Summoner Master Forum
October 14, 2024, 03:31:51 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: 1 [2]  All
  Print  
Author Topic: ## วิเคราะห์ข่าว // .... วัฒนธรรมเมต้าเกม..... ##  (Read 17782 times)
0 Members and 18 Guests are viewing this topic.
-ChoCoBluE-
Member

« Reply #30 on: March 26, 2006, 12:54:31 AM »

เมต้าเกมมันก็มีอยู่ทุกชุดแหละคับ อย่างชุด The Saint ก็เป็น

Neo Ex. ก็คือ โพเฟส ชุด The Saint ก็ Toxic ชุด The Saint Ex.

ก็คือนาซาอี โสม ชุดหน้า ก็คงจะเปลี่ยนเมต้าเกมตามยุคของมัน

Ξ ф EũĜęNie Ξ ф
Member

« Reply #31 on: March 26, 2006, 01:24:29 AM »

ดีออกนะ มีเมต้า เกม จะได้รู้ว่าตอนนี้ ความเเรงของการ์ดใหม่ๆมันไปถึงไหนเเล้ว เล่นการ์ดเเล้ว

ใครๆก็จะอยากชนะนะ จะชนะได้ก็ต้องมีเด็คที่เสถียร เล่นง่าย โอกาสทำเกมสูง ก็ต้องเล่น เด็คเมต้า

เกมเนี่ยเเหละ เล่นเเล้วโอกาสชนะสูง  ใครๆก็อยากจะจัดบ้าง สิ่งที่ตามมาของการ์ดเมต้าเกมคือ การ์ด

เมต้าเกมทุกใบ จะเเพงเท่าที่ดิน น่าจะลอง ปลดเเบนการ์ดทุกใบ สัก 2อาทิตย์ ให้ทุกคนจัดเด้คตามใจชอบมาสู้กับ

เมต้าเกมปัจจุบัน น่าจะสนุกดีนะ

ปล   ความจริงน่าจะมีกฏว่า การตัดสินเเพ้ชนะของการ์ดซัมมอนเนอร์ จะต้อง นับชายน์เท่า

นั้น จะไม่มีการเเพ้ โดย การจั่วหมดกองโดยการ์ดฝ่ายตรงข้าม หรือ เอ็มพี หมดเพราะ การ์ด ฝ่ายตรง

ข้าม หรือ การกำหนด Mp ที่เเน่นอน เช่น สูงสุด คือ 10 -12 เพื่อไม่ให้เกิดความเหลื่อมล้ำเเละความได้

เปรียบจนเกินไปในการเล่น เเละเงื่อนไขของสกิลเเต่ละใบ ไม่ควร น้อยจนเกินไป จนใช้ง่าย โอกาส

ติดสูง อาจจะไม่ต้องมีเเบนการ์ดเกิดขึ้น
« Last Edit: March 26, 2006, 01:25:09 AM by Yuffie Kis@r@gi » Logged

สรยุทธ
Member

Email
« Reply #32 on: March 26, 2006, 01:51:56 AM »

เมต้าเกมส์ของSMNมันแคบที่สุดตั้งแต่ที่เคยศึกษาการ์ดเกมส์ทั้งหมดมาเลยจริงๆนะ  ในหลายยุครูปแบบมันไม่ค่อยเปลี่ยนไปอย่างที่สรยุทธว่าจริงๆ

ผมมองว่าไม่ขนาดนั้นะครับ เมต้าเกมของ Smn บางช่วงมีเยอะ และการ์ดเกมที่มีเมต้าเกมซ้ำมากที่สุดน่าจะเป็นยูกิโอมากกว่า

คุณสรยุทธ พูดได้ดีมากครับ แต่ความจริงแล้ว วงการsmn มีความลำเอียงเช่นนี้มานานแล้วครับ ถ้ามองย้อนไปในอดีต ตั้งแต่ลมแสงครองอำนาจ ไททัน ... มาจนถึง มังกรโสม 3 แม่ครัวนี้ จะว่าไปแล้ว ทางครีเอททีมก็ปล่อยออกมาโดยตลอด ผมก็เคยเขียนบทความประมาณนี้มานานละนะ แต่ก็โดนลบไปหลายบทความ อาจเพราะเป็นการวิจารณ์ที่มีผลต่อภาพเกมส์โดยรวม (เหมือนม๊อบกู้ชาติอะไรประมาณนั้น) แต่ในตอนนนี้ ถึงผมหรือคุณจะออกความคิดเห็นอย่างไร ผมว่ามันก็ทำอะไรไม่ได้หรอกอย่างที่คุณว่านั่นแหล่ะครับ "ไม่มีอำนาจ ไม่มีหัวครีเอท"
          ทางทีมงานจะว่าคุณสรยุทธ หรือว่าผมยังไงก็ได้แหล่ะครับ แต่ผมว่านะ ถ้าคุณแก้ตัวไปดียังไง ถึงผมหรือใครหลายๆคนจะเถียงคุณไม่ออก แต่ภาคใหม่กำเนิดออกมา ผมว่า มันก็จะมีเมต้าเกมส์ที่ไม่หลากหลายอย่างนี้เกิดออกมาอีกนั่นแหล่ะครับ
          ไม่อยากพูดมากละ พูดมากพอมีคนที่คิดไม่เหมือนผมมาอ่าน เค้าก็วิ่งเต้นชวนกันมาว่าคุณสรยุทธกันอีกละ เอาเป็นว่า ที่ผมเสนอความคิดเห็นนี้ไป จะดีร้ายอย่างไร ผมรับผิดชอบเองละกัน คุณสรยุทธไม่เกี่ยวเน้อ

ทำไมพูดให้ดูรุณแรงไปซะงั้นล่ะครับ   -*-  ไม่ใช่ว่าผมพึ่งเคยมาทำบทความประมาณนี้นะครับ

อาจจะมีบางคนที่พึ่งรู้จักผมหรือ อ่านบทความผมผ่าน ๆ ก็จะไม่ได้รับสารที่ผมต้องการจะสื่ออย่างแท้จริง

จะว่าไป ถ้าใครยังจำได้ กระทู้แบบนี้ผมทำมาในอดีตตลอด นี่คือการกลับมาทำเหมือนที่เคยทำอีกครั้งแค่นันเอง ซึ่งคนที่อยู่ในยุคสมัยนั้น ๆ ก็ยังคงจำได้ดี

ต่างกันตรงที่ เมื่อก่อนไม่มีใครรู้จักตัวจริงของผม  ตอนนี้ก็คงจะมองบทความและนึกหน้าคนทำออกแล้ว ซึ่งจริง ๆ ไม่ได้อยากให้เป็นแบบนั้นหรอก มันทำให้ไม่ค่อยอิสระทางความคิด แต่งานนี้ลองดู ลองหยิบเนื้อหาในแง่มุมของผมผ่านบทความที่ทำให้ผู้อ่านได้คิด และทำความเข้าใจในตัวบทความเอง แต่ก็ช่างเหอะนะ พูดไปก็เท่านั้น ผมคิดว่าผมก็คือคน ๆ เดิม เป็นแบบนี้แหละ แก่นของสรยุทธ ไม่ได้ดัจริต หรือ อยากจะโด่งดังเป้นคนของวงการหรอกครับ ความจริงผมชอบที่จะอยู่ในที่มืดและทำงาน มากกว่าที่สว่างน่ะนะ

ฉะนั้นบทความนี้ก็เอาเรื่องที่คิดมาพูดและถกเอาความคิดของแต่ละคนในประเด็นนั้น ๆ ออกมาแบบเปิดใจ

จะว่าไปถึงม็อบ ที่คุณพูดมา ผมไม่ได้จะต้องการหัวปฏวัติหรือเรียกร้องอะไรขนาดนั้นนะ ทุกวันนี้นั่งดูข่าวก็เบื่อเหลือเกินกับหลาย ๆ ฝ่าย บางเรื่องมันไม่น่าเอามาเป็นประเด็นก็สาดโคลนกันน่าเกลียด บางเรื่องก็อ้างกันไปได้ ..........    

บางคนมีเจตนารมณ์เดียวกัน แต่มีวิธีปฏิบัติที่ต่างกันโดยสิ้นเชิง
« Last Edit: March 26, 2006, 02:02:34 AM by สรยุทธ » Logged

-ChoCoBluE-
Member

« Reply #33 on: March 26, 2006, 02:24:46 AM »

ยูกิแข่งที เด็คแตกต่างกันเป็น 10 ครับ ถึงบางตัวจะซ้ำๆกันแต่อารมณ์ และคอนเซ็ปท์เด็คไม่ใช่แน่ๆ

ส่วนเรื่องเมต้า SMN ไม่พูดถึงละกัน

* suneo วิ่งหนีไป

suneo วิ่งหนีไป นี้คือไรฟ๊ะ

Plant
Member

Email
« Reply #34 on: March 26, 2006, 02:34:45 AM »

ยูกิแข่งที เด็คแตกต่างกันเป็น 10 ครับ ถึงบางตัวจะซ้ำๆกันแต่อารมณ์ และคอนเซ็ปท์เด็คไม่ใช่แน่ๆ

ส่วนเรื่องเมต้า SMN ไม่พูดถึงละกัน

* suneo วิ่งหนีไป

suneo วิ่งหนีไป นี้คือไรฟ๊ะ

ประมานว่า  จะอยู่ให้เหยียบทำไมน่อ

พูดจริง ครือ คนจริง แต่ก้อ จะตายจริง - -a

Rattikarn
Judge
Member

« Reply #35 on: March 26, 2006, 02:55:29 AM »

ประมานว่า  จะอยู่ให้เหยียบทำไมน่อ

พูดจริง ครือ คนจริง แต่ก้อ จะตายจริง - -a
ตายจริง  น่ากลัววะ  - -"  เหอๆ  เผ่นก่อนป่าราบ

ผมมองว่าไม่ขนาดนั้นะครับ เมต้าเกมของ Smn บางช่วงมีเยอะ และการ์ดเกมที่มีเมต้าเกมซ้ำมากที่สุดน่าจะเป็นยูกิโอมากกว่า

สรยุทธ Yugiนะ  เห็นการ์ดมันวําแต่ความสามรถมันจะใหม่ตามตัวชุดใหม่นะ   ยิ่งตอนหลังมานี่มันกล้าปลดแบนกับริสติกมาหลายใบแล้วด้วยนะ  

แต่SMNมีช่วงนึงที่เราว่าดีมากจริงๆนะ  คือช่วงของNEOPP และNEOEX ดีมากๆ เลย   แต่การมาของนัง AOG ใบเดี่ยวก็ทำทุกอย่างพังหมดเลย

เพื่อนเราไปแข่งก็บอกว่าเด็คต่างนะมันมี  แต่การ์ดที่เล่นมันหน้าตายเหมือนกันกว่า60%ของเด็คนี่ละ  ทำให้หลายคนมองConcepมันยากมาก   เด็คของYugiมันคร้าย  กระดาษ  ฆ้อน  กรรไกล  นะ  เค้าว่างั้น
« Last Edit: March 26, 2006, 02:58:03 AM by Rattikarn » Logged

S_A_Y
Member

Email
« Reply #36 on: March 26, 2006, 05:19:29 AM »

อยากให้เมต้าเกมมันหลากหลายกว่านี้อีกซักหน่อย

ยังไงก็คงหลีกหนีเมต้าเกมไม่พ้น -_-"

โยศิ, องเมียวดอกซากุระ
Member

Email
« Reply #37 on: March 26, 2006, 05:35:28 AM »

พอปัญหา ลูปหมด

ก็เจอ ปัญหา ริง ที่มาสู่ สไปรัล

แล้วสิ :P

Longinus
Member

« Reply #38 on: March 27, 2006, 01:10:42 PM »

ผมไม่สนเมต้าแต่จาจัดตามใจอยากจัดอะไรก็จัด
ตอนนี้เล่น วาคิเร่โม่กองอยู่

group_doll
Member

« Reply #39 on: March 27, 2006, 02:20:46 PM »

รอดูชุดต่อไป ว่าจะเป็นยังไง :-\

ปล.อดีตคือไฟฉายที่คอยส่องทางใหกับเรา

CrazyLover
Member

Email
« Reply #40 on: March 27, 2006, 03:30:20 PM »

...เหอๆๆ จริงๆก็ไม่ใช่ว่าไม่มีตัวเลือกหรอกครับ จริงๆ Deck ที่ตบกับโสมได้น่ะมีหลายๆสายทางครับ ซึ่งอาจไม่เสถียรเท่าแต่ถ้าตั้งใจเล่นก็สูสีได้...

...แต่ระหว่างทางเดินง่ายๆ จ่ายเงินซื้อ+อ่านคู่มือก็ใช้ได้ กับทางเดินยากอย่างปรับแต่ง และหาจุดเหมาะสมของตนเอง คนส่วนมาเลือกอย่างแรก...

...พวกเล่นโสมแต่มีไอเดียดีๆมีหลายคนครับ Deck บาง Deck โสมแทบไม่มีบทเลยด้วยซ้ำอย่าง Deck โสม ตัด MP...

...ซึ่งตรงนี้ขึ้นอยู่กับตัวบุคคลในการเลือกทางของตัวเองล่ะครับ...

ป.ล แต่สำหรับผม ผมไม่ต้องการ Deck ที่ไปอยู่กับใครก็เก่งหรอกครับ เพราะแบบนั้นมันก็เท่ากับว่าตัวผู้เล่นเองนี่เป็นแค่เครื่องมือของ Deck เท่านั้นเอง

ค.คนขาจร
Member

« Reply #41 on: March 28, 2006, 12:33:46 AM »

ความจริงผมชอบที่จะอยู่ในที่มืดและทำงาน มากกว่าที่สว่างน่ะนะ

ถ้าอย่างนั้นเวลาทำงานก็มองไม่เห็นอ่ะดิ ;D (ขำๆนะ)
« Last Edit: March 28, 2006, 12:34:22 AM by Grorge » Logged

Kenny
Member

Email
« Reply #42 on: March 28, 2006, 01:52:09 AM »

อยากเจอเด็ดแปลกๆนอกเมต้าเกมเจอกันที่ซุ้ม CM นะคร้าบ
ไม่เตรียมเด็คมาก็เล่นได้
GT นี้รู้กัน(ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดนะ)

Acolyte
Guest
« Reply #43 on: March 28, 2006, 02:17:50 AM »

สรุปคือ เรื่องทั้งหลายมันก็อยู่ที่

เดคที่ใช้แข่ง กับ เดคที่ใช่เล่น มันต่างกัน ยังงัยล่ะครับ
Divinare de Fides
Member

« Reply #44 on: March 28, 2006, 02:51:59 AM »

เด็คเมต้า เกม กับ เด็คของตัวเอง

ของใครเหมือนกันมั่งอ่ะ

ถ้าไม่เหมือนกัน งานแข่งก็เอา

เด็คของตัวเองมาลงแข่ง

แล้วงานแข่งจะมีสีสันขึ้นอีกเยอะเลย

SuperJong
Member

« Reply #45 on: March 28, 2006, 07:11:09 PM »

เด็คเมต้า เกม กับ เด็คของตัวเอง

แล้วงานแข่งจะมีสีสันขึ้นอีกเยอะเลย

เหอะๆ  คงจะไม่ได้ล่ะครับบ

Xiaoxiao`
Member

Email
« Reply #46 on: April 01, 2006, 07:48:41 PM »

การวิเคราะห์ข่าวครั้งนี้ของคุณสรยุธ ยอดเยี่ยมมากครับ
ดุ เด็ด เผ็ด มัน กัดไม่ปล่อยจริงๆ
ผมก็เห็นด้วยนะครับว่า มีทางเลือกน้อยจริงๆ ใน Meta Game

BlazE SagE
Member

Email
« Reply #47 on: April 02, 2006, 07:59:22 PM »

ถ้าไม่มีเมต้า คนเล่นก้อคงเบื่อ ล่ะน่ะ

boomkung
Member

« Reply #48 on: April 02, 2006, 08:09:43 PM »

เหอะๆ  คงจะไม่ได้ล่ะครับบ
ถ้าต้องการ % ในการชัยชนะสูงสุด  ก็ต้องเมต้าละครับ

MENN' !*
Member

« Reply #49 on: April 03, 2006, 04:41:01 AM »

ก็ธรรมดาอยู่แล้วที่มีเมต้าทุกการ์ดก็มีเมต้าหมดแหละก็เห็นมีแต่ซัมมอเนอร์ที่เมต้าซ้ำๆกว่าชาวบ้าน
อย่างยูกิ เมต้าของเขาเนี่ยชุดนึงจะสามารถทำได้หลายคอมโบเมื่อนำมาใช้กับการ์ดเก่าๆจะได้คอมโบที่รุนแรงมากมีเป็น 10 คอมโบเลยทีเดียว และคนต่างให้ความสนใจพอๆกัน อย่างลูปยูกิเนี่ยผมก็นำไปแข่งมาได้ที่ 2 แต่กลับไม่มีใครจัดตามเลยทั้งในร้านและนอกร้าน จนถึงตอนนี้ยังไม่โดนแบนเลย :P
ต่าจากซัมมอเนอร์เมื่อมีคนนำ 1 คอมโบมาเล่นแล้วอีก 10 คนเห็น 9 ใน 10 ก็จะเลียนแบบมีเพียง
1ใน 10 เท่านั้นที่กล้าที่จะคิดแหวกแนวจากชาวบ้านทำให้เกิดรูปแบบซ้ำๆวนไเรื่อยๆไม่มีที่สิ้นสุด ;D

Pages: 1 [2]  All
  Print  

Jump to: