Summoner Master Forum
October 07, 2024, 06:23:14 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ตอบด่วน แฟรี่เมื่อกำหนด ไปที่?Line  (Read 3766 times)
0 Members and 8 Guests are viewing this topic.
Rattikarn
Judge
Member

« on: May 07, 2006, 09:27:36 PM »

1. เมื่อSealต่อไปนี้สู้กับSealที่ป้องกันAbility  จะเกิดอะไรขึ้นครับ

1. NihirionRider
2. Lucertia  เมจไนท์
3. Ability เมื่อต่อสู้แล้วกระทำกับตนเอง(คือSealที่ไม่ป้องกันAbility) เช่น +พลัง  เอาDfเทียบ  จะหายไหมครับ

2. ใช้Skillแบบนี้ใส่SealยกเลิกSkill

1. ใช้Skill Curseที่ยกเลิกไม่ได้  
2. มีAbilityทำให้Curseชนิดนั้นยกเลิกไม่ได้  แล้วใช้SkillCurseชนิดนั้นใส่Sealที่ยกเลิกSkill

3. Abilityเมื่อโจมตีที่ได้จะคฑาXerxesตีแล้วโม่หัวกองลงShrine ถ้าเราเล่นInfตอนเค้าโม่ตกShrineให้เค้าตายก่อนจั่วได้ไหมครับ  และเมื่อเค้าโม่และจั่วไปแล้วจะยังมีInfให้เล่นไหมครับ  หรือให้นับเป็นInfหนึ่งไปเลย

« Last Edit: May 19, 2006, 11:26:22 PM by Rattikarn » Logged

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #1 on: May 07, 2006, 10:37:49 PM »

1.1 เอา Df ตีครับ
1.2 ก็ยังรีมูฟอยู่ครับ
1.3 ไม่เข้าใจคำถาม

2.1 ติดเคิร์สครับ
2.2 ติดเคิร์สครับ

3. มันจะโม่พร้อมกับจั่วนะครับ ดังนั้นถ้าเล่นอินเตอร์เฟียร์ตอนนี้เค้าก็ได้จั่วแล้ว และหลังจากนี้โดยปกติก็จะไม่มีอินเตอร์เฟียร์อีก

Rattikarn
Judge
Member

« Reply #2 on: May 08, 2006, 07:09:38 PM »

Abilityเมื่อโจมตีจะนับเป็นInfตอนไหนก็ได้ ในInfstebป่ะครับ

เช่นว่า เมื่อโจมตีAt+2 1subTurn ถ้าฝ่ายตรงข้ามปล่อยให้At+ไปแล้วจะกลับมาเล่นInfได้อีกครั้งไหมครับ เช่นพวกนี้

1. สั่งSwanโจมตี  แล้วโดนHudiniจะเป็นยังไง
2. สั่งRiderธาตุแสงตี  แล้วโดนHudiniจะเป็นยังไง
3. แฟรี่พาลาดินตัวใหม่ ที่มีAbility"เมื่อโจมตียกเลิกSkillของSeal" ถ้าสั่งตีไปแล้วโดนSkillของSinแสง Abilityจะหายไหมครับ

2. Sin นํา ถ้าต่อสู้กับSealที่มีAbilityยกเลิกCurseบางชนิด เช่น ยกเลิกStoneCurse จะได้At+3ไหมครับ  อยากทราบว่าต่างกับStatus Bookที่ทำให้SealในสนามเสียAbilityได้ด้วย แม้ตัวมันจะไม่ได้เข้ามาในสนาม

มังกร
Moderator
Member

« Reply #3 on: May 08, 2006, 09:12:55 PM »

มันมี step ให้เกิด ability หลัง step ครับ ซึ่ง ทั้งหมดตามปกติแล้วจะจบลงก่อน
ต่อมา   จะถึง step ตรวจสอบว่าต้องหยุดการ์ดใบนี้หรือไม่ ถ้ายังคงผิดเงื่อนไขอยู่ก็ต้องหยุด

1. ไม่หยุดโจมตี

2. ไม่หยุดโจมตี

3. หายครับ

2. ไม่บวก เพราะยกเลิก Curse เป็นคนละความหมายกับ ยกเลิกStoneCurse

คราวหลังต้องใช้ชื่อเต็มภาษาอังกฤษนะครับ

Rattikarn
Judge
Member

« Reply #4 on: May 09, 2006, 01:25:48 AM »

เรื่องชื่อ  ขออำภัยครับ   พอดีรีบๆ นะครับ  

3ข้อแรก  ข้อ1และ2 ต่างจากข้อ3ยังไงละครับ  งง เคยมีคนตอบผมในบอร์ดนี้ว่า ตัวในข้อ1และ2จะหยุดตีนะครับ ด้วยเหตุผลเดี่ยวกับคุณนี้ละ  คำถามนี้เคยถามละครั้งหนึ่ง  แต่พบในงานGtที่ผ่านมามันไม่เหมือนกันนะ  

ข้อ2ทำไมไม่บวกหว่า...เคยถามพี่โยบอกว่าบวกนะ  2ตัวตีกันเองจะตายคู่ และบวกพลังกันเองด้วยนะ  

งง ที่ว่าเค้าใช้เหตุผลเดี่ยวกับTextStatusBookนะครับ   เช่นที่ว่า Libra Me  และStatus Bookอยู่ในสนาม  เวลาร่ายMysticแล้วไม่ได้ชาต์  เพราะAbilityมันนำให้เข้าใจได้ว่ายังงั้นจริงๆ นะครับ

ความหมายเหมือนพวกความสามารถทำให้"สูญเสียAbilityยกเลิกCurse"เลย  Gtปีก่อนมีJudgeคนนึงเคยบอกว่ามันทำลายAilityยกเลิกบางชนิดได้ด้วย  แบบเดี่ยวกับเหตุผลข้างบนอะครับ

ขอเครียร์ๆ นิดนะครับ
« Last Edit: May 09, 2006, 01:37:59 AM by Rattikarn » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #5 on: May 09, 2006, 11:31:52 PM »

ต้องดู step การโจมตีใน CR   ก็จะรู้ว่าการเกิด abilityเมื่อโจมตี นั้นจะเกิดก่อนการตรวจสอบ(ว่าจะหยุดหรือไม่)
ข้อหนึ่งและสองนั้น เกิดผลของ ability ให้ยกเลิกไปก่อน   แล้วจึงถึงขั้นตอนการตรวจสอบ   จึงไม่หยุดโจมตี
ข้อสามนั้น เกิดผลของ skill ก่อนขั้นตอนการเกิด abilityเมื่อโจมตี   จึงไม่มี ability เมื่อถึงขั้นให้แสดงผล

เราเปลี่ยนกฎแล้วครับ มันสู้กันเองเลยไม่บวก   ลองดูเรื่อง ability ยกเลิก curse หน้าสุดท้ายดูนะ
http://www.smnforum.com/download/SMN_CompleteRule_20060305.pdf

ส่วนเรื่อง Libra Me นั้นที่ไม่ได้ charge เพราะเป็น "ability เมื่อเข้ามาในสนาม" ตามกฎเดิม และกฎใหม่ก็สอดคล้องกับกฎเดิมอยู่แล้ว เลยไม่ได้มีการเปลี่ยนแปลงอะไร

เพราะเปลี่ยนกฎนั่นล่ะครับ

Rattikarn
Judge
Member

« Reply #6 on: May 10, 2006, 04:37:18 PM »

หืม....ได้ข้อสรุปสุดคราสิกละ  ขอบคุณมากครับ  เปลี่ยนกฏสินะ - -"  ว่าแต่น่าจะมีนโยบายแจกรูบุดเล่นใหม่ๆ กับจัดด์ต่างจังหวัดมั้งน้า
« Last Edit: May 10, 2006, 04:39:14 PM by Rattikarn » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #7 on: May 10, 2006, 06:23:23 PM »

ผมว่ามีแค่ไฟล์ให้โหลดนี่ก็น่าจะเพียงพอแล้วนะ

อีกอย่าง กฎนี่เราตั้งขึ้นเนื่องจากมีผู้เล่นจำนวนมากไม่เข้าใจ เลยต้องเร่งด่วนกับบ้างในตอนแรก

Doraemon
Member

Email
« Reply #8 on: May 11, 2006, 09:48:15 PM »

ทางระบบ Judge ได้มีการจัดประชุมแจ้งแล้วครับ แต่ถ้าทาง Judge ไม่มาร่วมประชุม และไม่ติดตามการเปลียนแปลง ก็จะเป็นการยากที่จะสามารถแจ้งได้ครับ

ช่วยแจ้งมาเลยครับว่า Judge คนไหนที่ตอบไม่ตรง เราจะได้โทรไปทำความเข้าใจเลยนะครับ ขอบคุณครับ

Rattikarn
Judge
Member

« Reply #9 on: May 12, 2006, 02:35:59 AM »

อยากนะครับ  ผมยังไม่รู้จักจัดด์ทุกคนในกรุงเทพเลย  ดีที่สุดก็ทรถามพี่โยละ  พี่โยบางทีมาเล่นก็โชว์เหนือAbilityจัดด์บ้างบางที  เหอๆ ;D

ถามอีกนิด
Ishan the Neo Phophet ถ้าเลือกผู้เล่นคนหนึ่งSealของผู้เล่นคนนั้นจะป้องกันAbilityของตัวเองด้วยไหมครับ   เช่น  NihirionRider    Lucertia   ฯลฯ

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #10 on: May 12, 2006, 03:56:31 AM »

เรื่องรูลบุ๊คจะมาบ่นว่าไม่มีแจกให้ก็ไม่ถูกซะทีเดียวหรอกครับ เราก็ทำลิงค์เอาไว้ให้แต่ไหนแต่ไร อัพเดตให้ตลอด แก้ใหม่ก็ประกาศให้ทราบทุกครั้ง แต่ก็ยังมีคนไม่รู้ ไม่โหลด ไม่เอา ก็ไม่รู้จะแก้ไขปัญหาแบบนี้ยังไงเหมือนกันนะ

ส่วน Ishan ซีลในสนามของผู้เล่นคนนั้นก็จะป้องกันอบิลิตี้ของตัวเองที่ส่งผลไปที่ตัวเองด้วยครับ (งงมั้ย)

อย่าง Lucretia จะไม่ได้รีมูฟบวกพลัง
แต่อย่าง Nilhirion Rider ยังคงเอา Df ต่อสู้เพราะอบิลิตี้ไม่ได้ส่งผลที่ตัวมันเองจึงใช้ Ishan มาป้องกันไม่ได้ครับ

Rattikarn
Judge
Member

« Reply #11 on: May 12, 2006, 06:56:37 PM »

ส่วน Ishan ซีลในสนามของผู้เล่นคนนั้นก็จะป้องกันอบิลิตี้ของตัวเองที่ส่งผลไปที่ตัวเองด้วยครับ (งงมั้ย)
ไม่งงนะ   แต่Nilhirion Rider ที่บอกว่าAbilityไม่ได้ส่งผลตัวเอง  แล้วมันส่งผลกับอะไรละ  ฝ่ายตรงข้ามก็ไม่ใช้  หรือกับกฏการเทียบพลัง  อันนี้งง  

มังกร
Moderator
Member

« Reply #12 on: May 12, 2006, 07:38:55 PM »

หมายถึงเรื่องการใช้ Df ต่อสู้นะครับ เป็นการทำงานที่เกิดที่ผู้เล่น เป็นเรื่องการเทียบค่าพลัง

Rattikarn
Judge
Member

« Reply #13 on: May 19, 2006, 11:31:55 PM »

1. Ishanแสง นี้ไม่ทำให้Sealที่มีAbilityแบบทำงานต่อเนื่อง(Coutinut) ป้องกันผลที่เกิดกับตัวเองให้หายไปได้ใช้ไหมครับ เพราะไม่ได้เป็นการยกเลิก หรือ สูญเสีย?

2. แฟรี่ที่มีความสามารถ "เมื่อผู้ควบคุมกำหนดLine(S)ไปที่DfLineสำเร็จ...." อันนี้รวมตอนร่ายแล้วกำหนดไปที่DfLineด้วยไหมครับ   หรือว่าเฉพาะการเปลี่ยนLineในสนามไปที่Dfอย่างเดี่ยว  หรือใช้ทั้ง2อย่างครับ   ขอคำอธิบายความต่างด้วยครับ  

มังกร
Moderator
Member

« Reply #14 on: May 20, 2006, 06:09:35 AM »

1. ไม่เข้าใจคำถามครับ

2. ไม่แตกต่างกับ ตอนร่ายก็ต้องกำหนด line ด้วย ability ก็ทำงานครับ

JackieChan
Member

« Reply #15 on: May 20, 2006, 06:43:18 AM »

เอ่อ ขอใช้สิทธิ์พาดพิงครับ

อย่างที่เป๋าบอก ทางระบบ Judge ได้มีแจ้งการจัดประชุมแล้วครับ แต่ถ้าทาง Judge ไม่มาร่วมประชุม และไม่ติดตามการเปลียนแปลง ก็จะเป็นการยากที่จะสามารถแจ้งได้ครับ

เผื่อใครยังไม่รู้ Rattikarn ก็เป็นจัดจ์นะเออ สงสัยไรโทรถามเป๋าเรยก็ได้คับ รู้เรื่องไวกว่าโพสถามเยอะ  ;D

Pages: [1]
  Print  

Jump to: