Summoner Master Forum
October 15, 2024, 09:24:45 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2  All
  Print  
Author Topic: เราคิดไปเองคนเดี่ยวหรือป่าวหว่า?  (Read 9058 times)
0 Members and 2 Guests are viewing this topic.
Rattikarn
Judge
Member

« on: March 22, 2006, 12:26:38 AM »

รู้สึกว่าเจ้าToxic กับ ลูเคเทียร์มันเก่งดีจริงๆ

ตอนออกใหม่ๆ มันเปิดเจอยากมากๆ เวลาฝ่ายไปเริ่มมีคนเอามาเล่นเยอะขึ้นๆ ช่วงนี้เลยได้สู้กะมันบ่อยจริงๆ

รู้สึกเหมือนว่าคนที่เล่นบ้าง(หลาย)คน  แค่ต้องการให้Toxicขึ้นก็ชนะแล้ว....ลูเคเทียอีกตัวนึงที่ทำให้การ์ดเด็คทั่งไปสำหรับผู้เล่นที่การ์ดไม่หรูหลานัก  เป็นตัวที่ล้มได้ยากจริงๆ  ???

วันนี้ผมได้เล่นกับToxicและลูเคเทีย ทั้งวันเลย  รู้รู้นะว่ามันเป็นSealที่สมบูรณ์แบบมากๆ ทั้ง2ตัว  โดยเฉพาะ Toxicที่มาเมื่อไรปิดทางชนะเด็คผมทุกครั้งไป   เป็นSealตัวแรกที่ตั้งแต่ผมเล่นSMNมาเลยที่ล้มมันไม่ได้    ไม่ว่าจะเฮเวนไนท์  เอนช่าและดาร์คโซล   เจสสิก้า  หนุมาน  วานาอันSecrat  ผมยังพอจะใช้เด็คราคาไม่แพงในยุคต่างๆเล่นด้วยได้หมด  

แต่พอมาถึงเจ้า2ตัวนี่  ทำอะไรมันไม่ได้เลย  Toxicโดนริสติกไปแล้วก็เหมือนไม่โดน  ทุกคนก็ยังคงใส่กัน  หลายคนที่เคยใส่Toxic4ใบ  ก็ไปใส่Avani แทนเพื่อหาToxicขึ้นมา  หรือไม่ก็เอาที่ไปใส่นาซาอีแทน  

จน ณ.เวลานี้ผมรู้สึกไปเองไหมว่าการเล่นSMNในปัจจุบันนั้น  มันผูกติดกับการ์ดบางใบ  หรือ  หลายใบมากเกินไปไหม?

วันนี้ผมไปหาของจัดเด็คผมเอง เด็กคนนึงมาซื้อของไปทำเด็คเช่นเดี่ยวกัน  เด็กคนนี้เพิ่งหมดเงินไปกับการสร้างMysticCardตัวเองไปหมดๆ ไม่ตํากว่า5000+บาท(ผมอยู่ด้วยตอนเค้ามาซื้อของบ่อยๆ) วันนี้เค้าอยากจะเล่นSealเด็คไฟตีธรรมดาๆ ก็กำลังจะจ่ายเงินซื้อฟารีส  อะไหลต่างๆ ในเด็คไฟไปจัดเล่น  และก็กำลังจะซื้อLibra Meไปจัดเด็คมืดตามในWiserเล่มใหม่ด้วย  แต่แล้วคำพูดคำหนึ่งก็ออกปากมาจากเด็กอีกคนหนึ่งว่า

"อย่าไปเล่นเลย ฟารีส  ซูไลก้า  LibraMe เล่นทำไม กระจอก  ยิ่งLibraMeแพงซะปล่าว เจอสเตตัสบุคก็จอดแล้ว  เล่นนี่ดีกว่า  นาซาอี   เด็กเซิฟนําแดง(ลูธ)  สาวขายขนมปังเทพๆ  นี่ก็ได้วานาอันPP  ลูเคเทียก็ดี  Toxicเลย เก่งๆ ฟารีสพวกไฟนี้มันอ่อนอย่าไปเล่นเลย  ลงเงินตั้งเยอะ  ทำเด็คเก่งเล่นไปเลยเด็คเดี่ยวดีกว่า"

เด็กคนนี้จบลงด้วยการซื้อ ลูเคเทีย กับ Toxic  วานาอันPP และสเตตัสบุคไปเล่นด้วยเงิน1800บาท ทั้งที่เค้าเป็นแค่เด็ก ม.2....

วันนี้ผมเข้ามาที่บอร์ดแห่งนี้ไปดูว่ามีเด็คอะไรให้จัดเล่นมั้งไหม  ก็พบว่าวันนี้ก็ยังคงมีอีก2เด็คที่จัดสู้เมต้าเกมส์ โดนใช้การ์ดเมต้าเกมส์  ผมจึงลองย้อยกระทู้ดู10กว่าหน้าในช่วง3-4เดือนที่ผ่านมา  ก็พบว่ามีเด็คที่ใช้เจ้าToxic  ลูเคเทีย คาน และSealยอดนิยมอื่นๆ ที่เป็นแนวต่างๆ หลายเด็คมากๆ

ทำให้ผมอดคิดไม่ได้ว่า  ทำไมระยะห่างของเด็คIdelสร้างสรรค์กับเด็คแข่งขัน  มันถึงห่างกันมากกว่าสมัยก่อนมากขึ้นๆ ทั้งๆที่มันควรจะเข้าใกล้กันมากกว่า

การจัดเด็คสำหรับSMNปัจจุบัน คือการหาการ์ดที่มีราคาแพงๆ เข้าเด็คเท่านั้นจึงจะชนะเท่านั้นจริงๆ หรือ?  หรือว่าแค่จัดมาแก้การ์ดที่คุณก็รู้ว่าเค้าจะเล่นเหมือนคุณแค่นั้นเอง?

วันนี้ร้านเพื่อนผมสั่งของจากกรุงเทพฯมาขายเป็นพวกMysticแรร์ที่เป็นของสามัญในเด็ค เช่น batet  ออรโดนัท  นาฬิกาคุกคู้  Hades  Odin ฯลฯ ผมจึงถามเค้าว่าปรกติขายเด็กเท่าไร  เค้าตอบว่าทุกใบ250หมด ผมก็รู้ราคาการ์ดพวกนี้ในกรุงเทพฯหรือราคาทุนเค้าพอสมควรจึงถามว่าทำไมขายแพงจัง  เค้าตอบมาว่า

"ต้องขายแพง เพราะมีทุนเป็นค่าโทรศัพย์  ค่ารถ  ค่าขนส่ง เหมือนกัน และทุนที่ได้มาส่วนใหญ่ก็เป็นราคาขายทั่วไป  จึงต้องมาขายแพงๆ"

ผมจึงถามไปว่าแล้วขายออกเหรอ เค้าตอบว่า
"ก็ออกจนหมดตลอดนะ  ถึงต้องสั่งมาเนี่ยไง"

ผมถามต่อไปว่า แสดงว่าคนเล่นใหม่เยอะอะสิ เค้าตอบกลับมาว่า
"ส่วนใหญ่คนที่ซื้อเป็นคนเล่นเก่าที่มีของไม่ครบนะ เพราะมาหาทีหลังราคาเลยสูง  ไม่ก็พวกกลับมาเล่น   คนเล่นใหม่ที่จะซื้อพวกนี้ทันทีน้อยมาก  ตอนนี้อีกร้านเริ่มมีปัญหาคนที่เลิกเล่นเอาของพวกนี้มาขายแล้วขายไม่ออกก็มี เพราะมันราคาแพงเกินกว่าที่คนเล่นใหม่จะรับได้"

ยังงี้คนเล่นใหม่ในจังหวัดเราก็รับกรรมไปเต็มๆ เลยสินะ  ที่ต้องเล่นของแพงๆ แบบนี้นะ
"ก็คงงั้น"

เด็กคนหนึ่งกำลังเริ่มที่จะเล่นSMN  ต้องหมดเงินไปเฉพาะค่าจัดMyticอย่างเดี่ยว5000+บาท ราคาของที่แพงไม่ได้เป็นสิ่งที่บอกว่าของหายาก  การคิดเด็คที่เก่งไม่จำเป็นต้องเล่นยากซับซ้อนของแค่เอาของแพงๆมาใส่ๆรวมกันพอ   สิ่งเหล่านี้มันกำลังเป็นตัวบอกถึงบางสิ่งบางอย่างที่กำลังจะเกิดขึ้นหรือปล่าว.....

หรือว่าผมรู้สึกคนเดี่ยว ???  โอ้ว  การ์ดหายอาจทำให้ผมเป็นโรคประสาทหรือปล่าวเนี่ย ;D

boomkung
Member

« Reply #1 on: March 22, 2006, 12:36:30 AM »

จริงๆมันอยู่ที่ว่าเค้าจะเล่นยังไงมากกว่า ถ้าบ้านรวยแล้วอยากเล่นเพื่อนเอาชนะ ขอย้ำว่าเล่นนะ ไม่ใช่แข่ง ก็ปล่อยเค้าไปเถอะ
แต่ถ้าจัดไปแข่งเอารางวัลผมว่าเค้าก็ทำถูกแล้วแหละที่จะต้องลงทุน เพราะแข่งก็รางวัลของบริษัท จะไม่ลงทุนเลยก็ใช่เรื่อง ก็ต้องซื้อของบ้าง คล้ายๆกับสนับสนุนบริษัท (ทั้งๆที่ต้นทุนจากซองแค่ใบละ 5บาท)

CardKeeper_Jetpret
Member

Email
« Reply #2 on: March 22, 2006, 12:59:15 AM »

ผมอยู่สมุทรสงครามก็ต่างจังหวัดอ่ะแหละ เพื่อนๆที่เล่นจาก10ตอนนี้โตๆกันแล้ว(ม.5) ก็เหลือไม่กี่คน

ไม่ได้บ้าเปิดเหมือนแต่ก่อน ผมเคยเปิดได้ออโดนัส4ไบ ย้ำ4ไบจริงๆ ตอนนั้นมันยังเป็นแรร์5บาทอยู่

ผมก็ให้เพื่อนไปหมด สิ่งที่ได้รับตอบแทนคือบาสเต็ด และ อาเทอร์มิสทั้งๆที่ไม่ได้ขอมันเลย - -

ปล.ตั้งแต่เล่นการ์ดมาจริงๆ ไม่เคยหมดตังไนการซื้อการ์ดเกิน100บาท

Ramio*
Judge
Member

Email
« Reply #3 on: March 22, 2006, 01:41:33 AM »

การเล่นต้องมีลงทุนบ้าง ไม่งั้นคงตามคนอื่นไม่ทัน (เช่น พวกมิสติกสามัญ)

ส่วนของเมต้า ส่วนใหญ่เปิดได้เอง โชคดีไป...

แมวมะมี้
Member

« Reply #4 on: March 22, 2006, 01:49:44 AM »

จริงๆมันอยู่ที่ว่าเค้าจะเล่นยังไงมากกว่า ถ้าบ้านรวยแล้วอยากเล่นเพื่อนเอาชนะ ขอย้ำว่าเล่นนะ ไม่ใช่แข่ง ก็ปล่อยเค้าไปเถอะ
แต่ถ้าจัดไปแข่งเอารางวัลผมว่าเค้าก็ทำถูกแล้วแหละที่จะต้องลงทุน เพราะแข่งก็รางวัลของบริษัท จะไม่ลงทุนเลยก็ใช่เรื่อง ก็ต้องซื้อของบ้าง คล้ายๆกับสนับสนุนบริษัท (ทั้งๆที่ต้นทุนจากซองแค่ใบละ 5บาท)

เห็นด้วยกับข้อความนี้นะ
ส่วนของที่ราคาแพงขึ้นก็เป็นกลไกตลาดอ่า เราก็คงทำอะไรไม่ได้

แต่ยังไงเราก็คิดว่า คนจะเล่นการ์ดเก่ง ไม่ได้อยู่ที่การ์ดอย่างเดียว อยู่ที่ฝีมือ และประสบการณ์ด้วยนะ

ถ้ามองในแง่ดี การที่มีเมต้าเกมเก่ง ๆ รุนแรง ทำให้ผู้เล่นก้าวไปสู่ระดับที่ Advance ขึ้นนะ อย่างเช่น
การที่พวกเมต้าเกมพวกนี้มีช่องโหว่ แพ้ทางสักอย่างสองอย่างที่ค่อนข้างรุนแรง ซึ่งทำให้ ถ้าน้องที่เค้าซื้อไปเค้าเล่นเป็นใบ ๆ ไปได้สักพัก แล้วไปเจอเด็คที่ต่อต้านกับเด็คนี้อย่างแรง อย่าง ท๊อกซิก ลูเครเทีย ไปเจอ ลิเบล่า กีริเอ ทาลิแสง เข้าให้ ก้แทบจะทำอะไรเขาไม่ได้เลย นอกเสียจากว่าจะหาอะไรมาอุดให้ต่อสู้กับเด็คพวกนี้ได้ เราว่ามันเป็นการทำให้ผู้เล่นต้องปรับปรุงอยู่เสมอ เพื่อพัฒนาระดับของตัวเองขึ้นไปเพื่อสู้กับตัวที่เก่ง ๆ และมีความสามารถรุนแรงอ่ะ ทำให้รู้จักปรับเด็คให้รับมือได้กับหลาย ๆ รูปแบบ เราว่าตอนนี้แนวทางเล่น (โดยเฉพาะในการแข่ง) มันเปลี่ยนไปแล้ว เด็คที่เป็นรูปแบบเฉพาะทางแบบเก่า อาจจะไม่เหมาะในการมาแข่งที่เจอกับเด็คที่หลายหลาย

คือ หมายความว่า เด็คจะเก่งได้มันไม่ได้อยู่ที่การ์ดใบสองใบในเด็คหรอกอ่า ต้องจัดเด็คดีด้วย ต้องเล่นเนียนด้วย
แล้วจะสู้กับใบเก่ง ๆ ก็คงต้องหาที่เก่ง ๆ พอฟัดพอเหวี่ยงมาสู้กัน มันเลยเกิดเมต้าเกมอ่ะแหละ...............นี่ก็กลไกตลาด อย่าคิดมากเลย
ตอนนี้มันเป็นประมาณว่า เล่นขำ ๆ เด็คนึง(หรือหลายเด็ค) เอาไปแข่งก็ต้องเต็มที่หน่อย มันก็ไม่น่าจะผิดอะไรนะ เอาเมต้าเกมสู้กัน ก็มันดีออก งุงิ :)

.................เฮ้อ เขียนแล้วก็งงๆ ตัวเอง ไม่รู้จะตรงกับข้อสงสัยของเจ้าของกระทู้รึป่าวน้อ ถ้านอกเรื่องก็ขอโทดด้วยนะค้า

ปล.
ตกลง ลิเบล่า เจอหนังสือสเตตัสบุ๊ค แล้วจะไม่ได้เคาเตอร์ใช่ไหมคะนี่  :o

สตรอเบอรี่คุง เวอชั่นหวานเจี๊ยบ...
Member

« Reply #5 on: March 22, 2006, 01:49:59 AM »

คุณต้องเข้าใจนะครับ ว่าการ์ดเกมส์ มันจัดเป็นของ ฟุ่มเฟือย นะครับ
ถ้าใครไม่มีเงิน ผมว่า ก็อย่าเล่นเลยดีกว่า หรือไม่ก็เล่นตาม ทุนทรัพย์
ของแต่ละคนไป

โยศิ, องเมียวดอกซากุระ
Member

Email
« Reply #6 on: March 22, 2006, 01:51:26 AM »

ราคาการ์ด ก็ดี

เมต้าเกม ก็ดี

เด็ค และเงินที่คุณ  เลือกที่จะจ่ายซื้อมาเล่นก็ดี

มันมาจาก ความพอใจ ทั้งสิ้น

ถ้าคนขายพอใจจะขาย ให้คนที่พอใจซื้อ
ถ้าคนเล่นการ์ด พอใจจะจัด เมต้าเกม

คือธรรมดา โลกแล....

สตรอเบอรี่คุง เวอชั่นหวานเจี๊ยบ...
Member

« Reply #7 on: March 22, 2006, 02:03:31 AM »

เห็นด้วยกับข้อความนี้นะ
ส่วนของที่ราคาแพงขึ้นก็เป็นกลไกตลาดอ่า เราก็คงทำอะไรไม่ได้

แต่ยังไงเราก็คิดว่า คนจะเล่นการ์ดเก่ง ไม่ได้อยู่ที่การ์ดอย่างเดียว อยู่ที่ฝีมือ และประสบการณ์ด้วยนะ

ถ้ามองในแง่ดี การที่มีเมต้าเกมเก่ง ๆ รุนแรง ทำให้ผู้เล่นก้าวไปสู่ระดับที่ Advance ขึ้นนะ อย่างเช่น
การที่พวกเมต้าเกมพวกนี้มีช่องโหว่ แพ้ทางสักอย่างสองอย่างที่ค่อนข้างรุนแรง ซึ่งทำให้ ถ้าน้องที่เค้าซื้อไปเค้าเล่นเป็นใบ ๆ ไปได้สักพัก แล้วไปเจอเด็คที่ต่อต้านกับเด็คนี้อย่างแรง อย่าง ท๊อกซิก ลูเครเทีย ไปเจอ ลิเบล่า กีริเอ ทาลิแสง เข้าให้ ก้แทบจะทำอะไรเขาไม่ได้เลย นอกเสียจากว่าจะหาอะไรมาอุดให้ต่อสู้กับเด็คพวกนี้ได้ เราว่ามันเป็นการทำให้ผู้เล่นต้องปรับปรุงอยู่เสมอ เพื่อพัฒนาระดับของตัวเองขึ้นไปเพื่อสู้กับตัวที่เก่ง ๆ และมีความสามารถรุนแรงอ่ะ ทำให้รู้จักปรับเด็คให้รับมือได้กับหลาย ๆ รูปแบบ เราว่าตอนนี้แนวทางเล่น (โดยเฉพาะในการแข่ง) มันเปลี่ยนไปแล้ว เด็คที่เป็นรูปแบบเฉพาะทางแบบเก่า อาจจะไม่เหมาะในการมาแข่งที่เจอกับเด็คที่หลายหลาย

คือ หมายความว่า เด็คจะเก่งได้มันไม่ได้อยู่ที่การ์ดใบสองใบในเด็คหรอกอ่า ต้องจัดเด็คดีด้วย ต้องเล่นเนียนด้วย
แล้วจะสู้กับใบเก่ง ๆ ก็คงต้องหาที่เก่ง ๆ พอฟัดพอเหวี่ยงมาสู้กัน มันเลยเกิดเมต้าเกมอ่ะแหละ...............นี่ก็กลไกตลาด อย่าคิดมากเลย
ตอนนี้มันเป็นประมาณว่า เล่นขำ ๆ เด็คนึง(หรือหลายเด็ค) เอาไปแข่งก็ต้องเต็มที่หน่อย มันก็ไม่น่าจะผิดอะไรนะ เอาเมต้าเกมสู้กัน ก็มันดีออก งุงิ :)

.................เฮ้อ เขียนแล้วก็งงๆ ตัวเอง ไม่รู้จะตรงกับข้อสงสัยของเจ้าของกระทู้รึป่าวน้อ ถ้านอกเรื่องก็ขอโทดด้วยนะค้า

ปล.
ตกลง ลิเบล่า เจอหนังสือสเตตัสบุ๊ค แล้วจะไม่ได้เคาเตอร์ใช่ไหมคะนี่  :o

ใช่ครับ แพ้หนังสือ

Keitaro, Geo Professer
Judge
Member

Email
« Reply #8 on: March 22, 2006, 03:09:27 AM »

คุณรวย เด็คคุณก็เก่งขึ้นล่ะครับ

แล้วถ้าไอ้รวย 2 คนมาเจอกัน ค่อยวัดกันที่ฝีมืออีกที

จะหมายความว่างั้นรึเปล่าหว่า...

ตอนนี้ผมว่ามันเป็นอย่างนั้นนะ  

จะทำให้   คนไม่รวยแต่มีฝีมือ จะชนะ คนรวยได้อะป่าว

Acolyte
Guest
« Reply #9 on: March 22, 2006, 03:25:08 AM »

มะก่อนผมคนนึงล่ะ ที่เถียงเสียงแข็งมาตลอดนะ เรื่องการ์ด

โอเค การ์ดทุกใบ เล่นได้ไหม ขอนั่งยืนนอนยัน ว่า เล่นได้หมด

ถ้าแค่เล่นอ่ะได้แน่ๆ

แต่ถ้าพูดถึงเรื่องแข่ง มันก็อีกเรื่องจริงไหมครับ

อย่างเวลาผมเล่นฟุตบอล กับเพื่อนที่บ้าน ผมก็ใส่แค่ รองเท้านักเรียนคู่เก่าๆของผมไปเตะ

แต่ถ้าวันไหน ผมไปแข่ง ผมก็ต้องซื้อ  สตั๊ดคู่ละ หลายพัน เพื่อใช้แข่งจริงไหมครับ

แต่พอทุกคน ใส่สตั๊ด เหมือนกันหมดแล้ว ทีนี้ก็วัดกันที่ฝีมือล่ะ

ว่าใครจะคุมบอลได้ดีกว่ากัน
P_JuGGleR
Member

« Reply #10 on: March 22, 2006, 03:51:35 AM »

มีกรณีให้ศึกษาครับ

-อิสฮานดิน เหมือสมัย GT2 ก่อนงานแข่งราคาไม่กี่สิบบาทหลังจากที่พี่แซนด์ได้แชมป์ราคาพุ่งเป็นร้อย

-พรีคอนแมลง ก่อนหน้านั้นก็เฉยๆกัน แต่พอพี่กุ๊กเอาไปเล่นจนได้แชมป์ หลังจากนั้นไม่นาน
พรีคอน ขาดตลาดทันที

เราอาจจะมองได้ว่า เด็กๆที่พึ่งเล่นชอบจัดเด็คลอกกันมาโดยไม่คิดเองได้รึเปล่าครับ
เพราะเคยเจอเหมือนกันแบบที่ใส่ นาซาอี +รูธ +เบเกอรี่มา แล้วเล่นสเต็ปไม่เป็น -*-
หรือใส่เฟเร่ตอนที่สมันเด็คโม่ดังๆ แต่พอใช้ควีนออฟเดอะเฮล แล้ว กลับไม่ยอมใช้สกิล

พอมีคนนึงบอกว่า โสมเก่ง ก็หันไปเล่นโสมกันหมด
ทั้งที่ Xerxes หรือ Sin บางแบบก็สามารถสู้กับโสมได้อย่างพอฟัดพอเหวี่ยง

อนึ่ง คิดเหมือนกับทุกคน เรื่อง การเล่น กับ การแข่ง ครับ

Kenny
Member

Email
« Reply #11 on: March 22, 2006, 05:12:22 AM »

จะทำอะไรก็อย่าให้เดือดร้อนคนอื่นแล้วกัน
มีตังค์เหลือกันเยอะก็เอาไปทำบุญบริจาคบ้างก็ได้นะ
ลงกับการ์ดหมดพอถูกแบนก็สิ้นค่า

S_A_Y
Member

Email
« Reply #12 on: March 22, 2006, 06:15:42 AM »

เป็นธรรมดาที่การ์ดเก่งๆ ใครๆ ก็อยากจะเล่น -_-"

พักหลังผมรู้สึกว่าช่องว่างระหว่างการ์ดเก่งเวอร์ กับการ์ดธรรมดาสามัญเริ่มจะมากขึ้นเป็น ใช้งานได้ กับ ใช้งานไม่ได้แล้วนะครับ

เน้นคอนเซ็ปมีน้อยใช้น้อย มีมากใช้น้อย เก็บเงินไว้ดีกว่า ^^"

Joseph, the Deacon
Member

Email
« Reply #13 on: March 22, 2006, 06:58:38 AM »

เพราะมีคนจัดแล้วชนะ มันเลยเก่ง
เพราะมีคนจัดแล้วเร้าแพ้ มันเลยเก่ง
เพราะมีคนจัดแล้วปราบได้ยาก มันเลยเก่ง

เพราะการ์ดบางใบเท่านั้นที่ถูกเลือกออกมาใช้
การ์ดเหล่านี้จึงเป็นที่ต้องการ ของ ตลาด

เพราะการ์ดผลิตมาเท่าๆกัน แต่คนเล่นเลือกบางใบเท่านั้น
ของมันเลยหาได้ยาก ราคามันก็เลยสูงขึ้น

ของยิ่งมีน้อย เพราะมีคนครอบครองมาก ราคามันก็ยิ่งสูง

ลองสิ ถ้า GT นี้ มีคนเอา ทอกซิน ลูเครเทีย ไปเล่นเยอะๆ แล้ว ในจำนวนที่น้อยกว่าเป็นเดคอื่นๆ
แต่ 1-3 ไม่มี ทอกซิน ลูเครเทีย เลย ราคาอาจจะถูกลง แล้วหาได้ง่ายขึ้นในตลาดก็ได้นะ

ไม่เชิงว่า การ์ดที่เก่ง(ขั้นโกง) กับ การ์ดที่ ธรรมดา(แต่เก่ง) ห่างกันที่ความสามารถ
แต่การ์ด สองประเภทนี้ ห่างกันที่ ความต้องการ !!

ExodiA
Member

Email
« Reply #14 on: March 22, 2006, 12:55:20 PM »

มันเป็นอย่างนั้นจริงๆล่ะ
Toxic เป็น keyword ที่จะชนะของแต่ละเด็คจริงๆ ถ้าใส่นะ จะหวังผลได้จากความรุนแรงของ Toxic เสมอๆ
Lucretia ว่าไปจริงๆ ก็คล้ายๆกับ partake ปิดเกม แต่เป็น gain At ตบน่ะล่ะ แต่ ability มันทำให้เด็ค control ไม่สามารถอยู่ได้ (เหมือนสมัยเจสสิก้าออกมาใหม่ๆ)

จริงๆทั้งสองตัวควรโดนเปลี่ยน text ซะ หรือ แบนซะ แล้วแลกเล่นใหม่ Toxic ให้มี skill เดียวพอ รวมร่างยากหน่อย หรือพลังน้อยหน่อย..
ส่วนลูก็พาไปเข้าคอสลด ability สักอย่าง หรือเพิ่มเงื่อนไขให้ยากขึ้น (เช่นต้องรวมร่าง) เป็นต้น

ค.คนขาจร
Member

« Reply #15 on: March 22, 2006, 02:34:40 PM »

ผมว่าเดี๋ยวนี้มันมีความเหลื่อมล้ำนะ

แต่ผมไม่ค่อยสนเรื่องมิสติกเท่าไหร่ เรื่องซีลนี่เวลาผมซื้อจะพยายามใช้พวกที่ราคาถูกๆ มังกรนักชกผมซื้อมาใช้นั้นราคาตัวละ20-30 ของส่วนใหญ่จะหลีกเลี่ยงพวกที่ราคาแพงๆโดยไม่จำเป็น และผลการจัดเด็คนั้นก็ออกมาดีเสียด้วย มันอยู่ที่ว่าคนที่เล่นจะสามารถหาคอมโบของการ์ดราคาถูกมาประสานให้เกิดการเล่นพิศดารขึ้นจนชนะขึ้นมา ซึ่งแบบนี้ผมก็เคยเจอแถมบ่อยด้วยซ้ำ(จากเพื่อนผมเอง ;D)

ถ้าเรารู้จักหากลยุทธ์ใหม่ๆจากการ์ด การเล่นก็ไม่น่าเบื่อหรอกครับ และการ์ดเก่งก็จะไม่กระจุกอยู่แค่กล่มเดียวด้วย แต่คนเล่นส่วนใหญ่(ซึ่งอาจเป็นเด็กเกรียน) ไม่ค่อยรู้จักคิดหาวิธีต่อคอมโบแปลกๆ การเล่นที่เล่นแล้วเก่งมันก็เลยออกมาซ้ำๆกันจนเห็นได้ทั่วไป และเห็นว่าการ์ดบางใบมันเก่ง ก็เพราะคนเล่นส่วนใหญ่เล่นกันอยู่แค่นั้นไงล่ะครับ

Mrblue
Member

« Reply #16 on: March 22, 2006, 03:38:07 PM »

เห็นด้วยกับทุกคนเลย ต่างก็มีเหตุผลดีดี  ;D
โดยเฉพาะ เหตุผลที่ว่าถ้ารู้จักจัดเด็ดและเล่นมันได้อย่างมีประสิทธิภาพ ก็ไม่จำเป็นต้องเล่นแต่ของแพงๆ ถ้าทุนทรัพย์น้อย
    เช่นวันนั้นเราเล่น ทอคซิก กะ ลู เจอ เวมไพน์เพนกวินเข้าไป มัน Growth แล้วกลายเป็น บุ๋มบิ๋มทันที เอิ๊กๆ แล้วก็จั่วแต่มิสติก กรี๊ด เลย โดยเพนกวินตบ ตายอนาจ

Divinare de Fides
Member

« Reply #17 on: March 22, 2006, 03:49:08 PM »

คุณรวย เด็คคุณก็เก่งขึ้นล่ะครับ

แล้วถ้าไอ้รวย 2 คนมาเจอกัน ค่อยวัดกันที่ฝีมืออีกที

จะหมายความว่างั้นรึเปล่าหว่า...

ตอนนี้ผมว่ามันเป็นอย่างนั้นนะ  

จะทำให้   คนไม่รวยแต่มีฝีมือ จะชนะ คนรวยได้อะป่าว
ขึ้นอยู่กับดวงในการเปิดซอง -*-
« Last Edit: March 22, 2006, 03:50:12 PM by -'๑'- แฟรี่ -'๑'- » Logged

Acolyte
Guest
« Reply #18 on: March 22, 2006, 03:56:08 PM »

ก็ยอมรับว่า จริงนะ

ตั้งแต่มาลองได้เล่น Toxic

รู้สึกได้ถึงความโกง - -''
Venomousmegamouth2
Member

Email
« Reply #19 on: March 22, 2006, 04:16:44 PM »

ผมว่าเดี๋ยวนี้มันมีความเหลื่อมล้ำนะ

แต่ผมไม่ค่อยสนเรื่องมิสติกเท่าไหร่ เรื่องซีลนี่เวลาผมซื้อจะพยายามใช้พวกที่ราคาถูกๆ มังกรนักชกผมซื้อมาใช้นั้นราคาตัวละ20-30 ของส่วนใหญ่จะหลีกเลี่ยงพวกที่ราคาแพงๆโดยไม่จำเป็น และผลการจัดเด็คนั้นก็ออกมาดีเสียด้วย มันอยู่ที่ว่าคนที่เล่นจะสามารถหาคอมโบของการ์ดราคาถูกมาประสานให้เกิดการเล่นพิศดารขึ้นจนชนะขึ้นมา ซึ่งแบบนี้ผมก็เคยเจอแถมบ่อยด้วยซ้ำ(จากเพื่อนผมเอง ;D)

ถ้าเรารู้จักหากลยุทธ์ใหม่ๆจากการ์ด การเล่นก็ไม่น่าเบื่อหรอกครับ และการ์ดเก่งก็จะไม่กระจุกอยู่แค่กล่มเดียวด้วย แต่คนเล่นส่วนใหญ่(ซึ่งอาจเป็นเด็กเกรียน) ไม่ค่อยรู้จักคิดหาวิธีต่อคอมโบแปลกๆ การเล่นที่เล่นแล้วเก่งมันก็เลยออกมาซ้ำๆกันจนเห็นได้ทั่วไป และเห็นว่าการ์ดบางใบมันเก่ง ก็เพราะคนเล่นส่วนใหญ่เล่นกันอยู่แค่นั้นไงล่ะครับ

ถ้าคุณได้ปะทะกับโสมตังกุยจับ(ฉ่าย)ทุกครั้งที่ได้เล่นการ์ดล่ะก็ คุณจะเปลี่ยนความคิดครับ ตัวผมเองเนี่ยจับเด็คที่ชาวบ้านไม่จัดกันมาก็เยอะ เด็คคอมโบแปลกๆ มาก็มาก แต่หลังจากจัดมาเล่นแล้วก็พบว่า จัดมาเพื่อแพ้เหรอเนี่ย สิ่งที่เคยคิดไว้ในการจัดเด็คว่าจะให้โชว์คอมดบที่สนุกๆคนเห็นแล้วทึ่ง แค่เทิร์นแรกหรือเทิร์นสองก็ปิดประตุแพ้แล้วครับ  ผมไม่ทราบว่าจริงๆแล้วนโยบายครีเอตการ์ดน่ะต้องการที่จะให้ออกมาแบบนี้หรือปล่าว แต่เมื่อสิ่งนี้เกิดขึ้นแล้วจะปล่อยไว้แบบนี้หรือไม่ ก็ดูกันต่อไป

ปล 1. ทางทีมงานเคยระบุว่าการ์ดบางใบโดนแบนเนี่ยจากสร้างความเหลื่อมล้ำทางการเล่น ไม่สามารถแก้ทางได้หรือหาทางแก้ยากจนส่งผลต่อรูปแบบการเล่นที่รุนแรงเกินไป ทำให้เกินความเบื่อหน่ายในการเล่นเป็นอย่างมาก ตอนนี้ควรจะมีรายชื่อต่อไปนี้ได้แล้วนะครับ

-นาซาอี
-ซูไลก้า
-ท๊อกซิก
-เคมอส
-หนังสือรูลทีม -เหตุที่ควรโดนหรือครับ ลงง่ายทำลายยากตัดทางเด็คหลายเด็คสุดๆ เด็คที่ไม่แพ้มันคงจะเหลือเด็คเดียวคือเด็คโสม

เจอทีไรเบื่อทุกทีโค-ต-ร จะเบื่อเล่น

ปล. ตอนนี้จัดแม่มดอยุ่ แต่ตัวปิดเกมไม่มี เซ็งสุดขีด เป็นNameที่ถูกลืมไปแล้วมั้ง แบ่งความเก่งขอการ์ดข้างบนมาบ้างสิ

- Man!aC - #39
Member

« Reply #20 on: March 22, 2006, 05:10:05 PM »

เลิกเล่นแระ ก้อการ์ด SMN เดี๋ยวนี้ มันซ้ำซาก จำเจ น่าเบื่อเกินไปด้วยแหละ

เล่น 100 ครั้ง เจอเด็คพรรนี้ 70 ครั้ง

สรยุทธ
Member

Email
« Reply #21 on: March 22, 2006, 09:33:08 PM »

อืม ..............

..................

เอาเป็นว่า ครีเอททีมคงได้ประสบการณ์แล้วล่ะ     ให้เวลาเขาแก้ตัวสิ

หลายครั้งเมื่อการ์ดถูกวิพากษ์วิจารณ์ ผมจะมองไปที่ต้นตอคือคนทำ ถ้าเรื่องมันเป้นแบบนี้ เขาก็จะหาวิธีแก้เอง

ชุดต่อ ๆ ไป ครีเอททีมก็สร้างการ์ดที่แก้พวกใช้สกิลมากมายมาสิครับ ในเมื่อทุกวันนี้คนบ้าสกิลกัน และไอ้พวกนั้นก็โดนด่าทุกวันจนผมเบื่อที่จะอ่าน เซ้งแล้วก็ว่าได้

เมื่อก่อน อิสฮานดินเก่ง ต่อมาคุณยังทำ การูด้ามาถีบมันลงไปเรย

ทุกวันนี้เด็คเล่นสกิลเก่ง  คุณไม่ออกการ์ดแบบ การาสุ ที่มันใฃ้ง่าย ๆ มาล่ะ คนก็จะใส้มาแก้ทอกซิก  เบเกอรี่ นาซาอี

แล้วถ้ามีคนมาเถียงผมว่า งั้นไอ้ตัวที่คุณสอคิดให้มาแก้มันจะเป็นเมต้าเกมต่อไป

ผมจะบอกว่าปัญญาอ่อนรึเปล่า ในเมื่อปัญหาอยู่ที่สกิล แล้วสร้างตัวจัดการ Seal ใช้สกิลมา มันจะมาสร้างเมต้าเกมใหม่ตรงไหน

ผมก็ขอพูดแค่นี้ในส่วนความคิดของผมก็แล้วกัน

SuperJong
Member

« Reply #22 on: March 22, 2006, 11:29:55 PM »

โอ้วว  เห็นด้วยย   แต่เฉพาะในกรณีไอ้พวกรวยแล้วมีฝีมือนิดนึงนะ

ปล.  กรณีนี้จะหมด  เมื่อคนรวยเจอคนโครตดวงดี  หุหุ  :D

NoXMagiS
Member

« Reply #23 on: March 23, 2006, 02:03:25 AM »

ปล. ตอนนี้จัดแม่มดอยุ่ แต่ตัวปิดเกมไม่มี เซ็งสุดขีด เป็นNameที่ถูกลืมไปแล้วมั้ง แบ่งความเก่งขอการ์ดข้างบนมาบ้างสิ

เด็คแม่มด ของปิดเกมส์ก็ บ้านแม่มดอะครับ -_-a โม่มานให้หมดกอง จบ -_-a ส่วนวิธียัน หาเอาเองครับ ยันยากมาก

ใช้ เจ๊เบิร์ด คอย Poison และ ใช้แม่มดแสง Remove ครับ เป็น เสต็บ ที่ใช้แล้ว สนุกดี อิอิอิ

เพิ่งรู้นะเนี่ย ว่า Mystic ที่ใช้จาร่วม 5000+ แย้วอะนะ -_-a

Acolyte
Guest
« Reply #24 on: March 23, 2006, 02:14:22 AM »

ว่าแต่ ถึง 5000+ เลยหลอ

มะวานผมเพิ่งนั่ง นับราคากับคุณสอ อ่ะ

3450 บาทเองนะ
NoXMagiS
Member

« Reply #25 on: March 23, 2006, 02:17:57 AM »

มะวานผมเพิ่งนั่ง นับราคากับคุณสอ อ่ะ

พิมพ์ ผิดอะนะ ประมาณ 2500+ ได้อะนะ T-T

กะจามา Modi มานม่าทานแย้วอ่า แง่วๆ

superman
Member

« Reply #26 on: March 23, 2006, 04:13:04 AM »

โดยส่วนตัวแล้วมิสติกแรร์ในกองการ์ดของผมมีชุดใหม่อยู่อย่างเดียวคือ Kuku Clock   ที่กัดฟันซื้อเพราะตอนนั้นราคาไม่แพงมาก  ใบละ 60  และความสามารถครอบคลุมดี     นอกนั้น บาสเต็ด  กระสือ  หอก  ดาบ  อาเทน่า  อาร์เทมิส  โอดิน    (หมดยังหว่า)     ไม่ได้แอ้มผมหรอก หึๆ    เพราะมิสติกนั้นผมใช้เป็นตัวสร้างจังหวะเฉยๆ  เป็นพวกใช้แล้วทิ้งไม่มีพวกข้างบนนี่เล่นได้สบายๆ  สู้ได้ทุกคน  ให้มาแบบใส่ฟูลออบชั่นก็เถอะ  

แต่ซีล  นี่สิน่าคิด   เพราะผมเปรียบเสมือนเป็นตัว Main หลักในการเล่น
ต้องใช้เล่นในสนามนาน   (เพราะซัมมอนเนอร์ไม่มีทางที่จะใช้มิสติกเป็นตัวหลักในการดำเนินเกมได้แน่  ผมขอฟันธง ตราบใดที่ยังทำซีลแบบครบเครื่องเรื่องผู้หญิงอย่างเช่น  เจส  ลูเครเทีย ออกมา)    ซึ่งตัวซีลนั้นผมมองว่าไม่มีทางที่จะนำมาปรับหรือประยุกต์ใช้แทนได้เหมือนมิสติกแน่ๆ   ซึ่งผมจำได้ว่าผมเคยพูดไปแล้วว่าการ์ดที่ครีเอตออกมานั้นทำให้มันเก่งเวอร์จนเกินเหตุ  ตอนกระทู้ครั้งก่อนผมเคยยกตัวอย่าง ซินน้ำ  กับ เจส  ที่เป็นตัวที่พยายามยัดเยียดความสามรถจนเกินไป    และก็ตามมาติดๆ  ก็คือลูเครเซีย

มาถึงตอนนี้ก็มีให้เห็นอีกแล้วก็คือตัวที่ถูกริสติกไป 2 ตัวคือ
1. ทาลิแสง
2. ท็อกซิก เทอเรี่ยน

ผมขออนุญาติชี้แจงให้ฟังแล้วกัน  

1. ทาลิแสง  
   ถ้าสังเกตุดูตัวที่มีสกิลที่รุนแรงเวลารวมร่างตัวก็จะไม่ใหญ่มากในสมัยก่อน  ดูไตตันแสงเป็นต้น  เพราะมันจะพอทำให้เด็คที่ตีมีโอกาสได้ต่อกรบ้าง (เป็นที่รู้กันอยู่ว่าถ้าเด็คตี เจอ เด็ค สกิล เด็คตีเสียเปรียบกว่าแน่นอนตรงที่ต้องใช้ความเสี่ยงกว่ามาก)   แต่ถ้าทาลิแสง ครับ  พี่น้องรวมตัวเดียวแอดแทค 11  โอ้แม่เจ้า  ตีเข้ายากมากแน่ๆ  เพราะกว่าจะตีได้คงโดนสกิลอันร้ายกาจไปก่อนแล้ว  แต่ยังๆๆ ยังพอมีอีกทางก็คือ เคริส  ใช่แล้วเคริสอีกทางที่จะเป็นตัวเจาะตัวนี้ได้   แต่ก็อย่างที่รู้ๆกัน  มันแคนเซิลเคริสอีก   พวกตัวคอมม่อน  อันคอมนี่หมดสิทธิ์ เพราะยิงเคริสไม่ได้  ก็ต้องใช้อะไรล่ะ  อ้อก็ตัวที่มีสกิลฆ่าแรงๆไง  ซึ่งตัวที่จะปราบตัวเหนือเมฆอย่างนี้ได้  แน่นอนก็ต้องเทพขึ้นไปอีก
       หลายคนอาจจะเถียงว่าอ้าวก็ใช้  การเล่นผสมผสานไงเอา เคริอสอาริแมนโหม่ง  จากนั้นก็ยิงเคริสซ้ำ   ขอบอกเลยครับว่าทางทฤษฎีกับปฎิบัติมันต่างกันอย่างสิ้นเชิง  กว่าจะทำได้ไม่โดนทาลิสอยไปก่อน  ไม่ก็รอจนเหงือกบานกว่าการ์ดจะขึ้นพร้อมกัน

2. ท็อกซิก
ยิงเคริสรุนแรง    คอมตัวเดียว ตี 11  อีก  แม่เจ้ามีสกิลลดพลังอีก   ถามหน่อยเด็คตีนี่ไม่ต้องสู้กันเลย   ซึ่งความเป็นจริงแล้วพลังตัวที่ทำเกมได้อย่างรุนแรงมากๆ  ไม่ควรที่จะคอมเกิน 10  นะ   คอมยากหน่อยก็ได้  หรือถ้าจะให้พลังเยอะ  การใช้สกิลก็สมควรที่จะต้องใช้ความเสี่ยงมากขึ้น  เช่นแซคเราทำลายเขา  ถ้าเขาแก้ได้เราก็แซค ฟรีประมาณเนี่ย   แล้วอีกอย่างถ้าสกิลเจ๋งอยู่แล้ว  ก็ไม่ต้องให้มันแคนเซิล  ป้องกันมากกก็ได้  อย่าบีบช่องว่างที่จะทำให้เจาะมันได้น้อยลงไปอีกเลยครับ

หลายคนบอก  อ้าว  ก็ยุคนี้เป็นยุคที่ต้องใช้สกิลแล้ว  ไม่มีมาตีกันโผงผางๆ   ถามหน่อยเหอะ ดีแล้วหรือครับที่ทำออกมาเป็นช่วงๆแบบนี้อ่ะ  พัฒนาไปควบคู่กันไปดีไหม  ผมรู้ว่าพวกคุณกำลังทำอยู่   แต่อย่างที่เคยมีคนพูดไว้  พัฒนาเป็นแบบให้มันพอดีๆได้ไหม  โอเคทำการ์ดออกมาปลุกกระแสต้องแรงๆ  สกิลแรงๆ   อบิลิตี้แรงๆ  แต่ก็สมควรที่จะทำออกมาให้มีข้อจำกัดในการใช้ที่มากพอด้วย

ผมสังเกตุออกมาสักพักแล้วหล่ะว่า  ทีมงานครีเอตการ์ดออกมามันชักจะเริ่มตันๆแล้ว  ที่เห็นMystic   text ยาวๆ  นี่ไม่ใช่ว่าพลิกแพลงอะไรออกมาหรอกนะ  พยายามอัดความสามารถจนปลิ้นทะลักออกมาเหมือนอย่างที่พวกคุณทำมากับซีลแล้ว  ถ้าไม่เห็นภาพกรุณาดู โอดิน  อาเทน่า  เป็นต้น

ต่อไปความสามารถของมิสติกคงจะประมาณว่า

"ซีลที่ XXX ติด At+2  Df +2 Sp +2  ยกเลิกเคริส  และอบิลิตี้   จากนั้นผู้เล่นที่ร่ายจั่วการ์ด 1 ใบ  ฝ่ายตรงข้ามทิ้งการ์ด 1 ใบ  แล้วนำซีล 1 ใบกลับเข้ากองพร้อมโชว์การ์ดทุกใบบนมือ   แล้วผู้ที่ร่ายสามารถสั่งให้ฝ่ายตรงข้ามไปซื้อโอเลี้ยงหน้าปากซอยได้  สั่งข้าวผัดได้อีกจานไม่เอามะเขือแต่ขอแตงกวาเยอะๆ ด้วย"

เหอๆ   8)

ปล. ติเพื่อก่อ
« Last Edit: March 24, 2006, 08:01:35 PM by superman » Logged

Plant
Member

Email
« Reply #27 on: March 24, 2006, 01:53:46 AM »

ต่อไปความสามารถของมิสติกคงจะประมาณว่า

"ซีลที่ XXX ติด At+2  Df +2 Sp +2  ยกเลิกเคริส  และอบิลิตี้   จากนั้นผู้เล่นที่ร่ายจั่วการ์ด 1 ใบ  ฝ่ายตรงข้ามทิ้งการ์ด 1 ใบ  แล้วนำซีล 1 ใบกลับเข้ากองพร้อมโชว์การ์ดทุกใบบนมือ   แล้วผู้ที่ร่ายสามารถสั่งให้ฝ่ายตรงข้ามไปซื้อโอเลี้ยงหน้าปากซอยได้  สั่งข้าวผัดได้อีกจานไม่เอามะเขือแต่ขอแตงกวาเยอะๆ ด้วย"

เหอๆ   8)

เหอๆๆ   ความสามารถได้ใจอย่างแรง

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Member

« Reply #28 on: March 24, 2006, 12:45:21 PM »

ผมว่า Lucretia มันใส่ได้ทุก Deck เกินไปหน่อยนะ ยังไง ๆ ก็เจอ 2 ใบตลอด เท่ากับว่าใน Seal 25 ใบ กันที่ไว้ให้เจ้านี่ 2 ใบตลอดเลย :P

"ของเทพ" ในตอนนี้มันยิ่งกว่า ไททัน ในสมัยก่อนอีกนะครับ เดี๋ยวนี้ลงมาขู่ก็ At 20 + แล้วมั้ง ไม่ต้องมีเงื่อนไขอะไรยุ่งยาก แถมเจอมันทุก Deck  :P มีความจับฉ่ายในตัวสูง ที่สำคัญ แค่ในแรร์ด้วยกัน ความห่างชั้นมันเยอะมาก ๆ จนแค่จะจัด Deck เอามัน ก็แพ้ด้านความห่างชั้นของ Abiity จนสู้ยากแล้วครับ

Rattikarn
Judge
Member

« Reply #29 on: March 24, 2006, 02:57:07 PM »

Posted by: Acolyte  Posted on: Yesterday at 09:14:22am  

ถึงนะครับ

เฉพาะ Batet  คุกคู  โอโดนัท  ใบละ 250 บาท  6ใบนี้ก็1500แล้วนะครับ  ยังไม่นับพวกอื่นๆ ที่เป็นแรร์อย่าง  ฮาเดส  ดาบไบน่า  สเตตัสบุค  โอดีน  อาเทมิส  กระสือสร้อยคอ ฯลฯ หรือพวกที่เป็นอันคอมหาอยากอีกมากมาย  HiPrees  เวอนทูวิน  ไฮคราส ฯลฯ  อันคอมก็ขายกันจะ50+บาท  อยู่แล้ว  เพราะหายากขึ้นเรื่อยๆ ตามกาลเวลานี่ละ
อาจจะไม่ถึง5000  แต่จะ3450บาทรือถูกแพงกว่ายังไง  ผมว่าก็แพงอยู่ดีละครับ

เด๋วนี้จะเริ่มเล่นSMNต้องใช้เงินมากกว่าYUGIอีก   คงเพราะSMNกำลังจะGo Interมั้ง?   ราคาเลยInterไปเลย   ถ้าผมรู้สึกจำไม่ผิด  มันแพงกว่าการ์ดเกมส์ทุกเกมส์ที่ผมเคยรู้จักมาหมดเลยนะ

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ความคิดเห็นแต่ละคนผมว่ามันเข้าท่าดีนะ  มันสะท้อนความเป้นจริงดี  แต่ผมว่ามันดูจำกัดวงไปหน่อยยนะครับ   เหมือนว่าทุกคนไม่เดือดร้อน  ซึ่งก็จริง  เพราะแต่ละคนเล่นมาอยู่แล้วทั้งนั้น

แต่ทำไมไม่มีใครมองเรื่องนี้ที่จะเกิดกับ"ผู้เล่นใหม่"มั้งเลย :-\

จริงๆ มีอีกเรื่องที่ผมอยากจะเขียนอยู่เหมือนกัน คือเรื่องแบนและรีสติกการ์ด  แต่เอาแค่นี้ก่อนละกัน  ไว้จะมาต่อวันหลัง
« Last Edit: March 24, 2006, 03:07:04 PM by Rattikarn » Logged

Pages: [1] 2  All
  Print  

Jump to: