Summoner Master Forum
September 30, 2024, 03:28:43 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: เออ...ไปเจอหนังสือการ์ดเกมส์ แปลกๆ มานะ  (Read 5839 times)
0 Members and 7 Guests are viewing this topic.
Rattikarn
Judge
Member

« on: June 25, 2006, 10:45:47 PM »

ชื่อหนังสือว่า "การ์ดเกมส์"  ปกสีเหลืองเล่มละ50บาท  ไม่ได้หุ่มพลาสติก  

เลยลองเปิดอ่านดูก็มีข้อมูลที่แปลกๆมากเต็มเลย  ตอนแรกคิดว่าเป็นทีมที่เคยทำThe CardZแต่ดูจากรูปเล่มแล้วไม่ใช้...

ข้างในก็มีเนื้อหาเกี่ยวกับการ์ดเกมส์หลายตัวนะ  MTG  แฮรี่ฯ  สตาร์วอร์ ฯลฯ  และSMN

แปลกตรงที่SMNมันลอกเด็คของ สรยุทธ มาลงทั้งเด็คเลยอะสิ    ไม่รู้ขออนุญาติหรือยัง  แล้วเจ้าตัวรู้ไหมนะ ???  

มีรูปการ์ดกับโปสเตอร์ที่ลงก็เยอะใช้ได้  แต่ไม่รู้ว่าขออนุญาติหรือมีลิขสิทธิ์หรือยัง  

ไม่กล้าสแกนต์ ปกกับในเล่มมาให้ดู  เดี่ยวหาว่าโปรโมทให้มัน

ใครเห็นบ้างไหมอะ

boomkung
Member

« Reply #1 on: June 25, 2006, 10:51:54 PM »

scan มาเลยพี่ อยากเห็น

Rattikarn
Judge
Member

« Reply #2 on: June 25, 2006, 10:55:10 PM »

^
^
เอาจริงหรือ...กลัวว่าจะโดนด่าว่าโปรโมทให้หรือปล่าวนะ  

รูปเล่มมันน่าสงสัยจริงๆ   เด็คสรยุทธอะ   Copyมาทั้งเว็ปเลย   เห็นแล้วตกใจมาก

แต่ส่วนที่เป็นเนื้อหาของSMNก็ทำพอใช้ได้นะ  ไม่แย่

boomkung
Member

« Reply #3 on: June 25, 2006, 10:55:55 PM »

ถ้าพี่กลัวก็ scan แล้วส่งให้ผมดูคนเดียวพอ - -

NaZa
Member

Email
« Reply #4 on: June 25, 2006, 11:01:22 PM »

เจอครับๆ รู้สึกมี ประวัติ SMN ด้วย
แล้วก็มัเด็ค มังกรด้วย

ปล. But ถ้า เขาอนุญาติขึ้นมา คนตั้งจะหน้า แตกนะครับ อิอิ
« Last Edit: June 25, 2006, 11:34:24 PM by NaZa » Logged

เทราสเฟียร์ เอล เซราฟีเตอร์
Member

Email
« Reply #5 on: June 26, 2006, 12:04:33 AM »

สงสัยต้องถามคุณสอก่อน

SuperJong
Member

« Reply #6 on: June 26, 2006, 12:09:47 AM »

อยากเห็นจังครับบ

cmt
Member

« Reply #7 on: June 26, 2006, 12:23:31 AM »

แสกนภาพมาให้ดูบ้างจิคับ ^^

NaZa
Member

Email
« Reply #8 on: June 26, 2006, 12:29:30 AM »

ม่ายได้ซื้อ แล้วก็ไม่เห็นแล้วดว้ยงับ

แต่รับรองว่า คัดล็อกมา แต่ ไม่ทราบว่าขออนุญาติยัง เคยคิดจะโพสก่อน แล้ว

But แต่ไม่กล้า

EIMU
Member

« Reply #9 on: June 26, 2006, 01:05:33 AM »

แปลกตรงที่SMNมันลอกเด็คของ สรยุทธ มาลงทั้งเด็คเลยอะสิ    ไม่รู้ขออนุญาติหรือยัง  แล้วเจ้าตัวรู้ไหมนะ ???  

ผมว่าอันนี้ไม่แปลกนะ

จริงๆแล้วไม่ต้องไปกังวลเรื่องลอกเด็คหรอก
เด็คไม่มีลิขสิทธิ์พระราชบัญญัติคุ้มครองสำรับกีฬาบัตรซะหน่อย

ถามว่ามีโอกาสจะคิดเด็คได้เหมือนกัน100เปอร์เซ็นท์มั๊ย คำตอบก็คือ มี ครับ
แต่โอกาสนั้นจะเกิดหรือไม่เท่านั้นเอง
« Last Edit: June 26, 2006, 01:15:16 AM by Rareshowyou SushiMaster » Logged

Amankris,the Ultimate Evolution
Member

Email
« Reply #10 on: June 26, 2006, 01:21:21 AM »

อืม ผมก็ไปซื้อมาเห็นที่ร้านหนังสือข้างบ้านเอามาขาย มีนมีเมจิก SMN แล้วก็ยูกิ แล้วยังเอาโปรแกมSedของคุณIZมากทำภาพล้อเลียนด้วย(อันหลังผมว่าไม่แปลกหรอก) :o

ХeЯхe$-КunG АррЯeйтiсЕ $Аiйт
Member

« Reply #11 on: June 26, 2006, 01:53:30 AM »

เห็งเพื่อนมันไปซื้อมาอ่านอ่าครับ
ถือว่าเขาโปรโมทการ์ดให้ก็คงไม่เป็นไรมั่งครับ-*-(มันก็ไม่ได้เสื่อมเสีย)
ปล.ดูรูปแล้วขำมากหุหุ ;D

Michael Johnson
Member

« Reply #12 on: June 26, 2006, 02:30:58 AM »

ถือว่าเขาโปรโมทการ์ดให้ก็คงไม่เป็นไรมั่งครับ-*-(มันก็ไม่ได้เสื่อมเสีย)
ตามกดหมายต้องใด้อณุยาดก่อนสิครับ.

เค้าทำไปเพื่อการค้าขาย.

อย่างนี้ต้องแบ่งให้บริษัทร์ด้วยถึงจะถูก.(มั้ง)

{Ben}
« Last Edit: June 26, 2006, 06:49:11 AM by ฟีโนมีนอน ปาร์ตี้ » Logged

infinity_zero
Member

Email
« Reply #13 on: June 26, 2006, 02:51:33 PM »

แล้วยังเอาโปรแกมSedของคุณIZมากทำภาพล้อเลียนด้วย(อันหลังผมว่าไม่แปลกหรอก) :o

อันนั้นเค้าทำเองครับ
น่าจะใช้ Photo Shop แต่งเอง
เพราะถ้าใช้ Sed ทำ ลายพื้นหลังจะไม่ใช่แบบนั้นครับ  ;)

ป.ล.ผมก็ซื้อมาเหมือนกัน 50 บาท ไม่ห่อปก นึกว่าเป็นของ the Cardz เสียอีกนะ :)

สรยุทธ
Member

Email
« Reply #14 on: June 26, 2006, 03:45:00 PM »

เป็นหนังสือที่ผมลงทุนกับเพื่อน ๆ ทำขึ้นมาน่ะครับ

..
..
..

พูดเล่น ๆ ๆ ไม่ทราบเหมือนกัน ถ้าเขาเห็นเด็คแล้วไปทำตามก็ไม่ว่าอะไรหรอก แต่กอบปี้ไปเลย ความจริงผมก็ไม่ว่าอะไรอีกแหละนะ แต่ว่า คนทำหนังสือไม่คิดจะเสนออะไรเลยเรอะ ถ้าลูกค้าเขารู้แบบนี้จะทำให้รู้สึกไม่ดีได้
             ถ้าเป็นเด็คมังกร น่าจะมีปัญหาเรื่องการ์ดแบนและรีสติกแน่ ๆ ก็ในเมื่อชุดนั้นมันก็มีรีสติกและแบนอยู่พอสมควรนี่นะ
            ได้ข่าวว่ามีหนังสือ smn และการ์ดเกม ขายที่ เซเว่น ด้วยนะ เล่มน้ำเงิน ๆ ส่วน The Cardz กลับมาแล้วในรูปแบบของ Cards Max ปกเป็นรูป Demon สี่สีเกือบทั้งเล่ม แต่ก็โดนวิพากษ์วิจารทางลบอย่างมาก ทั้ง ๆ เป็นเล่ม 1 ..... และก็ยังมีหนังสือที่ทำมือแต่ทำรายได้พอสมควรเหมือนกัน กับ Deckmagic เล่มนี้เล็กกว่าไวเซอร์นิดนึง เป็นกลุ่มคนของ The Card Z รุ่นก่อนบางคนกลับมาทำ และมี Por CCm กลับมาวาดการ์ตูนตอนใหม่ และก็เล่มต่อไป ๆ จะมีคอลัมน์และการ์ตูนของผมบ้างเล็กน้อย

Rattikarn
Judge
Member

« Reply #15 on: June 26, 2006, 03:57:50 PM »

^
^
ยะเฮ้ย!!!!   สึกแล้วเหรอ   กลับมาเปิดร้านยัง  จะได้สั่งของซะที  หึหึ

แล้วตกลงเป็นหนังสือรวมทุนกันจริงไหมนะ  หรือล้อเล่น  

:)เนื้อหาข้างในทั้งของSMNและการ์ดเกมส์ตัวอื่นๆ ก็ไม่ถือว่าน่าเกี้ยจอะไรนะ  มีรูปภาพเยอะ ค่อนข้างดีเลย   ทำให้เหมือนเป็นการโปรโมทการ์ดเกมส์ทุกตัวไปในตัวด้วย

เราว่าการมีหนังสือการ์ดเกมส์อยู่บนแผงร้านหนังสือทั่วประเทศเป็นอะไรที่ดีมากเลย  เพราะหนังสือการ์ดเกมส์มักขึ้นปด้วยรูปที่สวย  ทำให้ดึงดูดความสนใจคนมากๆ อย่างหนังสือเล่มนี้ผมไม่ได้ไปเห็นคนแลกนะ  เพื่อนไปเห็นแล้วซื้อมาให้ดู  บอกว่าภาพมันสวย เลยซื้อ  ทั้งที่แค่ภาพขาวดำ :P

ถ้าWiserขนาดเล่มเท่าพวกC-kid  Mega ฯลฯ วางบนแผงคงเด่นมากแน่เลย  หึหึหึ

CielMoon
Member

« Reply #16 on: June 26, 2006, 08:52:42 PM »

ทำออกมาไม่ได้จะห่วยนักนะ  เหมือนกับว่าไว้สำหรับคนเพิ่งเล่นเลยแหะ

เล่มบางดีแท้ แต่เหมือนทำออกมาแบบ ส่วน Deck แต่ส่วนใหญ่มีแต่สีไม่ชอบใจเลยเว๋ย

ประเด็น---จะละเมิดรึไม่  ไม่เห็นเป็นไร คิดซะว่าช่วยโปรโมทให้อีกทางอย่างว่านั่นแหละ เพราะยังไงๆ พอมีคนนึงจัดออกมาแล้วมันรุ่ง อีก นับร้อยคนก็จัดตามกันเองอยู่ดีแหละนา

พอดูจากตัวDeck แล้ว เอามาแต่ที่ดีๆ  คิดว่าที่ทำแบบนี้เพราะเห็นว่าที่เอามาลงมันเป็นสิ่งช่วยดึงดูดให้ซื้อผู้อ่านหนังสือได้  และเป็นเล่มแรกด้วยเลยลองผิดลองถูกดู จะโดนด่าด้วยรึไม่ก็ต้องรอดูต่อไปอยู่ดี แต่อ่านฟรีที่ร้านเอา ใครจะทำไม   ;D ;D

ปล. ไอ้เล่มนี้มันออกมาจะร่วมเดือนแล้วมั้ง เพิ่งเห็นรึไงฟะเนี่ย  ไม่เคย  
       ร้านหนังสือเลยเรอะ   ตามโลกกับคนอื่นมั่ง ไม่ใช่มัวแต่หนีหนี้

ปปล. ตูเกลียด Deck กบในกะลาโว้ย  เจ็บใจแพ้ แค้นๆๆๆ  
         ถ้าไม่เจอรอบแรกๆน้า

boomkung
Member

« Reply #17 on: June 26, 2006, 08:56:13 PM »

ผมคนนึงแหละที่ ยังไม่เห็น แม้ว่าจะออกมากี่สิบปีแล้ว หากร้านที่ผมไปซื้อหนังสือประจำไม่มีวาง ยังไงก็ไม่เห้นครับ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: