Summoner Master Forum
October 04, 2024, 08:25:09 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: 1 [2]  All
  Print  
Author Topic: ว่าด้วยเรื่อง "Pecca Zelus"  (Read 12268 times)
0 Members and 2 Guests are viewing this topic.
มังกร
Moderator
Member

« Reply #30 on: February 17, 2006, 12:32:35 PM »

1. ใช่แล้ว

2. ability ทั้งหมดนั้นหายไป

3. ใช่ครับ

-'๑'- REALITY -'๑'-
Member

« Reply #31 on: February 17, 2006, 08:03:27 PM »

จากข้อ 3 ข้างบน

1.Pecca Zelus ที่ ability หายไปได้ + at 3 ไม่ใช่หรอครับ เพราะเมื่อสู้กับ Pecca Zelus อีกตัว
   ที่ยังมี ability "cancel curse" อยู่ ใช่รึเปล่าครับ

kuk-PKT
Member

« Reply #32 on: February 17, 2006, 09:23:24 PM »

ขอโทษนะครับ ผมอ่านแล้วยังงงๆอยู่เลย
ถ้าดูจากใน Glossary  ความหมายของ Ability

Ability / ความสามารถ
ความสามารถพิเศษของการ์ดต่างๆ ทำให้เกิด effect

ซึ่งถ้าดูจาก text ของ Pecca Zelus แล้ว
ขณะที่ Pecca Zelus, the Sin of Envy ต่อสู้กับ Seal ที่มี Ability “ยกเลิก Curse” Pecca Zelus, the Sin of Envy At +3 Df +2 Sp +1
Pecca Zelus ไม่ได้มี Abilityหรือความสามารถ ที่จะ ยกเลิก Curse
มีแต่ Ability ยกเลิก Charm Curse และ Freeze Curse  ซึ่งไม่ใช่การ ยกเลิก Curse ทั้งหมด

Pecca Zelus จะAT+ ก็ต่อเมื่อต่อสู่กับ Seal ที่มีความสามารถหรือAbility  ยกเลิก Curse
Ability ของ Pecca Zelus  ไม่ได้บอกว่า ต่อสู้กับ Seal ที่มี คำว่า “ยกเลิก Curse”
ดังนั้นถ้า Pecca Zelus สู้กันเองก็ไม่น่าจะ AT+ นะครับ

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #33 on: February 18, 2006, 01:18:56 AM »

ทำไมเข้าใจกันยากจัง ???

เมื่อ Pecca Zelus ต่อสู้กับซีลที่มีอบิลิตี้ ยกเลิกเคิร์ส Pecca Zelus At+3

อบิลิตี้เนี้ยถือเป็นอบิลิตี้ยกเลิกเคิร์สครับ ดังนั้น Pecca Zelus ตีกันเองจึงบวก 3 และถ้าถูกเอฟเฟคท์ที่ทำให้สูญเสียอบิลิตี้ยกเลิกเคิร์สอบิลิตี้นี้ก็จะหายไปทั้งยวงเลยครับ

Member

Email
« Reply #34 on: February 18, 2006, 01:20:46 AM »

จากข้อ 3 ข้างบน

1.Pecca Zelus ที่ ability หายไปได้ + at 3 ไม่ใช่หรอครับ เพราะเมื่อสู้กับ Pecca Zelus อีกตัว
   ที่ยังมี ability "cancel curse" อยู่ ใช่รึเปล่าครับ

ไม่บวกครับ เพราะอบิลิตี้มันหายไปแล้วครับ

-'๑'- REALITY -'๑'-
Member

« Reply #35 on: February 18, 2006, 04:55:46 AM »

ออ เข้าใจอย่างกระแจ่มแจ้งแท้จริงแล้วครับ

ขอบคุณครับ

kuk-PKT
Member

« Reply #36 on: February 18, 2006, 12:52:50 PM »

ทำไมเข้าใจกันยากจัง ???

เมื่อ Pecca Zelus ต่อสู้กับซีลที่มีอบิลิตี้ ยกเลิกเคิร์ส Pecca Zelus At+3

อบิลิตี้เนี้ยถือเป็นอบิลิตี้ยกเลิกเคิร์สครับ ดังนั้น Pecca Zelus ตีกันเองจึงบวก 3 และถ้าถูกเอฟเฟคท์ที่ทำให้สูญเสียอบิลิตี้ยกเลิกเคิร์สอบิลิตี้นี้ก็จะหายไปทั้งยวงเลยครับ

ออ อย่าเพิ่งหงุดหงิดนะครับ แบบว่ายังไม่กระจ่างนะครับ  :P

งั้นถ้าผมยิง Stone Curse ใส่ Pecca Zelus มันจะติดมั้ยครับ  ???

ขอโทษที่รบกวนอีกครั้งครับ

Member

Email
« Reply #37 on: February 18, 2006, 03:30:01 PM »

ไม่ได้หงุดหงิดครับ แค่งง

ไม่ติด Stone นะครับ เพราะอบิลิตี้ไม่ได้ทำให้มันยกเลิกเคิร์ส และตัวมันก็ไม่ได้มีอบิลิตี้ยกเลิกสโตนเคิร์ส

kuk-PKT
Member

« Reply #38 on: February 18, 2006, 03:40:06 PM »

งั้นก็แสดงว่าถ้า Pecca Zelus ต่อสู้กับซิลใดๆก็ตามที่มี ability ที่เกี่ยวข้องกับ ยกเลิกเคิร์ส ก็จะAT+
ถึงแม้ซิลนั้นจะไม่มีความสามารถในการยกเลิกเคิร์สก็ตามใช่ไหมครับ

Member

Email
« Reply #39 on: February 18, 2006, 03:47:55 PM »

ถ้าสู้กับซีลที่มีคำว่า "ยกเลิกเคิร์ส" อยู่ในส่วนใดส่วนหนึ่งของอบิลิตี้จะ At+3 ครับ

-ChoCoBluE-
Member

« Reply #40 on: February 23, 2006, 12:13:34 AM »

คือว่าPecca Zelusตีกับ Pecca Zelusแล้วอีกฝ่ายใช้สกิลของ Pecca Ignorantia จะทำให้

Pecca Zelus ของอีกอบีตี้ของ Pecca Zelus Textของอีกตัวหาย อยากจะถามว่า Pecca Zelus

ตัวที่ไม่ถูกใช้สกิล จะAt+3 ไหมคับ หรือว่าตายคู่อยู่ เพราะถ้าPecca Ignorantia

ใช้สกิลตัวที่โดนใช้สกิลจะไม่มี Text ทำให้ At ไม่ + หรือ ตายคู่นั้นแหละถูกไหมคับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #41 on: February 23, 2006, 02:30:06 AM »

ทำให้ค่าพลังไม่บวกทั้งคู่เลย

pandaz
Member

Email
« Reply #42 on: March 06, 2006, 02:08:07 AM »

ขอโทษนะครับแบบมันคาใจ
"ยกเลิก curse" ตามความหมายที่แท้จริงคือ การที่ซีลใบหนึ่งๆ
ไม่ตกอยู่ในอำนาจของCurse ใดๆไม่ใช่หรือครับ

แต่ในกรณีของ Envy มันเป็น Ability ที่บ่งบอกว่าเมื่อมันได้สู้กับซีลที่มีability ดังกล่าว
มันจะ At+3 ตาม ability ของมัน

สรุปตัวของ Envy ไม่มี ability "ยกเลิก curse" แต่ "ยกเลิก curse"เป็นเพียงAbility ที่ใช้บ่งบอกถึงความสามารถของมันเท่านั้น

ดังนั้นเมื่อนำ Envy มาต่อสู้กับ Envy ability "ยกเลิก curse " จึงไม่เกิดไม่มีผลเพราะไม่ใช่ความหมายที่แท้จริง
ของAbility และ Envy ทั้งสอง At ไม่+3

ในความเห็นของผมเราควรดูที่ความหมายที่แท้จริงของกฎมากกว่าตัวอักษรที่ปรากฎนะครับ

เพราะกฎของSMNนั้นช่องว่างค่อนข้างเยอะผมไม่อยากให้ใครอาศัยช่องว่างตรงนี้ทำให้ความสามารถของการ์ดบางใบมีความสามารถเกินจริงตามที่มันควรเป็นจนเกิดกรณีแบนกันมากมายดังเช่นทุกวันนี้ ทางบริษัทควรหามาตรการมาอุดช่องว่างที่กำลังจะขยายตัวมากขึ้นตรงนี้นะครับ

ควรไม่ควรแล้วแต่จะโปรดครับผม
« Last Edit: March 06, 2006, 02:17:48 AM by pandaz » Logged

Member

Email
« Reply #43 on: March 06, 2006, 03:40:01 AM »

ขอโทษนะครับแบบมันคาใจ
"ยกเลิก curse" ตามความหมายที่แท้จริงคือ การที่ซีลใบหนึ่งๆ
ไม่ตกอยู่ในอำนาจของCurse ใดๆไม่ใช่หรือครับ

แต่ในกรณีของ Envy มันเป็น Ability ที่บ่งบอกว่าเมื่อมันได้สู้กับซีลที่มีability ดังกล่าว
มันจะ At+3 ตาม ability ของมัน

สรุปตัวของ Envy ไม่มี ability "ยกเลิก curse" แต่ "ยกเลิก curse"เป็นเพียงAbility ที่ใช้บ่งบอกถึงความสามารถของมันเท่านั้น

ดังนั้นเมื่อนำ Envy มาต่อสู้กับ Envy ability "ยกเลิก curse " จึงไม่เกิดไม่มีผลเพราะไม่ใช่ความหมายที่แท้จริง
ของAbility และ Envy ทั้งสอง At ไม่+3

ในความเห็นของผมเราควรดูที่ความหมายที่แท้จริงของกฎมากกว่าตัวอักษรที่ปรากฎนะครับ

เพราะกฎของSMNนั้นช่องว่างค่อนข้างเยอะผมไม่อยากให้ใครอาศัยช่องว่างตรงนี้ทำให้ความสามารถของการ์ดบางใบมีความสามารถเกินจริงตามที่มันควรเป็นจนเกิดกรณีแบนกันมากมายดังเช่นทุกวันนี้ ทางบริษัทควรหามาตรการมาอุดช่องว่างที่กำลังจะขยายตัวมากขึ้นตรงนี้นะครับ

ควรไม่ควรแล้วแต่จะโปรดครับผม

ก็แล้วคุณไปเอาความหมายของ "อบิลิตี้ยกเลิก Curse" มาจากส่วนไหนของกฎล่ะครับ ???

คือใน CR มันไม่มีอธิบายความหมายไว้ไงครับ เราจึงต้องตีความไปตามบรรทัดฐานของ Text เพื่อหาข้อยุติ

ซึ่งถ้าตีความตาม CR ปัจจุบันอบิลิตี้ที่มีคำว่า "ยกเลิก Curse" อยู่ในส่วนหนึ่งส่วนใดของอบิลิตี้จะถือเป็นอบิลิตี้ยกเลิกเคิร์สครับ คำตัดสินนี้ถือเป็นที่สุดจนกว่าจะมีการกำหนดความหมายของคำว่า "อบิลิตี้ยกเลิก Curse" ให้ชัดเจนครับผม

-ChoCoBluE-
Member

« Reply #44 on: March 08, 2006, 11:16:37 PM »

อยากจะถามว่าถ้า สมมุติ ในสนามฝั่งเรามี Lade ซึ่งมีอบีตี้ว่า

แมชชีน ทุกใบในสนามฝ่ายเรา ยกเลิก เคิร์ส (Df Line) ถ้าเรา สมมุติ เราเอา

บอมเบอแมชชีน เอาไว้ ข้างหน้า ซึ่งยกเลิกเคริสตามอบีตี้ของ Lade เมื่อ

Pecca Zelus ต่อสู้กับ บอมเบอแมชชีน Pecca Zelus จะ At+3 หรือไม่คับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #45 on: March 08, 2006, 11:20:18 PM »

ไม่บวก
เพราะไม่มี ability cancel curse ที่ bomber machine
มีแต่ effect ให้ cancel curse

DJ Chess
Judge
Member

Email
« Reply #46 on: March 09, 2006, 02:49:39 AM »

ขอบใจมาก นายแบงค์ ที่ถามให้

คือว่า ถามนิดนึง  Lade  มี อบิลิตี้ว่า  Machine ทุกใบในสนาม  Cancle curse  เท่ากับว่าตัวมันเองมี อบิลิตี้  cancle curse ใช่หรอเปล่า

ถ้า Envy ตี Lade    Envy  At จะบวก 3 ไหมอ่ะ
« Last Edit: March 09, 2006, 02:51:12 AM by [C]hessKnigh[T] » Logged

Member

Email
« Reply #47 on: March 09, 2006, 02:56:26 AM »

เป็น "อบิลิตี้ยกเลิก Curse" ครับ
บวกครับ

Member

Email
« Reply #48 on: March 09, 2006, 03:25:33 AM »

แก้เป็นยกเลิก Curse และ Mystic Card ตั้งแต่ปีมะโว้แล้วครับ

Pages: 1 [2]  All
  Print  

Jump to: