Summoner Master Forum
October 08, 2024, 01:21:59 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: - - - - -สิทธิ์ในการเรียกจัดจ์ และกาละเทศะในการเรียกจัดจ์- - - -  (Read 9952 times)
0 Members and 6 Guests are viewing this topic.
Acolyte
Guest
« on: January 07, 2006, 12:10:04 AM »

อยากเขียนมานานแระ ไม่ได้ว่างเขียนซะที

to.พี่กิ๊ก ถ้าผิดบอร์ดย้ายให้ด้วย ไม่รู้เอาไปลงไหนว่ะ - -''

-------------------------------------------------------------------------------------
          เอาล่ะครับหลังจากเห็นผมแป๊กมานานแล้ว วันนี้เรามามีสาระกันดีกว่า (แกมีสาระเป็นกะเค้าด้วยเรอะ - -'') วันนี้เราจะลองมาดูในเรื่องของการเรีบกจัดจ์นะครับ
          ถามว่าทำไม ต้องมาบอกกันด้วย ไม่เห็นต้องมาบอกเลยนี่นา ก็แข่งกันอยู่ทุกครั้งอยู่แล้ว  ก็เพราะว่า รู้กันอยู่แล้วนี่แหล่ะครับ ทำให้หลายคน ลืมสิทธิตรงนี้ไป วันนี้เรามาเตือนความจำกันหน่อยดีกว่า ครับ

เราจะเรียกจัดจ์ได้เมื่อไหร่ ???
          เราสามารถเรียกได้ทุกเมื่อครับ เมื่อเรามีข้อสงสัยเกี่ยวกับการเล่น ไม่ต้องกลัวครับ จัดจ์ไม่กัด - -'' แต่การเรียกแต่ละครั้งจะต้องมีการสมเหตุสมผลด้วยครับ ไม่เช่นนั้นจะถือว่าเป็นการรบกวนการแข่ง ซึ่งอาจได้รับโทษนะครับ

แบบไหนล่ะ ถึงเรียกว่ารบกวนการแข่ง
          การรบกวนการแข่ง คือการกระทำที่เป็นการทำลายสมาธิของฝ่ายตรงข้าม หรือรบกวนสามาธิของผู้แข่งขันท่านอื่นครับ ยกตัวอย่างเช่น ฝ่ายตรงข้ามกำลังทำ Loop อยู่ แล้วเราอยู่ดีๆเรียกจัดจ์มาถามว่า ถ้า Toxic Therion โม่ได้ Kuku Clock จะเร่งได้ไหม โดยที่ในสนาม หรือเดคของเราไม่ได้เกี่ยวข้องกับ Toxic Therion เลย ซึ่งมีผลทำให้ฝ่ายตรงข้ามลืม mp ไปว่าเราได้ mp ไปเท่าไหร่ หรืออาจลืมจั่วการ์ด แบบนี้ถือว่ารบกวนแน่นอนครับ อาจโดน 1 Warning เลยทีเดียว

ทำไมต้องมาบอกกันด้วยล่ะ เรื่องแค่เนี้ย ??
           อย่างที่ผมบอกในตอนแรกครับว่า หลายๆคนลืมสิทธิ์ตรงนี้ไป ทำให้บางครั้งเราเสียเปรียบ โดยที่ไม่รู้ตัว ผมจะยกตัวอย่างเช่น ในการแข่งขัน มีผู้เล่นคนหนึ่ง สั่ง Seal ที่มี Df 9 โจมตีไป แล้วอีกฝ่ายใช้เจ้าแกะสวรรค์สั่งเปลี่ยนไลน์ แล้วฝ่ายนี้ใช้ Andromeda ใส่ แกะ โดยที่ลืมดูไปเลยว่า seal ใบนั้นได้รับ effect ของการ์ดใบอื่นจน df มากกว่า 10 ไปแล้ว ใน Step นี้เอง ผมก็ได้ดูอยู่ด้วยใน Step นั้น แต่ทั้ง 2 ฝ่ายไม่ได้โต้แย้งหรือสงสัยอะไร เพราะมันก็ถูกต้องทุกอย่าง ผมจึงต้องปล่อยไป เนื่องจากเค้าไม่เรียก เป็นต้น หรือแม้แต่ บางครั้งเราเห็นว่า โห ทำไม Gene กับ Tesaria มาเป็นคู่เลย ทั้งๆที่ใส่ได้แค่ 2 ใบ ตรงนี้เราก็ขอให้จัดจ์ตรวจสอบได้ว่า กองการ์ดอยู่ในสภาพสุ่มหรือไม่ ซึ่งตรงนี้จัดจ์จะใช้วิจารณญาณครับ ว่า มันอยู่ในสภาพสุ่มจริงๆหรือเปล่า

แล้วจะเรียกจัดจ์ต้องทำอย่างไร
              เราจะเรื่องก็คือ ต้องเป็นเหตุการณ์ในปัจจุบันเท่านั้นครับ ถ้าเหตุการณ์ที่ผ่านไปแล้ว จัดจ์จะถือว่า มันผ่านไปแล้ว  เพราะฉะนั้นมีอะไรค้างคาให้เรียกเลยครับ อย่างเช่น เมื่อ GT ที่ผ่านมา มีคู่หนึ่งในสาย ผมนี่เอง เค้าใช้การ์ด วิษณุ แล้วปรากฏว่า เค้าลืม ทิ้งการ์ดเมื่อจบ เทิร์นแต่ฝ่ายตรงข้ามเพิ่งมาแย้งหลังจากนั้นประมาณ 2 turn จัดจ์จะถือว่ามันผ่านไปแล้วครับ คุณไม่แย้งแต่แรกเอง ถือว่าเสียผลประโยชน์ไป

สิ่งที่ต้องพึงกระทำเมื่อจัดจ์ตัดสินแล้ว
             ขอให้จำคำนี้ไว้ให้มั่นว่า คำตัดสินของจัดจ์ถือเป็นที่สิ้นสุด ในบางครั้งถึงแม้คุณเห็นว่า จัดจ์น่าจะตัดสินผิด แต่ยังงัยเสีย คุณต้องฟังคำตัดสิน ณ ตรงนั้นไปก่อนครับ เพื่อ ไม่ให้มีความวุ่นวายเกิดขึ้น นี่แหล่ะครับเป็นสาเหตุว่าทำต้องมัจัดจ์ไปคุมการแข่งทุกครั้ง เพื่อลดความวุ่นวายตรงนั้นไป ถ้าผิดอย่างไร ทางทีมจัดจ์ก็ไม่ได้นิ่งนอนใจ จัดจ์ได้มีการตรวจสอบและแก้ไขในครั้งต่อๆไปเรื่อยๆ ครับ แต่ถ้าในการแข่งใหญ่ๆ เมื่อคุณไม่แน่ใจคุณสามารถทำการ ขอเรียกจัดจ์ที่มีระดับสูงกว่าได้ด้วยครับ

เอาล่ะครับ นี่ก็เป็นเกร็ดเล็กน้อย เกี่ยวกับสิทธิประโยชน์ และความเข้าใจ เกี่ยวกับการแข่งขันนะครับ นานๆทีกระผมเอง จะมีสาระแบบนี้ ถ้ามีอารมณ์ และนึกเรื่องที่จะเขียนได้อีก ก็คงได้พบกันนะครับ

พี่กิ๊กผิดตรงไหนแก้ modified ให้ด้วยเด่ะ เหอๆๆๆ
« Last Edit: January 07, 2006, 12:10:41 AM by Acolyte » Logged
@rsen Wenger
Member

Email
« Reply #1 on: January 07, 2006, 12:12:47 AM »

โอ้ว ปักหมุดโลด - -*

cmt
Member

« Reply #2 on: January 07, 2006, 12:25:20 AM »

รับทราบคับ แต่ก็ไม่เคยได้แข่งงานใหญ่ๆกะเค้าเลยอะ ตามร้านก็ไม่ค่อยได้แข่ง

SuperJong
Member

« Reply #3 on: January 07, 2006, 12:26:59 AM »

รับทราบบครับบ   :D

Uchiha Itachi
Member

« Reply #4 on: January 07, 2006, 12:48:48 AM »

เข้าใจแล้วครับ ;D

^ ^ poohkao ^ ^
Member

Email
« Reply #5 on: January 07, 2006, 01:11:52 AM »

พี่หมีเขียนออกมาได้ดีเยี่ยมเลย สมควรแก่การปักหมุดครับ

มี article ดีๆ อีกแล้ว  ;D

ปล. ถ้าจะขอเข้าห้องน้ำก็ต้องเรียกจัดจ์วยสินะ

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Moderator
Member

« Reply #6 on: January 07, 2006, 12:12:27 PM »

คงถูกจับไปรวมกับ "Article ดี ๆ และ Step ลับ!!!" มากกว่า

สำหรับบทความ เขียนมาได้ไม่อั้นเลยครับ ไม่ต้องกลัวผิดบอร์ด ผมชอบอยู่แล้ว  :)

boomkung
Member

« Reply #7 on: January 07, 2006, 12:55:13 PM »

สงสัยพี่หมีว่างงาน อุอุ ล้อเล่นนะพี่ ;D

เทราสเฟียร์ เอล เซราฟีเตอร์
Member

Email
« Reply #8 on: January 07, 2006, 09:56:16 PM »

หมีมีสาระ!!!

ฝนตก ฟ้าร้อง แผ่นดินไหว สึนามิ............ :o

@rsen Wenger
Member

Email
« Reply #9 on: January 07, 2006, 09:57:40 PM »

หมีมีสาระ!!!

ฝนตก ฟ้าร้อง แผ่นดินไหว สึนามิ............ :o

โลกถล่ม ฟ้าสลาย แผ่นดินทลาย จักรวาลวายวอด - -*

Acolyte
Guest
« Reply #10 on: January 08, 2006, 01:33:58 AM »

ขอโทดที่มี สาระ - -''

แง่มๆ
l2ider[K]uGa
Member

Email
« Reply #11 on: December 19, 2008, 04:57:41 PM »

พึ่ง ได้มาอ่าน

ได้ความรุ้เพิ่มเยอะเลย

Annedisonge chicken
Member

Email
« Reply #12 on: December 19, 2008, 06:36:49 PM »

พึ่ง ได้มาอ่าน

ได้ความรุ้เพิ่มเยอะเลย

ว่างั้น

[ProAod]
Member

« Reply #13 on: December 20, 2008, 04:55:33 AM »

สิ่งที่ต้องพึงกระทำเมื่อจัดจ์ตัดสินแล้ว
             ขอให้จำคำนี้ไว้ให้มั่นว่า คำตัดสินของจัดจ์ถือเป็นที่สิ้นสุด ในบางครั้งถึงแม้คุณเห็นว่า จัดจ์น่าจะตัดสินผิด แต่ยังงัยเสีย คุณต้องฟังคำตัดสิน ณ ตรงนั้นไปก่อนครับ เพื่อ ไม่ให้มีความวุ่นวายเกิดขึ้น นี่แหล่ะครับเป็นสาเหตุว่าทำต้องมัจัดจ์ไปคุมการแข่งทุกครั้ง เพื่อลดความวุ่นวายตรงนั้นไป ถ้าผิดอย่างไร ทางทีมจัดจ์ก็ไม่ได้นิ่งนอนใจ จัดจ์ได้มีการตรวจสอบและแก้ไขในครั้งต่อๆไปเรื่อยๆ ครับ แต่ถ้าในการแข่งใหญ่ๆ เมื่อคุณไม่แน่ใจคุณสามารถทำการ ขอเรียกจัดจ์ที่มีระดับสูงกว่าได้ด้วยครับ
ข้อนี้  แล้วถ้าเป็นงานแข่งเล็กๆละ
หากว่า จัดจ์อาจตัดสินเกี่ยวกับพวกอบิลิตี้ตกไชน์ผิดหรือกรณีใดๆผิด แต่เราถามในบอร์ดแล้วมันสามารถทำได้โดยรูลทีมตอบมาแล้ว
ในกรณีนี้ควรทำอย่างไรครับ  ซึ่งก็เห็นได้ว่า จัดจ์อาจจะยังมือใหม่กับตัวการ์ดบางใบ หรือการ์ดบางใบอาจจะเก่ากว่าจัดจ์ สำหรับบางครั้งที่จัดจ์ยังไม่มีประสบณ์การพอ  [พบมากในเวลาแข่งโคต้าร้าน]
ซึ่งจะสืบเนื่องได้ 2 กรณี
1.จัดจ์อาจเข้าข้างฝ่ายตรงข้ามไม่ว่าในเหตุผลใดๆ [ผมเชื่อว่าคนเรามีความลำเอียงในตัวไม่มากก็น้อย]
2.จัดด์อาจตัดสินพลาดจริงๆ ไม่ว่าจะเหตุผลใด

สิ่งที่เกิดขึ้นหากเป็นสถานะการณ์จริงๆควรทำอย่างไรครับ  เพราะคงมีแค่จัดจ์คนเดียวมาคุมในการแข่งชิงโคต้าร้านนั้นๆ
ถามไว้เพื่อเพลย์เยอร์อื่นๆจะได้เอาไปแก้ไขสถานะการถูกครับ

ปล.ผมเพิ่งหัดเล่นซัมได้ไม่นาน ไม่เก่งครับ แต่แค่ไม่อยากให้เกิดข้อบกพร่องแค่นั้นเอง  กระทู้มีสาระครับ
« Last Edit: December 20, 2008, 04:58:33 AM by [ProAod] » Logged

เจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้
Member

Email
« Reply #14 on: December 20, 2008, 05:06:49 AM »

มีประโยชน์ !

Hanuman & The Poseidon No.17
Member

« Reply #15 on: December 20, 2008, 08:06:12 AM »

ข้อนี้  แล้วถ้าเป็นงานแข่งเล็กๆละ

หากว่า จัดจ์อาจตัดสินเกี่ยวกับพวกอบิลิตี้ตกไชน์ผิดหรือกรณีใดๆผิด แต่เราถามในบอร์ดแล้วมันสามารถทำได้โดยรูลทีมตอบมาแล้ว
ในกรณีนี้ควรทำอย่างไรครับ  ซึ่งก็เห็นได้ว่า จัดจ์อาจจะยังมือใหม่กับตัวการ์ดบางใบ หรือการ์ดบางใบอาจจะเก่ากว่าจัดจ์ สำหรับบางครั้งที่จัดจ์ยังไม่มีประสบณ์การพอ  [พบมากในเวลาแข่งโคต้าร้าน]
ซึ่งจะสืบเนื่องได้ 2 กรณี
1.จัดจ์อาจเข้าข้างฝ่ายตรงข้ามไม่ว่าในเหตุผลใดๆ [ผมเชื่อว่าคนเรามีความลำเอียงในตัวไม่มากก็น้อย]
2.จัดด์อาจตัดสินพลาดจริงๆ ไม่ว่าจะเหตุผลใด

สิ่งที่เกิดขึ้นหากเป็นสถานะการณ์จริงๆควรทำอย่างไรครับ  เพราะคงมีแค่จัดจ์คนเดียวมาคุมในการแข่งชิงโคต้าร้านนั้นๆ
ถามไว้เพื่อเพลย์เยอร์อื่นๆจะได้เอาไปแก้ไขสถานะการถูกครับ

ปล.ผมเพิ่งหัดเล่นซัมได้ไม่นาน ไม่เก่งครับ แต่แค่ไม่อยากให้เกิดข้อบกพร่องแค่นั้นเอง  กระทู้มีสาระครับ

นั่นนะสิ กรณีนี้มีโอกาสเหมือนกันนะ

Moderator
Member

« Reply #16 on: December 20, 2008, 09:18:20 AM »

ขอสิทธิ์โทรหาแมกน่าได้ครับ
เบอร์โทรหาได้ตาม Wiser

แต่อย่างไรก็ตาม จัดด์ถือเป็นผู้ติดสินเด็ดขาดในการแข่งนั้นๆ
บางที มันก็ต้องตัดสินบางอย่างอย่างรวดเร็ว ไม่มีใครสามารถเอาเวปไปเปิดในร้านได้แน่นอน

ผู้เล่นยังไงก็ต้องยอมรับคำตัดสินล่ะครับ เพื่อให้การแข่งขันดำเนินไปได้

[L]unifer
Member

Email
« Reply #17 on: December 21, 2008, 01:49:48 AM »

แต่อย่างไรก็ตาม จัดด์ถือเป็นผู้ติดสินเด็ดขาดในการแข่งนั้นๆ
บางที มันก็ต้องตัดสินบางอย่างอย่างรวดเร็ว ไม่มีใครสามารถเอาเวปไปเปิดในร้านได้แน่นอน

ผู้เล่นยังไงก็ต้องยอมรับคำตัดสินล่ะครับ เพื่อให้การแข่งขันดำเนินไปได้

ตอบอย่างงี้เลยหรือเนี่ย
งานนี้ก็คงเข้าจัยอย่างลึกซึ้งแล้วครับว่าจัดจ์รีบ แต่ต่อให้รีบขนาดไหนก็ไม่ควรมองข้ามสิ่งที่ถูกครับ
คุณเป็นถึงกรรมการตัดสินการแข่ง  จะมาทำลวกๆไม่ได้นะครับ
เพราะการที่การแข่งจะดำเนินต่อไปได้ ย่อมเป็นไปได้อยู่แล้วเพราะทุกคู่แข่งพร้อมกันไม่ได้แข่งเรียงไปว่าคู่แรกแข่งเสร็จคู่ 2 ค่อยแข่ง  ผมว่า พี่กิ้กเป็นจัดจ์มานานไม่น่าตอบอย่างนี้เลย
พูดตรงๆ พิมตอบอย่างนี้ผมไม่ค่อยพอจัยครับ เพราะว่าเพลย์เยอร์ทุกคนไว้วางจัยให้ท่านเป็นกรรมการ
เพราะท่านผ่านการสอบจัดจ์ ทั้งคุณวุฒิ และ วัยวุฒิ น่าจะเพียบพร้อมและมีคุณสมบัติพอนะครับ
ปล.ขอฟังคำตอบให้สมกับเป็นจัดจ์มานานหน่อยครับ

◄เรจัง►
Member

Email
« Reply #18 on: December 21, 2008, 08:51:37 PM »

เข้าใจแล้วครับ

เอ... เคยอ่่านมาเหมือนกันนะ ในไวเซอร์เล่มก่อนๆ

เห็นเค้าเขียนว่ามีพวกเกรียนด้วย

เกรียน: พี่ครับ มันเล่นอย่างนี้ได้รึเปล่า

จัดด์: ไม่ได้ครับ....พยายามอธิบาย

เกรียน: แต่ผมว่ามันได้นิครับก็ไม่ได้ผิดอะไร

จัดด์: มันผิด..... ตรง.....

เกรียน: โถ่ ก็พี่เป็นจัดด์ นี่หน่า ถึงผมเถียงไปก็เท่านั้นแหละ

จัดด์: (แล้วเรียกตูมาทำไม)

Moderator
Member

« Reply #19 on: December 22, 2008, 12:03:38 AM »

ตอบอย่างงี้เลยหรือเนี่ย
งานนี้ก็คงเข้าจัยอย่างลึกซึ้งแล้วครับว่าจัดจ์รีบ แต่ต่อให้รีบขนาดไหนก็ไม่ควรมองข้ามสิ่งที่ถูกครับ
คุณเป็นถึงกรรมการตัดสินการแข่ง  จะมาทำลวกๆไม่ได้นะครับ
เพราะการที่การแข่งจะดำเนินต่อไปได้ ย่อมเป็นไปได้อยู่แล้วเพราะทุกคู่แข่งพร้อมกันไม่ได้แข่งเรียงไปว่าคู่แรกแข่งเสร็จคู่ 2 ค่อยแข่ง  ผมว่า พี่กิ้กเป็นจัดจ์มานานไม่น่าตอบอย่างนี้เลย
พูดตรงๆ พิมตอบอย่างนี้ผมไม่ค่อยพอจัยครับ เพราะว่าเพลย์เยอร์ทุกคนไว้วางจัยให้ท่านเป็นกรรมการ
เพราะท่านผ่านการสอบจัดจ์ ทั้งคุณวุฒิ และ วัยวุฒิ น่าจะเพียบพร้อมและมีคุณสมบัติพอนะครับ
ปล.ขอฟังคำตอบให้สมกับเป็นจัดจ์มานานหน่อยครับ

ถ้างั้น หยุดเกมไว้ก่อน
รอผมกลับบ้าน
เข้าบอร์ด Book of caller
โพสถาม Rule  team
อีกวันนึงค่อยมาตอบ
แล้วค่อยแข่งกันต่อ

มันเป็นไปไม่ได้หรอกครับ
แล้วถ้าตอนนั้นไม่สามารถโทรไปหาใครได้ จะทำไงล่ะครับ รอจนกว่าจะโทรได้รึยังไง

รึบอกไปแล้ว ถ้าคนเล่นยืนกรานไม่ยอมรับท่าเดียว จะต้องทำอย่างไรกัน

ถ้าคุณรู้จักผมมานาน มีปัญหาอะไรผมก็โทรหาแมกน่าระดับที่สูงกว่าผมเสมอ ไม่งั้นก็รูลทีมเลย
ถ้าไม่มั่นใจจริง ผมก็ไม่ตอบหรอกครับ

ตอบถูก มันก็ไม่มีใครมาชมจัดด์ ตอบผิดขึ้นมาก็เป็นหมาทันที

หน้าที่ของจัดด์ไม่ใช่ตอบเรื่องกฏอย่างเดียว มันต้องดำเนินการแข่งขันให้จบไปได้ด้วยดีครับ

เข้าใจว่าเข้าใจคำว่า "อย่างรวดเร็ว" ของผมผิด ผมก็ขอโทษด้วยนะครับ แล้วก็ขออธิบายเพิ่มว่า "อย่างรวดเร็ว" ไม่ใช่ ถามปุ๊บตอบปั๊บ แข่งบ่ายโมงเสร็จ 4 โมง
แค่หมายความว่า "จบในวันนั้น" แค่นั้นล่ะครับ

เข้าใจแล้วครับ

เอ... เคยอ่่านมาเหมือนกันนะ ในไวเซอร์เล่มก่อนๆ

เห็นเค้าเขียนว่ามีพวกเกรียนด้วย

เกรียน: พี่ครับ มันเล่นอย่างนี้ได้รึเปล่า

จัดด์: ไม่ได้ครับ....พยายามอธิบาย

เกรียน: แต่ผมว่ามันได้นิครับก็ไม่ได้ผิดอะไร

จัดด์: มันผิด..... ตรง.....

เกรียน: โถ่ ก็พี่เป็นจัดด์ นี่หน่า ถึงผมเถียงไปก็เท่านั้นแหละ

จัดด์: (แล้วเรียกตูมาทำไม)

ส่วนนี่ ไม่ได้เป็นตำนาน
ผมเคยเจอมากับตัว  แถมตอนสลิงอีก
« Last Edit: December 22, 2008, 12:12:18 AM by P_gik Deck เด็กแนว Mode » Logged

[L]unifer
Member

Email
« Reply #20 on: December 22, 2008, 02:29:29 AM »

ผมก็รู้จักพี่มานานครับ
ถ้าเจอหน้ากันพี่คงรู้ว่าผมเป็นคัย หรือพี่ไม่รู้จักผมหว่า?
ผมไม่ได้มาเกรียน หรือ มาชวนทะเลาะนะครับ
แค่อยากได้มาตรฐานการตัดสินก็เท่านั้น
เช่น  ถ้าไม่ชัวร์โทรหาแม็กน่าได้นี่ก็โอเคอยู่ ถ้าไม่สามารถโทรหาคัยได้ก็ไม่เป็นไร
แต่คำว่า รวดเร็ว  ของผมในที่นี้คือ การตัดสิ้นเพื่อให้ผ่านๆไปโดยไม่ได้มั่นจัยว่าผิดหรือถูก
ปล.เรื่องเกรียนนี่มันส่วนบุคคลครับ ผมว่าผมไม่เกรียน แต่ถ้าคัยบอกว่าผมเกรียน ผมก็ไม่ได้ว่าอะไรนะ
แค่เวลาเล่นด้วยกันอย่าแพ้เกรียนก็แล้วกันละ

sos
Member

Email
« Reply #21 on: December 22, 2008, 02:44:00 AM »

แต่ผมว่าเชื่อจัดจ์ดีกว่านะครับเพราะถ้าคุณไม่คิดจะฟังจัดจ์คุณจะแข่งไปทำไมกันล่ะ
ถ้ากฏเค้าไม่ปึ้กพอไม่มาเป็นจัดจ์หรอก
และจัดจ์ก็คือมาตรฐานของการแข่งนั้นไงครับ

mr.Tu
Member

« Reply #22 on: December 22, 2008, 05:38:42 AM »

ผมเคยแข่งย่อยมา   โดยคุณ P_gik เป็นจัดจ์ผมก็ว่า คุณ gik โอเคครับ  ยุติธรรมดี 

สำหรับผมแพ้ก็คือแพ้  ไม่มานั่งเศร้าเสียใจกับการตัดสิน

เหมือนกับบอลนะครับ  กรรมการ ตัดสิน คือ ที่สุดแล้ว พอจบ !!

(พูดมากเดี๋ยวโดนใบเหลืองอีกใบ  ใบแดงเลยทีนี้)
----------------------------------------------------------------------------------

จริงๆ เลยไม่มีใครเค้าอยากจะเป็นจัดจ์ หรอกผมคนนึงไม่อยากเป็นแน่

ปวดหัวอยากเป็น Player มากกว่าเล่นๆ ไปไม่ต้องสนใจอะไร 

สรุปแล้วจริงๆ คือ แต่ละคนเข้าใจ เด็คตัวเองที่จัดมาพอครับ คือไม่รั่วในเด็คตัวเองดีที่สุด

พอมาเจอ Deck คนอื่นค่อยถาม  ไม่ใช่ตัวเองก็รั่วด้วย  ยาวเลยทีนี้  ถามกันทั้ง 2 ฝ่าย

อันนี้อธิบายเป็นตัวอย่างพอเข้าใจครับ 

คาร์ลิโต้ หัวฟูที่สอง
Member

Email
« Reply #23 on: December 22, 2008, 05:43:22 AM »

ถึงจัดจ์จะตัดสินใจ แต่การตัดสินครั้งต่อไป เค้าคงแก้ให้ถูกต้องละครับ

ดูอย่างกรรมการฟุตบอล นะครับ ต้องตัดสินใจในเสี้ยววินาที ถ้าไม่มีผู้ช่วยตัดสิน หรือ ผู้ตัดสินที่ 4 จะเปนอย่างไรละ

มันคงไม่มีขอดูภาพช้า แบบ อเมริกัน ฟุตบอลหรอกนะ หึหึ

แต่ยังไงก็ฟังๆจัดจ์ไปก่อนนะครับ จะได้แข่งจบให้ทันในวันนั้นไปเลยครับ

ExodiA
Member

Email
« Reply #24 on: December 22, 2008, 03:03:58 PM »

ต้องเข้าใจอีกนิดหน่อย ตรงที่ว่า กฏ SMN บางอย่าง มันซับซ้อนซ่อนเงื่อนมากมาย กับการ์ดบางใบที่ออกมาใหม่ๆ ก็ทำให้สับสนได้ ไม่ว่าทั้งผู้เล่น หรือจัดจ์เองก็ตามที

บางครั้ง Step ของการ์ดหลายใบที่มาซ้อนทับกัน มันก็เกิดเป็นอะไรที่คาดเดาไม่ได้ หรือเปลี่ยนแปลงความเข้าใจที่มีอยู่เดิมได้เหมือนกัน

ซึ่งจะเป็นคำถาม ที่อาจไม่ได้รับคำตอบโดยทันที แม้ว่าจะได้โทรถามกับ Magna หรือ Rule Team แล้วก็ตาม

ดังนั้น จึงจำเป็นต้องตัดสินใจไปตามความเข้าใจ ณ ตอนนั้น ซึ่งอาจจะส่งผลกระทบต่อรูปเกมของใครบางคนอย่างร้ายกาจได้

ไม่มีจัดจ์คนไหน อยากตัดสินอะไรลวกๆหรอกครับ ..

[PooI]
Member

Email
« Reply #25 on: December 25, 2008, 01:58:19 AM »

แพ้ชนะ ทุกข์หรือสุข มันเป็นเช่นไร
คนหนึ่งคนกว่าจะเข้าใจ
ต้องรู้ต้องโดนด้วยตัวเอง
ไม่มีทางลัดให้เดินเล่น
ต้องล้มเอง รับเอง แพ้เอง รู้เองถึงจะค่อยๆเข้าใจ
ถ้าหากไม่ปล่อยให้เรียนรู้ ในวันนี้
แล้วจะมีวันที่เข้าใจไหม
ปล่อยมันให้ล้มบ้างก็ได้ ปล่อยมันให้แพ้บ้างก็ได้
ก็แค่หกล้มแล้วลุกขึ้นยืนใหม่ แพ้ก็แค่ต้องเข้าใจ
ล้มบ้างก็ได้ และเธอจะแพ้บ้างก็ได้

"ชนะนั้นคงไม่ยิ่งใหญ่ ถ้าคำว่าแพ้... นั้นยังไม่เข้าใจ"

Kurei_[คุเร]
Member

« Reply #26 on: December 26, 2008, 01:26:48 PM »

ต้องเข้าใจอีกนิดหน่อย ตรงที่ว่า กฏ SMN บางอย่าง มันซับซ้อนซ่อนเงื่อนมากมาย กับการ์ดบางใบที่ออกมาใหม่ๆ ก็ทำให้สับสนได้ ไม่ว่าทั้งผู้เล่น หรือจัดจ์เองก็ตามที

บางครั้ง Step ของการ์ดหลายใบที่มาซ้อนทับกัน มันก็เกิดเป็นอะไรที่คาดเดาไม่ได้ หรือเปลี่ยนแปลงความเข้าใจที่มีอยู่เดิมได้เหมือนกัน

ซึ่งจะเป็นคำถาม ที่อาจไม่ได้รับคำตอบโดยทันที แม้ว่าจะได้โทรถามกับ Magna หรือ Rule Team แล้วก็ตาม

ดังนั้น จึงจำเป็นต้องตัดสินใจไปตามความเข้าใจ ณ ตอนนั้น ซึ่งอาจจะส่งผลกระทบต่อรูปเกมของใครบางคนอย่างร้ายกาจได้

ไม่มีจัดจ์คนไหน อยากตัดสินอะไรลวกๆหรอกครับ ..
ใช่ครับ
ตัดสินชุดใหม่ๆผมต้องโทรถามแมกน่าบ้าง
อย่างเช่นกรณีชุดExodusออก King Zimri ที่บอกว่าซีล1ใบยกเลิก มิสติกการ์ด ผมก็ตัดสินไปแบบความคิดต้อนนั้นคือ ยกเลิกตอนที่King Zimriเข้ามาในสนามสำเร็จแล้วเท่านั้น โดยผมยังจำได้ว่ามีผู้เล่นแย้งมาบอกว่า "แล้วจะทำมาทำไมTextแค่นี้" จริงๆผมก็ยึดตามCRครับTextเขียนยังไงก็ตอบไปแบบนั้น

vinayaks
Member

Email
« Reply #27 on: December 26, 2008, 01:56:01 PM »

ก็ดีนะค่ะ เหมือนนักมวยเรียกกรรมการ

แต่สำหรับเราแล้ว เรื่องฝ่ายตรงข้ามโกงเรา เราไม่สนใจเพราะว่าเรา ถือว่าเรา พอมีฝีมือ

อีกอย่าง เราคิดว่า ถ้าคนมีฝีมือ เก่งจริงๆไม่ว่าเขาจะโกงยังไงเราก็ชนะแน่นอน

แต่นี้คือความคิดเรานะ เราชอบเลยใครโกงเราเราอยากแข่งอย่างแรงเพราะ จะสอนให้รู้ว่าขนาดเขาโกงเราแล้วยังเอาชนะ

เราไม่ได้เลย แต่ถือจะแพ้เราก็ไม่โว้ยวายด้วย เพราะเราถือว่าเรายังฝึกมาไม่พอ เราตัดสินใจเผชิญหน้ากับมันเอง

และถ้ายังไม่เข็ด เราจะโกงสวนกลับไปบ้างเอาเนี่ยนๆเลย ให้มันไม่รู้ว่าโกงเลย เหอะๆ(โกงในบ่อนบ่อยรู้วิธี)

[PooI]
Member

Email
« Reply #28 on: March 24, 2009, 03:36:39 AM »

แต่ถ้าในการแข่งใหญ่ๆ เมื่อคุณไม่แน่ใจคุณสามารถทำการ ขอเรียกจัดจ์ที่มีระดับสูงกว่าได้ด้วยครับ

................................

การแข่งใหญ่ๆ 

นี้เช่นยังไงบ้างอ่าครับ

GO GT ออนทัวร์ แข่งพิเศษ โควต้า

โด
Member

« Reply #29 on: March 25, 2009, 11:10:09 AM »

แต่ถ้าในการแข่งใหญ่ๆ เมื่อคุณไม่แน่ใจคุณสามารถทำการ ขอเรียกจัดจ์ที่มีระดับสูงกว่าได้ด้วยครับ

................................

การแข่งใหญ่ๆ 

นี้เช่นยังไงบ้างอ่าครับ

GO GT ออนทัวร์ แข่งพิเศษ โควต้า

ต้องเป็นงานที่มีหัวหน้าจัดด์อยู่ในงานด้วยหน่ะครับ ส่วนใหญ่ก็ GO/GT

Pages: [1]
  Print  

Jump to: