Summoner Master Forum
October 02, 2024, 11:35:28 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2  All
  Print  
Author Topic: ว่าด้วยเรื่อง "Pony Pegasus"  (Read 11984 times)
0 Members and 9 Guests are viewing this topic.
-ChoCoBluE-
Member

« on: April 18, 2006, 12:09:43 AM »

คือเกี่ยวกับ โทนี่นะคับ ผมว่า มันอาจจะเป็นเมต้าเกมแทน โสม เด๋วไปงาน

แข่ง GT คงจะเจอคำว่า ก่อนผ่าน 0 โดด จั่วคับ 0 + พลังคับ แล้วแบบว่าคอม

โบมันติดง่ายมากเลย แค่ มีการ์ด 2 ใบคอมโบก็ติดแล้ว เหมือนกับโสมที่เห็น

ว่าเก่งผมว่าทางรูลทีมควรจะทำอะไรบ้างนะคับไม่งั้นผมว่าเปกาซัส

ต้องเต็มงาน แน่ ถ้ามีแบน  รีสติก ก็ควร จะเอา มันไปด้วยอีก 1 ใบนะคับ

ปล.ผมว่ามานเก่งปายจริงๆ นะคับไม่เกี่ยวกับอย่างอื่นเลย ^^

Ξ ф EũĜęNie Ξ ф
Member

« Reply #1 on: April 18, 2006, 12:31:12 AM »

มันเก่งดีนะ เเต่ก็ต้องมีโรน่า ถึงจะเก่งสุดๆ ไม่น่าโดนเเบนหรอก ต้องกัด Df ไม่ก็

พวกวอเตอร์เกรฟเมอเเมน ก็โอ เเล้วมั้ง

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #2 on: April 18, 2006, 12:47:30 AM »

คอมโบมันทำง่ายก็จริงแต่ Rona มันตายง่ายกว่าโสมเยอะครับ
ตอนนี้คิดว่ายังไม่มีอะไรให้น่าเป็นห่วง

ปล. เด็คที่น่าเป็นห่วงในการแข่งจริงๆน่ะไม่ใช่เปกาซัสหรอก

magnustemplus
Member

« Reply #3 on: April 18, 2006, 01:09:53 AM »

อืมผมก็เพิ่งเจอมาเมื่อวานนี้โรน่าAT20กว่าความหวังสุดท้ายของผมคือจั่วให้ได้ออโดแล้วฆ่ามันพอผมจั่วได้เค้าตบมาผมแปะออโดกะว่ามันตายแน่แล้วเค้าก็อุทานขึ้นว่าบนมือไม่มีการ์ดยิงผมก็ยิ่งดีใจใหญ่ทันใดนั้นเองPony Pegasusทั้งฟูง(4ตัว)ก็จ่าย0กระโดดลงมาพร้อมกันแล้วจั่วจนได้การ์ดยิง โอ้ว :oเท่านั้นแหละเสียความรู้สึกสุดๆ

ศรี
Member

Email
« Reply #4 on: April 18, 2006, 01:11:27 AM »

ผมว่าโรน่า ไม่ได้ตายง่ายกว่าโสมเท่าไรหรอกครับ อย่างน้อยพลังก็ไม่น้อยกว่าโสมแน่ๆ

ถ้าจะจัดการด้วยเคิร์ส เปกาซัสก็มีตัวโดดรักษาเคิร์สได้

หรือถ้าจะเอาแซ็ค กาลี ปาหัวใส่ ก็โดนเซเลสเทียลเปกาซัส

และ 0 โดดจั่ว 0 โดดจั่ว มันหาของมาแก้ได้เร็วมากอยู่แล้ว

ส่วนจะแบนจะรีก่อนแข่งใหญ่ ผมว่าไม่ทันแล้วละครับ เพราะว่ามันใกล้ถึงานมากแล้ว
« Last Edit: April 18, 2006, 03:09:42 PM by ศรี » Logged

Firat
Member

« Reply #5 on: April 18, 2006, 01:22:25 AM »

ถ้าคิดว่าม้าเกลื่อนงาน
ผมว่า บาราลิส กันโดด โคตรจะแมน
เกลื่อน งานพอกัน

-ChoCoBluE-
Member

« Reply #6 on: April 18, 2006, 01:26:14 AM »

ผมว่าโรน่า ไม่ได้ตายง่ายกว่าโสมเท่าไรหรอกครับ อย่างน้อยพลังก็ไม่น้อยกว่าโสมแน่ๆ

ถ้าจะจัดการด้วยเคิร์ส เปกาซัสก็มีตัวโดดรักษาเคิร์สได้ หรือไม่ก็เล่นกับเพิร์ ไวท์ ฟล็อกซ์ อราวเน่ ก็จะกลายเป็น 0 โดดรักษาได้

หรือถ้าจะเอาแซ็ค กาลี ปาหัวใส่ ก็โดนเซเลสเทียลเปกาซัส

และ 0 โดดจั่ว 0 โดดจั่ว มันหาของมาแก้ได้เร็วมากอยู่แล้ว

ส่วนจะแบนจะรีก่อนแข่งใหญ่ ผมว่าไม่ทันแล้วละครับ เพราะว่ามันใกล้ถึงานมากแล้ว

ผมคิดเหมือนพี่ ศรี คับ ม้ามันตายยาก พอๆ กับโสมแหละคับ เพราะว่า

พอจะแปะออเดอ เขาก็ โดดม้า ยกเลิกเมสติกมา มีไอ 2 ตัวหลัง

ก็จ่าย 2 โดด เป็นเอเทน่า โดนเคริสก็จ่ายม้า โดดรักษาเคริส จ่าย 1 เป็น

โฮลี่ ผมว่ามันก็ตาย พอๆ กับโสมแหละคับ พอการ์ดขาดมือ ก็ จ่าย 0 โดด

จั่วๆ + พลังๆ
« Last Edit: April 18, 2006, 01:26:51 AM by -ChoCoBluE- » Logged

Plant
Member

Email
« Reply #7 on: April 18, 2006, 01:32:02 AM »

น่าจะมี กฏไร  ซักอย่างเกี่ยวกะจ่าย  MP 0  ได้แล้วมั้งครับ

ม่ะงั้นจะกลายเป็นปัญหาม่ะรู้จบซะที

ตั้งแต่ จ่าย X = 0

ลบค่า skill  จนเป็น 0

ดูๆ  แล้วมานก่อ ให้เกิดปัญหาม่ะรู้จบซะทีอ่ะครับ  :P
« Last Edit: April 18, 2006, 01:32:25 AM by Plant » Logged

iMnemoniC™
Member

« Reply #8 on: April 18, 2006, 01:55:00 AM »

ผมว่าเดี๋ยวมันก็คงโดน ริสติกไปเองอ่ะ...
โพนี่ คงเหลือ 2 หรือ 3...
ส่วนบลู สกาย ก็เหลือ 2...
ประมาณนี้...

ต้องชมคนที่เอาการ์ดพวกนี้มาผสมๆ กันจนได้ เมต้าเกมส์ ใหม่อ่ะ
ผมเชื่อว่าตอนทำการ์ดออกมาตอนแรกคงไม่คิดว่า ต้องเอาตัวนี้มาเล่นกับตัวนั้น ลบ mp จนเหลือ 0 หรอก
ถ้าเหตุการณ์มันบนาปลายจนกลายเป็นเมต้าเกมส์ ซึ่งผมก็เชื่อว่าน่าจะใช่
วิธีการแก้ก็มีแต่ ริสติกเท่านั้นแหละ แบนผมว่าแรงไป
ดีไม่ดี จะกลายเป็น เปกาซัส Loop สั่งฝ่ายตรงข้ามจั่วหมดกองซะงั้น ก็ได้นะ

Axel
Member

Email
« Reply #9 on: April 18, 2006, 03:22:00 AM »

ผมว่าตัวมันไม่ได้เก่งเวอร์นะครับ แต่ที่เก่งจริงคือ

Melville กะ Blue sky pegasus  ครับ

เพราะว่า ลองคิดดูนะ สถานการณ์สมมุติ ถ้าเราฆ่า Melville กะ Blue sky ได้อ่ะ ถามว่าถ้า Pony pegasus จ่าย mp 2 โดดเหมือนเดิมแล้วอ่ะ จะกล้าให้ Rona ตีไหมล่ะคับ อิอิ  :D  

การ์ดบางใบไม่ได้เก่งด้วยตัวเอง แต่เมื่อนำการ์ดพวกนั้นมาอยู่รวมกัน จะกลายเป็นเทพ

boomkung
Member

« Reply #10 on: April 18, 2006, 03:25:41 AM »

สกิลทุกสกิลที่ค่าใช้สกิลเป้น 0 ล้วนอันตรายหมด โดยเฉพาะสกิลเร่งเกมและอินเตอร์เฟีย

S_A_Y
Member

Email
« Reply #11 on: April 18, 2006, 04:21:52 AM »

อย่างน้อยก็ยังดีกว่าโสมครองโลกขึ้นมาหน่อย

คงเป็นเพราะอยู่ในช่วงที่กำลังหาเด็คใหม่เล่นกัน เมต้าเกมเลยไม่นิ่งมั้ง

-'๑'- Sailor Star Light -'๑'-
Member

« Reply #12 on: April 18, 2006, 04:24:42 AM »

จะไปเอาอะไร กับเจ้า pony pegasus ครับ มันไม่เท่าไหร่หรอกครับ

ขนาดเจ้าของที่เล่นเด็กซ์ pegasus เอง ยังบอกว่าโกงโคตร เลย.. :P

Venomousmegamouth2
Member

Email
« Reply #13 on: April 18, 2006, 04:36:14 AM »

ผมว่า บาราลิส กันโดด โคตรจะแมน

อืม โคตรจะแมนจริงๆด้วย เพกาซัสสู้ด้วยยังพอชนะครับ โสมเจอแล้วแพ้  ไม่ไหวจริงๆนะ

โรน่ามีคนบ่นว่าขยะตอนเปิดได้ ทีมีการ์ดเสริมออกมาก็หาว่าโกง แบน รีสติกซะ  น้องๆพี่ๆที่รักทั้งหลาย ก่อนจะโวยน่ะ ลองใช้หลายๆเด็คสู้ดูก่อน ไม่ใช่สุ้ไม่ได้แล้วจะโวยวายว่าโกงแบบนั้นแบบนี้แล้วกก็แบน อย่างที่ว่า  เด็คน้ำใส่ห้ามโดดโคตรจะแมนสิ เพกาซัสก็กรี๊ดเหมือนกันแหละ  ปัญหาเวลาเจอเพกาซัสน่ะ ซิกมันต์ตังหาก เทิร์นแรก12 ตรูจะบ้าตาย โรน่าช่างมันเถอะ นานกว่ามันจะตบ

ถ้าคิดว่าสุ้บ่ได้จริงๆล่ะก็นะ ดาบฟรานเจสก้าครับ สะใจมั่กๆ

ปล   ที่พูดนี่เพราะหวังดีนะ ไม่ได้ล่อเป้า  

ปล 2 พลังอย่างเดียว ก็สมกับที่เป็นเด็คบีสแล้วนิ แล้วจะเอาอะไรอีกเนี่ย

ปล3 ลืมเด็คเบสิคไปแล้วมั้ง จิก ปาด ชาม หยุด ทุบ เด็ท รีมูฟทิ้ง เล่นดีๆสู้ได้นะเนี่ย ขอบอก
« Last Edit: April 18, 2006, 04:39:11 AM by Venomousmegamouth2 » Logged

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #14 on: April 18, 2006, 04:37:50 AM »

สงสัยงานนี้มีใส่ Baranlith แก้ทาง
มันวนขึ้นมือได้ฟรี ๆ เลยแรงซินะ หากลงมาแล้วขึ้นมือนำกลับไปใช้งานใหม่ยาก คงไม่แรงขนาดนี้

group_doll
Member

« Reply #15 on: April 18, 2006, 04:43:21 AM »

ผมว่าตัวนี้แหละน่าโดนแบน

เหตุผลเดียวกับพวกกล่อง กากอย ฯลฯ

AS12
Member

Email
« Reply #16 on: April 18, 2006, 04:50:41 AM »

อืม โคตรจะแมนจริงๆด้วย เพกาซัสสู้ด้วยยังพอชนะครับ โสมเจอแล้วแพ้  ไม่ไหวจริงๆนะ

โรน่ามีคนบ่นว่าขยะตอนเปิดได้ ทีมีการ์ดเสริมออกมาก็หาว่าโกง แบน รีสติกซะ  น้องๆพี่ๆที่รักทั้งหลาย ก่อนจะโวยน่ะ ลองใช้หลายๆเด็คสู้ดูก่อน ไม่ใช่สุ้ไม่ได้แล้วจะโวยวายว่าโกงแบบนั้นแบบนี้แล้วกก็แบน อย่างที่ว่า  เด็คน้ำใส่ห้ามโดดโคตรจะแมนสิ เพกาซัสก็กรี๊ดเหมือนกันแหละ  ปัญหาเวลาเจอเพกาซัสน่ะ ซิกมันต์ตังหาก เทิร์นแรก12 ตรูจะบ้าตาย โรน่าช่างมันเถอะ นานกว่ามันจะตบ

ถ้าคิดว่าสุ้บ่ได้จริงๆล่ะก็นะ ดาบฟรานเจสก้าครับ สะใจมั่กๆ

ปล  ที่พูดนี่เพราะหวังดีนะ ไม่ได้ล่อเป้า  

ปล 2 พลังอย่างเดียว ก็สมกับที่เป็นเด็คบีสแล้วนิ แล้วจะเอาอะไรอีกเนี่ย

ปล3 ลืมเด็คเบสิคไปแล้วมั้ง จิก ปาด ชาม หยุด ทุบ เด็ท รีมูฟทิ้ง เล่นดีๆสู้ได้นะเนี่ย ขอบอก

ผมเห็นด้วยกับปล3 ครับ เนื่องจากโรน่าตูดบางเอาเอ็มดอลล์มาปาดเลย ปาดๆๆๆๆมันเข้าไป สู้ไม่ได้ก็พอยท์ โดยออมมืด ห้ามยกเลิกห้ามรักษา เด็คนี้ส่วนมากจะทำได้แต่ตีนะครับ  

Teeza
Member

« Reply #17 on: April 18, 2006, 05:29:37 AM »

ผมว่า pony pegasus ออกมาเก่งเกิน ถ้าเทียบกับการ์ดบางใบ อย่าง  joyful fairy มันดีกว่าทุกอย่าง ผมว่าการ์ดใบนี้ครีเอตออกมากลบการดเก่าทุกด้านเลย
1pony เป็น2ธาตุ
2pony จั่ว สามารถทำให้เหลือ0
3โดดขึ้นมือได้
4เป็น beast มีลูกเล่นหลายอย่าง

MENN' !*
Member

« Reply #18 on: April 18, 2006, 11:43:18 AM »

เอิ๊กๆไอ้ตัวนี้ผมไม่เคยเจอหรอกนะแต่คาดว่าน่าจะเก่งจากที่มาคุยกันตรงนี้
อืมลองหาวิธีปราบมันดูจิน่าจะมีน้า elite gale garuda ตีก่อนผ่านใช้ได้มะผมไม่รู้จักอ่ะโพนี่เปกาซัส :P

CardKeeper_Jetpret
Member

Email
« Reply #19 on: April 18, 2006, 11:51:32 AM »

ไม่รู้ผมคิดไปเองป่าวนะ Pony Pegasus ออกมาอีกไม่นาน Baramith,The IceBreg Dragon ก็จะโดนแบน เพราะเงื่อนไขมันน้อยเหลือเกิน แถมยังหยุดการแจ้งเกิดของเหล่าการูด้าได้ด้วย

[ไคบะ เซโตะ]
Member

« Reply #20 on: April 18, 2006, 12:42:14 PM »

เท่าที่รู้นะ ตอนนี้เด็คเปกาซัสของเพื่อนผมนี่ฮามากๆ
  เอา Pegasus โหม่งแล้วให้ Perseus ติดสโตน
  ถึงเวลาเอา Red Rock ลงมาขุด Pegasus ที่พลีชีพไป
  แล้วก็เอา Pony Pegasus ลงมาคอม Red Rock ผ่านเทิร์นเอาขึ้นมือ
  Burnida At บานเบอะเลยอ่า ยกเลิกสโตนหยุดยากด้วย T T

Fiel
Member

Email
« Reply #21 on: April 18, 2006, 12:45:36 PM »

จากปล3. ของใครสักคนนี่แหละ ใช้แพนท์แสงโดดก็เงียบเหมือนกันแหละ จากประสบการณ์ผู้เคยใช้งานจริง กันปาด รักษาจ่าย0ได้ ท๊อกซิก แบล๊อคโบ ดอลล์ ก็เถอะ :P

โยศิ, องเมียวดอกซากุระ
Member

Email
« Reply #22 on: April 18, 2006, 02:56:03 PM »

เรื่องของอนาคต ก็ปล่อยเรื่องของอนาคตเถอะ....

Rattikarn
Judge
Member

« Reply #23 on: April 18, 2006, 03:45:22 PM »

การควบคุมMpที่เป็นทรัพยากรสำคัญที่สุดในการเล่นนะ  ทุกเด็ด  ใครๆก็อยากทำได้นะ

เห็นตัวอย่างจากToy Retailerได้ ที่จะใส่กันเยอะมากๆ  แต่SMNไม่มีการตกชุดอะสิ  ทำให้การ์ดพวกนี้พอออกมาแล้วก็จะถูกใช้ ในแบบของมันเรียกได้ว่า  ตลอดไปเลยก็คงได้

และเมื่อมีใบใหม่ออกมา มันก็จะมองว่าไม่ถูกใช้แทนที่  แต่จะถูกใช้ร่วมด้วยเลยก็มี  ทำให้การ์ดพวกนี้ยิ่งออก เกมส์ก็จะยิ่งใบการ์ดน้อยใบลงมากๆ

จริงๆ แล้วมีรูปแบบการทำเกมส์ของเมต้าเกมส์อื่นๆ น่าทำกว่านี้เยอะนะ  แต่เมต้าเกมส์ของSMNมันมีแต่แนวนี้มานานเกินไปละ

แต่ถ้าเป็นเด็คนี้ผมชอบนะ   ;D   เพราะเป็นเด็คที่มีแนวการเล่น Concept ที่ชัดเจนดี  ดีกว่าเอาแต่ของแพงๆ มายัดๆๆๆๆๆๆๆ  ใช้ความคิดในการจัด กับ เล่นดี

Wonder~Tanu
Member

Email
« Reply #24 on: April 18, 2006, 04:55:04 PM »

คิดว่าบาแรนลิสคงไม่น่าจะโดนน่ะ

เพราะกรณีกล่อง ปลา การ์กอย ทำให้แสง มือ ซิน ไม่ได้เกิดจนไม่มีคนกล้าเล่น
แต่ในกรณีนี้ ทำไมยังมีคนกล้าเล่นการูด้าล่ะ (เยอะด้วยน่ะ...) ยิ่งเพกาซัสนี้ ชัดเจนเลย(เหมืนกับไม่กลัวบาแรนลิสกันเลย)

แถมตัวนี้ร่าย2ทำให้ภาษีแย่กว่ากล่อง ปลา การ์กอยด้วย(แต่มีจุดดีกว่าตรงที่มาธิอัสเสิจได้)

ถ้างั้นไปแบนโฮลี่กับรูลทีมดีกว่ามั้ง เพราะการ์ดจำพวกตกShine หรือ เข้ามาในสนามแล้วเกิดผลนี้มีมากกว่าใช้skillจากมืออีก
« Last Edit: April 18, 2006, 04:58:36 PM by ตาหนูทั้ง6 » Logged

Saito,the Heaven Knight Form Hell
Member

Email
« Reply #25 on: April 18, 2006, 07:51:18 PM »

ผมว่าเอางี้มั้ย แบนมันซะ(ผมเล่นเด็คนี้อยู่ด้วยแต่ยังไม่มีตัวนี้)
แล้วออกมาใหม่(ให้เอามาแลก)ให้มันมันมีอบิลิตี้ยกเลิกอบิลิตี้ซิลใบอื่นในสนามที่ไม่ใช่ Pegasus เพราะถ้าโดนลิสมันก็ยังแรงอยู่
แต่อย่างน้อยก็ให้จ่าย 1 ผมว่าก็ดีนะ เพราะเด็คพวกนี้ต้องจั่วเยอะ
ถ้าไม่มีตัวเร่งจั่วมันจะเล่นยากอ่ะแต่ที่ผมเล่นเป็นเพกาซักเกือบล้วน (ไม่มีเรดร็อค อะไรอย่างนี้แต่ไว้เด๊วลองปรับดูดีกว่า)
ถ้าดูแล้วมันแรงไปวิธีนี้ก็เป็นทางออกที่ดีเหมือนกัน คือออกตัวเดิมแต่แก้ Text ใหม่ซะให้มันลดความแรงลงแล้วเปลียนชื่อนิดนึง

SuperJong
Member

« Reply #26 on: April 18, 2006, 11:20:12 PM »

สมควรโดนมากๆครับ  แต่จะมีปัญหาอย่างเดียวคือ  มันอยู่ในพรีคอนน่ะสิ   คงจะแบน หรือ รีสติกยากล่ะครับบ

โรน่า  ใครบอกว่ามันฆ่าง่ายกว่าโสมครับบ  มันก็พอๆกันนั่นแหละครับบ

ใครเล่นเคริส  ก็น่าจะรู้เลยว่า  เจอเด๊คนี้  เคริสก็สู้ไม่ได้เหมือนกัน  เฮ้ออ...

ค.คนขาจร
Member

« Reply #27 on: April 18, 2006, 11:37:23 PM »

อนาคตเมต้าชัดๆ

คิดดูแล้วมันแรงนะ แต่ผมไม่รู้คอมโบของมัน ช่วยตอบผมหน่อยก็ดี(ไม่คิดจะเล่นอยู่แล้ว เกลียดเมต้า)

โรน่าตายยากเหมือนกัน เรายิงอะไรไปเขาก็มีโอกาสแก้ด้วยมิสติกเหมือนกัน ไม่ใช่ว่าไม่มี คนส่วนใหญ่เดี๋ยวนี้มิสติกดีๆก็มีกันอยู่ตั้งเยอะ เรียกได้ว่าเป็นตัวสู้โสม หรือไม่ก็เมต้าแทนโสมเลยล่ะ

สรยุทธ
Member

Email
« Reply #28 on: April 19, 2006, 01:34:36 AM »

ถ้าจะให้แก้ไขก่อนงานแข่งคงเป็นไปไม่ได้แล้วล่ะครับ

แต่ในอนาคตต้องดูกันไป

Ramio*
Judge
Member

Email
« Reply #29 on: April 19, 2006, 01:51:41 AM »

ถ้าจะให้พูดตรงๆ โพนี่ตัวเดียวมันไม่เท่าไหร่หรอกคับ

แต่มันเก่งเมื่อมันมีตัวอื่น :P

เห็นที ต้องเอาเงือกมารต่อยกับมันซะแล้ว

Pages: [1] 2  All
  Print  

Jump to: