Summoner Master Forum
October 16, 2024, 11:23:14 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ถามวันละนิดวันละหน่อย  (Read 4933 times)
0 Members and 12 Guests are viewing this topic.
kid คุง
Member

« on: July 18, 2006, 11:17:34 PM »

1. อยากจะถามว่า...... ซีลที่มีอบิลิตี้ " เมื่
« Last Edit: August 16, 2006, 08:35:26 PM by kid คุง » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #1 on: July 19, 2006, 03:48:32 AM »

สูญเสียครับ

kid คุง
Member

« Reply #2 on: July 22, 2006, 09:18:42 PM »

คือขอเท็กของ ทาลิน้ำหน่อยสิครับที่เป็นโปรโมอะ (ไม่รู้ ชื่อภาษาอังกฤษอะ) และขอถามต่อเลยนะครับต่อจากครั้งที่แล้ว

2.  Xerxes, the Necromancer in Memory  (เซอเซดเด็ก)มีอบิลิตี้หนึ่งว่า
-เมื่อ [ S ] เข้ามาในสนาม เราสามารถแสดง N[Xerxes] 1 ใบจากกองการ์ด 1 กองของเรา แล้วนำไปยัง Shrine ได้-
แล้วเราลงเซอเซดเด็กมา เอาเคียวลงชาย (ขอโทดนะครับจำชื่อภาษาอังกฤษไม่ได้)
เราสามารถเอาเคียวมาติดที่เซอเซดเด็กได้เลยหรือเปล่าครับ ขอบคุนครับ
« Last Edit: July 22, 2006, 09:33:58 PM by kid คุง » Logged

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #3 on: July 23, 2006, 12:54:51 AM »

เรื่อง Text ต้องขอให้ไปถามที่บอร์ด Card Deck and Combo นะครับ

2. ได้เลยครับ

kid คุง
Member

« Reply #4 on: July 23, 2006, 09:39:03 PM »

3. Naga  เมื่อ Naga ต่อสู้กับ Seal ที่มี Df น้อยกว่า Naga Seal นั้น ติด Freeze Curse 1 Turn
       ฝ่ายตงข้ามมี ซีล a และ b อยุที่ At line  (ไม่ใช่น้ำไม่ยกเลิกอบิลิตี้หรือยกเลิกใดๆทั้งสิ้นและDfน้อยกว่านากา)
          ถ้าเราสั่งnaga โจมตีไป ที่ซีล a  แล้ว a  ติดฟรีสเคิสใช่ไหมครับ(ใช่อยู่แล้ว)
     -นี่คือคำถาม ซีล  a  ติดฟรีส แล้วนากาจะตีตัวไหนต่อระหว่าง a กับ b
     (ผมไปอ่านในคำถามยอดฮิดแล้วแต่มันไม่เข้าใจอะครับ)

มังกร
Moderator
Member

« Reply #5 on: July 24, 2006, 12:32:14 AM »

3. โจมตี a ครับ
เพราะตามปกติเราจะถูกบังคับให้เปลี่ยนเป้าหมายใน step อันนึง ของการโจมตีทั่วไป
แต่ถ้าติด curse ในช่วงต่อสู้ มันจะผ่าน step นั้นมาแล้วครับ
จึงไม่เปลี่ยนเป้าหมาย

kid คุง
Member

« Reply #6 on: July 24, 2006, 12:53:28 AM »

งั้นถ้าผมใช้ Anantanagaraja  โจมตีไปกรณีเดียวกับ naga เลยใช่ไหมครับ( ถ้ามีJormungand, the Legendary Dragon
ในสนามและมีThe Great Hydra of Warok ที่At  line )

Member

Email
« Reply #7 on: July 24, 2006, 03:27:54 AM »

ใช่ครับ

kid คุง
Member

« Reply #8 on: July 27, 2006, 11:04:41 PM »

4.  ถ้าผมสั่งซีลตัวหนึ่งโจมตีออลด้วยAt10 sp 3แล้วฝ่ายตรงข้ามมีซีล a  b  c และอยู่ในline และค่าพลังดังนี้
      a  อยู่ At line     At 10  sp 3
       b  อยู่ Df line   Df  10   sp 3
       c   อยู่ Df line    Df  10   sp 2

คำถามคือซีลตัวไหนที่จะตายบ้าง
และ
    -อบิลิตี้  เมื่อต่อสู้ของ ทั้งa  b  c  และซีลฝ่ายเราที่สั่งโจมตีออลจะทำงานไหม

มังกร
Moderator
Member

« Reply #9 on: July 27, 2006, 11:41:41 PM »

4. a และ c ถูกทำลาย

ไม่ทำงาน เพราะไม่เข้าช่วงต่อสู้ครับ

kid คุง
Member

« Reply #10 on: July 28, 2006, 11:11:50 PM »

Vaishravana
Type: devas
Mp Cost: 3 Pasted: PA : no Turn: inf Rarity: rare
Skill:
นำ Vaishravana ออกจากเกม; Seal 1 ใบ -At และ Df ตาม Lv ของ Seal ใบนั้นจนจบ Subturn เมื่อ Vaishravana อยู่ใน Shrine (Inf) (Mp 2) (Skill นี้สามารถถูกสั่งการได้แม้ Vaishravana อยู่ใน Shrine)
Ability:
เลือก 1 อย่าง
- Seal ทุกใบในสนามของผู้เล่น 1 คน ไม่สามารถเปลี่ยน Line ได้ ไม่ว่ากรณีใดๆก็ตาม
- การ์ดทุกใบใน Shrine ของผู้เล่นอื่นทุกคนสูญเสีย Skill และ Ability และเมื่อ Vaishravana อยู่ในสนามครบ 2 Turn นำ Vaishravana เข้ากองการ์ด จากนั้นสลับกองการ์ดนั้น
- เมื่อ Seal ฝ่ายตรงข้ามโจมตี Seal นั้น At -1 Df -1 / 1 Turn

เมื่อฝ่ายตรงข้ามกางVaishravana แล้วเลือกอบิลิตี้ที่1 (ห้ามเปลี่ยนลาย)

พอถึงตาผม ผมสามรถสั่งซีล A อยู่ที่At line รวมร่างกับซีล B ซึ่งอยู่ที่Df line ได้ไหม
ถ้าได้  A  จะอยู่ที่At line  ใช่ไหม

ปล.  A เป็นซีลหลักนะครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #11 on: July 28, 2006, 11:49:13 PM »

รวมร่าง A ที่At line ได้ครับ seal B สามารถเป็นใบรองรวมร่างได้
เพราะการรวมร่างไม่ถือเป็นการเปลี่ยน line

kid คุง
Member

« Reply #12 on: August 03, 2006, 12:24:53 AM »

ขอถามว่า ผมใช้ Toxic Therion  โม่พ้อยใส่
Thalucus, the Dragoon of Thaliwilya(ทาลิแสง)   (มันยกเลิกเคิส)
หรือ
Thanyx, the Dragoon of Thaliwilya    (ทาลิมืด)    (มันยกเลิกสกิลของซีลที่มี Df มากก่าหรือเท่ากับมัน ซึ่งท๊อกซิกDf8)

ผมสามารถใช้สกิล   Twinkling   ของ midnight  light fairy  ได้ไหมครับ ที่นำซีลที่ติดเคิสออกจากเกม

ทำได้ไหมครับ

« Last Edit: August 03, 2006, 12:27:29 AM by kid คุง » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #13 on: August 03, 2006, 12:30:14 AM »

ได้ครับ

kid คุง
Member

« Reply #14 on: August 03, 2006, 01:16:12 AM »

Mystic id: (269)
Sword Breaker
Type: tarot
Mp Cost: 2 Pasted: PS : yes Turn: 1 Rarity: common
Skill:
NULL
Ability:
Seal ที่ Sword Breaker ติด -At ตามจำนวน Mystic Card ฝ่ายตรงข้ามของ Seal ที่ Sword Breaker ติด
ข้อยกเว้น: NULL
Illustator: Thanarat Supawita
Version: Neo Prophet Extended
Verno: 168

Sword Breaker  อะครับ"" -At ตามจำนวน Mystic Card ฝ่ายตรงข้ามของ Seal ที่ Sword Breaker ติด""
มันจะนับตัวเองด้วยไหม(ผมว่าไม่นับ)

มังกร
Moderator
Member

« Reply #15 on: August 03, 2006, 02:14:14 AM »

ใบนี้จะขึ้นอยู่กับว่าติดที่ seal ของฝ่ายไหน
จากนั้นค่อยนับจำนวน mystic card ฝ่ายตรงข้ามของ seal นั้น

สมมุติว่าไม่มี mystic card ใบอื่นในสนาม
เมื่อติดที่ seal ของเรา จะ -At 0
เมื่อติดที่ seal ฝ่ายตรงข้าม จะ -At 1

kid คุง
Member

« Reply #16 on: August 06, 2006, 09:23:12 PM »

1.  ถ้าผมใช้ซีลที่มี At 10 Sp 5 โจมตีใส่ซีลที่มี Df 10 Sp 5 ซีลที่ถูกโจมตีจะตายไหมครับ (อยุในแนวป้องกันนะ)
2.  Night  Wallz Fairy  ความสามรถ แดนซิ่ง แอ็กลาย ผู้ควบคุมน
« Last Edit: August 07, 2006, 12:39:24 AM by kid คุง » Logged

Member

Email
« Reply #17 on: August 07, 2006, 06:51:42 AM »

1. ไม่ครับ

2. ไม่ได้ครับ เพราะความสามารถนี้เป็นอบิลิตี้ไงครับ

kid คุง
Member

« Reply #18 on: August 07, 2006, 09:02:05 PM »

ทำไมผมเพิ่งไปอ่านในwiserมาบอกว่าเปงการกระทำของผู้เล่นอะครับไม่สามารถยกเลิกได้(รุสึกงงเล็กน้อย)

Member

Email
« Reply #19 on: August 08, 2006, 04:05:45 AM »

อุ๊บ ขออภัยครับพอดีผมอ่าน text ที่คุณยกมาไม่ละเอียด

ตาม Wiser ถูกแล้วครับ เพราะอบิลิตี้นี้เป็นการสั่งให้ผู้เล่นนำซีลออกจากเกมดังนั้นแม้ซีลจะยกเลิกอบิลิตี้ก็ต้องออกจากเกมอยู่ดีครับ

ขออภัยในความผิดพลาดครับ

kid คุง
Member

« Reply #20 on: August 16, 2006, 08:34:52 PM »

ขอถามว่า ผมใช้ Toxic Therion  โม่พ้อยใส่
Thanyx, the Dragoon of Thaliwilya    (ทาลิมืด) 
แต่เทินที่แล้วผมใช้ Toxic ลบดีเฟ้นให้ตนเอง
แล้วพอToxic กลับมาดีเฟ้น8เท่าเดิมทาลิมืดจะยกเลิกสกิลของท๊อกซิกไหมครับที่พ้อยไปอะ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #21 on: August 17, 2006, 01:07:58 AM »

ยกเลิกไปครับ

kid คุง
Member

« Reply #22 on: August 31, 2006, 12:18:10 AM »

Werecat Bandit     Steal  การ์ดที่กำลังร่ายได้ไหมครับ

sonragnarok
Member

« Reply #23 on: August 31, 2006, 12:22:28 AM »

1. ถ้าเทิร์นแรก  ผม  ร่าย War Unicorn Knight และ Unicorn อื่น ลงมา 1 ใบ พอผมจบเทิร์น ฝ่ายตรงข้าม สั่งโจมตีมา  ผมจะสั่ง War Unicorn Knight รวมร่าง แบบ Inf ได้ไหมครับ
2. ถ้าผมสั่ง War Unicorn Knight โจมตีไป แล้วฝ่ายตรงข้ามใช้ Thunder Bolt ใส่ War Unicorn Knight ผมจะสั่ง War Unicorn Knight รวมร่างอีกที แบบ Inf ได้ไหมครับ
3.1 ถ้าผมร่าย Golden Unicorn 1 ใบ และ Unicorn ใบอื่นอีก 1 ตัว เมื่อจบเทิร์น ผมจะได้จั่วการ์ดจาก Ability ของ Golden Unicorn ไหมครับ
3.2 ถ้าผมร่าย Golden Unicorn  2 ใบ เมื่อจบเทิร์น ผมจะได้จั่วการ์ดจาก Ability ของ Golden Unicorn ไหมครับ
4. Inective Seal นี่  ต้องรอกี่เทิร์นถึงจะเป็น Active Seal ครับ
5. ถ้าผมสั่ง War Unicorn Knight รวมร่างกับ White Fire Horn Unicorn แล้ว War Unicorn Knightจะได้รับ At+1 จาก Ability ของ White Fire Horn Unicorn ไหมครับ
6. ผมสามารถสั่ง War Unicorn Knight ใช้ Skill รวมร่างกับ Unicorn ที่เป็น Inective Seal ได้รึเปล่าครับ
7. ผมสามารถสั่ง War Unicorn Knight ใช้ Skill รวมร่างกับ Unicorn ที่เพิ่งลงมาในสนามได้รึเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #24 on: August 31, 2006, 03:39:04 AM »

ไม่ได้ครับ เพราะการ์ดที่กำลังร่ายถือว่าอยู่ในสนามแล้ว

1. ไม่ได้ครับ

2. ไม่ได้ครับ เพราะเป็นการสั่งการซ้อน

3.1 ได้ครับ

3.2 ได้ครับ

4. บอกผ่าน turn ก็กลายเป็น active แล้ว

5. ไม่ได้รับครับ

6. ไม่ได้

7. ไม่ได้

kid คุง
Member

« Reply #25 on: September 12, 2006, 09:50:28 PM »

1.  Bandit ธาตุไฟ เซน 3  ที่เมื่อโจมตีSteal การ์ด 1ใบ ในมือฝ่ายตรงข้าม  เมื่อมันโจมตีแล้วโดนหยุด มันจะยังSteal การ์ดบนมืออยู่ไหมครับ
2. ถ้าผมใช้ Zalom Guerilla (หรือตัวไรก้ได้ที่Steal ได้) Steal  Seal 1 ใบ  แล้วถ้าตัวที่ถูกSteal  รวมร่างอยู่  ผมใช้Fumin ดึงลง
   Shrine  แล้วจะตกShrine  ยกแพก(ทั้งตัวหลักและใบรอง)  หรือ ตัวเดียว
3.  ถ้าซีล1ใบในสนามฝ่ายตรงข้ามมีFelasia Battle Ship ใบรองแล้ว สั่งโจมตีซีลที่ Df line แล้วผมร่าย
Ordonus, the Spear of Order ใส่ซีลที่โจมตี มันจะยกเลิกอบิลิตี้ของมีFelasia Battle Ship แล้วโจมตีซีลที่ At line หรือไม่ครับ เพราะอะไรด้วย
4. Shaman ลม เซน3 ที่เมื่อลมโจมตีเราจั่วการ์ด1ใบ (ไม่แน่ใจว่าเท็คถูกหรือเปล่าแต่ก็ประมานนี้อะครับ) จั่วก่อนหรือหลัง step  อะครับ
5.  Garuda Lancer  เมื่อ  เข้ามาในสนาม เราสามารถนำ Garuda Lancer ใบอื่น 1 ใบเข้ามาในสนามจากมือเรา  คือสามรถสั่ง      รวมร่างกันเลยได้หรือเปล่า
6.  อบิลตี้'เมื่อโจมตีหรือถูกโจมตี' กับ 'เมื่อต่อสู้'  มันต่างกันยังไงครับ
7. ถ้าซีลฝ่ายตรงข้ามโจมตี ออล แล้ว ซีลที่ถูกโจมตี ตัวนึงมีอบิลิตี้เมื่อถูกโจมตี อบิลิตี้นั้นจะเกิดไหมครับ

ขอคุณครับ
« Last Edit: September 12, 2006, 10:29:04 PM by kid คุง » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #26 on: September 12, 2006, 10:34:49 PM »

1. steal อยู่ครับ

2. ทั้งใบหลักและใบรองครับ

3. ใช่ครับ เพราะยกเลิก effect ที่ส่งมาจาก seal ใบรอง

4. หลัง step ของการโจมตีครับ   แต่มี ของการจั่วเพิ่มเข้ามาด้วยนะครับ

5. ไม่ได้ครับ

6. เปิดใน CR ดูสิ

7. ทำงานครับ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: