Summoner Master Forum
October 10, 2024, 08:23:33 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ★ถึงลูกถึงคน ปรีคอนสำเร็จที่ซ่อนใน Saint Final ★  (Read 6919 times)
0 Members and 4 Guests are viewing this topic.
สรยุทธ
Member

Email
« on: August 10, 2006, 02:42:34 AM »

ถึงลูกถึงคน ปรีคอนสำเร็จที่ซ่อนใน Saint Final

บทความก่อนหน้านี้ผมได้พูดถึง Pegasus Knight ไปแล้ว ซึ่ง เราก็เข้าใจกันแล้วว่า Pegasus Knight ทั้ง 6 ตัวใน The Saint Final นั้น เป็นอันคอม่อนที่คุ้มค่าและน่าเล่นจริง ๆ แต่สิ่งหนึง่ที่เราต้องมีก็คืออุปกรณ์ในชุด Mer1 นั่นเอง หลังจากบทความนั้นได้แพร่หลายไป ก็มีน้อง ๆ หลาย ๆ คนถามหา พวกเพกาซัสเหล่านั้นในชุด Mer 1 อยู่มากพอสมควร ก็ถือว่าเป็นความสำเร็จอีกหนึ่งขั้นของ Saint Final ทั้ง ๆ ที่ของยังไม่วางขาย ก็มีกระแสตอบรับในหลาย ๆ ด้านแล้ว

วันนี้เรามาพูดถึงหัวข้อกระทู้ที่ว่า ปรีคอนสำเร็จที่ซ่อนใน Saint Final กันบ้าง มีกระแสของ หล่าสัตว์น่ารักอยู่ช่วงหนึ่งที่พี่ปอร์ของเด็ก ๆ ออกมาโพสการ์ดใหม่ของ Saint Final นั่นก็คือ เหล่า ครอบครัวเพนกวิน ใน Saint 3 มีการ์ด Name Penguin เพิ่มมาอีก 4 ใบ และล้วนแล้วแต่เป็น คอมม่อนทั้งสิ้น ทั้ง seal ทั้ง 3 และมิสติกอีก 1 คาดว่าพอถึงวันวางขาย ไม่แน่อาจจะมีการ์ด Name Penguin เพิ่มอีกก็เป็นได้ใครจะรู้ แต่ที่รู้ ๆ ตอนนี้เราก็น่าจะมองเห็นเด็คสำเร็จที่ Saint Final ของเรามีให้ได้แล้ว เปรียบเหมือนกับปรีคอน แพนกวิน ที่สามารถจัดเล่นเองในชุด แบบให้ความรู้สึกถึงปรีคอน 1 เด็คเลยจริง ๆ

Penguin Family

1. เริ่มจากครอบครัว แพนกวิน ลงมาแบบรักกัน 1 ตา ข้อดีคือ ลงมาตอนต้น ๆ เกม ก็จะปกป้องความป่าเถื่อนและคิดร้ายจาก ฝ่ายตรงข้ามได้ 1 Turn
2. หากลงมากลางเกม ยังพอ เอา Seal ฝ่ายเราคอมกันเพื่อ หย่อน Penguin Family ได้ แบบนี้ก็ ป๊อดได้ 1 turn เช่นกัน

Big brother Penguin Baby

1. เป็นตัวบวกพลังให้เพื่อนแบบทั้งสนาม ทำให้ใช้ตัวเล็กยืนได้
2.  ถ้ามีเจ้า Penguin Family ก็จะเป็นตัวกันปาด และสามารถเป็นตัวยืนแบบคงทนพอสมควร
3. Step ลับของหมอนี่คือมันยกเลิกสกิลครับ แถมไมได้บอกว่าของอะไร ฉะนั้น Mystic Card ที่มี Skill มาถึงมัน ก็จะไม่เป็นผลด้วย คือมิสติกเป็นผล แต่มันไม่เป็นอะไร งง กันหรือยังครับ เอาเป็นว่าลองไปค้น ๆ ดูละกันมิสติกอะไรที่มีสกิลมาเป็นผลที่ Seal ไม่แน่คุณอาจจะสร้างคอมโบเด็ด ๆ เอาไว้เล่นก็ได้นะ

Middle brother Penguin Baby

1. เป็นเหมือน Salamandery doll ในช่วงต้นเกม ลงมาเพื่อขวางทางแล้วหย่อนตัวเล็ก ๆ เพื่อทำคอมโบไว้ด้านหลัง
2. และเมื่อมันตายจากผลของสกิลของ Penguin มันจะโดดไปใต้กองแทน เท่าที่เห็นตอนนี้ก็คงเป็นการ Gain mp จาก Vamprie Penguin
3. เมื่อ Middle brother Penguin Baby ตก Shirne จากการ Sac ของ Vamprie Penguin เรายังสามารถโม่ใบบนเพื่อเก็บมันไปไว้ใต้กองได้ด้วย

Little brother Penguin Baby

1. เป็น Seal ที่พลังค่า At ที่ไม่คงที่ คือ สามารถ + พลังได้มากกว่าที่เรามองเห้น เช่น คีเนติก  เมจไนท์  หรือ Devine Dragon เป็นต้น เพราฉะนั้นตัวนี้เป็นตัวตบที่เก่งกาจมาก ๆ  แม้จะต้องจัดเด็คคอมโบกับเหล่า Fish สักเล็กน้อย
2. มีสกิลยิง Curse เพื่อทำคอมโบกับ Mystic card ที่ชื่อ Frisky Penguin แถมยังประวิงเวลา 2 Turn ประมาณว่าให้เวลามากพอหาเจ้า Frisky Penguin มาทำลายได้
3. Setp ลับ หมอนี่บวกพลัง ตาม Fish ใน Shrine ซึ่ง รวมถึง Shrine  ฝ่ายตรงข้ามด้วยนะ  ฉะนั้น หาก Saint Final วางขาย  แล้วเด็ค Fish เกิดเป็นเด็คที่มีคนเล่นเยอะขึ้นมา เด็ค Penguin นี้ก็จะได้รับผลพลอยได้ไปด้วย

Frisky Penguin

1. เป็นมิสติกทำลาย Seal ที่ร่ายน้อยที่สุดเท่าที่ วงการ smn เคยมีมา แถมนำกลับมาใช้ใหม่ได้เรื่อย ๆ
2. ใช้ Frisky Penguin ยิง Dimension Curse เสร็จ จากนั้นใช้สกิลของ Vampire Sac  Penguin  เอา Mp มา หยิบ Frisky Penguin ขึ้นมือ จากนั้น ร่าย Frisky Penguin ทำลาย Seal ที่ติด Curse เมื่อกี้นี้ได้เลย

Vampire Penguin

1. ไว้เล่นกับ Middle brother Penguin Baby อย่างที่เห็น
2. Growth แล้วเป็นตัวยืนที่สง่างามมาก ๆ เพราะยังงัยก็ + At ตามจำนวน Big brother Penguin Baby ในสนามอยู่แล้ว แถมยกเลิก สกิล และ Abilites ฝ่ายตรงข้ามเสร็จสรรพอีก จะมีอะไรดีไปกว้านี่อีกไหมเนี่ย

ท้ายนี้นี่ก็เป็นอีกหนึ่งบทความที่กล่าวถึงการ์ดในชุดใหม่ล่าสุดที่กำลังจาออกวางขายในไม่กี่วันนี้  เป็นที่แน่ ๆ ว่าเราต้องหาเจ้า สามหน่อ เพนกวินมาเล่นได้แน่ ๆ  สำหรับหลาย ๆ คนที่ยังบ่นไม่รู้จะเล่นอะไร  การสร้างเด็คเด็กแนว แถมน่ารักแบบนี้เป็นคำตอบที่ดีครับ แต่อย่าพึ่งไปสบประมาทมันว่าเป็นเด็คที่ธรรมดา สู้เมต้าเกมไมได้  ความจริงผู้เล่นอาจจะปรับให้เข้ากับ เด็ค ปรีคอนแกะแสง ที่สนับสนุน มอนเตอร์ ธาตุแสง หรือเล่นกับ Mega mouth Tamer ซึ่งมี ปลาในเด็ค และสามารถ Search Monster ได้อีกด้วย เพราะฉะนั้นก็ฝาก Penguin น้อยและครอบครัวของมันในกล่องดวงใจของท่าน ๆ ด้วย อย่าคิดถึงพวกมันมาก แต่ขอให้คิดถึงนาน ๆ ก็พอ

ถึงลูกถึงคน วันนี้ลากันไปก่อน
สรุยทธรายงาน สวัสดีครับ

ปล. ขอขอบคุณ icon ของ คุณบัญชาการ , P!k@(hu และ รูปการ์ดจาก Phenomenon party
ปล. ขอบคุณ Giant Paladin ครับ และก็ แก้แล้วนะครับ นำไปปรับใช้ก็แล้วกัน ขอโทษทุกคนด้วย
« Last Edit: August 10, 2006, 06:08:16 AM by สรยุทธ » Logged

^ ^ poohkao ^ ^
Member

Email
« Reply #1 on: August 10, 2006, 03:00:20 AM »

ต้องไปขุดหา penguin family จาก m2 มาเตรียมจัดเด๊คไว้ก่อน

อ้าก..ทำไงดี มี2ใบเอง - -
« Last Edit: August 10, 2006, 03:04:49 AM by ^ ^ poohkao ^ ^ » Logged

~+*_KiTTy_AzAr_*+~
Member

« Reply #2 on: August 10, 2006, 03:11:00 AM »

พี่สอมากับบทความน่าสนใจอีกแล้ว :)

มีฟอยใบนึง เด๊คน่าเล่นดีแฮะ แต่ขี้เกียจจัดตามเคย-*-

ชอบรูปส่งท้าย น่ารักดี

neozone
Member

« Reply #3 on: August 10, 2006, 03:27:14 AM »

แอบรั่วนะครับ ตัวพี่มันบวกตัวอื่นนะครับ :P ยกเว้นจะมีตัวพี่อีกตัวอยู่  ;D

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #4 on: August 10, 2006, 03:39:05 AM »

ตัวกลางรั่วนะครับ

เมื่อมันถูก Sac โดย Vampire Penguin มันจะกลับเข้ากองโดยไม่ตกไชรน์เลยครับ ดังนั้นขุด Frisky Penguin ไม่ได้ครับ

JuD@z,The LorD 0f NeVeRL@nD
Member

« Reply #5 on: August 10, 2006, 03:54:53 AM »

กลายเปงรั่วซะงั้น  :P  แต่ไงก้ขอบคุนสำหรับข้อความดีๆละกันครับ

สรยุทธ
Member

Email
« Reply #6 on: August 10, 2006, 03:59:23 AM »

รั่วเยอะ งั้นขอไปแก้นะครับ

แต่ขอแย้งนิดนึงนะครับ

เราสามารถนำการ์ดใบบนสุดลงไปยัง Shirne จากนั้นนำ มัน มันกลับเข้าใต้กองการ์ด

ผมว่ายังงัยมันก็ตก Shirne เพราะว่าต้องโม่ก่อน มันถึง จะกลับใต้กองนะครับ ลองดูอีกนิดนึงนะครับ เผื่อตอบผิด

เพราะว่าต้องโม่ใบบนมันถึงได้เข้าไปใต้กอง แล้วช่วงโม่นั้นมันอยู่ไหนละครับ มันโดน Sac อยู่ใน Shirne ไม่ใช่หรอครับ ไหนจะตอน มิสติกลง shirne มี Step อีก
« Last Edit: August 10, 2006, 04:06:31 AM by สรยุทธ » Logged

Saint Dragon
Magna Judge & SMORT
Member

« Reply #7 on: August 10, 2006, 05:08:47 AM »

รั่วเยอะ งั้นขอไปแก้นะครับ

แต่ขอแย้งนิดนึงนะครับ

เราสามารถนำการ์ดใบบนสุดลงไปยัง Shirne จากนั้นนำ มัน มันกลับเข้าใต้กองการ์ด

ผมว่ายังงัยมันก็ตก Shirne เพราะว่าต้องโม่ก่อน มันถึง จะกลับใต้กองนะครับ ลองดูอีกนิดนึงนะครับ เผื่อตอบผิด

เพราะว่าต้องโม่ใบบนมันถึงได้เข้าไปใต้กอง แล้วช่วงโม่นั้นมันอยู่ไหนละครับ มันโดน Sac อยู่ใน Shirne ไม่ใช่หรอครับ ไหนจะตอน มิสติกลง shirne มี Step อีก
ความสามารถเกิดตอนเมื่อถูกทำลายตอนนั้น Seal นั้นยังไม่ลงไปยัง Shrine และเกิดการโม่ของความสามารถ แล้วนำเข้ากองจึงไม่ผ่าน Shrine คล้ายตัว Precon ไฟ ที่ Sacrifice โดย Mage ไฟแล้วนำขึ้นมือนั้นก็ไม่ผ่านไปยัง Shrine

neozone
Member

« Reply #8 on: August 10, 2006, 05:12:29 AM »

เจอข้างบนตอบไปก่อน - -  ลองไปดูข้อ 701 ใน CR ดูนะครับ:(

สรยุทธ
Member

Email
« Reply #9 on: August 10, 2006, 05:12:59 AM »

ขอบคุณมากครับ

Rattikarn
Judge
Member

« Reply #10 on: August 10, 2006, 07:01:38 PM »

หูย....ตกใจเลย   รั่วนิเอง 

มีเพนกวินแฟมิรี่2เอง  หาอีก2ยังไงดีฟะ    ต้องปล้น!!!!!!!

ขยันจริงแฮะ  - -"  ไว้ของออกก่อนละกัน  ตอนนี้แค่เอาเด็กแข่งในโรงเรียนก็วุ่นพอละเรา

ХeЯхe$-КunG АррЯeйтiсЕ $Аiйт
Member

« Reply #11 on: August 10, 2006, 09:39:59 PM »

รั่วซะงั้น :P

James KuB
Member

« Reply #12 on: August 11, 2006, 12:56:59 AM »

เอ่อ  มันโหดจริง ๆ  ถ้า vampire penguin คอมได้ 11 หรือ 10 แต่จ่าย 2 ตีละก็ มันส์แน่ ๆ

S_A_Y
Member

Email
« Reply #13 on: August 11, 2006, 04:44:12 AM »

Flash ที่แนบมากับกระทู้ น่ารักมากๆ ครับเฮียสอ 

SuperJong
Member

« Reply #14 on: August 11, 2006, 09:26:09 AM »

Flash ที่แนบมากับกระทู้ น่ารักมากๆ ครับเฮียสอ 

อืมม  แม่ไม่มาช่วยเหรอ - -"

CrazyLover
Member

Email
« Reply #15 on: August 11, 2006, 01:10:52 PM »

...วิธีขุด Frisky Penguin แบบง่ายๆก็เอาเหล่า Penguin นี้ไปรวมกับพรีคอนแกะครับ แล้วให้เด็กเลี้ยงแกะขุด Little brother Penguin Baby มายิง Cusre แล้วตายพอตายก็ขุด Frisky Penguin

ก้แหมเป็นทั้ง Monster ทั้งแสง อะไรจะลงตัวกับพรีคอนขนาดนั้น

boomkung
Member

« Reply #16 on: August 11, 2006, 09:37:33 PM »

อุอุ ไม่มีเลยแหะ ครอบครัวเพนกวิน

group_doll
Member

« Reply #17 on: August 12, 2006, 12:08:09 AM »

ดูกี่ทีๆก็น่ารัก

ความน่ารักทำให้รู้สึกอยากเล่น ทำตุ๊กตาออกมาขายได้ยิ่งดีครับ

ขอบคุณพี่สอมากครับที่ทำบทความดีๆมาให้เราอ่านกัน

สรยุทธ
Member

Email
« Reply #18 on: August 13, 2006, 02:12:32 AM »

บทความไม่รั่วนะ เพราะแก้แล้ว นำไปใช้ได้ครับ ใจย็น ๆ กลัวอ่านมาเห้นตอบรั่ว ๆ กันจะคิกว่ามันผิด ที่ผิดนั่นแก้แล้วครับ สบายใจได้

ExodiA
Member

Email
« Reply #19 on: August 13, 2006, 03:04:30 AM »

ถ้าเด็กเลี้ยงแกะ ขุดเพนกวินคนกลางมา... พอมันตก shrine ก็เป็นการตก shrine จากผลของ skill สามารถไปยัดไว้ใต้กองได้

SMN-KUNG
Member

Email
« Reply #20 on: August 13, 2006, 08:48:06 PM »

พีปอ วาดแพนกวินน่ารักมากครับ ;D

Michael Johnson
Member

« Reply #21 on: August 13, 2006, 09:18:00 PM »

ผมคิดว่ามันจะมีตัวแม่เป็น Rare แน่ๆเลยครับ.

{Ben}

Pages: [1]
  Print  

Jump to: