Summoner Master Forum
October 06, 2024, 09:46:47 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ถ้าเจอเพื่อนแบบนี้ คุณจะทำยังไงกับเขา...  (Read 6107 times)
0 Members and 10 Guests are viewing this topic.
[ไคบะ เซโตะ]
Member

« on: April 28, 2006, 10:57:48 PM »

สืบเนื่องจากว่า ผมมีเพื่อนคนหนึ่ง ที่เริ่มเล่นการ์ดมาด้วยกัน และสังกัดร้านเดียวกันด้วย...
  แล้วทีนี้ มันให้พี่เจ้าของร้านจัดเด็คให้ แต่ยังติดเงินพี่เขาอยู่ (หลายเดือนแล้ว ทั้งๆที่เหลือแค่ 200)
  ยิ่งไปกว่านั้น มันยังมาบอกว่ากระเป๋าตังค์มันอยู่ที่ผม (แต่มันมีตังค์ไปเล่นเกมเกือบทั้งวัน)

แค่นั้นยังไม่พอ มันยังยืมเด็ค Therion: Maradan Cult ราคา 1500 ของผมไปเป็นเดือนแล้ว
  และก็ยังไม่เอามาคืน...  โทรไปก็ไม่ยอมรับสาย แถมยังตัดสายหนีอีก...

ผมอยากจะตัดความเป็นเพื่อนกับมันแล้ว เพราะครั้งนี้ไม่ใช่ครั้งแรก...

ที่โพสต์มานี่เพื่อที่อยากจะถามว่าผมควรทำยังไงกับมันดี...  ตอนนี้กำลังคิดว่าจะใช้มาตรา 352 คดีอาญาดีรึเปล่า...

S_A_Y
Member

Email
« Reply #1 on: April 29, 2006, 12:25:49 AM »

ก็ต้องไปเผชิญหน้าตัวต่อตัวครับ ไม่ให้หนี

แล้วทีนี้ก็ขึ้นอยู่กับคุณว่า จะเอาเด็คคืนได้ยังไงโดยที่ไม่ตัดขาดความเป็นเพื่อน (ในกรณีที่ยังอยากจะคบอยู่)

Suchan.poloplow
Member

Email
« Reply #2 on: April 29, 2006, 12:32:37 AM »

ถ้าเป็นเพื่อนที่สนิท ก็ไม่ต้องถึงขั้นคดีความก็ได้ครับ^-^

ขั้นแรก ให้คิดถึงเจตนาของเค้าก่อนครับ ว่าเค้าตั้งใจจะไม่คืนจริงรึเปล่า?
ต้องพิจารณาดี ๆ นะครับ เพราะการเข้าใจผิด หรือการไม่ประนีประนอมกัน
มักจะส่งผลร้ายถึงมิตรภาพของเรากับเพื่อน ชนิดที่เราคาดไม่ถึงทีเดียว

พอพิจารณาแล้วว่า เค้าไม่ดีจริง ๆ ก็ต้องมาคิดวิธีที่จะเสียน้อยที่สุด

เรื่องเด็ค คงต้องอาศัยการติดตามของคุณ แต่ถ้าเป็นไปได้ลองไปหาเค้าที่บ้าน
ถ้าไม่ได้ก็ไม่จำเป็นต้องรีบร้อนมาก เพราะยังไงก็คงไม่ทำให้ได้เร็วขึ้นหรอก
ถ้าเปิดเทอมคุณยังอยู่โรงเรียนกับเค้า ก็ค่อยทวงก็ได้ถ้าไม่รีบ แต่ถ้าไม่มีโอ
กาสที่จะได้พบเพื่อนคนนี้ของคุณง่าย ๆ ก็คงต้องหาทางไปบ้านเค้าแทน

ส่วนที่เค้าบอกว่า กระเป๋าอยู่ที่คุณ ก็ไม่ต้องคิดมากบอกพี่เจ้าของร้านไปตรง ๆ
พี่เค้าเข้าใจเราแน่นอน หลังจากนั้น ก็โทรไปทวงถามเพื่อนคนที่ว่าเรื่องเงิน
นี้ด้วย ที่สำคัญควรจะมีการพูดเรื่องอื่นผสมกันไปไม่ให้น่าเบื่อ เพื่อเป็นการ
ป้องกันการกดดันระหว่างทั้ง 2 ฝ่าย

ถ้าในกรณีได้อยู่โรงเรียนเดียวกันต่อ แล้วเค้ายังหาเงินให้คุณสำหรับค่าจัด
เด็คไม่ได้ ก็ต้องหักเงินค่าเล่นเกมเค้าวันละ 10 บาท ก็ยังดี เพราะเค้าคงจะไม่
มีศักยภาพในการจ่ายรวดเดียว 200 กว่าบาทได้ และถ้าอยู่โรงเรียนเดียวกัน
เด็คมาราดานเค้าคงคืนแน่นอน

วิธีทั้งหมดในข้างต้น สามารถกระทำได้โดยความ "ประนีประนอม" ค่อยเป็น
ค่อยไป อย่าให้ความโกรธเข้าควบคุม เพราะถ้าความโกรธเข้าควบคุม เรากับ
เค้าจะสามารถคงความเป็นเพื่อนกันได้ลำบาก

ที่คุณพูดว่าอยากจะตัดความเป็นเพื่อนกับเค้า ขอให้ลองคิดดูถึงส่วนดีของเค้า
ก่อน แล้วค่อยเทียบกับสิ่งที่ไม่ดี ถ้าสิ่งที่ไม่ดีมีค่ามากกว่า ก็ขอให้ออกห่างจาก
เค้า คบกัน พูดกันให้น้อยลง ไม่ใช่ตัดความเป็นเพื่อน เพราะถ้าคุณตัดความ
เป็นเพื่อนกับเค้า วันหลังคุณกับเค้าอาจจะมองหน้ากันไม่ติด แม้เค้าจะเป็น
ฝ่ายผิดก็ตาม ขอให้คบกันสนิทน้อยกว่าเดิม แต่ยังเป็นเพื่อนกันอยู่ แบบนี้น่า
จะดีกว่านะครับ ;)

Joseph, the Deacon
Member

Email
« Reply #3 on: April 29, 2006, 12:46:30 AM »

เคลียร์เรื่องเก่าให้เรียบร้อยก่อน

แต่อยากรู้จัง ว่า เปิดเทอมจะได้เจอกันไหม
แต่ไม่คิดมั่งหรอว่า เดคนายการเป็น เลเวล ไปแล้วน่ะ !!

เรื่องอื่นไว้ที่หลัง

BlazE SagE
Member

Email
« Reply #4 on: April 29, 2006, 01:08:10 AM »

เรื่องที่มีตั้ง เล่นเกมส์ แต่ไม่มีตังจ่าย ค่ายืมตัง ซื้อ การ์ด อ่ะ

สังกัด ร้าน ผม เจอบ่อย

เหอะๆ

แต่เจ้าของร้านคงชิน แระ :-\

MENN' !*
Member

« Reply #5 on: April 29, 2006, 02:38:37 PM »

ก็แล้วแต่นะครับถ้าเราอยากเป็นเพื่อนกับมันอยู่ก็ไปคุยกับมันดูว่ามันจะให้รึเปล่าถ้าไม่คืนก็ตัดใจเด๊คนั้นซะแล้วเลิกคบมันเลยถือว่าทำบุญให้ควายนรกละกันไม่ก็นึกซะว่าสงสัยมันจะอยากได้จัดแต่พ่อแม่ไม่ซื้อให้เลยมาขโมยของเพื่อนเอานะแค่นี้แหละ แล้วเราก็ไม่ไปยุ่งกับมันอีกจบง่ายดี(แรงนิดนะ :P)

DarkZiron
Member

Email
« Reply #6 on: April 29, 2006, 04:20:34 PM »

เลิกคบไปเลย อย่าไปสนใจมัน     มันทำแบบนี้ปล่อยให้มันสำนึกให้ได้บ้าง  อย่าไปพูดกับมัน ทำเหมือนมันไม่มีตัวตนในโลกนี้ ถ้ามันขอโทษ   จะให้อภัยรึเปล่าขึ้นอยู่กับตัวนาย ;)

iMnemoniC™
Member

« Reply #7 on: April 29, 2006, 04:45:17 PM »

ยังไงคุณก็ยังเรียกเค้าว่าเพื่อนอยู่นี่คับ...
ถ้าชาตินี้จะไม่เขอกันแล้วก็ตัดใจ ถือว่าทำบุญไปเถอะคับ...
แต่ถ้ายังจะเจอกันอีก ก็เผชิญหน้าเลยคับ ไม่ก็ตามถึงบ้านเลย...

23247
Member

« Reply #8 on: April 29, 2006, 05:32:11 PM »

ถามเจตนาว่าทำไม แล้วค่อยว่ากันอีกที

ХeЯхe$-КunG АррЯeйтiсЕ $Аiйт
Member

« Reply #9 on: April 29, 2006, 10:47:40 PM »

มันก็ต้องเจอกันซักครั้งอ่ะ-*- :P :P

Rattikarn
Judge
Member

« Reply #10 on: April 30, 2006, 12:40:06 AM »

กำเวน   ตั้งกระทู้เลยเหรอนิว  - -"   พี่บอกแล้วไง  เรื่องหยุ่มหยิ่มน่า  มาตั้งทำไมเนี่ย

Axel
Member

Email
« Reply #11 on: April 30, 2006, 12:43:26 AM »

กำเวน   ตั้งกระทู้เลยเหรอนิว  - -"   พี่บอกแล้วไง  เรื่องหยุ่มหยิ่มน่า  มาตั้งทำไมเนี่ย

เหอๆ Marandan cult 1500 บาท นี่ไม่ค่อยหยุมหยิมเลยนะครับ  ::)

เห็นใจนะครับ ตื้บ มันเลยดีไหม หมั่นไส้?  ;D ล้อเล่นๆๆนะ

ถามมันก่อนดีกว่า ถ้าเหตุผลไม่เข้าหู ก็เลิกคบเลย ไม่ต้องไปแคร์

Rattikarn
Judge
Member

« Reply #12 on: April 30, 2006, 12:52:19 AM »

ถึงคนข้างบน  ไม่ช่ายยย  อย่างน้านนน ครับบบบบ

แล้วตรูมาพูดทำไมเนี่ย  - -"   Imไปดีฟ่า

group_doll
Member

« Reply #13 on: April 30, 2006, 01:14:26 AM »

ให้โอกาศกับเขา แต่อย่าให้เป็นครั้งที่สอง

Axel
Member

Email
« Reply #14 on: April 30, 2006, 01:22:51 AM »

ถึงคนข้างบน  ไม่ช่ายยย  อย่างน้านนน ครับบบบบ

แล้วตรูมาพูดทำไมเนี่ย  - -"   Imไปดีฟ่า

อ้าว......ขอโทดทีครับ ผมพูดจาไม่เข้าหูเรอะ โทดทีคับๆๆๆ  :'(

[ไคบะ เซโตะ]
Member

« Reply #15 on: April 30, 2006, 01:26:02 AM »

อ้าว......ขอโทดทีครับ ผมพูดจาไม่เข้าหูเรอะ โทดทีคับๆๆๆ  :'(

เอาน่า ขำๆครับ...  ในเมื่อมันทำกับผมก่อน ผมก็ต้องขอตีแผ่ก่อน...

ปล. ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็น ตอนนี้ผมพอจะคิดแผนแก้ลำ "มัน" คนนี้ได้แล้ว...
    (นิทานครั้งนี้สอนให้รู้ว่า อย่าแหย่เซโตะ...)

St. Liberta`
Member

Email
« Reply #16 on: April 30, 2006, 03:14:23 PM »

จะเก็บมันไว้ทำซากเหรอ ?

ผม ฆ่า มันทิ้งแน่ๆ

ปล.ไม่มีแบบที่เหล่ามาอ่ะแถวนี้ แต่มีพวกเห็นแก่ตัว แล้วก็ขี้ AXE มากกว่า

ที่อยุ่ในห้องเดียวกาน (อยากฆ่ามัน)

SuperJong
Member

« Reply #17 on: April 30, 2006, 07:30:08 PM »

เป็นผมจะทำอย่างนี้  หลอกล่อมันยังไงก็ได้  ให้ได้เด๊คคืนก่อนครับบ  แล้วจะทำอะไรกับมันก็ทำไปเล้ยยย

sweet015
Member

Email
« Reply #18 on: April 30, 2006, 11:01:17 PM »

ถ้าผมเจอแบบเนี้ย   ผมไปคุยกับผู้ปกครองของเด็กเลยหละครับ   บรรยายความชั่วที่เค้าทำกับเรา (และร้านขายการ์ด)   ผมเชื่อว่า  ผู้ใหญ่เค้ามีความเป็นธรรมนะครับ  (ถ้าหน้าตาเค้ามีการศึกษานะ)  เค้าจะไปคุยกะเพื่อนของคุณเองแหละ    

ปล. ผู้ชาย(เพื่อน)เลวๆ ก็เหมือนกับสิวอ๊ะแหละ  "ไม่มีประโยชน์"  ที่จะเก็บมันไว้  555+

James KuB
Member

« Reply #19 on: April 30, 2006, 11:50:31 PM »

โทรไปฟ้องแม่มันเลย ครับ   :D เหมือนเด็กแต่ได้ผชะงัดนักแล

Sir@wit
Member

Email
« Reply #20 on: May 01, 2006, 01:36:08 AM »

ค่อยๆหาวิธีแก้ปัญหานะครับ  ทุกปัณหาย่อมมีทางออก ถ้าหาทางออกไม่ได้ ก็ออกทางเข้าครับ (ล้อเล่นครับ)  ;D

ค่อยๆพูดกันก่อนครับ   ;)    ถ้าไม่สำเร็จก็ต้องจัดการขั้นเด็ดขาดครับผม  8)  อิ อิ

group_doll
Member

« Reply #21 on: May 01, 2006, 01:54:59 AM »

ทางที่คุณเลือกจะกำหนดชีวิตคุณเอง 8)

Exodas_X
Member

Email
« Reply #22 on: May 04, 2006, 04:32:29 AM »

ไม่เป็นการกระทำที่เกินกว่าเหตุไปหน่อยเหรอนิว ลองหาทางแก้ที่มันนุ่มนวลก็นี้ดูสักนิดสิ ยังไม่ต้องถึงกลับใช้กฎหมายมาเล่นเขาหรอกนะ ยังเป็นผู้เยาว์อยู่ทั้งคู่ เรื่องราวก็ไม่ได้คอขาดบาดตายอะไร
ลองไปคุยกะเขาดู คุยซึ่งๆหน้าเลย ว่าจะเอาไง คืนไหม ถ้าไม่ก็ให้ผู้ปกครองเป็นคนจัดการก็ยังได้ (แต่ถ้าพ่อแม่ฝ่ายนั้นไม่ยุติธรรม เข้าข้างลูกตัวเอง นั่นก็อีกกรณี)
ไงๆก็พยายามรักษามิตรภาพไว้ก่อนจะดีกว่า แต่ถ้าสุดๆแล้วก็ตัดไปเสีย หากคบไปก็ลำบากใจปล่าวๆ

ตาชายเอ๊ยยยย ร้านเป็นไงบ้างอ่ะ ฟื้นมายัง??? เด๋ว smn  พิดโลกจะสูญพันธูซะก่อนเน้อออ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: