Summoner Master Forum
October 07, 2024, 03:18:32 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: สอบถามข้อข้องใจเกี่ยวกับ Mega Insect !!  (Read 2445 times)
0 Members and 6 Guests are viewing this topic.
riderblack
Member

Email
« on: June 22, 2006, 02:01:53 PM »

ผมลอง search หาดูแล้ว แต่ยังไม่เจอคำตอบ เลยขอรบกวนถามดังนี้นะครับ ...

ถ้าหากว่าในสนามฝ่ายเรามี Mega Insect 1 ตัว และมี Phantom Fungus  2 ตัว  พอเข้า turn โจมตีของเรา  เราสั่ง Mega Insect โจมตีและ sac Phantom Fungus ลง shrine ไป ...  ขอถามดังนี้ครับ

1.  ในกรณีข้างต้น Mega Insect จะมีพลังโจมตี 15 (บวก 1 เนื่องจาก sac seal 1 ใบ และบวกอีก 4 จาก ability ของ Phantom Fungas)  ใช่หรือเปล่าครับ?

2.  พอเราบอกผ่าน เข้า subturn โจมตีของฝ่ายตรงข้าม เมื่อฝ่ายตรงข้ามบอกผ่าน เข้า subturn โจมตีของเรา  Mega Insect ก็จะเหลือพลังโจมตี 14 และอยู่ได้อีก 3 turn  ถูกต้องไหมครับ?

3.  เมื่อเข้า subturn โจมตีของเรา  เราสั่ง Mega Insect โจมตีอีกครั้งโดย sac Phantom Fungus อีกตัวหนึ่ง  ทีนี้ Mega Insect จะมีพลังโจมตี 19 (เดิม 14 บวกอีก 1 จากการ sac seal 1 ใบ และบวกอีก 4 จาก ability ของ Phantom Fungus ตัวที่สอง)  ถูกต้องไหมครับ?

4.  จากข้อ 3.  ทีนี้จะนับ turn ของ Mega Insect ยังไงครับ? เพราะได้รับ Last Dance Curse สองครั้ง แล้ว Mega Insect จะอยู่ได้อีกกี่ turn ครับ  ระหว่าง ...

4.1  อยู่ได้ 7 turn เพราะของเดิมเหลือ 3 turn และได้รับ ability เพิ่มจาก Phantom Fungus ตัวที่สองอีก 4 turn  ก็อยู่ได้ 7 turn

4.2  ก็อยู่ได้ 3 turn นั่นแหละ เพราะ Last Dance Curse เมื่อครบจำนวน turn เมื่อไหร่ seal ก็จะตายทันที  เพราะฉะนั้น พอครบ 3 turn ก็ตายแล้ว เรียกว่าอยู่ไม่ทันใช้ Last Dance Curse ที่เหลือหรอก

... ตกลงแบบไหนครับ?

5.  Ocean Catterpilla (ขออภัยหากสะกดผิด) มีความสามารถประมาณว่า เมื่อ Ocean Catterpilla เข้ามาในสนาม สามารถจะนำ insect ที่ไม่ได้รวมร่างไม่เกินสามใบออกจากเกม และ Ocean Catterpilla จะได้บวกพลังโจมตีตาม At ปกติของ seal ที่ถูกนำออกจากเกมไป

... ถามว่า  ถ้าหากนำ Ocean Catterpilla ลงมาในสนาม และนำ Mega Insect (ที่ติด Last Dance Curse และมี At อยู่ที่ 14) ออกจากเกม  กรณีนี้ Ocean Catterpilla จะบวกพลังโจมตีเท่าไหร่ครับ ระหว่าง ...

5.1  Ocean Catterpilla บวกพลังโจมตี 14 เพราะ Mega Insect มีพลังโจมตี 14 ตอนที่ถูกนำออกจากเกม

5.2  Ocean Catterpilla บวกพลังโจมตีแค่ 10 เพราะใน text บอกว่า บวกพลังโจมตีตาม "At ปกติ" ซึ่ง At ปกติของ Mega Insect ก็คือ 10 นั่นเอง

อย่างไหนถูกต้องครับ?

รบกวนเท่านี้ ... ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #1 on: June 22, 2006, 06:06:27 PM »

1. ใช่ครับ

2. ใช่

3.  ไม่ถูก เพราะ curse จะติดซ้ำชนิดไม่ได้ครับ

4.  เป็น ไม่ติด last dance curse เพิ่ม เหลือแค่ curse แรก

5.2  Ocean Catterpilla บวกพลังโจมตีแค่ 10

riderblack
Member

Email
« Reply #2 on: June 22, 2006, 07:25:52 PM »

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

แต่ยังมีข้อสงสัยในข้อที่ 5 น่ะครับ  คือเพื่อนที่เล่นด้วยกันแย้งมาครับว่า ...

ถ้าหาก Ocean Catterpilla ลงมาในสนามและนำ Mega Insect ออกจากเกมในขณะที่ Mega Insect ติด Last Dance Curse และมีพลังโจมตีขณะนั้นเท่ากับ 14 แต่ Ocean Catterpilla ก็ได้บวกพลังโจมตีเท่ากับ 10 ซึ่งเป็น "AT ปกติ" ของ Mega Insect

เพื่อนที่เล่นด้วยกันแย้งขึ้นโดยยกตัวอย่างในกรณีของ Gale Grub  ซึ่ง Gale Grub มีความสามารถคือบวกพลังโจมตีเท่ากับ 3 จุดตามจำนวน Gale Grub ในสนาม ถ้าหากมี Gale Grub สี่ตัวในสนาม Gale Grab แต่ละตัวก็จะมี At 12  พอเอา Ocean Catterpilla ลงมาและนำ Gale Grub สามตัวออกจากเกม Ocean Catterpilla ก็จะได้พลังโจมตีเท่ากับ 36 (12+12+12)

ซึ่งประเด็นนี้เพื่อนได้แย้งว่าถ้าหากนับตาม "AT ปกติ"  Gale Grub ก็จะมี At เพียงแค่ 3 เท่านั้น เพราะฉะนั้น ถ้าหากนำ Ocean Catterpilla ลงมาและรีมูฟ Gale Grub ออกไปสามตัว Ocean Catterpilla ก็น่าจะมี At แค่ 9 เท่านั้นไม่ใช่หรือ  แต่ที่เห็นเค้าเล่น ๆ กัน Ocean Catterpilla มี At ถึง 36 (คือนับ At ของ Gale Grub หลังจากที่บวกตาม ability แล้ว)

ดังนั้น ในกรณีของ Mega Insect ซึ่งได้รับ ability จาก Phantom Fungas แล้ว  เมื่อนำ Ocean Catterpilla ลงมาและรีมูฟ Mega Insect ออกไป  ก็น่าจะบวกพลังโจมตีเท่ากับ "At ปกติ" ของ Mega Insect ในขณะนั้น (คือเค้าหมายความว่าโดยปกติที่ยังไม่ได้รวมร่าง Mega Insect ก็มีพลังโจมตี 14 แล้วเพราะได้รับ ability ของ Phantom Fungas)

คือผมเข้าใจว่าประเด็นที่เพื่อนเค้าแย้งก็คือ  ตอนรีมูฟ Gale Grub ยังนับพลังโจมตีหลังจาก ability เกิดผลแล้วเลย  (ไม่ได้นับ At ปกติของ Gale Grub) แต่พอเป็น Mega Insect ที่ได้รับ ability จาก Phantom Fungus แล้ว ทำไมจึงไม่ได้บวกพลังโจมตีตามนั้นน่ะครับ

รบกวนอธิบายด้วยนะครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับผม

มังกร
Moderator
Member

« Reply #3 on: June 22, 2006, 11:05:13 PM »

ช่อยบอกต่อไปยังเพื่อนของน้องนะครับ ให้เปิด Complete Rule ไปหน้า 57

ค่าพลังปกติ
คือค่าพลังที่ระบุไว้บนการ์ด โดยไม่ได้รับการเปลี่ยนแปลงโดย Effect ใดๆ

riderblack
Member

Email
« Reply #4 on: June 23, 2006, 01:01:43 PM »

ขอบคุณมากครับ ... โอโห ... ถ้าอย่างนี้แสดงว่านี่เล่นกันผิดมาตลอดเลยนะเนี่ย  ผิดกันมาหลายปีเลยแหละ

ขอความชัดเจนอีกครั้งได้ไหมครับ ... สรุปว่า ถ้าหากมี Gale Grub อยู่ในสนาม 4 ตัว ซึ่งหมายความว่า Gale Grub แต่ละตัวจะมี At 12 Sp 5  (จาก ability ของ Gale Grub แต่ละตัว)  แต่ถ้าหากว่า Ocean Catterpilla ลงมาในสนาม และนำเอา Gale Grub 3 ตัวออกจากเกม ... Ocean Catterpilla จะมี At = 9  ถูกต้องไหมครับ?

ถ้าหากว่าคำตอบคือ "ถูกต้อง"  ผมคงต้องไปแจกแจงเพื่อนฝูงกันเป็นการใหญ่เลยแหละ  นี่เล่น Ocean Catterpilla มี At 36 กันมานมนานกาเลเลยนะเนี่ย

ยังไงรบกวนช่วยชี้ชัดให้ด้วยนะครับ เพราะจะได้ print out คำตอบนี้ไปให้เพื่อน ๆ ได้ตาสว่างกันด้วย

ขอบคุณมาก ๆ ครับ

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #5 on: June 23, 2006, 03:29:52 PM »

9 ครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #6 on: June 23, 2006, 03:32:35 PM »

At = 9 ครับ

งานอดิเรกผมเลยนะ เรื่องล้มเด็คที่มี core การเล่นผิดๆ เนี่ย อย่าถือโทษโกรธกันเลยนะน้องๆ

riderblack
Member

Email
« Reply #7 on: June 23, 2006, 06:10:18 PM »

ขอบคุณมากครับ ... ไม่โกรธเลยครับผม  ดีเสียอีก จะได้เล่นให้ถูกต้องเสียที  ... งั้นขอถามต่อเลยนะครับ

- ถ้าหากสั่ง Mega Insect โจมตี แล้วถูกฝ่ายตรงข้ามแปะ No Attack หรือ Houdini ... กรณีนี้ต้อง sac Seal หรือเปล่าครับ?

- ถ้าหากสั่ง Mega Insect โจมตี แล้ว sac Phantom Fungus ทำให้พลังโจมตีของ Mega Insect เท่ากับ 15  ถ้าหากฝ่ายตรงข้ามแปะ Andromeda ใส่ Mega Insect ของเราเพื่อให้สูญเสีย ability แบบนี้จะทำให้พลังโจมตีของ Mega Insect ลดลงเหลือ 10 เท่าเดิมหรือเปล่าครับ?  เพราะบางคนก็บอกว่าลดลงเหลือ 10 เท่าเดิมเนื่องจากสูญเสีย ability ไปแล้ว  แต่บางคนก็บอกว่าไม่ลด ยังคง 15 เท่าเดิมเนื่องจากพลังโจมตีที่เพิ่มขึ้นไม่ได้เพิ่มจาก ability ของ Mega Insect เอง แต่เป็น ability ของ Phantom Fungus ต่างหาก  

ตกลงหากโดน Andromeda แปะเมื่อสั่งโจมตี ... พลังโจมตีจะลดลงเหลือ 10 หรือเปล่าครับ?

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #8 on: June 23, 2006, 10:25:10 PM »

ต้อง sacrifice อยู่ดีครับ

ถูกครับ ค่าพลังไม่ลดลงเลย
แต่ถ้าจะให้สิ่งที่ยกตัวอย่างมาเป็นจริงก็ต้องติด Andromeda ใน step ของการตก shrine ของ Phantom Fungus
บวก at 1 จาก Mega Insect เพราะเป็น effect ของ ability ที่ค้างอยู่บน seal
และบวก 4 จาก curse ของ Phantom Fungus

แต่ถ้าติด Andromeda เมื่อสั่งโจมตีก็จะไม่เกิดการ sacrifice ครับ ทำให้ค่า at เป็น 10

Sak, the Inventor
Member

« Reply #9 on: June 25, 2006, 03:43:22 AM »

ขอโทษนะครับ!!(ขออนญาตเล็กน้อย ถึง มากที่สุด)
แปะ Andromedra ใส่ Mega Insect ได้หรือครับ?
ก็ Mega Insect ไม่มี Skill นิ

หรือว่าผมเข้าใจอะไรผิด ??

มังกร
Moderator
Member

« Reply #10 on: June 25, 2006, 04:43:47 AM »

เราจะประกาศแก้ไข text เร็วๆนี้
เล่นอย่างที่เคยเป็นมาก่อนนะครับ ไม่ต้องคิดมาก มีก็แปะได้ ไม่มีก็แปะได้

Pages: [1]
  Print  

Jump to: