Summoner Master Forum
October 07, 2024, 05:32:48 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: รายงานการแข่ง GT 6 โดย ศรี  (Read 9672 times)
0 Members and 11 Guests are viewing this topic.
ศรี
Member

Email
« on: April 24, 2006, 05:03:18 AM »

นี่คือรายงานการแข่งขัน Grand Tournament 6 ตั้งแต่เริ่มก่อนแข่ง
ช่วงการแข่งขัน ผมเองก็จำไม่ได้ทุก step จะเล่าเฉพาะช็อตเด็ดๆ
อาจจะมีพิมพ์สะกดผิดไปบ้าง เพราะไม่ได้ตรวจละเอียดนัก ใช้พลังนิวไทป์ อ่านกันเอาเอง

อันที่จริง ผมเริ่มจะหมดไฟแล้ว
ผมคิดไปว่า เป็นแชมป์โลกแล้วไง?
เปิดเทิมมา ผมก็ต้องไปเรียน เรียนจบก็ต้องทำมาหากิน เงินรางวัลก็จ่ายค่าเทิมได้แค่เทิมเดียว ชีวิตตัวเองไม่ได้เปลี่ยนแปลงอะไรมากมาย
และพลังใจของผม มีตามพลังของเด็คตัวเอง อุปกรณ์สำหรับสร้างอาวุธที่ผมถนัดที่สุด ก็โดนแบนชิบหายวายวอดกันไปแล้ว ตอนนั้นผมไม่มีอาวุธอะไรที่รุนแรงเป็นพิเศษเลย ความทะเยอทะยานของผมก็ไม่เท่ากับปีก่อน
แต่ถ้าหากว่า ผมได้อันดับไม่ดีละก็
อาจจะมีคนมองผมว่า "ไอ้นี่มันก็มีดีแค่เด็คลูป พอมันไม่มีเด็คลูปมันก็ไม่เท่าไร"
และผมเป็นพวกชอบเล่นเด็คอะไรที่ไม่เหมือนคนอื่นด้วย ถ้าผมเล่นเด็คเมต้าเกมแบบคิดง่ายๆ ผมก็ไม่พอใจตัวเองอีก

เริ่มตั้งแต่ช่วงปิดเทิมแรกๆ ก็ติดพันอยู่กับไฟนอลแฟนตาซี 12 ทำให้ไม่ได้ซ้อมไปมาก
ผมไปอ่านในบอร์ด all final แล้ว แต่ละคนเล่นแค่ สี่สิบกว่าชั่วโมง แต่ผมหลงทางบ่อย แถมเล่นมาเกินครึ่งเนื้อเรื่อง ไม่ได้อัพเกราะเลย จึงใช้เวลาถึง 70 ชั่วโมง กว่าจะเล่นจบ
พอเล่นจบ ก็คิดว่าจะไปซ้อมจริงๆจังๆสักที ช่วงแรก ก็คิดว่าจะใช้เด็คลิเบร่า เม แองเจิ้ลออฟมิวสิก
ที่เลือก เพราะว่า ท่าทางต้นเมต้าเกมได้มาก ลิเบร่า เม สามารถล้างอบิลิตี้แรงๆของคานได้ ฮาร์ฟาริเอล กันท็อกซิกได้ บรัชเชล ไม่โดนฟาริดตีตาย
แต่จากการเล่นจริง มีปัญหาหลายๆด้าน ตั้งตัวช้า ตัวอื่นที่ไม่ใช่แองเจิลออฟมิวสิก โดนท็อกซิกพอยซั่นหมด

ผมจึงคิดเด็คใหม่เรื่อยๆ ผมเริ่มคิดถึงแนวทางที่ตัวเองถนัดท่สุดคือ
"เด็คที่จั่ว และเกน mp ได้มหาศาล"
เริ่มแรก ก็คิดเรื่องจั่วก่อน ผมคิดใตเจ้าพอร์เทรดออฟเดอะสลีปเปอร์มาก จึงเอามาใช้เป็นตัวสำหรับสังเวยให้จั่ว
และตัวที่จะเล่นกับพอร์เทรดออฟเดอะสลีปเปอร์ได้ ก็คือเซอร์เซส พอมีเซอร์เซสตัวใหญ่ ก็ต้องมีเซอร์เซสตัวเล็ก ลำพังเซอร์เซสอย่างเดียว คงจั่วไม่สะใจ จึงเพิ่มเคมอช ไปด้วย
เป็นอันว่าเรื่องการจั่ว จั่วได้เร็วสะใจแน่นอน ต่อมาคือเรื่องเกน mp เรื่องนี้ผมคิดหนัก
คิสออฟเดธ ที่จะมาเปิดได้พอร์เทรด ออฟเดอะสลีปเปอร์ ก็โดนแบน
พาร์เทค ก็โดนแบน
แองเจิ้ลออฟวอร์เทีย ก็ทิ้งพอร์เทรดออฟเดอะสลีปเปอร์ไม่ได้
คิดไปคิดมา ก็คิดถึงนักเวทย์หญิง
จากที่ลองทดสอบเล่นจำลองสถาณการณ์จริง พบว่าลักษณะการเล่น ใกล้เคียงกับเด็คมังกรลมจั่ว ไรเดอร์น้ำ ที่ผมเคยใช้คว้าแชมป์ในงานแข่งชิง BoX ดราโก 2 ครั้งแรก แต่จะช้ากว่า
และพบว่านักเวทย์หญิงเก่งกว่าที่ผมคิดไว้มาก
จ่าย 1 ทิ้งพอร์เทรดออฟเดอะสลีปเปอร์ mp + 5
จ่าย 1 ทิ้งจักรเกน mp และจักรโม่มาให้ดิสทิ้งใหม่ได้เรื่อยๆ
จ่าย 1 ทิ้งคทาเซอร์เซส แล้วลงเซอร์เซสมาลากคทา
จ่าย 1 ทิ้งเวศสุวรรณ
ช่วงดิสการ์ดสเต็ป การ์ดเกินมือ ทิ้งนักเวทย์หญิงก็ได้ mp
ก็ตัดสินใจได้เลย ว่าจะเอาเด็คนี้ลงนี่ละ

ต่อมา ก็ลองไปซ้อมจริงที่ร้านเฮเว่นไลท์ ไปถึงตั้งแต่ร้านยังไม่เปิด นั่งรอไปเรื่อย
จนกระทั่งนายใหม่ 1 ใน 10 ตัวเก็งก็มาถึง ผมก็ไม่รอช้าไปขอทดลองเด็คสดๆ
ผลคือ ผมโดนแบล็คโบเทอเรี่ยน โม่ สโตนนักเวทย์หญิง และตัวจั่วจนเร่งเกมไม่ได้ และแพ้ไปอย่างย่อยยับ
ต่อมา ภูเขาก็มาถึง ก็ลองไปซ้อมกับเด็คเปกาซัสของภูเขาดู เจอ 0 โดดจั่ว 0 โดดจั่ว อย่างต่อเนื่อง แต่ว่าเด็คผมเร็วกว่า จึงชนะได้ไม่ยากนัก
ต่อมา คนอื่นๆก็เริ่มตามมาถึงร้าน ผลการทดสอบ เป็นที่น่าพอใจ

หลังจากนั้น ก็ผ่านพ้นช่วงสงกรานต์ไป ก็ลองไปซ้อมต่อที่ภิรมย์พลาซ่า
ผลการฝึกซ้อม ก็เป็นที่น่าพอใจ

วันต่อมา ผมไม่ได้ไปซ้อมที่ไหน
อยู่บ้าน เพนท์เสื้อประจำตัวตัวใหม่
นอกนั้น ผมยังต้องคิดเด็คใหม่ไว้ด้วย เพราะผมอาจจะหานักเวทย์หญิงไม่ได้ ก็ลองจัดเด็คใหม่ๆมาบ้าง
และผมลองสืบหาข้อมูลดูว่า จะมีใครให้ผมยืมนักเวทย์หญิงได้บ้าง ก็ทราบจากคุณสรยุทธ์และ CM กุงกุง มาว่า"คุณอ๊อด" มีนักเวทย์หญิงแน่นอน
ผมจึงลองโทรไปหาคุณอ๊อดดู เขาก็ตอบรับมาว่า "ผมให้ยืมฟรีๆได้ แต่ผมไม่รับประกัน ว่าจะไปถึงงานแข่งทันหรือไม่ เพราะตอนนี้ผมอยู่ต่างจังหวัด"

วันต่อมา ใส่เสื้อประจำตัวที่เพิ่งเพนท์เสร็จไปซ้อมที่อิมพีเรียลลาดพร้าว
ที่ผมมาที่นี่ ก็เพราะอยากจะลองซ้อมกับ โคตรเซียน ED ซึ่งในบอร์ดนายซูเนโอะ ได้กล่าวไว้ว่าเป็นถึงว่าที่แชมป์โลก และอยากจะลองซ้อมกับนายเต๋า ซึ่งเป็น 1 ใน 10 ตัวเก็งด้วย
 มาถึงก็ลองสู้กับเจ้าช็อคโกบลู ก็ชนะได้ และลองเด็คอื่นๆดูด้วย แต่โดยรวมแล้ว เด็คเซอร์เซส พอร์เทรดออฟเดอะสลีปเปอร์ นักเวทย์หญิง ก็เสถียรที่สุด
ต่อมา นายเต๋าก็มา และพบว่า นายเต๋าก็เล่นเด็คเซอร์เซส นักเวทย์หญิง พอร์เทรดออฟเดอะสลีปเปอร์ เช่นกัน
จากการซ้อมกับนายเต๋า วันนั้นเต๋าเล่นพลาดไปค่อนข้างเยอะ ซึ่งเจ้าตัวก็ยอมรับว่าดอทเอมากเกินไป เลยฝีมือตก แต่ว่าช่วงก่อนแข่ง เขายังมีเวลาที่จะซ้อมมากพอ
ระหว่างเดินทางกลับ เต๋าได้แนะนำผม ซึ่งมีใจความสำคัญว่า
"เด็คพี่ เน้นเร็วเกินไป ขาดความปลอดภัย
พี่ต้องคิดถึงสถาณการณ์เลวร้ายสุดๆไว้ด้วย อย่างเช่นการโดนสเตตัทบุคเทิร์นแรก
หรือถ้าเจอเด็คคาน ถ้าเขาจับทางพี่ได้ เขาจะลงคานใหญ่มา หาอิสฮาน และเทิร์นต่อมา ลงอาวานิ หาแบล็คโบ และเขาจะหาแบล็คโบต่อเรื่อยๆในเทิร์นถัดไป และโม่สโตนตัวจั่วกับนักเวทย์หญิง จนเร่งเกมไม่ได้"

เต๋าก็พูดถูกทุกประการ ถ้าผมเจออย่างที่เต๋าว่ามาจริงๆ ผมก็คงแย่แน่ๆ ะนั้น ผมจะต้องหาวิธีรับมือให้ได้ ไม่ว่าจะเป็นการแก้ที่เด็ค หรือแก้ที่วิธีเล่นก็ตาม

เวลาผ่านไปเรื่อยๆ ผมยังหานักเวทย์หญิงไม่ได้แม้แต่ใบเดียว คุณอ๊อดก็ยังไม่ติดต่อมา
ผมคิดเผื่อไปว่า ถ้าไม่มีนักเวทย์หญิง จะเล่นยังไง ก็เลยลองปรับเด็ค เอานักเวทย์หญิงออก แล้วใส่เอมดอแทน

วันต่อมา ก็ลองไปซ้อมที่สะพานเหล็กอีกรอบ ลองซ้อมกับเบนซ์แห่งสะพานเหล็กดู
เบนซ์เป็นนักแข่งระดับแนวหน้า เขาเคยได้แชมป์ในงานแข่งแกรนด์โอเพ่นมาแล้ว ถือว่าเป็นคู่ซ้อมที่สมน้ำสมเนื้อดี
ผลการทดสอบ ก็เป็นที่น่าพอใจ ผมยังชนะได้แม้ไม่มีนักเวทย์หญิง
และในวันนั้น ได้รับฟาริด มาจากเบนซ์และแก้ว
กลับถึงบ้านก็คิดได้ว่า ถ้าหากไม่มีนักเวทย์หญิง เราไม่จำเป็นต้องจั่วการ์ดมากมายมหาศาลนักก็ได้ จึงใส่ม้านิลมังกรแทนเคมอช และใส่ท็อกซิกเทอเรี่ยน แทนฟิเดลม่า
และคืนนั้นผมเปิดเวปไดอารี่ของผมเอง พบว่านิฮิลมาตอบ entry ผมว่า "ศรีจะยืมอะไรล่ะ ยืมผมก็ได้นะ"
ผมจึง IM ไปหาเขา บอกว่า "ยืมนักเวทย์หญิง 4"
และออน MSN ก็เจอพวกเซมเซม ออนอยู่เยอะ ก็ลองถามไปว่า "พี่กิ๊ก มีนักเวทย์หญิง ให้ยืมไหม"
พี่กิ๊กบอกว่า มี ให้ยืมได้ 1 ตัว

วันต่อมา เป็นวันสุดท้าย ก่อนงานแข่ง
ผมไปซ้อมที่ร้านเฮเว่นไลท์ ซึ่งเจอกับชาวต่างจังหวัดด้วย
ลองซ้อมเวอร์ชั่นใส่ม้านิลมังกร ,ท็อกซิก กับนายกิตแห่งเฮเว่นไลท์ ก็เห็นว่ายังเล่นชนะได้
และลองซ้อมสารพัดเด็คดู จนกระทั่งถึงตอนเย็น
นิฮิลมาหาผม และเอานักเวทย์หญิงมาให้ผมยืม 1 ใบ
และก็มีคนบอกผมว่า "ในแฟ้มพี่โอม มีนักเวทย์หญิงขาย"
ผมก็ลองไปคุ้ยดู ปรากฎว่าเจอจริงๆ แต่ผมยังไม่ตัดสินใจซื้อทันที
ไปๆมาๆ ก็ทุ่มทุน ซื้อมาจนได้ เสียเงินไป 700 บาท ได้มา 2 ตัว
และไดรับ วิกเก็ตเดมอน จากป๋าแชมป์แห่งเฮเว่นไลท์อีก 2 ใบ
ตอนกลางคืน เขียน deck list เตรียมไว้ ก็พบว่า
"เฮ้ย โฮวดินี่หายไปไหนใบนึงวะ!?"
แต่ก็คิดในแง่ดีว่า วันรุ่งขึ้นคงมีคนให้ยืม

คิดไปคิดว่า งานนี้ ไม่ใช่แข่งเพื่อรักษาภาพลักษณ์ว่า "ฉันไม่มีลูป ฉันก็เก่งได้" แล้ว
แต่เป็นการต่อสู้ เพื่อความคาดหวังของคนอื่น
ผมรับพลังใจ จากคนจำนวนมากมา ผมสมควรจะสู้อย่างเต็มที่ เพื่อให้ไม่กำลังใจจากพวกเขาเสียเปล่า
และยังเพื่อพิสูจน์ความโกงของพอร์เทรด ออฟเดอะ สลีปเปอร์ กับนักเวทย์หญิงด้วย ผมหวังว่าการ์ด 2 ใบ นี้ ควรจะโดนอะไรเสียบ้างแล้ว
« Last Edit: April 24, 2006, 05:34:30 AM by ศรี » Logged

ศรี
Member

Email
« Reply #1 on: April 24, 2006, 05:03:50 AM »

เช้าวันแข่งจริง ไปรอตั้งแต่ห้างยังไม่เปิด และไปถึงเป็นคนแรก จากนั้นเจ้าเบนซ์กับเจ้าแก้ว ก็ตามมาถึง
และได้รับ ฮาเดส มาจากเบนซ์,แก้ว มาอีก 1 ใบ
เจอกับนายเต้และพรรคพวก ยืมโฮวดินี่จากเต้ ได้อีก 1 ใบ
ผมถือว่าเต้เป็นนักแข่งที่มีฝีมือมากๆ เขาเคยเล่นเด็คลูป และเล่นได้เร็วกว่าผมและมรดก พอพาร์เทคโดนแบน เขายังมาบอกผมว่า "คิดลูปใหม่ได้แล้ว 3 ซับเทิร์นจบ"
ต่อมา ก็เริ่มยืมของกันวุ่นวาย ให้นายจี้ด พรรคพวกเต้ ยืมอโฟรไดท์ไป 1 ลูเครเทีย 1 และได้รับโอซิริส 2 โฮลี่ซีเครท 1 เป็นของค้ำประกัน
และให้นาย ณัท ซึ่งได้ที่ 7 ใน GT 5 ยืมลูเครเทียฟอยล์ไป โดยเขาไม่มีของค้ำประกันให้ผม
ให้เบนซ์ ยืมเมเทโอสวอร์ไป 1 ใบ
คนเริ่มมาเยอะขึ้นเรื่อยๆ เจ้าเต้ วิ่งว่อนหาจอสลินไปทั่ว แต่ไม่มีใครเอามาเลย
ต่อมา พี่กิ๊กเดินทางมาถึง และได้รับนักเวทย์หญิงมาจากพี่กิ๊กอีก 1 ใบ
ในที่สุด ก็มีนักเวทย์หญิงครบ 4 ตัว ในวันงานแข่ง

ในที่สุด ห้างก็เปิด เข้าห้างไป ลงทะเบียแข่ง จะไปจับฉลากแบ่งสาย แต่แม็กน่าบอกว่า "มือวางอันดับ 1 ถึง 8 จับทีหลัง"
จากนั้นก็ให้มังกร ตรวจ Deck list ให้ ไม่มีปัญหาอะไร
ส่วนเจ้าเต้ ยังคงวิ่งว่อนหาจอสลิน ถึงขนาดประกาศดังลั่นว่า "รับซื้อตัวละ 50!!" แต่จนแล้วจนรอด ก็ยังหาไม่ได้
สุดท้าย เต้ใส่นาซาอี แทนจอสลินที่ขาดไป

และแล้ว ก็ถึงเวลาจับฉลากแบ่งสาย สายที่ผมอยู่คือสาย เอ.................................... อะไรหว่า จำไม่ได้ : P เอาเป็นว่าสายนี้ คนจัตจ์ที่คุมคือม่อน และในสายมีเต๋า กับเพทาย
คนอื่นๆบางคนในสาย ดูเหมือนจะกลัวผมอยู่ไม่น้อย แต่ความจริงแล้ว ผมกลัวพวกเขาทั้งหมดนั่นละ

รอบแรก เจอกับเด็ค ท็อกซิก , นาซาอี , คีรีเอ เอเลอิซอน ระหว่างการเล่น ผมเห็นสีหน้าเขาค่อนข้างนิ่ง ไม่แสดงสีหน้ากลัวผมแม้แต่น้อย
การ์ดที่ขึ้นมือ ถือว่าไม่เลวร้ายนัก แต่ดูเหมือนฝ่ายตรงข้าม จะขึ้นดีกว่า
เริ่มเกมไม่นาน โดนรีมูฟคทาเซอร์เซสไป 1 ใบ
ต่อมา โดนหนังสือรูลทีม ทำให้วิกเดมอน ใช้การไม่ได้ เซอร์เซสตัวเล็ก หาคทาไม่ได้
และยังโดนท็อกซิก กระหน่ำพ่นพิษใส่ จน Shirne ประมาณสิบเลเวล
ช่วงนั้น ผมเริ่มเร่งเกม จั่วหาใบแก้เรื่อยๆ แต่ดูเหมือนจะยังแก้ได้ไม่หมด
จนถึงช่วงที่ Shirne ผม 14 เลเวล แถมเซอร์เซสตัวใหญ่ ติดพิษจากท็อกซิก กำลังจะตาย
รู้สึกกดดันมาก เคมอช แซ็คจั่วต่อไม่ได้ เซอร์เซส ดิสการ์ดจั่วไม่ได้ นักเวทย์หญิงทิ้งซีลเพื่อเกน mp ไม่ได้
ในเทิร์นผม ผมใช้นักเวทย์หญิงเกน mp
แล้วเอาเซอร์เซสแปะคทา ตีเข้าไป ฝั่งโน้นแก้ ฝั่งนี้แก้ แก้ไปแก้มา จังหวะสุดท้าย
คู่ต่อสู้ผม ใช้คุ๊กคู เร่งเซอร์เซสตัวที่ติดพิษ เพื่อให้เกมจบ ผมใช้ทรานส์ไมเกรทเพนแดนท์ เรียกออร์โดนุส ยกเลิกเคิร์สให้เซอร์เซส และฝ่ายตรงข้าม mp หมด ผมจึงล้มท็อกซิกได้ และรักษาชีวิตเซอร์เซสไว้ได้

ต่อมา ผมเริ่มทำเกมโดยการให้นักเวทย์หญิงดิสการ์ดเกน mp และตีไปเรื่อยๆ ฝ่ายตรงข้ามเริ่มกังวลกับนักเวทย์หญิงของผมมาก ถึงขนาดใช้ทรานส์ไมเกรทเพนแดนท์ , บาสเตท เรียกของหยุด มาขัดขวางนักเวทย์หญิงของผมหลายครั้ง
ซึ่งทำให้เขาเสียการ์ดบนมือไปมาก แต่ในสนาม ยังมีคีรีเอ เอเลอิซอน ตั้งอยู่ ซึ่งผมตีไปก็ยังเสี่ยงอยู่มาก เกมยืดเยื้ออยู่นาน
จนกระทั่งถงเทิร์นสุดท้ายของยกนี้
ฝ่ายตรงข้าม เหลือเซอร์เซสตัวเล็กแปะคทา ท็อกซิกรวมร่าง อยู่ at line ทั้งคู่
ไม่ทราบว่า เขากลัวผมฟรีซก่อนผ่านหรืออย่างไร จึงยืนไว้ 2 ตัว ไม่เอาเซอร์เซสตัวเล็กไม่รวมร่าง ถอยลงหลัง
ทรัพยากรการ์ดในมือของผมเอง ก็เหลือไม่มากแล้ว ซึ่งลำพังการตี โม่ จั่ว ของเซอร์เซส คงไม่พอที่จะทำให้ผมหาของมายื้อได้อีกนานนัก และการตีแต่ละครั้ง ยังมีความเสี่ยงสูงอีกด้วย
ผมตัดสินใจ ใช้นักเวทย์หญิง ดิสการ์ดเกน mp แต่ฝ่ายตรงข้ามหยุดไว้ ผมแก้ต่อ หลังเกน mp เสร็จ mp ผมมี 9 ฝ่ายตรงข้ามเหลือแค่ 5
แล้วเอาเซอร์เซสตัวใหญ่แปะคทา ตีออลเข้าไปเหลือ mp 5 โดนธันเดอร์โบลท์ ชนเซอร์เซสตัวเล็ก เซอร์เซสตัวเล็กตาย
จากนั้น ผมเอาฟาริด ทริปเปิ้ลคอม ตีท็อกซิกต่อ mp เหลือ 2
ฝ่ายตรงข้าม ใช้ท็อกซิก ดิสการ์ด ลบ at
ผมหยุดด้วยอันโดรเมด้า mp เหลือ 0 ทั้งคู่ จบเกม ผมชนะ
และเนื่องจากยกแรก ใช้เวลานานมาก ยกสองยังเริ่มไม่เท่าไร ก็หมดเวลา ผมชนะไป 1-0 อย่างฉิวเฉียดมากๆ

ส่วนคู่เต๋าและเพทาย เต๋ายังคงเล่นเด็คคล้ายๆกับผม เพทายเล่นเด็คธอร์ จอร์มันแกนด์ ยกแรกเต๋าเหลือ Shirne 14 แต่ด้วยอะไรไม่ทราบ เต๋าสามารถพลิกเกม กวาดล้างสนามเพทายได้ และชนะเพทายได้

รอบต่อมา เจอเต๋า
ก่อนเริ่ม เต๋าบอกผมว่า "ถ้าหมดเวลา แล้วเสมอกัน ผมให้พี่ขึ้น ผมไม่อยากตัดอนาคตพี่ ถ้าเสมอก็คงตกรอบคู่ สู้ส่งพี่ขึ้นไปดีกว่า"
แต่จัตจ์ม่อน บอกว่า "ไม่ได้ มีระบุไว้ชัดเจนแล้ว ว่าห้ามยอมแพ้หรือขอเสมอ"
ช่วงนั้นก็ไม่คิดอะไรมาก ก็เล่นๆไป
เด็คเต๋าก็ใกล้เคียงกับเด็คผม เด็คเขาช้ากว่าผมก็จริง แต่เขามีรูปแบบการทำเกมหลากหลาย และยื้อเกมระยะยาวได้ ต่างจากผมที่เน้นเร็วสุดๆ ซึ่งถ้าโดนยื้อ จะเสียเปรียบ
ยกแรก ดูสูสีกัน ต่างคนต่างจั่ว เกน mp อย่างเมามัน แต่คนที่เป็นฝ่ายออลก่อน คือผม
ต่อมา เต๋าเหลือนักเวทย์หญิง 3 ใบ และบังเอิญว่า ผมหยุดนักเวทย์หญิงได้ครบทั้ง 3 ใบ
เข้าเทิร์นผม ผมเกน mp อีกครั้ง และจัดการปิดเกม ชนะยกแรกได้ในที่สุด

ยกต่อมา ต่างฝ่ายต่างจั่วๆ เกน mp เหมือนเดิม แต่ยกนี้ คนที่โดนถล่มคือผมเอง

พอเริ่มยกสาม เวลาใกล้หมดแล้ว เต๋าคิดว่าสู้ยังไงคงไม่ทันหมดยก แต่ว่า ด้วยกฎการแข่งขัน ยังไงก็ต้องแข่งต่อ
และยกนี้ การ์ดผมขึ้นค่อนข้างดี เต๋าเร่งเกมจั่วซีลมาเยอะมากแต่มิสติกไม่แน่นพอ จึงโดนผมออลตายไป จากนั้น เต๋าร่ายซูไลก้ามายืน ผมใช้คุ๊กคูเร่งซูไลก้า แล้วตีต่อ จนยกนี้ผมเป็นฝ่ายชนะได้ในเวลาที่กำหนด

จนถึงคู่ชิงในสายผม ซึ่งเด็คที่ผมเจอก็......... เด็คเซอร์เซสอีกละ
ไม่เข้าใจ สายนี้ทำไมมันมีเด็คเซอร์เซสตั้ง 4 คน
ยกแรก ผมริ่มก่อน และดูเหมือนผมจะไดเปรียบแต่ไปๆมาๆ ก็ถูกยื้อเกมได้ จนในที่สุด ผมกลับมาเป็นฝ่ายเสียเปรียบซะเอง
จนเทิร์นสุดท้าย ผมจั่วได้ฮาเดสขึ้นมือ จากสถาณการณ์แล้ว ผมต้องจบเทิร์นนี้ให้ได้ เทิร์นหน้าเขาบุกมา ผมตายแน่ๆ
เริ่มต้น ด้วยนักเวทย์หญิง ดิสการ์ดเกน mp
แปะ ฮาเดส ใส่ลิเบร่า เมดับเบิ้ลคอมฯ ถ้าผมล้มแผงนี้ได้ ผมชนะยกนี้
ร่ายอเล็กซานไดรท์
จังหวะร่ายอเล็กซานไดรท์ เขาใช้อาเทน่าใส่ลิเบร่า เม ผมใช้อาเทน่า ซ้อนบ้าง
ฝ่ายตรงข้าม เริ่มคิดหนักมาก จนกระทั่งใช้วิธีสุดท้าย
ใช้ธันเดอร์โบลท์ แยกร่างลิเบร่าเม ตัวเอง และ mp ผมเหลือแค่ 1 พอดี
ตีลิเบร่า เมตายได้ แต่ Shirne เขายังไม่เต็ม
เข้าเทิร์นอีกฝ่าย โดนเซอร์เซสตัวเล็ก แปะคทา 2 ใบ ตีตายอนาถ แพ้ยกแรก

ยกสองยกสาม ผมเริ่มบ้าไปแล้ว ตีๆไปเรื่อยๆ และชนะมาได้

ในที่สุด เข้ารอบไปแข่งวันต่อไป
หลังจากประกาศคนเข้ารอบ เต๋าให้ผมยืมโอดิน และไฮคลาส สคอล่า

แม้จะเสร็จสิ้นการแข่งสำหรับผมแล้ว แต่ผมยังไม่กลับ ไปหาคนซ้อมต่อ
เริ่มแรก ไปซ้อมกับ โคตรเซียน ED
โคตรเซียน ED เล่นเด็คคาน มาถึงเขาลงอาวานิ หาแบล็คโบ ตามหลักการเด้ะ
แต่ว่า ฟาริดผมขึ้น 2 ตาซ้อน เลยกันแบล็กโบได้ และชนะได้ 2 ยกซ้อน

ต่อมา ลองซ้อมกับ มาสเตอร์กุ๊ก
เนื่องจากว่า ผมเล่นบ้าเองเยอะมาก ดูเหมือนว่าผมใช้สมาธิไปกับการแข่งเยอะมากแล้ว สมองผมเหนื่อยมากแล้ว ไม่สามารถจำคำนวณเกมซับซ้อนได้ หรือแม้แต่เกมง่ายๆ ผมยังมองพลาดไป

ผมพักสมองตัวเองสักพักหนึ่ง ระหว่างพักก็ดูคู่อื่นซ้อมกันไปบ้าง

สักพัก สมองผมเริ่มฟ้นพลังได้บ้าง ลองไปซ้อมกับภูเขาดูต่อ
ปรากฎว่า ครั้งนี้ ผมชนะได้แค่ยกเดียว และแพ้ย่อยยับไป 2 ยก
ผมไม่เคยกลัวเด็คเปกาซัสเลย คิดว่ายังไงก็โอกาสชนะ 60% อยู่แล้ว เราฆ่าเมวิลเล่ กับบลูสกายได้ เขาก็เสียเปรียบแล้ว
แต่ในความเป็นจริงไม่เป็นแบบนั้น ถ้าเด็คเปกาซัส เล่นดีๆ ก็รักษาชีวิตเมวิลเล่ไว้กับบลูสกายไว้ได้ และเขาจะไม่เอาโพนี่เปกาซัสจั่วซีลเยอะๆแล้ว แต่จั่วหามิสติก มาหยุดเซอร์เซสแทน

จากนั้น ก็หาคู่ซ้อมต่อ ไปเจอกับกิจแห่งรังสิตเข้า
ผมไปขอซ้อม กิจเล่นเด็คเปกาซัสเหมือนกัน แต่ครั้งนี้ ผมชนะ 2 ยกรวด
เพราะว่า กิจจั่วไม่เจอโรน่า ในเทิร์นแรก
ผมจึงยื่นข้อเสนอไปว่า
"ขอซ้อมกับเด็คเปกาซัส ที่มีเมวิลเล่ , โรน่า , นก ขึ้นเทิร์นแรก ส่วนผม การ์ดขึ้นยังไงก็แล้วแต่บุญแต่กรรม และผมเป็นฝ่ายเริ่มหลังดู ผมจะลองซ้อม ในสถาณการณ์ที่คู่ต่อสู้ของผมการ์ดขึ้นดีที่สุดดู"
กิจรังสิต รับข้อเสนอของผม เขาให้เมวิลเล่ โรน่า นก ขึ้นมือเทิร์นแรกตลอด
ผลคือ ผมชนะไม่ได้ แม้แต่ยกเดียว
เมวิลเล่ สามารถหาบลูสกายเปกาซัสได้ และหาโพนี่เปกาซัสต่อ และโรน่า at เยอะกว่าเซอร์เซสมากๆ และเขาสามารถจั่วหามิสติกมาหยุดเซอร์เซสผมได้ทุกครั้ง

หลังจากวันนั้น ผมตัดสินใจเปลี่ยนตัวยัน จากวิกเก็ตเดมอน เป็นบรัชเชลกับซูไลก้าแทน
แต่กิจแนะนำว่า ใช้บรัเชล 4 ไปเลยดีกว่า เพราะซูไลก้า โดนออร์โดนุสกับคุ๊กคูก็ตาย แต่บรัชเชล ยังไงก็ยันได้ 2 เทิร์น
ผมก็คิดว่า บรัชเชล 4 คงจะดีกว่า
ระหว่างการซ้อมกับกิจรังสิต นิฮิลก็อยู่ข้างๆผมด้วย ผมได้เอ่ยปากขอยืมบรัชเชลของเขา เขาตกลงให้ผมยืม วันรุ่งขึ้นจะเอามาให้
ช่วงนั้นก็เริ่มดึกแล้วด้วย พวกที่ไปพักโรงแรมก็กลับที่พักกันหมดแล้ว ผมคงไม่ตามไปด้วย และไม่รู้ว่าจะตามไปที่ไหนด้วย จึงกลับไปพักผ่อนที่บ้าน

กลับบ้านมาถึง ก่อนหน้านั้นคิดว่าเข้ารอบแล้วจะสบายใจ แต่พอเอาเข้าจริง ยิ่งเครียดหนักกว่าเดิม
เพราะวันต่อมา เจอแต่พวกโคตรโหดทั้งนั้น
และผมได้รับความคาดหวัง จากพรรคพวกไว้มาก ผมอยากจะทำตามที่พวกเขาหวังให้ได้
ระหว่างเขียนเด็คลิสต์ ก็คิดยังคิดอยู่ว่า จะใช้ตัวยืนเป็นอะไรบ้าง
ก็คิดได้ว่า ใช้บรัชเชล 2 ซูไลก้า 2
บรัชเชล ตายยากกว่าก็จริง แต่ว่าซูไลก้า ก็สามารถตีได้ และไม่โดนเพคก้าอิกโนแรนเทียชี้ ก็ทดแทนเรื่อที่ตายง่ายกว่าบรัชเชลได้

« Last Edit: April 24, 2006, 05:12:03 AM by ศรี » Logged

ศรี
Member

Email
« Reply #2 on: April 24, 2006, 05:04:48 AM »

วันรุ่งขึ้น มาถึงตั้งแต่ก่อนห้างเปิด มาถึง ยืมบรัชเชล กับซูไลก้า จากเบนซ์สะพานเหล็ก และยืมบรัชเชลอีกตัว จากจี๊ด เพื่อนเจ้าณัท เจ้าเต้
ห้างเปิดแล้ว นิฮิลเดินเข้ามาในกรง เมนอีเวนท์ เอาขอมาให้ผม แต่ผมบอกเขาว่าไม่ต้องแล้ว ของผมครบแล้ว
แต่แล้ว คนเข้ารอบ 16 สุดท้าย ก็ยังขาดคนหนึ่ง
ส่ง Deck list ให้มังกรตรวจเหมือนวันก่อน
หลังส่ง Deck list เริ่มจับฉลาก มรดก จับเป็นคนแรก
ผมจับเป็นคนที่ 2 คนจำนวนมากส่งเสียงเชียร์ ให้ผมเจอกับมรดกแบบปีที่แล้ว แต่พอจับฉลากแล้ว มันไม่เป็นแบบนั้นหรอก ผมอยู่คนละสายกับมรดก
ส่วนคนที่ยังไม่มา ก็ยังไม่มาต่อไปเรื่อยๆ จนจับฉลากคู่ต่อสู้กันไปหมดแล้วก็ยังไม่มา
และผม เจอกับคนที่ยังไม่มาด้วย
ระหว่างรอ ดูคู่ข้างๆ คือเบนซ์กับโด
ดูเหมือนว่าเบนซ์การ์ดขึ้นดี ทาลุคุสขึ้นมือตั้งแต่ต้นเกม และโดจั่วหามิสติกมาหยุดทาลุคุสไม่เจอ เบนซ์ชนะโด 2-0 ในเวลาไม่นานนัก
ผมก็ไปนั่งรอ อยู่ที่โต๊ะ ในที่สุด คู่ต่อสู้ผมก็มา เขาคือคนที่เจอกับผม ในรอบชิงวันก่อนนั่นเอง
 แต่ไม่ทันเสียแล้ว รอบแรก ผมจึงชนะบายไป สีหน้าของคู่ผมก็ท่าทางไม่คิดอะไรมาก แล้วให้กำลังใจผม ให้ผมชนะต่อไปให้ได้

ต่อมา พักกินข้าว ระหว่างพัก ผมไม่ซ้อมใดๆ ไม่อยากจะใช้พลังงานสมองมาก
จนกระทั่งถึงเวลาแข่ง คูต่อสู้ของผมคือเบนซ์ แห่งสะพานเหล็ก
ก่อนแข่ง เบนซ์ท่าทางกลัวผมมาก แต่ความจริง ผมก็กลัวเขามากเหมือนกัน
เริ่มเกมมา แบนซ์เป็นฝ่ายเริ่มก่อน และการ์ดที่ขึ้นมือผมในเทิร์นแรก ไม่มีซีลที่จั่วได้โดยตรงแม้แต่ตัวเดียว ตัวยืนอย่างบรัชเชล หรือซูไลก้าก็ไม่ขึ้น จะมีก็แค่เซอร์เซสเล็กตัวเดียว
เบนซ์ร่ายซีลมา แล้วบอกผ่าน
ปรากฎว่า เพิ่งพบสิ่งที่เบนซ์ทำพลาดอย่างไม่น่าเชื่อไปอย่างหนึ่งคือ จั่วมาตอนเริ่มเกม เบนซ์จั่วซีล 5 ใบ ลืมจั่วมิสติก
แม็กน่า เดชา กับ เป๋าเป่า เดินมาเห็นพอดี แล้วถามผมว่า "ศรียอมหรือเปล่า?"
ผมตอบว่ายอมไป ผมอยากจะชนะด้วยฝีมือตัวเอง มากกว่าชนะเพราะความผิดพลาด(โง่ๆ)ของคู่ต่อสู้
เป๋าเป่า ให้เบนซ์ เก็บซีลที่เพิ่งร่าย กลับเข้ากอง สับใหม่ แล้วจั่วใหม่ให้หมด
ส่วนทางผม จะขอลองจั่วใหม่ดูบ้าง แต่คนคุมไม่ให้ ก็เล่นตามบุญตามกรรมไป
วิธีเดียว ที่ผมจะได้จั่วในตอนแรก คือเอาเซอร์เซสตัวเล็กลงไป หาคทามาแปะ แล้วตี โม่ จั่ว ตายเอง และผมใช้วิธีนี้ เพื่อหาอนาคต
ดูเหมือนว่า อนาคต จะไม่ดีเท่าไร ผมตัดสินใจ บอกผ่านไปเลย ปล่อยให้เบนซ์ตีขึ้นมือ แล้วเทิร์นหน้า จั่วหาตัวมาเร่งเกมต่อ
ปรากฎว่า Draw step ถัดไปของผม ก็ได้ตัวจั่วมาจริงๆ และยังได้นักเวทย์หญิงมาด้วย ผมจั่วๆ เกน mp  ไปเรื่อยๆ จนเริ่มตั้งตัวได้
จากนั้น เบนซ์เริ่มทำเกม โดยใช้ท็อกซิกไล่พ่นพิษ ทำให้ผมเสียหายไปบ้าง สักพักหนึ่ง ผมใช้นักเวทย์หญิง ดิสการ์ดเกน mp แล้วตี จึงล้มท็อกซิกได้
แต่ยังไงก็ตาม เบนซ์ยังมีตัวทำเกมต่อ คือทาลุคุส และม้านิลมังกร และยังคอยใช้เอมดอเชือดเป็นระยะๆ
มีอยู่จังหวะหนึ่ง ผมคิดว่า จะล้มทาลุคุสให้ได้แล้ว เทิร์นก่อนหน้านี้ไป ผมใช้สกิลเซอร์เซส ดิสการ์ด - at ไป คิดว่าครั้งนี้ ตีทาลุคุสเข้าแน่นอน
ผมใช้นักเวทย์หญิง 2 ตัว ทิ้งฮาเดส และคูลมูน เกน mp เพราะว่าในมือ ไม่มีอะไรที่ค่าร่ายแพงกว่านี้แล้ว และคิดว่ามิสติกในมือใบอื่น น่าจะทำให้ผมแก้ได้พอ
แต่ผมจำพลาดแบบที่ไม่น่าจะพลาดไปอย่างหนึ่ง
คือไอ้ตัวที่โดนใช้สกิล ดิสการ์ด - at ห้ามใช้สกิล มันคือม้านิลมังกร ที่หลบอยู่ df line นะสิ ไม่ใช่ทาลุคุส
จะขอย้อน ก็น่าเกลียด ก็เลยตีเอมดอที่อยู่ข้างๆทาลุคุสแทน เบนซ์ปล่อยตายไป ไม่เปลือง mp หรือการ์ดแม้แต่ใบเดียว
พอเสียฮาเดสไป การจะฆ่าทาลุคุสก็ยิ่งลำบาก
 การตี - โม่ จั่ว ของเซอร์เซสตัวเล็กแปะคทา 2 ใบเพื่อเก็บเอมดอหลายๆครั้ง ก็ทำให้โม่โดนใบหยุดไปหลายใบ และทางเบนซ์เองก็มีตัวใช้สกิลทำเกมหลายใบ จนผมไม่อาจจะยื้อต่อไปได้ จึงแพ้ในยกแรกไป
ด้วยการที่ผมดื้อด้านในยกแรก ยื้อเกมไปนาน จึงทำให้เวลาเหลือน้อย ยกที่ 2 ก็รีบเล่น ครั้งนี้การ์ดผมขึ้นพอใช้ได้ และเบนซ์ไม่ค่อยจั่วมิสติก จึงโดนผมกวาดล้างไปอย่างรวดเร็ว
ถึงยกที่ 3 เวลาเหลือน้อยมาก
เด็คผม เอาซีลไปถมใน Shirne เพื่อแลกกับการจั่ว และการเกน mp จำนวนมาก เมื่อหมดเวลา Shirne ผมมากกว่า จึงแพ้ไป

ครั้งนี้ ผมแพ้เบนซ์ เพราะพลาดเอง ตอนจำผิด ว่าดิสการ์ด - at ใส่ม้านิลมังกร ไม่ใช่ทาลุคุส และดื้อด้าน ยื้อเกมนานเกินไป ถ้ารีบๆเล่นให้จบแล้วแพ้ยกแรก ยกที่ 3 ยังมีเวลาพอ ที่จะตัดสินกันได้

ก่อนหน้านี้ ผมคิดแล้วว่า "จะได้อันดับอะไร เปิดเทิมก็ต้องไปเรียนเหมือนเดิม เรียนจบก็ต้องทำมาหากิน ชีวิตไม่ได้เปลี่ยนแปลงอะไรนักหนา และนี่ติด 1 ใน 8 ก็บุญแล้ว"
ผมไม่คิดแค้นเจ้าเบนซ์นัก เหตุผลส่วนหนึ่ง คือเขาเป็นเพื่อนผมเอง และเขาก็ไม่ได้เล่นโกงอะไรน่าเกลียด ที่แพ้เพราะผมพลาดเอง ชัยชนะสมควรเป็นของผู้ที่เล่นพลาดน้อยกว่า

ต่อมา ผมก็้ต่อ ในรอบชิงอันดับ 5 - 8

เป็นการแข่งแบบพบกันหมด รอบแรกเจอกับโคตรเซียน ED
ED เล่นเด็คคล้ายๆกับผม และดูเหมือนการ์ดเขาขึ้นดีกว่าผมมาก จึงแพ้ไป 2 -0

รอบต่อไป เจออันดับ 6 ของปีนี้ เขาเล่นเด็คเซอร์เซส ท็อกซิก
ยกแรก ผมเริ่มได้เปรียบ มีเซอร์เซสตัวใหญ่ ติดคทาอยู่ แต่ผมเล่นพลาดโง่ๆไปอย่างหนึ่งคือ
ลมไป ว่าเซอร์เซสตัวนั้น มันโดนท็อกซิกพ่นพิษไว้นานแล้ว ลืมรักษา เลยตายก่อน
พอเล่นพลาดเยอะๆเข้า ผมเริ่มสติแตก บ้าไปแล้ว เล่นแบบคิดน้อยลง จนแพ้ยกแรก
ยกที่สอง เริ่มเรียกสติคืนมาได้บ้าง เล่นใจเย็นๆ เลยชนะไปได้
ยกสุดท้าย มาถึง โดนรีมูฟนิกราเดีย 2 ใบ จักรโดนรีมูฟ พระพิฆเนศวร โดนรีมูฟ เออ ซวยขนาดนี้ ยอมก็ได้
พอแพ้ ก็ทำใจแล้วว่า คงไม่ได้อันดับ 5 - 6 แน่ๆ

รอบที่ 3 เจอเด็คเซอร์เซส ทาลิมืด
ยกแรก ผมตั้งตัวได้แล้ว คู่ต่อสู้ผม เหลือแค่ทานิกส์ทริปเปิ้ลคอมตัวเดียว ผมเกน mp ไล่ตี ก็ล้มได้ไม่ยากเย็น
จนกระทั่งถึงจังหวะตัดสิน
คู่ต่อสู้ผม ร่ายอเล็กซานไดรท์ ห้ามร่ายมิสติกการ์ด
ผมคิดว่า ยังไงเซอร์เซส ก้ดิสการ์ด ลบ at ห้ามใช้สกิลได้อยู่แล้ว ในมือก็ไม่มีใบเผา ก็เลยปล่อยไป
เขาสั่งทานิกส์ โม่ระเบิดเซอร์เซส ทริปเปิ้ลคอม ผมใช้เซอร์เซส ดิสการ์ด ห้ามใช้สกิล
แต่ผมลืมอะไรไปอย่างหนึ่ง
คือทานิกส์ มันยกเลิกสกิลของซีลที่ df มากกว่ามัน เลยตายอนาถ แพ้โง่ๆในยกแรก

ยกสอง ผมเป็นบ้าสติแตกอีกครั้ง เอาฟาริดไล่กระหน่ำตี แถมมีนักเวทย์หญิงดิสการ์ดเกน mp ไล่ตีไม่ยั้งจนเขาตั้งไม่ได้ แล้วตีเสมอได้

แต่ว่า เวลาหมดก่อน ไม่พอเริ่มยก 3 ก็เลยเสมอไป

จากนั้น ผมมาดูคู่ชิงในโทรทัศน์ต่อ เป็นคู่ระหว่างเบนซ์(เซอร์เซส ทาลุคุส ม้านิล ท็อกซิก) กับสาโรจน์ (เปกาซัส) ตอนนั้น เบนซ์นำอยู่ 2 แต้ม ต่อ 1 แต้ม
ผมเห็นเบนซ์ ลงบารันลิธได้ แต่สาโรจน์ก็สามารถฆ่าบารันลิธได้
แต่แล้ว เบนซ์จั่วเทพ เจอบารันลิธอีกตัว แต่สักพักหนึ่ง สาโรจน์ก็ฆ่าบารันลิธได้อีกตัว
เกมดำเนินไปสักพักหนึ่ง สาโรจน์ ร่ายอเล็กซานไดรท์ ห้ามร่ายมิสติกการ์ด
ผมดูจากรูปเกมในสนามแล้ว ไม่มีอะไรฆ่าซีลของเบนซ์ได้เลย เบนซ์ยอมให้อเล็กซานไดรท์เกิดผล
จากนั้น สาโรจน์ร่ายซีลที่ใครๆที่มุงดูอยู่ก็คาดไม่ถึง คือบลูฟินเมอร์เมด ชาร์มลูเครเทีย ตีม้านิลมังกรตาย
ซับเทิร์นต่อมา เบนซ์แก้แค้น เอาลูเครเทีย ที่เพิ่ง + at มาจากซับเทิร์นที่แล้ว ตีเมวิลเล่เข้าไป แก้กันไปแก้กันมา สุดท้าย เจอโอดิน ลูเครเทียตาย
mp ของสาโรจน์หมดแล้ว แต่ mp ของเบนซ์ยังเหลือ เบนซ์ใช้เซอร์เซสตัวเล็ก แปะคทา 2 ใบ ตีเมวิลเล่ตาย เพราะเมวิลเล่โดนโอดินอยู่ ทำให้ไม่ได้รับผล+ พลัง จากนกที่เป็นตัวรอง

จากนั้น เบนซ์เริ่มได้เปรียบ ตีไปจนกระทั่งสาโรจน์เหลือแค่เมวิลเล่ตัวเดียวใน df line ถ้าตายก็แพ้เลย
mp ของเบนซ์เหลือ 2 เบนซ์ใช้ 2 mp สุดท้าย สั่งทาลิแสงไม่รวมร่าง ตีเมวิลเล่ที่ df line
สาโรจน์ ใช้เซเลสเธียลเปกาซัส โดดมาขวางข้างหน้า ทาลิแสงตาย เบนซ์แพ้ในยกนี้

ยกสุดท้าย เบนซ์ตั้งบารันลิธได้ตั้งแต่ต้นเกม
แต่แล้ว บารันลิธ โดนคิวปิดแอนด์ไซคี ชาร์ม ตีตายเอง ทำให้สาโรจน์ได้เอาเปกาซัส โดดต่อได้
จากนั้น เบนซ์ตั้งซาลาแมนเดอรี่ดอลได้ แต่เบนซ์ไม่ใช้ซาลาแมนเดอรี่ดอลตีตายเอง หาบารันลิธ
ผมคิดว่า เบนซ์คงคาดการณ์ไว้แล้วว่า ถึงจะหาบารันลิธมา ก็โดนฆ่าทิ้งอยู่ดี จึงเอาลี่ดอลเป็นตัวรองให้ทาลุคุส
เมื่อไม่มีบารันลิธ สาโรจน์ก็โดดจั่วได้ต่อไปเรื่อยๆ จนกระทั่งได้โรน่ามาวางในสนาม
เบนซ์ ใช้ท็อกซิก พ่นพิษใส่โรน่า พอโรน่าใกล้ตาย สาโรจน์จั่วได้แพลนท์แสง และจะใช้โพนี่เปกาซัสโดด เพื่อรักษาชีวิตโรน่า
เบนซ์ต่อต้านด้วย สเตตัทบุ๊ก แต่สาโรจน์ก็แก้ต่อด้วยออร์โดนุส
แต่ต่อมา โรน่าที่พลังมหาศาล ก็ถูกทาลุคุสรีมูฟในที่สุด

ต่อมาอีกสักพัก เบนซ์ ร่ายบารันลิธอีกตัว ช่วงจังหวะร่ายบารันลิธ สาโรจน์ใช้สกิลของซินน้ำ ฟรีซออล เบนซ์ต่อต้านด้วยอเล็กซานไดรท์ แต่อเล็กซานไดรท์ก็ถูกทำลายไป

จากนั้น เบนซ์เริ่มโดนถลุงย่อยยับ ที่แย่สุดๆคือเซอร์เซสตัวเล็กแปะคทา 2 ใบ โดนคิวปิด แอนด์ ไซคี
เบนซ์แก้ โดยใช้ทรานส์ไมเกรทเพนแดนท์ ลากออร์โดนุส จากนั้นร่ายลูเครเทียอีกตัวมายืน

เข้าสู่เทิร์นของเบนซ์อีกครั้ง เบนซ์ใช้ม้านิลมังกร ระเบิดโรน่า สาโรจน์หยุดไว้ได้
ซับเทิร์นต่อไป สาโรจน์จั่วการ์ดหาอนาคตครั้งสุดท้าย ตอนนี้มิสติกของสาโรจน์หมดแล้ว
ในมือ เขาไม่มีอะไรที่จะหยุดยั้งลูเครเทีย กับม้านิลมังกรได้อีกแล้ว เขาสั่งเมวิลเล่ ตีเข้าไป
เบนซ์แก้ด้วยเซอร์เซสตัวเล็ก ดิสการ์ดลบพลัง และใช้เวศสุวรรณใน Shirne เมวิลเล่ตาย เบนซ์ชนะในที่สุด

สรุปผลการแข่งขันเท่าที่จำได้ ผมได้อันดับ 8 เบนซ์ได้แชมป์โลก
ผมคิดว่าเด็คอย่างผมกับเต๋า แรงสุดในงานแล้ว แต่ที่ผมแพ้บ่อยๆ เพราะผมเล่นพลาดเองเสียส่วนใหญ่
พอเล่นพลาดหลายๆครั้ง ก็ยิ่งสติแตก บ้าไปแล้ว ความรอบคอบยิ่งน้อยลง ทำให้พลาดหนักกว่าเดิม
ต่างกับเบนซ์ ที่เล่นได้อย่างใจเย็น มีสมาธิคำนวณเกมอย่างเต็มที่ จนถึงรอบสุดท้ายได้ (ถึงแม้ตอนสู้กับผม มันจะลืมจั่วมิสติกตอนเริ่มเกมก็เถอะ)
ในรอบชิง ท่ามกลางสถานการณ์ที่กดดันสุดๆ เขายังควบคุมสติไว้ได้ และเล่นอย่างรอบคอบจนชนะมาได้
เบนซ์คู่ควรกับตำแหน่งแชมป์โลกปีนี้แล้ว

หลังแข่งเสร็จ ผมไปไล่คืนของคนทั้งหลาย แต่ดูเหมือนจะยังคืนไม่ครบ ผมยังติดของใครไว้ นัดวันเวลาสถานที่ มารับคืนจากผมด้วย

งานนี้ ขอขอบคุณ
 เบนซ์ , แก้ว สะพานเหล็ก ที่ให้ยืม ฟาริด ซูไลก้า ฮาเดส บรัชเชล
 พี่กิ๊ก และนิฮิล ที่ให้ยืม นักเวทย์หญิง
 จี๊ด ที่ให้ยืม บรัชเชล
เต๋า  ที่ให้ยืม ไฮคลาสสคอล่า กับ โอดิน
ป๋าแชมป์เฮเว่นไลท์ ที่ให้ยืมวิกเดมอน
เต้ ที่ให้ยืมโฮวดินี่
และอีกหลายๆคน ที่รับปากว่าจะให้ผมยืมของได้ฟรีๆ แต่ถึงเวลาผมหาได้ครบก่อนก็ตาม
และอีกหลายๆคน ที่เป็นคู่ซ้อมให้

ขอโทษพรรคพวกทั้งหลายที่ตั้งความหวังกับผมไว้ ที่ไม่สามารถจะเป็นแชมป์ปีนี้ได้

คงไม่ต้องเจอกันใหม่ถึงงาน GT 7 เพราะผมคงไปสะพานเหล็กกับมาบุญครองเป็นครั้งคราว คงได้เจอกันอีกแหละ :P
« Last Edit: April 24, 2006, 05:49:29 AM by ศรี » Logged

เซนต์ แมกนัส
Administrator
Member

« Reply #3 on: April 24, 2006, 05:11:59 AM »

ศรีพิมพ์เก่งจริงๆ แพลบเดียวเอาไปรวมเล่มเป็นประวัติชีวิตย่อมๆได้เลย

เล่นให้มีความสุขน่ะดีแล้ว :D

iMnemoniC™
Member

« Reply #4 on: April 24, 2006, 05:45:21 AM »

โห ๆ ๆ ๆ ๆ
เยอะจัง...
จำได้ทุกรายละเอียดเลยเหรอ...
สุดยอด...

Neoboy
Member

« Reply #5 on: April 24, 2006, 05:47:29 AM »

หง่า ยาวจัง ง่วงมากเลยอ่านไปแค่ท่อนเดียว
ขอโทดด้วยนะคับ ที่ไม่ได้เอานักเวทย์หญิงให้ยืมจนสุดท้ายต้องไปซื้อเอา
งานของผมเวลาไม่แน่นอนอ่ะคับ แล้วช่วงนี้ก็ค่อนข้างวุ่นวาย
ผมมาถึง กทม แค่ฉิวเฉียดก่อนวันงาน และขนาดขอลางานล่วงหน้าเพื่อมางานจีทีแล้วก็ยังไม่วายมีงานด่วนตอนเช้า ทำให้มางานได้ก็บ่าย ออกจากงานจีทีตอนหัวค่ำก็ต้องไปเคลียร์งานต่อจนตีสองตีสามกว่าจะได้เดินทางกลับบ้าน ชีวิตประมาณนี้เลยไม่สามารถรับปากเรื่องนัดอาไรกับใครได้ ถ้าไม่ชัวร์จิงๆ

แต่พูดจากใจ ก็คิดหนักเหมือนกันนะที่คนยืมเป็นศรี เพราะ หนึ่ง กลัวจะเอาไปทำเด็คโม่
สอง คือ กลัวศรีเอาไปใช้แล้วมันจะโดนแบน ศรีแตะใบไหนการ์ดใบนั้นก็ถึงฆาต

แล้วก็จริงๆ ซะด้วย เห็นประโยคสุดท้ายของศรีที่ผ่านตาแล้ว รู้สึกว่านักเวทย์หญิงกำลังถูกปองร้าย ชีวิตไม่ปลอดภัยซะแล้ว  :P

อืม... เรียก ED ว่าโคตรเซียนเลยหรือ เค้ามาอ่านคงภูมิใจแย่ 555

ปล. ปล่อยขายนักเวทย์หญิงฟอยจำนวนมากด่วน หุ หุ หุ
« Last Edit: April 24, 2006, 05:54:24 AM by Neoboy » Logged

Keitaro, Geo Professer
Judge
Member

Email
« Reply #6 on: April 24, 2006, 06:05:58 AM »

ยาวมาก เห็นแล้วขี้เกียจอ่าน  แต่ก็อ่านหมด  เขียนได้ดีมาก  จำได้ไง

ผมว่าคู่ชิงคราวนี้รู้สึกว่าจะหลุดไปหลายครั้ง  ทังเบนซ์ ทั้ง สาโรช  

^ ^ poohkao ^ ^
Member

Email
« Reply #7 on: April 24, 2006, 06:47:56 AM »

เย้......อ่านจบแล้วววว

สรุปแล้ว GT6 ศรีเจอ xerxes 6 รอบ  ;D

ศรี
Member

Email
« Reply #8 on: April 24, 2006, 06:57:26 AM »

ตอบคนข้างบน

ไม่ได้เจอ เซอร์เซส 6 รอบครับ เจอ 7 รอบเลย

แถมผมเอง ยังเล่นเซอร์เซสอีก  :P

-ChoCoBluE-
Member

« Reply #9 on: April 24, 2006, 07:12:12 AM »

พี่ศรี เก่งแล้ว แต่ตูไม่น่าเจอ เด็ค เซอเซสเลย

ตอนเล่นคาน ใส่ห้ามโดด เพราะกลัวเปกาซัส

วันนี้รอบ 16 คนสุดท้ายเอาเด็คเปกาซัสลง

แล้วลองเจอกับเขตห้ามบินรู้แล้วรู้สึกไง - -"

โยศิ, องเมียวดอกซากุระ
Member

Email
« Reply #10 on: April 24, 2006, 11:02:44 AM »

ช่วงการแข่งขัน ผมเองก็จำไม่ได้ทุก step จะเล่าเฉพาะช็อตเด็ดๆ

แหม เก้บได้ขนาดนี้ :o ศรีก็เก่งมากแล้ว ;)

23247
Member

« Reply #11 on: April 24, 2006, 01:07:37 PM »

อ่านไม่หมดครับ อ่านไปได้ 1 ส่วน 3 เอง เยอะจังเลย ง่วง

SuperJong
Member

« Reply #12 on: April 24, 2006, 01:39:24 PM »

อ่านจบจนได้  สนุกมากกครับบ

Ramio*
Judge
Member

Email
« Reply #13 on: April 24, 2006, 08:12:21 PM »

สนุกมากคับ เห็นภาพเลยคับ เซอร์เซสเต็มไปหมด ::)

Suchan.poloplow
Member

Email
« Reply #14 on: April 24, 2006, 11:15:24 PM »

พี่ศรีเก็บรายละเอียดได้สุดยอดไปเลยครับ สนุกมากด้วย

ปล. พี่ศรีปีหน้าเป็นแชมป์GT 7 ไปเลยนะครับ ;D

ปล2. อ้ะ โพสที่ 400 พอดีเลย^-^
« Last Edit: April 24, 2006, 11:17:34 PM by Suchan.poloplow » Logged

NoXMagiS
Member

« Reply #15 on: April 24, 2006, 11:17:34 PM »

เยอะมาก ตาลายอ่า -_-a

แต่แจ่มมากเลยน่อ แจ่มๆ  ;D

อ่านจบแย้วววววววววว

เทราสเฟียร์ เอล เซราฟีเตอร์
Member

Email
« Reply #16 on: April 25, 2006, 12:05:35 AM »

เก็บรายละเอียดได้เยี่ยม!

สู้ต่อไป ศรีชุมพร!

ป.ล. ดูดีขึ้นเยอะนะ ปีนี้ เอ๊ะ หรือว่าที่แพ้เพราะไม่เอาเสื้อขาดมา ฮ่าๆ

~{[M]iRRo[R]}~
Member

Email
« Reply #17 on: April 25, 2006, 09:03:45 PM »

ขอบอกว่าพี่ศรีว่าพี่พิมพ์เก่งมากๆเลย มันส์มาก
เกือบจะเหมือนนิยายเล่มหนึ่งเลย
เพียงแต่ว่ามานเป้นเรื่องจิง

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #18 on: April 26, 2006, 01:17:28 AM »

ป.ล. ดูดีขึ้นเยอะนะ ปีนี้ เอ๊ะ หรือว่าที่แพ้เพราะไม่เอาเสื้อขาดมา ฮ่าๆ

งั้นต้องเอาเสื้อที่แจกมาทำขาด ๆ  :P

^ ^ poohkao ^ ^
Member

Email
« Reply #19 on: April 26, 2006, 02:34:52 AM »

งั้นต้องเอาเสื้อที่แจกมาทำขาด ๆ  :P

เสื้อที่ศรีใส่นี่ ศรีเพนท์เองเลยนะ ลายสวยมาก  ;D

S_A_Y
Member

Email
« Reply #20 on: April 26, 2006, 05:53:09 AM »

อ่านแล้วสนุกสนานมากครับ บรรยายได้ละเอียดดี รู้สึกว่าพี่สติแตกหลายรอบ -_-"

Pages: [1]
  Print  

Jump to: