Summoner Master Forum
October 05, 2024, 08:27:12 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: คุณกล้าเอาเด็คน้ำไปลงแข่ง ในยุคที่เด็คคานเป็นที่นิยมหรือไม่  (Read 5649 times)
0 Members and 14 Guests are viewing this topic.
ศรี
Member

Email
« on: May 01, 2006, 05:44:07 AM »

อาวุธหลักของเด็คน้ำ คือฟรีซเคิร์ส และพอยซั่นเคิร์ส
ก็อาจจะมีบางตัว ที่ดันซีลลง df line ได้ แต่โดยรวมแล้ว มันไม่แรงเท่าแชนนอน บันยิป ซินน้ำ
แต่ทั้งหมดนี้ จะใช้งานลำบาก เมื่อเจอกับคาน

และความสามารถของคาน คือ ป้องกันฟรีซ และพอยซั่น ไม่ใช่ยกเลิก

ถ้าเป็นยกเลิก ก็ไม่ยากเท่าไร เมอร์กิเอล กับรูนมิสต์ ยูนิคอร์นช่วยได้ มาก้าเมาท์อินเมมโมรี่ก็ช่วยใช้ฟรีซ์แบบยกเลิกไม่ได้

แต่ถ้าเป็นป้องกันเคิร์ส ต้องเอาซินแสงไล่ชี้เอา
ซึ่งผมรู้สึกว่า มันไม่คล่องตัว เท่ากับการใช้มาก้าเมาท์เทเมอร์ขี่มาก้าเมาท์อินเมมโมรี่ หรือการถมเมอร์กิเอลใน Shirne

เป็นคุณ คุณกล้าเอาเด็คน้ำไปแข่งในยุคนี้ไหมล่ะ

iMnemoniC™
Member

« Reply #1 on: May 01, 2006, 05:48:49 AM »

ถ้าถามตอนนี้ ไม่กล้า... น้ำตอนนี้ ยังไม่เป็นน้ำเท่าที่ควรอ่ะ ผมว่านะ...
ดิน ชนะ น้ำ ก็ถูกต้องแล้ว...
แต่ คาห์น ก็แรงไปอยู่ดีแหละ ถ้ามองจากคนเล่นเด็คน้ำอ่ะนะ...
ผมว่าต่อไปคงเป็นยุคที่ "ป้องกันไม่ได้" ออกมาอ่ะ...
ใครเล่นน้ำก็รอหน่อยละกัน แต่ตอนนี้ถ้าเล่นดีๆ ก็เก่งนะ...

Teeza
Member

« Reply #2 on: May 01, 2006, 05:49:31 AM »

ก็ คงใช้  freeze ละมั้ง ถ้าลง turn แรกก็หาวิธีอื่น  เช่น เตะ

ปลเตะ karn นะ ไมใช่ เตะคนเล่น ;D หนอยเอา karn มาเจอdeck น้ำ
« Last Edit: May 01, 2006, 05:50:55 AM by Teeza » Logged

S_A_Y
Member

Email
« Reply #3 on: May 01, 2006, 06:38:08 AM »

ถ้าใจรักในเด็คจริงๆ ผมว่ากล้าลงแข่งครับ

ไม่ฟรีซ ไม่พ้อยซ์ แต่ยังชาร์มได้อยู่ ถึงแม้การใช้ชาร์มอาจทำให้เด็คช้าลง แต่ก็จำเป็น

หรือไม่ก็รอจังหวะดีๆ แปะพวก houndini หรือ cupid แล้ว อลาน่ามูฟ

^ ^ poohkao ^ ^
Member

Email
« Reply #4 on: May 01, 2006, 07:30:33 AM »

เด๊คน้ำเจอเด๊คอื่นนี่พอว่า แต่เจอคาร์นนี่รับมือลำบากมาก

Lucifer-ZaX
Member

« Reply #5 on: May 01, 2006, 07:54:17 AM »

เพื่อนผมคนนึงมันก็เล่นน้ำแต่มันมาบ่นว่าคานอะพอไหวแต่เปกาซัสนี่ขอบาย

-ChoCoBluE-
Member

« Reply #6 on: May 01, 2006, 09:05:25 AM »

ช่ายๆ วันนี้ พี่ศรี โดนคาน ฮารีซัน ทุบตายนี้หว๊า ;D

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Member

« Reply #7 on: May 01, 2006, 12:12:34 PM »

ยุคนี้ Freeze มันต้องพับลงกรุไปซะก่อน
น้ำต้อง Evolution ไปเป็น น้ำ - มืด Charm แล้วล่ะครับ ของช่วย Charm มีเยอะขึ้นมาก แถมของแกล้งยังมีน้อยอยู่ครับ

SuperJong
Member

« Reply #8 on: May 01, 2006, 01:24:29 PM »

ไม่ค่อยกล้าหรอกครับบ

แต่ถ้าจะเล่นจริงๆ  ก็คงใส่ Sin แสงไปด้วยแน่นอน

lordhunya
Member

Email
« Reply #9 on: May 01, 2006, 01:38:14 PM »

เพื่อนผมคนนึงมันก็เล่นน้ำแต่มันมาบ่นว่าคานอะพอไหวแต่เปกาซัสนี่ขอบาย

เหอะๆๆเหมือนผมเลยเจอคาร์นพอว่า เจอเจ้า เปกาซัสเนี่ยดิไม่รุจาเอาอะไรไปสู้มันโดดได้ตลอด เจอเด็คคาร์น ตัวผลักมันมีเยอะแยะครับ แล้วผมก็ชอบเล่นด้วยสิ ผลักไปแนวหลัง วนไปผลักใหม่ หรือวิธีเอาน้ำปราบอีกก็คือใช้ AOM น้ำ ชาร์มตัวหลัง(เพราะเด็คคาร์นส่วนใหญ่ไม่ค่อยรวมร่างหรอก)ไม่ก็ใช้ อาร์เชอร์น้ำสู้เอา

23247
Member

« Reply #10 on: May 01, 2006, 01:46:54 PM »

กล้าสิครับ เพราะเด็คน้ำใช่ว่าจะมีคอนเซ็ทเดียวซะเมื่อไร น้ำชามนี่แหละ หึหึ

@~PaRa_XeTaMoN~@
Member

« Reply #11 on: May 01, 2006, 08:14:41 PM »

ต้องขอบอกไว้ก่อนว่าปรกติแล้วผมเป็นคนที่เล่นเด็คน้ำ

ไม่ว่าจะยุคไหนสมัยไหน แม้มันจะอ่อนแค่ไหนผมก็เล่น

ของผม ไม่สนใจใคร เพราะชอบเด็คแนวคอนโทรล

และมันก็มีเด็คน้ำที่ผมชอบ เนื่องจากมันมีความเร็วสูง

สามารถคอนโทรลเกมได้ดี ก็คือเด็คชานอนบันยิป+อะไรก็ได้

แต่ว่าการมาของคาร์นทำให้ผมต้องเลิกเล่นเด็คน้ำ

เนื่องจากคาร์นมีความชนะทางเด็คน้ำฟรีซมากจนเกินไป

เหมือนออกมาฆ่า เด็คน้ำโดยเฉพาะ ผมอยากให้ทาง ฟีโนมีนอน

ปาร์ตี้ออกการ์ดอย่าฆ่าการ์ดเก่ามากจนเกินไปนัก(ฆ่านิดหน่อยก็

พอทน แต่ฝังกลบพร้อมชาปณกิจแบบนี้ไม่เอาอ่ะครับ) ซึ่งมันจะ

ช่วยให้มีเด้คมากมายหลากหลายมากขึ้น (ก็พวกเด็คเก่า ๆ ที่ยังเล่น

ได้อ่ะครับ) ซึ่งมันก็เป็นผลดีต่อทุก ๆ คน คือเจอเด็คที่หลากหลายมาก

ไม่ใช่ไปไหนเจอแต่ซ้ำ ๆ และขอฝากไว้อีกอย่างคือ เวลาออกการ์ดอยาก

ให้ทำให้มันเป็นทางเลือกในการจัดเด็คมากกว่าจะเป็นเมต้าไปเลย

(เช่น เจ้าเปกาซัส จ่าย 0 โดด ซึ่งถ้าไม่จัดเด็คที่เร็วมาก ๆ หรือ จัดเด็คที่

ใส่กันโดดได้ ก็สู้ลำบากมาก และมีสิทธิชนะน้อยมาก)

ปล.ตอบคำถามศรีนะครับ ผมไม่กล้าเอาเด็คน้ำไปแข่งหรอก

ปล.2.เด็คน้ำชาร์มน่ะ ส่วนใหญ่พลังไม่เกิน 10 หรอกครับ โดนคาร์นตีตาย

อนาถ หรือโดยสโตนทุบตายอนาถเหมือนกัน

tytyty
Member

« Reply #12 on: May 01, 2006, 08:30:16 PM »

จ้างให้ผมก็ไม่เอาไปแข่ง  ที่ว่าน้ำชามนะเอาไปแข่งสู้แด็คเร็วๆได้ไหม ???

JuD@z,The LorD 0f NeVeRL@nD
Member

« Reply #13 on: May 01, 2006, 08:39:54 PM »

น้ำ บันหยิบสู้คน ติด1ใน16

James KuB
Member

« Reply #14 on: May 01, 2006, 08:48:48 PM »

น้ำ ชาม ก็โหด แต่ของ ผม มีทั้งน้ำ  จาน  และ  น้ำกาละมัง    :D

คงต้องเปนเด็ค แองเดร + จอ  + ตุ๊กตาปาด + ลูกเล่น เยอะ ๆ ละมั้งงั๊บ -*-

Dean
Member

« Reply #15 on: May 01, 2006, 08:49:42 PM »

ปัญหาคือแรร์ธาตุน้ำมันห่วยติดต่อกันมา 2 ชุดแล้วต่างหากครับ ทำให้เกิดความเบื่อที่จะเล่น เพราะถ้าจะเล่นก็ต้องใช้แรร์รุ่น Neo Ex. + Devas เลยนะ ไม่เชื่อย้อนไปดู the Saint + the Saint Ex. ดูก็ได้

Annedisonge Archer General <--- เกือบดีแล้ว แต่ดันคอมน้ำไม่ได้ T_T
Castanetrial, the Angel of Music <--- สำหรับเด็คอ่อมอ่ะ น้ำไม่เกี่ยว
Guardian Merman of Poseidon <--- เกือบดีแต่ Merman ยังห่างจาก Therion ไกลโขครับ
Irradiant Seahorse <--- ดีครับ แต่มันเป็นแค่ตัวซัพพอร์ต ไม่ใช่แกนหลัก
Melville, the Beast tamer <--- ตัวนี้มันดีก็จริง แต่ไม่ใช่สำหรับธาตุน้ำน่ะครับ

Water Grave Merman <--- Ability ดีครับ แต่ Status ห่วยบรรลัย
Annedisonge Marine Artillery <--- Status ห่วยมาก ๆ ไม่งั้นอาจจะมีคนใช้มากกว่านี้
Princess's Royal Guard Garuda <--- Status สวยหรูเลย เสียอย่างเดียวสกิลใช้ยากไป
Lapis Lazuli Beetle <--- ของเล่นเด็คแมลง
Lemuria War Shark <--- ยังสู้ Timperra ไม่ได้ครับ สุ่มขึ้นมือกับเลือก 1 ใน 3 แถมค่าร่าย 3 กับ 2 นี่มีผลมาก Ability ใช้ได้ แต่ต้องชาร์มเก่งหน่อย แต่ Timperra All ได้

รวม ๆ ก็มีดีแค่ AAG กับ Garuda ซึ่งสองใบนี้มันไม่สามารถเป็นแกนหลักของเด็คน้ำตอนนี้ได้ครับ

AAG จะเล่นได้ถ้า Knight ธาตุน้ำออกมามากขึ้น ซึ่งก็ต้องรอต่อไป เหมือนตอน Avani Therion รอการมาของ Toxic Therion

Garuda ต้องรอเวลาที่เมตาเกมเน้นการเสิร์จเข้ามาในสนาม อย่างตอน Avani + Toxic ถึงจะพอไหว

ขอให้แรร์ธาตุน้ำมันเล่นด้วยกันได้ก็พอครับชุดหน้า สองชุดนี้ แต่ละใบมันแยกไปคนละเด็คเลย ทำให้มันด้อยไปมาก

Lucifer-ZaX
Member

« Reply #16 on: May 01, 2006, 09:01:26 PM »

Annedisonge Archer General <--- เกือบดีแล้ว แต่ดันคอมน้ำไม่ได้ T_T
Water Grave Merman <--- Ability ดีครับ แต่ Status ห่วยบรรลัย

Andisonge Archer General ผมว่าอบิลิตีมันแสบถึงทรวงจริงๆนะครับถ้ามันคอมไบน์น้ำได้มีหวังติดพอยซันเคิสกันถ้วนหน้า (ถ้าจำTextผิดขออภัย)

Water Grave Merman ผมว่ามันเก่งแล้วนะครับคอมไบน์ได้ 9-10 ถ้าลองมัน Status สูงก็หลอนกันถ้วนหน้าเลยแหละครับ เพื่อนผมที่เล่นเดคน้ำมันก็เอาเจ้าตัวนี้ชกคาร์นชนะมาได้2รอบในการแข่งโควตานะเอ้อ

Dean
Member

« Reply #17 on: May 01, 2006, 09:09:16 PM »

AAG มันคอมน้ำไม่ได้ ทำให้มีปัญหาตรงการยืนนั่นแหละครับ ทุกวันนี้ถึงทำได้แค่เก็บเด็กแล้วยืนรอความตาย

WGM เสียตรงคอม evil ครับ ถ้าเป็น triple น้ำแล้วได้ at 11 จะเป็นการ์ดที่ "เก่ง" เลยครับ ทุกวันนี้ การจ่าย 1 - 2 ตีได้ 11 โดยไม่ต้องพึ่งสกิลหรืออบิลิตี้มันมีเยอะเกินไปครับ นอกจาก Karn ไม่คอม กับ Rona ก็ตีใครไม่ได้แล้ว (เจอ Melville หวดตายอย่างง่าย แบบว่าไม่ต้องลุ้นเลย)

ที่สำคัญ ทั้งสองตัวเป็นตัวซัพพอร์ตที่ดีมากก็จริง แต่ปัญหาหลักตอนนี้คือ น้ำไม่มี Tanker ครับ
« Last Edit: May 01, 2006, 09:11:55 PM by Dean » Logged

Plant
Member

Email
« Reply #18 on: May 01, 2006, 11:25:59 PM »

ตัวยืนหย๋ายๆ  ของเด็คน้ำคงม่ะพ้น อนันตนาคราช

แต่ก้อร่ายแพงจังเลย

แต่ก้อยืนได้ซักพักโดน คาร์น ม่ายก้อแฮร์ริสันบ๊องหัวเอาแน่ๆ   T__T

PuGiLisT
Member

« Reply #19 on: May 02, 2006, 01:02:33 AM »

ถ้ามันไม่ออกก้อโชคดีไป

แต่ เที่ยวร้านที่ผมเล่น คานก้อเยอะใช้ได้

Rattikarn
Judge
Member

« Reply #20 on: May 02, 2006, 02:45:20 AM »

แปลกเนอะ  มีแต่คนยังใช้Sinนําอยู่  เหอๆๆ  แล้วก็นํา ยังมาชามเป็นอาวุทอีกอย่างนะ

ก็ดีเหมือนกันนะ  คานเองก็ใช้ว่าจะไร้เทียมทานเมื่อเทียบกับพวกเด็คเมต้าเกมส์ก่อนหน้าGtนี้  เหอๆ
« Last Edit: May 02, 2006, 02:46:31 AM by Rattikarn » Logged

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Member

« Reply #21 on: May 02, 2006, 05:19:48 AM »

เอ น้ำ Charm ถ้าใช้เหล่าปลา ผสานกับการ Discard เรียกพวก ของ Lamuria trooper ผมว่า At มันก็ไม่ใช่น้อย ๆ จนถึงกับว่าจะตายง่าย ๆ ซะหน่อย แถมยังมี Solid scale fish คอย Freeze ตัว Charm ให้หนีได้อีกครับ

แต่การออก Karn มาตัด แชนนอน บันยิป ก็โหดมาก ๆ ถ้ารักจะเล่นน้ำ Freeze จริง ๆ ซินแสงกลายเป็นของจำเป็นไปแล้วล่ะครับ

เทราสเฟียร์ เอล เซราฟีเตอร์
Member

Email
« Reply #22 on: May 02, 2006, 05:42:56 AM »

เดี๋ยวนี้ต้องน้ำ มืด ชาร์มเคิร์สครับ ถึงจะเข้าท่าที่สุด

Teeza
Member

« Reply #23 on: May 02, 2006, 06:05:51 AM »

deck น้ำเพิ่งจะเลยช่วงเก่งที่สุดจาก neo ex กับ drago2 เองนะ  ::)

Posiedon
Member

Email
« Reply #24 on: May 02, 2006, 01:34:28 PM »

ไม่กล้า

boomkung
Member

« Reply #25 on: May 02, 2006, 01:57:35 PM »

ซินน้ำยังได้รับความนิยมอยู่ เหอๆ

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #26 on: May 02, 2006, 08:59:51 PM »

เล่นเด็คน้ำขั้วโลก แมวน้ำ อ๊อด ๆ เด้งขึ้นมือ โดดขึ้นโดดลงกันซิครับ เล่นกับ แคปริคอร์น ที่จะออกเลย

ExodiA
Member

Email
« Reply #27 on: May 02, 2006, 09:21:40 PM »

แล้วจะออกเมื่อไรล่ะค้าบเนี่ยยยย...

BlazE SagE
Member

Email
« Reply #28 on: May 03, 2006, 01:43:28 AM »

กล้าคับ

เพราะ มันอาจจะชนะก้อได้

ถึงจะโอกาส น้อยก้อตาม

Pages: [1]
  Print  

Jump to: