Summoner Master Forum
October 07, 2024, 03:26:59 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: รายงานการแข่ง GT 6 โดย ภูเขา  (Read 7049 times)
0 Members and 6 Guests are viewing this topic.
^ ^ poohkao ^ ^
Member

Email
« on: April 24, 2006, 07:40:09 AM »

เห็นของศรีแล้ว อยากเล่ามั้ง  ;D

ถ้าสะกดผิดก็ขอโทษด้วยครับ

ประมาณ 1-2 เดือนก่อนGT หลังจากที่ผมสอบfinalเสร็จ ผมตัดสินใจแล้วว่าจะซื้อ nintendo ds ให้ได้
เพราะทนต่อแรงกิเลสที่เกิดจากการยั่วยวนของเจ้าของร้าน heaven light แล้วน้องคิด ไม่ได้
(ก็ดันเอามาเล่นต่อหน้าเราตั้งหลายวัน- -*) ไอ้เราก็เกรงใจ ไม่อยากยืมเขาเล่น อยากมีของตัวเองบ้าง

การดำเนินการซื้อ ds ของผม ได้รับการช่วยเหลือจาก พี่บี NiHiryu ที่ช่วยในการต่อราคา และซื้อตัว M3
แต่ปัญหาหลักอยู่ที่ "เงิน" *-* ผมจะหาเงินมาจากไหนดี เงินเก็บก็มีนิดเดียว ราคารวมทั้งหมด ก็ประมาน
10,000 ผมจึงตัดสินใจ ยืมตังจากพี่ชายของผม พี่ชายผมใจดี บอกว่า มีเมื่อไหรค่อยคืน
(จริงๆหมื่นกว่า เลยยืมพี่แชมปนิดหน่อย  :P ตอนนี้คืนพี่แชมปไปหมดแล้ว) หลังจากนั้นผมก็เล่น ds
อย่างเมามัน จนเรียกได้ว่า มาร้านการ์ด มาเล่นเกม 0-0 จนลืมไปเลยว่า เรามีหนี้อยู่ และ GT ใกล้เข้ามาแล้ว

คิดไปเล่นๆว่า ถ้าได้รางวัลจาก GTมา จะได้คืนตังพี่ซักที ยังไงGTทุกปี เราก็ต้องเอาจริง
ประมาณ 2-3 อาทิตย์ ก่อน GT ผมรวบรวมข้อมูลมาแล้ว ตัดสินใจว่า ยังไง meta ก็คงไม่พ้น 3 เด้คนี้ คือ
คาร์น , โสม , xerxes ผมลองจัดเองมาเล่นเลยทั้ง3เด้ค xerxes ที่ผมจัด ออกแนวจับฉ่ายตั้งเกม
ไม่เหมือนของศรีที่เร่งปิดเกมตีออล และต่างจากของเบนซตรงที่ผมใส่ Libera Me แทนที่จะใส่ทาลิแสง ทำให้ออกเกมรุกยาก
แอบไปเห็นของโอปอที่ใส่นักเวทย์หญิง ตอนนั้นผมก็ไม่ค่อยสนใจ อีกอย่างไม่มีนักเวทย์หญิง
ผมจึงคิดว่า ไม่ค่อยอยากเล่น xerxes
ต่อมา ruth โดนแบน นาซาอีโดนrestrict ผมจึงไม่อยากเล่นโสมเพราะรู้สึกมันช้าๆ ไม่เก่งเหมือนก่อน
จึงหันมาจับคาร์นอยู่พักนึง แต่เด๊คคาร์นเองก็มีข้อเสียที่ว่า ไม่มีใบเร่งจัว mystic มีแต่ใบ search seal
ทำให้เล่นแล้วดูขัดๆมือ จึงลังเลว่าจะเล่นเด้คไรดี ไม่มีเด้คไหนที่ชัวร์เลย

งาน ruler slinging ทำให้ผมได้เห็น เด๊ค pegasus เป็นครั้งแรก แล้วก็พบว่า มันเก่งมากๆเลย
ถ้าของขึ้นครบ พลังเยอะ จั่วเร็ว ใช่เลย  :) แต่พอกลับบ้านไปดู ก็พอว่าม้าเรากลายเป็น mephist หมดแล้วนี่หวา - -*
จึงตัดสินใจ หาของอย่างด่วน ก็ได้ยืมๆของมาจาก cmเอม และพี่นอ จนของครบ ตัดสินใจซื้อprecon 2กล่อง
เพื่อลองเล่น pegasus
มีวันนึงนึกคึก อยากไปเซมๆ ไปดูก็เห็นว่า ซูมเล่นคาร์น ส่วนน้องเองก็เล่นม้านี่หวา ซูมก็เห็นของที่เราเตรียมไป ก็บอกว่า คิดเหมือนกันเลย มีคาร์น xerxes ม้า โสม
วันนั้นลองเอาเด๊คpegasusภูเขา มาชนกะpegasus น้อง ซัดไป10กว่าตา พบว่า ronaใครขึ้นก่อน ได้เปรียบ
แล้วถ้าใครmpหมด จะพอกับ ก่อนผ่าน.......บลาๆๆ แน่นอน เลยปรึกษากะน้องว่าจะจัดม้าไงดี ให้สู้อย่างอื่นได้
แต่แล้ว เราก็ได้คำแนะนำเทพมาจาก cm book ว่า
"เนี้ย ใส่bevan ทำไมใส่ plantแสง ดีกว่า.....ดีกว่า...........ดีกว่า...........ดีกว่า......" *-*
ไอ้เราถึงขั้นตะลึง ลองใส่ดูพบว่า work มาก และแล้วเราก็ได้เด๊คแข่ง GT ซักที
ต่อมาเรื่อง plant แสง ก็กระจายไปสู่พวกเล่นม้า อย่างรวดเร็ว

Member

Email
« Reply #1 on: April 24, 2006, 07:52:41 AM »

test deck ทุกวัน ซ้อมทุกวัน โอกาสที่ pegasus ชนะ ค่อนข้างเยอะ จนทำให้เราเรื่มมั่นใจ
ความมั่นใจของเราเริ่มหดหายไป เพราะ ศรี เอาเด๊ค xerxes มาตบม้าเรากระจุยสาดออลมา turn แรกๆ ถึงขั้นตั้งตัวไม่ทัน
ต่อมา พี่นอได้จัดเด้คโสมที่แก้ทางpegasusมา ทำให้พบว่า แม้โสมที่ไม่มีรูธ at ก็ยังสามารถปั้มให้เยอะกว่า
rona ใน turn แรกๆได้ เพราะอาศัยจากที่เรามีม้าโดดๆๆ แถมยังมี baranlith อีก
ทำให้คิดหนักว่า ม้าเราทำไมอ่อนจัง T T...........ผมเล็งเห็นถึงต้นตอของปัญหา นั้นคือ
Mystic ...!!! ถ้า มิสติกน้อยๆ ทำให้การ์ดขึ้นมือดี ของแก้อย่าง cool moon , cunning clown , you must die มาเร็ว
ฆ่า baranlith ได้เร็ว เลยลองจัดmystic ใหม่ จาก55ใบ เหลือแค่ 35 ใบ พบว่า work เพราะเราสามารถ
ตบสดเทิรนแรกๆได้ดี มิสติกปึกๆตั้งเกมๆได้ จึงใส่darkdestiny และ Ju wei Hule อีก เพื่อความชัวร

จนได้เด๊ค pegasus ภูเขา version ที่ลง main event วันแรก

tamer 4
tiny cyan bird 2
rona 4
pony pegasus 4
plant แสง 2
celastial pegasus 3
blue sky pegasus 3
ju wei hu le 1
dark destiny 1
water grave merman1

ส่วน mystic คัดเหลือน้อยๆ เน้นของเผา ตอนนี้เด้คอะไรก็ตาม แม้ใส่ baranlith ถ้าของเราขึ้นชัวร ยังไงก็ไม่กลัว

ก่อนวันแข่ง team HL ได้ไปซุ้มซ้อมเด๊ค ที่พักเดียวกับพี่กุ๊ก

ทุกครั้ง ก่อนการแข่งใหญ่ๆ ผมจะมีอาการตื่นเต้น จนรู้สึกไม่ค่อยดี คลื่นไส้ หิวแต่ทานไม่ลง
ผมได้แต่ทำใจให้สงบ ใจเย็นๆ พยายามไม่ตื่นเต้น ทำให้ผมยิ้มไม่ออก แล้วดูเหมือนเวลาเล่นจะหน้าบึ้งตลอด T T
การแข่งรอบแรก เจอใครก็ไม่รู้ แต่เค้ามีแฟนมานั่งเชียรข้างๆด้วย น่าอิจฉาจัง  :-[
ฝ่ายตรงข้ามมี lucretia liberame toxic แต่ผมสามารถตั้ง plant แสงได้ แล้วปั้ม rona ตบกระจาย ชนะ

รอบต่อมาทำให้ฝันที่จะใช้หนี้ ds ของผมต้องพังทลาย
ภูเขา เผชิญหน้า กับ น้องนัท ที่7ปีที่แล้ว ผมเองไม่รุ้ว่าเขาเล่นเด้คอะไร พอเริ่มเกม ผมตั้ง rona + blue sky ได้
นัท ร่าย martin + caloria + ตัวเล็กๆที่ df หลายตัว ผมคิดแล้ว ถ้ายังไง rona ปั้มพลังไปแซงแน่ martin ตามไม่ทันแน่ มีpony 2ใบ
ผมจึงร่าย mevelle + plant แสง หลายอย่างหลายๆใบที่ df line แล้วตั้ง rona ไว้ตัวเดียว ถือซีลขู่ไว้ ผ่าน
เข้าเทิรนนัทร่าย marsillio  :-X ไอ้เรานี่ช๊อกกระทันหัน ดูบนมือหาใบขั้นการรวมร่าง แหม มีแต่ใบเผา
รีบเอาม้าโดดหาของ ได้ps มาขั้นใบรอง แต่ถ้าเราขั้น ยังไง martin ตบแน่ เพราะต้องขั้นใบรองถึง2ใบ
จึงตัดสินใจ โดนสาดออล เดี๋ยวเอาคืน
เข้าเทิรน จั่วมิสติก2 แล้วตบกลับทันที บนมือเก็บซีลไว้3 มิสติก4 คัดไว้แล้วว่าชัวร รีบจ่ายตีสวนใส่marsillio ทันที เราแก้3 นัท nojoke แล้ว แก้อีก3 rona ผมตาย T T ตานี้แพ้
ตาต่อมา ตั้งได้เหมือนเดิม แต่คราวนี้รวร่างหลบออลแล้ว rona ถ้าโดดหมด at12 ยืนอยู่ martin ถ้ารวมร่างต่อสู้13 มิสติกเราปึกอีกแล้ว  ;D แล้วนัทก็สั่งตีมา ผมแก้ๆๆ นัท ก็แก้ๆๆๆ ใบสุดท้ายนัทยิงเผา ส่วนผมเหลือ kuku ที่ทำไร martin ไม่ได้ ผมตาย T T แพ้ 2-0 แล้วนัทก็โชวมือให้ผมดูว่า ที่สับให้ มีแต่เผา  :o
« Last Edit: April 24, 2006, 08:32:17 AM by ^ ^ poohkao ^ ^ » Logged

Member

Email
« Reply #2 on: April 24, 2006, 08:31:13 AM »

หลังจากซึมเศร้าจากการพ่ายแพ้ รอบ3ผมเจอใครก็ไม่รู้ แต่ก็ตีชนะ2-0 เห็นเค้าบอกเพิ่งกลับมาเล่น
สุดท้าย ผม6แต้มแพ้เรต มิอาจขึ้นไปแข่งวันอาทิตย์ได้ T T เศร้าต่อไป

หลังจากที่ทำใจได้แล้ว ก็คอยมาลุ้นเชียรเพื่อนๆ ให้ผ่านกัน เห็นโอปอ กะศรี ผ่านมาได้ เราก็รู้สึกดี+อิจฉา
พี่มรดกเข้ารอบได้ เพราะเป็นคนดีในรอบแรก ฝ่ายตรงข้ามเลือดกำเดาไหล พี่ดกเลยขอยอมแพ้
ต่อมาชนะรวด เรตดีได้เข้ารอบ
สุดท้ายในทีมเหลือ ใหม่ พี่บี แล้วเราก็นั่งซ้อมเด๊คกันทั้งคืน กับพี่เอ็ด พี่กุ๊ก

วันอาทิตย์ผมเองกะว่าจะแข่งside event ขำๆ + เชียรเพื่อนๆไปด้วย
ผมลงแข่ง side event อย่างไม่เครียด แล้วก็รู้สึกว่า ตัวเองเล่นได้ดี มีสมาธิกว่าตอนกดดัน  :)

side event รอบ3 ไปเจอพี่ทอม เห็นหลายคนบอกว่า พี่ทอมเวลาเล่นจะถามจู้จี้จุกจิกจนน่ารำคาญ
แต่ผมกลับเห็นว่าเค้าเป็นคนที่มีความรอบคอบ ถามละเอียด พี่ทอมเล่นxerxes+นักเวทย์หญิง
เวลาแข่งกับพี่ทอมให้ผมย้อนทีนึง ผมก็ให้เค้าย้อนทีนึง  :) ต่างคนต่างคิดนาน ทำให้เกมจบลง 1-1 เสมอ

เหลือไปเห็นคู่ข้างๆเรา มีเต้เล่นลูป เจอกับคนนึง เล่นโม่กองตัดmp spring field fairy !!!!! เต้แพ้อย่างไม่น่า
เชื่อ เพราะเขาตัด mp เร็วมากๆ พอเข้าเทิรนอีกฝ่ายแทบร่ายซีลไม่ทัน

รอบต่อมาผมเจอตัด mp คนนี้แหละ เขาเริ่มก่อนตัดผมไป2 แล้ว ลงtimperra โม่ๆจั้วๆ หามิสติกมาเก็บไว้
เข้าเทิรนผมเขาใช้ inf เข้าเทิรน ใช้ใบโม่กองอีก3ใบ เพื่อเรียก fairy มาตัดให้ผมเหลือ0
ผมรีบบอก ขอแทรกใบแรกที่ใช้ เอาpegasus โดดลงมาก่อน เขาหยุดโม่ตั้งแต่ใบแรก โชคดีม้าผมโดดช่วยชีวิตไว้
จากนั้นผมตั้งเกมได้ ชนะไป สุดท้าย แต้มเท่า เรตเท่ากะพี่ทอม เลยกลายเป็นที่1 สองคน ของแบ่งกัน :)

ยังไม่หนำใจ ลงแข่ง side event อีกรอบ คราวนี้เล่นอย่างหนุกหนานอย่างรวดเร็ว
ชนะ 4 ตารวด ได้ saint extend มาอีก 1 box   แล้วก็ได้ยินข่าวดีว่าเบนซ์ชนะ  
โอปอได้ที่3 แล้วนัท ได้ที่4 (อย่างน้อยเราก็ไม่ได้แพ้คนอ่อน   ) สะพานเหล็กมาแรงจังวุ้ย
สุดท้ายมานั่งชุมนุมดูเด๊คกัน ก็พบว่า pegasusที่2 สาโรจน์เขาใส่ ของไม่น่าเชื่อมาหลายใบมาก ที่ผมเองมองข้ามไป
ยังไงก็ยินดีแก่คนได้รางวัลทุกคนนะครับ  :)

ปีนี้คนเล่นxerxes เยอะมาก รองมาเป็น คาร์น แล้วก็ pegasus
แต่ top8 กลับมีแต่ xerxes ซะส่วนใหญ่ เห็นได้ว่า xerxes+amber 5 ปี ทำออกมาเก่ง มีคนเล่นเยอะ
พลอยทำให้ xerxes promo เก่า เก่งขึ้นมาด้วย
ม้าที่ว่าเร็วและแรง สุดท้ายก็ต้องเล่นชิงจังหวะกัน ใครพลาดตาย ดวงดีตีชนะแหลก

ปีนี้สนุกมาก ได้รางวัลจาก side event เยอะดี แข่งไปตั้ง2รอบ   ซาหนุกๆ
« Last Edit: April 25, 2006, 01:36:52 AM by ^ ^ poohkao ^ ^ » Logged

Kid Master
Member

Email
« Reply #3 on: April 24, 2006, 12:59:41 PM »

ได้มา5ซอง-- --*

SuperJong
Member

« Reply #4 on: April 24, 2006, 01:59:27 PM »

อ่านจบแล้วว  สนุกดีนะครับบ

Fiel
Member

Email
« Reply #5 on: April 24, 2006, 03:29:55 PM »

ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ ที่เห็นพยายามซะขนาดนั้น แต่กลับไม่ได้ :'(

คนที่มีน้ำใจเป็นนักกีฬาแบบนี้หายากนะครับ..
« Last Edit: April 24, 2006, 03:30:25 PM by books » Logged

S_A_Y
Member

Email
« Reply #6 on: April 24, 2006, 04:16:13 PM »

ปีหน้ายังมีคร้าบพี่ภูเขา สู้ๆ สู้ตาย ^^"

ปล. ตอนแรกๆ Nintendo DS เอ่อ....-_-"

ศรี
Member

Email
« Reply #7 on: April 24, 2006, 08:11:25 PM »

โอ้~! ช่วงเวลาในงาน พอลงแข่งไซด์อีเวนท์ได้ 2 รอบ ในวันเดียวเลยหรือนี่!?

แต่อย่างผม คงเวลาไม่พอไปแข่งหรอก  :P

อ่านแล้วสนุกดี แต่ผมว่าภูเขาน่าจะจำช็อตเด็ดๆได้อีกหลายช็อต น่าจะเอามาลงเยอะกว่านี้นะ

เพิ่มเติม(เผา) อีกนิดหน่อย
หลังคู่ชิงจบลง ภูเขาไปขอคุ้ยเด็คของนายสาโรจน์ แล้วเห็นแอนดิซอง อาร์เชอร์เจเนรัล
ภูเขาอุทานขึ้นว่า "อ้า~~~!~ ทำไมกุควายอย่างนี้!?!? ทำไมกุไม่นึกถึงมันเลย~~!?!?!?"

ว่าแต่ภูเขา มีเงินใช้หนี้ ค่านินเทนโด DS หรือยังล่ะ  :P
« Last Edit: April 24, 2006, 08:13:23 PM by ศรี » Logged

Member

Email
« Reply #8 on: April 25, 2006, 01:33:54 AM »

ตอบคนข้างบน.....ยังเลย  :P

เทราสเฟียร์ เอล เซราฟีเตอร์
Member

Email
« Reply #9 on: April 25, 2006, 05:27:33 AM »

ตอบคนข้างบน.....ยังเลย  :P

มัวแต่เล่นการ์ด 52 ใบ 2 สี 4 ดอกอยู่น่ะสิ ฮา

มาเพิ่มช็อตเด็ดๆให้มากกว่านี้หน่อยนะ
« Last Edit: April 25, 2006, 05:28:42 AM by +Terasphere el Serapheter+ » Logged

Suchan.poloplow
Member

Email
« Reply #10 on: April 26, 2006, 03:15:43 AM »

สนุกมากเลยครับ :)  หนี้ใช้ชาติหน้าก็ยังไม่สายครับ(พูดเล่นครับ)

monni
Member

Email
« Reply #11 on: April 26, 2006, 12:31:43 PM »

อ่านแล้วเจ็บจายมะหายเยย  โดนพี่ภูเขาจกตาไปอย่างน่าเสียดาย

ทั้งๆที่ม้าpegasus แสงมานโดดมะได้     แง้ :'(

ม่ายงั้นได้แพ้ 2-1 แล้ว แง่มๆ    :'(

Member

Email
« Reply #12 on: April 26, 2006, 04:43:04 PM »

อ่านแล้วเจ็บจายมะหายเยย  โดนพี่ภูเขาจกตาไปอย่างน่าเสียดาย

ทั้งๆที่ม้าpegasus แสงมานโดดมะได้     แง้ :'(

ม่ายงั้นได้แพ้ 2-1 แล้ว แง่มๆ    :'(

อันนี้ความผิดเราเอง ต้องขอโทษด้วยจริงๆ เราไม่ได้ตั้งใจ

พอไม่มีใครทักท้วงก็เลยไม่รุ้ - -

Pages: [1]
  Print  

Jump to: