Summoner Master Forum
October 12, 2024, 02:17:38 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: มาตราฐาน Deck ปัจจุบัน...  (Read 6660 times)
0 Members and 8 Guests are viewing this topic.
iMnemoniC™
Member

« on: January 29, 2006, 04:27:16 AM »

จำได้ว่าก่อนนี้ผมเจอพวก Deck ที่มีแต่แรร์ก็จะคิดในใจลึกๆ ว่าอวดรวย นี่หว่า จัด Deck ธรรมดาๆ ก็ได้ละ ทำไมต้อง แรร์ทั้ง Deck หรือ Foil ทั้ง Deck ด้วย

แต่ตอนนี้ จัด Deck ตัวไปเองไป จัด Deck ตัวเองมา ลองเอามาดู เอ้ย!!! แรร์ ปาเข้าไป 80 % ละ
ถ้าไม่แรร์ก็ โปรโมอ่ะ ถ้าไม่โปรโมก็ชุดพิเศษ ซึ่งก็คือหายากพอๆ กัน
ผมหมายถึง Deck ที่พอจะไปต่อกรกับพวกเคี่ยวๆ ได้อ่ะนะคับ
ลำพังแค่มิสติกก็เกือบจะทั้งนั้นละ(ไม่นับพวกทำลายกับบวก/ลบ พื้นฐานนะ)

ยิ่งวันนี้งานเปิดตัวชุดใหม่ ผมไปเดินหาชุดใหม่ที่มีคนเค้าเอามาเปิดขายกัน
ก็ต้องยอมรับว่ามันก็มีขยะ กับแรร์(เก่ง)อ่ะนะ ไอ้แรร์ก็แพ๊งแพง... อย่างโอดิน ต่ำกว่า 100 หาไปเถอะไม่มีหรอก ต่ำๆ ก็ 150 หรืออยากได้จริงก็ 200 ถึงจะได้
รวมไปถึงใบอื่นๆ ที่มันไม่น่าจะมีราคาถึงขนาดนั้น(ผมพูดถึงการ์ดที่เพิ่งออกใหม่มันไม่น่าจะแพงมาก)แรร์ที่ใช้ได้อย่างต่ำๆ ก็ 60 บาทเข้าไปละ...

ลองคิดเล่นๆ ย้อนกลับไปสมัยผมยังเริ่มเล่นใหม่ๆ ถ้าผมเพิ่งเริ่มแล้วเจอการ์ดราคาขนาดนี้ก็คงจะไม่เล่นอ่ะเพราะแพงไป คิดเล่นๆ ว่ากระดาษเล็กๆ ใบนึงทำไมมีราคาเท่ากับกินข้าว 5-6 จานเลย

คือผมมองว่าเป้าหมายหลักของ SMN ก็คือพวกเด็กนะคับ เด็กในที่นี้คือ ม.ต้น +/- ไม่เกิน 2 ปี
ถ้าการจะเริ่มเล่น SMN แบบครบเครื่องต้องใช้เงินเป็นพันบาท หรือ อาจจะหลายพันบาท เด็กที่ไหนมันจะมีปัญญาหาเงินมาซื้อ...
ถ้าเล็งไปที่พวกเด็กที่โตขึ้นมาหน่อย เช่น ม.ปลาย + มหาลัย ที่มีกำลังเงินเพิ่มขึ้น แต่ก็จะไม่มีเวลา เพราะการเรียนมันจะหนักขึ้นจนไม่มีเวลาเล่น ไม่มีเวลามานั่งติดตาม SMN ที่ออกชุดถี่ เหลือเกิน อันนี้พูดจากประสบการณ์จริง ที่เพื่อนผม รุ่นน้อง ผมหลายคนเลิกเล่น/ต้องเลิกเล่น เพราะการเรียนมันหนักขึ้น...

การที่การ์ดแพงขึ้น ผมก็ไม่รู้นะว่ามันเป็นปัญหาหรือเปล่า หรือมันเป็แค่กลไกทางการตลาดที่เป็นไปตามกระแสเท่านั้น ก็คงไปทำอะไรกับมันไม่ได้อยู่ดี

สรุป มันไม่มีทางแก้ แล้วผมจะมาโพสให้เสียเวลาทำไมนิ...

ศรี
Member

Email
« Reply #1 on: January 29, 2006, 04:31:08 AM »

ก็เห็นด้วยกับคนตั้งกระทู้ ซึ่งมันเป็นปัญหาโลกแตกมาค่อนข้างนาน

เข้าใจว่า ผู้ผลิตก็ต้องการความอยู่รอด จึงต้องทำแบบนี้

ส่วนแนวทางการแก้ไขปัญหาสำหรับผู้เล่น ที่พอจะแก้ได้บ้าง คือใช้การ์ดจากการถ่ายเอกสาร หรือวาดเองให้คนเล่นด้วยรู้ว่าเป็นใบไหน แทนตัวจริงไปก่อน แล้วพวกของจริง หามาเฉพาะที่จะทำเด็คโหดๆสำหรับแข่งจริงๆเด็คเดียวพอ ก็จะทำให้ประหยัดได้ค่อนข้างมาก

แต่จะว่าไป เด็คโหดๆเด็คเดียวนี่ ก็ใช้ทุนเป็นพันบาทแฮะ
« Last Edit: January 29, 2006, 04:32:26 AM by ศรี » Logged

JuD@z,The LorD 0f NeVeRL@nD
Member

« Reply #2 on: January 29, 2006, 04:36:58 AM »

แต่ก้มีเด็คอยู่ส่วนหนึ่งซึ่งเป็นเดคเฉพาะทางไม่จำเป็นต้องยุ่งกับแรห์ราคาหลายบาท  แต่ก้สามารถเล่นได้ตามยถากรรม นะครับ^^

สรยุทธ
Member

Email
« Reply #3 on: January 29, 2006, 04:38:48 AM »

เราต้องดูด้วยว่าจุดประสงค์อะไร

แบบนกน้อยทำรังพอตัวงัยครับ เป้น เด็ก ๆ ที่เริ่มเล่น แล้วหาของหนัก ๆ ใส่เด็ค จะทำให้เกิดการเสียเงินอยู่แล้ว อนึ่งเลยก็คือ ไม่รู้จักกันแล้วซื้อของ มันก็ลดได้ไม่สะดวกใจ

ผมคิดว่าขอให้เรามีพวกพ้องที่ดี ก็สามารถหาเด็ค ๆ ดี ๆ เล่น ได้นะครับ  เพราะยืมของกันได้งัย เทรดก็ได้

ทุกวันนี้ผมมีเพื่อน และน้องเป็น  สิบ ๆ คน ทั้งจนทั้งรวย ก็ใช้การแชร์ของกันเนี่ยแหละถึงโตกันมาถึงทุกวันนี้ได้

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Member

« Reply #4 on: January 29, 2006, 04:42:56 AM »

ถ้าไม่ได้อยากจะไปแข่งที่ไหน
ผมก็ว่าไม่จำเป็นต้องไปลงทุนให้มันมาก เล่นไปตามที่มีก็พอได้

อย่างบาง Deck แรร์มันก็เยอะนะ แต่แรร์ราคาไม่แพงที่เล่นได้มันก็มีเยอะอยู่เหมือนกัน อย่าง Thor หรือ มังกรไฟทั้งหลาย

การเลือก Deck ให้เหมาะกับกระเป๋าก็สำคัญเหมือนกัน อย่างทุนน้อยจะไปสอยเอา Lutox ก็คงไม่ถูกอ่ะ เล่น Precon มืดมันก็โหดคือ ๆ กัน

ผมว่าทางเลือกในการเล่นเรายังค่อนข้างกว้างนะ คอมมอน อันคอมดี ๆ ยุคนี้เยอะมาก ๆ น่าจะหาของแรง ๆ ถูก ๆ เล่นได้ไม่ยากนะ

ผมก็จัดได้ว่าโคตรยาจกเหมือนกัน  :P แล้วแถว ๆ ที่เล่นก็ค่อนข้างเขียมตังค์กันเหมือนกัน ผมว่ามันก็ยังเล่นได้นะ ไม่เห็นจะต้อง Lutox หรือ Phrophet เลย

[ไคบะ เซโตะ]
Member

« Reply #5 on: January 29, 2006, 11:17:48 AM »

อืม...  มันก็จริงอ่ะนะ  ย้อนนึกไปสมัยตอนเล่นใหม่ๆ ของบางอย่างแทบไม่อยากแตะ...

แต่ปัจจุบันอะไรๆมันก็เปลี่ยนไป...  ตัวเลือกมันก็มีออกมาเยอะขึ้น เมต้าเกมที่กำลังเป็นที่นิยมมันก็เกิดตามมา...
  แต่ถ้าถามผม ผมว่าถ้าไม่มีมันก็ยังเล่นได้อยู่นะ อย่างแมว กระสือเนี่ย มันเป็นของขั้นสูง  มีเด็กที่โบสถ์มาให้ผมสอนเล่น ผมก็จะคอยแนะเขาตลอดว่า ถ้าไม่ได้เอาอะไรจริงจังกับมัน ใส่แค่ของสามัญก็พอ ไม่ต้องใส่เทพมาก และพยายามย้ำเหล่าพาดาวันของผมเสมอว่าให้คอยดูทุนทรัพย์กับเกรดตัวเองด้วย ไม่ใช่พอเล่นการ์ดแล้วกินแกลบหรือการเรียนตกต่ำลง...

อย่างผมนี่ผมจะเป็นคนที่เค็มมากในเรื่องนี้ สมมุติว่าผมใช้เงินกับการ์ดไป 1000 บาทเพื่อหาของ ผมจะยังไม่อัพเกรดเพิ่มจนกว่าจะเก็บตังใช้แทนส่วนที่เสียไปได้ครบ ทำให้มีเงินไม่ขาดมืออยู่เรื่อยๆ
  จริงอยู่ว่าเด็คผมไม่มี เอนคิ กระสือ แมว หอก ฯลฯ แต่ผมก็เล่นกับมันได้ และสนุกเสียด้วย เพราะเป็นเด็คที่เราแต่งมาด้วยใจรักจริงๆ ไม่ใช่แต่งตามกระแสเพราะเห็นว่ามันเก่ง...

สำหรับคนไร้สาระอย่างผมก็คงจะพูดได้แค่นี้แหละนะ...

James KuB
Member

« Reply #6 on: January 29, 2006, 12:09:52 PM »

เห็นด้วยกับไคบะครับ

ตอนนั้นผมไม่มีกระสือ และ บัสเต็ด   ผมยังสามารถ ชนะพวกมีได้ แต่พอผมหามาได้

กลับไปแพ้ครับ  เพราะมันมีค่าร่าย 3 บางครั้งก็เน่าเหมือนกัน  แต่ยังไงก็ยังมีประโยชน์อยู่ดีครับ

แล้วก็อย่างที่คุณสอ บอก  นกน้อยทำรังแต่พอตัวน่ะครับถูกแล้ว

วิธี เขียนการ์ด  ผมเล่นกะเพื่อนไม่ต้องวาดหรอกครับ  แค่ใส่ชื่อเข้าไปก็เล่นได้ละ เหอะ ๆ ๆ
มีเพื่อนคนนึงเด็คจริง 2 เขียน 4 อ่านะ  :P

iMnemoniC™
Member

« Reply #7 on: January 29, 2006, 08:16:22 PM »

จริงคับที่บางที Deck ที่ส่ของงเทพจะชนะ Deck ที่ใส่ของเทพ จะบอกว่าตัวการ์ดไม่สำคัญไปกว่าเทคนิคการเล่น ก็จริงอีกแหละคับ
แต่พูดในถึงหลักความน่าจะเป็นทั่วไปที่ Deck ที่มีของเทพ จะชนะ Deck ที่ไม่มี (อนึ่งก็เพราะ Deck ที่มีของเทพ ส่วนมากจะเป็นเด็กโต ที่มีประสบการณ์การเล่นสูงแล้วด้วยส่วนหนึ่ง)
แต่ก่อนนี้ผมยังรับได้นะคับ ที่ชุดนึงจะมีการ์ดเทพๆ แพงๆ สีก 1 - 2 ใบราคาพวกนี้ก็จะแค่ 200 - 250 เองด้วยซ้ำ
แต่ปัจจับันมันไม่มีแล้วอ่ะ แรร์ธรรมดาก็ 100 - 150 เข้าไปแล้ว ถ้าจะเอาเทพก็ 250 up เช่น บัสเตท กระสือ ออโดนัส คูคู
คือผมจะบอกว่าของพวกนี้มันเป็นของที่น่าหามาใส่ Deck ที่เกือบจะเป็นสิ่งสามัญไปทุกทีแล้ว มันน่าจะเป็นสิ่งที่หามาได้โดยไม่ยากนัก(ราคาไม่แพงนัก) ถ้าพูดถึงพวก Foil ก็อีกเร่องนึง อยากจะแพงเท่าไรก็แพงไป เพราะผมคนหนึ่งละไม่เล่น Foil ธรรมดาให้มันเล่นได้ก่อนเถอะ...
Deck ขาว/ดำ Deck ซีรอก Deck กระดาษ ดูเหมือนจะเป็นสิ่งธรรมดาไปแล้วสำหรับวงการ SMN ยอมรับคับว่าผมก็คนหนึ่งล่ะที่ใช้บางใบ จำได้ว่าแรกๆ มีคนทักบ่อย เพราะคงไม่ค่อยมีใครทำกัน เหมือนกับแซวเล่น แต่ตอนนี้มันกลายเป็นเรื่องธรรมดาไปซะแล้ว...
บางทีการแข่งใหญ่ๆ น่าจะมีการอนุญาติให้ใช้ได้บ้างก็ดีนะ จะได้เท่าเทียมกันหน่อยกับพวกที่มีกำลังทรัพย์...

rag3789
Member

Email
« Reply #8 on: January 29, 2006, 08:29:31 PM »

ถ้า ปรับการสุ่มของการ์ดหายาก แรร์เทพ ฯลฯ ให้มีมากขึ้นเทียบเท่ากับการสุ่มของการ์ดแรร์ขยะ ปัญหาพวกนี้จะหมดไป

Isenford
Member

« Reply #9 on: January 29, 2006, 08:44:58 PM »

ผมรู้สึกชื่นชมกับพวกพี่ๆทุกคน..ที่คิดได้ยังงี้...ตัวผมยังติดกับกระแสอยู่คับ...แต่ว่าถ้าคิดได้อย่างพวกพี่ก็ดีสิครับ......เล่นอย่างสร้างสรรค์และสนุกสนาน ไม่ใช่เล่นเพื่อเอาชนะรึกวาดรางวัลอย่างที่เป็นเช่นทุกวันนี้ครับ

จะพยายามคิดอย่างพวกๆพี่ๆให้ได้คับ...

rag3789
Member

Email
« Reply #10 on: January 29, 2006, 08:55:43 PM »

ผมรู้สึกชื่นชมกับพวกพี่ๆทุกคน..ที่คิดได้ยังงี้...ตัวผมยังติดกับกระแสอยู่คับ...แต่ว่าถ้าคิดได้อย่างพวกพี่ก็ดีสิครับ......เล่นอย่างสร้างสรรค์และสนุกสนาน ไม่ใช่เล่นเพื่อเอาชนะรึกวาดรางวัลอย่างที่เป็นเช่นทุกวันนี้ครับ

จะพยายามคิดอย่างพวกๆพี่ๆให้ได้คับ...

ทำแบบนั้นน่ะได้ครับ แต่ถ้าไปเจอกับพวกที่ทำทุกวิถีทางที่ชนะ

แล้วเราเล่นแพ้ พอหลายๆครั้งเอา เราก็จิตเสื่อมเหมือนกันนะครับ

แล้วอีกอย่างการเล่นกับเพื่อนและการเล่นกับคนที่ไม่รู้จักมันต่างกันนะ

ความกดดันก็จะมีมากพอสมควร ถ้าแพ้ก็จะไม่รู้สึกไม่สบาย ถ้าชนะก็จะโล่ง

จนบอกไม่ถูกว่าใครรู้สึกกดดันมากกว่ากัน

สรุปก็คือ ไม่มีใครดีใครได้

จะพูดง่ายๆก็คือ เล่น SMN กับคนแปลกหน้าก็มีแต่เพิ่มความเครียด

แต่ถ้าเล่นกับเพื่อนด้วยกันก็จะรู้สึกสนุกและเฮฮา

Isenford
Member

« Reply #11 on: January 29, 2006, 09:05:45 PM »

เป็นอย่างนั้นๆจริงๆนะคับ
บางทีเราแพ้บ่อยอ่าก็แทบรน้องไห้เลย
วันนั้นผมเล่นก่าเพื่อน 15 ตาอ่าคับ
ผมลูครเธียแนวขุดตบ panorbunอ่าคับ(ม่ารู้มีใครเล่นป่ะคับ)
เล่นก่าเพื่อน ...(ผู้หญิงด้วยอ่า) เค้าเล่น aom แบบฟูลทีมอ่าคับ
เล่น11ตาแรกแพ้รวด...เรานิแทบกองก่าพื้นเลยพี่....เค้าม่าคิดมากแต่เรานิ่งเป็นซากเลย...เพื่อนถามว่ายังม่าพออีกหรอเราก็บอกว่ายังอ่า...ทู่ซี้เล่นต่ออีก4ตา ชนะรวดเลย แล้วก็เลิก

มันทำให้ผมรู้สึกถึง..ความเป็นผู้พ่ายแพ้อย่างเต็มตัว..เลย
ไอ้เราก็จะไปโกรธเคืองก่าเค้าม่าได้เราเป็นเพื่อนกานอ่าคับ
แต่ว่า แพ้เยอะมานน่าอาย และก็แพ้ให้ผู้หญิงด้วยอ่า....

มันจริงอย่างที่พี่ rag3789 บอกเลยคับเรื่องความรู้สึกของผู้เล่น

ปล.ขอบคุณคับ

Sun Ce
Member

« Reply #12 on: January 29, 2006, 09:19:49 PM »

มาร์ตินเราแรร์-โปรโมทั้งเด็ค

S_A_Y
Member

Email
« Reply #13 on: January 29, 2006, 09:27:38 PM »

การ์ดชุดใหม่ๆ ออกมา ทางเลือกก็มากขึ้น 1 ในนั้นก็อาจจะเป็นแรร์ในชุดนั้นๆ ก็ได้

ถ้ามองในแง่ดี มันก็เพิ่มทางเลือกให้นักเล่นการ์ดได้หลายระดับครับ

Sir@wit
Member

Email
« Reply #14 on: January 29, 2006, 09:39:22 PM »

ของป๋มก็แรร์ทั้งเด็คอ่ะครับ (Prophet น่ะ   :P )

kantkung
Member

« Reply #15 on: January 29, 2006, 09:49:04 PM »

ของผม เด๊คเกล (กระโดดลงมาตายเอง) กะเด๊คไนท์ แรร์ประมาณ 40% ในเด๊ค แรร์ขยะในนั่นประมาณ 70%  มิสติกก็ สามัญ +เกินๆ ประมาณ40ใบ

ChoCo MaNowSod
Member

Email
« Reply #16 on: January 29, 2006, 11:43:10 PM »

คิดว่า การที่ จะปรับปรุง ระบบ มาตรฐาน เด็ค

มันเป็น ปัญหา มาตั้งนานแล้ว

ลองคิดว่า card ใบหนึ่งราคา เป็นหลัก 100

แต่เค้า พยายาม แก้ปัญหา ที่ นำ common ราคาถูก มาแทน

แต่ของมันแทน กันไม่ได้

น่าจะปรับ ราคาซอง ลงนะคับ  (แม้จะ ยาก เต็มที)

แล้ว สิ่งสำคัญ ทีสุดคื อการ เข้าใจกัน

group_doll
Member

« Reply #17 on: January 30, 2006, 12:03:35 AM »

ทำไมเด็คผมซิลไม่มีแรร์สักใบ ยังเล่นได้เลยอะ ;D

Venomousmegamouth2
Member

Email
« Reply #18 on: January 30, 2006, 12:15:57 AM »

ถ้าอยากเล่นแรร์ถูกๆ macha เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจนะครับ แรร์20บาท เล่นสนุก เก่งด้วยนา

Wonder~Tanu
Member

Email
« Reply #19 on: January 30, 2006, 12:17:55 AM »

น่าจะเอาการ์ดสามัญแรที่หายากๆ เช่นกระสือ บาเตต กุ๊กกู๋ หอก
ผลิตขึ้นมาเพิ่ม แล้วเอามาทำเป็นของรางวัลเกมส์งานออนทัวร์
ไว้เป็นเกมส์สำหรับเด็กหัดเล่น
จะได้เบากระเป๋ากับเด็กที่กำลังเล่นเข้าได้เข็ม ไม่ต้องเปลืองตังมากนัก
ปัญหาคือ พวกเก่งๆก็อยากได้เหมือนกันก็จะมาเล่นด้วย
แต่อย่างน้อยก็ทำให้ของพวกนี้เข้าสู่ตลาดมากขึ้น ทำให้ราคาช่วยกับเด็กเหล่านั้น
ไม่ต้องมีปัญหาเด็กบ่นเรื่องBoxเน่าด้วย

ป.ล.ผมว่าMysticโปรโมที่แจกตามงานออนทัวร์ปัจจุบันนี้สามัญที่เป็นอย่างไกอา กับกลอรี่ชิลด์ แต่ใบอื่นๆนี้เด็กได้มาส่วนใหญ่ม่ะใช้กันอ่ะ น่าจะแจกสามัญที่ไม่ใช่โปรโมบ้างน่ะคับ
« Last Edit: January 30, 2006, 12:20:20 AM by ตาหนูทั้ง6 » Logged

Mystery
Member

« Reply #20 on: January 30, 2006, 12:32:58 AM »

ผมว่าน่าจะมีการ์ดแทนที่มีการรับรองนะครับ

อาจจะทำการ์ดแบบไม่มีรูป แต่มีความสามารถเหมือนกัน ออกมาเป็นแบบสตาร์ตเตอร์ คือถ้าอยากได้การ์ดสวยยังไงก็ต้องซื้อการ์ดแรร์เป็นต้นน่ะครับ โดยที่ถือเป็นการ์ดจริงใช้ในการแข่งได้ บลา ๆ

เพราะว่าหากจะทำการ์ดมาให้มันใกล้เคียงกัน ค่าของการ์ดแรร์ตอนแรกอาจจะลดลงไปเยอะน่ะครับ

[Sai]
Member

« Reply #21 on: January 30, 2006, 12:57:19 AM »

เดคเราไร้แรร์แต่หนุกใช้ได้เลย
 ;D

Rimururu
Member

« Reply #22 on: January 30, 2006, 01:25:25 AM »

จริงด้วย แต่ละใบราคา แพงๆ เด็กๆ บางคนอาจจะท้อ ถ้าแพ้บ่อยๆ  ที่แพง เพราะความ หายาก อย่างโอดีน เปิด ไป เป็น บล๊อค ยังไม่มีเลย แต่ บางใบ อย่างแมลงลม เปิดไปบล๊อค นึง โผล่มา 3-4 ตัว จริงๆ น่าจะปล่อย แร มาปริมาณ ที่ ไม่แตกต่าง กัน มากมายขนาดนี้ อย่าว่าแต่แร เลย manta , high class  เปิดไป  20 กว่าซอง ยังไม่เห็น เลย ทั้งๆ ที่เปน คอมม่อน แต่บางใบ ออก มา กันเป็น เยอะมาก  :'(

boomkung
Member

« Reply #23 on: January 30, 2006, 01:38:22 AM »

การ์ดที่เก่งย่อมเป้นแรร์ หากทำแรร์ขยะออกมา ผมว่าก็ต้องมีคนมาบ่นอีกว่าทำออกมาทำไมเนี่ย แรร์ขยะ
ทำมาแรงไป คนใช้เยอะ เป้นเรื่องธรรมดาครับ หาไม่ต้องการแข่ง คุณทำเดคเพื่อเล่นสนุกๆก็ใช้คอมม่อนไม่มีใครว่าครับ หากแข่งต้องการชนะ ก็ต้องใช้การ์ดที่แรงเป้นธรรมดา

เรื่องแรร์ทั้งเดคผมว่ามีมาตั้งนานแล้วแหละ ตั้งแต่สมัยแรกเลย เรจิน่า เฮเว่นไนท์ อันดีน ไวเวิน นุ้นนี่อะไรเยอะแยะมากมายครับ

Acolyte
Guest
« Reply #24 on: January 30, 2006, 02:01:14 AM »

ขี้เกียจพิมตอบอ่ะ

เรื่องเดิมๆ
St. Liberta`
Member

Email
« Reply #25 on: January 30, 2006, 02:25:19 AM »

ถ้าแก้เรื่องนี้ การ์ด SMN มันก็คงไม่ต่างอะไรกับการ์ดยูกิ ล่ะมั้ง
เพราะแรร์ ก็คงจะเต็มไปหมด ราคาก็คงจะ 5 - 10 บาท ต่อใบ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: