Summoner Master Forum
October 10, 2024, 08:19:56 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2  All
  Print  
Author Topic: มาเล่าประสบการณ์ การแข่งการ์ดครั้งแรกของคุณหน่อยซิ  (Read 7643 times)
0 Members and 13 Guests are viewing this topic.
Suchan.poloplow
Member

Email
« on: August 13, 2006, 12:42:11 AM »

ครับ กระทู้นี้เป็นการเล่าถึงเหตุการณ์ในวันวาน ที่พี่ ๆ น้อง ๆ ได้เคยแข่งครั้งแรก อาจจะมีทั้ง สุข เศร้า
ผิดหวัง สมหวัง ฯลฯ แต่ก็เป็นสิ่งหนึ่งที่มีค่า ที่ผลักดันให้เรายังคงเล่นการ์ดSMN มาจนถึงปัจจุบัน

ของผม มันเริ่มต้นตอนประมาณเดือน กุมภา หรือ มีนา ของปี49นี้ล่ะครับ ผมเองเริ่มเล่นSMN มาตั้งแต่
กรกฏาปี 48  และได้เล่นมาเรื่อย ๆ จนปัจจุบัน  พอถึงช่วงก่อนGT ผมก็ได้ไปลองแข่งโควต้าที่ขอนแก่นครับ

เมื่อไปถึงครั้งแรก  รู้สึกตื่นเต้นมาก  กินอะไรไม่ลง  ท้องมันโหวงเหวง  ผมไปที่ร้านอุดมพร(ขายผ้า แต่
ขายการ์ดด้วย)  เมื่อไปถึงก็ไปลงชื่อ และเตรียมตัวรอผู้เข้าแข่งขันคนอื่น ๆ

ผมขอบอกไว้ก่อนว่า  ตอนนั้นผมค่อนข้างที่จะไม่รู้อะไรเลย  เพราะไม่เคยแข่งมาก่อน  การ์ดทั้งหมดที่มีก็
มาจากพรีคอน Saint  Agnes(ยูนิคอร์น)  และผมก็เล่นในอำเภอเล็ก ๆ อำเภอหนึ่ง ทำให้ผมไม่รู้เลยว่าคน
ที่เล่นในตัวจังหวัดนั้น  เขามีกระแสอะไร  และที่สำคัญ  ตอนนั้นผมยังไม่รู้จักมิสติกสามัญครับ

ดังนั้น  ผลก็เป็นที่แน่นอนอย่างที่คุณ ๆ คิด  ซีลก็ไม่รอด มิสติกก็.....  + กับผมไม่เก่งเท่าพี่ ๆ คนอื่น ๆ ที่
ได้เล่นกันมาอย่างโชกโชน  ทำให้ผมแพ้ในที่สุด 

ไหน ๆ ก็ ไหน ๆ แล้ว  มาฟังเหตุการณ์ในครั้งนั้นพอสนุก ๆ กันบ้างดีกว่า

ตอนแรก  ผมจะเอาเด็คอ็อบซิเดียน(แมลงเลเวล 2)ลงแข่ง  ด้วยความที่คิดว่า  เราจะไปเล่นในที่ที่เราไม่
รู้จัก  จะมีคอมโบอะไรเก่ง ๆ บ้างก็ไม่รู้  ดังนั้น  การตีเร็วของเหล่าแมลง น่าจะเร็วพอที่จะก้าวข้ามขีดจำกัด
ในช่องโหว่ตรงนี้ได้บ้าง  แม้จะไม่เต็มร้อย  แต่ก็ยังดีกว่าเอายูนิคอร์นที่ตอนนั้นยังไม่สมบูรณ์ ไปถูกยำ

ก่อนแข่ง  ผมได้เทสต์เด็คกับพี่คนหนึ่ง(ไม่ได้ถามชื่อพี่คนนั้นเอาไว้)  พี่คนนั้นเล่นคาร์น ถ้าจำไม่ผิด
ผมผ่านซับแรกไปโดยที่พี่เค้าไม่ได้ตี  พอซับที่ 2 ของผมผมลงแมลงได้มากพอ  ก็ลองอ็อบซิเดียนตบไปทันที
ซึ่งด้วยAt ประมาณ เกือบ 20  ทำให้ตีเข้าอย่างแน่นอน  แต่พี่เค้าก็ใช้ Ordonus, the Spear of Order
ติดใส่อ็อบซิเดียน  ทำให้แพ้พลังและตาย  หลังจากนั้นผมก็เริ่มวิตกกังวล  และ  เอาเด็คยูนิคอร์นสกิลมา
ให้พี่ที่เป็นจัดด์  ตรวจใหม่อีกรอบ  ก่อนที่จะคิดสั้น เอายูนิคอร์นลงแข่ง

Suchan.poloplow
Member

Email
« Reply #1 on: August 13, 2006, 12:42:42 AM »

ครับ  ตอนนั้นคาร์นก็เป็นเด็คที่นิยมเล่นเด็คหนึ่งพอดี  ท่านที่เล่นยูนิคอร์นสายสกิล หรือสกิลผสมตี ก็คง
จะพอรู้ว่า  สกิลที่เด่นที่สุดซึ่งสามารถโค่นซีลฝ่ายตรงข้ามได้ของยูนิคอร์นสายสกิล  คือ  การ Posion 1 เทิร์น
ของ Black Thunder Unicorn  และ การใช้ยูนิคอร์นสกิลของผม  ไม่อาจเอาชนะคาร์นอันแข็งแกร่งของพี่
คนนั้นได้(การ์ดผมไม่สมบูรณ์ + พี่เค้าประสบการณ์เยอะกว่า)

หลังจากนั้น ผมก็ได้แข่งกับพี่อีก 2 คน  โดนโสมตบตาย  โดนซินน้ำฟรีส  และอื่น ๆ จนผมแพ้อย่างยับเยิน
จนได้มาแข่งกับคนที่ 4  ซึ่งแพ้รวดเหมือนกัน  ผมก็ชนะอย่างฉิวเฉียด 2 : 1

ในวันนั้น  ผมยอมรับว่า  ผมเองยังไม่พร้อมในหลายอย่าง  ทั้งการ์ด  ความสามารถ  ประสบการณ์  และ
เงิน??  อีกทั้งโอกาสในการเข้ามาในเมืองของผมก็ยังน้อยอีกต่างหาก  อีกทั้งยังโดนความกดดันจากการ
แข่งครั้งแรก และการโดนคาร์นสวนอ็อบซิเดียนตาย  ทำให้เคว้งคว้าง  โอกาสชนะตอนนั้นของผมไม่มีเลย

มาถึงตอนนี้ ณ ปัจจุบัน  ผมเองก็ยังเล่นการ์ดอยู่ และติดตามข่าวสารในบอร์ดอยู่เรื่อยมา  แต่ผมก็ไม่มี
โอกาสที่จะได้แข่งอีกเลย  แม้จะเป็นการแข่งประจำสัปดาห์ก็ตาม  เพราะ ผมขึ้นรถโดยสารไม่เป็น ทำให้
ผมค่อนข้างที่จะอิจฉาเด็กในเมืองที่มีโอกาสในการแข่งบ่อย ๆ อย่างโปรโมใหม่ Nehebkau ซึ่งถูกใจผม
เป็นพิเศษ  ผมก็อยากที่จะได้  แต่คงไม่มีโอกาส(นอกจากติดต่อซื้อขาย ในMerchant Board ซึ่งหลังจาก
เหตุการณ์นี้ ผมได้เริ่มรวบรวมมิสติกสามัญเพื่อความเก่งกาจของเด็คให้มีมากขึ้น และถึงซื้อได้ก็คงจะมี
ราคาที่ค่อนข้างแพง ไอ้Nehebkau น่ะ)

ก็จบแล้วล่ะครับ  สำหรับประสบการณ์ครั้งแรก(หวังว่าจะไม่ใช่ครั้งสุดท้าย) ในการแข่งของผม  แม้มันจะ
เศร้าไปบ้าง  แต่ก็เต็มไปด้วยความสนุก และสิ่งดี ๆ ที่ได้มาในการแข่งขันร่วมกับคนอื่น ๆ  ยังไงก็แล้วแต่
ประสบการณ์มักจะเป็นครูที่เราเชื่อถึอมากที่สุด  เพราะเราเป็นผู้ที่ได้เจอกับตัวเอง  ไม่ใช่คนอื่นมาเล่าให้
ฟังต่อ  อนาคตเป็นสิ่งที่ใกล้เข้ามาอย่างไม่มีหยุดเสมอ  ขอให้ทุกคนมีการ์ดเก่ง ๆ มาเสริมเด็ค และมีเด็ค
ใหม่ ๆ ที่สนุก ๆ เล่นกันใน The Saint Extend Final นะครับ

เกร็ดเล็กเกร็ดน้อย : ตอนไปแข่งผมไม่รู้จริง ๆ นะครับ  ว่าคนแพ้จะต้องเป็นคนไปบอกผลให้จัดด์ทราบ
                                ผมให้แต่คนชนะไปบอกตลอดเลย  ขออภัยด้วยนะครับ
เกร็ดเล็กเกร็ดน้อย 2 : มีเรื่องที่น่าอายมาก ๆ จะบอกครับ  คือ  ก่อนแข่งผมใช้วิธี เป่า ยิ้ง ฉุบ ในการเลือก
                                ว่าฝ่ายไหนเล่นก่อนครับ  อายจัง  ใครรู้วิธีที่เป็นสากลกว่านี้  ช่วยบอกทีนะครับ

ปล. กระทู้นี้ให้เล่าประสบการณ์ในการแข่งครั้งแรกของคุณนะครับ(เราเล่าซะยาวเลย)
ปล2. กลายเป็นกระทู้เผาตัวเองไปได้ไงเนี่ย  อ้ายยยยยยยยยยยยยย

โด
Member

« Reply #2 on: August 13, 2006, 12:49:58 AM »

เกร็ดเล็กเกร็ดน้อย : ตอนไปแข่งผมไม่รู้จริง ๆ นะครับ  ว่าคนแพ้จะต้องเป็นคนไปบอกผลให้จัดด์ทราบ
                                ผมให้แต่คนชนะไปบอกตลอดเลย  ขออภัยด้วยนะครับ
เกร็ดเล็กเกร็ดน้อย 2 : มีเรื่องที่น่าอายมาก ๆ จะบอกครับ  คือ  ก่อนแข่งผมใช้วิธี เป่า ยิ้ง ฉุบ ในการเลือก
                                ว่าฝ่ายไหนเล่นก่อนครับ  อายจัง  ใครรู้วิธีที่เป็นสากลกว่านี้  ช่วยบอกทีนะครับ

คนชนะไปบอกผลแหล่ะถูกแล้วครับ

วิธีตัดสินที่เป็นสากล ไม่รู้เหมือนกันครับ ของผมใช้โยนเหรียญเพราะมันเท่ห์ดี เวลาแข่งงานใหญ่ๆ( 40 คนขึ้นไป) ผมจะโยนสูงๆ ให้คนทั้งงานมองเห็นได้  :) (แอบโรคจิต)
แต่เดี๋ยวนี้เลิกแล้วแหล่ะ โยนต่ำๆเอา แต่ถ้าแข่งเล็กๆก็ใช้ เปิด mystic แล้วเทียบอักษรว่าใครใกล้ a

ประสบการณ์แข่งครั้งแรก เปิดพรีคอนธาตุไฟ(D4k) แล้วแข่งเลย ผลคือเละเทะครับ

♦♦♣[A]pprentic[€]+♠+[M]agisterMag[ii]♣♦♦
Member

« Reply #3 on: August 13, 2006, 12:55:15 AM »

ไม่ต้องเศร้าเลยครับ เพราะผมแย่กว่าคุณเยอะ เอาเด็คแสงมั่วนิ่มลงแข่งแพ้ราบคาบ 2-0, 2-0, 2-0, 2-0, 2-0 
แต่ก้อสนุกดีนะไม่เห็นกดดันตรงไหนเลยอะ
ปล. ส่วใหญ่เค้าก้อใช้วิธีเปิดมิสติกใกล้เอนะครับ

James KuB
Member

« Reply #4 on: August 13, 2006, 12:59:36 AM »

ลืม ละ อะ คับ -*-

ครั้งแรกคงแพ้ 2-0 2-1 2-0 มั้งคับ นานจนลืมแล้วอะ  ทุกคน(ส่วนใหญ่)ก็น่าจะเป็นแบบนี้นะคือจำไม่ได้นั่นเอง

• love ‘ phobia •
Member

« Reply #5 on: August 13, 2006, 01:19:50 AM »

แข่งครั้งก็ 3 ปีมาแล้วอ่ะ สมัยนั้นพวกเพื่อนผมยังเล่นกันเต็มเลย ( ตอนนี้เลิกไปหมดแล้ว  )

แข่งตอนนั้นเล่นเด็ค ลม แสง ไปที่ร้าน b-d เซ็นทรัลลาดพร้าวอ่ะ

รอบแรก เจอเด็ค มังกร  อมาคริส ทาเลวิย่า เต็มสนาม แพ้ราบคบ

รอบ 2 เจอ เด็คแมจชีน ก็แพ้ราบคาบเช่นกัน

มาตอนนี้เราก็เล่นเป็นแล้ว  เห็นเด็กที่เริ่มเล่นใหม่ๆแล้วจัดเด็ค มั่วๆมาแข่ง ก็นึกถึงตัวเอ่งมะก่อน

N, the Player of Deck Poseidon
Member

Email
« Reply #6 on: August 13, 2006, 01:42:31 AM »

ครั้งแรกสำหรับผม ( การแข่งอย่างเป็นทางการนะคับ ) ก็ แข่ง GT4
แข่งของพวกไม่ได้โครต้าอะคับ ได้ที่ 4 จำได้จับใจว่า แพ้ เด๊คเรจิน่า
ผมใช้ เด๊คมืดราโช จำได้ว่าเป็นครั้งแรกที่ให้จับซอง Neo อะคับ
จับไป 2 ซอง ได้ โปเซดอน กับ เจสซีก้า -*-a

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #7 on: August 13, 2006, 03:22:40 AM »

ทุกคนต้องมีครั้งแรกทั้งนั้นแหละครับ ถ้าไม่กล้าเริ่มก็ไม่มีทางไปถึงจุดหมายครับ

ครั้งแรกผมจัดเด็ค Ekklesia น้ำลมแสงซีล 40 ใบไปแข่งล่ะ การ์ดทั้งเด็คEkklesia ล้วนๆ แม้แต่ Inquis Holy ก็ไม่มีใช้ ผลเป็นยังไงคงไม่ต้องบอก

ถึงเจ้าของกระทู้ ตอนนี้น้องยังนั่งรถโดยสารไม่เป็นก็หัดนั่งซะครับจะได้ไปแข่งได้
ส่วนวิธีเลือกคนเล่นก่อนใช้เป่ายิ้งฉุบเวิร์คสุดแล้วครับไม่แปลกหรอก
« Last Edit: August 13, 2006, 04:01:48 AM by GiantPaladin » Logged

ExodiA
Member

Email
« Reply #8 on: August 13, 2006, 03:26:11 AM »

ครั้งแรกของผม... เอ่อๆๆ... นานมากแร้ว สมัยรางวัลแข่งเป็น D4K foil อ่ะนะ...

จริงๆ หากออกชุดที่ ไม่มี foil แบบ D4K มา แล้วแข่งเพื่อให้ได้มากซึ่ง foil ก็คงจะดีไม่หยอก... แต่คงหมดสมัยแบบนั้นแล้วสินะ...

เฮ้อ.. ความคลาสสิคของการแข่ง จบลงตั้งแต่รางวัล foil D4K หมดลงเนี่ยล่ะ..

superman
Member

« Reply #9 on: August 13, 2006, 03:39:38 AM »

อะแฮ่ม    ขอคุยหน่อยเถอะ    

แข่งครั้งแรกที่ same same  ตอนก่อน GT2 อีก  ประมาณการ์ดออกถึงชุด secondary   ชนะรวดแหละ เออ   แต่แพ้เรทที่ 1  เลยได้ที่ 2       ชนะพี่บัญด้วยเล่นเด็คน้ำเหมือนกัน  อิอิ   (ของผมน้ำมืด  ของพี่แกน้ำล้วน)

โยศิ, องเมียวดอกซากุระ
Member

Email
« Reply #10 on: August 13, 2006, 03:42:43 AM »

วันนั้นเป็นแข่ง เอาโควต้า

จำได้ว่า จัดลมแสงน้ำ  ...ที่มีเฮจังเอมม่า อะไรนี่ละ

แล้วเจอ เด็คโม่ตอนรอบ2มั้ง ....รอดมาได้ เพระ ร่ายisis

แล้วพอรอบตัดเชือก ก็ไปเจอ มรดก

ซึ่งเสมอกัน1-1
แล้ว ตาที่3 ตอนตัดสิน ที่ 14-14

เราดันตี แล้วเจอโจ้คไปโดนตอ :P

(ตอนนั้นเสียดายว่า ถ้าฉุกคิดแล้วร่ายisis หน่อยก้คงจะดี :-[)

แต่เอาเถอะ ผิดเป็นครู ;D

S_A_Y
Member

Email
« Reply #11 on: August 13, 2006, 03:51:50 AM »

การแข่งครั้งแรกของผม จำไม่ได้แล้วครับ แต่ผมเอ๋อๆ เล่นการ์ดไม่เก่ง นับจำนวนครั้งที่ชนะได้เลย  

^ ^ poohkao ^ ^
Member

Email
« Reply #12 on: August 13, 2006, 03:58:24 AM »

จำได้ว่า เล่นแพ้ชาวบ้านเค้าอยู่ นานมาก

พอแข่งชนะ ดีใจมาก รางวัลที่1ตอนนั้นเป็น xerxes  :)

Acolyte
Guest
« Reply #13 on: August 13, 2006, 04:01:01 AM »

แข่งครั้งแรก เอาเดค แบลคไวเซอร์ ตัด mp ไปเล่น

มีแต่ของตัด mp แต่ไม่มีตัวยืน * *
iMnemoniC™
Member

« Reply #14 on: August 13, 2006, 04:09:05 AM »

แข่งครั้งแรกเหรอ...
เอ... ... ... มันเมื่อไรหว่า นานแล้วอ่ะ...

แต่ตำได้ลางๆ ว่า ตอนนั้นเล่นมั่วมากๆ เลย... ยังไม่เข้าใจคำว่า Inactive เลย...
จำได้ว่าเล่น D4K ลมอ่ะ... ตอนนั้น ลม แรงสุด ไม่มีอะไรแรงกว่า เรจิน่า แล้ว... (แล้วตอนนี้ล่ะ T_T เธอได้หายไปไหนแล้ว...)
จำเหตุการณ์ไม่ได้ แต่รูว่าแพ้เยินมากๆ... กว่าจะชนะเป็นก็ต้องรอชุดเอ็กซ์เจนซี่ออก... จริงๆ ตัวการ์ดมันไม่ได้ช่วยเด็คผมเท่าไร แต่เป็นเวลาที่ทำให้ผมเล่นเป็นมากขึ้นมากกว่า...

boomkung
Member

« Reply #15 on: August 13, 2006, 04:21:23 AM »

แพ้ครับ กระจุย เพระเล่นเดคเซนทอร์เรนเจอร์กับเฮดแมนอยู่ ได้ที่สุดท้ายเลย เล่นได้พักนึง อันดับก็ขยับขึ้นครับ

Golden fur beast
Member

Email
« Reply #16 on: August 13, 2006, 05:07:36 AM »

ผมแข่งครั้งแรกที่ ท.บ. :P แบบ Tournament ผมเล่นเด็ค Beast เพราะว่ามีการ์ดที่พร้อมกว่าเด็คอื่น
( ใส่ Golden fur ไป 3 ใบ  ) แล้วชนะด้วย เพราะฝ่ายตรงข้ามก็แข่งครั้งแรกเหมือนกัน..อ้าว
พอรอบ 2 เจอเด็ค Tiamat โม่ตบกระจุยกระจาย ผล  ตายสนิท หงักๆๆๆๆ
« Last Edit: August 13, 2006, 05:09:33 AM by Golden fur beast » Logged

ศรี
Member

Email
« Reply #17 on: August 13, 2006, 05:29:39 AM »

แข่งครั้งแรก เมื่อ 4 ปี ก่อน แพ้ย่อยยับสุดตีน

MC ChamP
Member

« Reply #18 on: August 13, 2006, 06:03:34 AM »

ลงแข่งครั้งแรกเหรอ คล้ายๆว่าเล่นไปจนเข้ารอบชิง
เจอแมกน่าเดย์ ที่ซีคอน แพ้มันตอนรอบชิง ชิ 

Saint Dragon
Magna Judge & SMORT
Member

« Reply #19 on: August 13, 2006, 07:39:51 AM »

แข่งครั้งแรกที่เดอะมอลงามวงศ์วานมั้งตั้งแต่สมัยชุดแรกพึ่งออก
ช่วงนั้นผมเล่นเดคนำมืดใส่ Cerberus และ Andre
ตอนนั้นแข่งได้ไปเจอกับ สินชัย รอบรองมั้งแล้วแพ้ไป 1-2 นำก่อนด้วยตอนนั้นเขาเล่นลมแสง
และการแข่งเป็นแบบ 4 รอบ ผมชนะ 3 รอบโยที่อันดับการแข่งขันดังนี้
ที่ 1 สินชัย ลม แสง
ที่ 2 เพทาย ไฟล้วน
ที่ 3 ผมเอง นำมืด

ซึ่งงานนี้เป็นงานที่ผมประทับใจมากสุดถึงแม้ว่าอาจจะไม่ใช่งานแรกก็ตาม แต่ผมได้เพื่อนในงานนี้มาหลายคน
ตั้งแต่ เพทาย บิก สินชัย เอย ตาวและคนือ่นที่มีส่วนร่วมในงานวันนั้น และก็ได้เพื่อนสนิทในวัยใกล้เคียงกัน
แล้วเป็นเพื่อนกันมาตั้งแต่ตอนนั้นถึงตอนนี้ผมว่ามันคุ้มค่ากว่าที่จะได้รางวัลอะไรๆ ต่างๆ อีกน่ะครับ

เพราะงานแข่งไม่ใช้เพื่อของรางวัลอย่างเดียว แต่เพื่อได้รู้จักการเข้าสังคมและได้เพื่อนใหม่ๆอีกด้วย และนำใจของคนที่แท้จริงบาง่สวนเราอาจจะเห็นได้ในการแข่งขันด้วยนะครับ 

ฉะนั้นมาแข่งกันเยอะๆ เถอะ

- Yami Anubis -
Member

« Reply #20 on: August 13, 2006, 09:14:32 AM »

การแข่งครั้งแรกเหรอ งั้นขอระลึกชาติซักหน่อย (พิมพ์ไปคิดไปละกัน)

อืม.....จำได้ว่าตอนนั้นซื้อพรีคอนไฟ + 1 booster (เปิดได้ อังเดร กับ ฮารีสัน -*-) แล้วก็ เทรดกับเพื่อนเอา ทำให้ได้ เนอรีมอร์ มาสองใบ และ โกลเด้นเฟอร์ มาอีก 1

หลังจากนั้นนำเด็คมาโมใหม่ ปรากฏว่ากลายเป็น Deck Beast V.Nerimor แล้วก็ไปแข่งเลยครับ (หัดเล่นได้ประมาณ 1 อาทิตย์แล้ว)

แข่งวันแรกที่ ซีคอน รู้สึกตอนแรกจะไปแข่งที่ชั้นล่าง ด้วยความที่ไม่เคยไปแข่งที่ไหนมาก่อน ความรู้สึกตื้นเต้นมาค่อนข้างแรง แต่ก็ชวนเพื่อนที่ไปซื้อพรีคอนด้วยกันไปแข่งด้วย การแข่งครั้งนั้นคนเยอะมากรู้สึกจะแข่งถึง 4 รอบด้วยกัน (แปลว่าไม่ต่ำกว่า 16 คนนั่นเอง)

รอบแรกเจอเด็คบีสคล้าย ๆ กันชนะอย่างไม่ยากเย็นนักเพราะผมลง albino ได้ก่อน (มีตัวเดียวก็ยังขึ้นอีกนะ) แต่รอบที่สองดันไปเจอเพื่อนตัวเองที่ไปด้วยกัน ด้วยความปราณีกลัวเพื่อนจะเครียด เลยชนะแบบ 2-0 ไปเลย (ตั้งแต่นั้นมาเพื่อนคนนี้ก็ไม่ไปแข่งกะผมอีกเลย T-T) รอบที่สามเจอเด็คไฟตัวใหญ่มาก เลยกินเวลานานกว่าจะชนะ เพราะในเด็คมี golden fur ตัวเดียว (อีกละ - -)

แล้วก็มาถึงรอบสุดท้ายเจอเด็คดินไพธอน อันดีน วานาอัน เรียกได้ว่าเด็คนี้ถ้าไม่เจอเด็คลมไม่มีทางแพ้แน่ ๆ เพราะเหนี่ยวมาก ตอนนั้นอันดีนบวกพลังให้ไพธอนได้ทีละสาม วานาอันก็บวกทีละสี่ เป็นรอบชิงที่ผมแพ้แบบสู้ไม่ได้เลย เพราะปั๊มพลังไม่ทัน โดน all เกลี้ยงกระดาน

ผลการแข่งครั้งแรกจึงได้แค่ที่ 2

เรื่องน่าเศร้าก็คือเด็คผมไม่ได้ใส่ inquisition เลยซักใบ เนื่องจากความไม่เข้าใจ text ในตอนนั้นว่าการทำลาย mystic ในสนามต้องเป็น PA เท่านั้น ก็เลยไม่ได้ใส่ กว่าจะรู้ว่า inquisition ทำลายได้ทุกอย่างในสนาม ผมก็เข้ารอบชิงในครั้งที่ 2 ไปแล้ว ซึ่งเด็คที่เจอรอบชิงเป็นเด็ค beast V.Regina แล้วก็ชนะมาได้แบบเฉียดฉิว ได้ที่ 1 ครั้งแรกสำเร็จในการแข่งครั้งที่ 2 ของผม

แล้วก็ไม่ค่อยได้แข่งอีกจนกระทั่งถึงช่วงเก็บโควต้า เจอตาแชมป์ตกรอบไปแล้วชิงโควต้าได้สำเร็จ 

แล้วการแข่ง GT ครั้งที่1 ก็ได้เริ่มขึ้น โดยเด็คที่ผมใช้ตอนนั้นกลายเป็น เด็ค beast จับฉ่ายไปเรียบร้อยแล้ว เรื่องน่าตกใจกว่านั้นก็คือ ผมและเพื่อน เป็นสองคนใน 64 คนที่เล่นเด็คบีส ที่เหลืออีก 61 คน เล่น ลมแสง กันหมด (อีก 1 เป็น machine)

ผลการแข่งครั้งนั้นทำให้ผมได้รู้ว่า ลมแสง มันเก่งนี่หว่า ไม่เคยรู้เลยว่ามันเก่ง เนื่องจากผมชนะเด็คประเภทนี้มาตลอด เป็นเหมือนกบในกะลาจริง ๆ แล้วผมก็ไม่สามารถเข้าสู่รอบลึก ๆ ได้ เนื่องจากคะแนนไม่ถึงโดย ชนะ 3 รอบ เสมอ 1 รอบ และแพ้ 1 รอบ 

แต่ถึงแพ้ผมก็ไม่ได้เลิกเล่นการ์ด ผมยังคงแข่งต่อไป แล้วชีวิตการแข่งตามร้านก็สิ้นสุดลงเมื่อผมโดนเด็กที่ร้านแชมป์แบนอย่างไม่เป็นทางการ เนื่องจากถ้าผมลงก็จะไม่มีเด็กลงแข่ง ทำให้ผมต้องเดินทางไปแข่งที่ไกล ๆ ซึ่งไม่คุ้มค่ารถเท่าไหร่ แชมป์ก็เลยแนะนำให้ไปเป็น Judge ดีกว่า

อ้า....พิมพ์เผลิน ยาวเลย - - 

เทราสเฟียร์ เอล เซราฟีเตอร์
Member

Email
« Reply #21 on: August 13, 2006, 09:53:19 AM »

กินของขม นั่งชมสาว เล่าความหลัง กันใหญ่

อ้อ จัดจ์คนคุมแข่งครั้งแรกของจขกท.น่ะ ผมเอง - -

การแข่งครั้งแรกของผมนั่นมันก็ตั้งแต่ราวๆเดือนกรกฎาคม 2544 ได้ล่ะมั้ง
เพราะมีการแข่งประจำสัปดาห์ที่อุดรฯเป็นครั้งแรก โดยจัดจ์ที่คุมแข่งเป็นคนที่ได้โควตา GT1 ในปีนั้น
ซึ่งก่อนหน้านั้นผมก้ได้แต่เล่นกับเพื่อนที่โรงเรียนบ้าง ทีบ้านเพื่อนบ้าง หนักไปทางเล่นการ์ดเมจิกฯมากกว่าซัมมอนเนอร์

ยุคนั้นผมเล่นเด็คมั่วมากเลย อืม คิดว่าเป็นลม-ไฟแมชชีน เทร่า/ทิโมธี (ยุค เซคันดารี่ยุคแรกๆเลยล่ะ)
จำได้เลือนๆลางๆว่า ชนะ 2 แพ้ 2 อยู่ตั้งที่ 9 จาก 14 คนได้ไชนิ่งซันเป็นรางวัลมาตรฐานจ่ายค่าแข่ง ฮ่าๆ

เคยมาแข่งที่กทม.ยุคแรกๆด้วย แข่งที่ร้านคุณเปิ้ล MBK เพราะถือโอกาสที่มาสอบสัมภาษณ์ AFS(ซึ่งไม่ติด) แล้วเดินดุ่ยๆมา MBK ครั้งแรกในชีวิต เพราะอ่านบอร์ดสมัยนั้นว่ามีร้านการ์ดจัดแข่ง ตอนนั้นเล่นเด็คน้ำมืดเคิร์ส

ก็ชนะ 2 แพ้ 2 หลุดวงโคจร แต่เพราะคนแข่งแค่ 10 เลยได้ที่ 6 รับโปรโมดีๆใบแรกในชีวิตเป็นจอร์จิน่า(เชียวนะ) มา

จากนั้นกลับอุดรมาก็ไปแข่งเรื่อยๆทุกเสาร์ แต่ว่าไม่เคยได้ที่ 1 กะเขาสักที
จนเดือนกันยาฯ มีออนทัวร์อุดรครั้งแรก
หลังจากแข่งเสร็จ ผมได้ที่ 3 ล่ะมั้ง
แม็กน่าเจมส์ปอนด์ที่คุมสายต่างจังหวัดขณะนั้น เปิดรับสมัครจัดจ์

ผมคิดว่ากฏผมก็แม่น แต่เซนส์การเล่นกับเซนส์จัดเด็คไม่ค่อยเก่ง และไม่ชอบแข่งกับใครเขาเพราะเครียดไป ขอเป็นจัดจ์ดีกว่า
ก็สมัครสอบ และก็ได้เป็นจัดจ์มาจนบัดนี้ สิริรวมอายุงานเฉียดๆ 5 ปีเข้าไปแล้ว

นานจนเกือบลืมเลย แต่เพราะประทับใจ จึงจำแม่นจนทุกวันนี้ล่ะ
แล้วก็คิดถึงบอร์ดทุกบอร์ดที่ผ่านร้อนผ่านหนาว ล่มบ้าง โดนป่วนบ้าง สมาชิกแยกตัวบ้าง เฮ้อ........

นอกเรื่องไปซะไกลเลยง่า................................

Moonshiny Doll
Member

« Reply #22 on: August 13, 2006, 11:49:33 AM »

แข่งครั้งแรกเมื่อปีก่อน ผลก็คือแพ้ย่อยยับ ขนาดเล่นเด็คมั่วทั้งคู่นะเนี่ย

ХeЯхe$-КunG АррЯeйтiсЕ $Аiйт
Member

« Reply #23 on: August 13, 2006, 02:08:06 PM »

ครั้งแรกแบบไม่เป็นทางการนะครับ
ผมเล่นได้ไม่ถึงหนึ่งอาทิตย์ก็เข้าปีใหม่ของปี49พอดี พวกพี่ๆเขาก็จัดแข่ง(คล้ายๆสลิงกิ้งอ่ะนะ)
ก็ใช้เด๊กที่มีการ์ดอยู่เด๊กก็ประมาณนี้ ไฟ+มืด+น้ำ+ดิน ไฟก็พวกตัวตีอ่อนๆ มืดนี้ก็สคิวบัส เดดไนท์(- -) น้ำนี้เป็นเงือกชามทั้งหลาย ดินก็กระรอกชามอ่ะครับ
เล่นไปเล่นมาไม่รู้เป็นไปได้ไง ชนะพี่เขาได้ซาดินโปรโมซะงั้นงงเลย
ส่วนแข่งประจำสัปดาห์ครั้งแรกแบบเป็นทางการก็ต้นเดือนกุมภา 49 นี่แหละครับ(1เดือนเพิ่งหาร้านเจอ :P)
ก็ลงแข่งรุ่นเด๊กเล่นเฮฟเวนไนท์+ฟรานเชสก้า+มาติน(ไม่มีภรรยามาตินนะ-*-) ก็ได้ที่หนึ่งรุ่นเด็กอ่ะ
รู้สึกว่าจะชนะได้ด้วยขวานนะ(st.ex) เพราะเฮที่เล่นนี้ปั๊มแหลกทั้งนั้น
ก็ประมาณนี้ล่ะครับครั้งแรก
ปล.เสียดายเดี๋ยวนี้ไม่แบ่งรุ่นแล้วต้องแข่งรวมกันได้อยู่ที่2-3นี่แหละไม่ไปไหน(วันนี้เด๋วจะไปคว้างูไม่รู้ได้เป่า)

Michael Johnson
Member

« Reply #24 on: August 13, 2006, 03:13:32 PM »

ไม่ตั้งใจแข่ง,แต่ก็ไม่ใด้เมินว่าคนที่แข่งด้วยไม่แก่งนะครับ.

แล้ววันนั้นร่างกายไม่สมบูรณ์ ไปผ่าฟันคุดมา,แล้วก็ตั้งใจว่าวันนั้นจะไม่แข่ง.

ตั้งใจว่าจะมาหาของ, แต่คนไม่พอ ก็เลยเอาผมไปด้วย.

แล้วเก้าอี้ก็ไม่มีที่พิง,ปวดหลัง,เลยบอกยอมแพ้ไปเลย.

พอบอกยอมแพ้ยังไม่จบ,ต้องแข่งกับคนอื่นต่อ,เลย hahaha นั่งงมทนไป.

แล้วก็กล่าวขอโทษคนที่แข่งกับผมทุกคนด้วยการแจก

"High Priest of Ekklesia"  Foil กับ ไม่ Foil  คนละ 1 ใบ, ให้ไป 3 คน 3 ใบ, แต่อีกคนนึงไ Foil.

{Ben}

Firat
Member

« Reply #25 on: August 13, 2006, 03:26:58 PM »

การแข่งครั้งแรกเหรอ งั้นขอระลึกชาติซักหน่อย (พิมพ์ไปคิดไปละกัน)

อืม.....จำได้ว่าตอนนั้นซื้อพรีคอนไฟ + 1 booster (เปิดได้ อังเดร กับ ฮารีสัน -*-) แล้วก็ เทรดกับเพื่อนเอา ทำให้ได้ เนอรีมอร์ มาสองใบ และ โกลเด้นเฟอร์ มาอีก 1

หลังจากนั้นนำเด็คมาโมใหม่ ปรากฏว่ากลายเป็น Deck Beast V.Nerimor แล้วก็ไปแข่งเลยครับ (หัดเล่นได้ประมาณ 1 อาทิตย์แล้ว)

แข่งวันแรกที่ ซีคอน รู้สึกตอนแรกจะไปแข่งที่ชั้นล่าง ด้วยความที่ไม่เคยไปแข่งที่ไหนมาก่อน ความรู้สึกตื้นเต้นมาค่อนข้างแรง แต่ก็ชวนเพื่อนที่ไปซื้อพรีคอนด้วยกันไปแข่งด้วย การแข่งครั้งนั้นคนเยอะมากรู้สึกจะแข่งถึง 4 รอบด้วยกัน (แปลว่าไม่ต่ำกว่า 16 คนนั่นเอง)

รอบแรกเจอเด็คบีสคล้าย ๆ กันชนะอย่างไม่ยากเย็นนักเพราะผมลง albino ได้ก่อน (มีตัวเดียวก็ยังขึ้นอีกนะ) แต่รอบที่สองดันไปเจอเพื่อนตัวเองที่ไปด้วยกัน ด้วยความปราณีกลัวเพื่อนจะเครียด เลยชนะแบบ 2-0 ไปเลย (ตั้งแต่นั้นมาเพื่อนคนนี้ก็ไม่ไปแข่งกะผมอีกเลย T-T) รอบที่สามเจอเด็คไฟตัวใหญ่มาก เลยกินเวลานานกว่าจะชนะ เพราะในเด็คมี golden fur ตัวเดียว (อีกละ - -)

แล้วก็มาถึงรอบสุดท้ายเจอเด็คดินไพธอน อันดีน วานาอัน เรียกได้ว่าเด็คนี้ถ้าไม่เจอเด็คลมไม่มีทางแพ้แน่ ๆ เพราะเหนี่ยวมาก ตอนนั้นอันดีนบวกพลังให้ไพธอนได้ทีละสาม วานาอันก็บวกทีละสี่ เป็นรอบชิงที่ผมแพ้แบบสู้ไม่ได้เลย เพราะปั๊มพลังไม่ทัน โดน all เกลี้ยงกระดาน

ผลการแข่งครั้งแรกจึงได้แค่ที่ 2

เรื่องน่าเศร้าก็คือเด็คผมไม่ได้ใส่ inquisition เลยซักใบ เนื่องจากความไม่เข้าใจ text ในตอนนั้นว่าการทำลาย mystic ในสนามต้องเป็น PA เท่านั้น ก็เลยไม่ได้ใส่ กว่าจะรู้ว่า inquisition ทำลายได้ทุกอย่างในสนาม ผมก็เข้ารอบชิงในครั้งที่ 2 ไปแล้ว ซึ่งเด็คที่เจอรอบชิงเป็นเด็ค beast V.Regina แล้วก็ชนะมาได้แบบเฉียดฉิว ได้ที่ 1 ครั้งแรกสำเร็จในการแข่งครั้งที่ 2 ของผม

แล้วก็ไม่ค่อยได้แข่งอีกจนกระทั่งถึงช่วงเก็บโควต้า เจอตาแชมป์ตกรอบไปแล้วชิงโควต้าได้สำเร็จ 

แล้วการแข่ง GT ครั้งที่1 ก็ได้เริ่มขึ้น โดยเด็คที่ผมใช้ตอนนั้นกลายเป็น เด็ค beast จับฉ่ายไปเรียบร้อยแล้ว เรื่องน่าตกใจกว่านั้นก็คือ ผมและเพื่อน เป็นสองคนใน 64 คนที่เล่นเด็คบีส ที่เหลืออีก 61 คน เล่น ลมแสง กันหมด (อีก 1 เป็น machine)

ผลการแข่งครั้งนั้นทำให้ผมได้รู้ว่า ลมแสง มันเก่งนี่หว่า ไม่เคยรู้เลยว่ามันเก่ง เนื่องจากผมชนะเด็คประเภทนี้มาตลอด เป็นเหมือนกบในกะลาจริง ๆ แล้วผมก็ไม่สามารถเข้าสู่รอบลึก ๆ ได้ เนื่องจากคะแนนไม่ถึงโดย ชนะ 3 รอบ เสมอ 1 รอบ และแพ้ 1 รอบ 

แต่ถึงแพ้ผมก็ไม่ได้เลิกเล่นการ์ด ผมยังคงแข่งต่อไป แล้วชีวิตการแข่งตามร้านก็สิ้นสุดลงเมื่อผมโดนเด็กที่ร้านแชมป์แบนอย่างไม่เป็นทางการ เนื่องจากถ้าผมลงก็จะไม่มีเด็กลงแข่ง ทำให้ผมต้องเดินทางไปแข่งที่ไกล ๆ ซึ่งไม่คุ้มค่ารถเท่าไหร่ แชมป์ก็เลยแนะนำให้ไปเป็น Judge ดีกว่า

อ้า....พิมพ์เผลิน ยาวเลย - - 
ชาแมนออฟรูนเป็นการ์ดแบนใบแรกของ Smn
เดชาเป็นเพลย์เยอร์คนแรกที่แบน ของ Smn
ตอนเราก็คิดแบบแกวะ เทคอินควิด มัน เขียนว่า 1 ใบในสนาม
เพิ่งรู้ว่าการ์ดมัน เข้ามาในสนามแล้ว เอเฟคถึงตามมาโง่เลย
นึกว่าแบบ ใช้เสร็จ เกิดเอฟเฟค ลง ซาย เลย
« Last Edit: August 13, 2006, 03:30:12 PM by Firat » Logged

MENN' !*
Member

« Reply #26 on: August 13, 2006, 03:29:42 PM »

ครั้งแรกที่เซ็นราม 3 ครับมีคนแข่ง 6 คนพอดีเล่นได้ที่ 5 ครับตอนนั้นเล่นไฟ มืด

Wonder~Tanu
Member

Email
« Reply #27 on: August 13, 2006, 03:35:02 PM »

เราก็พึ่งแข่งเหมือนกัน
เล่นมาตั้งแต่D4Kออก4อาณาจักร แต่เพิ่งมาเริ่มแข่งต้องDevasออกนี้เอง(เพราะหยุดเล่นไปพักใหญ่ตอนช่วงDrago1)
ตอนนั้นจำได้โดนเทร่าจี้ให้แข่งบอกถ้าไม่แข่งก็ไม่รู้ฝีมือตัวเอง(ตอนนั้นยังเป็นเด็คบีสต์เก่าก่อนเออซ่าอีกด้วย)
ตอนแรกก็เจอเด็คเงือก ทั้งๆที่เป็นเด็คแพ้ทาง แต่เล่นยังไงไม่รู้ชนะมาได้(งงเหมือนกัน)
ครั้งที่ต่อๆมาเจอเด็คบ้าตี บีสต์ตั้งไม่ทันเกมส์โอเว่อเลย...
แต่ก็ได้แวมไพรเพนกวินที่แรนดอมเป็นของปลอบใจ(พอๆกะผีตะเกียงที่ได้)

MC ChamP
Member

« Reply #28 on: August 13, 2006, 03:52:48 PM »

ชาแมนออฟรูนเป็นการ์ดแบนใบแรกของ Smn
เดชาเป็นเพลย์เยอร์คนแรกที่แบน ของ Smn
ตอนเราก็คิดแบบแกวะ เทคอินควิด มัน เขียนว่า 1 ใบในสนาม
เพิ่งรู้ว่าการ์ดมัน เข้ามาในสนามแล้ว เอเฟคถึงตามมาโง่เลย
นึกว่าแบบ ใช้เสร็จ เกิดเอฟเฟค ลง ซาย เลย

กูเป็นคนแรกที่แบนเพลย์เยอร์ของ SMN และคนนั้นก็คือเดชา กรั่กๆๆๆๆ

อนึ่ง เรื่องนี้นานมากละ ตั้ง4ปีก่อนมั้ง

!$trike+Fl2eeDoM!
Member

Email
« Reply #29 on: August 13, 2006, 05:46:28 PM »

การแข่งครั้งแรกขอกผมคือการแข่งของห้องอิอิ
เป็นการแข่งแบบทีเดียวจบ ผมเล่นเดคFalcon Sniper
มิสติกผมเจ๋งสุดคือโฮลี่1ใบนอกนั้น...ไม่อยากพูด
รอบแรกเจอเดคแมลงผลคือแพ้shrine0-15ขาดลอยครับ
แต่ก็สนุกดีครับเดคแรกของผมตลกมาก

Pages: [1] 2  All
  Print  

Jump to: