมาจากความเก่ง ของมันล่ะมั้งครับ

แล้วอีกอย่างคงเป็นเพราะปริมาณการ์ดที่ผลิตออกมา % การเปิดได้คงน้อย

ถ้าให้ดี หน้าจะทำของมา ให้ใกล้เคียงกับแรร์ บางใบ จะได้ทำให้ แรร์พวกนั้นราคาตกลงมามั้ง

แล้วก็ หน้าจะออกของมาเสริมภาคเก่าๆ ให้เยอะกว่านี้ มันหน้าจะดีขึ้นครับ

iMnemoniC™
Member

« Reply #12 on: August 28, 2006, 04:24:26 AM »

เป็นไปตามกฏ Demand/Supply คับ...

การ์ดชุดใหม่ๆ แน่นอนว่ามันต้องเก่งขึ้นกว่าชุดเก่า นั่นคือมันเก่งอ่ะ พูดง่ายๆ...
และในการ์ดชุดนึงนั้น มันต้องประกอบไปด้วยการ์ดเก่ง กับ การ์ดที่ไม่เก่ง (การ์ดขยะ)...
ซึ่งการ์ดเก่งๆ ที่ว่ามันก็มีไม่เท่าไรหรอกชุดๆ นึงอ่ะ... ดังนั้นราคามันก็จะพุ่งสูง ปรี๊ด...
แล้ว การ์ดที่เก่ง ไม่จำเป็นต้องเป็นแรร์ การ์ดที่เก่งบางทีก็เอาไปเล่นไม่ได้อีก...
ดังนั้นการ์ดที่นำไปเล่นได้จริง เก่งๆ ดีๆ มันถึงมีไม่เยอะ...

เทราสเฟียร์ เอล เซราฟีเตอร์
Member

Email
« Reply #13 on: August 28, 2006, 09:17:46 AM »

หลักเศรษฐศาสตร์ครับ

คนเล่นเยอะ ของน้อย แพง
คนเล่นน้อย ของเยอะ ถูก

แต่อาจขึ้นอยู่กับสถานที่ เวลาและความพึงพอใจในการแลกเปลี่ยนที่เกิดขึ้นของทั้งผู้ซื้อและผู้ขายด้วยครับ

ธรรมดาของโลกทุนนิยมครับ

Kurei_[คุเร]
Member

« Reply #14 on: August 28, 2006, 11:11:34 AM »

ชุดใหม่มาMetaใหม่มา
ตอนแรกๆของก็แพงอย่างงี้แหละครับหลังๆพวกมิสติกจะเเพงมากแต่ซีลกลับราคาถูกลงนะเท่าที่ผมสังเกต
ถ้าชุดใหม่ออกก็จะยิ่งแพง
ส่วนซีลนั้น เป็นไปตามราคาครับถ้าคนเล่นมากๆก็น่าจะแพงครับ

เนโกะ-มาตะ
Member

« Reply #15 on: August 28, 2006, 11:54:39 AM »

กาดร์เก่ง ราคาก็สูงเป็นธรรมดา

ExodiA
Member

Email
« Reply #16 on: August 28, 2006, 01:52:46 PM »

การ์ดชุดใหม่นี้ก็ไม่ได้เก่งขึ้นนะ 

เพราะยังไม่มีตัวเลือกที่ดีกว่า Toxic, Zulaika, Farid และ Lucretia เลย (ในสาย ตี หนัก และ skill แรงเว่อร์ อ่อ ยังมี Karn อีกตัว)

แต่ว่าการ์ดใหม่นี้ เน้นสนับสนุนการคอมโบกับในนั้นใบนี้ และเล่นตีอย่างมีลีลา และหัวคิดมากขึ้น มากกว่า

การ์ดที่ยกตัวอย่างมานั้น ยังแพงสู้ Toxic, Zulaika, Farid และ Lucretia ไม่ได้เลย.. แต่ถามว่า Karn ก็เก่ง แต่ทำไมไม่แพงกว่า 4 ใบนี้.. เพราะว่า Karn ยังต้องเล่นกับเด็คดิน คนไม่เล่นดินเลยไม่ต้องขวนขวายหา แต่ 4 ใบนั้น ยัดเด็คจับฉ่ายได้เลยทันที ยังไงก็เล่นได้แน่ๆ

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Member

« Reply #17 on: August 28, 2006, 02:19:32 PM »

ผมว่ามันมีการ์ดส่วนนึงแพงขึ้น อีกส่วนนึงจะถูกเท่าเดิมอยู่นะ

แรร์ราคา 30 มันก็มีเยอะขึ้นครับ ผมจะไปเล่นตรงส่วนนี้แหละ

vuNew
Member

Email
« Reply #18 on: August 28, 2006, 03:46:59 PM »

ก็หันไปเล่นอะไรที่มันไม่ใช้เมต้าสิคับ เดียวนี้เห็นอะไรเก่งก็ไปเล่นแบบนั้นกันหมด(ไม่รวมมิสติกนะ)การ์ดก็แพงเป็นธรรมดา
(ถ้ากะจะแข่งเอาเป็นเอาตายเพื่อจะชนะอย่างเดียวก็ไม่ว่ากัน :-\)
ลองหันไปเล่นอะไรที่มันเป็นตัวคุนเองจะดีกว่า ชนะพวกเมต้าได้ก็ดีใจลึกๆ แพ้ก็งั้นๆ เมต้านี้หว่า ;D

23247
Member

« Reply #19 on: August 28, 2006, 09:57:42 PM »

ผมว่าแพงนะ ถ้าวัดราคาตามความเก่งของการ์ด อนาคตข้างหน้าคงมีการ์ดเทพๆออกมา ราคาก็คงต้องพุ่งกระฉูดอีก  แต่ว่ามันเป็นความพอใจในการขายการ์ดครับ บางที่อาจจะขายถูก ถ้าอยากได้การ์ดถูกๆต้องซื้อจากเพื่อนครับ ไม่ก็แลกกันโดยไม่ต้องนึกถึงราคากันเลย

S_A_Y
Member

Email
« Reply #20 on: August 28, 2006, 11:36:32 PM »

ต้องรอไปซักพัก มันอาจจะถูกลงก็ได้ครับ ถ้าการ์ดนั้นๆ ไม่นิยม   

ถ้าใช้การ์ดที่ไม่ใช่เมต้า มันก็ถูกแสนถูก 

Alkung
Member

Email
« Reply #21 on: August 29, 2006, 01:25:44 AM »

ผมว่ามันยังถูกนะมากๆด้วย

เพราะผมเล่นเมจิก ด้วยตอนนี้แค่ Land ก็ปาไปใบละ 450+ แล้ว (ตอนนี้ราคาซองเมจิกเพิ่มขึ้นเป็น 4 $ เงินดอลล่าจงอ่อนตัวๆๆๆๆๆ)

แต่ถ้าคิดอีกแง่ซัมมอนเนอร์ของคนไทยคนไทยทำเองขายคนไทยกันเอง แล้วมันก็แพงนี่น่าคิดอยู่นะ (แต่ผมก็เล่นล่ะ)

~•nookmim•~
Member

« Reply #22 on: August 29, 2006, 03:18:41 AM »

ผมว่าไม่แพงน่ะ มันอยู่ที่คนมากกว่าจะทำให้เด็คตัวเองแพงหรือไม่
ใบไหนที่มันอยู่ในกระแสแล้วมันเปิดไม่ค่อยได้กัน มันก็ราคาสูงเป็นเรื่องปกติ   

MC ChamP
Member

« Reply #23 on: August 29, 2006, 03:37:42 AM »

ผมว่ามันยังถูกนะมากๆด้วย

เพราะผมเล่นเมจิก ด้วยตอนนี้แค่ Land ก็ปาไปใบละ 450+ แล้ว (ตอนนี้ราคาซองเมจิกเพิ่มขึ้นเป็น 4 $ เงินดอลล่าจงอ่อนตัวๆๆๆๆๆ)

แต่ถ้าคิดอีกแง่ซัมมอนเนอร์ของคนไทยคนไทยทำเองขายคนไทยกันเอง แล้วมันก็แพงนี่น่าคิดอยู่นะ (แต่ผมก็เล่นล่ะ)

แล้วคุณจะใช้แลนด์ใบละ 450 ทั้งเด็คทำไมล่ะครับ เบสิกแลนด์ใบละ 3-5บาทก็มี
จัดแลนด์สีดีๆ จัดการใช้มานาให้เป็น ก็ไม่เป็นปัญหาแล้ว
การ์ดแพงอยู่ที่ตลาด ไม่ได้อยู่ที่ใครทำ ใครเล่นหรอกครับ

saderd_man
Member

« Reply #24 on: August 31, 2006, 03:08:02 PM »

ผใว่มันไม่เกี่ยวกับที่ว่าการ์ดเก่งขึ้นหรือเปล่าหรอกนะคับ เพราะการ์ดที่เก่งขึ้นมันไม่ได้เก่งขึ้นแค่ใบ 2 ใบ แต่มันเก่งขึ้นทั้งชุด คือมาตราฐานมันสูงขึ้นอ่ะ
ยกตัวอย่างนะคับ undine ตอนงาน GO 8 ผมเห็ฯใบละ100 เอง หลังจาก St.3 ออกมาตอนนี้ล่าสุดไปดูเมื่อวันเสาร์ราคาอยู่ที่ 150 แล้ว การ์ดใบเดิมความสามารถเดิม แต่ราคาแพงขึ้น

คืออยากให้การ์ดมาราคาถูกหน่อยเด็ก ๆ หรือคนเล่นใหม่ ๆ จะได้เล่นได้ มีคนเล่นเยอะ ๆ 

boyskr_to_sum
Member

Email
« Reply #25 on: August 31, 2006, 11:18:19 PM »

ต้องเข้าใจครับ
ราคาก็ตามความเก่ง ยิ่งแรกๆยิ่งแพง พอปล่อยไปนานๆราคาก็ลดเองแหละ

DokaQungZ
Member

« Reply #26 on: September 01, 2006, 11:51:35 PM »

คอมม่อนของ St. Final ยังดีก่า แรร์ของ D4K/ Second บางใบด้วยซ้ำ 

Pages: [1]
  Print  

Jump to: