Summoner Master Forum
October 09, 2024, 10:12:52 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2  All
  Print  
Author Topic: +_ ยุติการแบนการ์ดเพื่อป้องกันเด็ค ลูป สักที _+  (Read 19940 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Master"เจ้าสำราญ.
Member

Email
« on: December 28, 2005, 05:11:13 PM »

ระยะสองเดือนที่ผ่านมานี้ ผมสังเกตว่ามีกระทู้พูดถึงเด็คลูปเสมอๆ และล่าสุดนี้
นาย มรดก  มาตั้งกระทู้ ว่า เตรียมพบกับสุดยอดลูป1 Sub จบที่แรงที่สุดในขณะนี้ !!!และยังปิดท้ายด้วย ถึงแม้ว่าลูป1 sub มันแรงจริง แต่ก็สู้ได้เดียวจะลงวิธีแก้แบบ100 %ให้ดู(โดยไม่ทำไรเลย)
แต่ว่าถ้าลูปนี้ แก้ไม่ได้ 100 % ล่ะ จะทำยังไง แล้วถ้า เกิดมีลูปแบบแก้ไม่ได้ล่ะ เราต้องนั่งฟังนิทานเสมอเหรอหรือต้องคอยให้ มีการแบนหรือริสติกเพื่อกั้นความแรงของเด็คลูปเสมอ ยังงั้นหรือ  
ต่อไปนี้ เราต้องยุติการเอาแต่นั่งฟังนิทานอย่างเดียว หรือ การรอคอยให้แบนการ์ด(ซึ่งการ์ดนั้นเราอยากจะจัดเด็คเล่นโดยไม่ใช่เด็คลูป)และเสียดายการ์ดที่ถูกแบนไป อีกอย่างทางทางบริษัทจะได้ไม่ต้องมาปรับปรุงผลิตภัณฑ์ทางบริษัทให้ยุ่งยากเสียเวลาอีก

ดังนั้น ผมจะขอเสนอแนวทางให้ทีมงานสร้างการ์ดที่มาช่วยป้องกันหรือสร้างความกดดันให้กับเด็คลูป 100 % ซึ่งจัดให้เป็นการ์โปรโมแรนด้อมแจกประจำเดือนก็ได้ ซึ่งถ้าผมจะเสนอ skill และ Ability ของการ์ดนี้ ก็กลัวจะผิดบอร์ด จึงจะตั้งกระทู้เสนออีกทีเพื่อทำให้ถูกต้อง
ผมขอเสนอและสนับสนุนอยู่ 2 ข้อ เพื่อสู้กับลูปในอนาคตคือ  
1. สร้างการ์ดออกมาสู้เด็คลูป แบบที่แรงกว่า  โฮลี่บอย เฟเร่ หนังสือ วิหารฟรานเช้สก้า เลยโดยจะเป็น Seal หรือ มิสติก ก็ตาม
2.ในงานแข่งที่เป็นทางการ จะต้องมีการ side deck ได้ทุกงานแข่ง (แต่จะต้องมีทีมงานเช่นจัสเข้าไปดูว่าใช้ main deck แข่งก่อนในเกมแรกเสมอ)

และอยากให้ใครก็ตามที่มีแนวคิดหรือข้อเสนอที่เกี่ยวกับกระทู้นี้ ให้มาช่วยออกความคิดเห็น แนวทางการจัดการกับเด็คลูป โดนไม่ใช่วิธิการแบนการ์ด มาได้เลยเพื่อวงการการ์ด SMN ที่เป็นการ์ดอันดับ 1 ในประเทศไทย จะได้ ก้าวหน้าไปอีก

ปล.กระทู้นี้ อาจจะมีคนไม่ชอบหรือเคยมีคนตั้งมาแล้ว ผมก็ขออภัยในที่นี่ด้วย
ปล.2 ขาใหญ่ๆในวงการ Smn โปรพิจารณาในวาระนี้ด้วย ขอบคุณครับ

« Last Edit: December 30, 2005, 04:34:13 PM by Master"เจ้าสำราญ. » Logged

Saint_Undine
Member

Email
« Reply #1 on: December 28, 2005, 05:40:00 PM »

ถึงจะทำการ์ดแก้ลูปออกมาผมว่ามันก็ไม่มีประโยชน์ซักเท่าไหร่
ในเมื่อสามารถสร้างลูปที่สามารถทำติดได้ใน 1 Subturn

นั้นหมายความว่าเราไม่สามารถลง Seal ไปสู้ได้ แม้ว่ามันแก้ลูปได้ 100%
แต่เวลามันอยู่ในมือเรา มันก็แค่การ์ดธรรมดาที่ไม่มีความสามารถอะไรเลย

ทีนี้มันก็จะเหลือแค่ Mystic ในมือเรา 2 ใบ จากอย่างต่ำ 25 ใบ ในกองการ์ด
คิดว่าจะมีโอกาสจั่วได้ซักกี่เปอร์เซน แล้วยิ่งเรายัด Mystic แก้ลูปไปเยอะๆ
มันก็ยิ่งทำให้เดคเราไร้ความเสถียรมากขึ้น เมื่อไปเจอกับเดคอื่นที่ไม่ใช่ลูป

ปล. คนคิดเดคลูปไม่ผิดหรอกนะ แต่ผิดที่คนที่เอาเดคลูปของคนอื่นมาเล่น
โดนไม่คิดเอง เอาแต่ลอกเดคคนอื่น จนลูปเกลื่อนเมือง  :P

- Man!aC - #39
Member

« Reply #2 on: December 28, 2005, 05:44:46 PM »

คนคิดเดคลูปไม่ผิดหรอกนะ แต่ผิดที่คนที่เอาเดคลูปของคนอื่นมาเล่น
โดนไม่คิดเอง เอาแต่ลอกเดคคนอื่น จนลูปเกลื่อนเมือง  :P

ตรงนี้อ่าคับที่ถูกที่สุดเลย

Member

Email
« Reply #3 on: December 28, 2005, 06:00:06 PM »

ถึงจะทำการ์ดแก้ลูปออกมาผมว่ามันก็ไม่มีประโยชน์ซักเท่าไหร่
ในเมื่อสามารถสร้างลูปที่สามารถทำติดได้ใน 1 Subturn

นั้นหมายความว่าเราไม่สามารถลง Seal ไปสู้ได้ แม้ว่ามันแก้ลูปได้ 100%
แต่เวลามันอยู่ในมือเรา มันก็แค่การ์ดธรรมดาที่ไม่มีความสามารถอะไรเลย

ทีนี้มันก็จะเหลือแค่ Mystic ในมือเรา 2 ใบ จากอย่างต่ำ 25 ใบ ในกองการ์ด
คิดว่าจะมีโอกาสจั่วได้ซักกี่เปอร์เซน แล้วยิ่งเรายัด Mystic แก้ลูปไปเยอะๆ
มันก็ยิ่งทำให้เดคเราไร้ความเสถียรมากขึ้น เมื่อไปเจอกับเดคอื่นที่ไม่ใช่ลูป

ท่านกล่าวถูกต้องเลยครับ มันเป็นแบบนี้จริงๆ เริ่มแรกผมก็มองว่ามันเป็นเช่นนี้
แต่ว่า เพราะแบบนี้ เราก็เลยคิดว่าไม่มีทางแก้ไข ถึงได้มีการแบน ใช่ไหม ครับ

เกมการ์ดนี้ มนุษย์คิดขึ้นมา(พี่ปอและทีมงาน)นี่นา ผมว่า น่าจะมีคนคิดวิธีแก้ไขได้นา
แต่ว่า อยู่ที่ เจอกับลูปอะไรด้วย
ยกตัวอย่างเช่น ผมเจอลูปเกรน mp แล้วสั่งจั่ว ให้หมดกอง
หลักการง่ายๆ ถ้าผมจั่วหมด ผมแพ้ แต่ถ้า ผมมีมิสติกใบนึงหรือสองใบใน
main deck หรือ side deck ที่บอกว่า เมื่อมันขึ้นมือนำมันเข้ามาในสนาม
แล้วเกิด Effect อะไรสักอย่างนึงที่ทำให้ลูปนั้นล่มไปเลย ต้องผ่านเทิร์น
ก็ทำให้เขาเสียรูปเกมได้มากพอสมควร หรือทำให้เขาป้องกันมิสติกใบนี้ก็ยังมี
อาจจะรอเผาด้วยมิสติก ที่เขามีอยู่บนมือมากมาย แต่ถ้า มิสติกนี้ ป้องกันการทำลายจาก
มิสติกฝ่ายตรงข้ามล่ะ หรือ ถ้าถูกทำลายสามารถนำเข้ามาใหม่โดยจ่ายmp ล่ะ
ก็อาจจะเป็นไปได้ ถ้ามีการ์ดแบบนี้ เราก็ไม่ต้องแบน การ์ดไงครับ
บริษัทก็ไม่ต้อง ทำซองใหม่เพื่อลดบริมาณของการ์ดที่ถูกแบนหรือ ริสติกไปด้วย
เอาเงินไปสร้างการ์ดชุดใหม่ออกมาขายดีกว่า ถูกมั้ยครับ

ส่วนที่ผมอยากให้มี side deck เพื่อ ต้องการใช้deck ที่มี การ์ดที่ป้องกันสุดยอดนี้เข้าไปสู้กับเขาไงครับ อย่างน้อยผมก็ยังมีหวังบ้างเมื่อเจอกับ ลูป ที่สุดแรงของศรีหรือมรดก และทีมงานของพวกเขาอ่ะครับ

ปล. ถ้าทำให้ใครไม่พอใจผมขออภัยในที่นี้ด้วยครับ ผมชื่นชม คุณSaint_Undine ครับ ที่ช่วย
ออกความคิดมาในที่นี่ด้วยครับ
 ;D

Felasia's speacial soldier
Member

« Reply #4 on: December 28, 2005, 06:34:40 PM »

ส่วนตัวเห็นด้วยนะครับ แต่ตรงนี้มันอยู่ที่จิตสำนึกของคนที่เล่นด้วย ผมว่าการเล่นด้วยลูป(ไม่ได้กล่าวถึงลูปทั้งหมด) ของบางคน เล่นแบบผิดวัตุประสงค์ คือเล่นเพราะไม่ได้ต้องการความสนุก มุ่งแต่เอาชนะอย่างเดียว หรืออาจจะสนุก แต่คู่ต่อสู้เค้าไม่ได้สนุกด้วย

ปล. คิดลูปได้ก็คิดไป แต่ช่วยคิดด้วย ว่าใครจะเล่นด้วยกับคุณ ขอบคุณครับ

-'๑'- REALITY -'๑'-
Member

« Reply #5 on: December 28, 2005, 06:55:47 PM »

แล้วถ้าตอนแข่ง ไม่ให้มีการนำเด็กลูปลงแข่ง
การแข่งจะสนุกขึ้นมากกว่านี้นะครับ (ความคิดผมนะ คนอื่นไม่รู้)

พอรู้ว่าตัวเองเจอกับเด็คลูป ก็ไม่อยากเล่นด้วยแล้วล่ะครับ
SMN คืออารายอ่ะ คือการเล่นอยู่ฝ่ายเดียว แล้วก็ชนะ โดยอีกฝ่ายนึงได้แต่นั่งมองหรอครับ
ตอนแรกผมคิดว่า SMN คือ การนำ Seal แต่ละใบของทั้งสองฝ่ายมาใช้ Skill & Ability สู้กันซะอีก
ถ้าเป็นอย่างงี้ ผมคงเข้าใจผิดมาตั้งแต่เริ่มเล่นการ์ดแล้วล่ะครับ

(ผมก็เป็นแค่คนเล่นการ์ดคนนึง)
ขอบคุณครับที่มาอ่าน และถ้าผมคิดอะไรผิด บอกด้วยนะครับ

MonMan
Member

« Reply #6 on: December 28, 2005, 07:38:30 PM »

ห้ามนำdeck loopมาแข่งมันก็จำกัดได้ยากอะครับว่าเด๊คไหนคือลูปหรือเด๊คไหนไม่ใช่ลูป
บางเด๊คที่เหมือนจะเป็นเด๊คทั่วๆไปแต่ก็มีลูปเล็กๆซ่อนอยุ่ อย่างพวกgene+thesariaอย่างละ2ตัวก็ทำลูปง่ายๆได้แล้ว ถึงจะไม่ใช่การชนะอย่างเด็ดขาดด้วยการทำให้อีกฝ่ายลงsealไม่ได้ การ์ดหมดกองตาย แต่ถ้าปิดโดยmysticแรงๆ/การโจมตีall โดยที่ใช้mysticได้หมดมือ มันก็ทำให้แพ้ไปเกือบ100%เหมือนกัน

ทางแก้ที่ดีที่สุดก็คือแบนการ์ดที่ทำให้วนของได้ตลอด พวกที่มีabilityเกี่ยวกับว่า เมื่อมีสิ่งใดสิ่งหนึ่งเกิด สามารถเอาการ์ดขึ้นมือ/เอากลับกอง   เมื่อมีสิ่งใดสิ่งหนึ่งเกิด เราจะได้จั่วการ์ด หรือนำการ์ดในshrineกลับกอง  
อาจจะไม่ต้องแบนทั้งหมดเพื่อล้างผลาญเด๊คลูปให้หมดสิ้น  แต่ขอให้แบนไปแล้วลูปจะติดช้าลงกว่าเดิม และไม่กระทบกับเด๊คทั่วๆไปมากนักก็พอแล้ว

มีลูปน่ะมีได้ครับ แต่อย่าให้มันติดเร็วจนเกินเหตุ  :)

*ดวงดารา~แพะวารี*
Member

« Reply #7 on: December 28, 2005, 08:34:11 PM »

อ่า....  นานๆจะโพส  ผมว่านะคับเด็คลูปมันก็คือการเล่นรูปแบบหนึ่ง ซึ่งทำให้ซัมมอนเนอร์เกิดความหลากหลายยิ่งขึ้น  และถ้าสมมติว่าเราแบนการดที่วนของ/gain mpไปหมดแล้วความหลากหลายจะน้อยลง  ความสนุกก็จะน้อยลงตามไปด้วย สิ่งที่ควรทำคือหาการดป้องกันลูปแบบที่เจ้าของกระทู้โพสไว้
ครับ........ :)

โยศิ, องเมียวดอกซากุระ
Member

Email
« Reply #8 on: December 28, 2005, 09:08:13 PM »

พูดไรมากมากมาย :-\

"ไม่อยากเจอเด็คลูป ก็อย่าเล่นเด็คลูปกันสิ" :P

เรื่องแบบนี้มันต้องร่วมด้วยช่วยกัน  :-*
ไม่งั้นก็ แบน ;D
« Last Edit: December 28, 2005, 09:09:14 PM by ยศ์, นิทราชาคริตธร » Logged

Member

« Reply #9 on: December 28, 2005, 09:10:12 PM »

อนาคต > ลูปลิซึม

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Member

« Reply #10 on: December 28, 2005, 09:35:42 PM »

การ์ดที่มันโดนแบนเพราะไม่เกี่ยวกับ loop เลยมันก็มีนี่ครับ จะให้เลิกแบนมันก็คงเป็นไปไม่ได้มั้ง

เรื่อง Side Seal library ก็ช่วยได้ระดับนึง แต่ตอนนี้ Loop มันโหดไป  :P เทิร์นเดียวมันก็จบได้
แล้วมันทำไม่ได้กับการแข่งตามร้านที่ไม่มีการเช็ค Deck list ด้วยครับ

ผมว่าปัญหามันอยู่ที่การหลงยุคอย่าง Dark destiny, Partake มากกว่าครับ ณ วันนั้น ที่ Dark destiny เกิดมา Mytic ยังไม่สามารถนำมาจัดเป็น Loop แบบนี้ได้ครับ

การ์ดที่ขุดกันง่าย ๆ แบบนี้ ผมว่ามันไม่สมควรมีอยู่ครับ  :-\

iMnemoniC™
Member

« Reply #11 on: December 28, 2005, 10:00:22 PM »

ปัญหานี้แก้ยากมากๆ คับ...
ปัจจุบันมีการใช้ SideDeck เข้ามาช่วย ก็ไม่รู้ว่าจะช่วยไหมอ่ะนะ...
ผมว่าออกกฎมาเลยดิว่า "ห้ามเล่น Loop"
แล้วก็มากำหนดอีกทีว่า Loop คือยังไง
อะไรบ้างที่เข้าข่าย Loop ทีนี้แหละ Loop ตายแน่นอน

Aaroniero Arruruerie
Member

« Reply #12 on: December 28, 2005, 10:06:18 PM »

ใน 1 ซับเทิร์นไม่สามารถร่ายมิสติกชื่อซ้ำกันได้มากกว่า 2 ครั้งขึ้นไป

คิดว่าไง :)

ปล.อันตัวเองก็ไม่เคยเห็นลูปด้วยแฮะ - -

NongAu
Member

« Reply #13 on: December 28, 2005, 10:10:41 PM »

:) ผมว่าเด็คลูบเเรงกับพวกเด็คซูไลก้าบ้าเลือด  อันที่สุดเเล้วมันก็เหมือนกัน  ถ้าจะบอกว่าเด็คลูบเล่นเพื่อหวังชัยชนะอย่างเดียวเหมือนเล่นคนเดียวโดยฝ่ายตรงข้ามเเก้ไม่ได้ นั่นก็คือความคิดของคนที่เเพ้ไม่ใช่เหรอ  กลับกับเด็คซูไรก้าบ้าเลือดมันก็ตีตีตีตีตีตีตีเเล้วตี มันจะต่างอารายกับลูบ   ในเมื่อผลสรุปมันก็จัดมาหวังชัยชนะที่เรียบง่ายเหมือนกัน :'(  มะได้ว่านะครับเเค่พูดให้ฟัง

ปล.ชีวิตนี้ผมไม่เคยจัดเด็คลูปเลยเดี๋ยวจะหาว่าผมเล่นเองเเล้วจึงพูดได้

Saint_Undine
Member

Email
« Reply #14 on: December 28, 2005, 10:32:56 PM »

เดคลูป - เล่นอยู่คนเดียว โอกาสชนะเกือบ 100%
เดคซูไลก้า - ได้เล่นทั้ง 2 ฝ่าย ฝ่ายตรงข้ามสามารถตอบโต้ได้

มันต่างกันตรงนี้หละ  :)

ใครที่จะเล่นลูป ไม่ต้องถ่อมาถึงร้านการ์ดก็ได้ครับ เล่นที่บ้านคนเดียวดีกว่า
« Last Edit: December 28, 2005, 10:33:21 PM by Saint_Undine » Logged

Member

« Reply #15 on: December 28, 2005, 10:37:35 PM »

ซูไลก้ายังมีทางสู้ได้

งั้นช่วยบอกทางสู้เด็คลูปให้ผมรู้หน่อยสิคับ

"โอกาสมี มากที่สุดก็ 1 Turn กับการ์ดไม่ถึง 10 ใบในมือ" < อยากเห็นสิ่งนี้สู้กับ Loop คับ

MonMan
Member

« Reply #16 on: December 28, 2005, 11:09:26 PM »

อืมผมว่าเจ้าแมวdark destiny น่าจะถึงเวลาของมันแล้วนะครับ เพราะตอนนี้เด๊คธรรมดาทั่วๆไปก็แทบไม่เห็นใครเค้าใส่กันแล้ว
« Last Edit: December 28, 2005, 11:10:38 PM by MonMan » Logged

NongAu
Member

« Reply #17 on: December 28, 2005, 11:18:40 PM »

ผมไม่ได้หมายถึงโอกาสในการสู้  เเต่ผมหมายถึงสีสันในเกมนะครับ  ทั้ง2เด็คนี้เป็นเด็คที่สร้างสีสันให้กับเกมมากที่สุดเเล้วทำลายสีสันในการเล่นเกมมมากที่สุด  ความน่าเบื่อกี่เกิดกับฝ่ายที่โดนลูปกับฝ่ายที่โดนตีตีตีตีย้ำๆๆไปเรื่อยๆ  เพื่อนๆผมเเระผมก็ไม่เหงว่ามันจะต่างกันมากนิครับ

มันก็เเค่ต้องอาศัยมุมมองเเละการยอมรับในอีกเด็คหนึ่ง เด็คลูปเข้าคิดมายาก เข้าก็ต้องการความสำเร็จในเด็คของเข้า  เเต่ฝ่ายที่โดนพอโดนปุป ก็ไม่เอาเเล้วบ้าง โกงบ้าง นี่คือสิ่งที่ทำถูกเเล้วเหรอ  ถ้าทำถูกเช่นนั้นก็เเบนไปเถอะครับทั้งพวกที่มีสกิล อลิบิตี้ เกี่ยวกับลูปทั้งหมด เพื่อความสบายใจของพวกคุณที่ไม่อยากเจอเด็คลูป :-\

NongAu
Member

« Reply #18 on: December 28, 2005, 11:19:59 PM »

wiserเล่มใหม่ออกรึยังอ่ะครายทราบบอกทีๆๆๆๆ

S_A_Y
Member

Email
« Reply #19 on: December 28, 2005, 11:40:02 PM »

สงสัยถึงคราวคงต้องแบนแบบถอนราก ถอนโคนเหมือน mtg แล้วมั้ง?

JuD@z,The LorD 0f NeVeRL@nD
Member

« Reply #20 on: December 28, 2005, 11:44:03 PM »

เฮ้อ ยังไม่จบ-*-a

Member

« Reply #21 on: December 28, 2005, 11:49:01 PM »

สีสัน จะสดใส หรือเศร้าหมองมันก็มาจาก การเล่นนั่นแหละ

ถ้าคุณเล่นแล้วมีทางสู้ คุณจะสนุกแล้วได้ลุ้น
ถ้าคุณเล่นแล้วไม่ีมีทางสู้ คุณจะรู้สึก... :(

คงเข้าใจนะคับ ทำไมคนถึง Anti Loop กันเยอะ :)

Felasia knight
Guest
« Reply #22 on: December 28, 2005, 11:59:12 PM »

ก็ลองทำให้ Holy มีสกิล "นำ เข้ามาในสนามจากมือ" เหมือน Regina สิ  ;D
JuD@z,The LorD 0f NeVeRL@nD
Member

« Reply #23 on: December 29, 2005, 12:01:23 AM »

จากRepบน ถ้าเปงตัวเฉพาะทางแบบนั้นเดคปกติเค้าจะไส่กันหรอ

แต่ถ้าเปงตัวแบบนั้นละก้ตอนนี้มีอยู่แล้วตัวนึงนะเดวหารูบก่องจะเอามาแปะ

koala Grffin    Type Earth   Lv2
2/1
Uncommon

skill นำเข้ามาในสนามจากมือ ผู้เล่น1คนไม่สามารถร่ายซิลเลเวล2ขึ้นไปได้(ไม่สามารถใช้สกิลนี้ได้ถ้าฝ่ายตรงข้าม ไม่มีซิลในสนาม) Inf Mp4

ปล.เนี่ยลงมาระยะหลังได้สำหรับลูปมังกรในตอนนี้แล้วก้ไม่มีคนใส่กันซักคน-*-a
« Last Edit: December 29, 2005, 12:06:33 AM by JuD@z,The LorD 0f NeVeRL@nD » Logged

Plant
Member

Email
« Reply #24 on: December 29, 2005, 12:40:04 AM »

ง่ายๆ  อีกทางเลือกนึงถ้าเห็นคู่ต่อสู้เราเล่น ลูป

ก้อขอยอมแพ้แล้ว ไปเล่นกะคนอื่นเถอะ ครับ

ให้เจ้าตัวรู้เองล่ะกัน ว่ามีความสุขก้อจงเล่นต่อไปล่ะกันครับ

เด้วเค้าม่ะมีคนเล่นด้วย ก้อคงรู้สึกตัวเอง

หรือ  ถ้ายังไม่สำนึก ก้อปล่อยเค้าไปดีเถอะครับ :P

group_doll
Member

« Reply #25 on: December 29, 2005, 01:39:44 AM »

จากRepบน ถ้าเปงตัวเฉพาะทางแบบนั้นเดคปกติเค้าจะไส่กันหรอ

แต่ถ้าเปงตัวแบบนั้นละก้ตอนนี้มีอยู่แล้วตัวนึงนะเดวหารูบก่องจะเอามาแปะ

koala Grffin    Type Earth   Lv2
2/1
Uncommon

skill นำเข้ามาในสนามจากมือ ผู้เล่น1คนไม่สามารถร่ายซิลเลเวล2ขึ้นไปได้(ไม่สามารถใช้สกิลนี้ได้ถ้าฝ่ายตรงข้าม ไม่มีซิลในสนาม) Inf Mp4

ปล.เนี่ยลงมาระยะหลังได้สำหรับลูปมังกรในตอนนี้แล้วก้ไม่มีคนใส่กันซักคน-*-a
subแรกใช้สกิลมะได้

Member

« Reply #26 on: December 29, 2005, 01:46:41 AM »

2/1
Uncommon

subแรกใช้สกิลมะได้

ถ้าเขาเริ่มก่อน [mp5] เราโดดเจ้านี่มาคั่นลูปได้คับ

^ ^ poohkao ^ ^
Member

Email
« Reply #27 on: December 29, 2005, 01:49:11 AM »

อนาคต > ลูปลิซึม

กลายเป็นลัทธิไปซะแล้ว

Wonder~Tanu
Member

Email
« Reply #28 on: December 29, 2005, 02:18:30 AM »

จำได้ลางๆว่าพี่ปอเคยบอกในกระทู้กล่องปลาการ์กอย...ว่าทางแก้ที่ไม่ดีคือทำให้การ์ดแรงขึ้นไปแก้ทางกันเรื่อยๆจนไม่สิ้นสุด หรือไม่ก็แบนการ์ดที่ตนเองรักก็ไม่ใช่ทางเลือกที่ดีอีกเช่นกัน

ดังนั้น การคิดการ์ดใหม่กับการแบนการ์ดเพื่อแก้ลูปจึงน่าจะลืมไปก่อนได้เรยเพี่ยน(น่าจะเป็นทางเลือกสุดท้ายมากกว่า) ผมคิดว่าถ้าแบนนี้พ่วงไปหลายใบมาก ซึ่งหลายใบอาจจะไม่เกี่ยวข้องกับลูปเลยก็ได้

ถ้าเป็นการเล่นทั่วๆไป เราอาจจะAntiLoopได้อยู่โดยการไม่เล่นกับเขา แต่ถ้าเป็นตามงานแข่ง อันนี้จะไม่เล่นกับเขาก็ไม่ได้ด้วย(ไม่เล่นก็แพ้ แต่ถ้าเล่นก็แพ้) ยังไง้ยังไงลูปก็มาแข่งได้อยู่ดี

ดังนั้น งานแข่งต่างๆจึงน่าจะออกกฏRuler เพื่อแก้ลูป ที่เห็นได้ชัดก็อย่างในงานGOที่ผ่านมา ที่บังคับใส่Seer Deal แค่1ใบ  กับการบังคับเด็คให้มีThe Saintเยอะๆทำให้ลูปทำงานไม่เต็มที่ตกรอบสมน้ำหน้า555+(ขอแสดงอารมณ์แบบเด็กๆหน่อย)

ดังนั้น ผมว่าตั้งRulerมาก่อนนี้น่าจะได้ผลดีที่สุดแล้ว ไม่ต้องแบนไม่ต้องคิดการ์ดใหม่ ซึ่งหลายๆคนก็มีความเห็นเกี่ยวกับการแก้กฏไม่ให้ลูปเกิดหลายอย่าง เช่น
1. ห้ามมีMp เกิน Mp Max (ในความคิดของผม คิดว่าเอาไม่อยู่หรอก เพราะเท่าที่ผมเจอลูปเขาใช้Mpเหลือ2-5ตลอด)
2.ห้ามใช้Skill เกิน X ครั้ง ต่อ 1 ซับเทิร์น(ซึ่งปกติ ก็ใช้1ครั้งต่อ1ซับเทิร์นอยู่แล้ว แต่ถ้าใช้ได้อีกจากผลอื่นๆ ก็น่าจะล๊อคไม่ให้ใช้บ่อยเกินไป ซึ่งผมว่าก็ไม่เด็ดขาดพอ เพราะใช้ได้กับแค่ลูปจีน+แทนซาเรียเท่านั้น)
3.ห้ามให้Trigger Abillity ของSeal เกิดผล Xครั้ง ต่อ1ซับเทิร์น (ก็กำจัดได้แค่ลูปศาสตราจารย์มาธิอัสเท่านั้น ก็ไม่น่าจะเด็ดขาดพอ แถมยังไปกีดทางศาสตราจารย์มาธิอัสในด้านอื่นด้วย)

แต่ที่ผมคิดเอง(ไม่รู้ว่าดีรึเปล่า) คือ...

ห้ามนำการ์ดออกจากกองการ์ดนอกDraw Step เกิน X ใบต่อ 1ซับเทิร์น

เพราะลูปที่ต้องทำการ์ดให้ตกShineจากกองการ์ดหรือโม่ตลอดเวลา ดังนั้นการล็อคไม่ให้การ์ดออกจากกองการ์ดน่าจะใช้ได้ แถมไม่ส่งผลต่อเด็คอื่นมากนักด้วย ซึ่ง X น่าจะมีค่าสัก5 (จำนวนที่Draw of Soulจั่วได้มากที่สุด) แล้วถ้าหากเกิดมีการทำให้การ์ดออกจากกองการ์ดมากกว่า5ใบในซับเทิร์นนั้น ก็จะไม่เกิดผลการนำการ์ดออกจากกองการ์ดทันที เช่น Kiss of Death ใช้ไปแต่ก็ไม่ได้โม่ Timperraลงมาแต่ก็ไม่ได้ดู

อะไรยังเงี่ย...

จะโดนคนเล่นลูปด่าไหมน้า

Member

Email
« Reply #29 on: December 29, 2005, 11:50:52 AM »

คือว่า การ์ดที่ทำออกมาในตอนนี้มันก็ค่อนข้างที่จะทำให้เห็นว่าอาจจะป้องกันได้บ้างแต่ไม่ได้
สร้างมาเพื่อป้องกัน ลูปแบบเฉพาะเจาะจง แต่เพียงอยากให้ มีการ์ดสักใบที่ออกมากันลูปโดยเฉพาะ
เอาแบบว่า ถ้าคุณเล่นลูปจะต้องเจอ กับการ์ดใบนี้แหละแน่ๆ โดยอาจจะอยู่ในside deck ซึ่งก็ยังเป็น
ความคงซึ่งของ SMN  เพื่อ สมดุลย์

โดยความคิดของตาหนูทั้ง 6 คือ
ดังนั้น ผมว่าตั้งRulerมาก่อนนี้น่าจะได้ผลดีที่สุดแล้ว ไม่ต้องแบนไม่ต้องคิดการ์ดใหม่ ซึ่งหลายๆคนก็มีความเห็นเกี่ยวกับการแก้กฏไม่ให้ลูปเกิดหลายอย่าง เช่น
1. ห้ามมีMp เกิน Mp Max (ในความคิดของผม คิดว่าเอาไม่อยู่หรอก เพราะเท่าที่ผมเจอลูปเขาใช้Mpเหลือ2-5ตลอด)
2.ห้ามใช้Skill เกิน X ครั้ง ต่อ 1 ซับเทิร์น(ซึ่งปกติ ก็ใช้1ครั้งต่อ1ซับเทิร์นอยู่แล้ว แต่ถ้าใช้ได้อีกจากผลอื่นๆ ก็น่าจะล๊อคไม่ให้ใช้บ่อยเกินไป ซึ่งผมว่าก็ไม่เด็ดขาดพอ เพราะใช้ได้กับแค่ลูปจีน+แทนซาเรียเท่านั้น)
3.ห้ามให้Trigger Abillity ของSeal เกิดผล Xครั้ง ต่อ1ซับเทิร์น (ก็กำจัดได้แค่ลูปศาสตราจารย์มาธิอัสเท่านั้น ก็ไม่น่าจะเด็ดขาดพอ แถมยังไปกีดทางศาสตราจารย์มาธิอัสในด้านอื่นด้วย)

แต่ที่ผมคิดเอง(ไม่รู้ว่าดีรึเปล่า) คือ...

ห้ามนำการ์ดออกจากกองการ์ดนอกDraw Step เกิน X ใบต่อ 1ซับเทิร์น

เพราะลูปที่ต้องทำการ์ดให้ตกShineจากกองการ์ดหรือโม่ตลอดเวลา ดังนั้นการล็อคไม่ให้การ์ดออกจากกองการ์ดน่าจะใช้ได้ แถมไม่ส่งผลต่อเด็คอื่นมากนักด้วย ซึ่ง X น่าจะมีค่าสัก5 (จำนวนที่Draw of Soulจั่วได้มากที่สุด) แล้วถ้าหากเกิดมีการทำให้การ์ดออกจากกองการ์ดมากกว่า5ใบในซับเทิร์นนั้น ก็จะไม่เกิดผลการนำการ์ดออกจากกองการ์ดทันที เช่น Kiss of Death ใช้ไปแต่ก็ไม่ได้โม่ Timperraลงมาแต่ก็ไม่ได้ดู

มันอาจจะเป็นการยุ่งยากเกิดไปสำหรับในการแข่งขัน

แต่ถ้าเป็นผม ผมอยากให้ สร้างสิ่งเหล่านี้ (ที่ตาหนูทั้ง 6 คิดมา)  สร้างออกมาเป็นการ์ดได้ไหม โดย คิดเอาที่ครอบคลุมให้มากเท่าที่จะมากได้ ) ลูปบางลูปมันแรงเหลือเกิน ดังนั้น ถ้ามีการ์ดป้องกันก็ทำให้ อย่างน้อย คนที่เล่นลูปจะต้องหาทางมาป้องกัน คนที่จะเล่นเด็คป้องกันลูปด้วย
ถ้างาน GT ถ้ามีการ์ดใหม่(กันลูป)  
1. เราไม่ต้องนั่งมองอย่างเดียว
2. ไม่ต้องนั่งนิ่งๆหลายนาทีเพื่อไว้อาลัยให้กับเด็คของเรา
3. จัสหรือแมกน่าก็ไม่ต้องมานั่งรุมจดค่า MP
4. พี่ทอมหรือทีมงาน ร้าน TNT ไม่ต้องสร้างกระดาษA4 มาไว้ใต้ผ้าปูตอนเล่นการ์ด(อยากเห็นจังว่ามันหน้าตาเป็นยังไง)
5.นายกุ๊กก็ไม่ต้องคอยถามคำถามต่างๆนาเพื่อให้อีกฝ่ายเล่นผิดเอง(เป็นกลยุทธหนึ่งของแชมป์โลกปี2005)
6. ศรีก็ไม่ต้องเข้าห้องน้ำตอนกำลังแข่งอยู่ เพราะรู้สึกกดดัน (อันนี้ล้อเล่นนะ นายศรี)
7. สำคัญเลย ได้โควต้าเข้าไปเพื่อไปฟังคนๆนึงเล่านิทานประมาณหลายนาทีแล้วตกรอบ

แล้วยังมีอีกเยอะแยะ

ดังนั้นถ้าเรามีการ์ดใหม่กับการให้side deck ในงานแข่งใหญ่แล้วละก็ จะได้มี สมดุลเมื่อเจอกับลูป ถึงแม้จะแพ้ในเกมแรกก็ตาม

ปล. ผมชอบเล่นลูปนะ แต่สมาธิไม่ถึงเลยไปไม่ถึงไหน จนวันนี้ก็พยายามเล่นอยู่เพราะเล่นได้คนเดียวโดยไม่มีคู่ซ้อม ;D

Pages: [1] 2  All
  Print  

Jump to: