Summoner Master Forum
October 13, 2024, 06:28:49 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ถามนิดหน่อยคับ  (Read 1773 times)
0 Members and 11 Guests are viewing this topic.
Xitryotn
Member

« on: February 07, 2006, 11:20:29 PM »

1.ถ้าSeal ใบนึง มีabilityเมื่อตกShineจากสนามแล้ว.......
ถ้าSealใบนั้นเป็นใบรองร่วมร่างอยู่แล้วเกิดตกShineขึ้นมาอยากถามว่าอบิลิตี้จะเกิดไหมคับ

2.แล้วถ้าเกิดพวกที่at+ turnอ่ะครับ สมมุติว่าGamma-G +atจากการที่machineใช้สกิลสำเร็จ
แล้วสุมมติในTurnต่อไปเราสั่งโจมตีถ้าหาก
ฝ่ายตรงข้ามใช้AndromedaจะAtกลับมาเท่าเดิม(แบบที่ยังไม่ได้บวกเลย) หรือไม่เพราะมัน+ turnแล้วผ่านสเต้ปที่+มาแล้วด้วย

3.ถ้าโดนFreeze Curseจะสามารถแยกการร่วมร่างได้หรือไม่ แล้วหลังจากแยกแล้วSealรองจะเป้นActiveหรือInactive

4.ถ้าโดนPosion Curseจะสามารถเป็นSealรองได้หรือไม่
4.1ถ้าข้อ4ได้แล้วCurseจะนับTurnต่อไปแม้เป็นSealรองหรือเปล่า

5.ถ้าSealใบนึงตกเป็นเป้าหมายของสกิล1turn 2turn หรือ turn Sealใบนั้นจะสามารถเป็นSealรองได้หรือไม่
แล้วSkillนั้นยังคงส่งผลต่อไปหรือไม่

6.สมมุติพวกที่อยู่ในสนามได้โดยจำกัดTurnเช่นCentuar Paladin , Heaven Knight
ถ้าSealใบนั้นเป็นSealรองจะนับTurnต่อไปหรือไม่

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #1 on: February 08, 2006, 01:20:46 AM »

1. เกิดครับ

2. ยังคงบวกอยู่ครับ

3. แยกได้ เป็น Active ครับ

4. ไม่ได้ครับ

5. ถ้าเป็นสกิลทั่วๆไปที่ไม่ใช่เคิร์สเป็นซีลรองได้ครับ โดยผลของสกิลจะหยุดนับเทิร์นครับ

6. ไม่นับครับ

Xitryotn
Member

« Reply #2 on: February 09, 2006, 01:19:37 AM »

ถามเพิ่มนะครับ
7.กรณีเดียวกันกับข้อ2 แต่เปลี่ยนเป็นMetalica Dragonแทน
โดนandromedaจะAtกลับไปเป้นเท่าเดิมไหมแล้วพอAndromedaหลุดไปแล้วAtจะกลับไปเป้นแบบที่เพิ่มแล้วหรือเปล่า

8.การโจมตีAllจะนับค่าAtที่บวกจากAbilityไหมคับ แล้วSealที่โดนโจมตีจะ+at +dfจากอบิลิตี้หรือใหม่

9. ถามเรื่องการ์ดใหม่มาแรงอย่างNikeหน่อยนะครับ สมมุติผมร่ายNikeหลังจากนั้นสั่งร่ายSealหรือMystic card
แต่แล้วฝ่ายตรงข้ามก็ใช้InquestionทำลายNikeผม
ถามว่าการ์ดที่สั่งร่ายไปยังจะร่ายได้อีกหรือเปล่า
9.1 แล้วต้องเสียmpค่าร่ายที่สั่งร่ายไปไหม

10.สมมุติว่ามีDancerอยู่1ใบ สามารถDacingได้ที่DF lineแต่พอเลื่อนไลน์ลงไปก็ถูกFreeze Curseซะก่อน
อยากถามว่าอบิลิตี้ที่เกิดจากการDancingจะเกิดอยู่ไหมครับ

11.กรณีเดียวกันกับข้อ11แต่เปลี่ยนเป็นในTurnโจมตีของฝ่ายตรงข้าม
เค้าFreeze Cruseหรือใช้สกิลอะไรก็แล้วแต่ที่มีผลต่อการเปลี่ยนไปอยู่DF lineจากAt line
เราสามารถให้ผลของDancingเกิดขึ้นได้ไหมครับ

12.เมื่อDancingเสร็จแล้วสิ่งที่ทำไม่ได้คือ แยกการรวมร่างกับเป้นSealรอง แค่นั้นใช่ไหมครับ

13.เรื่องStealๆ สมมุติ
Seal A ทำการ Steal Seal B
ิSeal C ทำการ Steal Seal A
อยากทราบว่าSeal Bจะกลับขึ้นมือเจ้าของหรือไม่
13.1 แล้วถ้าไม่ได้ทำอย่างไรถึงจะได้คืน

14.พูดถึงAbilityของ Salamandery Doll Sealเงื่อนไขนี่คือรวมถึงเงื่อนไขในการเป็นSealรองด้วยหรือเปล่าครับ

15.ถ้าเกิดSeal 1 ใบของเราถูกโจมตีหรือใช้สกิล แล้วเราแปะMystic Cardที่ป้องกันการโจมตีหรือใช้สกิลลงไป
ถามว่าSkillหรือการโจมตีนั้นจะย้ายไปตัวอื่นหรือเปล่าครับเพราะมันแค่ป้องกัน
ซึ่งหมายถึงไม่เป็นเป้าหมายการโจมตีจะไปเลือกโดนเป้าหมายอื่นแทนได้ป่าวคับ
15.1 ถ้าแล้วSealที่ถูกป้องกันอยู่ที่At lineตัวเดียว มันจะไหลไปโดนตัวที่DF lineหรือเปล่า
15.2 ถ้าเกิดมีSealที่ถูกป้องกันอยู่ใบเดียวจะไหลขึ้นไปโดนมือไหมครับ

ขอบคุณคัฟ
« Last Edit: February 09, 2006, 02:13:04 AM by Xitryotn » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #3 on: February 09, 2006, 04:44:10 AM »

7. At ไม่ลดลง

8. รวมด้วยครับ

9. ยังคงร่ายอยู่ครับ
9.1 เสีย

10. ไม่เกิดครับ เพราะถือว่า สั่ง เปลี่ยน line ไม่สำเร็จ

11. ไม่เกิดครับ เพราะถือว่า สั่ง เปลี่ยน line ไม่สำเร็จ

12. ห้ามเป็นใบรองรวมร่างเท่านั้นครับ แยกร่างได้

13. ขึ้นมือครับ

14. เงื่อนไขในการ growth เท่านั้นครับ

15. ย้ายครับ
15.1 จะหยุดโจมตี
15.2 จะหยุดโจมตี

Xitryotn
Member

« Reply #4 on: February 09, 2006, 11:05:05 PM »

เอ่อครับจากกระทู้FAQ
16.จากข้อที่ว่าด้วยเรื่องของNaga
ถ้าNagaโดนโจมตีโดยSealที่DFน้อยกว่าและไม่ได้เป็นธาตุน้ำไม่มีอบิลิตี้ยกเลิกCurse
Sealใบนั้นยังคงโจมตีอยู่แม้จะติดFreeze Curseใช่ไหมครับ

16.1 ในกรณีกลับกัน
ถ้าNagaโจมตีSealที่DFน้อยกว่าและไม่ได้เป็นธาตุน้ำไม่มีอบิลิตี้ยกเลิกCurse
Sealใบนั้นก็จะติดFreeze Curseและลงไปที่Df line เสร็จแล้วถ้าแม้มีตัวอื่นบังอยู่ที่At line
ก็จะยังคงเป็นเป้าหมายเดิมและเทียบค่าDFของSealใบนั้นแทนใช่ไหมครับ

17.จากข้อที่ว่าด้วยAt + turn
ทำไมOrdonusถึงแก้ได้อ่ะครับ
มันเขียนว่ายกเลิกAbilityของฝ่ายตรงข้ามงิ
และอบิลิตี้ของGamma G, Obsidian , Metalica Dragon
อบิลิตี้มันมีเป้าหมายที่ตัวมันเอง
แล้วทำไมOrdonusถึงช่วยได้
แล้วถ้าSealที่โดนโจมตียกเลิกAbilityฝ่ายตรงข้าม จะเกิดผลเช่นเดียวกันใช่ไหมครับ?
(แล้วจะAtกลับมาเป็นเหมือนเดิมป่าว)

18.Protect กับ ยกเลิก ต่างกันไหมครับ
Protect = จำเป้นต้องย้ายเป้าหมาย
ยกเลิก = เป้าหมายเดิมแต่ไม่เกิดผลอะไรทั้งสิ้น
ผมเข้าใจถูกไหมครับ

19.ถ้าใช้สกิลหรือโจมตีแล้วต้องSacrifice
ในกรณีไหนที่ต้อง Sacrificeครับถ้าเกิดใช้Skillหรือโจมตีไม่สำเร็จ
หรือไม่ว่าจะยังไงถ้าเกิดระหว่างใช้แล้วโดนหยุดก็จะต้องSacครับ
ถ้าไม่ใช่ตอบข้อต้อไป
19.1 andromeda
19.2 Hodini , Cool moon etc...พวกCurseหยุดๆต่างๆ

« Last Edit: February 10, 2006, 01:53:22 AM by Xitryotn » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #5 on: February 10, 2006, 04:19:34 AM »

16. ใช่ครับ
16.1 ใช่ครับ

17. ของฝ่ายตรงข้ามของ Ordonus ครับ
ก็เลยยกเลิกการบวกค่าพลังไป ถึงจะหมด turn แล้วก็ไม่บวกคืนแล้ว

18. ใช่ครับ
Protect = ไม่เป็นเป้าหมาย จำเป้นต้องย้ายเป้าหมาย

19. ขึ้นอยู่กับ text การ์ดทุกใบที่เกี่ยวข้อง

Xitryotn
Member

« Reply #6 on: February 10, 2006, 10:04:32 PM »

20.จากข้อ19นะครับละเอยดยิ่งขึ้น
คือ สมมุติSealใบนึงมีTextดังนี้ [skill]Sacrifice Seal 1 ใบ ; Seal 1 ใบติด Posion Curse 1 turn (mp3)
คือต้องเกิดการSacrificeก่อนแล้วจังเกิดผลของสกิลใช่ไหมครับ
แล้วถ้าเค้าแปะมิสติคหยุดหลังSacrificeคือจะต้องบังคับSealนั้นไปถูกต้องใช่ไหมครับ

แล้วถ้าอีกตัวนึงเป็น Seal 1 ใบติดPosion Curse 1 turn จากนั้นสั่งทิ้งการ์ด1ใบบนมือ ถ้าโดนหยุดมาก้ไม่มีอะไรเกิดขึ้นผมเข้าใจถูกใช่ไหมครับ

2.1แล้วถ้ามันเป็นSacrifice แทนเนี่ยถ้าแปะหยุดมาแล้วมันเกิดการแซคไปแล้วคือไม่ได้อยู่ในสนามแล้วจะสามารถหยุดได้ไหมคับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #7 on: February 11, 2006, 02:07:54 AM »

20. เกิดการ sacrifice และผลของ skill พร้อมกันครับ
ถึงแปะหยุดหลังจาก sacrifice ไปก็ยังติด Posion Curse อยู่ดีครับ เพราะเกิดพร้อมกัน

ไม่ใช่ครับ ถ้ามีคำว่า สั่ง อย่างนี้จะเกิด ให้แก้ได้นะครับ  เป็นไม่ต้องทิ้งการ์ดก็ได้

2.1 หยุดตอนสั่งใช้ skill ได้  แต่ถ้าหลังจากนั้นก็ไม่มีการ์ดอยู่ในสนามให้แปะแล้ว

Xitryotn
Member

« Reply #8 on: February 12, 2006, 02:10:57 PM »

22. อ่อเมื่อวันก่อนเล่นแล้วเจอปัญหาเกี่ยวกับ Vaishravana  เจอกางเสร็จแล้วเจอRegina , The Queen of sword
ใช้สกิลเลื่อจากAt line ไป Df line อยากทราบว่ามันจะได้ไหมครับ
เพราะมัน Seal ทุกใบในสนามของผู้เล่น 1 คน ไม่สามารถเปลี่ยน Line ได้ ไม่ว่ากรณีใดๆก็ตาม
แต่เพื่อนบอกว่าสกิลมันบอกว่าไม่ถือเป้นการกำหนดไลน์

แล้วถ้าเลื่อนได้ผมจะเลื่อนกลับมาเข้าที่เดิมได้ไหมครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #9 on: February 12, 2006, 03:24:57 PM »

22. ไม่เปลี่ยน line ครับ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: