Summoner Master Forum
October 08, 2024, 01:18:45 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ! ! ! Challenge or Cheating ! ! !  (Read 9308 times)
0 Members and 2 Guests are viewing this topic.
iMnemoniC™
Member

« on: May 21, 2006, 02:45:02 AM »

คำๆ นี้ถ้าใครเคยเล่น "กีฬาต่อศัพท์ภาษาอังกฤษ" หรือที่รู้จักกันในชื่อ CrossWord นั่นเอง...
ถ้าเล่นกันเพื่อความรู้ เล่นกันเฉยๆ ส่วนมากก็จะต่อเฉพาะศัพท์ที่มีจริงเท่านั้น... อะไรหยวนได้ก็หยวนๆ ไป...
แต่ถ้าใครเคยเป็นตัวแทนของโรงเรียนไปแข่งเนี่ย จะเจอคำว่า "Challenge" บ่อยมาก...
ขออธิบายก่อน "Challenge" คือ การท้ายทายคำศัพท์ที่ฝ่ายตรงข้ามต่อมา ถ้าให้กรรมการมาตรวจดูแล้วว่าศัพท์ที่ต่อไม่มีอยู่จริงตามที่เรา Challenge ฝ่ายตรงข้ามก็ต้องเอาตัวอักษรที่ต่อขึ้น แล้วก็ข้ามตานั้นไป แต่ถ้าศัพท์ที่ต่อมีจริง คนที่ Challenge ก็จะต้องข้ามตาไป ตานึง...
ประเด็น คือ ในการเล่นมันไม่จำเป็นต้องต่อศัพท์ที่มีอยู่จริง ถ้าเราสามารถ "Bluff" ฝ่ายตรงข้ามได้ ก็จะได้เปรียบมากๆ เพราะเราไม่มีทางรู้ศัพท์หมดทุกคำ บางคำที่เราไม่เคยเห็นใช่ว่ามันจะไม่มีอยู่บนโลกนี้...
แล้วมันเกี่ยวอะไรกับ SMN
ขอท้าวความก่อนว่า ก่อนนี้การเล่น SMN ก็เป็นอะไรที่ง่ายๆ ตรงไปตรงมา เพราะตัว Text มันยังไม่ซับซ้อน แต่ปัจจุบันการ์ดแต่ละใบมันช่างสลับซับซ้อนอะไรเช่นนี้ บาง Step ที่คิดว่ารู้ แต่ก็รู้แบบผิดๆ
มันเลยเกิดช่องว่าง ความ ได้เปรียบ/เสียเปรียบ กัน ระหว่างคนที่รู้กฏมากกับรู้กฏน้อย...
ขอเล่าแบบคร่าวๆ ว่า ไม่ลงรายละเอีดยนะ (เดี๋ยวจะยาว...)
การแข่งรอบนึง มี Step เกี่ยวกับ Kuku เกิดขึ้น คือ เค้าใช้ Kuku มาแต่มันไม่มีผลเพราะมิสติกส่งผลไปแล้ว ว่าง่ายๆ คือ มันใช้ไม่ได้ แต่เค้าก็ใช้มา เพราะไม่รู้ ผลคือทำให้เค้าแพ้ผมไป (บอกตรงๆ ว่า Step นั้นถ้าเค้าไม่ใช้ผิดผมอาจจะแพ้ก็ได้...)
การแข่งรอบต่อมา ช่างบังเอิญจริงๆ เจอ Step เดิม แต่คราวนี้ผมเป็นคนเอา Kuku เร่งบ้าง ก่อนใช้ผมก็รูอยู่แก่ใจนะว่ามันเร่งไปก็เท่านั้นเพราะมิสติกเกิดผลแล้ว แต่ผมอาศัยหลัก Challenge คือ ถ้าฝ่ายตรงข้ามจับไม่ได้ก็ไม่เป็นไร ผลคือ ฝ่ายตรงข้ามไม่รู้จริงๆ คับ ยอมให้ผมเอา Kuku เร่งได้
ตามทฤษฎี คือ รูปเกมส์ต้องเป็นไปด้วยความถูกต้องตลอดเวลาโดยมีจั๊ดควบคุม แต่ในความเป็นจริง เวลาแข่งกันก็แข่งกัน 2 คน เวลามีปัญหาแหละถึงจะเรียกจั๊ด...
เลยอยากจะถามผู้เล่นคนอื่นๆ ว่า เคยทำแบบนี้ไหม...
แล้วคิดว่าการทำแบบนี้เป็นการกระทำที่ถูกต้องไหม...
ผมอาจจะดูยูกิมากไปป่าวไม่รู แต่มันทำให้เสีย "ศักดิ์ศรีนักดวลที่แท้จริง" ยังไงไม่รู้...
« Last Edit: May 22, 2006, 07:37:41 PM by mnemonic » Logged

Keitaro, Geo Professer
Judge
Member

Email
« Reply #1 on: May 21, 2006, 03:15:15 AM »

การ Challenge เปรียบเสมือนการเรียก Judge มาถาม  ซึ่งผู้เล่นทุกคนนั้นสามารถทำได้

ส่วนการเล่นนอกกติกา หรือใช้ Tactic นั้น  ความจริงไม่ควรจะเกิดขึ้น  การเรียก Judge จึงเป็นการแก้ปัญหาที่ดี

นอกจากนั้นจึงควรศักษา CR ให้เข้าใจ มิเช่นนั้นก็จะถูกโกงได้ตลอด เปรียบเสมือนถ้าเรารู้กฎหมาย ก็ไม่มีใครจะโกงเราได้

และสิ่งสำคัญสุดคือ Spilit ของ Player ที่จะไม่เล่นนอกกติกา

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Member

« Reply #2 on: May 21, 2006, 03:56:02 AM »

ถ้าเจอคนที่รู้ เราล่ะจะเสียเปรียบครับ เสียทั้ง Mp การ์ด แล้วยังไม่ได้ผลอีกด้วยครับ

อย่าไปทำเลย ไม่คุ้มหรอก

S_A_Y
Member

Email
« Reply #3 on: May 21, 2006, 05:02:07 AM »

การ Challenge ผมว่าเหมาะสำหรับ CrossWord มากกว่า SMN อ่ะครับ

ดูเหมือนมันให้เล่นนอกกฎ อาศัยทริคหลอกฝ่ายตรงข้าม ประมาณนั้น  :-\

โด
Member

« Reply #4 on: May 21, 2006, 06:03:23 AM »

ผมอาจจะดูยูกิมากไปป่าวไม่รู แต่มันทำให้เสีย "ศักดิ์ศรีนักดวลที่แท้จริง" ยังไงไม่รู้...

ต้องเป็นใครสักคนในคนงานแข่งใหญ่แน่เลย แต่เป็นใครหว่า

แล้ว Challenge ถ้าจงใจใช้ผิดนี่ไม่เคยคับ แบบรู้ว่าใช้ไม่ได้แต่ใช้ให้มันได้อย่างเอา kuku เร่งเนี่ยไม่เคย

แต่เคย bluff

ตอนนั้น GT 3
ผมใช้แมงง่อย (จำชื่อไม่ได้แล้ว) ฝ่ายเค้ามีตัวเชือด 2 ตัว และถ้าผมโดนเชือดสองทีผมจะแพ้เลย เชือดทีแรกโดนแมงง่อย ผมวัดใจว่าอีกฝ่ายไม่รู้ว่าแมงง่อยมัน inactive เทินถัดไป ผมคิดว่าเค้าต้องคิดว่ามันเป็น inactive ในเทินนี้เลย พอแมงง่อยตายผมก็เลือกตัวเชือดอีกตัว(โดยที่ไม่ได้บอกอะไรเลยนะคับ แค่บอกว่า "เลือกตัวเชือดที่ยังไม่ได้ใช้")  สรุปก็คือ

เค้าไม่เชือดคับ ทั้งที่ mp เหลือ 6 แล้วก็บ่นว่าแย่เลยจะชนะอยู่แล้วนะเนี่ย
พอเข้าเทินผมรวมร่าง all ชนะเลย
« Last Edit: May 21, 2006, 06:06:06 AM by Doe » Logged

SuperJong
Member

« Reply #5 on: May 21, 2006, 09:12:29 AM »

ผมว่าไม่ควรนำมาใช้เท่าไหร่นะ

superman
Member

« Reply #6 on: May 21, 2006, 12:18:23 PM »

ผมชั่วร้ายกว่าพี่ Doe  อีกครับ แต่น้อยกว่าคุณ เจ้าของกระทู้นะ   อิอิ  ;D

นี่เป็นเรื่องจริงตอน  GO 4   รอบ 2 (ใครแพ้กลับบ้านเลย)

ตอนนั้นผมเล่นบีสแล้วเจอกับเด็คลม   ตอนนั้นเกมเสมอกัน 1-1  เป็นเกมสุดท้าย  ซึ่งผมตั้งเกมไม่ติดเลยครับ   เด็คบีสถ้าตั้งเกมไม่ติดอย่างที่รู้ๆกันคือจบ   ฝ่ายตรงข้ามเล่นเด็คลมด้วยแล้วตั้งซีลพร้อมที่จะออลทุกเมื่อผมโดนตีตายในสนามผมไม่มีซีลสักใบ    ผมโดนถลุงไปเรื่อยๆ จน shine  ผม  12  มีทางเดียวที่ผมพอจะพลิกสถานการณ์ได้คือต้องจั่วให้ได้ โซลกลิฟฟลิน ภายใน 2- 3 turn นี้  ซึ่งผมใส่ไปตัวเดียวในเด็ค    ใน turn  นั้นผมจั่วได้ ดาร์ค พิท แรท  ผมนิ่ง... สักพักความคิดชั่วร้ายผมก็เข้ามาครอบงำ   ผมลง ดาร์ค พิท แรทแล้วผ่าน  ฝ่ายตรงข้ามตีดาร์ค พิท แรทตาย  เป็นตอนนั้นผมเชื่อว่าใครๆก็เลือกไม่ให้อบิลิตี้ของดาร์ค พิท แรท เกิด เพราะเรียกซีลขึ้นมือมาก็โดนตีตาย  สู้ยื้อเกมไปให้ถึงที่สุดรอเกิดฟลุ๊คจั่วได้ โซล กลิฟฟลิน  ดีกว่า

แต่ผมเลือกให้อบิลิตี้เกิด ครับ   ผมหานีด้ามาไว้บนมือ  จากนั้นฝ่ายตรงข้ามก็ตามมาตีขึ้นมือผม  ไชร์ผม 14 เหอๆ     ดูแล้วทำเหมือนคนไม่มีทางสู้อยากจะแข่งแพ้ให้เสร็จเร็วๆ  เนอะ     ผมว่าฝ่ายตรงข้ามก็คิดอย่างนี้

แต่ความจริง  โซลกลิฟฟลิน ได้มาอยู่ใบบนสุดของกองการ์ดซีลผมเรียบร้อยแว้ววว   :-X

แล้วสุดท้ายผมก็พลิกนรกกลับมาชนะได้ในเกมนั้น  ทำให้ผ่านเข้ารอบ  แล้วการแข่งครั้งนั้นผมก็ได้ที่ 4 ด้วย

ปล.   ตอนหานีด้าขึ้นมือเสร็จ   ฝ่ายตรงข้ามไม่ยอมตัดกองเองน้า    :P   โซลกลิฟฟลินตอนนั้น   ผมอยู่เกือบล่างสุดแนะ  เหอะๆ

« Last Edit: May 21, 2006, 12:31:08 PM by superman » Logged

Zairen Verotzard, [ Bibliophobia ]
Member

« Reply #7 on: May 21, 2006, 02:00:17 PM »

ผมชั่วร้ายกว่าพี่ Doe  อีกครับ แต่น้อยกว่าคุณ เจ้าของกระทู้นะ   อิอิ  ;D

นี่เป็นเรื่องจริงตอน  GO 4   รอบ 2 (ใครแพ้กลับบ้านเลย)

ตอนนั้นผมเล่นบีสแล้วเจอกับเด็คลม   ตอนนั้นเกมเสมอกัน 1-1  เป็นเกมสุดท้าย  ซึ่งผมตั้งเกมไม่ติดเลยครับ   เด็คบีสถ้าตั้งเกมไม่ติดอย่างที่รู้ๆกันคือจบ   ฝ่ายตรงข้ามเล่นเด็คลมด้วยแล้วตั้งซีลพร้อมที่จะออลทุกเมื่อผมโดนตีตายในสนามผมไม่มีซีลสักใบ    ผมโดนถลุงไปเรื่อยๆ จน shine  ผม  12  มีทางเดียวที่ผมพอจะพลิกสถานการณ์ได้คือต้องจั่วให้ได้ โซลกลิฟฟลิน ภายใน 2- 3 turn นี้  ซึ่งผมใส่ไปตัวเดียวในเด็ค    ใน turn  นั้นผมจั่วได้ ดาร์ค พิท แรท  ผมนิ่ง... สักพักความคิดชั่วร้ายผมก็เข้ามาครอบงำ   ผมลง ดาร์ค พิท แรทแล้วผ่าน  ฝ่ายตรงข้ามตีดาร์ค พิท แรทตาย  เป็นตอนนั้นผมเชื่อว่าใครๆก็เลือกไม่ให้อบิลิตี้ของดาร์ค พิท แรท เกิด เพราะเรียกซีลขึ้นมือมาก็โดนตีตาย  สู้ยื้อเกมไปให้ถึงที่สุดรอเกิดฟลุ๊คจั่วได้ โซล กลิฟฟลิน  ดีกว่า

แต่ผมเลือกให้อบิลิตี้เกิด ครับ   ผมหานีด้ามาไว้บนมือ  จากนั้นฝ่ายตรงข้ามก็ตามมาตีขึ้นมือผม  ไชร์ผม 14 เหอๆ     ดูแล้วทำเหมือนคนไม่มีทางสู้อยากจะแข่งแพ้ให้เสร็จเร็วๆ  เนอะ     ผมว่าฝ่ายตรงข้ามก็คิดอย่างนี้

แต่ความจริง  โซลกลิฟฟลิน ได้มาอยู่ใบบนสุดของกองการ์ดซีลผมเรียบร้อยแว้ววว   :-X

แล้วสุดท้ายผมก็พลิกนรกกลับมาชนะได้ในเกมนั้น  ทำให้ผ่านเข้ารอบ  แล้วการแข่งครั้งนั้นผมก็ได้ที่ 4 ด้วย

ปล.   ตอนหานีด้าขึ้นมือเสร็จ   ฝ่ายตรงข้ามไม่ยอมตัดกองเองน้า    :P   โซลกลิฟฟลินตอนนั้น   ผมอยู่เกือบล่างสุดแนะ  เหอะๆ

ถามนิดงับ ท่านเห็นแล้วสับขึ้นมา หรือ มันฟลุกขึ้นมาเองงับ?

Hmu_Kung
Member

« Reply #8 on: May 21, 2006, 06:30:46 PM »

มันก็ขึ้นอยู่กับโอกาสและเวลา

Suchan.poloplow
Member

Email
« Reply #9 on: May 21, 2006, 06:41:02 PM »

ตั้งแต่เล่นมา เหมือนเคยโกงครั้งนึงนะ(เล่นกับเพื่อน) แต่เป็นยังไงก็จำไม่
ได้แล้ว แต่ปัจจุบันไม่คิดแล้วครับ ;D

~@_M_@~
Member

« Reply #10 on: May 21, 2006, 07:39:09 PM »

ผมรู้สึกว่ามันดูไม่ดีเลยเวลาโกงเรื่องกฎนะคับเพราะว่าจะทำให้ผู้เล่นที่ไม่แม่นกฎเท่าเราคนนั้นจำผิดๆไปตลอดนะคับ
เวลาผมไปแข่ง (ไม่ใช่แข่งGO GTนะคับแค่แข่งประจำสัปดาห์)ในบางทีเราเจอผู้เล่นที่เล่นอ่อนกว่ามากๆหรือเล่นแล้วลืมเนื่องจากอะไรก็ไม่ทราบอย่างล่าสุดเมื่อวันเสาร์นี้ผมตี all ไปmpผมหมดแล้วฝั่งนู้นร่าย
บัสเต็ต แต่กลับขอเรียก ฮูดินี่ ผมก็ยังทักเค้าแล้วถามว่าไม่เรียก
ธัดเดอโบ หรอคับเค้าบอกว่าลืมผมก็ยังให้เค้าย้อนแล้วทำให้seal ผมตาย แต่ผมว่าอย่างนี้ดีนะคับแทนที่เราจะปล่อยให้เค้าเล่นผิดไปเรากลับไปช่วยสอนเรื่องเล็กๆน้อยๆเขาถึงเราจะเป็นฝ่ายเสียเปรียบก็ตาม
ส่วนเรื่องโกงด้วย text การ์ดหรือกฎนั้นส่วนตัวผมไม่ชอบมากเลยคับ

โด
Member

« Reply #11 on: May 21, 2006, 08:12:08 PM »

ผมชั่วร้ายกว่าพี่ Doe  อีกครับ แต่น้อยกว่าคุณ เจ้าของกระทู้นะ  อิอิ  

นี่เป็นเรื่องจริงตอน  GO 4  รอบ 2 (ใครแพ้กลับบ้านเลย)

ตอนนั้นผมเล่นบีสแล้วเจอกับเด็คลม  ตอนนั้นเกมเสมอกัน 1-1  เป็นเกมสุดท้าย  ซึ่งผมตั้งเกมไม่ติดเลยครับ  เด็คบีสถ้าตั้งเกมไม่ติดอย่างที่รู้ๆกันคือจบ  ฝ่ายตรงข้ามเล่นเด็คลมด้วยแล้วตั้งซีลพร้อมที่จะออลทุกเมื่อผมโดนตีตายในสนามผมไม่มีซีลสักใบ    ผมโดนถลุงไปเรื่อยๆ จน shine  ผม  12  มีทางเดียวที่ผมพอจะพลิกสถานการณ์ได้คือต้องจั่วให้ได้ โซลกลิฟฟลิน ภายใน 2- 3 turn นี้  ซึ่งผมใส่ไปตัวเดียวในเด็ค    ใน turn  นั้นผมจั่วได้ ดาร์ค พิท แรท  ผมนิ่ง... สักพักความคิดชั่วร้ายผมก็เข้ามาครอบงำ  ผมลง ดาร์ค พิท แรทแล้วผ่าน  ฝ่ายตรงข้ามตีดาร์ค พิท แรทตาย  เป็นตอนนั้นผมเชื่อว่าใครๆก็เลือกไม่ให้อบิลิตี้ของดาร์ค พิท แรท เกิด เพราะเรียกซีลขึ้นมือมาก็โดนตีตาย  สู้ยื้อเกมไปให้ถึงที่สุดรอเกิดฟลุ๊คจั่วได้ โซล กลิฟฟลิน  ดีกว่า

แต่ผมเลือกให้อบิลิตี้เกิด ครับ  ผมหานีด้ามาไว้บนมือ  จากนั้นฝ่ายตรงข้ามก็ตามมาตีขึ้นมือผม  ไชร์ผม 14 เหอๆ    ดูแล้วทำเหมือนคนไม่มีทางสู้อยากจะแข่งแพ้ให้เสร็จเร็วๆ  เนอะ    ผมว่าฝ่ายตรงข้ามก็คิดอย่างนี้

แต่ความจริง  โซลกลิฟฟลิน ได้มาอยู่ใบบนสุดของกองการ์ดซีลผมเรียบร้อยแว้ววว  

ปล.  ตอนหานีด้าขึ้นมือเสร็จ  ฝ่ายตรงข้ามไม่ยอมตัดกองเองน้า      โซลกลิฟฟลินตอนนั้น  ผมอยู่เกือบล่างสุดแนะ  เหอะๆ

น้องอู๋ใช่มั้ยเนี่ย นึกว่าเลิกเล่นไปแล้วซะอีก ปีหน้ามาลงแข่ง GT ด้วย เขตเราคนเริ่มไม่พอแล้ว

iMnemoniC™
Member

« Reply #12 on: May 21, 2006, 09:07:28 PM »

เหอๆ...

แต่ละคนช่างเป็น "นักดวลที่แท้จริง" กันทุกคนเลย...
ผมอาจจะเข้าข้างตัวเอง แต่ ผมว่ามันเป็นตัวกระตุ้นให้คนที่ไม่รู้กฏหันมาศึกษากฏมากขึ้น ซึ่งผมคิดว่าน่าจะเป็นเรื่องดี การจะทำอะไรสักอย่างเราควรศึกษามันให้ดีที่สุดก่อนจะลงมือทำ ไม่ใช่สักแต่ว่าทำ...

ผมมองว่าด้วยการ์ดปัจจุบันที่ซับซ้อนขึ้น มันก็เป็นหน้าที่ของผู้เล่นที่จะต้องศึกษา/เข้าใจ ความซับซ้อนนั้น ส่วนคนที่ไม่ศึกษาก็ต้องยอมรับความจริงที่ว่าปัจจุบัน SMN มันไม่ใช่แค่รูปเกมส์ธรรมดาๆ อีกแต่ไปแล้ว

แล้ว Step เจ้าปัญหามันก็มีเยอะซะเหลือเกิน ทั้งที่รุแวตอนนี้กับที่ยังไม่รู และที่กำลังจะออกมาเพิ่มอีกด้วย...

สุดท้ายผมมองว่ามันดีแน่นอนคับถ้าทุกคนเล่นกันตามกฏ แต่ในความเป็นจริงมันไม่ใช่เช่นนั้น ก็อยากจะให้ทุกคนยอมรับ และเตรียมพร้อมไว้จะดีกว่า มาหวังว่าทุกคนจะไม่โกงคุณ...

(ปล.กรณีของผมนี่ถือว่าโกงเลยเหรอ ผมอ่านหลาย Reply คล้ายๆ ว่ามาต่อว่าผม ผมว่ามันเป็น Tactic นะคับ เหมือนกับการพุ่งล้มในฟุตบอล ถ้ากรรมการ (ซึ่งในที่นี้คือฝ่ายตรงข้าม) จับไม่ได้ คุณก็จะได้ FreeKick ซึ่งทำให้คุณได้เปรียบแน่นอน แต่ถ้าคุณโดนจับได้ก็รับใบเหลืองไป...)

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #13 on: May 21, 2006, 09:51:57 PM »

เรื่องกฎเนี่ยพูดหลายรอบแล้วว่าควรจะศึกษากันไว้บ้างครับ ไม่ได้ยากอย่างที่คนชอบพูดกันเลย แถมถ้ารู้เรื่องแล้วจะเล่นง่ายขึ้นอีกจม

ส่วนเรื่องของเจ้าของกระทู้ไม่อยากพูดอะไรมากเดี๋ยวจะหาว่าชี้นำ แต่รู้ทั้งรู้ว่ามันทำไม่ได้ก็อย่าไปลักไก่ทำเลยครับ
« Last Edit: May 21, 2006, 09:53:58 PM by GiantPaladin » Logged

THE SUN
Member

Email
« Reply #14 on: May 22, 2006, 12:47:14 AM »

แหม ๆๆ  ฮะ ฮะ..

ของแบบนี้มันก็เป็นธรรมดาของโลกแหละครับ

ผู้แข็งแกร่งบดขยี้ผู้อ่อนแอ
คนโง่เป็นเหยื่อของคนที่ฉลาดกว่า

สำหรับผมว่ามันไม่ผิดหรอกครับ   อยู่ที่ว่าเราต้องถามตัวเองก่อนว่าสิ่งที่เราการคืออะไรมากกว่า

ระหว่างชัยชนะ กับ ความภาคภูมิใจ

เพียงแต่ว่า ไม่ว่าเลือกอันไหน ก็อย่ามานั่งสลด กับผลเสียที่อาจจะเกิดของทางเลือกนั้น.. ให้ทุเรศลูกตาก็พอแล้วครับ  8)

Plant
Member

Email
« Reply #15 on: May 22, 2006, 12:59:12 AM »

แหม ๆๆ  ฮะ ฮะ..

ของแบบนี้มันก็เป็นธรรมดาของโลกแหละครับ

ผู้แข็งแกร่งบดขยี้ผู้อ่อนแอ
คนโง่เป็นเหยื่อของคนที่ฉลาดกว่า

สำหรับผมว่ามันไม่ผิดหรอกครับ   อยู่ที่ว่าเราต้องถามตัวเองก่อนว่าสิ่งที่เราการคืออะไรมากกว่า

ระหว่างชัยชนะ กับ ความภาคภูมิใจ

เพียงแต่ว่า ไม่ว่าเลือกอันไหน ก็อย่ามานั่งสลด กับผลเสียที่อาจจะเกิดของทางเลือกนั้น.. ให้ทุเรศลูกตาก็พอแล้วครับ  8)

หึหึ  การ์ดเกมส์ นะคร๊าบบ ม่ะช่ายชีวิตจริง

แพ้บ้าง ชนะบ้างก้อดีนะครับ  อย่าไปยึดติดกับ ชัยชนะเล็กๆน้อยๆ จนมองข้าม ความถูกต้องเลยนะครับ

ถึงคุณจะมองเห็น ว่ามานเป็นเรื่องเล็กน้อย ก้อตามนะครับ

ฝากๆๆ  ให้ไปคิดครับ  ;D

THE SUN
Member

Email
« Reply #16 on: May 22, 2006, 01:10:48 AM »

แหม..  ฮะ ฮะ ฮะ

อื้ม..  งั้นเหรอครับ แต่ผมก็แค่แปลความคิดของหลายๆคนมาเท่านั้นเอง

จริงๆแล้วผมน่ะ บ่ยั่นกับพวกฉวยโอกาสหรอก

ถึงผมจะไม่ค่อยได้ชนะก็ตาม...  8)

Aaroniero Arruruerie
Member

« Reply #17 on: May 22, 2006, 01:14:15 AM »

ถ้ารู้แล้วยังทำเขาเรียกว่า "ไม่มีน้ำใจนักกีฬา" เข้าตาจนก็โกงซะงั้น :P

ถึงแพ้แต่เล่นถูกกฏและพยายามเต็มที่แล้ว สบายใจ+ภูมิใจกว่าชนะเพราะโกงอีกนะ

ปล.ที่ทำๆไปแล้วชนะ อยากรู้ว่าภูมิใจกันมั้ยน่ะ  ???
« Last Edit: May 22, 2006, 01:16:59 AM by Pondkun, เดอะปอนด์กุ้ง » Logged

superman
Member

« Reply #18 on: May 22, 2006, 12:14:13 PM »

(ปล.กรณีของผมนี่ถือว่าโกงเลยเหรอ ผมอ่านหลาย Reply คล้ายๆ ว่ามาต่อว่าผม ผมว่ามันเป็น Tactic นะคับ เหมือนกับการพุ่งล้มในฟุตบอล ถ้ากรรมการ (ซึ่งในที่นี้คือฝ่ายตรงข้าม) จับไม่ได้ คุณก็จะได้ FreeKick ซึ่งทำให้คุณได้เปรียบแน่นอน แต่ถ้าคุณโดนจับได้ก็รับใบเหลืองไป...)

ผมว่าไม่เหมือนกันนะครับในการที่พุ่งล้มแบบที่คุณอ้างมานั้นเป็นการ "หลอก" กรรมการ   ซึ่งถ้าเล่นการ์ดก็เหมือนกับหลอกจัดจ์   เหอๆ

แต่ในกรณีของคุณมันไม่ใช่  ไม่รู้สิทำให้ผมนึกถึงประมาณว่า   คนรู้กฎหมายไปเอาเปรียบคนไม่รู้กฎหมายนะ

ExodiA
Member

Email
« Reply #19 on: May 22, 2006, 04:23:50 PM »

ถ้าแข่งใหญ่ๆ เลย ไม่แนะนำว่าให้ทำ เพราะยังไง เราอาจจะเป็นฝ่านซวยซะเอง...

ส่วนถ้างานแข่งตามปกติ หรือเล่นๆกะคู่ต่อสู้ ยิ่งไม่สมควรทำเลย.. บางทีควรจะแนะนำมากกว่า...

ปกติที่ผมเล่นกะใครก็ตาม และฝ่ายตรงข้ามน่าจะทำอะไรที่ควรทำกะเรา (แม้ว่าตามรูปการณ์จะทำให้เราจะเป็นฝ่ายเสียเปรียบ)... ผมก็จะบอกเขาไปเลยว่า มันน่าจะทำแบบนี้นะ หรือตามกฏมันจะเป็นแบบนี้ได้นะ.. บางทีก็เป็นการแชร์ความคิดเรากะเค้าด้วย ว่าทำไมเขาไม่ทำแบบนั้น หรือทำไมทำแบบนี้ (แต่ก็ไม่ได้ทำแบบนี้กะตอนที่เล่นกะทุกคนนะ เลือกเป็นบางคนด้วย)... จริงๆมันก็อาจจะถือเป็นวิทยาทานได้นะ..

ตามกระทู้ที่พูดน่ะ Challenge กะ Cheating มันใกล้กันนิดเดียวเอง... ขึ้นอยู่กะเจตนา

ป.ล. กรณีเล่นขำขำ เอาฮา กะคนที่รู้จัก ก็มีนะ ผิดกฏกระจาย แล้วมาเฉลยตอนหลัง ให้แค้นใจเล่น

iMnemoniC™
Member

« Reply #20 on: May 22, 2006, 08:09:56 PM »

ขอบคุณทุกความเห็นเลยนะคับ...
จริงๆ ประเด็นของผมจะแสดงให้เห็นว่าความซับซ้อนของ SMN ในปัจจุบัน มันช่วยเพิ่มความมันส์ หรือ ทำให้เกมส์น่าเบื่อจากช่องว่างของคนรู้กฏกับไม่รู้กฏกันแน่...
แล้วก็ขอแก้ตัวหน่อยว่าจริงๆ ผมก็ไม่ได้เล่นแบบนี้บ่อย จริงๆ ประเด็นเรื่อง Kuku ผมก็เพิ่งเอาไปถามใน BOC มา ก็เลยได้โอกาสนำความรู้ไปใช้จริง...
ถ้ารูปเกมส์มันขาด ผมก็จะปล่อยให้ฝ่ายตรงข้ามทำ Combo ได้ด้วยซ้ำ แต่ส่วนมากจะเจอแบบเคี่ยวๆ แบบว่าพลาดนิดพลาดหน่อย ก็คือ พลาดเลย...

ส่วน...
ผมว่าไม่เหมือนกันนะครับในการที่พุ่งล้มแบบที่คุณอ้างมานั้นเป็นการ "หลอก" กรรมการ   ซึ่งถ้าเล่นการ์ดก็เหมือนกับหลอกจัดจ์   เหอๆ
 แต่ในกรณีของคุณมันไม่ใช่  ไม่รู้สิทำให้ผมนึกถึงประมาณว่า   คนรู้กฎหมายไปเอาเปรียบคนไม่รู้กฎหมายนะ
มันคงจะเอามาเปรียบกันให้พอดีเป๊ะ คงไม่ได้ แต่แบบว่า ในการเล่นส่วนมาก จั๊ดจะไม่ได้มานั่งคุมตัวๆ ก็มีแต่ฝ่ายตรงข้ามนี่แหละที่จะคอยดูว่าเราเล่นถูกไหม ซึ่งก็เปรียบได้เหมือนกรรมการฟุตบอล...

สุดท้าย...  ผมว่าน่าจะมีประกาศออกมาให้ทราบทั่วกันเกี่ยวกับ Step แปลกๆ ที่อาจจะเกิดขึ้นในเกมส์ จะได้ไม่โดนโกงเวลาเล่น อาจจะให้จั๊ดออกมาเป็นประกาศให้จั๊ดเอาติดตัวไปเวลาไปคุมแข่งแล้วก็ให้อ่านก่อนแข่ง รวมไปถึงประกาศอื่นๆ ด้วย เช่น ประกาศแบน/ปลดแบน หรือ ประกาศแก้ Text ต่างๆ เพราะจั๊ดบางคนผมเอาคำถามที่ผมถามแล้วในบอร์ด (สันนิษฐานว่าคำตอบในบอร์ดถูกนะ...) ไปถาม บางคนยัง งงๆ อยู่เลย...

Acolyte
Guest
« Reply #21 on: May 24, 2006, 04:27:27 AM »

จั๊ดบางคนผมเอาคำถามที่ผมถามแล้วในบอร์ด (สันนิษฐานว่าคำตอบในบอร์ดถูกนะ...) ไปถาม บางคนยัง งงๆ อยู่เลย...

ทำเพื่ออะไรล่ะ ครับ  ???

เพื่อแสดงว่า คุณเก่งกว่าจัดจ์ จัดจ์จริงๆแล้วรู้กฏไม่เท่าคุณ

งั้นหรือ  ???
ExodiA
Member

Email
« Reply #22 on: May 24, 2006, 01:42:27 PM »

จั๊ดบางคนผมเอาคำถามที่ผมถามแล้วในบอร์ด (สันนิษฐานว่าคำตอบในบอร์ดถูกนะ...) ไปถาม บางคนยัง งงๆ อยู่เลย...

ทำเพื่ออะไรล่ะ ครับ  ???

เพื่อแสดงว่า คุณเก่งกว่าจัดจ์ จัดจ์จริงๆแล้วรู้กฏไม่เท่าคุณ

งั้นหรือ  ???
คิดมากๆ ผมก็ยังเคยเอาไปถามเลย
เหตุผลหลักเลยก็คือ ต้องแน่ใจก่อนว่าจัดจ์ในพื้นที่ที่เราไปแข่งน่ะ รู้คำตอบอย่างที่เรารู้หรือเปล่า..(ซึ่งที่ถามส่วนใหญ่ เป็นเรื่องที่ค่อนข้างสับสน) เพราะจริงๆแล้ว ก็ปฏิเสธไม่ได้ว่า ไม่ใช่จัดจ์ทุกคนที่แม่นกฏเท่ากันหมด.. ดังนั้น หากเราเอา step ที่เราถามใน BoC ไปเล่นแล้ว หากมีการทักท้วงจากฝ่ายตรงข้ามขึ้นมา เราจะเรียกจัดจ์เพื่อเคลียร์ได้ในทางที่ถูกต้องจริงๆ

Acolyte
Guest
« Reply #23 on: May 24, 2006, 02:46:28 PM »

ก็ ไม่ได้ปฏิเสธครับ

แต่บางครั้ง ถ้าเจอคำถามที่ตอบไม่ถูกจริงๆ ผมจะต้องกล้าฟันธงลงไปก่อน

เพราะหากผมแสดงความลังเล ให้ผู้แข่งขัน เห็น มันจะเกิดการโต้แย้งตามมาทันที ซึ่งมันจะไม่จบและท้ายที่สุด อาจจะทำให้เกิดความไม่พอใจกันไปเปล่าๆ

ตัวอย่างดูได้ง่ายๆครับ อย่างเรื่อง กระรอกลม เป็นต้น (ขอยกที่เป็นเรื่องเป็นราวใหญ่ๆเลยอ่ะ)

คือ ณ ตอนนั้น ก็ต้องตอบๆ ออกไปก่อน เพื่อให้การแข่งขันดำเนินต่อไปได้ เพราะไม่เช่นนั้น คุณจะต้องรออีก 1 สัปดาห์ เพื่อให้รอให้จัดจ์กลับไปถามแมกน่า แล้วมาตอบคุณแล้วจึงจะแข่งต่อหรือ

ส่วนเรื่องการตอบผิดหรือถูกอย่างไรนั้น จัดจ์ทุกคนก็ไม่ได้มีการนิ่งนอนใจอยู่แล้ว เอาเรื่องของตัวผมเองง่ายๆเลย

คือใน สัปดาห์นี้มีคน ใช้ Toxic โม่โดน sear deal เค้าก้อถามว่า จั่วเลยไหม ผมก็ไม่แน่ใจ แต่ผมก็ต้องรีบตอบออกไปก่อน ผมก็ตอบไปว่า จั่วก่อนเลย แล้วค่อยโม่ต่อ แล้วก็ให้ยึดหลักนี้ตลอดวันนั้น

จนในการประชุมสาย ผมก็นำคำถามนี้เข้าที่ประชุม และก็ได้คำตอบที่ถูกต้องออกมา แล้วในสัปดาห์ต่อมาก่อนเริ่มแข่งขัน ก็ประกาศออกไปเลยว่า สัปดาห์ที่แล้วผิดพลาดงี้ๆๆ นะ ที่จริงต้องเล่นงี้ๆๆๆๆ

คือไอเรื่องอัพเดท กฏน่ะ มันเป็นเรื่องของหน้าที่อยู่แล้วครับ

หน้าที่หลักๆ ของจัดจ์เลยคือ การตัดสินใจ เพื่อให้การแข่งขันดำเนินต่อไปได้ครับ

ปล.. เยดดดดดด ไอหมี มีสาระ - -''
Pages: [1]
  Print  

Jump to: