Summoner Master Forum
October 07, 2024, 09:39:44 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2  All
  Print  
Author Topic: DoKaQung--QuesTion$~~!!  (Read 6692 times)
0 Members and 4 Guests are viewing this topic.
DokaQungZ
Member

« on: July 26, 2006, 12:06:35 AM »

1. step discard นี่ เกิดขึ้นตอนไหนครับ ( ผ่านเทิร์น, หลัง draw step, จบเทิร์น, etc. )
2. ใน step discard ถ้าเราทิ้ง bunyip นี่ก็ได้รับอบิลิตี้ใช่ไหมครับ
3. สมมุติว่าฝ่ายตรงข้ามใช้ skill ของ minotaur raider เราใช้ houdini/no skill หยุดได้มั้ยครับ แล้ว minotaur raider จะอยู่ในสนามเฉย ๆ ใช่มั้ยครับ
4. เริ่มเกมมาถ้าเราเริ่มหลัง เราสามารถตีได้มั้ยครับ
5. อบิลิตี้ cancle mystic card เช่น delta-D นี่เราใช้ mystic แปะให้ไม่ได้ด้วยใช่มั้ยครับ

แค่นี้ก่อนละกัน  แล้วเด๋ววันหลังจะมาถามใหม่นะครับ ( ผมรวมไว้กระทู้นี้นะ  :D )

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #1 on: July 26, 2006, 04:41:29 PM »

1. หลัง Draw Step ครับ

2. ได้ครับ

3. ขอ Text ครับ

4. ได้ครับ

5. ไม่ได้ครับ

DokaQungZ
Member

« Reply #2 on: July 27, 2006, 12:01:50 AM »

text minotaur raide skill ประมานว่า นำ S เข้ามาในสนามจากนั้นสั่ง S แยกการรวมร่าง seal 1 ใบ เมื่อ มีมอนไฟในสนาม [inf] [mp4] อ่ะครับ  :)

Member

Email
« Reply #3 on: July 27, 2006, 03:45:37 AM »

ต้องดู Text ที่ถูกต้องนะครับ เพราะถ้าไม่ใช่ Text ที่ถูกต้องผมก็ไม่สามารถวินิจฉัยให้ถูกต้องได้ครับ ขอรบกวนโพสท์ให้ด้วยเพราะผมไม่มีการ์ดใบนี้ครับ

DokaQungZ
Member

« Reply #4 on: July 27, 2006, 10:38:04 PM »

Minotaur Raider
lv.2 2/1 ไฟ Monster
+ไฟ at 9 mp2
+ไฟ ไฟ at 11 mp3
เมื่อฝ่ายตรงข้ามรวมร่าง seal นั้น -at1/turn
Skill นำS เข้ามาในสนาม จากนั้นสั่ง S แยกการรวมร่าง
1 seal ในสนามฝ่ายตรงข้าม เมื่อมี Monster ธาตุไฟในสนาม
mp4 [inf]
ใช้ได้มั้ยครับ ? ;D

มังกร
Moderator
Member

« Reply #5 on: July 27, 2006, 11:37:38 PM »

ขอบคุณมากครับที่ลง text ให้

3. หยุดได้ครับ และมันก็จะอยู่ในสนามแล้ว

DokaQungZ
Member

« Reply #6 on: August 12, 2006, 12:37:06 AM »

ถามต่อไป
1. ถ้าเรา Charm curse seal ที่อยู่ใน Df line ฝ่ายตรงข้าม แล้วเราสามารถ ตี seal ใน Df line ฝ่ายตรงข้ามได้หรือป่าวครับ
    แล้วถ้าพลังน้อยกว่า seal ที่ถูก charm curse ตายหรือป่าวครับ
2. คำว่าป้องกัน ( mystic card, skill ) หมายความว่ายังไงอ่ะครับ  แปะเพิ่มไม่ได้  แต่การ์ดเก่าไม่หลุดหรอครับ
3. ถ้าเขาใช้ Vaishravana ใส่เรา ( ล็อคline ) แล้วโดนฟรีซเคิร์ส หรือ สกิลทำให้ย้าย line seal เราต้องย้ายมั้ยครับ ( เพราะโดนล็อคอยู่ )
4. ยกเลิก skill นี่รวมถึง skill ของ mystic card มั้ยครับ
5. ยกเลิก mystic card นี่ถ้าไม่ได้เฉพาะเจาะจงถึง seal นั้น เช่นใช้ cunning clown จะยกเลิกได้มั้ยครับ
ตอบให้ด้วยน้าครับ   

มังกร
Moderator
Member

« Reply #7 on: August 12, 2006, 03:14:52 AM »

1. ไม่ได้ครับ

2. ที่ยกมาก็ถูกนะครับ
Protect / การป้องกัน
การป้องกันการตกเป็นเป้าหมายและผลของสิ่งที่มัน Protect ส่วนสิ่งที่มัน Protect ที่ติดอยู่ก่อนหน้าการ Protect
จะยังคงทำงานอยู่ตามปกติ

3. ไม่เปลี่ยน line

4. ถ้าเขียนลอยๆแบบนี้ ก็แสดงว่า รวมถึง skill ของ mystic card ด้วย

5. ไม่ได้ครับ เพราะส่วนมากแบบนี้ผู้เล่นจะทำ

DokaQungZ
Member

« Reply #8 on: August 12, 2006, 12:25:00 PM »

1. ถ้าเขาใช้ Alexandrite, the sword of bryna มาแล้ว เราจาใช้พวก Yin,Whirl to win,mystic ที่เป็น ได้มั้ยครับ
    หรือใช้ได้แต่การ์ดเผาที่จะเผา Alexandrite, the sword of bryna  อ่ะครับ
2. ถ้าเราใช้ Angle of power ใช้ skill ทำให้ตัวเองยกเลิก skill ของ แสง แล้ว เราใช้ Grandecross ใช้ skill remove
    Angle of power จะทำให้ skill เกิดผลแต่ Angle of power ไม่ถูก remove หรือ skill ไม่เกิดผลอ่ะครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #9 on: August 12, 2006, 12:42:41 PM »

1. นอกจากการ์ดทำลาย ก็ใช้ได้ครับ ในขณะที่ Alexandrite ยังไม่ทำงาน (ร่ายแทรกAlexandrite)

2. skill เกิดผลแต่ Angle of power ไม่ถูก remove

DokaQungZ
Member

« Reply #10 on: August 12, 2006, 07:36:45 PM »

1. mystic card ใช้ skill ได้กี่ครั้ง ใน 1 sub turn ครับ
2. ถ้าเราใช้ skill sac seal แล้ว โดน Houdini / การ์ดหยุด เราต้อง sac มั้ยครับ
3. แล้วถ้าเป้น andromeda ล่ะ
4. seal ที่มี skill ที่มีคำว่า "จากนั้นสั่ง S โจมตี" ต้องจ่ายค่าโจมตีมั้ยครับ หรือเสียแค่ค่าสกิล แล้วตบฟรีเลย
« Last Edit: August 12, 2006, 07:39:34 PM by dokaqponz » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #11 on: August 12, 2006, 09:21:39 PM »

1. ครั้งเดียวครับ

2. ขึ้นอยู่กับ skill นั้นๆ ตอบไม่ได้

4. ไม่ต้องจ่าย Mp ค่าโจมตี

DokaQungZ
Member

« Reply #12 on: August 14, 2006, 02:38:14 PM »

1. ถ้าเรามี seal ธาตุ ไฟ อยู่ At line 1 ใบ แล้วก้อมี Minotaur Warlord อยู่ At line ถ้าเขาตี seal อีกใบเรา แล้วเราใช้ Minotaur warlord ใช้สกิล Sac ไฟ 1 ใบ seal ฝ่ายเรา 1 ใบ At+2/1 turn sac seal ที่โดนตีแล้วเขาต้องย้ายเป้าหมายมาหา minotaur warlord มั้ยครับ หรือ วืดไปเลย
2. โจมตี ออล นี่ ถ้าพลังเท่ากัน sp เท่ากัน มะมีไรเกิดขึ้นใช่มะครับ
3. ถ้าเรา charm seal มาแล้วสั่ง seal dimension curse all จะโดน ตัวเองด้วยมั้ยครับ
4. seal mเรา charmสั่งย้ายไลน์ได้มั้ยครับ
5. Mephist นี่ ใช้สกิลได้โดยไม่ต้องตรงตามเงื่อนไขอาไรบ้างเหรอครับ
6.Mephist สามารถใช้สกิล DEath curse ของ dark soul golem ได้มั้ยครับ 

มังกร
Moderator
Member

« Reply #13 on: August 14, 2006, 03:02:34 PM »

1. เขาจำเป็นต้องเลือกโจมตี Minotaur warlord  ครับ

2.  ขึ้นอยู่กับ line ครับ   คิดเหมือนกับโจมตีปกติไปที่ seal นั้น

3. โดนครับ

4. ได้

5. เงื่อนไขการรวมร่างอย่างเดียวครับ

6. ไม่ได้ครับ เพราะไม่สามารถจ่าย charge counter ได้

DokaQungZ
Member

« Reply #14 on: August 14, 2006, 06:34:55 PM »

2.  ขึ้นอยู่กับ line ครับ   คิดเหมือนกับโจมตีปกติไปที่ seal นั้น

1. งั้นถ้ามี seal ที่ At เท่ากัน อยู่ที่ At line ฝ่ายเขา ตัวที่ออลก้อตายด้วยหรอครับ
2. mephist ใช้สกิลใน frowth box ได้มั้ยครับ
3. แล้วถ้า mephist มี charge counter (จากสกิลของ seal อาไรประมานนั้น) ก้อใช้ได้หรอครับ
4. mephist ใชข้สกิลที่จำกัดว่าให้ใช้ใน Df line ได้มั้ยครับ

Member

Email
« Reply #15 on: August 15, 2006, 04:38:10 AM »

1. ไม่ตายครับ

2. ปกติไม่ได้ครับ ยกเว้นซีลใน shrine จะทำการ growth ได้ (ซึ่งมันเป็นไปไม่ได้)

3. ถ้ามี charge counter ให้จ่ายก็ใช้สกิลที่ต้องจ่าย charge counter ได้ครับ

4. ไม่ได้ครับ

DokaQungZ
Member

« Reply #16 on: August 19, 2006, 06:49:35 PM »

1. seal ที่ ติด curse อยู่ ถ้าถูก remove แล้วกลับมา curse ที่ติดอยู่จะหลุดมั้ยครับ
2. ถ้าติด mystic card ที่ทำให้ seal ที่ติดได้รับ skill ถ้าโดน andromeda skill ที่ได้มาจะหายมั้ยครับ
3.seal ที่ติด curse อยู่สามารถทำให้ติด curse อื่น หรือ curse เดิมซ้ำได้มั้ยครับ
4. ถ้า seal ติด ฟรีซ อินฟินิตี้เทินอยู่  แล้วใช้สกิลฟรีส 1 เทิร์นใส่ จะเปนฟรีซอินฟินิตี้เหมือนเดิม หรือ 1 เทิน ครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #17 on: August 20, 2006, 04:28:44 AM »

1. ไม่ติดแล้วครับ

2. หายครับ

3. ติด curse ชนิดอื่นได้ แต่ติดซ้ำชนิดไม่ได้ครับ

4. อ่าน 3

DokaQungZ
Member

« Reply #18 on: August 20, 2006, 12:19:23 PM »

1. ถ้าใช้ Jormangand,the legendary dragon  growth  เต็มที่แล้ว  แล้วฝั่งนั้นโดนฟรีซหมดแล้ว เราก็ต้องมาฟรีซพวกเดียวกานเองใช่มะคับ
2. การตีซีลรองนี่ต้องเทียบค่าพลังมั้ย
3. ถ้าเราแปะ mystic Ps ไว้ที่ซีล แล้วนำซีลนั้นมาเปนใบรอง  mystic หลุดมั้ยครับ
4. ถ้าข้อ 3. แปะได้ แล้ว เราสามารถแปะตอนที่มันเป็นseal รองไปแล้วได้มั้ยครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #19 on: August 20, 2006, 06:13:20 PM »

1. ใช่ครับ

2. เทียบด้วยครับ

3. สั่งรวมร่างไม่ได้นะ ถ้ามีmystic ติดอยู่บน seal รอง

DokaQungZ
Member

« Reply #20 on: August 24, 2006, 11:43:22 PM »

1. ถ้าศัตรูติด dimension curse อยู่เราสามารถใช้สกิลใส่ได้มั้ยครับ
2. ถ้าศัตรูติด stone cuse อยู่ เรายัด poison เข้าไปอีกได้มั้ยครับ
3. การตีหลาย ๆ time นี่นับเปนการต่อสู้มั้ยครับ  แล้วถ้าศักตรูมีไม่ถึงเช่น มี 2 ตัวแต่เรา 3 times จะตีได้มั้ยครับ
4. ตี3 times นี่ ตีซีลรองได้ 3 ทีได้มั้ยครับ
5. ถ้าศัตรูมี 2 ตัว แล้วเราใช้ poison curse ใส่ seal 3 ใบ อีก ใบนึงต้องใช้กะพวกตัวเองหรอครับ  หรือวืดไปได้

Member

Email
« Reply #21 on: August 25, 2006, 05:27:47 AM »

1. ได้ครับ

2. ได้ครับ

3. เป็นการต่อสู้ครับ มีเป้าหมายไม่ครบก็โจมตีหลายครั้งได้ครับ

4. ถ้ามีความสามารถทำให้ตีซีลรองได้ก็ตีได้ 3 ครั้งตามท่ารวมร่างครับ

5. ต้องใช้ใส่ซีลฝ่ายตัวเองด้วยครับ

DokaQungZ
Member

« Reply #22 on: August 30, 2006, 10:41:03 PM »

1.จากข้อ 1. ทำไมถึงใช้สกิลใส่ได้ล่ะครับ  เพราะไดเมนมานถือว่าซีลไม่อยู่ในสนามมะใช่หรอ แล้วทำไมเลือกเป้าหมายได้ละ
2.ถ้าฝ่ายตรงข้ามใช้ Yin ใส่เรา แล้วเราสามารถใช้ Ra นำ Yin กลับเข้ากองแล้วเลือกการ์ด 3 ใบ จากกองการ์ดเขาแล้วร่ายได้มั้ยครับ เพราะ Yin ถือว่าอยู่ในสนามฝ่ายเรานี่ครับ
3. ถ้าศัตรูตี seal ฝ่ายเรา แล้วใช้ Ra นำ seal ฝ่ายเรากลับกอง จะทำให้การโจมตีนั้นพลาดมั้ยครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #23 on: August 30, 2006, 11:43:42 PM »

1. อยู่ในสนามครับ แต่ไม่อยู่ใน line ใดๆ

2. คำว่า "ฝ่ายเรา" นั้นหมายถึงผู้เป็นเจ้าของการ์ดครับ ไม่ได้หมายถึงสนาม สนามนั้นไม่ได้แบ่งเป็นของฝ่ายใด
สรุปก็คือ นำกลับเข้ากองได้แต่การ์ดของเรานะครับ

3. ฝ่ายตรงข้ามเลือกเป้าหมายใหม่

DokaQungZ
Member

« Reply #24 on: August 31, 2006, 10:45:27 PM »

3. ฝ่ายตรงข้ามเลือกเป้าหมายใหม่

ง่ะลืมพิมไปนิดนึง หมายถึงกรณีที่มี seal เราใบเดียวน่ะครับ   

มังกร
Moderator
Member

« Reply #25 on: September 01, 2006, 04:03:38 AM »

seal ที่ลงมาใหม่ในสนามจาก Ra   ก็ถือว่าเป็นเป้าหมายใหม่ได้นะครับ   เพราะยังไม่ออกจากการโจมตีนี้เลย

DokaQungZ
Member

« Reply #26 on: September 03, 2006, 11:30:52 PM »

1. การ Vanish นี่  คือ ใช้สกิลก่อนแล้วนำออกจากเกมจนครบแล้วกลับมาใหม่ หรือ ออกจากเกมจนครบถึงใช้สกิลได้อ่ะครับ
2. อบิลิตี้ของ Silky wing fish นี่ไม่มี step หรอครับ

Member

Email
« Reply #27 on: September 04, 2006, 03:28:16 AM »

1. ใช้สกิลสำเร็จ กลายเป็นอินแอคทีฟ แล้วจึงออกจากเกมครับ

2. มีครับ แต่เนื่องจากอยู่ในช่วงเข้าสู่ซับเทิร์นโจมตีซึ่งไม่อนุญาตให้ผู้เล่นร่ายการ์ดหรือสั่งการใดๆได้ครับ

DokaQungZ
Member

« Reply #28 on: September 29, 2006, 11:25:43 PM »

1.การนำ seal ลงมาใน subturn ฝ่ายตรงข้าม เช่น skill ของ gale garuda / gale garuda in memory นั้น เมื่อลงมาสามารถสั่งคอมได้เลยมั้งครับ  เช่น ใช้ skill ของ gale garuda นำลงมาในสนาม คอม แล้วโจมตี ได้มั้ยครับ
2.อบิลิตี้สั่งให้โจมตีเทียบ Df ฝ่ายตรงข้าม  สามารถใช้ การ์ดทำให้ยกเลิกอบิลิตี้ยกเลิกอบิลิตี้ตัวเองหรือให้ seal ที่ถูกโจมตียกเลิกได้มั้ยครับ
3.ถ้าสมมุติผมมี gale garuda in memory กับ gale garuda ธรรมดา แล้วเมื่อเค้าสั่งคอม เราใช้อบิลิตี้ลง in memory มาแล้ว ใช้สกิล จะเป็น At+1 มั้ยครับ หรือ skill เกิดก่อน ability อ่ะครับ แล้วถ้าเกิดพร้อมกันมันจะส่งผลมั้ยอ่ะครับ
4.อบิลิตี้นำ gale garuda in memory เข้ามา ถ้ามี Holy , the altar boy อยู่ จะใช้อบิลิตี้ได้มั้ยครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #29 on: September 30, 2006, 12:28:50 AM »

1. ไม่ได้ครับ เพราะเราสั่งรวมร่างไม่ได้ในตอนนั้น

2. ไม่ได้ครับ เพราะเกิดผลกับผู้เล่น

3. ส่งผลครับ  ได้ At+1

4. ได้ครับ

Pages: [1] 2  All
  Print  

Jump to: