Summoner Master Forum
October 13, 2024, 08:18:53 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2  All
  Print  
Author Topic: คุณกำลังเซ็งกับการโดนยึดและเล่นการ์ดไน รร.ไม่ได้ เห็นด้วยไหมคับ  (Read 11425 times)
0 Members and 19 Guests are viewing this topic.
CardKeeper_Jetpret
Member

Email
« on: February 05, 2006, 12:18:23 AM »

เอ่อ ไม่ได้อยากจะสร้างกระแสนะ โพสมาแค่3ทีเอง ดันมาโพสไรไหย่โตอย่างนี้ซะด้าย

ไม่ได้ว่าไรนะคับแต่ผมคิดว่าการ์ดเกมอันดับ1ของประเทศไทย แต่ทำไมในเว็ปแห่งนี้มีคนออนไลนอยู่แค่ 50 คน ผมว่ามันควรจะเกิน100+ นะ สังคมการ์ดในประเทศจะได้กว้าง กว้างมากขึ้น
ในWiserเล่มที่แล้วผมดีใจมากคับที่การ์ดเกมที่ผมแสนจะผูกพันธ์มาราวๆ5-6ปี ได้ไปไห้ฝรั่งตาเขียวๆฟ้าๆเล่นกัน แต่ทำไมล่ะคับทีโรงเรียนบางโรงเรียนจากคนเล่น 30 ลดลงมาเหลือ 20 เหลือ 10 เหลือ 0ไนที่สุด เพราะทนโดนยึดไม่ไหว ผมว่านะท่าพวกผมทำเรื่องขอไห้มีการจัดแข่งขันไนโรงเรียนแล้วไห้ทางบริษัททำเอกสารไห้กับโรงเรียน ชี้แจงด้วยว่ามันมีประโยชน์อย่างไร เผื่อพวกคนแก่หัวโบราณๆ จะได้เข้าไจไรมากขึ้นนิดนึงก้อดี
พูดมาซะเยอะ ท่าผมเรียบเรียงคำไม่ดี ขอโทดมากๆเลยนะคับ ผมชอบการ์ดSmnมากคับ ฝึกไห้คนไช้สมอง เป็นของเล่นมหัศจรรย์ที่แสนจะมีประโยชน์ สร้างความฝันและแรงบันดาลใจไห้เด็กมากมาย อย่างน้อยก้อผมคนนึงแหละ
พิมมานานเริ่ม งง ก่ะตัวเอง เอาเป็นว่าเรื่องทีผมอยากเสนอนะคับ
1. อยากไห้มีการเปิดโอกาสไปทางต่างจังหวัดเยอะๆเลย เช่นการ์ดโปรโม งานแข่งต่างๆ
2.จากข้อ 1.ผมเข้าไจคับว่าลำบากแต่ท่าสมมุติ ผมทำเรื่องไห้พวกพี่ๆส่งทีมงานมาคุมซัก2-3คนไนวันหยุดของ รร. ผมจะไหวไม๊
3.เวลามีงานแข่งตามโรงเรียน อยากไห้ทางบริษัททำเอกสารชี้แจงกับทางโรงเรียนไห้หน่อยว่ามันมีประโยชน์อย่างไร
4.ขอไห้Smnอยู่ไปอีก1,000ปี ;D

kantkung
Member

« Reply #1 on: February 05, 2006, 12:49:23 AM »

เอ่อ ผมอยากถามว่า การ์ด มันเป็นเกมที่ไม่ได้เล่นในอินเตอร์เน็ตนะครับ ทำไมในเวปถึงต้องมีคนออนเยอะกว่า100+ด้วยล่ะ  ส่วนเรื่องเกี่ยวกับโรงเรียนนะครับ มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่าทางโรงเรียนจะห้ามรึเปล่ามันขึ้นอยู่กับอาจารย์ในโรงเรียนตะหากล่ะครับ  

- Man!aC - #39
Member

« Reply #2 on: February 05, 2006, 12:51:32 AM »

เอ่อ ผมอยากถามว่า การ์ด มันเป็นเกมที่ไม่ได้เล่นในอินเตอร์เน็ตนะครับ ทำไมในเวปถึงต้องมีคนออนเยอะกว่า100+ด้วยล่ะ  ส่วนเรื่องเกี่ยวกับโรงเรียนนะครับ มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่าทางโรงเรียนจะห้ามรึเปล่ามันขึ้นอยู่กับอาจารย์ในโรงเรียนตะหากล่ะครับ  

เห็นด้วยตรงที่บอกว่า มันขึ้นกับอาจารย์

อาจารย์บางคนมองเป็นสิ่งสร้างสรรค์ แต่บางคนมองเป็นการพนัน/ไร้สาระ

iNop
Member

« Reply #3 on: February 05, 2006, 12:53:50 AM »

เห็นด้วยอะครับเรื่องทำเอกสารชี้แจง
เพราะอาจารย์บางท่าน เห็นว่า..
 การ์ด smn = ไพ่ = การพนัน ฉะนั้นจำเป็นต้องยึด.......  :-X :-X
เลยโดนยึด ทั้งที่พวกผมไม่ได้พนันอะไรสักหน่อย งง?    ??? ???
อีกอย่างคับ ผู้ใหญ่บางคนบอกว่า อะไรกันไพ่อะไรใบแค่เนี้ยราคาเป็นร้อย เสียเงินโดยใช่เหตุ
ผมว่ามันก็เหมือน กับ คนชอบ สะสมของสะสมแสตมป์ สะสมพระอะไรเถือกเนี้ย ที่ราคาแพงๆ
แสตมป์ หรือ พระเครื่องหายากก็ราคาแพง  ผมว่าไม่ต่างกันเท่าไหร่จิงมะ?  ???
ผมก็เข้าใจว่าท่านคิดว่าเราเอาเงินไปใช้สิ้นเปลืองทั้งที่ยังไม่มีรายได้ ผมเข้าใจตรงจุดนี้น่ะครับ
บางท่านคงอยากให้เราหาเงินมีรายได้ก่อนถึงเอามาใช้น่ะครับ
ก็จบแค่นี้น่ะคับ  :P :P

Aaroniero Arruruerie
Member

« Reply #4 on: February 05, 2006, 12:57:17 AM »

ไอ้พวกอ.ที่บอกว่าการ์ดแพงแล้วจะยึดหาห่าไรฟะ งง - -

Member

Email
« Reply #5 on: February 05, 2006, 01:02:52 AM »

ที่อยากไห้เข้าเกิน100 ไม่ไช่เพาะมันเล่นกันไนเน็ตหรอกคับ แต่อยากไห้มีการแลกเปลี่ยนความคิดที่กว้างขึ้น คนเยอะๆมันก้อดีกว่า จิงมะ
เรื่องอาจารย์จิงอยู่คับอยู่ที่แต่ละบุคคล แต่ผมหมายถึง ส่วนมากเลยไง จิงป่ะ

Mystery
Member

« Reply #6 on: February 05, 2006, 01:04:03 AM »

มันก็ขึ้นอยู่กับมุมมองนะครับ โรงเรียนบางโรงเรียนอาจจะต้องการ"ความเป็นระเบียบ" แต่เขาอาจจะคิดว่ามันไม่พอที่จะเป็นเหตุผล เลยต้องชักข้ออ้างต่าง ๆ มาพูดน่ะครับ แต่อย่างที่รู้ ๆ กันว่าพวกเรา ๆ ก็ยังถือว่ามันไม่พออยู่ดีครับ

ถ้ายังไง ก็อยากให้ทีมงานช่วยขอจุดยืนที่แน่นอนจากโรงเรียนต่าง ๆ น่ะครับ
แล้วก็ถ้าบอกว่าให้ก็อยากจะให้มีหลักประกันที่แน่นอนว่าจะไม่ถูกยึดหากว่าเล่นในเวลาที่เหมาะสมอย่างไรก็ว่าไปครับ
แล้วหากไม่ให้ก็ขอให้ออกกฎและบทลงโทษที่เป็นทางการและเป็นลำดับ(เช่น ครั้งแรกตักเตือน ครั้งทีสองยึด บลา ๆ) พร้อม ๆ กับเหตุผลที่เพียงพอครับ

MonMan
Member

« Reply #7 on: February 05, 2006, 01:12:02 AM »

ถ้าโรงเรียนไม่ได้มีกฎแน่นอนว่าห้ามเอาการ์ดsmnมาเล่น แล้วอาจารย์ยึดไป แบบนี้ฟ้องข้อหาลักทรัพย์ได้ปะคับ   ???

youknowwho
Member

« Reply #8 on: February 05, 2006, 01:18:23 AM »

จิงๆแล้วก็ไปบอกครูสิคัปว่า summoner master ไม่ได้ใช้เงิน มีค่า AT กับ DF แล้วเล่นให้เค้าดู ไม่ต้องกลัวเวลาบอกเพราะเราไม่ได้ทำอารายผิด (ไปหาครูที่ใจดีนะคัป) พอครูให้แล้วก็อย่าแอบเล่นหรือหนีเวลาครูมาเพราะจะทำให้ดูเหมือนกำลังทำอะไรผิดกฏอยู่ ป๋มลองดูแล้วคัปมัน work....ตอนนี้ ร.ร. ผมให้เล่นไพ่ได้คัป
« Last Edit: February 05, 2006, 01:20:26 AM by youknowwho » Logged

St. Liberta`
Member

Email
« Reply #9 on: February 05, 2006, 01:31:40 AM »

แต่ก่อน รร.เราก็มียึดการ์ดนะ แต่เดี๋ยวนี้ ไม่แล้วอ่ะ
อาจารย์หมดปัญญาแล้วมั้ง เพราะยิ่งยึดยิ่งซื้อ

Member

« Reply #10 on: February 05, 2006, 01:33:21 AM »

ถ้าโรงเรียนไม่ได้มีกฎแน่นอนว่าห้ามเอาการ์ดsmnมาเล่น แล้วอาจารย์ยึดไป แบบนี้ฟ้องข้อหาลักทรัพย์ได้ปะคับ   ???

ถ้าึยึดแล้วไม่คืนก็น่าจะได้ หรือว่ายึดแล้วมีการเอาไปขาย :o

Pekung
Member

Email
« Reply #11 on: February 05, 2006, 01:41:11 AM »

อ่า
ถ้าเกิดว่า ที่รร.สั่งไม่ให้เอาของเล่น หรืออารายนอกจากที่ใช้เรียนหรือเล่นกีฬามารร.มันก็น่าจะผิดกฏนะครับ อาจารย์เลยยึด และที่สำคัญ ต้องเล่นให้ถูกเวลา อย่าเล่นระหว่างเรียนหล่ะ ถ้าเล่นระหว่างเรียนแล้วโดนยึด อันนั้นก็มะแปลก
ผมว่า ถ้าอาจารย์มายึด ก็ น่าจะอธิบายให้เข้าใจ ถ้าไม่เข้าให้คุยกะพ่อแม่เลยก็ได้ (น่าจะใช้ได้ผลนะคับ)
ที่รร.ผมก็โดนไปหลายรอบก่อนที่ผมจะเข้า ตอนนี้ก็นั่งเล่นกัน อาจานเดินผ่านก็ไม่มีอะไร หึหึ รอด><
แต่อีกไม่นานคงโดน เพราะรุ่นน้องมันเล่นการ์ดแบบเรียกร้องความสนใจอย่างเต็มที่ มุมกันอย่างกะดูหนังโป๊ โอ๊วๆ  แล้วก็ตะโกนโวยวาย บอกก็ไม่ฟัง เสียวจิงๆเลย=  =" (มันเป็นไฮเปอร์กันรึไงว่ะ)

!!! Unknow !!!
Member

Email
« Reply #12 on: February 05, 2006, 01:57:39 AM »

อ่านไม่หมดเหมือนเดิมนะ สงสัยจะโดนแบคราวก่อนแน่เลย

ก็ขออย่างนี้ ไม่ว่าจะถูกยึดสักกี่ครั้งสักกี่หน ถึงแม้เราอาจจะไม่กล้าเล่น แต่ลองไม่เล่นสัก อาทิตย์และลองไปที่ๆมีคนเล่นกันบ่อยประจำ ย่อมมีบ้างละที่หลงเหลือมาเล่น ไม่ว่ายังไง มันก็ยังคงมีมาอยู่ดีถึงจะถูกยึดไปก็ตาม

ในความคิดผมบางทีการที่อาจารย์มาห้ามหรือไล่หรือยึดเนี่ย บางทีพวกผม10กว่าคนที่เล่นกันเนี่ย ก็รู้สึกสนุก บ้าง หัวเราะบ้าง จากการพูดอ้างอะไรกับอาจารย์ หรือหลบซ่อนหนีอาจารย์ แต่สุดท้ายยังไงที่ถูกยึดไปก็ไปขอคืนมาได้อยู่ดี ไม่ว่าอาจารย์จะโหดหรือดุขนาดไหน พวกผมเดินไปกัน 10 กว่าคน เดินไปล้อมโต๊ะแล้วช่วยกันพูด ยังไงก็ได้คืนมา

แต่ที่เซงผมคิดว่า นิสัยของผู้เล่นบางเสียเสียมาก ซึ่งส่วนใหญ่ก็จะเป็นเด็ก ม.ต้น หรือต่ำกว่า ซึ่งบางคนผมเห็นแล้วเซงนะ เขามักชอบอวดดี หยิ่ง ปากดีด้วย ชอบด่าคนที่แพ้ แต่พอผมจะเข้าไปท้าแข่งด้วย เขาก็ไม่ยอม บางทีเขาบอกเพราะผมอ่อนเกินไม่ควรมาแข่งด้วย ถ้าไม่ใช่นักเรียนผมอยากซัดปากแตกตรงนั้นเลย ไม่รู้ว่าอะไรทำให้เด็กบางคนเป็นได้ถึงขนาดนี้ แต่ผมไม่คิดว่าการ์ดซัมมีส่วนหรอก แต่เพราะนิสัยของเขาที่ได้มาจากหรือเลียนแบบมาจากไหนสักแห่ง

Joker,!tt?
Member

« Reply #13 on: February 05, 2006, 02:07:02 AM »

รร เรา ไม่ได้ยึด หรือ ห้ามเล่น เพระว่าการ์ดเป็นการพนัน เพียงแต่เป็นของที่ไม่เกี่ยวข้องกับการเรียน :-\

ohm13
Member

Email
« Reply #14 on: February 05, 2006, 02:13:26 AM »

รร.ผมเคยมีอ.คนหนึ่งยึดอะครับ วันนั้นพวกผมก็มีเรื่องกับอาจารย์เขา จนตอนนี้อ.เขาไม่สนใจแล้วล่ะครับ  แล้วจริงๆผอ.เคยมาถามด้วยว่าเล่นอย่างไร

เรื่องนิสัยผู้เล่น ผมว่าส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีปัญหานะ จะมีก็พวก :-X ที่มันชอบมายุ่งเวลาเราเล่นนี่แหละ น่ารำคาญมากและยังมีจัดช์คนหนึ่ง ที่ชอบมาแถวรร.ผม(แต่ไม่ได้คุมแข่งเพราะไม่มีใครเอามัน ;D)มันชอบบอกกฏมั่วและนิสัยไม่ดี น่ารำคาญมาก

ปล.อาจจะนอกเรื่องไปนิดนะครับ

Member

« Reply #15 on: February 05, 2006, 02:15:21 AM »

ดูอาจารที่ รร ผมคนนึง นิสัยแบบว่า...มากๆ

เล่นตอนพักกลางวันยังโดนยึด -*-

เพื่อนผมเล่นไพ่ Circus กัน ที่มันคล้ายๆไพ่ฉลุยอะ เล่นกันขำๆๆ สนุกๆ ยังโดนยึดเลยอะ สุดๆๆๆ

Pekung
Member

Email
« Reply #16 on: February 05, 2006, 02:16:35 AM »

เด็กน่ารำคานที่รร.ผมก็มี
=   ="
มาสับกองให้จั่วให้ลงให้
ตัวเองเป็นอะไรกับกูว่ะเนี่ย พ่อกูเรอะ!!!

(ปล. ขอโทดที่ต้องใช้คำหยาบครับ เพื่อความสมจริงสมจังสมคุง)
(ปล.2 มุขแป๊ก!!!)
« Last Edit: February 05, 2006, 08:33:46 PM by Pekung » Logged

Member

Email
« Reply #17 on: February 05, 2006, 03:09:06 AM »

อ่า คับขอบคุนมากสำหรับหลายๆเสียง ช่วยๆกานน่อ ทางบริษัทจาได้ช่วยทีเอกสารอ่ะ
ปล. ที่รร.ผมกางกระดานหมากฮอสเล่นยังหาว่าการพนันเลย(เหมือนข่าวหน้า1อ่ะที่เล่นหมากฮอสที่หนามหลวงแล้วดดนตำรวจจับ) แต่ท่าโดนยึดอย่าไปเถียงเค้านะคับคนแก่เนี่ย เถียงไปไม่ได้คืนหรอก
ปล2.ผมไม่เคยเถียงนะแต่เคยบอกว่า"การ์ดพวกนี้มันใช้ฝึกหัวสมองคับ ไม่ฝึกเด๋วนานไปมันจะผุ"
แล้วยิ้มไห้จารคนที่ยึด น่านล่ะคับพักการเรียน 2 วัน แหะๆ

~{[M]iRRo[R]}~
Member

Email
« Reply #18 on: February 05, 2006, 03:17:37 AM »

เด็กที่น่ารำคาญที่โรงเรียนผมก็มี
มานรุจักกะเพื่อนผมแล้วเวลาผมเล่นกับเพื่อนมานก็จะมาวนเวียนอยู่ใกล้ๆ
มาเปิดกองดู เมื่อไม่กี่วันก่อนเห็นจะๆ มานเอาอมีนาผมไปอยุล่างสุด3ใบเลยอ่า- -"
(การ์ดในพรีคอนแสงอ่าคับ) ผมเลยจะกระโดดถีบมันให้ได้เลย
ไม่ได้มีตัวเดียวอีกตัวเล่นเด็ดมังกร ทำเป็นไม่ให้ผมตบไปแต่มันตบมาจนผมรำคาญ
ในแบล็คธันเดอร์พอยมันตายทั้งสนามเลย (ดีนะที่มันไม่มีตัวรักษา- -")

NJ_kung
Member

« Reply #19 on: February 05, 2006, 03:23:01 AM »

.ผมไม่เคยเถียงนะแต่เคยบอกว่า"การ์ดพวกนี้มันใช้ฝึกหัวสมองคับ ไม่ฝึกเด๋วนานไปมันจะผุ"
แล้วยิ้มไห้จารคนที่ยึด น่านล่ะคับพักการเรียน 2 วัน แหะๆ
:nga:

SuperJong
Member

« Reply #20 on: February 05, 2006, 10:37:26 AM »

โอ้วววว เซ็งมากๆครับบ  อาจารย์คนนึงบอกว่า  " มันก็เหมือนกับการการพนันนั่นแหละ  เพราะเอาเงินไปซื้อแลกกันมา "

อีกคนบอกว่า " ครูอยากเล่นมานานแล้ว  ของพวกนี้  แต่เล่นเท่าไหร่ก็เล่นไม่เป็นสักที "

อีกคนบอกว่า " ครูว่ามันก็ไม่ผิดอะไรหรอก  เหมือนกับการเล่นสนุกๆ "

พูดไม่ตรงกันสักคน  ไม่รู้จะทำไงดี   แต่ที่ ร.ร. เราดี  ถ้ามีอาจารย์เดินมา  จะมีสายสืบบอกให้รีบเก็บบ หุหุหุ

milano
Member

Email
« Reply #21 on: February 05, 2006, 12:28:16 PM »

อยู่ที่มุมมองของคนมากกว่าว่าเขาจะมองให้เป็นอะไร ถ้าเขามองโลกในแง่ดีเขาก็ต้องเห็นว่ามันมีประโยชน์ต่อเด็ก แต่ถ้ามองโลกในแง่เสียมันก็คือการพนันในสายตาของพวกเขา

boomkung
Member

« Reply #22 on: February 05, 2006, 12:31:47 PM »

โอ้วววว เซ็งมากๆครับบ  อาจารย์คนนึงบอกว่า  " มันก็เหมือนกับการการพนันนั่นแหละ  เพราะเอาเงินไปซื้อแลกกันมา "

อีกคนบอกว่า " ครูอยากเล่นมานานแล้ว  ของพวกนี้  แต่เล่นเท่าไหร่ก็เล่นไม่เป็นสักที "

อีกคนบอกว่า " ครูว่ามันก็ไม่ผิดอะไรหรอก  เหมือนกับการเล่นสนุกๆ "

พูดไม่ตรงกันสักคน  ไม่รู้จะทำไงดี   แต่ที่ ร.ร. เราดี  ถ้ามีอาจารย์เดินมา  จะมีสายสืบบอกให้รีบเก็บบ หุหุหุ
แบบนี้ของสะสมอื่นๆที่แพงๆก็เป้นการพนันสิ แลกกันไปมา หรือไม่ก็ซื้อมา - -
ผมว่า อาจารย์คนนั้นเข้าใจความหมายของการพนันผิดมั้งครับ

Holy
Member

Email
« Reply #23 on: February 05, 2006, 01:46:38 PM »

ของพ้มที่รร.มีตรวจกระเป๋าให้ครูประจําชั้นและรองตรวจโดยให้นักเรียนบางคนในห้องช่วยตรวจและเมื่อเด็กคนหนึ่งตรวจพบการ์ดในกระเป๋าจึงเอาใปให้ครูประจําชั้นดูครูประจําชั้นบอกว่า  ใม่เป็นใรหรอกไม่ต้องยึดเพราะเขาไม่ใด้เอาขึ้นมาเล่น   แต่เเล้วครูรองเดินเข้ามาแล้วพูดว่า   การ์ดนี่การ์ดยึดเลยๆๆ   นี่คือข้อแตกต่างระหว่างครูทั้ง2คนทําใมครูรองถึงใม่เข้าใจเด็กซักทีนะและเพื่อนๆพ้มก็เซ้งสิเพราะเคยถูกยึดมา3เด็กแล้วววววว >:( >:(

boomkung
Member

« Reply #24 on: February 05, 2006, 01:48:16 PM »

มันก็ไมได้ผิดกฏหมายอะไรนิครับ - - มายึดแบบนี้อาจารย์ก็อาจารย์เหอะ ผมจะเดินเข้าไปคุยด้วยทันทีเลย โรงเรียนผมเมื่อก่อนก็นั่งเล่นกัน ก็ไมได้ว่า เพียงแต่อย่าเล่นในช่วงเวลาเรียนเท่านั้นพอ

Faith
Member

Email
« Reply #25 on: February 05, 2006, 01:59:03 PM »

เหอะๆ อาจารย์โรงเรียนผมเค้าเดินมาถามเลยว่าเล่นอย่างไง
อยากเล่นมั่ง แล้วก็มีอาจารย์อีกคนเค้าเปนเทพsmnในโรงเรียน
แล้วลูกอาจารย์ก็เล่นด้วย เลยม่ายเปนราย เหอๆ

23247
Member

« Reply #26 on: February 05, 2006, 02:44:44 PM »

ครูโรงเรียนผมสมัยก่อนยึดแล้วเอาไปแจกลูกศิษย์อีกพวกนึง  :(

cyclone
Member

Email
« Reply #27 on: February 05, 2006, 04:13:42 PM »

เล่นเควสมาสเตอร์ก็โดนคับ อาจารย์บอกว่าเป็นการพนัน เซ็งจริงๆ

-Sparrow-
Member

Email
« Reply #28 on: February 05, 2006, 04:32:43 PM »

ไม่เคยโดนยึดแหะ ตอนนั้นผช.ยังมายืนดูเลย ถามว่าเล่นยังไง ภาพสวยดีเนอะ

ที่รร.เค้ารี่ถ้าไม่เอาไปเล่นตอนเวลาเรียนก็คงไม่โดนยึดหรอกมั้งคะ :)

Suchan.poloplow
Member

Email
« Reply #29 on: February 05, 2006, 04:40:12 PM »

โรงเรียนเราไม่มีปัญหาพวกนี้เลย ครูที่เดินมาก็ถามเฉย ๆ ว่า เป็นการพนันรึเปล่า เราก็ตอบว่า ไม่ใช่ ครูเค้าก็เดินผ่านไป

ปัญหาโรงเรียนเราคือ คนเล่นน้อยต่างหาก เล่นกันแค่ 3 คน :P
« Last Edit: February 05, 2006, 04:40:55 PM by Suchan.poloplo » Logged

Pages: [1] 2  All
  Print  

Jump to: