Summoner Master Forum
October 05, 2024, 06:22:37 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: >>วิธีย่อรูป/เตรียมรูปก่อนโพสแบบง่ายๆ<<  (Read 5982 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Ot@,the CM Idol
Member

Email
« on: January 31, 2006, 01:25:00 AM »

:Dวิธีย่อรูปในphotoshopสำหรับน้องๆมือใหม่ครับ :D

ขั้นตอนแรก แสกน
ตรงนี้ค่อนข้างสำคัญเนื่องจากคุณสมบัติของเครื่องแสกนแต่ละคนจะแตกต่างกัน
ขอให้เลือกโหมดที่คิดว่าจะแสกนออกมาได้คมชัดที่สุด(ส่วนมากจะเป็นphoto)
เวลาแสกนให้เข้าไปที่
File>Import>(รุ่นเครื่องแสกนที่ใช้อยู่)

แล้วกดแสกนเลยคับ

แสกนเสร็จแล้ว โดยปรกติรูปจะขึ้นมาอยู่ในหน้าต่างphotoshopอัตโนมัตินะครับ ก็ปิดไอ้หน้าต่างของแสกนเนอร์ไปได้เลย

พอแสกนเสร็จก้อจะได้รูปใหญ่โตมโหราณขนาดนี้ บางคนอาจจะต้องการกลับหัวรูปในกรณีที่วางรูปผิดด้าน(อย่างตัวอย่างเป็นต้น- -")
ก็สามารถrotate(หมุน)รูปของเราโดยการเข้าไปที่
image>>rotate canvasครับ
(horizontal=กลับด้านจากซ้ายไปขวา vertical=กลับด้านจากบนลงล่างจ้า)

ถึงตรงนี้ให้เข้าไปที่ Image>>imagesize
แล้วเลือกปรับขนาดให้เหลือน้อยลงตามที่ต้องการฮะ

สำคัญมากๆ เมื่อย่อเสร็จแล้วขอให้สังเกตว่ารูปที่แสดงอยู่บนหน้าจอเรานั้นเป็น100%รึเปล่า
เพราะบางทีคนจะนึกว่าขนาดจริงๆเวลามาโพสจะขนาดเท่าในจอตอนแสกนซึ่งบางครั้งโปรแกรมอาจจะย่อมาให้โดยเราไม่รู้ตัว

พอแน่ใจแล้วก็ถึงเวลามาปรับแต่งความสะอาดโดยบางครั้งภาพอาจจะคมชัดไม่ได้ดังใจ
สามารถไปปรับได้ที่ Image>Adjustment>Brightness&Contrast
หรือถ้าเชี่ยวชาญแล้วก็ปรบที่Levelsก็ได้ครับ

สุดท้ายก็มาปรับแต่งสีของเส้นในภาพเพื่อให้เข้ากับบรรยากาศของรูปได้
โดยเข้าไปที่Image>Adjustment>Variations..ครับ

หวังว่าจะพอมีประโยชน์บ้างนะครับ^^"

ถ้าน้องๆมีข้อสงสัยอะไรเกี่ยวกับการใช้โปรแกรม(photoshop) สามารถถามได้นะครับ หรือจะให้อธิบายhow toอะไร รีเควสได้ตามบายจ้า
« Last Edit: March 20, 2006, 07:32:04 PM by Ot@,the Magician » Logged

SWEETBERRY
Member

Email
« Reply #1 on: March 16, 2006, 10:19:12 PM »

ขอบคุนมากงับ ;D

SuperJong
Member

« Reply #2 on: March 17, 2006, 01:24:30 PM »

โอ้  ได้ความรู้มากมายย

23247
Member

« Reply #3 on: March 20, 2006, 07:07:09 PM »

ยังไม่ละเอียดเท่าไรครับ หลังแสกนเสร็จเข้าตรงไหนยังไม่ละเอียดเลย

Toys,,*
Member

Email
« Reply #4 on: March 20, 2006, 07:27:23 PM »

ขอบคุนมากนะครับ

Member

Email
« Reply #5 on: March 20, 2006, 07:27:41 PM »

ยังไม่ละเอียดเท่าไรครับ หลังแสกนเสร็จเข้าตรงไหนยังไม่ละเอียดเลย

เรื่องแสกนนี่จะให้เจาะจงเลยไม่ได้อะคับ เพราะมันแล้วแต่วิธีหรือรุ่นของแสกนเนอร์ที่น้องใช้
File>Import>(รุ่นเครื่องแสกนที่ใช้อยู่)

แสกนเสร็จแล้ว โดยปรกติรูปจะขึ้นมาอยู่ในหน้าต่างphotoshopอัตโนมัตินะครับ ก็ปิดไอ้หน้าต่างของแสกนเนอร์ไปได้เลย
สงสัยตรงไหนอีกไหมเอ่ย? :)

23247
Member

« Reply #6 on: March 20, 2006, 07:56:15 PM »

เรื่องแสกนนี่จะให้เจาะจงเลยไม่ได้อะคับ เพราะมันแล้วแต่วิธีหรือรุ่นของแสกนเนอร์ที่น้องใช้

สงสัยตรงไหนอีกไหมเอ่ย? :)
สงสัยผมไม่มี photoshop -*-

Longinus
Member

« Reply #7 on: March 20, 2006, 10:36:19 PM »

ใช้โปรแกรม picture Maneger (แถมมากับ Office 2003) ของ Microsolf ก็ได้คับใช้ง่ายมากๆ

23247
Member

« Reply #8 on: March 21, 2006, 01:36:53 PM »

ผมไม่มี picture Maneger หรือหาไม่เจอก็ไม่รู้ - -*  มีแต่ PhotoStudio

JuD@z,The LorD 0f NeVeRL@nD
Member

« Reply #9 on: March 21, 2006, 03:28:18 PM »

โปรแกรมโปโต้ช๊อบหาได้จากไหน และหาแครกได้ที่ไหน

23247
Member

« Reply #10 on: March 21, 2006, 08:23:03 PM »

จะหาโปรแกรม Photoshop ได้จากที่ไหนครับ

Member

Email
« Reply #11 on: March 24, 2006, 08:00:05 PM »

photoshopซื้อได้ตามร้านขายแผ่นทั่วไปครับ :D
แผ่นก็อป(เวอร์ล่าสุด) ราคาอยู่ประมาณร้อยยี่สิบถึงสองร้อยครับ

ที่มาบุญครองชั้นมือถือก็มีร้านขายแผ่นโปรแกรมนะ รู้สึกว่าแผ่นละร้อยห้าสิบอะ ;)

ผมแนะนำให้เลือกซื้ออันที่แบบมีหลายๆโปรแกรมในแผ่นเดียว คุ้มดีครับ ได้ทั้งphotoshop, Illustrator, etc.
("ไอ้ที่มันขายแยกแผ่นละโปรแกรมมันก้อเหมือนกันแหละ แต่มันทำแยกออกมาหลอกคนที่อยากได้ของใหม่ เพราะหลักจากนั้นซะพักก็จะออกแบบรวมเซ็ตมา">>credit:พี่ปอ)

มีอะไรถามได้นะครับ :D

yae_return
Member

Email
« Reply #12 on: April 14, 2006, 01:23:13 AM »

แล้วตอนจะเอารูปมาแปะที่นี่ล่ะครับ อยากรู้ง่ะ  เงี้ยว ><

yae_return
Member

Email
« Reply #13 on: April 14, 2006, 01:25:33 AM »

photoshop illustrator อะไรพวกนี้   เอาจากคอมที่โรงเรียนก้อน่าจะมีนะครับ โรงเรียนผมมีอะ เอาแผ่นเปล่าไปใส่ โหลดลงแผ่น แล้วก้อเอามาลงที่บ้าน แต่จำไม่ได้แล้วว่าตัวไหนทันสมัยกว่ากันง่าาาาาา

-P!k@{ h u ดิ๊กดุ๊ก-
Member

Email
« Reply #14 on: April 14, 2006, 07:05:04 PM »

เครื่องแสกนหาซื้อที่ไหนครับ ;D (บอกวิธีเลือกมาด้วยจะดีมากเลย)

Pages: [1]
  Print  

Jump to: