Summoner Master Forum
October 02, 2024, 03:21:31 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: จริงเหรอที่ Deck เก่าๆเอาชนะ Deck รุ่นใหม่ๆมะได้อ่า  (Read 5512 times)
0 Members and 5 Guests are viewing this topic.
Ultima Weapon
Member

« on: April 17, 2006, 12:07:56 PM »

รู้สึกว่าเล่นยังไง๊ ยังไง ก็ไปเข้าทางปืนเขาอยู่เรื่อย (หรือว่าเรามันกระจอกเองหว่า  :( )
แพ้บ่อยๆ ชักเริ่ม ท้อเหมือนกันแฮะ - -''

Toys,,*
Member

Email
« Reply #1 on: April 17, 2006, 12:14:00 PM »

ต้องทำใจกะสถานการณ์ตอนนี้เพราะ deck ใหม่ๆหรือเมต้าตอนนี้แทบจะเรียกได้ว่า สามารถต่อต้านได้กับแทบทุกๆ deck

MENN' !*
Member

« Reply #2 on: April 17, 2006, 12:18:11 PM »

แง่มๆก็ต้องทำใจครับไม่เป็นไรอยากชนะมาเล่นกับผมก็ได้มิสติคเน่าแล้วตอนนี้

โยศิ, องเมียวดอกซากุระ
Member

Email
« Reply #3 on: April 17, 2006, 12:20:55 PM »

เด็คเก่า แต่ได้ออปชั่นเพิ่มเรื่อยๆ ก็ยังเล่นได้นะ :-\

คุณเล่นเด็คไรละ ???

Member

« Reply #4 on: April 17, 2006, 03:16:07 PM »

Beast ง่ะ - 0 -
ผมว่าผมมั่นใจในเหล่า Beast ของป๋มแล้วนะ
เจอแบบนี้ เป๋ เรย

MENN' !*
Member

« Reply #5 on: April 17, 2006, 03:19:50 PM »

อืมอยากชนะก็มาเล่นกับผมจิผมกระจอกกว่าอีกแง่มๆ

S_A_Y
Member

Email
« Reply #6 on: April 17, 2006, 03:22:18 PM »

ต้องเข้าใจว่า ไม่ใช่แค่เด็คเก่าๆ ที่แพ้เด็คใหม่เท่านั้น เด็คใหม่ๆ ที่เพิ่งถือกำเนิดมามันก็ยังแพ้เด็คใหม่ๆ บางเด็คเลย (พูดแล้วงงไม๊หว่า)

สรุปว่า แพ้ชนะเป็นเรื่องธรรมดาครับ

ผมเล่นการ์ดแพ้มากกว่าชนะซะอีก T-T

tytyty
Member

« Reply #7 on: April 17, 2006, 03:27:16 PM »

บางเด็คแพ้ทางกันอยู่นะครับ

~OdIlOn_ToPpU~
Member

Email
« Reply #8 on: April 17, 2006, 03:42:16 PM »

beast ของคุณเก่าประมาณรุ่นไหนล่ะครับ

ถ้าคิดว่าสู้ไม่ได้ก็ลองหาทางให้สู้ได้สิครับ เดี๋ยวนี้บีสต์มี tamer หรืออะไรต่างๆมาช่วยได้เยอะแล้ว ราคาก็ไม่แพงมาก (ยกเว้น ashley :P)

ลองหามาแล้วปรับใหม่ดูสิครับ  ;)

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #9 on: April 17, 2006, 07:34:58 PM »

เรจิน่ากระตุกตบ เฮจังสาด All หรือ ฝูง Beast ขย้ำคอก็ยังเล่นได้หากเสริมเข้ากับการืดใหม่ ๆ

PuGiLisT
Member

« Reply #10 on: April 17, 2006, 09:05:58 PM »

Beast ก้อเก่งน่อ

แต่ต้องตั้งตัว หน่อย

boomkung
Member

« Reply #11 on: April 17, 2006, 09:13:51 PM »

ผมว่า บีสมันก็เล่นได้นะ
เดคเดิมๆ โกลเด้นเฟลอ อะไรก็ว่าไป (เป็น 1 เดคที่ผมชอบมากเพราะซีลมันไม่ต้องไปซ้ำกะเดคอื่น - -)

~{[M]iRRo[R]}~
Member

Email
« Reply #12 on: April 17, 2006, 09:20:28 PM »

สำหรับผมนะ เท่าที่คิด โอกาศชนะอยู่ที่
การ์ด 30% ฝีมือผู้เล่น 30% ความมั้นใจ 30% และตัวแปรสุดท้ายก็คือ ดวง 10%
แต่ในปัจจุบัน ตรงนี้คงไม่จำเป็นเท่าไร
เพราะเมต้ามานรุกคืบจนเด็ดเก่าเอาไม่ค่อยอยู่- -*

Member

« Reply #13 on: April 17, 2006, 09:37:04 PM »

ขอบคุณทุกคนสำหรับคำชี้แนะนะงับ
เท่าที่ลองมาดู Deck ผมหาตัวตั้ง ยากจริงๆ - -
จั่วแต่ละทีมีแต่สัวต์น้อยน่ารัก น่าตบ(?) ลงไปให้เขายำเล่นทั้งนั้น
- -''
คงต้องขยับขยาย Deck หน่อยและ

~@_M_@~
Member

« Reply #14 on: April 17, 2006, 09:46:17 PM »

ผมว่าเดคบีสเป็นเดคที่ตั้งตัวเร็วและสามารถพลิกเกมได้ดีมากนะคับอาจจะแพ้การ์ดใหม่ๆบ้างแต่ว่าผมว่ามันก็ยังเล่นได้นา ยิ่งตอนนี้เดคTamerกำลังแรงด้วยน่าจาเสริมบีสได้อีกนะคับ

korntana
Guest
« Reply #15 on: April 17, 2006, 10:19:12 PM »

แต่ผมเข้าใจความรู้สึกนะ การ์ดสมัยก่อนสนุกกว่าสมัยใหม่อีก แต่สมัยใหม่มันเก่งเยอะมาก แล้วพอจะเล่นการ์ด ดีดี ก็เป็นอันโดนแบน :'(
  แล้วก็มีคนเริ่มเบื่อ เช่นน้ำโหดขึ้นมีตัว at 12 ด้วยอะ บางใบก็โกงเกิน
 การ์ดเก่าๆมันยังคงคอนเซ็ปของตัวมันเอง
แล้วเดี้ยวนี้Summoner Masterการ์ดจะพลิกเกมน้อยมาก ลองโดนallโล่งทั้งสนามสิ ถ้าตั้งได้เร็วว่าไปอย่าง ถ้าตั้งไม่เร็วละ :-Xตายชัว
การ์ดเก่งก็น่าดีใจ แต่มองอีกแง่กลายเป็นคนที่มีการ์ดดีๆจะแพ้ได้ไงละ แม้จะแพ้บ้างก็เหอะ คนที่ซื้อการ์ดดีๆไม่ได้ละจะทำไง แถมบางครั้ง บอกการ์ดเสริมแต่ละใบยังแพงมากอีกอะ :'( ผมเลยจัดแต่การ์ดไม่ดีมาเล่น เพราะตังไม่มี :'(
อยากให้คงคอนเซ็ปของแต่ละธาตุเอาไว้นะครับ
Plant
Member

Email
« Reply #16 on: April 17, 2006, 10:23:02 PM »

ผมว่าชนะได้นะ

แต่ก้อเหนื่อยหน่อย  เพราะลูกเล่นของเด็คเก่า มันมีน้อยกว่าอ่ะครับ

บีสต์ - โสม+ซู    >>   แอชลี่ย์ม่ะรุจา  ต้านการตี 2 ทีไหวอ่ะป่าว

บีสต์ - คาร์น      >>  ก้อพอฟัดพอเหวียงอ่ะนะ  ขึ้นอยู่กะว่าใครตั้งได้ก่อน

บีสต์ - เซอเซส   >>  กัวว่าจะโดนออล ตายซะก่อน -  -''

บีสต์ - ท๊อกซิก   >>  อันนี้ม่ะรุ

แอนด์ บลา.ๆ..ๆ.ๆ

คงได้อ่ะครับ  ก้อลุ้นให้เค้าขึ้นเน่าๆๆๆๆ ล่ะกัน   ^____^

SuperJong
Member

« Reply #17 on: April 17, 2006, 10:30:22 PM »

ใครบอกว่าไม่ได้ล่ะ  แล้วเด๊คเก่า  ก็ลองใส่ของใหม่ๆปนมั่งสิ

Suchan.poloplow
Member

Email
« Reply #18 on: April 17, 2006, 11:59:34 PM »

การ์ดใหม่ ๆ มีความสามารถพลิกแพลงได้มากกว่าน่ะครับ

ดูการ์ดสมัยนี้สิครับ คอมมอน อันคอม เก่งกว่าแรร์หลายใบสมัยก่อน
ความสามารถ ล้วนแต่มีไอ้นั่นแถม ไอ้นี่แถม ปาเข้าไป 3 บรรทัดกว่า ๆ
(บางใบก็ไม่ถึง เช่น นกเพิ่มการ์ดMaxบนมือ เซนต์1)

เหมือนมือถือน่ะครับ มีรุ่นใหม่ออกมาแล้ว ก็ย่อมต้องมีรุ่นใหม่กว่าออกมา
แล้วรุ่นที่ออกมาทีหลัง ก็จะมีฟังค์ชั่นใหม่ ๆ เพิ่มมากกว่าตัวเก่า
ถ้าจะให้มือถือรุ่นเก่ามีบ้าง ก็ต้องเอามา ปรับปรุง ให้ใหม่ขึ้น ใส่นั่น ใส่นี่เข้าไป

สำหรับการ์ดภาคเก่า ๆ ที่พัฒนาTextให้ยาวขึ้นด้วยตัวเองไม่ได้(อยู่แล้วล่ะ)
ถ้าหากยังมีคนรักที่จะเล่นเด็คนั้น ๆ อยู่ ทีมงานเค้าก็จะไม่ทิ้งเด็คนั้นหรอกครับ
ทางทีมงาน เค้าก็จะสร้างการ์ดมาสนับสนุนเด็คเหล่านี้อย่างต่อเนื่องเองแหละครับ

สรุปว่า ใส่ของใหม่เพิ่ม เพื่อไปสนับสนุนของเก่าให้เก่งขึ้น แค่นี้ก็แจ่มแล้วครับ :)

ศรี
Member

Email
« Reply #19 on: April 18, 2006, 12:45:49 AM »

อันที่จริง การ์ดเก่าๆหลายๆใบ พอได้รับการเสริมจากการ์ดชุดใหม่ๆ มันก็เล่นได้ดีนะ หรือบางใบมันก็เก่งในตัวเองอยู่แล้ว อย่างเรจิน่า จ่าย 1 ลากเด็กมากระทืบเล่น ก็ยังถือว่ารุนแรงอยู่ แต่ว่ามันโดนฟาริดกระทืบตายนี่สิ

แต่โดยรวมแล้ว มาตรฐานของชุดใหม่โดยเฉลี่ย ยังสูงกว่าชุดเก่าๆ อย่างน้อยเรื่องการตั้งเกมละ

เวลาผมคิดเด็ค จะต้องคิดวิธีตั้งเกม ให้ไม่โดนฟาริดจ่าย 1 ตี ในเทิร์นแรกๆไว้ก่อน ใช้วิธีตั้งเกมแบบธรรมดาๆ อย่าง 3 ลง ตัวยืน 4 ตัวรอง 5 ตัวรอง หรือ 4 ตัวยืน 5 ตัวรอง ก็โดนฟาริดจ่าย 1 ตีตายหมด ยิ่งถ้าเริ่มหลังยิ่งไม่รอด

เดี๋ยวนี้ถ้าจะให้รอดจากฟาริด ต้องใช้วิธีต่อไปนี้
- ต้องรวมร่างกันให้ได้ในเทิร์นแรก อย่างเช่นกระรอกท็อกซิก , ลิเบร่า เม แอมเบอร์
- ใช้ตัวยืนที่ไม่อาศัยค่า at ในการยืน อย่างบรัชเชล , ซูไลก้า , ลี่ดอล ช่วยยืน
- ใช้ตัวยืนเลเวล 2 ที่ at เริ่มต้น 9 ap 4 ขึ้นไป แต่ก็ยันได้เฉพาะตอนเริ่มก่อนเท่านั้นละ

วิธีที่ผมกล่าวมา การ์ดชุดเก่าๆทำไม่ค่อยได้ เพนกวินก็สู้ซูไลก้าไม่ได้

การ์ดชุดหลังๆ มาตรฐานโดยรวมมันก็สูงกว่าการ์ดชุดเก่าๆจริงๆนั่นละ ซึ่งผมไม่อยากจะให้มาตรฐานมันสูงขึ้นเรื่อยๆหรอกนะ

Axel
Member

Email
« Reply #20 on: April 18, 2006, 03:58:26 AM »

บางทีก้อชนะได้ครับ แต่มันยากมากๆๆ อ่ะ

อันที่จริงก็ไม่ควรเอาอะไรมาวัดนะครับ ว่าอันไหนเป็นเด็คเก่าเด็คใหม่ เพราะ เด็คใหม่ๆ บางเด็ค ก้อนำการ์ดใบเก่า เป็น Concept และตัวใหม่
มาเสริม  

เช่น Martin,

group_doll
Member

« Reply #21 on: April 18, 2006, 04:31:56 AM »

แล้วแต่บางจังหวะและโอกาศ

Nana_Nan
Member

Email
« Reply #22 on: April 18, 2006, 12:04:14 PM »

นี่ถ้าโดนสาด all ที ก็หน้ามืดแล้วล่ะค่ะ - -
ตัวเล็กตัวน้อยไปดิ้นใน Shrine  เกลื่อน
แถมที่ +At กันมาหายวับไปกับตา

ค.คนขาจร
Member

« Reply #23 on: April 19, 2006, 12:12:56 AM »

การ์ดรุ่นเก่าก็มีโอกาสชนะการ์ดรุ่นใหม่ได้เช่นกัน

ถ้าเล่นกันเอาสนุกอย่างเดียวล่ะก็ จัดเด็คอะไรก็ได้ที่ไม่ใช่เมต้าและไม่แรงเกินมาเล่นกันมันก็สนุกอยู่แล้วล่ะครับ เพื่อนๆผมมีคนเล่นโสมแค่คนเดียวเอง (รูธโดนแบน สมน้ำหน้า เก็บกดเล็กครับ-*-)

แต่ว่าการจะชนะเมต้านั้น ยากมากครับ เหตุหลักที่ชนะมันยากคือองค์ประกอบที่ผมคิดว่าโกง คือการจ่ายหนึ่งถึงศูนย์แล้วได้จั่วการ์ดโดยไม่เสียอะไรเพิ่มเติมเลย นี่แหละที่ทำให้พวกเมต้าโสม และเมต้าในอนาคตอย่างโพนี่ถึงได้เก่ง เพราะอยากได้การ์ดมันก็ได้อ่ะนะ

kingapollo
Member

« Reply #24 on: April 22, 2006, 05:38:21 AM »

เอางี้มาว่ากันด้วย%
Deakเก่า 30%    Deakใหม่ 70%    
ขึ้นอยู่กับจังหวะ อย่างผมชนะด้วยเฮจัง สาดallชนะเพราะได้ตัวลูกจ้อกนี้ละ *0*
เอาน่าปรับแนวคิดซักนิดแล้วมันจะรุ่งเอง ลุย%%%%สูงขึ้นแน่ครับ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: