Summoner Master Forum
October 02, 2024, 02:31:06 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ขอถามคำถามทั่วไปครับ  (Read 2898 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
DeathZ_Man
Member

« on: April 15, 2006, 11:13:40 PM »

ถ้าเกิดเราใช้skill + พลัง ให้กับ centaur paladin แล้วให้ centaur เป็น seal รอง ของ seal อีกใบ ในsubturn โจมตีครั้งต่อไปของเรา พลังที่เพิ่มจาก Kyrie ยังอยู่รึเปล่า เพราะ การที่เป็น seal ใบรอง ไม่นับ turn ต่อไป ผมคิดแบบนี้ถูกรึเปล่าครับ  ;D
« Last Edit: April 17, 2006, 03:43:15 AM by DeathZ_Man » Logged

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #1 on: April 16, 2006, 01:54:51 AM »

ยังบวกอยู่ครับ

DeathZ_Man
Member

« Reply #2 on: April 17, 2006, 02:40:20 AM »

1. ก็เท่ากับว่าไม่ว่าจะผ่านไปกี่turnพลังก็ยัง+อยู่ ถ้าเกิดเป็น seal ใบ รอง ใช่ไหมครับ

2. แล้ว obsidian beetle อะครับ ตอนมันลงมา มูฟ seal ไป ตอนนั้น เรายังใช้ Mystic ไม่ได้ใช้ไหมครับ
แต่ถ้าเกิดพพอ มูฟ เสร็จแล้ว เราใช้ Ordonus , the spear of order หรือ Odin แล้วใช้ Andromeda ได้ไหมครับ แล้วใบไหนได้ ใบไหนไม่ได้ช่วยอธิบายหน่อยนะครับ

3. ถ้าเกิดในกรณีที่ ฝ่ายตรงข้ามใช้ Athena แล้วเรา สามารถร่าย Athena ของเรา เพื่อให้ Athena ของฝ่ายตรงข้ามหลุดได้รึเปล่าครับ แล้วอีกกรณี ถ้าเกิดเราใช้ Bastet เรียก Athena แทนที่เราจะร่าย Athena เลย จะทำให้ Athena ของฝ่ายตรงข้ามหลุดได้ไหมครับ ขอคุณมากครับ  ;D
« Last Edit: April 20, 2006, 02:43:15 PM by DeathZ_Man » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #3 on: April 17, 2006, 03:17:18 AM »

1. ใช่ครับ

2. แค่ไม่เป็นเป้าหมายของ PS เท่านั้นครับ ตอนร่ายหน่ะนะ
แค่ Andromeda เท่านั้นครับที่ยังคงบวกต่อไป เพราะยกเลิกไม่เหมือนกับสูญเสีย

3. ได้ครับ

DeathZ_Man
Member

« Reply #4 on: April 17, 2006, 03:23:12 AM »

1. หมายความว่า Ordonus , the spear of order กับ odin จะทำให้พลังของ obsidian หายไปตลอดกาลเลยใช่ไหมครับ หรือว่าหายไปแค่จน Mystic ใบนั้น ตก Shine

2. ในกรณีของ Pecca Zelus , The Sin of Envy ถ้าเกิดเราสั่งใช้สกิลของ Peaca zelus จากบนมือ ฝ่ายตรงข้ามจะสามารถใช้ Stone หยุดได้รึเปล่าครับ แล้วถ้าเกิด มี Seal ทำให้ Ability ของ Pecca Zulus หาย แล้วใช้ Frezz Curse ใส่ Pecca Zelus ฝ่ายตรงข้ามจะต้องติด Frezz Curse ไหมครับ

3. ถ้ามี Effect ใดๆ บอกว่าจะกระทำตอนมันตก shrine ในขณะที่เรากะลังโม่กองอยู่ อันไหนจะเกิดผลก่อนกันครับ เช่น เรา ใช้ Toxic Therion ใช้ Skill Posion Curse ใส่ Seal ที่มี lv 2 แล้วตอนโม่ใบแรก ได้ Seer's Deel เราจะต้องจั่วกาดก่อน หรือว่าโม่ต่อให้ครบก่อนแล้วกาดทั้งหมดจะ ส่งผล Effect พร้อมๆกันครับ

ขอบคุณมากๆครับ  :)
« Last Edit: April 17, 2006, 03:43:44 AM by DeathZ_Man » Logged

Member

Email
« Reply #5 on: April 17, 2006, 05:50:39 AM »

1. หายไปเลยครับ

2. หยุดได้ครับ ถ้าทำให้ Pecca Zelus สูญเสียอบิลิตี้ก็สามารถฟรีสใส่ Pecca Zelus ได้ครับ

3. ต้องนำการ์โสองใบลงไชรน์ก่อนครับ แล้วเกิดเอฟเฟคท์อะไรก็ค่อยทำ

DeathZ_Man
Member

« Reply #6 on: April 18, 2006, 04:07:24 AM »

1. ถ้าเกิดเรามีความสามารถในการตีเซลใบรองได้ แล้ว ใน line ที่เราตี seal ใบรองนั้น มี seal หลัก อีก 2 ตัว แล้วเค้าใช้ Frezz Curse ในบนsealหลักที่เราจะตีเซลใบลอง จะต้องหาเป้าหลายใหม่ไหมครับ หรือว่าตีต่อไป แล้วถ้า หา ใหม่ เราจะต้องตีบน seal หลักใบอื่น หรือ seal ลองใบอื่นครับ

2. ถ้าเรามี Viper Mara อยู่ใน At Line แล้ว เราจะใช้ Skill ของ Gemonsturm ใส่ seal ที่บอกว่า ยกเลิก Skill ได้ไหมครับ อีกกรณี ถ้า เราเกิดใช้กับ seal ที่บอกว่า ยกเลิก Curse เราสามารถที่จะใช้ Skill ได้ใช่ไหมครับ

3. การใช้ Kuku Clock มันจะเร่งได้ก็ต่อเมื่อ กาดใบที่จะเร่ง ร่ายสำเร็จแล้วใช่ไหมครับ(อันนี้ขอละเอียดหน่อยนะครับ เพราะผมไม่ค่อยเข้าใจอะครับ)
  3.1 ถ้าเขาร่าย Yin เพื่อลบ At เรา เราสามารถบอกว่า ให้ Yin ร่ายสำเร็จ แล้วเร่ง เพื่อให้ผลของ Yin หมดไป ได้หรือไม่ครับ
  3.2 ในกรณีเดียวกัน ถ้าเปลี่ยนเป็น โดน Mystic จำพวก Curse เราจะสามารถเร่งได้ไหมครับ เช่นเราโดน Cool Moon เราจะสามารถเร่ง เพื่อให้ Seal เราตีต่อได้ไหมครับ

4. ในกรณีของ Athena อีกหน่อยครับ คือมันบอกว่า ยกเลิก Mystic กาดของฝ่ายตรงข้าม แล้วทำใมเราถึงสามารถเอา Athenaของเราไปแปะได้ เท่าที่ผมเข้าใจคือ กาดทุกใบกำลังร่ายหร้อมกัน ผมจะถามว่า กาดใบไหนที่จะร่ายสำเร็จก่อน แล้วทำใม ถึง ร่ายซ้อนๆกันได้ละครับ ( ขอละเอียดอีกขอนะครับ )

5. ถ้าเกิด เราใช้ Libera Me รวมร่างกับ Pecca Falencia , The Sin of Deception เราสามารถใช้ Gaia เพื่อให้ Libera Me ยกเลิก Ability ของ Pecca Falencia ได้ไหมครับ หรือว่า Pecca Falencia ส่งผล เป็น Effect ไม่ใช่ Ability ผมเข้าใจถูกไหมครับ

6. ถ้าเกิดเราร่าย Athena ใส่ Seal ฝั่งเรา ฝ่ายตรงข้ามจะสามารถร่าย Kuku Clock เพื่อเร่ง กาดของเรา ที่ Athena ติดได้ไหมครับ
  6.1 ในกรณีเดียวกัน แต่เปลี่ยนเป็น Kali แทน Kali ใช้สำเร็จ หรือ เรา Discard ฟรี หรือ ยกเลิกผลของ Kali ไป

ขอบคุณมากๆนะครับ  :D
ขอโทษด้วยครับที่ถามเยอะไปหน่อย
« Last Edit: April 18, 2006, 04:38:12 AM by DeathZ_Man » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #7 on: April 18, 2006, 04:30:06 PM »

1. ต้องหาเป้าหมายใหม่ครับ ตีใบรองของตัวที่เหลือก็ได้ครับ

2. ได้ทั้งสองกรณี

3. ใช่ครับ
  3.1 ได้ครับ ถ้าเร่งใน step อื่นๆนอกจากการร่าย Yin
  3.2 ได้ครับ

4. ไม่เหมือนกันครับ การร่ายการ์ดแต่ละครั้งจะทำให้เกิด step ใหม่ๆ ขึ้นเสมอ ซึ่งร่ายการ์ดแทรกได้อีก
อ่านเพิ่มได้จากคอลัมน์ผมนะ อธิบายเรื่องนี้พอดีเลย

5. เป็น ability ครับ แต่ถือว่าทั้งสองเป็นใบเดียวกันอยู่ จึงยกเลิกโดย Gaia ไม่ได้ครับ

6. ไม่ได้ครับ
  6.1 ใช้ไม่ได้ครับ เพราะเป็น 0 turn

DeathZ_Man
Member

« Reply #8 on: April 19, 2006, 01:55:54 AM »

ในข้อ 3. ที่เกี่ยวกับ Kuku Clock อะครับ Step อื่นๆ นอกจากการร่าย Yin หมายความว่า ไม่สามารถเร่งได้ในช่วงที่ Yin ร่าย คือต้องให้ นั้นจบก่อนก็หมายความว่าถ้า Seal สู้กันอยู่ ต้องจบการต่อสู้นั้นก่อน ถึงจะเร่ง Yin ได้ใช่ไหมครับ ไม่เหมือนกับ Cool Moon ซึ่งเร่งได้ในตอนที่กำลัง สู้ กันอยู่ ใช่ไหมครับ ผมเข้าใจถูกไหม

ในข้อ 5. ถ้าเกิด เปลี่ยนจาก Gaia เป็น Ordonus , The Spear of Order ก็จะใช้ได้ใช้ไหมครับ เพราะถือว่าเป็น Seal เดียวกัน ผมเข้าใจถูกไหมครับ

ขอบคุณมากๆครับ  ;D

มังกร
Moderator
Member

« Reply #9 on: April 19, 2006, 11:32:07 PM »

3. ไม่ใช่ครับ
หมายความว่า ถ้ามี seal โจมตีกันอยู่  แล้วมีการร่าย Yin   ก็สามารถเร่งได้ใน step ของการโจมตี แต่เร่งใน step การร่ายของ Yin ไม่ได้

5. ใช้ได้ครับ จะไม่โจมตีใบรองแล้ว   เพราะยกเลิก effect จากใบรองไปด้วย

DeathZ_Man
Member

« Reply #10 on: April 20, 2006, 02:06:57 AM »

ในข้อ 3. อีกรอบครับ ท่านหมายความว่า ใช้ได้ใน Step การต่อสู้ แต่ใช้ตอน Step Yin กำลังร่ายไม่ได้ใช่ไหมครับ งั้นถ้าเร่งตอน Yin ร่ายเสร๊จ พอเร่งแล้ว ผลของ Yin ก็จะหายไปใช่ไหมครับ หรือยังอยู่
ในกรณีเดียวกัน แต่เปลี่ยนเป้น Gaia แทน จะเร่งได้ตอน Gaia ร่ายเสร็จแล้ว เท่ากับมันยกเลิก Skill หรือ Ability แล้วใช่ไหมครับ แล้วYin จะเข้าค่ายนี้รึเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #11 on: April 20, 2006, 02:16:56 AM »

เร่งที่ Yin มันก็จะตก shrine ไปครับ

กรณี Gaia มันก็ได้ยกเลิกไปแล้ว ก่อนที่ Gaia จะถูกเร่งได้

แต่ถ้าเป็น Yin   หลังจาก step สุดท้ายแล้ว(การโจมตี)   จึงเข้าสู่ขั้นตอนการเทียบค่าพลังครับ ดังนั้นการบวกลบค่าพลังก่อนหน้านี้จึงไม่เกี่ยว เพราะได้หลุดไปก่อนแล้ว คือ เทียบค่าพลังตอนที่ไม่มี Yin นั้นเอง

DeathZ_Man
Member

« Reply #12 on: April 20, 2006, 02:41:52 PM »

1. Hanuman ถ้าเกิดเป็น Seal ในสนามฝ่ายเรา แล้วถูก Cham Curse ของฝ่ายตรงข้าม แล้วฝ่ายตรงข้ามจะสั่งตีต้องเปิด Mystic Card ของกองใคร แล้วใครเป็นคนกำหนดเป้าหมายครับ

2. Signareal พอจบการโจมตีแล้ว At Df -1 ใช่ไหมครับ แล้วถ้าพอ At มันลบเหลือ 7 เราจะสามารถใช้ Odin เพื่อให้ At กลายเป็น 10 เหมือนเดิมได้ไหมครับ

3. ฝ่ายตรงข้ามใช้ Fallen Spell เพื่อเอา Odin ลง Shine เพื่อให้ Seal ยกเลิก Skill ผมจะถามว่า ก่อนที่ Odin จะลง Shine เราสามารถใช้ Artermis Remove Odin ก่อนที่ Odin จะแสดงผลได้ไหมครับ

ขอบคุณมากครับ  ;D

Member

Email
« Reply #13 on: April 20, 2006, 03:04:58 PM »

1. กองเจ้าของ Hanuman และเจ้าของ Hanuman เป็นคนกำหนดเป้าครับ

2. ได้ครับ

3. ได้ครับ

DeathZ_Man
Member

« Reply #14 on: April 21, 2006, 02:31:58 AM »

Delta - D โดน Star Shield ไหมครับ

Member

Email
« Reply #15 on: April 21, 2006, 01:18:23 PM »

โดนครับ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: