Summoner Master Forum
September 30, 2024, 03:25:15 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2  All
  Print  
Author Topic: สิ่งที่ขาดหายไป กับสิ่งที่จะมาเติมเต็มในเด็คของคุณ !!!!!  (Read 12381 times)
0 Members and 11 Guests are viewing this topic.
- Yami Anubis -
Member

« on: June 27, 2006, 04:49:06 PM »

หลายคนคงจะมีเด็คที่ตัวเองเล่นประจำ หรือแทบจะเป็นเด็คประจำตัวเลยก็ว่าได้

ทุก ๆ ครั้งที่เล่นกับคนอื่นเคยรู้สึกบ้างมั้ยว่าทำไมเด็คของเรามันดูขาด ๆ อะไรไป

อย่างเช่น เด็ค Pugilist ที่มีการเรียกพวกที่รวดเร็ว พลังทำลายอยู่ในเกณฑ์ดี แต่ขาดความต่อเนื่องของ Mystic Card ที่ใช้รุกและรับค่อนข้างมาก

นี่คือสิ่งที่เด็ค Pugilist ขาดหายไป คือการเร่งจั่ว Mystic ส่วนที่จะมาเติมเต็มก็น่าจะมี seal ที่ช่วยเร่งจั่ว Mystic ได้ดี

คำตอบคือ Seal เผ่า Pugilist ที่มีความสามารถในการจั่วการ์ด เด็คนี้จึงจะสมบูรณ์แบบ

ต่อมาเป็นคำถาม อยากถามว่าเพื่อน ๆ คิดว่าเด็คที่ตัวเองเล่นอยู่นั้น อะไรคือสิ่งที่ขาดหายไป และอะไรจะมาเป็นส่วนเติมเต็มนั้น

ปล. ขอสาระเน้น ๆ นะครับ  ;)

~★~ Yeo Ree : Come light like a star ~★~
Member

Email
« Reply #1 on: June 27, 2006, 05:08:48 PM »

เด็คของยอรีก็เหมือนกัน ไม่มีการ์ดที่เร่งการจั่ว...
ธาตุลมเป็นจ้าวแห่งการจั่วอยู่แล้วนิ
ธาตุอื่นก็มีบ้างนะ แต่มีเงื่อนไขยุ่ง ๆ ไปหน่อยไม่เหมือนลม...

Rattikarn
Judge
Member

« Reply #2 on: June 27, 2006, 07:06:28 PM »

เด็คผมไม่จำเป็นต้องให้มันเต็มก็ได้ครับ  (คือทำได้หลายอย่าง)  ขอแค่ว่ามันแกร่งในConceptของตัวเองก็พอ

เช่น เด็คPugilistจั่วไม่ได้ก็ไม่เป็นไร  แต่ขอให้มีรูปแบบการเล่นเฉพาะที่รุนแรงก็พอละ เพราะมันจะชดเชยข้อเสียที่มีได้

ความคิดผมนะ  ถ้าทุกเด็คเติมเต็มเท่ากันหมด  เราก็จะเห็นทุกคนเล่นแต่เด็คซําๆ หรือมีเด็คที่วิธีเล่นซําๆ กันหมดอย่างเดี่ยวละครับ   แล้วมันจะสนุกอะไรละ

ไม่มีเด็คไหนสมบูรณ์แบบ  ถ้ามีมันจะโดน...แบน ;D

superman
Member

« Reply #3 on: June 27, 2006, 07:58:10 PM »

เด็คผมไม่จำเป็นต้องให้มันเต็มก็ได้ครับ  (คือทำได้หลายอย่าง)  ขอแค่ว่ามันแกร่งในConceptของตัวเองก็พอ

เช่น เด็คPugilistจั่วไม่ได้ก็ไม่เป็นไร  แต่ขอให้มีรูปแบบการเล่นเฉพาะที่รุนแรงก็พอละ เพราะมันจะชดเชยข้อเสียที่มีได้

ความคิดผมนะ  ถ้าทุกเด็คเติมเต็มเท่ากันหมด  เราก็จะเห็นทุกคนเล่นแต่เด็คซําๆ หรือมีเด็คที่วิธีเล่นซําๆ กันหมดอย่างเดี่ยวละครับ   แล้วมันจะสนุกอะไรละ

ไม่มีเด็คไหนสมบูรณ์แบบ  ถ้ามีมันจะโดน...แบน ;D

เห็นด้วยอย่างแรงมาก

ถ้ามันไม่เต็มสิ่งไหน  ก็ควรที่จะทำให้สิ่งที่มันมีอยู่เป็นสิ่งที่ชดเชยสิ่งที่มันขาดหายไป   ซึ่งมันจะทำให้แต่ละเด็คเก่งเท่ากัน แต่แตกต่างกัน

Moonshiny Doll
Member

« Reply #4 on: June 27, 2006, 08:06:49 PM »

ถ้ามันไม่เต็มสิ่งไหน  ก็ควรที่จะทำให้สิ่งที่มันมีอยู่เป็นสิ่งที่ชดเชยสิ่งที่มันขาดหายไป   ซึ่งมันจะทำให้แต่ละเด็คเก่งเท่ากัน แต่แตกต่างกัน

เห็นด้วย แต่ละเด็คเก่งคนละด้านนะดีแล้ว :)

saderd_man
Member

« Reply #5 on: June 27, 2006, 08:10:52 PM »

ผมเห็นด้วยคับ คือผมว่านะ SMN เนี่ยมีเด็คให้เลือกเล่นได้เยอะมาก ๆ เลย (เช่นแค่เด็คมอสเตอร์ก้อมีให้เลือกตั้งหลายธาตุ หลายสไตล์แล้ว)  เพราะฉนั้นผมว่าในแต่ละเด็คเนี่ยน่าจะคงคอนเซปไว้ให้แตกต่างกันจะดีกว่า

ในความคิดผมนะ ผมว่าแต่ละธาตุเนี่ยน่าจะมีคอนเซปแบบกว้าง ๆ ไว้ แต่ละเผ่าก้อเหมือนกัน พอเอามาทำเป็นการ์ดก้อเอาคอนเซปของธาตุกับเผ่าที่วางไว้แล้วมาผสมกัน อย่างพรีคอนวัว, แพะเนี่ยถือว่าดีมากเลย  มันจะทำให้ SMN มีเด็คต่าง ๆ ให้เลือกมากขึ้น
แล้วพวกการ์ดคอมมอน อันคอมเนี่ย ผมว่าส่วนใหญ่ที่เปิดได้มันไม่ค่อยใช้ได้เท่าไหร่ คือประมาณว่าไม่มีเด็คที่เหมาะสมจะใส่มันเข้าไป เราก้อ พยายามทำให้มันสามารเล่นกับเด็คต่าง ๆ ที่เราตั้งคอนเซป์เอาไว้อ่ะ เหมือนในยุค DG2 อ่ะ ผมว่าการ์ดส่วนใหญ่เนี่ยใช้ได้จิงแทบทุกใบเลยนะ

series
Member

« Reply #6 on: June 28, 2006, 12:13:24 AM »

สำหรับเด็คผมรู้สึกเหมือนขาดตัวที่จะสามารถยันพวกแคนอบิลิตี้ทั้งหลายอ่ะครับ
อย่างนากาตอนนี้แทบจะไร้ประโยชน์เมื่อสู้กับเด็คไฟฟาริดโดนตบตายอย่างเดียวเลย ถ้าอองเดรไม่ขึ้นที่แทบตายเลยครับ

S_A_Y
Member

Email
« Reply #7 on: June 28, 2006, 12:34:57 AM »

ตั้งแต่จัดเด็คที่เป็นเอกลักษณ์ของตัวเองมา ผมคิดว่า ถ้าไม่เจอเด็คลูป เด็คผมขาด "ดวง" อย่างรุนแรง ไม่รู้จะแก้ด้วยการถวายสังฆทานที่วัดไหนดี -"-

อีกอย่างที่แพ้คือ เด็คที่เป็นเมต้า ผมก็พยายามหลีกเลี่ยงไป ก็พอแก้ปัญหาได้บ้าง  :)

ปล. ผมว่าดวงก็ยังมีส่วนสำคัญในการเล่นเหมือนกัน

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #8 on: June 28, 2006, 12:45:19 AM »

เท่าที่เล่นอยู่ตอนนี้ก็มีเด็ค Titan+Messenger ที่เล่นกับ Charge Counter ซึ่งการย้าย Charge Counter ของ Messenger ทำให้ Titan ทำงานได้เร็วขึ้นมากก็จริง แต่การสร้าง Charge Counter เพื่อมาย้ายมันยังทำได้ยากอยู่ทำให้เล่นได้ติดๆขัดๆ และซีลที่มีความสามารถสร้าง Charge Counter เท่าที่มีอยู่ก็ไม่ค่อยจะเข้ากับการเล่นของ Messenger ซักเท่าไหร่ น่าจะมี Messenger ที่สร้าง Charge Counter ได้ง่ายๆจ่ายถูกๆบ้าง

นอกจากนี้ก็มีเด็ค Unicorn ที่เป็นเด็คที่ดีเหมาะกับผู้เล่นทุกระดับ ซึ่งเดิมตัวเด็คก็ค่อนข้างดีอยู่แล้วแต่คิดว่าในเมื่อออกพรีคอน St. Agnes มาเสริม Unicorn สายสกิลแล้ว ก็อยากให้มี Unicorn ที่ใช้สกิลออกมาให้มากกว่านี้หน่อย ส่วน Unicorn สายตีก็อยากให้มีตัวตีใหม่ๆนอกจาก War Unicorn Knight บ้างเพื่อความหลากหลายในการเล่น

และเด็คหลักที่อยากให้พัฒนามากที่สุดก็คือเด็ค Knight ตบแปะที่ขาดการหามิสติคขึ้นมืออย่างต่อเนื่องเพื่อมาแปะทำเกม และการแก้ปัญหาเวลาการ์ดที่จะแปะมันเน่าคามือ

นอกจากนี้ธาตุลมก็ยังขาดตัวทำเกมในรูปแบบใหม่ๆที่นอกเหนือไปจากการกระตุกเปลี่ยนไลน์แล้วตบ อยากให้มีลูกเล่นใหม่ๆที่เป็นความสามารถเฉพาะของธาตุลมอีก เพราะเดี๋ยวนี้ลำพังจั่วกับตีข้ามไลน์น่ะธาตุอื่นเค้าทำกันเป็นหมดแล้ว

ประมาณนี้แหละ ;)

Suchan.poloplow
Member

Email
« Reply #9 on: June 28, 2006, 12:54:32 AM »

เด็คผมเป็นยูนิคอร์นสกิลครับ(พรีคอนแสง)

คิดว่ายังขาดตัวบวกเอ็มพี แล้วก็ ขาดRelic เสริมเหล่า Unicorn Maiden

แล้วก็ เหมือนพี่โอมครับ อยากให้มียูนิคอร์นใช้สกิลมากกว่านี้ ;)

Phenomenon Knight
Judge
Member

Email
« Reply #10 on: June 28, 2006, 02:14:18 AM »

เดคลมตี all ยังไม่ค่อยมีอะไรสู้เค้าได้เลยคับ
ตัวเล็กๆที่ใช้เป็น seal รอง ก็มีแล้ว
แต่ตัวที่ตี all แรงๆ หรือสนับสนุนการตี ยังไม่ค่อยแกร่งซักเท่าไหร่
ประมาณว่ายังอ่อนแออยู่อะ :-\

iMnemoniC™
Member

« Reply #11 on: June 28, 2006, 02:21:16 AM »

สำหรับผมส่วนมากเล่น "ดิน"
เน้นตั้งเกมส์ให้ได้ก่อน แล้วค่อยสโตน->ทุบ
ซึ่งก็ปรับเปลี่ยนคำว่า "ตั้งเกมส์ให้ได้ก่อน" มาหลายทีละ...
ล่าสุดยัดคาห์นลงไป ก็พอมีจะยันไดบ้าง แต่... ถ้ามันไม่ขึ้นนี่คือจบเห่เลย...
ดังนั้นผมว่าเด็คผมน่าจะขาดความหลากหลายในการสร้างเกมส์อ่ะ...
คือ ถ้าการ์ดหลักไม่ขึ้น คือ เล่นแทบไม่ได้เลย ต้องเร่งจั่วให้ได้มาโดนไว...
แน่นอนว่ามิสติกจะอ่อนลงไปทันที...
ดินน่าจะมีตัวที่ลงมาแล้วหามิสติกได้บ้างนะ...

banz||รักที่สุด||สุดที่รัก
Member

Email
« Reply #12 on: June 28, 2006, 02:49:14 AM »

เด็ค ที่ผมเล่นบ่อยๆก็เป็นเดคมืด ซึ้งมันเป็นเดคที่คิดว่าสมบูรณ์
ทั้งการทำเกมรุก และ รับ การเร่งจั่วการ์ด การตั้งเกม การปิดเกม
แต่ที่ ขาดหายไปคือ ความแปลกใหม่ ซึ่งผมเล่นเดคนี้ตั้งแต่หลังGt-*-
ทำให้รู้สึกเบื่อๆ เลยต้องเปลี่ยนเด็คใหม่ๆ เรื่อย ต้อนนี้ก็ยังหา
เดคที่ลงตัวไม่ค่อยได้-*-

23247
Member

« Reply #13 on: June 28, 2006, 03:43:37 AM »

Mystic Card สามัญ  ;D คือว่าเด็คของผมแทบจะไม่มี Mystic Card สามัญเลย ทำให้มันเป็นข้อเสียเปรียบ เพราะเด็คของผมไม่มี Combo เป็นเด็คธรรมดา

boomkung
Member

« Reply #14 on: June 28, 2006, 03:56:35 AM »

สิ่งที่หายไปคือ ความชอบเฉพาะธาตุของผมครับ - - เปลี่ยนเดคเป็นว่าเล่น เหอะๆ

ส่วนเดคนี้ ของผมตอนนี้เล่นไฟอยู่ ส่วนใหญ่จะโดนสกิลตายครับ แล้วอีกอย่างเดคผมเป้นเดคตีล้วนๆ ถ้าเจอตัวใหญ่ก็เน่าครับ

เห็นด้วยครับ
« Last Edit: June 28, 2006, 03:57:50 AM by BooMKunG » Logged

Member

« Reply #15 on: June 28, 2006, 04:15:41 AM »

ขอบคุณสำหรับ Rep ดี ๆ ที่ตอบคำถามได้ตรงคำถามจริง ๆ นะครับ

เหตุผลที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาก็เพื่อหาจุดบกพร่องของแต่ละเด็ค และหาสิ่งที่จะมาทดแทนส่วนที่ขาดไป โดยที่ไม่ให้ผิดคอนเซปมากเกินไป

ยิ่งได้ข้อมูลมากเท่าไหร่ ครีเอตก็จะได้สร้างเด็คที่สามารถเล่นได้จริง ๆ มากขึ้นเท่านั้น (แต่ก็ไม่ใช่ทุกเด็คทำได้ทุกอย่าง)

ผมจะเข้ามาอ่านดูเรื่อย ๆ นะครับ ใครที่เล่นเด็คแปลก ๆ ก็สามารถเสนอความคิดเห็นมาด้วยก็ได้นะครับ  ;)

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #16 on: June 28, 2006, 06:52:49 AM »

เด็คตีเร็ว ตบเร็ว เหมือนพวกไนท์ตบเร็วสมัยก่อน มาสมัยนี้เล่นค่อนข้างลำบากเพราะ Seal ปัจจุบันรวมร่างกันเร็ว มีตัวทำให้รวมร่าง turn แรกได้เยอะและหลาย ๆ ใบพลังเริมต้นก็สุง พลังไม่ห่างกันมากตบเร็วเข้าไปเราก็เสี่ยง แถมถ้าตบเร็วแล้วไม่ได้ตบซะตา 2 ตา เขาตั้งได้ก็จบกัน

เด็ควัวเต้นที่เล่นกับเดวันนั้นแหละ จากลองมาถึงเห็นว่าตีแรงเร็วจริง แต่ถ้าตีไม่ได้ไม่ทันทีคือจบเลย  :P

CrazyLover
Member

Email
« Reply #17 on: June 28, 2006, 02:10:23 PM »

...แมลง Lv.1 ครับ...

...สมัยก่อนมี Patake และพวกการ์ดที่ต่อต้าน Ability ไม่เยอะเหมือนตอนนี้เลยสามารถถมหลุมแล้วพลิกเกมได้ง่าย Catterpillar Long Horn ก็พอจะยันได้

ตอนนี้เนื่องจากเกมเร็วขึ้นมาก แถมมีการต่อต้าน Ability เยอะ พลังก็สูง แถม Patake โดนแบนถ้าจะต้องการอะไรที่มาเสริม คงเป็นแมลงที่มีความสามารถดังนี้ครับ

1. ตัวช่วยตั้งเกมเร็ว แบบลงมาหาแมลง+เป็นตัวรองได้เลย

2. ตัวรองดีๆที่เพิ่มพลังโจมตีได้ เช่นรวมร่างแมลงแล้วเวลาตีแล้วติด Last Dance At+3 1 subturn

3. ตัวช่วยให้แมลงเล่น Comcept สละชีวิต เช่นแมลงที่ตีใส่ใครแล้วติด curse ที่แก้ยากๆพวก Charm ให้เอาไว้ฆ่าตัวใหญ่

4. อะไรก็ได้ที่จะมาแทน Patake แต่ Loop เอาไปใช้ไม่ได้

5. Mystic ที่สนับสนุนเผ่าแมลงตรงๆซักใบ 2 ใบถ้าให้ดีแก้ปัญหาการที่เจอพวก เล่น Skill

คิดว่ามีเท่านี้ล่ะครับ

Member

« Reply #18 on: June 28, 2006, 02:41:15 PM »

โอ้ Rep บนของคุณ Crazy Lover นี้ดีมาก ๆ เลยครับ  :)

การ์ดบางใบที่ขาดหายไปของเด็คแมลง Lv1 นั้น จะมาโผล่ในชุด Saint 3 นะครับ (แอบ spoil  :P) และจะเพิ่มส่วนต่าง ๆ ในชุดถัดไปครับ  ;)

ในส่วนของ Unicorn ทั้งสาย skill และสาย atk นั้นคงต้องรออีกซักพัก เพราะทำล่วงหน้าไว้ไกลเหมือนกัน

ในส่วนของ Knight ตบแปะนั้น หากตัวเสริมเด็คให้เกิดความเสถียรได้ คงจะต้องเป็นนักเวทย์มาช่วยนักรบแล้วหละ
เพราะการจะทำให้ Mystic ไม่เน่าคามือ ไม่ใช่คอนเซปของ Knight ฉะนั้นรอนักเวทย์มาช่วยละกันนะ Gaint Paladin  ;)
« Last Edit: June 28, 2006, 03:14:32 PM by - Anubis - » Logged

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #19 on: June 28, 2006, 04:47:03 PM »

ในส่วนของ Knight ตบแปะนั้น หากตัวเสริมเด็คให้เกิดความเสถียรได้ คงจะต้องเป็นนักเวทย์มาช่วยนักรบแล้วหละ
เพราะการจะทำให้ Mystic ไม่เน่าคามือ ไม่ใช่คอนเซปของ Knight ฉะนั้นรอนักเวทย์มาช่วยละกันนะ Gaint Paladin  ;)

เออ ไม่น่าเชื่อว่าคิดเหมือนกันเลยล่ะ ;)

::RedharinG::
Member

« Reply #20 on: June 28, 2006, 08:19:53 PM »

ปกติแล้วมีเด็คประจำตัวอยู่สองเด็คค่ะ...เด็คไฟ กะเด็คมังกร
แต่เด็คไฟไม่ค่อยห่วงงับ...แต่เด็คมังกรรู้สึกว่า....อยากให้มีแต่มังกรล้วนๆจังแห๊ะ....ประมาณนั้น
เวลาเล่นเด็คมังกรแล้วรู้สึกว่าขาดๆอะไรไปซักอย่างอยู่เรื่อย...ทั้งๆที่บางทีก็ตั้งได้แล้ว...อืมม...(หรือเราใจร้อนไป..ไม่สิ..มันขาด!!)
แต่ก็อย่างว่าจะนะ...มังกรตัวใหญ่ๆก็ต้องมีพิธีรีตองมากหน่อยเป็นธรรมดา...ในเมื่อตกหลุมรักมันแล้วต้องทำใจ
ยังก็ก็เป็นเผ่าพันธุ์ที่มีกฎหยุมหยิมเยอะซะด้วยแห๊ะ...
คำตอบก็คือ..อยากให้มีมังกรตัวเบาๆ(Lvน้อยๆ) ค่าร่ายเบาๆ ตีหนักๆ...ตีเร็วๆ...(ชักจะขอมากไปนะแก)...แห่ะๆ...
แต่ก็อย่าที่ท่าน Rattikran ว่านั่นล่ะค่ะ...
เพราะงั้น...ก็แค่อยากได้ตัวซับพรอตที่เป็นมังกรมั่งเท่านั้นล่ะค่ะ...อิอิ จะได้ไม่ไปรบกวนชาวบ้านเค้าอยู่เรื่อย...เหอๆ..เกรงใจค่ะ
(คอมฯลำบาก..ไม่ค่อยหลากหลายดั่งใจ)

superman
Member

« Reply #21 on: June 28, 2006, 09:22:46 PM »

ผมเล่นเด็ค บีสต์   เลเวลเกือบ 1 ครับ
มีธันเดอร์ริกซ์เป็นศูนย์รวมของเด็ค   แต่ปัจจุบันมีตัวลบอบิลิตี้  ที่รุนแรง  และใช้ได้ง่ายมาก  เช่น  ลิเบร่ามี   ซินแสง   ทำให้เด็คผมง่อยเลยครับ   แล้วโซลกลิฟฟลินที่เอาไว้ช่วยบีสต์ในยามตั้งตัวไม่ทัน   ก็โดนลบอบิลิตี้อย่าง่ายดาย

อยากได้ซีลที่มาช่วยป้องกันธันเดอร์ริกซ์ให้ทำเกมได้  เวลาเจอพวกตัวลบอบิลิตี้อ่ะครับ   ประมาณว่าส่งผลเมื่ออยู่ในไชร์ก็ได้อ่ะ

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Member

« Reply #22 on: June 28, 2006, 09:58:06 PM »

อยากได้พวกที่มันจะมาเป็นหัวหน้าแก้งค์ใน Deck น่ะครับ

พวกที่ดูแล้ววุ่นวาย ๆ แต่เก่งมาก ๆ ถ้าทำเงื่อนไขมันได้
เช่น ในชุด Drago 2 อ่ะครับ ที่พวก Lv 3 - 4 ที่สามารถไปสร้าง Deck ของมันได้หลาย ๆ ตัวเลยล่ะครับ

SuperJong
Member

« Reply #23 on: June 28, 2006, 10:36:12 PM »

อยากให้เสริมเผ่า Kobold ค้าบบบ  รอมานานแล้วว

กูรอมาสิบปีแม้งไม่ได้แสด
Member

Email
« Reply #24 on: June 28, 2006, 11:10:45 PM »

ผมเล่นซินคับ มันก็ตั้งได้อยู่หรอกแต่ว่ายังไม่มีการ์ดเร่งจั่ว มันบกพร่องตรงนี้คับ

~+*_KiTTy_AzAr_*+~
Member

« Reply #25 on: June 29, 2006, 02:29:21 AM »

จนถึงปัจจุบัน ผมยังหาซีลที่ผมรู้สึกว่า"ตัวนี้แหละ ใช่แบบที่เราชอบเลย ต้องจัดเด๊คให้มัน"ไม่ได้ครับ ตอนนี้เล่นวิเวียนฯอยู่ ก็ยังรู้สึกขัดใจอยู่ดี ถึงจะเก่ง เล่นแล้วสนุก แต่ก็ไม่ได้ชอบสุดๆเลย...

ตอนนี้อยากให้ไฟมีตัวตีที่ยกเลิกสกิลของฝ่ายตรงข้ามครับ มิสติกดวลกันได้เฮฮา แต่ตายคาสกิลทุกที แต่ละเด๊คผมโดนท็อกซิกฯพ่นเละทุกเด๊คแล้วครับ :'(

~• SawamurA`SeijI •~
Member

Email
« Reply #26 on: June 29, 2006, 04:28:41 AM »

อย่างงี้ อาจกล่าวได้ว่า....

"No Deck is always perfect." สินะ

มีจุดแข็ง ก็ต้องมีจุดอ่อนบ้างเป็นธรรมดา เพียวแต่ว่า เราจะปิดตรงจุดอ่อน หรือ เสริมจุดแข็งให้กับ เด็คเราอย่างไรมากกว่า...

Keitaro, Geo Professer
Judge
Member

Email
« Reply #27 on: June 29, 2006, 05:17:33 PM »

เอาเป็นของที่ไม่อยากจะเห็นได้หรือเปล่าครับ

1. Seal ที่สมบูรณ์แบบทั้ง Skill / ค่าพลัง / Lv.  อย่าง "Toxic Therion"

2. Seal ที่ สามารถ +At ได้อย่างมหาศาล โดยเสียทรัพยากรน้อย  และไม่ใช่ธาตุ ไฟ  เช่น "Lucretia / Altavariya"

3. Seal ที่มีความสามารถในการยกเลิก Skill / Ability / Mystic  ได้ทั้งทั้งสนาม อย่างเช่น "Farid Headman General"

ตอนนี้ผมเล่น Deck ดินอยู่  ก็ถือว่าพัฒนาจากเก่าเยอะ  จากที่เล่นไม่ได้เลย ตอนนี้สามารถเล่นได้ถึงหลาย Deck  แต่ยังมีสิ่งหนึ่ง การ์ดธาตุดินยังไม่มี (ตอนนี้มีแค่ใบเดียว)  นั้นก็คือ
 Ability เมื่อตก Shrine .....
« Last Edit: June 29, 2006, 05:18:23 PM by Keitaro, Geo Professer » Logged

Member

« Reply #28 on: June 29, 2006, 05:58:44 PM »

อยากได้ซีลที่มาช่วยป้องกันธันเดอร์ริกซ์ให้ทำเกมได้  เวลาเจอพวกตัวลบอบิลิตี้อ่ะครับ   ประมาณว่าส่งผลเมื่ออยู่ในไชร์ก็ได้อ่ะ

น่าสนใจอยู่เหมือนกันนะครับ เด็คบีสสมัยก่อนผมก็เล่นบ่อยอยู่ จะลองไปนั่งคิดดูนะครับ

อยากให้เสริมเผ่า Kobold ค้าบบบ  รอมานานแล้วว

พูดจริงหรือพูดเล่นครับ Kobold =_+! การบ้านข้อนี้ยากที่สุดเลยนะครับ

ตอนนี้อยากให้ไฟมีตัวตีที่ยกเลิกสกิลของฝ่ายตรงข้ามครับ มิสติกดวลกันได้เฮฮา แต่ตายคาสกิลทุกที แต่ละเด๊คผมโดนท็อกซิกฯพ่นเละทุกเด๊คแล้วครับ :'(

โครงสร้างของธาตุไฟค่อนข้างจะแพ้ Skill อยู่แล้วนะครับ แต่ถ้าแพ้ Toxic บ่อย แนะนำให้ใส่ Salome, the Prophet’s Follower ไปช่วยในเด็คนะครับ หรือไม่ก็ P.Doctor

ผมเล่นซินคับ มันก็ตั้งได้อยู่หรอกแต่ว่ายังไม่มีการ์ดเร่งจั่ว มันบกพร่องตรงนี้คับ

เด็คซินก็คือเด็ค Evil อย่างนึงนั่นเอง ทำไมไม่ลองใส่ Chemosh ดูหละครับ จั่วเร็วมาก ๆ นะ
« Last Edit: June 29, 2006, 06:14:11 PM by - Anubis - » Logged

ExodiA
Member

Email
« Reply #29 on: June 29, 2006, 06:11:48 PM »

เคยเล่นเด็คน้ำแสงอยู่พักหนึ่ง.. ชอบ concept ของนิโคล กะนิโคลัส.. เพราะสามารถต้าน skill ได้ดี และยืนได้ดีเยี่ยม.. แต่มันก็แค่ยืนเฉยๆ และตั้งรับอย่างเดียวบุกไม่เป็น จริงๆมันสามารถสร้าง mp ได้มหาศาล แต่ก็ต้องมีนิโคลัส ในสนามเยอะพอสมควร.. ซึ่งในขณะที่เราตั้งรับ ฝ่ายตรงข้ามก็ลง seal ต่างๆมาได้เพิ่มมากมาย จนในที่สุด เราก็ไม่อาจต้านทานได้อีกต่อไป ถูกตีค่ายแตกตลอดเวลา..

ดังนั้น อยากให้มีน้ำแสงที่มี skill ฆ่าคนได้อย่างเด็ดขาดมากขึ้น(อย่างไวเปอร์แสง poison-dimension นั่น ก็พลังอ่อนด้อยไปมากแล้วสำหรับยุคนี้) และอยากให้มีตัวที่สามารถ search หรือ เรียก mage lv2 ออกมาได้เร็วกว่านี้หน่อย...
และก็มี seal ที่มี skill แบบว่า "เมื่อ seal ฝ่ายเราเป็นเป้าหมายของ skill สามารถสั่ง mage 1 ใบในสนาม โจมตี seal ที่ใช้ skill นั้น (inf)(mp 3)" เพื่อเป็นการ counter กลับได้บ้าง อย่างมีเงื่อนไข... จะได้เป็นเด็คต้าน skill อย่างสมบูรณ์

Pages: [1] 2  All
  Print  

Jump to: