Summoner Master Forum
October 07, 2024, 06:27:23 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ถามเรื่องยกเลิก Ability ครับ/ถามอย่างอื่นด้วย  (Read 1847 times)
0 Members and 8 Guests are viewing this topic.
Saito,the Heaven Knight Form Hell
Member

Email
« on: February 21, 2006, 07:52:37 PM »

ถามเลยนะครับ
1.Sanctuary Dancer  
Dancing Df Line
Seal 1 ใบในสนามยกเลิก Ability ของ Seal ที่ไม่ได้ชื่อ(S) จนจบSubturn เมื่อ (S) รวมร่าง คือมันสมารถยกเลิก Ability ที่เกิดขึ้นไปแล้วได้ด้วยเหรอครับ เช่น พวกที่+ AT 8 turn ที่ Ability ได้เกิดขึ้นสำเร็จไปแล้ว ATที่+ไปแล้วจะหายหมดเลยเหรอครับอย่างเช่น Obsidian Beetle  ความสามารถเกิดและสำเร็จแล้ว โดนยกเลิก Ability ของ Seal ที่ไม่ได้ชื่อ(S) At ที่+ไว้แล้วก็จะหายทั้งหมดเลยหรือAtยัง+ตามปกติ งงมากช่วยอธิบายด้วยครับ
2. DELICIA,Princess of Garuda
  2.1 สามารถสั่งตัวมันเองรวมร่างเป็นSeal หลักก็ได้ใช่มั้ย
  2.2 สามารถสั่งSeal ใบอื่นที่ตรงตามเงื่อนไขการรวมร่าง รวมร่างเป็นSeal หลักโดยใช้ DELICIA,Princess of Garuda เป็นซิลลองรวมร่างได้ใช้มั้ยครับ
  2.3 แล้วมารถสั่งให้รวมร่างกับSeal ที่อยู่ในสนามไม่ครบ 1Turn ได้มั้ย
  2.4 สามารถสั่งให้ Triple combination ได้เลยใช่รึเปล่าครับ
3 . ถ้า Perun Pegasus  ใช้สกิลสำเร็จ Pegasus ที่ใช้สกิลจากมือลงมาโดยไม่ต้องจ่าmp ค่าใช้ skill จะถือว่าใช้สกิลจากบนมือสำเร็จเปล่าครับ
4. ถ้าสั่งSeal ความสามารถรวมร่าง (inf) โจมตี แล้วถูกThunder Bolt จะสั่ง Seal รวมร่างทันทีเลยได้เปล่าครับ
5. MP-1 นี่คือลบแค่ค่าโจมตีใช่มั้ยครับหรือรวมค่าใช้สกิลด้วย
ขอบคุณล่วงหน้าครับไม่ได้เล่นนานลืมกฏเกือบหมด
« Last Edit: February 21, 2006, 09:42:12 PM by saitomail » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #1 on: February 21, 2006, 09:46:02 PM »

1. ค่าพลังที่บวกค้างไว้ หายไปครับ
เพราะถูกยกเลิกไป แบบเดียวกับ cancel curse

2.1 ได้ครับ
  2.2 ไม่ได้ครับ เพราะใบรองกำลังอยู่ระหว่างทำงานอยู่
  2.3 ไม่ได้
  2.4 ได้

3. ใช่ครับ

4. ไม่ได้ครับ เพราะอยู่ระหว่างทำงาน เป็นการสั่งซ้ำซ้อน

Saito,the Heaven Knight Form Hell
Member

Email
« Reply #2 on: February 22, 2006, 12:19:11 AM »

ถามต่ออีกหน่อยครับ
จากข้อ 2 นะครับ
1. ถ้าฝ่ายตรงข้ามสั่งSeal รวมร่างแล้วผมใช้สกิลนำGale Garuda
เข้ามาในสนามแล้วสั่งโจมตี Seal ที่กำลังรวมร่างแล้วผมให้DELICIA,Princess of Garuda ใช้Skill สั่งให้ Gale Garuda ที่ลงมารวมร่างเลยได้เปล่าครับ
2.ต่อเลยนะครับถ้ารวมได้แล้วฝ่ายตรงข้ามใช้  Gale Garuda
ลงมาสั่งโจมตี Gale Garuda ของผมที่กำลังรวมร่างด้วยสกิลของ
DELICIA,Princess of Garuda  ฝ่ายตรงข้ามไม่สามารถใช้Gale Garuda โจมตี Gale Garuda ของผมได้ใช่มั้ยครับเพราะสกิลของDELICIA,Princess of Garuda   ไม่ถือเป็นการสั่งรวมร่าง

ผมจะเรียงสเตปให้นะครับ
ฝ่ายตรงข้ามสั่งSeal รวมร่าง=>สั่งGale Garuda ใช้Skill เข้ามาในสนามแล้วโจมตี Seal กำลังรวมร่าง=>DELICIA,Princess of Garuda ใช้สกิลสั่งให้ Gale Garuda  รวมร่าง =>ฝ่ายตรงข้ามสั่งGale Garuda ใช้Skill เข้ามาในสนามแล้วโจมตี Gale Garuda  ที่กำลังรวมร่าง
งงมั้ยครับ

ช่วยตอบข้อ5 ให้ด้วยนะครับสงสัยจะตอบตอนผมเข้ามาเพิ่มพอดี
« Last Edit: February 22, 2006, 12:20:48 AM by saitomail » Logged

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #3 on: February 22, 2006, 12:59:20 AM »

1. ได้ครับ

2. ไม่ใช่ครับ แม้จะรวมร่างโดยผลของสกิลแต่ก็ถอว่ากำลังรวมร่างเหมือนกันซึ่งสามารถเป็นเป้าหมายสกิลของ Gale Garuda ได้ครับ อย่างไรก็ตามในขณะที่กำลังรวมร่างโดยผลของสกิลจะไม่มีอินเตอร์เฟียร์ทำให้ใช้สกิลของ Gale Garuda ลงมาโจมตีไม่ได้ครับ

5. ถ้าเขียนว่า Mp -1 คือ Mp Cost ทุกอย่างครับ ทั้งค่าร่าย ค่าตี ค่าใช้สกิล แต่ไม่รวมถึง Mp ที่จ่ายเพื่อให้อบิลิตี้เกิดนะครับ

Member

Email
« Reply #4 on: February 22, 2006, 05:46:33 AM »

2. ไม่ใช่ครับ แม้จะรวมร่างโดยผลของสกิลแต่ก็ถอว่ากำลังรวมร่างเหมือนกันซึ่งสามารถเป็นเป้าหมายสกิลของ Gale Garuda ได้ครับ อย่างไรก็ตามในขณะที่กำลังรวมร่างโดยผลของสกิลจะไม่มีอินเตอร์เฟียร์ทำให้ใช้สกิลของ Gale Garuda ลงมาโจมตีไม่ได้ครับ

ถามต่อจากตรงนี้อ่ะครับ
1. ถ้าไม่มีอินเตอร์เฟียร์ทำให้ใช้สกิลของ Gale Garuda ลงมาโจมตีไม่ได้ แล้วถ้าเค้าใช้มิสติกขวางการรวมร่างได้ใช่เปล่าคับ
1.2แล้วถ้าไม่มีซิลเงื่อนไขก็ให้ยกเลิกการรวมร่างใช้มั้ยครับ
แล้วAt+1 จะได้รึเปล่า

2. ถ้าใช้ Ursa Ashley นำ บีส 1ใบที่ไม่ใช่มืดเข้ามาในสนาม
แล้วติด Stone Curse จนจบ SubTurn แล้วถ้าผมรักษาStone Curse แล้วใช้สกิลนำกลับขึ้นมือ หรือให้ Seal ใบอื่นใช้สกิลนำSeal ใบนั้นกลับขึ้นมือแล้วผมร่ายกลับเข้ามาในสนามใหม่ในSubTurn นั้น ผมต้องนำบีสใบนั้นลง Srine เปล่าครับ ถ้าไม่ต้องเพราะเท่ากับมันเกิดใหม่ใช่มั้ยครับ
ยกตัวอย่างนะครับ
ผมให้ Ursa Ashley ใช้สกิลแล้วนำ pegasus ที่เป็นบีส 1 ใบเข้ามาในสนามแล้วจากนั้นใช้สกิลของ Eurig the Pegasus fo Ascensiano นำขึ้นมือ หรือรักษา Stone Curse แล้วใช้สกิลนำกลับขึ้นมือ(ใช้ความสามารถของ Pegasus Chariot)  แล้วร่ายเข้ามาใหม่ในSubTurn นั้นเลย

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #5 on: February 22, 2006, 01:48:26 PM »

1.1 ก็ไม่ได้ครับ เพราะไม่มีอินเตอร์เฟียร์ไงครับ
1.2 ถ้าไม่มีซีลรองที่สามารถรวมร่างด้วยได้จะใช้สกิลไม่ได้เลยครับ และ At ไม่บวก

2. ไม่ต้องครับ ถือเป็นการ์ดใบใหม่ที่ยังไม่เคยถูกเอฟเฟคท์ใดๆครับ

Member

Email
« Reply #6 on: February 22, 2006, 04:50:30 PM »

ถามต่ออีกนิดครับพอเข้าใจแล้วแต่อยากได้ความแน่ใจครับ
คือถ้าใช้สกิลในการสั่งรวมร่างจะไม่อินเตอร์เฟียร์ให้เค้ามิสติกหรือพวกสกิลในการขัดขวางการรวมร่างเลยใช่มั้ยครับ
ถ้าจะหยุดคือต้อง DELICIA,Princess of Garuda ที่ใช้สกิลสั่งให้รวมร่างเลยใช่มั้ยครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #7 on: February 22, 2006, 09:42:01 PM »

ใช่ครับ หรือจะแปะการ์ดบนตัวรองรวมร่างในจังหวะนี้ก็ได้

Pages: [1]
  Print  

Jump to: