Summoner Master Forum
October 09, 2024, 08:26:44 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: 1 [2]  All
  Print  
Author Topic: +_ ยุติการแบนการ์ดเพื่อป้องกันเด็ค ลูป สักที _+  (Read 19925 times)
0 Members and 16 Guests are viewing this topic.
~+*_KiTTy_AzAr_*+~
Member

« Reply #30 on: December 29, 2005, 12:57:33 PM »

ดังนั้นถ้าเรามีการ์ดใหม่กับการให้side deck ในงานแข่งใหญ่แล้วละก็ จะได้มี สมดุลเมื่อเจอกับลูป ถึงแม้จะแพ้ในเกมแรกก็ตาม

ไม่เห็นด้วย เพราะถ้ามีSide Deck อาจทำให้รูปเกมเสียสมดุล เพราะสามารถปรับเด๊คมาเพื่อให้ตนได้เปรียบได้แทบทุกครั้งที่สู้

ผมเขียนอธิบายไม่ค่อยถูก แต่ผมคิดแนวๆนี้ล่ะครับ
----------------------------
ลองให้เขาทำโปรโมแจกสักใบดีมั้ย แบบว่า หากมีการ์ดเกินCard Max ให้เข้าสู่Discard Stepก่อนจะเริ่มเล่นต่อ

ไม่ได้อยากให้ทำนะ

Master"เจ้าสำราญ.
Member

Email
« Reply #31 on: December 29, 2005, 02:11:03 PM »

ดังนั้นถ้าเรามีการ์ดใหม่กับการให้side deck ในงานแข่งใหญ่แล้วละก็ จะได้มี สมดุลเมื่อเจอกับลูป ถึงแม้จะแพ้ในเกมแรกก็ตาม

ไม่เห็นด้วย เพราะถ้ามีSide Deck อาจทำให้รูปเกมเสียสมดุล เพราะสามารถปรับเด๊คมาเพื่อให้ตนได้เปรียบได้แทบทุกครั้งที่สู้

ผมเขียนอธิบายไม่ค่อยถูก แต่ผมคิดแนวๆนี้ล่ะครับ
-------------------------
ลองให้เขาทำโปรโมแจกสักใบดีมั้ย แบบว่า หากมีการ์ดเกินCard Max ให้เข้าสู่Discard Stepก่อนจะเริ่มเล่นต่อ

อ่า งานแข่งล่าสุด งานGo งานคริสมาส  Side Deck อยู่ในรูปแบบ จัด Seal มาแต่ใช้ Mystic กองเดิม ซึ่งไม่สามารถปรับเด๊คมาเพื่อให้ตนได้เปรียบได้แทบทุกครั้งที่สู้ แต่อย่างใดครับ เพราะ จัดเอาไว้ตั้งแต่ก่อนเข้าแข่งขันแล้ว แถมยังส่ง ใน Deck list อีก ถ้ามีปัญหาว่า เกิดการปรับเด็คอย่างที่ไม่ควรจะเป็น
(คือปรับให้ตัวเองได้เปรียบเพราะอาจจะรู้ว่า คู่แข่งขันของเราใช้เด็คอะไรหรือนำการ์ดที่ไม่ควรจะอยู่ในเด็คซึ่งใช้ต่อต้านเฉพาะทางเกินไป)  ทางผู้แข่งขันฝ่ายตรงข้ามก็สามารถจะร้องเรียนทางแม็กน่า ที่คุมการแข่งขันได้ เพื่อตรวจDeck List นี่นา
แต่กรณี Side Deck นี้ก็มีปัญหาเหมือนกัน
ดังกรณีที่เคยเกิดขึ้นในงานGo ครั้งล่าสุด คือ
   ผมกำลังแข่งอยู่ กับนายคนนึง แข่งเกมไกล้จะจบแล้ว อยู่ๆ มีเหตุการณ์เกิดขึ้น คือมีคนประท้วงคู่แข่งของผมคนนั้น ดังต่อไปนี้

คนประท้วงถามผม : เมื่อกี้ตอนแข่ง เขาใช้deck นี้ในเกมแรกรึเปล่า ?
ผม : ใช้ deck นี้แหละครับ
คนประท้วงพูด: อ้าวงั้นเขาก็โกงสิ !!!

พอเขาพูดจบเขาเรียกแมกน่าท่านนึงมาคุยเลยแล้วเคลียปัญหา ส่วนผมก็แข่งต่อไปกับเขาคนนั้นโดย คนนั้นเขาก็ แสดงสีหน้า ออกอาการว่าเซ็งอย่างมาก ผมเลยบอกว่า มาแข่งกันต่อให้จบเถอะ
แต่นายคนนั้นเขาพูดกับผมว่า เขาไม่ผิดนะเพราะเขาไม่รู้ ก่อนหน้านั้นเขาไม่ได้เข้าเว็ป เลยไม่รู้ว่า แข่งเกมแรกจะต้องใช้main deck ก่อน เขาบอกว่านึกว่าใช้อันไหนก็ได้ ผมก็บอกเขาว่า ผมไม่ว่าอะไรหรอก
เราก็แข่งกันต่อไป
ผลนัดนั้นคือ  ผมก็แพ้ แต่ไม่ตกรอบเพราะตอนนั้นรอบ 16 คนสุดท้ายแล้ว

สรุบตอนหนัง คนประท้วงเล่าว่า
 มีนายคนนึง(ไม่เอ่ยนาม) รู้ว่าคู่ต่อสู้ของเขาคือเด็คลูปในรอบต่อไป เพราะตอนกำลังจะแข่งขัน แค่เห็นหน้าก็รู้แล้วว่าเขาเล่นเด็คลูป (มีอยู่สองคน) แล้ว นายคนนั้น เขาก็เอา Side deck ออกมาแข่งขันในเกมแรกเลย                
            ซึ่งการกระทำเช่นนี้มันผิดกฎ เพราะ deck เกมแรกจะต้องใช้ Main deck ก่อน เกมที่สองจึงมีสิทธ์ นำเด็คที่สองคือ side deck แข่งได้ ซึ่งเปลี่ยนได้แต่กอง Mystic และจะต้องตรงกับ Deck list ที่เขียนไว้

อีกอย่าง คือ Goล่าสุด ซึ่งเป็น การแข่งขันอย่างเป็นทางการ เป็นครั้งแรกที่จัดให้มี side deck ผมก็คิดว่าเขาไม่ผิด และคนประท้วงก็ไม่ผิดเช่นกัน

แต่เกมที่มีคนประท้วง คู่แข่งของผมคนนั้นเขาก็ถูก ปรับให้แพ้ ไปเลยครับโดยมีการประกาศให้ได้มีคนได้ยินกันเกือบทั้งงาน

ดังนั้นถ้าจัดให้มีการใช้ side deck  ในการแข่งขัน ก็อยากให้มีการจัดการที่ดีกว่านี้หน่อยครับทีมงาน
อย่าคิดว่า การ Smn เป็นอะไรที่จะทำยังไงก็ได้ เพราะพอเกิดเหตุขึ้นมา อาจจะทำให้ คนสองคนเกลียดขี้หน้ากันตลอดไปเลยก็ได้ ซึ่งมันผิดเจตนารมณ์ที่ตั้งไว้ในการที่เรามาเล่นการ์ดกัน คือ เพื่อความสนุกสนานคลายเครียด นั่นเอง(หรือใครมีอย่างอื่นแอบแผง ;D)

ปล. ถ้ากล่าวอะไรให้ใครเสียหายหรือโกรธ ก็ขอโทษในที่นี่ด้วยแล้วกันเพราะผมเองก็ชอบเหมือนๆกับพวกคุณน่ะแหละ(เรื่องการ์ด Smn นะไม่ใช่เรื่องอื่น )

« Last Edit: December 29, 2005, 02:30:30 PM by Master"เจ้าสำราญ. » Logged

Acolyte
Guest
« Reply #32 on: December 29, 2005, 04:22:32 PM »

ยูกิ เวลาเห็นว่าการ์ดอะไรแรงๆ ปุ๊บ แบนทันที สังเกตได้จาก แบนลิส ของยูกิ จะ 100 ใบ อยู่แล้ว

เมจิก มีการตกไทป์ ทำให้การ์ดแรงของแต่ละยุค อยู่ด้วยกันไม่ได้

เลือกเอาว่าจะอยากได้แบบได้ไหน
Member

Email
« Reply #33 on: December 29, 2005, 04:30:27 PM »

ยูกิ เวลาเห็นว่าการ์ดอะไรแรงๆ ปุ๊บ แบนทันที สังเกตได้จาก แบนลิส ของยูกิ จะ 100 ใบ อยู่แล้ว

เมจิก มีการตกไทป์ ทำให้การ์ดแรงของแต่ละยุค อยู่ด้วยกันไม่ได้

เลือกเอาว่าจะอยากได้แบบได้ไหน

ตกไทป์พี่คงไม่เลือกอ่ะ หมี ส่วนการแบนก็แบนได้แต่ไม่อยากให้แบนเพราะเป็นส่วนหนึ่งของเด็คลูป
แต่ถ้าแบนเพราะมีอบิลิตี้หรือสกิลที่แรงเกินไปล่ะก็(อบิลิตี้ของไรเดอร์น้ำมันแรงมากๆ)พี่เห็นด้วย

ปล.ของคุณความคิดของหมีนะ แต่ว่าหมีเสนอทางเลือกน้อยไปหน่อยนึง ถ้าเพิ่มให้ทำการ์ดใหม่เพื่อแก้ไขข้อพกพร่องอีกข้อล่ะก็ พี่จะรีบเลือกเลย  ;D
« Last Edit: December 29, 2005, 04:34:23 PM by Master"เจ้าสำราญ. » Logged

มรดก
Member

« Reply #34 on: December 29, 2005, 04:30:53 PM »

ถึงจะทำการ์ดแก้ลูปออกมาผมว่ามันก็ไม่มีประโยชน์ซักเท่าไหร่
ในเมื่อสามารถสร้างลูปที่สามารถทำติดได้ใน 1 Subturn

นั้นหมายความว่าเราไม่สามารถลง Seal ไปสู้ได้ แม้ว่ามันแก้ลูปได้ 100%
แต่เวลามันอยู่ในมือเรา มันก็แค่การ์ดธรรมดาที่ไม่มีความสามารถอะไรเลย

ทีนี้มันก็จะเหลือแค่ Mystic ในมือเรา 2 ใบ จากอย่างต่ำ 25 ใบ ในกองการ์ด
คิดว่าจะมีโอกาสจั่วได้ซักกี่เปอร์เซน แล้วยิ่งเรายัด Mystic แก้ลูปไปเยอะๆ
มันก็ยิ่งทำให้เดคเราไร้ความเสถียรมากขึ้น เมื่อไปเจอกับเดคอื่นที่ไม่ใช่ลูป
น้องครับมันอยู่ในกองการ์ทก็แก้ลูปได้100% โดยไม่ใช้mpเลย...อยากรู้อ่ะดิเดียวมาบอก
« Last Edit: December 29, 2005, 04:53:53 PM by มรดก » Logged

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Member

« Reply #35 on: December 29, 2005, 04:33:03 PM »

เลือกแบนเรียงใบดีกว่า
เพราะ Seal เก่า ๆ บางใบ มันยังต่อคอมโบในอนาคตได้

ยูกิ ข้อจำกัดในการร่ายการ์ดมันน้อยมาก ไม่มีสี ไม่มีมานา เลยทำให้ของแรงแทรกได้เกือบทุก Deck ไม่แบนก็คงน่าเบื่อตายเลย

เมจิค สร้างของแรงได้ แต่อายุที่มันจะทำงานร่วมกันสูงสุดก็ไม่ถึง 2 ปี จากนั้นก็ต้องออกของใหม่มาแทน

เสียของเหมือนกัน แต่หลุดไทป์มัน "เสียความรู้สึก" มากกว่านะ  :P

แต่ SMN ไม่เหมือนใครในโลก มีปฏิสัมพันธ์กับผู้เล่นตลอดเวลา (เราถึงไม่เคยต้องมาแข่งชิงโปรโมเมจิคกัน) ผมว่าวิธีของเรามันก็ควรจะเป็นอีกอย่างนึงไปเลย ไม่มีการ์ดไหนในโลกดูแลผู้เล่นขนาดนี้แล้วล่ะครับ การ "นำมาแลก" เป็นอาวุธสำคัญ ที่จะรักษาได้ทั้ง "ความรู้สึก" และ ระบบเกม ไปด้วยกันได้ครับ

Member

Email
« Reply #36 on: December 29, 2005, 04:36:22 PM »

นั้นหมายความว่าเราไม่สามารถลง Seal ไปสู้ได้ แม้ว่ามันแก้ลูปได้ 100%
น้องครับมันอยู่ในกองการ์ทก็แก้ลูปได้100% โดยไม่ใช้mpเลย...อยากรู้อ่ะดิเดียวมาบอก
และแล้วมรดกก็มาสักที คิดว่ายังไงบอกทีนะ
ปล.ใช่หนังสืออีกเล่มรึเปล่าหว่า
« Last Edit: December 29, 2005, 04:37:23 PM by Master"เจ้าสำราญ. » Logged

Acolyte
Guest
« Reply #37 on: December 29, 2005, 04:38:21 PM »

ก็มีอีกวิธี แบบพี่กิ๊กคือ

ทำเป็นการ์ด 2 ด้าน

ใครเคยเล่นเมจิก ยุค อินเว จะรู้จักดี

Felasia's speacial soldier
Member

« Reply #38 on: December 29, 2005, 04:58:30 PM »

ก็มีอีกวิธี แบบพี่กิ๊กคือ

ทำเป็นการ์ด 2 ด้าน

ใครเคยเล่นเมจิก ยุค อินเว จะรู้จักดี

หุหุ มันก็มีมาแต่แรกแล้วนี่ครับ เลือก อย่างใดอย่างนึงไงครับ ^^ ร่าย xxxx เลือก 1 อย่าง จะเลือกอะไรก็ว่าไป เห็นมั้ยครับ มีมาตั้งนานแล้ว

ExodiA
Member

Email
« Reply #39 on: December 29, 2005, 10:11:18 PM »

ใช่ๆ แบนเรียงใบไปดีกว่า

เพราะคอนเซ๊ปท์ของ SMN คือ การสามารถนำของเก่ากับของใหม่มาเล่นด้วยกันได้เป็นอย่างดี และช่วยรักษาการ์ดโบราณให้ยังเล่นได้

ดูจาก Thor ที่ออกมาเสริม Thor, the thunder God และอาวุธของแต่ละเจ้าชายเจ้าหญิง และยังมีโปรโมที่ออกมาปีละเป็นเกือบร้อยใบได้

แล้วก็ Toxic อ่ะนะ แรงเกินควร ก็ปล่อยอยู่เสียนานเลย... เจ้า DDR ด้วยน่ะ แม้จะคิดว่ามันไม่แรงมากถึงขนาดสู้ไม่ได้เลย แต่สองตัวนี้เกิดความน่าเบื่อมากๆในการเล่น เพราะไปทางไหนก็เจอ  :P

Acolyte
Guest
« Reply #40 on: December 29, 2005, 10:52:12 PM »

เลือก 1 อย่างจะเป็นอะไรทีสอดคล้องกัน ค่าร่ายเท่ากันด้วย

อันนี้อาจจะแบบ ข้างนึงร่าย 2 อีก ข้าง ร่าย 4 ชื่อก็คนละชื่อ
NongAu
Member

« Reply #41 on: December 29, 2005, 11:10:40 PM »

--------------------------------------------------------------------------------
สุดยอดลูปในตอนนี้+ของขวัญปีใหม่ วิธีแก้ลูป 1 Sub จบ ที่แรงที่สุดในขณะนี้ !!!

ใช้ โค-โบล-ลม 4 เพื่อเปลี่ยนการ์ท
ใช้ แมวดำอีกตัว 4ใบ เพื่อ Kiss of dead  แล้วเอา Kiss of dead  อีกรอบ(ต้องมีKiss of dead 2ใบน่ะ)
วิธีเล่น ไปดูผมเล่นที่ mbk ล่ะกัน

ของขวัญปีใหม่
วิธีแก้ลูป 99%  ใช้หนังสือสายน้ำ2เล่มเพื่อ กันลูปการ์ทให้เราจั้ว
อีก1% ความสามารถของผู้เล่น ว่าใช้การ์ทที่ว่า กันว่ากระจอกแบบนี้กันเป็นรึป่าว !!!
ปล.หนังสือสายน้ำ2เล่ม  ลูปยังแก้ได้-->มีผลอาจทำให้ลูปช้าลงหน่อย
แต่หนังสือสายน้ำ2เล่ม ก็ดีที่สุดในตอนนี้แล้ว

ลูปมันไม่หน้ากลัวหลอก ใช้ประสบการณ์+ความสามารถของผู้เล่น เด็คธรรมดาก็ชนะได้  
มันยังไม่ได้ที่1กันเลย (ถ้ามันเก่งจริงต้องได้ที่1สิ)
ปล.ใครว่าเด็คลูปแน่ เอามาเล่นกับผมสิ ขอท้า (ไม่ใช้ว่าผมเก่ง แต่มันขึ้นอยู่กับว่าควรจะเล่นกับลูปยังไง) ผมจะใช้ลูป ธรรมดาๆ เหมือนกัน

« Last Edit: Today at 12:29:50am by มรดก »

ชอบคำพูดนี้มากเลยครับ

P_JuGGleR
Member

« Reply #42 on: December 30, 2005, 04:44:39 AM »

ลูปมันไม่หน้ากลัวหลอก ใช้ประสบการณ์+ความสามารถของผู้เล่น เด็คธรรมดาก็ชนะได้  
มันยังไม่ได้ที่1กันเลย (ถ้ามันเก่งจริงต้องได้ที่1สิ)
ปล.ใครว่าเด็คลูปแน่ เอามาเล่นกับผมสิ ขอท้า (ไม่ใช้ว่าผมเก่ง แต่มันขึ้นอยู่กับว่าควรจะเล่นกับลูปยังไง) ผมจะใช้ลูป ธรรมดาๆ เหมือนกัน

อันนี้เห็นด้วย เพราะงานX mas อยู่ทีมเดียวกะ มรดก เห็นเค้าเล่นรอบสุดท้าย

ฝ่ายตรงข้ามลูปเกือบจะติดแล้ว แต่มรดกก็ยังนั่งใจเย็นเฉยๆ จนฝ่ายตรงข้ามเล่นพลาดไปเอง

ยิงมิสติกให้ถูกจังหวะ บางทีก็ทำให้ลูปแพ้ได้แล้ว

อีกอย่างหนึ่ง การที่มีคนเล่นลูปเยอะในช่วงนี้ ก็มีทั้งคนที่เล่นเป็นจริงๆ กับเล่นตามกระแส

ดังนั้น ถ้าเจอพวกเล่นตามกระแส ให้ลองใจเย็นๆ เช็กดีๆ มีทางชนะแน่คับ

~+*_KiTTy_AzAr_*+~
Member

« Reply #43 on: December 30, 2005, 05:01:11 AM »

-------------------------

อ่า งานแข่งล่าสุด งานGo งานคริสมาส  Side Deck อยู่ในรูปแบบ จัด Seal มาแต่ใช้ Mystic กองเดิม ซึ่งไม่สามารถปรับเด๊คมาเพื่อให้ตนได้เปรียบได้แทบทุกครั้งที่สู้ แต่อย่างใดครับ เพราะ จัดเอาไว้ตั้งแต่ก่อนเข้าแข่งขันแล้ว แถมยังส่ง ใน Deck list อีก ถ้ามีปัญหาว่า เกิดการปรับเด็คอย่างที่ไม่ควรจะเป็น
(คือปรับให้ตัวเองได้เปรียบเพราะอาจจะรู้ว่า คู่แข่งขันของเราใช้เด็คอะไรหรือนำการ์ดที่ไม่ควรจะอยู่ในเด็คซึ่งใช้ต่อต้านเฉพาะทางเกินไป)  ทางผู้แข่งขันฝ่ายตรงข้ามก็สามารถจะร้องเรียนทางแม็กน่า ที่คุมการแข่งขันได้ เพื่อตรวจDeck List นี่นา
แต่กรณี Side Deck นี้ก็มีปัญหาเหมือนกัน
ดังกรณีที่เคยเกิดขึ้นในงานGo ครั้งล่าสุด คือ
   ผมกำลังแข่งอยู่ กับนายคนนึง แข่งเกมไกล้จะจบแล้ว อยู่ๆ มีเหตุการณ์เกิดขึ้น คือมีคนประท้วงคู่แข่งของผมคนนั้น ดังต่อไปนี้

คนประท้วงถามผม : เมื่อกี้ตอนแข่ง เขาใช้deck นี้ในเกมแรกรึเปล่า ?
ผม : ใช้ deck นี้แหละครับ
คนประท้วงพูด: อ้าวงั้นเขาก็โกงสิ !!!

พอเขาพูดจบเขาเรียกแมกน่าท่านนึงมาคุยเลยแล้วเคลียปัญหา ส่วนผมก็แข่งต่อไปกับเขาคนนั้นโดย คนนั้นเขาก็ แสดงสีหน้า ออกอาการว่าเซ็งอย่างมาก ผมเลยบอกว่า มาแข่งกันต่อให้จบเถอะ
แต่นายคนนั้นเขาพูดกับผมว่า เขาไม่ผิดนะเพราะเขาไม่รู้ ก่อนหน้านั้นเขาไม่ได้เข้าเว็ป เลยไม่รู้ว่า แข่งเกมแรกจะต้องใช้main deck ก่อน เขาบอกว่านึกว่าใช้อันไหนก็ได้ ผมก็บอกเขาว่า ผมไม่ว่าอะไรหรอก
เราก็แข่งกันต่อไป
ผลนัดนั้นคือ  ผมก็แพ้ แต่ไม่ตกรอบเพราะตอนนั้นรอบ 16 คนสุดท้ายแล้ว

สรุบตอนหนัง คนประท้วงเล่าว่า
 มีนายคนนึง(ไม่เอ่ยนาม) รู้ว่าคู่ต่อสู้ของเขาคือเด็คลูปในรอบต่อไป เพราะตอนกำลังจะแข่งขัน แค่เห็นหน้าก็รู้แล้วว่าเขาเล่นเด็คลูป (มีอยู่สองคน) แล้ว นายคนนั้น เขาก็เอา Side deck ออกมาแข่งขันในเกมแรกเลย                
            ซึ่งการกระทำเช่นนี้มันผิดกฎ เพราะ deck เกมแรกจะต้องใช้ Main deck ก่อน เกมที่สองจึงมีสิทธ์ นำเด็คที่สองคือ side deck แข่งได้ ซึ่งเปลี่ยนได้แต่กอง Mystic และจะต้องตรงกับ Deck list ที่เขียนไว้

อีกอย่าง คือ Goล่าสุด ซึ่งเป็น การแข่งขันอย่างเป็นทางการ เป็นครั้งแรกที่จัดให้มี side deck ผมก็คิดว่าเขาไม่ผิด และคนประท้วงก็ไม่ผิดเช่นกัน

แต่เกมที่มีคนประท้วง คู่แข่งของผมคนนั้นเขาก็ถูก ปรับให้แพ้ ไปเลยครับโดยมีการประกาศให้ได้มีคนได้ยินกันเกือบทั้งงาน

ดังนั้นถ้าจัดให้มีการใช้ side deck  ในการแข่งขัน ก็อยากให้มีการจัดการที่ดีกว่านี้หน่อยครับทีมงาน
อย่าคิดว่า การ Smn เป็นอะไรที่จะทำยังไงก็ได้ เพราะพอเกิดเหตุขึ้นมา อาจจะทำให้ คนสองคนเกลียดขี้หน้ากันตลอดไปเลยก็ได้ ซึ่งมันผิดเจตนารมณ์ที่ตั้งไว้ในการที่เรามาเล่นการ์ดกัน คือ เพื่อความสนุกสนานคลายเครียด นั่นเอง(หรือใครมีอย่างอื่นแอบแผง ;D)

ปล. ถ้ากล่าวอะไรให้ใครเสียหายหรือโกรธ ก็ขอโทษในที่นี่ด้วยแล้วกันเพราะผมเองก็ชอบเหมือนๆกับพวกคุณน่ะแหละ(เรื่องการ์ด Smn นะไม่ใช่เรื่องอื่น )

อ่า ผมนึกว่าหมายถึง การ์ดที่นำเข้าใส่ในกองการ์ดกองใดกองหนึ่งเพื่อเพิ่มโอกาสชนะเมื่อสู้กับเด๊คฝ่ายตรงข้าม

แต่เด๊คแก้ทางที่ให้ใช้ชุดมิสติกเดียวกัน... ว่าไป เราก็น่าจะมีสักเด๊คแฮะ ;D
----------------------------

อยากให้แบนที่การเข้าคู่ แต่ยังไงก็แล้วแต่เสียงส่วนรวมกะค.เห็นของทางบริษัทครับ

มรดก
Member

« Reply #44 on: December 30, 2005, 05:54:11 AM »

P_JuGGleR----->คือพีระหรอนิ ไม่ยักกะรู้

นั้นและ  อย่างที่พีระบอก  ใจเย็นๆ คิดนิดหน่อย

มันอยู่ที่สมอง 20% ว่าทำยังไง   ที่เหลืออีก80% มันอยู่ที่หัวใจน้องว่า  ใจสู่...ความมั้นใจ...กล้าเล่นรึเปล่า..

การแบนก็มีส่วน แต่ที่เหลือ........
พี่แนะนำว่า.....อยู่ที่ใจครับ

แล้วตอนที่พี่ชนะงานคริตมาส พี่มีใบยิงใบเดียว เท่านั้น ยิง1ครั้งและหวังผลที่เดียวไปเลย....วัดใจ
« Last Edit: December 30, 2005, 06:03:47 AM by มรดก » Logged

Acolyte
Guest
« Reply #45 on: December 30, 2005, 11:51:01 AM »

P_JuGGleR----->คือพีระหรอนิ ไม่ยักกะรู้

นั้นและ  อย่างที่พีระบอก  ใจเย็นๆ คิดนิดหน่อย

มันอยู่ที่สมอง 20% ว่าทำยังไง   ที่เหลืออีก80% มันอยู่ที่หัวใจน้องว่า  ใจสู่...ความมั้นใจ...กล้าเล่นรึเปล่า..

การแบนก็มีส่วน แต่ที่เหลือ........
พี่แนะนำว่า.....อยู่ที่ใจครับ

แล้วตอนที่พี่ชนะงานคริตมาส พี่มีใบยิงใบเดียว เท่านั้น ยิง1ครั้งและหวังผลที่เดียวไปเลย....วัดใจ

จริงอย่างที่มรดกพูดนะ

จะเล่าตอนนึงให้ฟังละกัน

GT 5 รอบชิงที่ 6 เจ๊เพชรเจอเจ๊เบิร์ด

เจ๊เบิร์ดเล่นแบบ เดคลิงชั้นเก่งที่สุดแล้ว ><

ลูปเจอเรจิน่า all ตายเลย - -''
jezo
Member

« Reply #46 on: December 30, 2005, 03:17:56 PM »

จ่าย 1 อินเตอร์เฟียร์ บินลงมาจากมือเข้าสนาม
ห้ามซีลและเวทย์ ออกจากไชน์จนจบซับเทิร์น

----------------------------------

จ่าย 0 อินเตอร์เฟียร์ บินจากมือลงไชน์
ตราบใดที่ S อยู่ในไชน์
ห้ามเวทย์ออกจากไชน์

------------------------------------

จ่าย 4 อินเตอร์เฟียร์ บินลงมาจากมือเข้าสนาม
เลือกการ์ดหนึ่งใบในสนาม นำการ์ดทุกใบที่มีชื่อเดียวกันนั้นทั้งบนมือและกองการ์ด ไชน์ สนาม ออกจากเกม

-ChoCoBluE-
Member

« Reply #47 on: December 30, 2005, 03:44:01 PM »

ตามใจจริง ตูก็เบื่อลูปเหมือนกัน แต่คนคิดคนแรกก็ไม่น่า

ผิดนะ แต่คนที่ลอกมาอ๊ะผิด ทำให้ลูปเกลื่อนเลย

ลูบที่จริงก็ไม่น่าจะมี ซัมมอนเขาให้เล่นกัน 2 คน

แต่ลูปนี้เล่นคนเดียว มันยังไงกันแน่

ถ้าจะให้ยุติลูป แบบจริงๆ จังๆ ก็ควรแบนพาเทกไปเลย

ถึงจะแบนชาแมน ออฟ รูน กับ กอเรีย ก็ยังทำลูปได้

อยู่ดีเพราะว่าต้นตอของลูป คือ"พาเทก" แบนมัน

ก็จบเรื่องแล้ว

ศรี
Member

Email
« Reply #48 on: December 31, 2005, 01:07:22 AM »

เรื่องการออกการ์ดใหม่ มาแก้ทางการ์ดเก่า ผมไม่เห็นด้วยนะ
มันจะทำให้การเล่น ขึ้นอยู่กับว่า ใส่การ์ดแก้มาหรือเปล่า มากกว่าการใช้ฝีมือ และยังอาจจะมีส่งผลไปถึงเด็คอื่นๆด้วย
อย่างเช่น หนังสือรูลทีม ไม่ใช่ทำให้เด็คลูปตายอย่างเดียว แต่ยังทำให้เด็คแมลง , เด็คโขมย ตายด้วย

ถ้าหากคุณลองมองดูดีๆ จะสังเกตอะไรบางอย่างได้นะ
- หลังงาน GT5 ที่ผมได้อันดับ 2 มา การ์ดสำหรับเสริมลูปก็ยังออกมา
- มีความเป็นไปได้ ว่าคนครีเอทการ์ดรู้ตั้งแต่ต้น ว่าการ์ดใบไหนทำลูปได้ และรู้ว่าการ์ดใบไหนที่จะทำให้ลูปเล่นได้ดีกว่าเดิม

ส่วนเรื่องวิธีแก้ลูป ผมขอตอบว่าแค่ของแก้ที่มีอยู่ ก็แรงพอที่จะแก้ได้แล้วครับ อยู่ที่ว่าคุณใช้ถูกจังหวะหรือเปล่า

และพวกที่เล่นลูปแบบว่าอยากชนะเฉยๆ ไม่ได้ซ้อมมาดีพอ คุณไม่ต้องไปรบกวนสมาธิเขาหรอกครับ เดี๋ยวเขาก็เล่นพลาด เปิดช่องโหว่ให้คุณจัดการได้เอง

ส่วนเรื่องถ้าจะแบน ผมขอแนะนำให้แบนการ์ดที่เร่งเกมได้ มากกว่าจะแบนการ์ดที่ใช้ทำลูปเพื่อปิดเกมนะ

ถ้าหากคุณคิดว่า ผมเป็นแค่คนเล่นเด็คลูปเป็นอย่างเดียว คิดแค่จะโชว์พาวเฉยๆ เล่นสนุกอยู่คนเดียวก็พอ ผมไม่ใช่คนแบบนั้นหรอกครับ ภูเขายังเคยมาตอบกระทู้ว่า "ศรีไม่ได้เล่นแต่ลูปสักหน่อย" ไม่รู้เหมือนกันว่าพวกคุณอ่านกันหรือเปล่า

และเหตุผล ที่ทำไมผมถึงเล่นเด็คลูปในงานแข่งใหญ่ๆ มันก็มีเหตุผลข้อหนึ่ง อยู่ข้างล่าง banner (ที่ว่างเปล่า)แล้ว ไม่รู้เหมือนกัน ว่ามีคนอ่านหรือเปล่า

greamon
Member

Email
« Reply #49 on: December 31, 2005, 01:11:46 AM »

วิธีที่จะต่อต้านได้ดีที่สุดน่าจะเป็นออกกฏมาเพิ่มเลยว่าเมื่อจะใช้การ์ดที่สั่ง
ให้ฝ่ายตรงข้ามนำการ์ดออกจากกองจั่วจะสามารถสั่งได้แค่3ครั้งต่อเทินร์
เช่นเขาใช้การ์ดอะไรก็ได้จะซีลหรือ มิสติคก็แล้วแต่ที่สั่งให้ฝ่ายตรงข้ามจั่วอย่าง
ทวินสตาร์สั่งจั่ว2ใบพอจั่วครบครบตามกำหนดก็ถือว่าสั่งอีกฝ่ายจั่ว1 ครั้งแล้ว
และหากอีกฝ่ายใช้อะไรก็ตามที่จะทำให้เกิดการนำการ์ดออกจากกองการ์ด
อีก2ครั้งจนครบ3ครั้งเขาก็จะใช้อะไรมาสั่งให้เรานำการ์ดออกจากกองการ์ดไม่ได้
แล้วแต่ถ้าจะสั่งตัวเองนำการ์ดออกจากกองการ์ดตัวเองจะสั่งกี่ครั้งก็ได้และส่วนการกัน
เกรนเอ็มพีมหาศาลก็แก้ง่ายกำหนดจุดสูงสุดที่ว่าแม้เอ็มพีจะเกินแม็กแล้ว(7,8 น่ะ)ก็จะ
เกินกว่านี้ไม่ได้เช่นเราเล่นเอ็มพี 7 และเอ็มพีเต็มที่เรากำหนด 20  แล้วเราทำคอมโบเพิ่มเอ็มพี และเอ็มพีแม็กสูงสุดของเราคือ7 จะเกินกว่านี้ก็ได้แต่จะต้องไม่เกินกว่า20เป็นต้น

นี้เป็นแง่คิดของผมนะคับถ้ามีปัญหาใดๆต้องขออภัยด้วยนะ ;Dคับ

สรยุทธ
Member

Email
« Reply #50 on: December 31, 2005, 01:34:57 AM »

กระทู้นี้ดังยาวนานไปแล้ว หุหุ

ตั้งคณะกรรมการเลย วันตรวจเด็คลิส หากมีเด็คที่ทำลูปได้ ห้ามนำลงแข่ง ให้ลงแข่งได้เฉพาะเด็คทำคอมโบ หุหุหุหุ

งานนี้ชาวลูปมีโวย แต่ผมคิดว่าทำได้นะ ลองทำดูสักงานไหม โดยไม่ต้องจำกัดของประเภทนั้นน่ะ หรือสร้างรูลเลอร์มาบิดเบี้ยวระบบที่เคยเป้นมา เพื่อดักทางเด็คลูปอย่างเดียว

Toys,,*
Member

Email
« Reply #51 on: December 31, 2005, 02:32:47 AM »

ผมว่าทำยากนะคับ -*- ผมว่าเอาง่ายๆนะก้เลิกสร้างการ์ดที่มีลักษณะวนได้ขึ้นมาอ่ะ พวกขุดอ่ะพอทีเถอะ ไม่งั้นหาอะไรมาแลกบ้างเช่นขุดมิสติคแลกซีลอ่ะ

ExodiA
Member

Email
« Reply #52 on: December 31, 2005, 09:34:08 PM »

กระทู้นี้ดังยาวนานไปแล้ว หุหุ

ตั้งคณะกรรมการเลย วันตรวจเด็คลิส หากมีเด็คที่ทำลูปได้ ห้ามนำลงแข่ง ให้ลงแข่งได้เฉพาะเด็คทำคอมโบ หุหุหุหุ

งานนี้ชาวลูปมีโวย แต่ผมคิดว่าทำได้นะ ลองทำดูสักงานไหม โดยไม่ต้องจำกัดของประเภทนั้นน่ะ หรือสร้างรูลเลอร์มาบิดเบี้ยวระบบที่เคยเป้นมา เพื่อดักทางเด็คลูปอย่างเดียว

จะมีปัญหาเรื่องบรรทัดฐานหรือเปล่า...

narugakung
Member

Email
« Reply #53 on: January 09, 2006, 10:07:09 PM »

ใน 1 ซับเทิร์นไม่สามารถร่ายมิสติกชื่อซ้ำกันได้มากกว่า 2 ครั้งขึ้นไป

คิดว่าไง :)

ปล.อันตัวเองก็ไม่เคยเห็นลูปด้วยแฮะ - -

เห็นด้วยอย่างยิ่งจ้า ::)

ผมว่าวิธีนี้คงจะเป็นทางที่ดีที่สุดในการแก้ลูปนะครับ

เพราะว่าถ้าแบนการ์ดเดี๋ยวการ์ดใหม่ๆออกมาก็หาทางเอามาทำเป็นลูปกันอีกไม่มีที่สิ้นสุด

แต่ถ้ากำหนดที่การเล่นหน่ะก็จะทำให้ปัญหาลูปหมดไปได้

ส่วนการแบนการ์ดเป็นสิ่งที่ผมคิดว่าไม่ควรทำเพราะจะทำให้แนวการเล่นเปลี่ยนไป

และจะเป็นการเคยชินที่เมื่อมีใบไหนแรงๆก็ไปแบนมันทิ้ง

ป.ล.ผมก็ยังไม่เคยเห็นเด็คลูปเหมือนกันครับผิดพลาดประการใดขออภัยไว้ ณ. ที่นี้ด้วยครับ

SuperJong
Member

« Reply #54 on: January 09, 2006, 10:47:22 PM »

ใน 1 ซับเทิร์นไม่สามารถร่ายมิสติกชื่อซ้ำกันได้มากกว่า 2 ครั้งขึ้นไป

คิดว่าไง :)

ปล.อันตัวเองก็ไม่เคยเห็นลูปด้วยแฮะ - -

เห็นด้วยเลยนะ  แต่เอาไม่เกิน 3 ครั้งได้มะ  2 ครั้งมันยังไงไม่รู้

~PlatinumKnight~
Member

« Reply #55 on: January 09, 2006, 11:01:04 PM »

ทำใจ
ยอมรับ
ปล่อยไป(เหอะ)

เด็ค3ส่วน ลูป1ส่วน

Kid Master
Member

Email
« Reply #56 on: January 10, 2006, 11:15:54 PM »

ปล. คนคิดเดคลูปไม่ผิดหรอกนะ แต่ผิดที่คนที่เอาเดคลูปของคนอื่นมาเล่น
โดนไม่คิดเอง เอาแต่ลอกเดคคนอื่น จนลูปเกลื่อนเมือง  :P
กำลังจะยืมเด้คพี่มรดกมาเล่นซะหน่อย
 :'(เสียเซ้ลเลย

PoP_KunG
Member

« Reply #57 on: January 10, 2006, 11:30:16 PM »

ถ้าจะให้ดีห้ามนำลูปมาแข่ง ตั้งคณะกรรมการเลย วันตรวจเด็คลิส หากมีเด็คที่ทำลูปได้ ห้ามนำลงแข่ง ให้ลงแข่งได้เฉพาะเด็คทำคอมโบ หุหุหุหุ  

แต่ถ้าจะให้ดีก้แบน พาเทค  

SoDAPiNk
Member

Email
« Reply #58 on: January 24, 2006, 10:34:18 PM »

จาปายว่าเดกลูปอย่างเดียวได้งาย   เค้าอยากเล่นก็ปล่อยเค้าเล่นไป
ยอมรับไม่ได้ก็ยอมแพ้ไปซะ

ปล.เราไม่ได้จัดลูปนะ

ปล.2 ทุกคนก็อยากชนะกันหมดแหละไม่มีใครอยากแพ้ เดกloopก็จัดมาเพื่อจะชนะเดกเก่งๆ

ปล.3 คนจัดคงไม่จัดเดกloopเพื่อให้ การ์ดSMN มันไม่สนุกหรอก  

Holy
Member

Email
« Reply #59 on: January 24, 2006, 10:45:37 PM »

เบื่อเหมือนกันครับเคยเห็นคนเล่นกับอีกคนเจอเล่านิทานเข้าไป....เฮ้อออเลยเล่นจนsubเดียวมิสติกหมดกองพ้มนั่งดูยังเบื่อแทนเรย

Pages: 1 [2]  All
  Print  

Jump to: