Summoner Master Forum
September 29, 2024, 11:29:26 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: เบื่อจริง ๆ ... โดนกับตัวเองจนได้  (Read 4910 times)
0 Members and 12 Guests are viewing this topic.
riderblack
Member

Email
« on: July 04, 2006, 02:19:55 PM »

ผมเคยได้อ่านกระทู้ของเพื่อน ๆ หลายคนที่โพสต์เกี่ยวกับการเล่นการ์ดที่โรงเรียนแล้วถูกครูว่าบ้าง ถูกครูห้ามบ้าง ถูกครูริบการ์ดบ้าง ... เรียนตามตรงว่าอ่านแล้วรู้สึกเห็นใจเพื่อน ๆ เหล่านั้นจริง ๆ และพลางนึกในใจว่าเราโชคดีนะที่ไม่โดนอย่างนั้น ... แต่ก็นั่นแหละครับ งานเลี้ยงก็มีวันเลิกรา  แล้วในที่สุดผมก็โดนเหมือนกันจนได้  จะเล่าให้อ่านนะครับ ...

ก่อนอื่นขอบอกก่อนว่าโดยปกติแล้วผมกับเพื่อนในกลุ่มจะเล่นการ์ด (ซัมมอนเนอร์) กันเฉพาะตอน “เลิกเรียน” เท่านั้น  นอกจากนั้น ไม่ว่าจะเป็นช่วงพักเบรค หรือว่าพักเที่ยง พวกเราจะไม่เคยแม้แต่เอาการ์ดออกมาจากกระเป๋าด้วยซ้ำไป  หลังจากเลิกเรียนแล้ว จึงค่อยมาเล่นกันสักประมาณครึ่งชั่วโมงถึงหนึ่งชั่วโมงก่อนกลับบ้าน และไม่ใช่มีแต่กลุ่มผมเท่านั้น ก็มีกลุ่มอื่น ๆ ที่เล่นการ์ดในบริเวณเดียวกันอีกหลายคนเหมือนกัน  ซึ่งก็ไม่รู้จักกันหรอก แต่บางครั้งก็มีข้ามกลุ่มมาเล่นด้วยกันบ้างเพื่อเป็นการเสริมสร้างมิตรภาพ

แต่ที่กล่าวมาข้างต้นก็คงจะเหลือเพียงแค่อดีตเท่านั้นแหละครับ เพราะเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นเมื่อวานนี้เอง ...

หลังจากเลิกเรียนแล้ว ก็มีการสะสางการงานที่คั่งค้างพร้อมกับทำเวรกันให้เรียบร้อย จากนั้นก็ลงมาข้างล่างแล้วก็ประจำที่อย่างที่เคยเป็นมาทุกวัน  ถ้าหากลองมองไปรอบ ๆ บริเวณนั้น ก็จะเห็นนักเรียนเป็นกลุ่ม ๆ นั่งกันตามโต๊ะพร้อมกับดวลการ์ดกันอย่างเพลิดเพลิน ซึ่งก็รวมทั้งกลุ่มผมด้วยเหมือนกัน  ซึ่งโดยปกติแล้ว บริเวณนั้นก็จะมีคุณครูที่อยู่เป็นเวรเดินไปเดินมาตามหน้าที่ของท่าน ซึ่งท่านเหล่านั้นส่วนมากก็จะเข้ามายืนดู แต่ก็ไม่ได้ว่าอะไร  อย่างมากที่สุดก็แค่เตือนว่าอย่ากลับบ้านเย็นนักนะ  ... เท่านั้นเอง

แต่เมื่อวานนี้กลับไม่เป็นเช่นทุกวันครับ ... เท่าที่สังเกต เมื่อวานนี้มีกลุ่มนักเรียนเล่นการ์ดกันประมาณสามโต๊ะ ๆ หนึ่งก็ประมาณสามถึงสี่คน  ระหว่างเล่นก็ไม่ได้อะไรผิดปกติ คุณครูเวรสองท่านก็เดินไปเดินมาตามปกติ  ขณะที่พวกเรากำลังมีสมาธิกับการต่อสู้เบื้องหน้าอยู่นั้น  เราก็รู้สึกว่ามีใครคนหนึ่งมายืนอยู่ข้าง ๆ โต๊ะที่กลุ่มผมเล่นกันอยู่ ซึ่งพวกผมก็ไม่ได้คิดอะไร ก็เข้าใจว่าคงเป็นคุณครูเวรเข้ามายืนดูเหมือนเคย  แต่ว่าไม่ใช่ครับ คุณครูท่านนี้พวกผมไม่เคยเห็นมาก่อน  ท่านยืนอยู่พักหนึ่ง  ก็ถามขึ้นด้วยเสียงเครียด ๆ ว่า

“นี่เอาไพ่มาเล่นกันในโรงเรียนเลยหรือ?”

พวกเราเงยหน้าขึ้น ก็เจอกับสีหน้าบึ้งตึงของคุณครูท่านนั้น  พวกเราจึงรีบอธิบายว่าไม่ใช่เล่นไพ่ แต่เราเล่นการ์ดเกม  คุณครูท่านนั้นมองหน้าเราทีละคนและพูดเสียงแข็ง ๆ

“การ์ดเกิ๊ดอะไรกัน เล่นไพ่กันเห็น ๆ ... นี่มีเล่นพนันอะไรกันด้วยหรือเปล่าเนี่ย ... ไหนดูซิ”   พูดจบท่านก็เอื้อมมือคว้ากล่องใส่เด็คของพวกเราไปเปิดและเขย่าดูว่าข้างในเราซ่อนเงินพนันเอาไว้หรือเปล่า  ท่านเปิดดูทุกกล่อง ซึ่งก็แน่นอนว่าไม่พบเงินแต่อย่างใด  ระหว่างนั้นโต๊ะอื่น ๆ เริ่มไหวตัวและหยุดเล่นพลางหันมามองโต๊ะเรากันเป็นตาเดียว  ครูท่านนั้นหลังจากตรวจสอบกล่องเด็คของเราทุกคนแล้ว ก็หันมามองหน้าพวกเราและพูดเสียงดัง

“อย่านึกว่าครูไม่รู้นะว่าพวกเธอเล่นอะไรกัน  ไม่ว่าพวกเธอจะเอาไพ่รูปแบบไหนมาเล่น ก็ไม่มีทางตบตาครูได้หรอก  ไอ้ไพ่ใบละบาทแบบนี้น่ะ อย่านึกว่าครูไม่รู้นะ ...”

พวกเราพยายามจะอธิบายว่ามันไม่ใช่ไพ่ แต่มันเป็นการ์ดเกม  พยายามจะให้ท่านได้เห็นหน้าการ์ดว่ามันมีแต่รูปภาพกับตัวอักษร จะพนันได้อย่างไร  กลุ่มโต๊ะอื่น ๆ เริ่มทยอยเข้ามาช่วยกันอธิบาย ... ซึ่งระหว่างนี้ต้องขอย้ำและยืนยันว่า ... พวกเราระมัดระวังกันอย่างที่สุดเพื่อไม่ให้ดูเหมือนเป็นการเถียงหรือการก้าวร้าวเอาชนะ ... แต่ก็นั่นแหละครับ  มิใยที่พวกเราจะอธิบายหรือชี้แจงอย่างไรก็ดูเหมือนจะไร้ประโยชน์  คุณครูท่านนิ่งเฉย และในที่สุดก็ตัดบทเสียงดัง

“พอได้แล้ว!  ต่อไปนี้ห้ามเอาไพ่มาเล่นในโรงเรียนอีกไม่ว่าจะเป็นไพ่แบบไหนทั้งนั้น ... โดยเฉพาะไอ้ไพ่ใบละบาทแบบนี้ ... ถ้าครูเห็นใครเอามาเล่นอีก นอกจากจะโดนริบและไม่คืนแล้ว จะโดนทำโทษอีกด้วย ... เข้าใจมั๊ย? เอาละ กลับบ้านได้แล้ว ... เดี๋ยวนี้เลย! ไป ๆ ๆ ๆ เก็บให้หมดด้วย ... อย่าให้เห็นอีกนะ”

แล้วท่านก็หันขวับและเดินจากไป

ขอบอกตามตรงเลยครับว่า เบื่อและเซ็งมาก ๆ ... ไม่ได้เบื่อและเซ็งเพราะไม่ได้เล่นการ์ดนะครับ  แต่เบื่อที่ผู้ใหญ่บ้านเรายังมีความคิดยึดติดกับตัวเองโดยที่ไม่สนใจรับฟังเหตุผล และยังคงยึดติดกับความคิดเดิม ๆ ว่าผู้ใหญ่นั้นถูกต้องและเด็กต้องเป็นฝ่ายผิดเสมอไป   ผมไม่เข้าใจเลย โดยเฉพาะอย่างยิ่งเมื่อท่านเป็น “ครู”  ซึ่งอาชีพนี้ท่านจะต้องคลุกคลีและใกล้ชิดกับเด็ก ๆ  ทั้งเด็กเล็กและเด็กโต (วัยรุ่น)  ท่านน่าจะหาข้อมูลเกี่ยวกับเด็ก ๆ โดยเฉพาะสิ่งที่เด็ก ๆ ให้ความสนใจ เพื่อให้ท่านได้ตามเด็กได้ทัน และยังเป็นการลดช่องว่างระหว่างครู-นักเรียนอีกด้วย  นอกจากนี้ท่านยังจะได้ใช้ข้อมูลเหล่านี้ในการดูแลและแนะนำเด็ก ๆ ได้  ไม่ใช่แต่เพียงแค่เด็ก ๆ ที่เป็นลูกศิษย์ลูกหาของท่านเท่านั้น  แต่ยังใช้ได้กับเด็ก ๆ ที่เป็นลูก ๆ หลาน ๆ ของท่านเองอีกด้วย

ซึ่งกรณีนี้แทนที่ท่านจะเข้ามาสั่งห้ามโดยที่ท่านเองก็ยังไม่รู้ว่ามันคืออะไร (สังเกตที่ท่านเรียกมันว่า “ไพ่ใบละบาท”) ท่านน่าจะเข้ามาถามไถ่กันซะหน่อยว่ามันคืออะไร  ใช้ทำอะไร  เล่นอย่างไร ... ท่านอาจไม่ต้องเชื่อทั้งหมดที่เด็กบอกก็ได้ เพราะว่าเด็กบางคนอาจจะพยายามบอกเฉพาะข้อมูลที่เกิดผลดีกับตัวเองเท่านั้น  ดังนั้นท่านอาจจะฟังพร้อมกับใช้วิจารณญาณของท่านประกอบไปด้วยก็ได้  นอกจากนั้น กลุ่มที่เล่นการ์ดมีตั้งหลายกลุ่ม ท่านอาจจะหาข้อมูลกับหลาย ๆ คนได้  เมื่อท่านได้รู้จักมันแล้ว หากว่าท่านยังคิดว่ามันไม่ดี หรือไม่เหมาะสม และท่านจะสั่งห้าม  ถึงตอนนั้น ท่านก็คงจะมีเหตุผลในการห้ามที่ทำให้พวกเรารับฟังและคล้อยตามได้มากกว่าการสั่งห้ามเฉย ๆ โดยที่ท่านเองก็ไม่รู้ว่ามันคืออะไร และคิดเอาเองเป็นตุเป็นตะว่ามันคือการพนัน ...

ขออภัยครับที่บ่นเยอะไปหน่อย (อยากระบายเท่านั้นน่ะครับ) ... แต่ก็นั่นแหละครับ  ท่านสั่งห้ามแล้ว พวกเราก็ต้องยอมรับและปฏิบัติตาม  ... สำหรับผม ก็คงจะไม่มีโอกาสได้เล่นการ์ดอีก เพราะโดยปกติผมก็จะเล่นกับเพื่อน ๆ อย่างที่กล่าวไปเท่านั้น  ผมไม่เคยไปเล่นตามร้านการ์ด หรือไปแข่งตามงานเลยเนื่องจากโอกาสไม่อำนวย เพราะวันเสาร์ อาทิตย์ หรือว่าวันหยุด ผมจะใช้เวลากับที่บ้านมากกว่า ไปไหนมาไหนกับครอบครัวเป็นส่วนใหญ่  ดังนั้นก็ไม่มีโอกาสไปเล่นที่ไหนอยู่แล้ว  ก็ได้แต่เล่นกับเพื่อน ๆ   แต่เมื่อถูกห้ามแล้วก็ ... ไม่เป็นไรครับ

แต่ถึงไม่ได้เล่นแล้ว ผมก็คงเข้ามาในบอร์ดเพื่อติดตามข่าวสารอยู่อย่างเดิมแหละครับ เพื่อไม่ให้ตกข่าว เผื่อวันหน้าวันหลังได้มีโอกาสเล่นอีก จะได้ตามทัน

ก็ไม่มีอะไรครับ แค่บ่นเฉย ๆ และขอบคุณทุก ๆ ท่านที่ทนอ่านจนจบ ... ลาละครับ

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #1 on: July 04, 2006, 02:57:26 PM »

ขอชมหน่อยครับ

เท่าที่พี่จำได้น้องเป็นคนแรกเลยมั้งที่โดนครูว่าเรื่องการ์ดแล้วไม่ด่าครู ขอชมจริงๆครับ

และที่พี่พูดอยู่เสมอๆคือในเมื่อโรงเรียนห้ามก็ไม่ควรจะเอาไปเล่นไม่ว่าจะด้วยเหตุผลใดก็ตาม แต่น้องๆก็มักจะคิดแต่ว่าครูอาจารย์โลกแคบไม่เข้าใจจะเอาไปเล่นซะอย่างจะทำไม อย่างนี้มันไม่ถูกนะครับในเมื่อเค้าห้ามเราเอาไปเล่นยังไงมันก็ผิด ถึงเค้าจะโลกแคบจริงๆก็เถอะแต่ในเมื่อมันเป็นกฎเป็นคำสั่งเราก็ต้องทำตามครับ

สิ่งที่ควรทำคือยอมรับในขั้นต้นไปก่อน แล้วหาทางแก้ไขปัญหาในภายหลังครับ ถ้าเอาแต่ต่อต้านปัญหามันก็ยิ่งเรื้อรังและไม่ได้รับการแก้ไขเท่านั้นเองครับ

ส่วนกรณีของน้อง riderblack นี่พี่ว่ายังไม่หนักมากนะครับ เพราะอ่านดูปกติครูคนอื่นก็ไม่มีปัญหา ถ้าจะเคลียร์กับครูคนที่ว่าคนเดียวก็ยังไม่เท่าไหร่ครับ เพราะถ้าโรงเรียนไม่ได้ห้ามถึงกับออกคำสั่งเราก็ยังพอคุยกันได้แหละน่ะ ลองหาเวลาส่งตัวแทนไปอธิบายให้ท่านฟังดีๆอาจจะเข้าใจก็ได้ แต่ถ้าโรงเรียนเค้าออกคำสั่งห้ามเด็ดขาดนั่นก็อีกเรื่องนึงนะ

Rattikarn
Judge
Member

« Reply #2 on: July 04, 2006, 05:49:35 PM »

หึหึ   ถ้าเป็นเด็กในจังหวัดผมมันไม่ยอมนะเนี่ย - -"  เอาพ่อแม่ไปด่าอาจาทย์มาแล้ว

Acolyte
Guest
« Reply #3 on: July 04, 2006, 06:58:05 PM »

เจาะยางรถอาจารย์น้อง เชือพี่  ;D
ExodiA
Member

Email
« Reply #4 on: July 04, 2006, 09:01:41 PM »

แนะนำได้ดีจริงๆ รีบน...

riderblack น่าจะลองเอาดีทางเขียนบทความนะ ภาษาสละสลวยอ่านเข้าใจง่าย ไม่ต้องแปลไทยเป็นไทย..

ถ้าผมโดนกรณีนี้นะ จะไปปรึกษาอาจารย์สักคนที่เราสนิทและไว้ใจ... ให้ท่านช่วย อาจารย์คุยกันน่าจะรู้เรื่องกว่า...

boomkung
Member

« Reply #5 on: July 04, 2006, 09:05:52 PM »

รู้ได้ไงว่าใบละบาท - -  น่าพาไปร้านการ์ดจริงๆ

โดนส่วนตัว ผู้ใหญ่ยังยึดติดกับสิ่งเดิมๆ

ExodiA
Member

Email
« Reply #6 on: July 04, 2006, 09:12:59 PM »

รู้ได้ไงว่าใบละบาท - -  น่าพาไปร้านการ์ดจริงๆ

โดนส่วนตัว ผู้ใหญ่ยังยึดติดกับสิ่งเดิมๆ

แต่พอไปร้านการ์ด เห็นใบละ 30 บาท ใบละร้อยๆบาท กลัวจะยิ่งอคติกว่าเดิมน่ะสิ...

EDIT Nizi
Member

Email
« Reply #7 on: July 04, 2006, 09:16:21 PM »

แต่พอไปร้านการ์ด เห็นใบละ 30 บาท ใบละร้อยๆบาท กลัวจะยิ่งอคติกว่าเดิมน่ะสิ...

นั่นสิ ยิ่งท่านมองว่าการ์ดเป็นการพนันอยู่ด้วย ไม่ซวยกว่าเดิมหรือ ???

boomkung
Member

« Reply #8 on: July 04, 2006, 09:18:03 PM »

สำหรับยังคงเหมือนเดิมครับ ไม่ชอบให้คนมาดูถูกในสิ่งต่างๆทั้งๆที่เค้าไม่รู้อะไรเลย

riderblack
Member

Email
« Reply #9 on: July 04, 2006, 09:27:57 PM »

นั่นสิ ยิ่งท่านมองว่าการ์ดเป็นการพนันอยู่ด้วย ไม่ซวยกว่าเดิมหรือ ???

ที่จริงแล้วตอนที่ท่านว่า "ไพ่ใบละบาท"  พวกเราก็เกือบ ๆ จะบอกไปแล้วว่าไม่ใช่ใบละบาท แต่มีราคามากกว่านั้น แต่แล้วก็เกรงว่า ถ้าหากว่าท่านได้ทราบราคาของการ์ดว่ามันไม่ใช่ "ใบละบาท" ล่ะก็  พวกเราอาจจะโดนมากกว่านี้ก็ได้ครับ

ก็ยอมรับตามที่คุณ GiantPaladin บอกมาแหละครับ  ท่านห้าม เราก็ยอมรับและปฏิบัติตาม ก็คงไม่เอาไปเล่นแล้วเพราะไม่อยากมีปัญหาภายหลังครับ

beabizz
Magna Judge & SMORT
Member

« Reply #10 on: July 04, 2006, 10:00:18 PM »

อันนี้เป็นปัญหาที่เราพยายามแก้ไขมานาน แต่ต้องเข้าใจว่า ผู้ใหญ่ทุกท่านใช่ว่าจะมีวิจารณญาณกันทุกท่าน อันนี้เป็นความจริงที่ควรรู้ไว้นะครับ

ต่อให้เป็นครูบาอาจารย์ก็ใช่ว่าจะใช้เหตุผลได้กับทุกคน คนที่พยายามจะไม่เข้าใจอะไรในชีวิต พี่ก็เคยเจอมาเยอะ อันนี้ต้องใช้การอธิบายสู่สิ่งที่สูงกว่ามักจะได้ผลดี แต่การกระทำเช่นนี้ควรมันใจว่า บุคคลผู้นั้นจะไม่มาเป็นใหญ่ต่อเราในอนาคตเท่านั้นนะครับ

ส่วนทางอื่นๆ ก็ให้ใช้วิธีประณีประนอมตามที่เคยบอกๆ ไว้ในกระทู้ก่อนหน้านี้นะครับ

Amankris,the Ultimate Evolution
Member

Email
« Reply #11 on: July 04, 2006, 10:50:37 PM »

ถ้าเปงผม ผมไม่ยอมหรอกครับ

ดูซิทามได้งายกัน

น่าจะมีกระทู้ปักหมุด"ระบายอารมณ์ เมื่อการ์ดของเราจากไป :'("อิอิ

Suchan.poloplow
Member

Email
« Reply #12 on: July 04, 2006, 11:13:36 PM »

อ่า... โรงเรียนของเรายังไม่มีครูแบบนี้ แต่เล่นต่อไปก็ไม่แน่ เหอ ๆ  :P

กูรอมาสิบปีแม้งไม่ได้แสด
Member

Email
« Reply #13 on: July 04, 2006, 11:17:40 PM »

เราก็เหมือนกันยังไม่โดนหรอกแต่ไม่แน่อนาคต อาจโดน !!!!!! ตอนนี้ยังไม่โดนเล่นกันตามปรกติหนุกหนาน....

-Sparrow-
Member

Email
« Reply #14 on: July 04, 2006, 11:26:37 PM »

แต่ครูเรา(ผช.ด้วย)กลับมายืนดูแล้วบอกว่า อะไรอะ ภาพสวยดีนะ เล่นไงเหรอ

ผู้ใหญ่ก็มีกันหลายแบบน้า

SuperJong
Member

« Reply #15 on: July 04, 2006, 11:50:33 PM »

อย่างน้อยก็ไม่โดนยึดนะครับบ  โชคดีไป

โอปอ
Member

Email
« Reply #16 on: July 05, 2006, 12:42:16 AM »

อะนะ เรา ก็ เคย ถูก ยึด เหมือนกัน   เขาก็ให้ผู้ ปกครองไปเอาคืนมา
แล้ว อีก หนึ่ง อาทิตย์ อาจารย์ก็บอกว่า  การ์ด หายไป แล้ว แต่ เราก็ไม่ได้ เอาไป
นั้น ก็เปนย เหตุ ผลที่ ทำให้ เราไม่เอา การ์ดไปเล่นที่โรงเรียนอีกเลย

ครูที่ เข้าใจ ก็มี  แต่ครูที่ไม่เข้าใจก็มี การ บอกเขาไป เมื่อเขายังปิดใจที่จะยอมรับ
ว่าเป็นเกม มันก็ไม่ได้อะไรขึ้นมาหรอก

St. Liberta`
Member

Email
« Reply #17 on: July 05, 2006, 02:58:28 AM »

แต่ครูเรา(ผช.ด้วย)กลับมายืนดูแล้วบอกว่า อะไรอะ ภาพสวยดีนะ เล่นไงเหรอ

ผู้ใหญ่ก็มีกันหลายแบบน้า

ก็ มี ครู มายืนดูเหมือนกันนะ ถามเหมือนกัน

แต่ในที่สุดก็ สั่งแบน  >:( ไม่รู้จะมาดูทำซากอะไร

แบบว่า เซง เลย

แต่ทำไงได้ เกิดมาเป็นนักเรียน ต้องขยันหมั่นเพียรและรักษากฎ นี่คับ

S_A_Y
Member

Email
« Reply #18 on: July 05, 2006, 03:50:14 AM »

เจอแบบนี้ แนะนำว่า เล่นการ์ดตามร้านการ์ด เพื่อตัดปัญหานี้ไปครับ

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #19 on: July 05, 2006, 07:05:59 AM »

อะนะ เรา ก็ เคย ถูก ยึด เหมือนกัน   เขาก็ให้ผู้ ปกครองไปเอาคืนมา
แล้ว อีก หนึ่ง อาทิตย์ อาจารย์ก็บอกว่า  การ์ด หายไป แล้ว แต่ เราก็ไม่ได้ เอาไป
นั้น ก็เปนย เหตุ ผลที่ ทำให้ เราไม่เอา การ์ดไปเล่นที่โรงเรียนอีกเลย

ครูที่ เข้าใจ ก็มี  แต่ครูที่ไม่เข้าใจก็มี การ บอกเขาไป เมื่อเขายังปิดใจที่จะยอมรับ
ว่าเป็นเกม มันก็ไม่ได้อะไรขึ้นมาหรอก

อันเนี้ยน่าเกลียดมาก พวกครูที่ยึดของเด็กแล้วไม่รักษาเอาไปทำหายเนี่ย

อันที่จริงยึดของไปต้องเก็บรักษาให้ดีนะครับแล้วให้ผู้ปกครองมารับคืน ถ้าของเสียหายอะไรขึ้นมาถ้าผมจำไม่ผิดเราเอาเรื่องทางกฎหมายได้มั้งนะ ย้ำว่ามั้งนะ อย่าเชื่อซะ 100%

riderblack
Member

Email
« Reply #20 on: July 05, 2006, 03:21:01 PM »

ขอบคุณทุก ๆ ความเห็นครับ ...

จริง ๆ ก็แค่ระบายให้ฟังตามประสาคนคอเดียวกันเท่านั้นเอง  ขอบคุณสำหรับคำแนะนำและความเห็นทุกท่านนะครับ

สำหรับเล่นการ์ดตามร้าน ก็อย่างที่กล่าวไปแล้วว่าคงไม่มีโอกาส เพราะเสาร์-อาทิตย์ หรือวันหยุด ผมมักใช้เวลากับที่บ้านหรือไม่ก็ไปข้างนอกกับครอบครัว  ... ก็คงจะไม่ได้เล่นแล้ว   แต่ก็ยังไม่แน่ครับ เพราะตอนนี้กำลังคุย ๆ กันอยู่ว่าภายในกลุ่มว่า อาจจะเลือกบ้านเพื่อนคนใดคนหนึ่งแล้วไปเล่นบ้านเค้าตอนเลิกเรียนก็ได้

... ขอบคุณอีกครั้งครับ

saderd_man
Member

« Reply #21 on: July 05, 2006, 04:26:59 PM »

จริง ๆ ก็แค่ระบายให้ฟังตามประสาคนคอเดียวกันเท่านั้นเอง  ขอบคุณสำหรับคำแนะนำและความเห็นทุกท่านนะครับ

สำหรับเล่นการ์ดตามร้าน ก็อย่างที่กล่าวไปแล้วว่าคงไม่มีโอกาส เพราะเสาร์-อาทิตย์ หรือวันหยุด ผมมักใช้เวลากับที่บ้านหรือไม่ก็ไปข้างนอกกับครอบครัว  ... ก็คงจะไม่ได้เล่นแล้ว   แต่ก็ยังไม่แน่ครับ เพราะตอนนี้กำลังคุย ๆ กันอยู่ว่าภายในกลุ่มว่า อาจจะเลือกบ้านเพื่อนคนใดคนหนึ่งแล้วไปเล่นบ้านเค้าตอนเลิกเรียนก็ได้

ผมว่าแค่หาที่เล่นใหม่ ก้อน่าจะเล่นได้เหมือนเดิมนี่คับ ไม่เห็นต้องเลิกเล่นเลย
อาจจะเล่นได้น้อยลงแต่ก้อยังเล่นได้นะคับ  ;D

korntana
Guest
« Reply #22 on: July 06, 2006, 06:07:15 PM »

เขาทำเพราะห่วงครับ   :)  แต่อยากตัดปัญหานะครับ รอครูเข้าห้องนำ แล้ว  !ฆ่าหมก ส้วมครับ!

แค่เสียเพื่อนไปคนสองคนไม่เป็นไรหรอกครับ ยุๆเพื่อนหน่อยมันก็ทำแล้ว

พอตำรวจมา ก็บอกมันทำแล้วก็แหลตามน้ำ ครับ เพื่อนคนสองคน เอาผิดไม่ได้หรอก ถ้าจำนวนเราเยอะกว่านะ        แค่นี้ก็เล่นได้แล้ว
อะ! เขียนอักสอนเลือด ด้วยว่า! หากใครต่อต้านไพ่มันจักต้องดับสูญ!               

ล้อเล่น :P
Hmu_Kung
Member

« Reply #23 on: July 06, 2006, 08:52:12 PM »

เจาะยางรถอาจารย์น้อง เชือพี่  ;D

ไม่ต้องเจาะยางคับ เอามาทั้งเส้นเลยดีกว่ามั้ย

Levi
Member

Email
« Reply #24 on: July 06, 2006, 09:19:16 PM »

ผมว่าแค่หาที่เล่นใหม่ ก้อน่าจะเล่นได้เหมือนเดิมนี่คับ ไม่เห็นต้องเลิกเล่นเลย
อาจจะเล่นได้น้อยลงแต่ก้อยังเล่นได้นะคับ  ;D

ถ้าหาที่เล่นใหม่ วันปกติก็ต้องพกใส่กระเป๋านักเรียนอยู่ดีอ่าครับ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: