Summoner Master Forum
September 30, 2024, 03:35:38 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ถามคำถามครับ  (Read 4052 times)
0 Members and 11 Guests are viewing this topic.
James KuB
Member

« on: April 09, 2006, 12:35:32 AM »

1 ฝ่ายผมมีซีล ดังนี้  felisia battle ship 1 และ regina 1 ผ่ายคู่ต่อสุ้มี libera me รวมร่าง และมี 3 ชาจ

ผมสั่ง regina รวมกับ felisia battle ship   คำถามคือถ้าเขา ใช้สกิล ของ libera me ใส่ felisia battle ship แทรกตอนรวมร่าง  
regina จะได้ความสามารถ โจมตีข้ามไลนื และ mp ค่าตี +1 ไหม
2 กรณีเดียวกับข้อ 1 แต่เขาใช้สกิล ใส่ regina ตอนรวมร่างเสร็จ แล้วใช้สกิลใช่ regina โดยตรง

3ถ้าสั่ง zuelika, the lazarl princess โจมตี  เลือก ดิสการ์ด แล้วตี 1 ทีต้องตีต่อทันทีไหมครับ หรือพักไว้ก่อนแล้วสั่งตีใหม่ได้

4สั่งzuelika, the lazarl princess โจมตี  เลือก ดิสการ์ด พอดิสแล้วคุ่ต่อสู้ใช้ ishan ใช้สกิลลงมาหยุด
ถามว่าซูไลก้าจะตีต่ออีกทีได้ไหมเพราะมันเขียนในความสามารถว่า สามารถโจมตีต่อแม้เป็น inactive

5ถ้า ซีลหลักโดน andromeda หรือทำให้สูญเสียอบิลิตี้   ซีลใบนั้นจะได้รับความสามารถของซีลรองหรือไม่

เอาแค่นี้ก่อนละกัน ฝากขอบคุณล่วงหน้าครับ

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #1 on: April 09, 2006, 01:16:43 AM »

1. ได้ครับ

2. ยังได้ตีข้ามไลน์อยู่ครับ

3. ต้องตีต่อทันทีครับ

4. ตีต่อครับ

5. อาจได้หรือไม่ได้ขึ้นอยู่กับ Text ของซีลรองครับ

James KuB
Member

« Reply #2 on: April 09, 2006, 08:48:23 PM »

5. อาจได้หรือไม่ได้ขึ้นอยู่กับ Text ของซีลรองครับ

1ผมจะพิมซีลรองให้นะครับ

sin of deception(ซินกบ)
felisia battle ship
luminous butterfly

ถามว่าตัวไหน ถ้าเป็นซีลรองให้ซีลหลักแล้ว ซ๊ลหลักโดนทำให้สูญเสียอบิลิตี้ จะไม่ได้รับอบิลิตี้ ของซีลรอง

และช่วยยกตัวอย่างความต่างระหว่าง text  ให้ทีนะครับเพื่อว่าถ้ามีตัวใหม่มาจะได้ดูออก

2ถ้าร่ายnightmsre necromancer ลงมาแล้วเลือก night mare ที่มีความสามารถเข้ามาในสนาม ความสามารถ เข้ามาในสนามของซีลนั้นจะทำงานไหมคับ

แค่นี้ก่อนละกันครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #3 on: April 10, 2006, 12:54:08 AM »

แม้ว่า seal หลักของทั้งสามใบที่กล่าวมาจะสูญเสีย ability   แต่ยังได้รับ effect จาก ability ของ seal รองอยู่ครับ
คือ ยังโจมตีข้าม line ได้ เป็นต้น

2. ทำงานครับ

James KuB
Member

« Reply #4 on: April 10, 2006, 12:58:26 AM »

จากคำถาม ฝ่ายผมมีซีล ดังนี้  felisia battle ship 1 และ regina 1 ผ่ายคู่ต่อสุ้มี libera me รวมร่าง และมี 3 ชาจ
ผมสั่ง regina รวมกับ felisia battle ship  คำถามคือถ้าเขา ใช้สกิล ของ libera me ใส่ felisia battle ship แทรกตอนรวมร่าง  
regina จะได้ความสามารถ โจมตีข้ามไลนื และ mp ค่าตี +1 ไหม

พี่ตอบว่า ยังสามารถตีข้ามไลน์ได้ใช่ปะคับ

1คำถามคือทำไมถึงได้รับอบิลิตี้ได้ครับ  เพราะซีลรองเสียอบิลิตี้ตอนสั่งรวมร่างซีลหลักก็น่าจะไม่ได้รับผลของอบิลิตี้นิคับ
2ถ้า regina ที่รวมร่างกับ felesia battle ship โดนมิสติคต่อไปนี้

2.1odin
2.2ordonus the sphere of order
2.3andromeda
2.4gaia

กรณีใดบ้างที่ regina จะยังสามารถตีข้ามไลน์ได้มั่งคับ

3กรณีเดียวกันกับข้อ 2 แต่เปลี่ยนเป็น ซีลแทน

3.1 pecca ignorantia (ซินแสง)
3.2 libera me
« Last Edit: April 10, 2006, 01:02:39 AM by JameZA » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #5 on: April 10, 2006, 02:25:57 AM »

ยังคงสามารถโจมตีข้ามไลน์ และ mp ค่าตี +1

1. เมื่อ seal เป็น seal รองรวมร่าง effect ที่ติดอยู่ที่ตัวมัน   จะไม่ทำงานต่อครับ

กรณีที่ regina จะยังสามารถตีข้ามไลน์ได้
2.4gaia

เป็นความแตกต่างของคำว่ายกเลิก และสูญเสีย
ซึ่ง การยกเลิกนั้นรวมถึง effect จาก ability ของ seal รองรวมร่างด้วย
ดังนั้น odin และ ordonus the sphere of order แม้ว่าจะไม่ได้ติดที่ seal รองรวมร่าง   แต่ทำให้ seal หลักยกเลิกความสามารถที่ได้รับจาก seal รองไป

James KuB
Member

« Reply #6 on: April 10, 2006, 12:02:41 PM »

ขอบคุณมากครับที่ตอบให้ เพราะมีจัดด์นิรนามคนนึง ตอนผมไปเล่นที่ห้าง ....  คนในนั้นเขาบอกว่าจัดด์ท่านนี้(ผมไม่รู้ชื่อ) บอกว่าสามารถ andromeda ให้ซีลหลักแล้วซีลรองไม่มีผลได้ ซึ่ง งงมากเลยมาถามให้แน่ใจอีกที

เข้าสู่คำถามละ

1ผมมี seal a  seal b   ผมสั่งรวมร่างโดยมี seal a เป็นตัวหลัก และ seal bเป็นใบรองโดยที่ seal b ยกเลิกเคิส

*****กรณีด้านล่างทั้งหมดคือการใช้ใส่ seal b ซึ่งเป็นซีลรองคับ
1.1 ถ้าเขาใช้มิสติคแทรกการร่วมร่าง จะสามารถร่วงร่างได้ไหม
1.2 ถ้าเขาใช้มิสติคที่ทำให้ติดเคิส เช่น cool moon จะสามารถแทรกการร่วมร่างได้หรือไม่
1.3 ถ้าเขาใช้ซีลที่มีสกิลทำให้ติดเคิสแบบ จะสามารถทำการร่วมร่างได้หรือไม่
1.4 ถ้าเขาใช้ ishan โดดลงมาหยุด จะสามารถทำการร่วมร่างได้หรือไม่

2ถ้าผมชุบชิวิตมังกรของผมโดยใช้ skill ของ dragon necromancer
คำถามคือถ้าคู่ต่อสู้ใช้การ์ดที่มีผลทำให้ซีลที่ชุบมาผ่านไป1เทริ์น ซีลที่ชุบมาจะตายทันทีไหม

แค่นี้ละกันครับขอบคุณล่วงหน้า

มังกร
Moderator
Member

« Reply #7 on: April 10, 2006, 01:37:25 PM »

1.1 รวมร่างไม่ได้ครับ
1.2 Mystic Card นั้นจะหลุดลง shrine ไปเพราะยกเลิก curse   จึงรวมร่างต่อครับ
1.3 รวมร่างต่อครับ
1.4 รวมร่างไม่ได้ครับ

2. ลง shrine ทันทีครับ

ExodiA
Member

Email
« Reply #8 on: April 10, 2006, 05:03:06 PM »

ยังคงสามารถโจมตีข้ามไลน์ และ mp ค่าตี +1

1. เมื่อ seal เป็น seal รองรวมร่าง effect ที่ติดอยู่ที่ตัวมัน   จะไม่ทำงานต่อครับ

กรณีที่ regina จะยังสามารถตีข้ามไลน์ได้
2.4gaia

เป็นความแตกต่างของคำว่ายกเลิก และสูญเสีย
ซึ่ง การยกเลิกนั้นรวมถึง effect จาก ability ของ seal รองรวมร่างด้วย
ดังนั้น odin และ ordonus the sphere of order แม้ว่าจะไม่ได้ติดที่ seal รองรวมร่าง   แต่ทำให้ seal หลักยกเลิกความสามารถที่ได้รับจาก seal รองไป

จากคำตอบด้านบนนี้ Gaia ก็ทำงานเหมือน Odin และ Ordenus ไม่ใช่เหรอครับ คือการยกเลิก ดังนั้น ก็สามารถแปะ เพื่อไม่ให้ seal หลักได้รับ ability ได้นี่ครับ...

และถามเพิ่มนิดนึงนะครับ
อย่างใช้ ออโดนัส หรือ โอดินใส่ seal ที่สามารถตีข้ามไลน์ได้เนี่ย มันก็ยังตีข้ามไลน์ได้อยู่ดี เพราะ effect เกิดที่ผู้เล่น แต่ถ้าเป็น กรณีที่ได้รับ effect จากใบรองเนี่ย ทำไมถึงใช้พวกนี้หยุดได้ล่ะครับ.. หรือเพราะว่า ผู้เล่นไม่เห็น effect จากใบรองโดยตรง แต่เห็นผ่านใบหลัก ซึ่งถ้าใบหลักไม่ได้รับ ผู้เล่นก็จะไม่สามารถเห็นงั้นเหรอ.. งงมะครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #9 on: April 10, 2006, 08:00:03 PM »

seal รองรวมร่างถือเป็นใบเดียวกับ seal หลักครับ
gaia บอกว่ายกเลิกของ ใบอื่น

ตอบแบบนี้ล่ะครับ
อย่างใช้ ออโดนัส หรือ โอดินใส่ seal ที่สามารถตีข้ามไลน์ได้เนี่ย มันก็ยังตีข้ามไลน์ได้อยู่ดี เพราะ effect เกิดที่ผู้เล่น แต่ถ้าเป็น กรณีที่ได้รับ effect จากใบรองเนี่ย ทำไมถึงใช้พวกนี้หยุดได้ล่ะครับ.. หรือเพราะว่า ผู้เล่นไม่เห็น effect จากใบรองโดยตรง แต่เห็นผ่านใบหลัก ซึ่งถ้าใบหลักไม่ได้รับ ผู้เล่นก็จะไม่สามารถเห็นงั้นเหรอ.. งงมะครับ

James KuB
Member

« Reply #10 on: April 11, 2006, 04:04:05 PM »

ตอบแบบนี้ล่ะครับ

ประมาณว่า ซีลใบหลักยกเลิกอบิลิตี้ของซีลใบรองใช่ไหมครับ  ถ้าให้เหตุผลแบบนี้จะได้หรือป่าวครับจะได้อธิบายคู่ต่อสู้ถูก

คำถามมาและคับ

1 ถ้ามี statue book อยู่ในสนาม และมี oddette the gene sister อยู่ในสนาม  ถ้าเราร่ายซีลธาตุลม oddette จะได้ชาร์จไหมคับ
2 ถ้ามี statue book อยู่ในสนาม และมี oddette the gene sister อยู่ในสนาม ถ้าเราร่ายมิสติคประเภท relic   oddette จะได้ชาร์จคับ
3 ถ้ามี statue book อยู่ในสนาม เราร่าย libera me ลงมาในสนาม ถามว่าเราจะได้ชาร์จไหมครับ
4 ถ้ามี statue book อยู่ในสนาม และมี libera me  อยุในสนาม ถ้ามีมิสติคเข้ามาในสนาม libera me จะได้รับชาร์จไหมครับ

ปล.ถ้ายังไงขอเหตุผลด้วยนะครับ ไม่ค่อยเก็ต เพราะ p'gik บอกว่าถ้ามี statue book อยู่ในสนาม oddette จะไม่ได้รับชาร์จ  :P
« Last Edit: April 11, 2006, 04:08:57 PM by JameZA » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #11 on: April 11, 2006, 06:14:51 PM »

ตอบว่า ยกเลิกของทุกใบจะดีกว่า
ตอบแบบด้านบนนั่นแหล่ะ

1-2-3-4 ไม่ได้รับครับ

เพราะ seal ในสนามสุญเสีย ability เมื่อเข้ามาในสนาม
ซึ่ง " ได้รับ Charge Counter เมื่อ ... เข้ามาในสนาม" จะหายไปจาก seal ด้วยครับ

James KuB
Member

« Reply #12 on: April 12, 2006, 12:27:58 AM »

คำถามครับ

1 ตอนเกิดผลของ horus เมื่อเข้าสู่ซับเทิร์นโจมตี  เราสามารถ ดู 3 กองพร้อมกันเลยได้ไหมครับ
2 ตอนเกิดผลของ nazae the ..... เมื่อเข้าสู่ซับเทิร์นโจมตี ถ้าเรามี nazae 2 ตัว สามารถดูกองพร้อมกัน 2 กองได้ไหมครับ
3 ถ้าเรามี ทั้ง horus และ nazae เราสามารถดูกองและเรียงพร้อมกันรวดเดียว 4 กองเลยได้ไหมคับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #13 on: April 12, 2006, 12:56:28 AM »

1 ได้ครับ

2 ไม่ได้ครับ ต้องเลือกว่าจะให้ ability ของใบไหนทำงานก่อน

3 ไม่ได้ครับ ต้องเลือกว่าจะให้ ability ของใบไหนทำงานก่อน

SuperJong
Member

« Reply #14 on: April 13, 2006, 01:18:23 AM »

3ถ้าสั่ง zuelika, the lazarl princess โจมตี  เลือก ดิสการ์ด แล้วตี 1 ทีต้องตีต่อทันทีไหมครับ หรือพักไว้ก่อนแล้วสั่งตีใหม่ได้

GiantPaladin บอกว่าต้องตีต่อทันที

ตกลงเอายังไงกันแน่ครับบ  ผมเคยถามไป 2 ทีแล้ว   คุณมังกรบอกว่าพักไว้ก่อน  แล้วค่อยตีต่อได้นี่ครับบ   งง - -

มังกร
Moderator
Member

« Reply #15 on: April 13, 2006, 02:11:33 AM »

เขาคงลืมไปว่ามันเปลี่ยน text แล้วน่ะครับ

รอไว้ก่อนแล้วค่อย สั่ง โจมตีอีกครั้งได้นะครับ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: