Summoner Master Forum
October 07, 2024, 01:19:42 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ถามเล็กๆ น้อยๆ  (Read 2730 times)
0 Members and 6 Guests are viewing this topic.
iMnemoniC™
Member

« on: July 17, 2006, 03:26:18 AM »

1. Text ของ Praesidium, the Spear of Heaven Knight เปลี่ยนจาก และ เป็น และ/หรือ แล้วเหรอ?
ไม่เห็นมีประกาศบอกเลย...

2. สมมุติว่ามี
Seal A มี Skil - Stone Curse ใส่ Seal ได้
Seal B มี Skill - Sac ตัวเองได้ และสามารถใช้แบบ ได้ด้วย
ถ้า Seal A ใช้ Skill Stone Curse ใส่ Seal B
Seal B ใช้ Skill Sac ตัวเองแบบ ใน Step ที่ ติด Stone Curse แล้วแต่ Curse ยังไม่ส่งผล ซึ่งทำให้ไม่ต้องหาเป้าหมายใหม่
อย่างนี้ทำได้ไหม?

3.Aerial Mongoose
Ability:
เมืhttp://www.santoninogame.com/yabb/index.php?topic=22256.0 ที่บอกว่า สัญลักษณ์ [ S ] หมายถึงตัวการ์ดนั้นๆ ใบเดียวเท่านั้น
พอมาอ่าน Text ของ Aerial Mongoose แล้ว ผมว่าสัญลักษณ์ [ S ] น่าจะหมายถึง Name ของ การ์ดใบนั้นมากกว่าอ่ะ
คือ ถ้ามันหมายถึงการ์ดใบนั้นๆ ใบเดียว แล้วที่บอกว่า "... [ S ] ใบอื่น..." มันจะหมายความว่าไงอ่ะ

5. ขอแถมข้อนึง
คือเรื่อง "และ/หรือ" เนี่ย ถ้าใช้ Effect ที่มีคำว่า "และ/หรือ" ต้องเลือกหรือเปล่าว่าจะใช้ "และ" หรือ จะใช้คำว่า "หรือ"
(ขอโทษอย่างสูง เข้าใจว่ามีเรื่องนี้ลงใน Wiser แต่ผมไม่ได้ติดตาม Wiser ทุกเล่มอ่ะ)
« Last Edit: July 26, 2006, 09:44:43 PM by mnemonic » Logged

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #1 on: July 17, 2006, 11:36:04 AM »

1. ยังไม่ได้ประกาศเป็นทางการครับ แต่เราก็แก้กันแล้วและถ้ามีคนถามก็จะตอบแบบแก้แล้วให้ทราบครับ

2. ได้ครับ

3. ก่อนครับ

4. เอาจริงๆมันควรจะหมายถึงการ์ดนั้นๆใบเดียว แต่บางทีผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมถึงใช้แบบนั้น (สงสัยเพื่อประหยัดเนื้อที่การ์ดอ่ะแหละ) เอาไว้จะไปหารือกันอีกทีครับ

5. ไม่ต้องเลือกครับ

iMnemoniC™
Member

« Reply #2 on: July 17, 2006, 05:36:18 PM »

ต่อ
6. Praesidium, the Spear of Heaven Knight  นี่ ถ้าต่อสู้ Seal ที่ต่อสู้ด้วยจะสูญเสีย Skill ก่อน หรือ หลัง Interfer Step

7. จากข้อ 4.
ถ้าลง Aerial Mongoose(1) มาแล้ว เปิดกอง 3 ใบ แล้ว 1 ใน 3 ใบนั้นเป็น Aerial Mongoose(2)
7.1 หมายความว่า ให้ลง Aerial Mongoose(2) แล้วเปิดกองอีก 3 ใบใช่ไหม?
7.2 จาก 7.1 สมมุติว่าไม่เจอ Aerial Mongoose ใดๆ ต่อไปคือจัดเรียงการ์ด ซึ่งตอนนี้มีการ์ดที่เปิดมา 5 ใบ (2 ใบตอนแรก + 3 ใบตอนหลัง) แล้วตอนจัดเรียงสามารถเรียงลำดับใดๆ ใน 5 ใบนั้นเลย หรือ ว่า ต้องเรียงจาก 3 ใบหลังก่อน แล้วค่อยเรียง 2 ใบก่อน

8. Pony Pegasus
ตอนขึ้นมือ ตอนจบ SubTurn มันจะขึ้นมือพร้อมกัน หรือ ขึ้นทีละใบ
คือ สมมุติว่าตอนจบ SubTurn มี Pony Pegasus 2 ใบ จะขึ้นมือได้ทั้ง 2 ใบ หรือ ขึ้นได้ใบเดียว

Member

Email
« Reply #3 on: July 18, 2006, 03:43:35 AM »

6. หลังครับ

7.1 นับใบที่กำลังเปิดอยู่ก่อนด้วยครับสมมุติเปิดมา 3 ใบมี 1 ใบก็ได้เปิดต่ออีกใบเดียวครับ
7.2 อ่าน 7.1

8. ตามเสต็ปขึ้นพร้อมกัน แต่ให้เลือกว่าใบไหนขึ้นก่อนขึ้นหลังครับเช่นถ้ามี N[Pegasus] แค่ Pony Pegasus 2 ใบนั้นก็เอาขึ้นได้ทั้ง 2 ใบครับ

iMnemoniC™
Member

« Reply #4 on: July 24, 2006, 06:30:09 PM »

9. ใน 1 Turn เราสามารถกำหนด Line ให้ Seal ได้เพียง 1 ครั้งเหรอ?
เช่น ใน SubTurn ป้องกันของเราใช้ Ishan โดนจากมือลงมาที่ At Line ทำให้ Seal ฝ่ายตรงข้ามกลายเป็น InActive แล้วพอเข้า SubTurn โจมตีของเราจะเปลี่ยน Line Ishan ได้ไหม?

10. ถ้าไม่มี Seal ที่กำลังโจมตี หรือ ใช้ Skill ไม่สามารถสั่ง Ishan ใช้ Skill จากบนมือได้ใช่ไหม?

11. ถ้ามี Seal ที่กำลังโจมตี หรือ ใช้ Skill แต่ Seal นั้น ป้องกัน Skill ก็ไม่สามารถสั่ง Ishan ใช้ Skill จากบนมือได้ใช่ไหม?

12. เปลี่ยนจาก Ishan เป็น มิสติกแบบ PS คือ ถ้าไม่มี Seal ในสนามเลย หรือ Seal ในสนามทุกใบป้องกันมิสติกก็ไม่สามารถร่ายมิสติกได้ใช่ไหม?

13. คำว่าร่ายไม่ได้นี่ คือ ถ้าไม่รู้ หรือ ลืม หรือ ไม่ได้ดู ว่ามันร่ายไม่ได้ แล้วเผลอร่ายลงไป ผลจะเป็นยังไงอ่ะ
- ไม่เสีย Mp แบะ มิสติกอยู่บนมือ (เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น)
- เสีย Mp แต่มิสติกอยู่บนมือ (เสีย Mp ค่าโง่ไป)
- เสีย Mp และ ถือว่าร่ายมิสติกด้วย (เสีย 2 เด้ง)
(ขอแบบตามกฏเลยนะคับ คือเข้าใจว่า ถ้าเล่นกันแบบธรรมดาๆ หรือ ต่อให้แข่ง GT ก็ตาม ถ้าคู่ต่อสู้มีน้ำใจนักกีฬาก็ OK อ่ะ แต่ถ้าเล่นกับพวกเคี่ยวๆ ต่อให้แค่แข่งประจำสัปดาห์มันก็ไม่ยอมอ่ะ...)

14. เหตุการณ์สมมุติ
ฝ่ายตรงข้าม Lucetia สั่งโจมตีมา เลือก Remove มิสติกใน Shrine หลายใบ...
ฝ่ายเรายอมให้ฝ่ายตรงข้าม Remove ไป จากนั้น สั่ง Agnus Dulia เปลี่ยน Line ให้ Lucetia จาก At Line ไป Df Line
จั๊ดบอกถึงเปลี่ยน Line ไป Lucetia ก็ยังโจมตีอยู่ดี เพราะ Remove ไปแล้ว  ???
ผมเลย งง เลยถามกลับว่าถ้าเปลี่ยนจาก Agnus Dulia เป็นร่ายมิสติกพวก Houdini หรือ Coolmoon ล่ะ จั๊ดบอกว่า ถ่สอย่างนั้นหยุดโจมตี  :o
ผมเลย งง อีกรอบ เพราะมันก็ Step เหมือนกัน แล้วทำไมมันให้ผลต่างกันอ่ะ...

Member

Email
« Reply #5 on: July 25, 2006, 01:36:17 AM »

9. สั่งเปลี่ยนไลน์ได้ 1 ครั้งใน 1 Subturn ครับ

10. สั่งไม่ได้ครับ

11. ใช่ครับ

12. ใช่ครับ

13. ถือว่าไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยครับ

14. จริงๆใน Step นี้ไม่ว่าโดนอะไรก็ไม่หยุดโจมตีแล้วครับ

iMnemoniC™
Member

« Reply #6 on: July 25, 2006, 02:21:27 AM »

15. จาก 14. คือ ถ้ายอมให้เกิดการต่อสู้คือเลยช่วง Step ของการต่อสู้ไปแล้ว Check ความถูกต้องทุกอย่างหมดแล้ว แล้ว Ability เมื่อต่อสู้เกิด ซึ่งเผอิญว่าในที่นี้คือการ Remove Card ออกจาก Shrine (การ์ดเปลี่ยน Zone) ทำให้เกิด Step ตรงนี้ใช่ไหม?

16. จาก 15. ถ้า Abilty เมื่อต่อสู้ไม่มีการทำให้การ์ดเปลี่ยน Zone ก็จะไม่มี Step ใช่ไหม?

Member

Email
« Reply #7 on: July 25, 2006, 03:00:39 AM »

15. ใช่ครับ

16. ใช่ครับ

iMnemoniC™
Member

« Reply #8 on: July 25, 2006, 08:10:52 PM »

17. จาก 15. ที่เกิดจากการ์เปลี่ยนโซนนั้น เกิดขึ้น ก่อน หรือ หลัง ที่การ์ดเปลี่ยนโซน?

Member

Email
« Reply #9 on: July 26, 2006, 04:48:02 PM »

จะถือว่าการ์ดไปอยู่ในโซนนั้นๆแล้วจึงเกิด ครับ

iMnemoniC™
Member

« Reply #10 on: July 26, 2006, 09:52:08 PM »

18. จากข้อ 4. ที่ว่าด้วยเรื่องของ [ S ] ว่ามันหมายถึงอะไรกันแน่ หมายถึง name<> หรือ ตัวมันตัวเดียว...
แล้วจั๊ดก็ตอบว่าจริงๆ มันต้องหมายถึงการ์ดใบนั้นใบเดียว...

การ์ดที่ออกมาแล้ว ผมไม่ว่าอะไรหรอกคับ เพราะมันย่อมผิดพลาดกันได้...
แต่การ์ดที่ยังไม่ได้ออกอ่ะ...

ดูท่ารวมร่างอันที่ 2 จิ...
มันจะรวมร่างกันตัวมันเองได้ไง...
(ถ้า [ S ] หมายความถึงการ์ดใบนั้นใบเดียวอ่ะนะ...)

หรือจะต้องการประหยัดพื้นที่อีก...

Member

Email
« Reply #11 on: July 27, 2006, 03:42:48 AM »

เอาจริงๆก็มีการใช้สัญลักษณ์ [ S ] ในลักษณะแบบนี้มาตั้งแต่ชุด The Saint แล้วล่ะครับ

พอไปดูใน CR ดีๆถึงได้รู้ครับว่าสัญลักษณ์ [ S ] นั้นได้เปลี่ยนแปลงให้ใช้แทนชื่อของการ์ดนั้นเลยครับ ไม่ได้เจาะจงเฉพาะการ์ดใบนั้นๆใบเดียว อันนี้เป็นความผิดพลาดของผมเองที่ CR Update ไปแล้วแต่ผมลืมไป ต้องขออภัยด้วยครับ

iMnemoniC™
Member

« Reply #12 on: July 27, 2006, 04:08:19 AM »

19. งั้นจากข้อ 4. ที่สืบเนื่องจากกระทู้ http://www.santoninogame.com/yabb/index.php?topic=22256.0 ก็เปลี่ยนเป็นได้สิคับ...

ถามใหม่เลยก็ได้...
เช่น
Ocean Kirin ที่มี Ability ว่า
"เมื่อ [ S ] เข้ามาในสนามจากมือ Seal 1 ใบย้ายไปอยู่ Df Line"
ถ้าในสนามมี Ocean Kirin อยู่แล้ว 1 ใบ แล้วเราร่าย Ocean Kirin อีก 1 ใบจากมือลงมาในสนาม Ability ของ Ocean Kirin จะเกิดทั้ง 2 ใบเลยสิ (ทั้งตัวที่อยู่ในสนามอยู่แล้ว และ ที่เพิ่งร่ายลงมา) ดังนั้นผลคือ Seal 2 ใบย้ายไปอยู่ Df Line
หรือเปล่า?

-----Modify-----
โทษทีคับ คำว่า "มี" มันเกินมา แต่ถึงไม่มีคำว่ามียังให้ความหมายเดิมอยู่ดี...
แต่ในเมื่อบอกว่า...
"ในส่วนของ Text ถ้าไม่มีระบุไว้เจาะจงว่าเป็นการ์ดชื่อนั้นๆใบอื่นให้ถือว่าหมายถึงการ์ดใบนั้นใบเดียวครับ แต่ถ้าเป็นส่วนประกอบอื่นๆ ของการ์ดให้หมายถึงชื่อของการ์ดใบนั้น"
ก็ OK คับ... ว่าแต่ส่วนประกอบอื่นของการ์ดที่ไม่ใช่ Text และสามารถมีสัญลักษณ์ [ S ] ได้ นอกจากตรงท่ารวมร่างแล้วจะมีตรงไหนได้อีกอ่ะ... ในรูปเหรอ...
« Last Edit: July 27, 2006, 04:27:54 AM by mnemonic » Logged

Member

Email
« Reply #13 on: July 27, 2006, 04:14:28 AM »

ก็มีเหตุผลนะ

แต่ Ocean Kirin นี่มันน่าจะเป็น "เมื่อ [ S ] เข้ามาในสนาม" ไม่ใช่เหรอครับ

อธิบายอย่างนี้ดีกว่า
ในส่วนของ Text ถ้าไม่มีระบุไว้เจาะจงว่าเป็นการ์ดชื่อนั้นๆใบอื่นให้ถือว่าหมายถึงการ์ดใบนั้นใบเดียวครับ แต่ถ้าเป็นส่วนประกอบอื่นๆของการ์ดให้หมายถึงชื่อของการ์ดใบนั้นครับ

เฮ่อ...ต้องแก้ CR สินะเนี่ย

Pages: [1]
  Print  

Jump to: