Summoner Master Forum
October 02, 2024, 03:28:50 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: 1 [2] 3  All
  Print  
Author Topic: คำถามเกี่ยวกับน้ำๆครับ  (Read 15984 times)
0 Members and 9 Guests are viewing this topic.
GiantPaladin
Member

Email
« Reply #30 on: January 30, 2006, 03:04:58 AM »

อ่านกระทู้นี้ก่อนตั้งคำถามครั้งต่อไปนะครับ

http://www.santoninogame.com/yabb/index.php?board=11;action=display;threadid=18407

5. ติดชาร์มครับ

6. ติดชาร์มครับ

Plant
Member

Email
« Reply #31 on: January 30, 2006, 03:22:31 AM »

อ่านกระทู้นี้ก่อนตั้งคำถามครั้งต่อไปนะครับ

http://www.santoninogame.com/yabb/index.php?board=11;action=display;threadid=18407

ok  รับทราบ + ขอบคุณครับ

Plant
Member

Email
« Reply #32 on: February 07, 2006, 02:10:56 AM »

เพิ่มเติมครับ

Grievere, The Dark Witch

เมื่อ Seal เข้ามาในสนามจาก Shrine Seal นั้น At+2 Df+2 Sp+1/1 Turn
[skill]Seal 1 ใบ ติด Poison Curse Turn เมื่อมี [Witch] ใบอื่นในสนาม [AtLine][Mp1]

เมื่อ ตก Shrine จากสนาม Seal 1 ใบกลายเป็น Inactive Seal ตราบเท่าที่ อยู่ใน Shrine
Seal นั้นไม่สามารถกลายเป็น Active Seal ได้

1.ถ้า ตก Shrine จากสนาม สั่ง Seal 1 ใบ เป็น Inctive Seal  หากนั้น Seal นั้น ยกเลิก Abilty
  ของ Seal  ใบอื่น จะยกเลิกผลของ หรือไม่ครับ ?
  ถ้าไม่ Ordonus , Gaia , Odin สามารถยกเลิกผลของ ได้หรือไม่ครับ ?  

2.ถ้านำ เข้ามาสนามจาก Shrine จะ+ At , Df , Sp หรือไม่ครับ ?

3.เมื่อมี อยู่ในสนาม แล้วมีการนำ Seal ที่ยกเลิก Ability ของ Seal  ใบอื่น เข้ามาในสนามจาก
   Shrine  Seal นั้นจะ + At , Df , Sp หรือไม่ครับ ?

4.เมื่อ  ตก Shrine จากสนามแล้วสั่ง Seal A ให้เป็น Inactive แล้วมีการนำ เข้ามาในสนามจาห
   Shrine  แล้ว ตก Shrine จากสนามอีกครั้ง   สามารถให้ Seal A + B เป็น Inactive ได้หรือไม่
   ครับ ?   หรือได้เพียง 1 ใบเท่านั้น

ขอบคุณครับ  ;D

มังกร
Moderator
Member

« Reply #33 on: February 07, 2006, 02:55:48 AM »

1. ยกเลิกไปครับ

2. บวกครับ

3. ไม่บวกครับ

4. ได้เพียงใบล่าสุดใบเดียวครับ

Plant
Member

Email
« Reply #34 on: February 10, 2006, 12:58:07 AM »

1.        Octopus Coral              Seal A     [At line]

=====================================

Sael B                                          [At line]

จากกรณี ที่ Seal B ที่ไม่ได้รวมร่าง สั่งโจมตี Seal A แล้ว เราแปะ Enki , Baldevee Gaunlet

ที่ Seal A เพื่อป้องกันการโจมตี  อยากถามว่า Seal B จะเปลี่ยนเป้าไปโจมตี Octopus Coral

หรือไม่ครับ ? หรือออกจากการโจมตีครับ ?  

2. อ้างอิงจากข้อ 1 ครับ กลับกันถ้าเปลี่ยนเป็น Mysterious Elephant  แล้ว Seal B รวมร่างอยู่

จะเป็นยังไงครับ ?  เหมือนกันกับข้อ 1 หรือไม่ครับ

3.Seal ที่มีความสามรถที่ สั่งโจมตีแล้ว +At เช่น Farid , Naris , Red Mane Therion

แล้วแปะ KukuClock ค่า At จะหายหรือไม่ครับ ?

ถ้าไม่เพราะอะไรครับ ? สงไสอย่างมาก  ???

« Last Edit: February 10, 2006, 12:58:53 AM by Plant » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #35 on: February 10, 2006, 04:26:05 AM »

1. โจมตี Octopus Coral ต่อครับ เพราะสั่งการไปแล้ว

2. โจมตีต่อ

3. ไม่ลดค่าพลัง เพราะช่วง step ของการโจมตีนั้นยังไม่ทำการบวกค่าพลัง

Plant
Member

Email
« Reply #36 on: March 14, 2006, 01:12:15 AM »

ขอถามเพิ่มเติมครับ

1.Muigheal, the Guardian Angel of Odilon เมื่ออยู่ในไชร์น  แล้ว

1.1เมื่อมี Seal ใช้สกิลสั่งSeal A ติด Freeze Curse แล้ว Seal A แปะ Gaia หรือ Ordonus แล้ว Seal A จะติด Freeze Curse ไหมครับ ??

1.2เมื่อ Seal A แปะ Cool Moon แล้ว Seal A ติด Ordonus Seal A จะติด Freeze Curse ไหมครับ ?

1.3มีคนบอกว่า Seal ที่แปะ Ordonus แล้วจะยกเลิก Ability ของ Muigheal ที่อยู่ไชร์น(คือยกเลิก Freeze Curse) ใช่หรือไม่ครับ ?  ถ้าใช่ ขอคำอธิบายด้วยครับ วันนี้เถียงกันอยู่

2.Seal ที่ติด Curse 0 SubTurn สามารถใช้ Skill ของ Swan ทำลาย Seal นั้นได้หรือไม่  ครับ ?

3.เกือบๆ เหมือน ข้อ2 ครับ   Swan สามารถใช้ skill ทำลาย Seal ที่ติด Curse แต่ Curse นั้นยังไม่ส่งผลได้หรือไม่ครับ ?

ขอบคุณครับ ^ ^

มังกร
Moderator
Member

« Reply #37 on: March 14, 2006, 02:21:00 AM »

1.1  Gaia = ติด freeze curse
Ordonus = ยกเลิกผลของ freeze curse ไป   เพราะOrdonusยกเลิก ability ของ Muigheal

1.2 อ่าน 1.1

1.3 ใช่ครับ ยกเลิก Freeze Curse
เหตุผลนั้นแหล่ะ

2. ได้ครับ

3. ได้ครับ
« Last Edit: March 16, 2006, 09:48:18 PM by มังกร » Logged

Plant
Member

Email
« Reply #38 on: March 14, 2006, 02:40:13 AM »

ขอเพิ่มเติมอีกนิดครับ

เคยได้ยินมาว่า อบิลิตี้ ที่บอกว่า ''ไม่สามารถยกเลิก'' นั้นเป็นที่สิ้นสุด ม่ะใช่หรือครับ ?

อบิลิตี้ของ Muigheal นั้นบอกว่า เมื่อ Muigheal อยุ่ในไชร์น ''ไม่สามารถยกเลิก Freeze Curse'' ได้

Ordonus สามารถยกเลิกอบิลิตี้ของ Muigheal ได้ใช่ไหมครับ ?

แล้วในกรณีของ Lonely Squire   Ordonus สามารถยกเลิกได้หรือไม่ครับ ?

วันนี้มีข้อถกเถียงกันอยู่

ขอบคุณครับ  ^ ^

-'๑'- Sailor Star Light -'๑'-
Member

« Reply #39 on: March 14, 2006, 04:02:13 AM »

Ordonus = ยกเลิกผลของ freeze curse ไป   เพราะOrdonusยกเลิก ability ของ Muigheal

งงอ่ะครับ
1.1 ก็เมื่อ Gaia ก็ยกเลิก ability  ของซีลใบอื่นเหมือน Ordonus แล้วทำไม ถึงติด ฟรีสอีกล่ะครับ

Divinare de Fides
Member

« Reply #40 on: March 14, 2006, 04:58:46 AM »

เฮียครับสมมุติว่าเป็น Aphodite ใน Shine แล้วเขา Charm Ordonus ก็ยกเลิกไม่ได้ใช่ไหมครับ   :-*
« Last Edit: March 15, 2006, 04:11:47 AM by แฟรี่ » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #41 on: March 16, 2006, 04:53:53 AM »

ขอเพิ่มเติมอีกนิดครับ

เคยได้ยินมาว่า อบิลิตี้ ที่บอกว่า ''ไม่สามารถยกเลิก'' นั้นเป็นที่สิ้นสุด ม่ะใช่หรือครับ ?

อบิลิตี้ของ Muigheal นั้นบอกว่า เมื่อ Muigheal อยุ่ในไชร์น ''ไม่สามารถยกเลิก Freeze Curse'' ได้

Ordonus สามารถยกเลิกอบิลิตี้ของ Muigheal ได้ใช่ไหมครับ ?

แล้วในกรณีของ Lonely Squire   Ordonus สามารถยกเลิกได้หรือไม่ครับ ?

วันนี้มีข้อถกเถียงกันอยู่

ขอบคุณครับ  ^ ^
ยกเลิก "ability"   เพราะไม่ได้บอกว่า ability นี้ไม่สามารถถูกยกเลิกได้
Lonely Squire   ก็ยกเลิกได้ครับ

งงอ่ะครับ
1.1 ก็เมื่อ Gaia ก็ยกเลิก ability  ของซีลใบอื่นเหมือน Ordonus แล้วทำไม ถึงติด ฟรีสอีกล่ะครับ
ผมตอบผิดเอง ขออภัยในความไม่สะดวก

เฮียครับสมมุติว่าเป็น Aphodite ใน Shine แล้วเขา Charm Ordonus ก็ยกเลิกไม่ได้ใช่ไหมครับ   :-*

ยกเลิกไม่ได้ เพราะไม่ได้ยกเลิก ability ของ mysitc card
« Last Edit: March 16, 2006, 09:49:00 PM by มังกร » Logged

ExodiA
Member

Email
« Reply #42 on: March 16, 2006, 02:38:34 PM »

Lonely Squire ถ้าจำไม่ผิด text บอกว่า effect นี้ไม่สามารถถูกยกเลิกได้นะครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #43 on: March 16, 2006, 09:50:42 PM »

เหตุผลที่ยกมาก็ถูกต้อง

แก้คำตอบเป็น ยังคงติด freeze curse อยู่

สงสัยช่วงนี้สติยังไม่เข้าที่เข้าทาง ขอลางานสักพักนึงนะครับ

Plant
Member

Email
« Reply #44 on: March 17, 2006, 12:50:09 AM »

เหตุผลที่ยกมาก็ถูกต้อง

แก้คำตอบเป็น ยังคงติด freeze curse อยู่

สงสัยช่วงนี้สติยังไม่เข้าที่เข้าทาง ขอลางานสักพักนึงนะครับ

หุหุ  นอกเรื่องนิดนึง

แต่ก้อพักผ่อนเยอะๆนะ ขอรับ  ;D

Plant
Member

Email
« Reply #45 on: June 06, 2006, 10:50:55 PM »

เพิ่มเติมครับ  เกี่ยวกับ Forset Charm Fairy ครับ

สกิล@ นำ Mystic Card ใบบนสุด X ใบ ออกจากเกมส์ ; Seal 1 ใบในสนามที่มี At ปกติ = X  ติด Charm Curse อินฟินิตี้ Turn ( At Line )( Mp 3 )

อยากถามว่าคำว่า '' At ปกติ '' หมายถึง At ที่อยู่บนตัว Seal ที่ยังไม่ได้ รวมร่าง ใช่ไหมครับ ?

และ ไม่รวมทั้ง Effect ต่างๆ ใช่ไหมครับ ?

เช่น Lucretia รวมร่าง At 10 ให้ นำ มิสติกออกจากเกมส์กี่ใบครับ ? 10 หรือ 8 ?

เช่น Altavariya , the Custodian Dragon ไม่ว่ามีค่า At ที่เท่าไหร่ ให้นำมิสติกออกจากเกมส์กี่ใบครับ ?  9 หรือ ค่า At ในตอนนั้นๆๆๆ ?

ขอความกระจ่างด้วยครับ

« Last Edit: June 06, 2006, 10:52:28 PM by Plant » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #46 on: June 07, 2006, 02:10:53 AM »

หมายถึง At ที่ไม่ได้รับ Effect ใดๆ รวมร่างอยู่ก็นับเป็น At ปกติครับ
8
9

Plant
Member

Email
« Reply #47 on: June 18, 2006, 06:07:23 AM »

1.ซีลที่เปลี่ยนไลน์ แล้วสามารถเป็นใบรองรวมร่างได้ไหม ครับ?  อันนี้ม่ะแน่ใจ บางคนบอกได้ อีกคนบอกม่ะได้

2.แล้วกรณีของ Dancer ที่ทำการ Dancing แล้ว สามารถเป็นใบรองได้ไหมครับ ?

มังกร
Moderator
Member

« Reply #48 on: June 18, 2006, 02:29:38 PM »

1. ได้ครับ

2. ไม่ได้ครับ

Plant
Member

Email
« Reply #49 on: July 14, 2006, 02:36:52 AM »

เพิ่มเติมครับ  เกี่ยวกับ Forset Charm Fairy ครับ

สกิล@ นำ Mystic Card ใบบนสุด X ใบ ออกจากเกมส์ ; Seal 1 ใบในสนามที่มี At ปกติ = X  ติด Charm Curse อินฟินิตี้ Turn ( At Line )( Mp 3 )

อยากถามว่าคำว่า '' At ปกติ '' หมายถึง At ที่อยู่บนตัว Seal ที่ยังไม่ได้ รวมร่าง ใช่ไหมครับ ?

และ ไม่รวมทั้ง Effect ต่างๆ ใช่ไหมครับ ?

เช่น Lucretia รวมร่าง At 10 ให้ นำ มิสติกออกจากเกมส์กี่ใบครับ ? 10 หรือ 8 ?

เช่น Altavariya , the Custodian Dragon ไม่ว่ามีค่า At ที่เท่าไหร่ ให้นำมิสติกออกจากเกมส์กี่ใบครับ ?  9 หรือ ค่า At ในตอนนั้นๆๆๆ ?

ขอความกระจ่างด้วยครับ

หมายเหตุจาก Wiser Special ครับ

เกี่ยวกับ  Errata ของ Forset Charm Fairy ครับ   ใน Wiser บอกว่า '' At ปกติ รวมถึงค่า At ที่เปลี่ยนไปโดยการรวมร่างด้วย ''

เลยสงไสว่า ถ้าใช้ สกิล Charm กับ Delta-D ที่รวมร่าวกับแสง ต้องนำมิสติกการ์ด ออกจากเกมส์ กี่ใบครับ ? 4 หรือ 10 ?

เพราะที่เคยตอบมา ครั้งก่อนอ้างอิง แค่ 4 อ่ะครับ

แล้วถ้าเป็น Jessica รวมร่างกับ Divine แปะ Holy Sun ต้องนำมิสติกการ์ดออกจากเกมส์ กี่ใบครับ ?   6 , 9 , 11 ครับ ?

ขอบคุณครับ  ;D

มังกร
Moderator
Member

« Reply #50 on: July 14, 2006, 03:44:27 AM »

10

9

Plant
Member

Email
« Reply #51 on: July 16, 2006, 02:00:21 AM »

ในกรณีที่ Vivian Law  At 11  สั่งใช้สกิลทำลายซีล A ที่ At Line ที่มี At 10

แล้วฝ่ายตรงข้าม ร่าย Odin ใส่ที่  ซีล A   ผลคือ .... ?

1.ซีล A ม่ะถูกทำลาย  เพราะ At มากกว่า Vivain Law  แล้วม่ะต้อง ทิ้ง Machine

2.ซีล A ม่ะถูกทำลาย  เพราะผลของ Odin ยกเลิก skill แล้วต้องทิ้ง Machine >> แล้วถ้าเป็น ช้อ 2 เราเรียงลำดับยังไงก่อนครับ จาก At มากกว่า หรือ การยกเลิก skill  ครับ ?

ขอบคุณครับ  ;D

มังกร
Moderator
Member

« Reply #52 on: July 16, 2006, 03:12:51 AM »

ในเมื่อ skill มีเป้าหมายไม่ถูกต้องและไม่สามารถหาเป้าหมายใหม่ได้ ก็จะไม่ทำงานต่อครับ

Plant
Member

Email
« Reply #53 on: July 27, 2006, 01:43:35 AM »

เมื่อ Lemuria War Shark [s ] ต่อสู้ แล้วมี Seal A ที่มีอบิลิตี้ '' ยกเลิกอบิลิตี้ของซีลใบอื่น '' ของฝ่ายตรงข้าม ที่ติด Charm Curse จากเรา  อยากถามว่า . . .

1. [s ] สามารถทำลาย Seal A จากนั้น [s ] At+1 Df+1 Sp+1 / 2 Turn  ??

2. [s ] ไม่ทำลาย Seal A จากนั้น [s ] At+1 Df+1 Sp+1 / 2 Turn ??

3. [s ] ไม่ทำลาย Seal A แล้ว [s ] ไม่เกิดอะไรขึ้น ??

4. [s ] ไม่ทำลาย Seal A  แล้วเปลี่ยนเป้าหมายการ์ดเพื่อทำลายแล้ว [s ] At+1 Df+1 Sp+1 / 2 Turn ??

--- >> ในกรณีเดียวกัน Seal B ฝั่งเราที่มีอบิลิตี้ ''ยกเลิกอบิลิตี้ของซีลใบอื่น '' ผลจะเป็นยังไงครับ ??

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ;D
« Last Edit: July 28, 2006, 07:14:08 PM by Doraemon » Logged

Member

Email
« Reply #54 on: July 27, 2006, 03:51:57 AM »

ไม่ต้องทำลายแต่ได้พลังเพิ่มครับ เพราะเป็นผลจากอบิลิตี้ของซีลจึงยกเลิกได้

ปล. สัญลักษณ์ [ S ] ให้เว้นวรรคใน [] ด้วยนะครับ ไม่งั้นมันจะกลายเป็นขีดทับข้อความ

มีการเปลี่ยนแปลงคำตอบนะครับ ขออภัยในความผิดพลาด :'(
« Last Edit: July 29, 2006, 02:52:39 AM by GiantPaladin » Logged

Plant
Member

Email
« Reply #55 on: July 28, 2006, 03:26:46 AM »

ต่อเนื่องจากคำถามข้างบนครับ

ถ้า  Lemuria War Shark  ต่อสู้ แล้ว Seal A ที่ติด Charm Curse จากเรา แล้วแปะ Odin , Ordonus , Gaia , Athena , บลาๆๆๆ  ที่ SealA ( ในกรณี Charm Curse ยกเลิกม่ะได้ครับ ) เราสามารถทำลาย Seal A ได้ไหม ครับ ?

Doraemon
Member

Email
« Reply #56 on: July 29, 2006, 02:46:09 AM »

สิทธิ Overrule Magna SMORT

ไม่ต้องทำลาย แล้ว ค่าพลังเปลี่ยนแปลงครับ

เหมือนกันครับ

Member

Email
« Reply #57 on: July 29, 2006, 02:53:25 AM »

มีการเปลี่ยนแปลงคำตอบใน Reply ของผมด้วยนะครับ ขออภัยในความผิดพลาด

Plant
Member

Email
« Reply #58 on: August 05, 2006, 01:48:52 AM »

ฝั่งเราเป็น Kyrie Elesion  กับฝั่งตรงข้ามเป็น Xexes , the Necromancer

เราสั่ง Fairy Paladin ใช้สกิล Twinking เทียบพลัง กัน

แล้วฝั่งตรงข้ามใช้ Gaia แปะที่ Xexes   แล้วเราต้องทิ้ง Fairy Paladin ฟรีหรือไม่ครับ ?

ขอบคุณล่วงหน้าครับ 

มังกร
Moderator
Member

« Reply #59 on: August 05, 2006, 03:19:14 AM »

ต้องทิ้งครับ

Pages: 1 [2] 3  All
  Print  

Jump to: