Summoner Master Forum
October 05, 2024, 12:21:54 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2  All
  Print  
Author Topic: การ Sacrifice และอีกหลายๆเรื่อง  (Read 7883 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
pandaz
Member

Email
« on: August 16, 2006, 01:20:55 AM »

1. Yecheha ของ The Saint  EX เมื่อใช้ Skill แล้วถูกหยุดด้วย Mystic หยุด (เช่น Cool Moon/ Houdini/No Skill) ต้อง
Sacrifice Seal ฝ่ายเราหรือไม่
2. Nabilos (Promo ไฟ Celebration 53) ใช้ Skill Sacrifice ตัวเอง แล้วโดนหยุดต้อง Sacrifice ตัวเองหรือไม่
3. ดรากูนของทาริวิลยาธาตุแสง (ขออภัยชื่อจำไม่ได้) เลือก Remove Seal X ใบ จากนั้นนำซีล LV X ออกจากเกม
ถามว่า Seal  X ที่รีมูฟออกไปนั้นสามารถเป็นซีลที่ Cancle Skill ของ Seal ใบอื่นได้หรือไม่ ถ้าได้ต้องนำ Seal นั้น
ออกจากเกมหรือเปล่า
4. Libera Me เมื่อเข้ามาในสนามจะได้ ชาจเคาเตอร์จากการที่ตัวเองเข้ามาในสนามด้วย?
5. Ember The Valkyrie in Memory เมื่อเข้ามาในสนามสามารถให้ตัวเองผ่านไป 1 Turn ได้หรือเปล่า

ขอบคุณครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #1 on: August 16, 2006, 02:39:50 AM »

1. ต้องครับ

2. ไม่ต้องครับ

3. ต้องนำออกครับ

4. ได้ครับ

5. ได้ครับ

pandaz
Member

Email
« Reply #2 on: August 16, 2006, 02:41:08 PM »

6.Seal ที่มี Ability "เมื่อเข้ามาในสนาม" เช่น Obsidian Beetle สามารถใช้ Andormedra แปะเพื่อไม่ให้
Ability ทำงานได้หรือไม่ ในกรณีของ Obsidian ก็ไม่ได้บวกพลังและไม่ต้อง Remove
 7. ใน Wiser Spacial The Saint Extended  คอลัม Combo Set  Andisong marine Artillery ใช้ Skill
 Freez และ Dimension ใส่ตัวเอง ทำไมจึงไม่สามารถโจมตีขึ้นมือได้ หรือเพราะ "ยังมีซีลในวสนามแม่ได้อยู่ใน Line ใดๆ"
จึงทำให้ไม่สามารถโจมตีขึ้นมือได้
 8. เมื่อใช้ Andromeda กับ Seal ที่มี Ability "Shade of" Seal นั้นจะสูญเสีย "Shade of" หรือไม่
 9. Turn ที่ 1 (มีMP5)ผู้เล่นทั้งสองฝ่ายสามารถใช้ Skill ได้หรือไม่ เช่น Toy Retailer ลงมาใช้ Skill ทำให้เรามี Mp+2
ก่อนผ่านฝ่ายตรงข้ามสามารถใช้ Envy ลงมา Freez ก่อนผ่านได้เป็นต้น

ขอบคุณครับ
« Last Edit: August 16, 2006, 02:48:49 PM by pandaz » Logged

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #3 on: August 16, 2006, 04:12:58 PM »

6. ใช้ Andromeda ไม่ได้ครับ

7. เพราะการโจมตีขึ้นมือต้องไม่มีซีลอยู่ในไลน์ใดๆครับ แต่คอมโบดังกล่าวทำ Annedisonge Marine Artillery ติดฟรีสต้องไปอยู่ df line จึงไม่สามารถตีขึ้นมือได้ครับ และก็ไม่สามารถตี Annedisong Marine Artillery ได้ด้วยเพราะติดไดเมนชั่นอยู่ครับ

8. สูญเสียครับ

9. ผู้เล่นที่เริ่มก่อนใช้สกิลไม่ได้ แต่คนที่เริ่มหลังใช้ได้ครับ

pandaz
Member

Email
« Reply #4 on: August 18, 2006, 02:13:25 AM »

10. ถ้าหากว่าเราแปะ Athena ให้ซีลฝ่ายตรงข้ามโดยเลือก "Seal ที่ติด Athena ยกเลิก Mystic Card ฝ่ายตรงข้ามของ
Athena 1 Turn" ฝ่ายตรงข้ามมี Mystic ปั้มพลังแปะให้Sealนั้นอยู่ เช่น Garahad/Bloody Moon ถามว่า Mystic นั้นจะถูกยกเลิกแล้วตก Shrine หรือไม่
11. จากข้อ 6. ผมถามไม่ชัดเจนขอถามใหม่นะครับ เมื่อฝ่ายตรงข้ามร่าย Obsidian Beetle เข้ามาในสนาม
เราสามารถใช้ Andromeda แปะ Obsidian Beetle เพื่อไม่ให้ Ability "เมื่อเข้ามาในสนาม"ทำงานและ Obsidian ไม่ได้
บวกพลังได้หรือไม่
ขอบคุณทุกคำตอบครับ
« Last Edit: August 18, 2006, 02:20:35 AM by pandaz » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #5 on: August 18, 2006, 04:27:24 AM »

10. ตก shrine ครับ

11. ไม่ได้ครับ เพราะ seal ที่กำลังร่ายไม่เป็นเป้าหมายของ Mystic Card PS

vuNew
Member

Email
« Reply #6 on: August 18, 2006, 05:40:54 AM »

จากคำถามข้อ1
ขออ่างอิงจากกระทู้"คำถามภาค Devas"
---------------------------------
16.สกิลที่มีเครื่องหมาย ;  หมายความว่าเงื่อนไขต้องสำเร็จทั้งหน้า และหลังเครื่องหมายใช่มัยคับ อันไหนไม่สำเร็จอีกอันก็ถูกยกเลิก แบบนี้เข้าใจถูกมัยคับ
16. ถูกครับ <<<GiantPaladin คนตอบ
---------------------------------
สกิลของYecheha เป็นเครื่องหมาย ; 
ด้านหลังไม่สำเร็จ ทำมัยเงื่อนไขด้านหน้าต้องถูกทำด้วยคับ

Member

Email
« Reply #7 on: August 18, 2006, 03:00:14 PM »

สกิลของ Yacehan มันแบ่งเป็น 2 ช่วงครับ

1. Sac Seal ; จ่าย Mp ค่าโจมตี
2. จากนั้นสั่ง [ s ] ทำลาย Seal

จะเห็นว่าการจะหยุดการใช้สกิลนั้นจะหยุดในช่วงที่ 1 หรือ 2 ก็ได้
ซึ่งถ้าหยุดในช่วงที่ 1 จะไม่ต้อง Sac ซีล แต่ในช่วงที่ 2 จะเกิดขึ้นหลังจาก sac ซีลไปแล้วครับดังนั้นถ้าหยุดในช่วงนี้ก็ต้อง sac ซีลไปฟรีๆครับ

vuNew
Member

Email
« Reply #8 on: August 19, 2006, 12:01:14 AM »

สกิลของ Yacehan มันแบ่งเป็น 2 ช่วงครับ

1. Sac Seal ; จ่าย Mp ค่าโจมตี
2. จากนั้นสั่ง [ s ] ทำลาย Seal

จะเห็นว่าการจะหยุดการใช้สกิลนั้นจะหยุดในช่วงที่ 1 หรือ 2 ก็ได้
ซึ่งถ้าหยุดในช่วงที่ 1 จะไม่ต้อง Sac ซีล แต่ในช่วงที่ 2 จะเกิดขึ้นหลังจาก sac ซีลไปแล้วครับดังนั้นถ้าหยุดในช่วงนี้ก็ต้อง sac ซีลไปฟรีๆครับ
ขอบคุนมากคับ พอดีผมอ่านtextไม่ดี
ขอแถมคำถามหน่อย
สั่งโจมตี / โจมตี / ต่อสู่      สเต็บแบบนี้ถูกมัยคับ
ตัวอย่าง ซีล A มีความสามารถ เมื่อต่อสู่ ซีลที่ต่อสู้ติดfrezee ถ้าใช้Swanตี ผลจะเป็นยังไงคับ

Member

Email
« Reply #9 on: August 19, 2006, 04:27:55 AM »

ก็จะรักษาเคิร์สไปก่อนที่จะติด Freeze ครับ ทำให้ติดฟรีสเมื่อเข้าช่วงต่อสู้

อย่างไรก็ตามเมื่อเข้าสู่ช่วงต่อสู้แล้วแม้จะติดฟรีสแต่ Swan ก็ยังคงโจมตีต่อไปเพราเลยช่วงตรวจสอบความถูกต้องในการโจมตีไปแล้วครับ

pandaz
Member

Email
« Reply #10 on: August 20, 2006, 10:26:59 AM »

12.Statute Book
Type: relic
Mp Cost: 3 Pasted: PA .gif[/img].gif[/img]: no Turn: inf Rarity: rare
Skill:
NULL
Ability:
เมื่อ Statute Book ตก Shrine จากมือหรือกองการ์ด นำ Statute Book เข้ามาในสนามจาก Shrine
Seal ทุกใบในสนามสูญเสีย Ability “เมื่อเข้ามาในสนาม” และ Seal ทุกใบใน Shrine สูญเสีย Ability “เมื่อตก Shrine”
ตราบเท่าที่ Statute Book อยู่ในสนาม หรือใน Shrine Statute Book ยกเลิก Skill และ Ability ของ Seal
เมื่อ Statute Book ถูกทำลาย นำ Statute Book ออกจากเกมแทนการนำ Statute Book ไปยัง Shrine

ถามว่าเมื่อ Statute Book ตก Shrine จากมือหรือกองการ์ด ระหว่างที่ Statute Book อยู่ใน Shrine เราสามารถใช้
Fallen Spell นำ Juggling Clown ลง Shrine จากกองการ์ดเพื่อให้ Ability "เมื่อ Juggling Clown ตก Shrine จากกองการ์ด นำ Mystic Card ไม่เกิน 3 ใบใน Shrine ฝ่ายตรงข้ามออกจากเกม" ทำงานแล้วนำ Statute Book ออกจากเกมได้หรือไม่(สมมติให้ในShrine ฝ่ายตรงข้ามมี Mystic Card มากกว่า 3 ใบ)

13. เหมือนคำถามแรกเพียงแต่กำหนดให้ใน Shrine ฝ่ายตรงข้ามมี Mystic Card เพียงใบเดียวคือ Statute Book

ขอบคุณครับ
« Last Edit: August 20, 2006, 10:28:39 AM by pandaz » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #11 on: August 20, 2006, 06:10:41 PM »

12. Statute Book ออกจากเกมครับ

13. ออกจากเกมครับ

pandaz
Member

Email
« Reply #12 on: August 22, 2006, 09:07:41 PM »

14. ฝ่ายตรงข้ามาสั่ง Seal โจมตี เราสามารถใช้ Carnalian, the Wand of Geraldine ไปติดที่ Seal
ที่ถูกสั่งโจมตี Seal ที่ถูกสั่งโจมตีไปแล้วจะโจมตีต่อหรือไม่

มังกร
Moderator
Member

« Reply #13 on: August 22, 2006, 11:13:12 PM »

ยังคงโจมตีต่อ เพราะสั่งไปแล้วครับ

pandaz
Member

Email
« Reply #14 on: August 23, 2006, 03:52:38 PM »

15. Spilit Of Harmony ที่ว่า+At ตามจำนวน ธาตุของ Seal ในสนามนี่ ถ้าหากว่ามี Seal ที่ธาตุซ้ำกันในสนาม
เช่นมีแสง2ใบมืด2ใบ At จะ+4หรือไม่

มังกร
Moderator
Member

« Reply #15 on: August 23, 2006, 11:00:03 PM »

15. บวก 2

pandaz
Member

Email
« Reply #16 on: October 03, 2006, 01:00:16 PM »

- Hermes'Shoes สามารถติดให้ Inquisition เพื่อให้ Inquisition ยกเลิก Mystic Card ใบอื่นได้หรือไม่
- เมื่อมี Seal เข้ามาในสนามเราสามารถใช้ Skill ของ Libera Me ทำให้ Ability ของ Seal ที่เข้ามาหายไปได้หรือไม่
- หาก Seal มีความสามารถยกเลิก Ability ของ Seal ใบอื่นหากมี Ability ที่ต้อง Remove Seal ออก 1 ใบเพื่อใหผลใดๆเกิดขึ้น
เราสามารถเลือก Seal ที่มีความสามารถยกเลิก Ability ของ Seal ใบอื่นแล้วไม่ต้องนำSeal นั้นออกจากเกมแต่ทำให้ผลเกิดขึ้นได้หรือไม่

Member

Email
« Reply #17 on: October 03, 2006, 04:16:11 PM »

1. ไม่ได้ครับ

2. ได้ครับ

3. ได้ครับ แต่อบิลิตี้นั้นต้องเป็นการกระทำของซีลนะครับ ถ้าระบุไว้ว่าให้ผู้เล่นเป็นคนนำออกจากเกมแม้จะยกเลิกอบิลิตี้ก็ต้องออกจากเกมครับ

pandaz
Member

Email
« Reply #18 on: October 04, 2006, 04:25:09 AM »

- Naga นี่เมื่อต่อสู้กับ Seal ที่ df ต่ำกว่าซีลนั้นจะลงไปที่ df line แล้วเทียบพลัง Naga กับ At หรือ Df ของ
Seal ที่ใหลลงไป Df Line ครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #19 on: October 04, 2006, 12:32:43 PM »

ถ้าNaga เป็นฝ่ายโจมตีเข้าไป ก็จะเทียบ At ของNaga กับค่า Df
ถ้าNaga เป็นฝ่ายถูกโจมตี ก็จะเทียบ At ของNaga กับค่า At ครับ

pandaz
Member

Email
« Reply #20 on: January 15, 2007, 04:47:12 PM »

- icarus สามารถกำหนดเป้าหมายไปที่ mystic relic ที่กำลังร่ายได้มั้ยครับ เช่น chakra, polemos pike เป็นต้น
- arzoin inzu ใน Erata ที่ว่าการ์ดที่เข้ามาจาก remove zone จะเข้ามาใน subturn ป้องกันของเรา
หมายความว่าอย่างไร
- หากเราใช้ skill ของ arzoin inzu สัก5ครั้ง pugilist ที่ถูกส่งไป remove zone 5ครั้งนั้นจะ at +10 df+5 sp+5 หรือเปล่า
หรือเพราะมันถูกส่งไป remove zone จึงสูญเสียสิ่งที่มันบวกมาทั้งหมดแล้ว+atแค่2
- หากเราใช้ skill ของ arzoin inzu seal ที่มี mystic แปะอยู่จะหลุดออกจากการส่งไป remove zone หรือเปล่า
-หากเราใช้ skill ของ arzoin inzu  curse ที่ติดอยู่ที่ seal ที่ส่งไป remove zone จะหายไปจากการส่งไป remove zone หรือเปล่า

สรุปว่าการส่งไป remove zone นี่มีผลอย่าไรบ้าง
« Last Edit: January 16, 2007, 03:16:16 PM by pandaz » Logged

Member

Email
« Reply #21 on: January 15, 2007, 05:36:25 PM »

1. ไม่ได้ครับ

2. ก็คือกลับมาตอนฝ่ายตรงข้ามบอกผ่าน ซึ่งยังอยู่ในซับเทิร์นป้องกันของเราไงครับ

3. ไม่ครับใช้กี่ครั้งก็ +2 +1 +1 ตามเหตุผลที่ว่ามานั่นแหละครับ

4. หลุดครับ

5. หายครับ

การออกจากเกมทำให้ผลของสิ่งต่างๆบนการ์ดนั้นหายไปเลยครับ ยกเว้รว่าจะมีข้อยกเว้นให้ผลนั้นยังคงอยู่แม้อยู่ในรีมูฟโซน

pandaz
Member

Email
« Reply #22 on: January 18, 2007, 02:56:43 PM »

- ฝ่ายตรงข้ามแปะ gaia ให้ซีลเขาผมเอา eric ตีซีลนั้น eric จะเทียบพลังกับ df ของซีลที่ถูกตีมั้ยครับ

Member

Email
« Reply #23 on: January 18, 2007, 03:20:27 PM »

เทียบครับ

pandaz
Member

Email
« Reply #24 on: January 19, 2007, 09:33:27 PM »

-ถ้าผมมี vaishravana ในสนามเลือกซีลทุกใบในสนามไม่สามารถเปลี่ยนไลน์ได้ไว้ ผมสั่งตีฝ่ายตรงข้ามร่ายcool moon ติดที่ seal ผม seal ผมจะตีต่อมั้ยครับ

Naraku
Member

Email
« Reply #25 on: January 20, 2007, 02:46:24 AM »

ผมขออนุญาติเจ้าของกระทู้ตั้งคำถามด้วยนะครับ

ถ้าผิดพลาดอย่างไรขออภัยด้วยนะครับ

เพราะผมจะถามแค่เรื่องเล็กน้อยแต่สงสัยมาก ๆ ครับ

" ถ้าซีลที่ผมมีมีอบิลิตี้ เมื่อเข่าสู่ Subturn ป้องกันของเรา เราสามารถเลือก Seal 1 ใบในสนามฝ่ายเรา

ติด Stone Curse 1 Subturn  ได้ "

คือถ้า Seal ผมติด  Charm Curse จากฝ่ายตรงข้ามแล้ว พอ Subturn ป้องกันถัดไป ของ ผม ผมจะสามรถ

ใช้ อบิลิตี้

จากข้างบนใส่ตัวที่ติด  Charm Curse  ได้หรือไม่แล้วผลเป็นอย่างไรครับ

« Last Edit: January 20, 2007, 02:47:59 AM by Naraku » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #26 on: January 20, 2007, 02:52:11 AM »

-ถ้าผมมี vaishravana ในสนามเลือกซีลทุกใบในสนามไม่สามารถเปลี่ยนไลน์ได้ไว้ ผมสั่งตีฝ่ายตรงข้ามร่ายcool moon ติดที่ seal ผม seal ผมจะตีต่อมั้ยครับ

ไม่โจมตีต่อครับ

" ถ้าซีลที่ผมมีมีอบิลิตี้ เมื่อเข่าสู่ Subturn ป้องกันของเรา เราสามารถเลือก Seal 1 ใบในสนามฝ่ายเรา

ติด Stone Curse 1 Subturn  ได้ "

คือถ้า Seal ผมติด  Charm Curse จากฝ่ายตรงข้ามแล้ว พอ Subturn ป้องกันถัดไป ของ ผม ผมจะสามรถ

ใช้ อบิลิตี้

จากข้างบนใส่ตัวที่ติด  Charm Curse  ได้หรือไม่แล้วผลเป็นอย่างไรครับ

ได้ครับ เพราะยังถือเป็น seal ของเราอยู่ แต่เราไม่ได้ควบคุม

pandaz
Member

Email
« Reply #27 on: January 20, 2007, 01:56:04 PM »

ถ้าหากไม่โจมตีต่อ แล้ว seal ของผมจะอยู่ line ไหนครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #28 on: January 21, 2007, 02:55:03 AM »

at line

pandaz
Member

Email
« Reply #29 on: January 21, 2007, 11:58:47 AM »

-seal ที่ติด freez  curse สามารถสั่งโจมตีได้มั้ยครับ ถ้ามีความสามารถโจมตีจาก df line

Pages: [1] 2  All
  Print  

Jump to: