Summoner Master Forum
October 04, 2024, 04:33:33 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2  All
  Print  
Author Topic: ขอถามง่ายๆหน่อยครับ  (Read 9588 times)
0 Members and 8 Guests are viewing this topic.
classic77
Member

Email
« on: November 20, 2005, 01:03:28 AM »

เพิ่งกลับมาเล่นครับเลยไม่ค่อยรู้คำใหม่ๆ
1.Shade of แปลว่าไรครับ เช่น Shade of <Archer>
2.Sp0,5 มีความหมายว่า Sp0กะ5 หรือ Sp0ถึง5
3.ตัวอักษร S คล้ายๆด้านหลังของ Mystic Card แปลว่าไรเหรอครับ เช่น เมื่อ S ลงมาในสนาม
4.(Charge X) แปลวว่า Charge กี่เทิร์นก็ได้เหรอครับ
5.ตอนนี้มีกี่อาชีพครับอะไรบ้าง

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #1 on: November 20, 2005, 01:35:00 AM »

1. เป็นอบิลิตี้ที่ทำให้ซีลใบนั้นได้รับสิ่งที่อยู่ใน Shade of มาด้วยครับ เช่น Shade of N[Archer] ก็ทำให้ซีลใบนั้นมี N[Archer] อยู่ในตัวด้วยเป็นต้นครับ

2. 0 กับ 5 ครับ

3. เป็นสัญลักษณ์ใช้แทนชื่อการ์ดใบนั้นๆครับ มีประโยชน์ในการย่อความยาวของ Text  ลงครับ

4. X เป็นตัวแปรที่แทนค่าด้วยตัวเลขที่เป็นไปได้ในเกมครับ ดังนั้น Charge X ถ้าเป็น Cost ในการใช้สกิลก็หมายถึงให้จ่าย Charge เท่าไหร่ก็ได้ด้วยตัวเลขที่สามารถเป็นไปได้ในเกมครับ

5. 23 ครับถ้าจำไม่ผิด
« Last Edit: November 20, 2005, 01:35:13 AM by GiantPaladin » Logged

classic77
Member

Email
« Reply #2 on: November 20, 2005, 01:44:35 AM »

แล้วอย่าง Shade of <Naga> จะได้รับอบิลิตี้ สกิล ของ Naga มาด้วยยังงี้หรือเปล่าครับ

Member

Email
« Reply #3 on: November 20, 2005, 01:48:22 AM »

ไม่ใช่ครับ จะได้รับเฉพาะ N[Naga] มาเท่านั้นครับ ไม่ใช่มีอบิลิตี้เหมือนการ์ดใบอื่นนะครับ

เช่น Zuleika มี Shade of Salima ก็คือจะมีชื่ออีกชื่อนึงคือ Salima (เป็นซีลมี 2 ชื่อนั่นเอง)ไม่ได้มีความสามารถของ Salima แต่อย่างใดครับ

classic77
Member

Email
« Reply #4 on: November 20, 2005, 01:59:14 AM »

อ๋อ อย่างเช่น เมื่อSakura(ชื่อสมมุติ) ลงมาในสนาม <Archer>ฝ่ายเราทุกตัวSp+1 แล้วเรามี Rainbow Wing Fairy ที่มีอบิลิตี้ Shade of <Archer> Rainbow Wing Fairy ก็จะSp+1ด้วยยังงี้ใช่ไหมครับ

ขอถามเกี่ยวกับการGrowth ด้วยครับ ว่าทำยังไง คล้ายๆกะรวมร่างเปล่าครับ
อย่าง Growth : Dragon (น้ำ) ยังงี้หมายถึงรวมร่างกับ Dragon น้ำหรือเปล่าครับ หรือว่าDragon (น้ำ)ที่เรา Growth จะตก Shrine ครับ

แก้อีกครั้งครับ ขอถามว่า (ลม) ใบอื่นฝ่ายเรา Sp+1 ตราบเท่าที่ Taigi(ชื่อสมมุติ) รวมร่าง  ถ้ารวมร่างแต่เป็นSeal รอง อบิลิตี้นี้จะส่งผลไหมครับ
« Last Edit: November 20, 2005, 02:25:09 AM by classic77 » Logged

Member

Email
« Reply #5 on: November 20, 2005, 04:13:58 AM »

1. ใช่แล้วครับ

2. Growth คือการร่ายซีลเข้ามาในสนามจากมือ และนำซีลเงื่อนไขในการ Growth ออกจากเกมครับ โดยซีลเงื่อนไขต้องเป็นซีลที่อยู่ในสนามครับ ตัวอย่างก็เราร่าย A ที่สามารถ Growth จาก มังกรธาตุไฟ แบบนี้ถ้าเราจะ Growth A เราก็ต้องมีมังกรธาตุไฟอยู่ในสนาม และร่าย A ลงมาจากมือแล้วนำมังกรธาตุไฟออกจากเกม A ก็จะ Growth และได้รับความสามารถเพิ่มครับ

3. ไม่ส่งผลครับ

classic77
Member

Email
« Reply #6 on: November 20, 2005, 01:04:11 PM »

ขอถามกระทู้เดียวเลยนะครับ
1.Shade of <> พูดง่ายๆก็คือ ชื่ออีกชื่อหนึ่งสินะครับ
2.ถ้าจะทำการGrowth ซีลเงื่อนไข(ตัวที่ต้องเอาออกจากเกมน่ะ)ที่ลงสนามมายังไม่ครบ1เทิร์น สามารถGrowth ได้หรือไม่ แต่ตัวที่จะทำการGrowth ลงมาแล้วGrowth ได้เลยใช่ไหมครับ
3.การGrowth ทำตอนไหนก็ได้ใช่หรือไม่ จำเป็นหรือเปล่าว่าทำได้เฉพาะตัวที่จะทำการGrowth ลงมาในสนามเท่านั้น
4.พวก Alana,the Queen of Cups และอื่นๆ กับ Alana, Princess of Cups และอื่นๆ นี่ถือว่าเป็นใบเดียวกันไหมครับ สามารถมีได้อย่างละ2ใบในเด๊คอ่ะเปล่า
5.พวก 1ใบออกจากเกม,1ใบกลับเข้ากอง เช่น เมื่อSola(ชื่อสมมุติ) ลงมาในสนาม (แสง) 1ใบ ออกจากเกม แต่ซีลธาตุแสงที่จะเอาออกรวมร่างอยู่กับธาตุมืด จะเอาออกเฉพาะใบบนสุดหรือทั้งหมดครับ
6.อบิลิตี้ที่เงื่อนไขครบแล้ว เราสามารถสั่งให้ไม่ส่งผลได้ไหมครับ หรือมันจะใช้ให้อัตโนมัติ
7.ตั้งแต่ 2 ใบ ขึ้นไป นี่2ใบได้ไหมครับ หรือต้อง3ใบ / ระหว่าง1-5 นี่รวม 1กับ5ไหมครับ
8.การโจมตีAll จะโดนสวนกลับไหมครับ เช่น At10(all) แต่ซีลฝ่ายตรงข้ามตัวนึงมี At11 ที่เหลือน้อยกว่า10 เราจะตายไหมครับ
« Last Edit: November 20, 2005, 01:15:31 PM by classic77 » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #7 on: November 20, 2005, 03:22:38 PM »

1. ทำนองนั้น แต่เป็น ability

2. ได้ครับ

3. สั่งได้ขณะร่ายเท่านั้น
ตัวที่จะ growth ต้องร่ายแล้วสั่ง growth เท่านั้นนะครับ

4. เป็นคนละใบกันครับ

5. ทั้งหมดครับ รวมทั้งใบรองรวมร่างด้วย

6. ส่งผลตลอดเมื่อครบเงื่อนไขครับ

7. สองใบได้ครับ
รวมถึง 1 และ 5 ด้วยครับ

8. ไม่โดนโจมตีสวนกลับครับ

Member

Email
« Reply #8 on: November 20, 2005, 03:41:05 PM »

ระหว่าง 1-5 ต้องไม่นับ 1 กับ 5 สิ

ถ้าจะนับต้อง
เขียนว่า ตั้งแต่ 1-5

classic77
Member

Email
« Reply #9 on: November 21, 2005, 01:14:04 AM »

1.แล้ว Shade of <น้ำ> ล่ะครับ หมายความว่ายังไง
2.อบิลิตี้"เมื่อ.....เราสามารถ" เราจำเป็นต้องทำตามที่อบิลิตี้บอกทุกครั้งหรือไม่ เช่น "เมื่อ...ลงมาในสนาม เราสามารถจั่วการ์ดได้ 1 ใบ" เราไม่จั่วได้ไหม
3.ตัวที่จะGrowth ถ้าลงมาในสนามเป็นเทิร์นที่2แล้วยังสามารถทำการGrowth ได้หรือไม่
4.ยังไม่ค่อยเข้าใจเกี่ยวกับการGrowth เท่าไหร่ ซีลที่ลงมาเทิร์นแรก สามารถเป็นซีลเงื่อนไขการGrowth ได้เลยหรือไม่

ขอบคุณที่ตอบครับ

Member

Email
« Reply #10 on: November 21, 2005, 01:45:20 AM »

1. ก็คือมีธาตุน้ำอยู่ในตัวด้วยครับ เป็นซีลมี 2 ธาตุ

2. เลือกได้ครับว่าจะทำหรือไม่

3. การ Growth ต้องทำทันทีที่ร่ายซีลเข้ามาในสนามจากมือเท่านั้นครับ

4. ได้เลยครับ

classic77
Member

Email
« Reply #11 on: November 22, 2005, 12:30:16 AM »

1.อบิลิตี้ "ขณะที่ S ต่อสู้" นี่หมายถึงตอนเราสั่งโจมตีหรือเปล่าครับ แล้วถ้าเราสวนกลับ(ซับเทิร์นป้องกันของเรา) อบิลิตี้นี้จะทำงานหรือไม่ ถ้าทำงานก็เหมือนกะ น่ะสิ
2.คำว่า "เมื่อ Mana(ชื่อสมมุติ) โจมตี" กะ "เมื่อ Mana(ชื่อสมมุติ) ต่อสู้" แตกต่างกันอย่างไร
3.คำว่า "นำ Seal ที่ติด Curse 1 ใบกลับขึ้นมือเจ้าของ" ถ้าซีลที่ติด Curse รวมร่างอยู่จะกลับขึ้นมือทั้งหมดหรือไม่
4.คำว่า "ตราบเท่าที่ Mana(ชื่อสมมุติ) อยู่ในสนาม mp สูงสุดของเรา +1" ถ้า Mana เป็นซีลรองรวมร่างอยู่อบิลิตี้นี้จะส่งผลหรือไม่ เพราะ Mana ยังอยู่ในสนาม
5.คำว่า "ตราบเท่าที่มี <Nightmare> อยู่ในสนาม Mana(ชื่อสมมุติ) At +2" แล้วถ้าเรามี Nightmare อยู่ 3 ตัว At จะ+6 หรือเปล่า

Member

Email
« Reply #12 on: November 22, 2005, 01:16:16 AM »

1. เกิดทั้งโจมตีเข้าไปเองและถูกโจมตีครับ ไม่เหมือนกับอินเตอร์เฟียร์เลยครับ

2. เมื่อโจมตีเกิดเฉพาะเวลาเราโจมตีเข้าไป เมื่อต่อสู้เกิดทั้งตอนโจมตีและถูกโจมตีครับ และสเต็ปในการทำงานของอบิลิตี้ก็คนละช่วงกันครับ

3. ขึ้นทั้งหมดครับ

4. ไม่ครับ เป็นซีลรองอบิลิตี้ไม่ทำงาน

5. +2 ครับ

classic77
Member

Email
« Reply #13 on: November 22, 2005, 09:22:27 PM »

1.Heaven Knight ถ้าติด Andromeda ในเทิร์นที่3 พอจบเทิร์นที่3 ต้องกลับเข้ากองไหมครับ
2.ถ้าซีลฝ่ายตรงข้ามที่รวมร่างอยู่ตีมา แล้วเราใช้ Thunder Bolt เท่ากับว่าซีลใบบนสุดตัวเดียวโจมตีมาใช่ไหมครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #14 on: November 22, 2005, 10:15:25 PM »

1. ที่จริงแล้วเมื่อถึง turn ที่สามก็จะกลับเข้ากองการ์ดแล้วนะครับ   แต่ในกรณีใกล้เคียงกัน ก็จะไม่กลับกองการ์ดครับ

2. ใช่ครับ

classic77
Member

Email
« Reply #15 on: November 24, 2005, 01:37:48 AM »

1.ถ้าฝั่งตรงข้ามเหลือซีลตัวเดียว แล้วซีลนั้นติด Dimension Curse อยู่ เราสามารถตีขึ้นมือได้ไหมครับ

2.ซีลที่ติด Stone Curse สามารถตีสวนกลับได้หรือเปล่าครับ

3.ถ้าฝ่ายตรงข้ามตีซีลที่อยู่ในDf Line ของเรา แต่เราใช้สกิลร่ายซีล 1 ตัว มาจากบนมือไว้ที่At Line ฝ่ายตรงข้ามต้องโจมตีซีลตัวนั้นก่อนหรือเปล่าครับ แล้วสามารถยกเลิกการโจมตีได้ไหม

4.การ์ดSilent Prohibitor ที่มันบอกว่าป้องกันการสวนกลับนี่มันหมายความว่า ป้องกัน ต่างๆหรือเปล่า หรือว่าป้องกันการสวนกลับของฝ่ายตรงข้ามเวลาเราโจมตีไปครับ แล้วถ้าสวนกลับไม่ได้ซีลตัวนั้นจะตายหรือเปล่าครับ ถ้าAt ซีลเราน้อยกว่า

5.การโจมตี หรือ สกิล ที่เราสั่งการไปแล้ว แต่โดนขัดขวาง เราต้องหาเป้าหมายใหม่ให้ได้ใช่ไหมครับ ถ้าฝั่งตรงข้ามไม่มีเป้าหมาย ก็ต้องย้ายเป้าใหม่มาที่ฝั่งเราหรือเปล่าครับ แล้วถ้าฝั่งเราไม่สามารถหาเป้าหมายได้อีก จะถือว่า ยกเลิก ไปหรือเปล่าครับ
« Last Edit: November 24, 2005, 02:00:26 AM by classic77 » Logged

Member

Email
« Reply #16 on: November 24, 2005, 01:57:46 AM »

1. ได้ครับ

2. ได้ครับ

3. ต้องตีซีลนั้นแทนครับ ยกลิกการตีไม่ได้ครับ

4. หมายถึงตีเข้าไปแล้วแม้พลังจะน้อยกว่าก็ไม่ตายครับ

classic77
Member

Email
« Reply #17 on: November 25, 2005, 04:47:24 PM »

รบกวนตอบข้อ5 ให้ด้วยนะครับ

ถามต่อ

1.Mystic Card ที่มีสกิล ผู้ที่สามารถใช้สกิลของMystic Card คือเจ้าของๆMystic Card ใบนั้นใช่ไหมครับ ฝ่ายตรงข้ามไม่สามารถใช้ได้

2.ถ้ามีMystic Card ติดบนซีล 2 ใบ แล้วเวลาฝ่ายตรงข้ามจะทำลายMystic Card ต้องทำลายใบบนสุดก่อนเสมอหรือว่าทำลายใบไหนก็ได้อ่ะ

3.Dancer ที่ลงมาเทิร์นแรกไม่สามารถ Dancing ได้ใช่ไหมครับ เพราะถือว่าเรากำหนดLine แล้วไม่สามารถกำหนดได้อีก เพราะความสามารถ Dancing คือการย้ายLine จากLine หนึ่งไปอีก Line หนึ่ง ยังงี้ถูกไหมครับ

4.Support Seal คือซีลรองรวมร่างใช่ไหมครับ

5.ซีลที่มีMystic Card ติดอยู่ เป็นซีลรองรวมร่างได้ไหมครับ แล้วเวลาแยกร่างMystic Card จะยังติดอยู่ไหม

6.ซีลที่ติดCurse หรือ Mystic Card อยู่เป็นซีลเงื่อนไขของการGrowth ได้ไหมครับ

7.Sacrifice คือการทิ้งการ์ดใบนั้นๆลงShrine ใช่ไหมครับ แล้วทิ้งจากในมือได้ไหมครับ เช่น "Sacrifice Seal 1 ใบ; Seal 1 ใบ ฝ่ายผู้ใช้สกิล At+2" ยังงี้ทิ้งจากในมือได้ป่ะครับ

8.ซีลที่ใช้สกิลไปแล้วในSubturn ป้องกันของเรา ถือว่าเป็นInactive Seal ใช่ไหมครับ แต่พอเข้าSubturn โจมตีก็เป็นActive ซีลแล้วใช่ไหมครับ

9.ซีลที่ร่ายมาในSubturn ป้องกันของเราสามารถร่ายลงมาแล้วรวมร่างได้ไหมครับ เช่น "นำ Mana(ชื่อสมมุติ) ลงมาจากมือที่At Line" ยังงี้อ่ะครับ รวมร่างเป็นซีลหลักได้ไหมครับ
« Last Edit: November 25, 2005, 09:05:33 PM by classic77 » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #18 on: November 25, 2005, 09:09:09 PM »

ถ้าการขัดขวางนั้นส่งผลเป็นการป้องกัน ก็ใช่ครับ เมื่อหาเป้าหมายไม่ได้ให้ยกเลิกผลนั้นไป

1. ถูกครับ

2. ใบใดก็ได้ครับ

3. ถูกต้องครับ เว้นแต่จะนำลงมาในสนามโดยกำหนด line แล้วด้วย skill ของ seal ใบอื่น

4. ใช่ครับ

5. เป็น seal รองรวมร่างไม่ได้ครับ

6. ได้ครับ

7. ไม่ใช่ครับ
การที่เราทำลาย Card ของเราในสนาม โดยเราต้องควบคุม Card นั้นอยู่ด้วย การ Sacrifice เป็นการสั่งผู้เล่น
การทิ้งการ์ดจากมือจะระบุไว้ว่า Discard ครับ

8. ใช่ครับ

classic77
Member

Email
« Reply #19 on: November 26, 2005, 12:45:23 AM »

ข้อ9 อ่ะครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #20 on: November 26, 2005, 01:51:11 AM »

ไม่ได้ครับ สั่งรวมร่างได้ใน mainstep ของเราเท่านั้น

classic77
Member

Email
« Reply #21 on: November 26, 2005, 04:36:16 PM »

1.อบิลิตี้ "เมื่อ Seal ฝ่ายเราโจมตี S At+1/1Turn" ถ้าซีลฝ่ายเราตีไป3ตัว At จะ+3 หรือเปล่าครับ

2.ซีลที่เป็น Inactive แล้วโดนสั่งแยกร่าง ซีลรองจะเป็น Inactive ด้วยหรือเปล่าครับ

3.Mystic Card ประเภท PS,PA,PM ถือว่าอยู่ในสนามแต่ไม่อยู่ในLine ใดๆใช่ไหมครับ แล้วถ้ามันไม่เขียน อย่างเช่น Holy Prayer ,High Priest of Ekklesia ถือว่าอยู่ในสนามไหมครับ แล้ว Inquisition สามมารถทำลายได้ไหม

4.ซีลที่ Charm มา  
 4.1 เป็นซีลรองรวมร่างได้ไหม
 4.2 เป็นซีลเงื่อนไขการโกรทได้ไหมครับ
 4.3 เราสามารถโจมตีซีลที่เรา Charm มาได้ไหมครับ

5.ซีลฝั่งเราสามารถสั่งโจมตีซีลฝั่งเราได้ไหมครับ ถ้าได้ซีลฝั่งเราสามารถโจมตีซีลฝั่งเราในLine ใดๆก็ได้หรือเปล่าครับ

6.คำว่า"โม่"แปลว่าไรครับ

7.ซีลที่เป็น Inactive แล้วใช้อบิลิตี้หรือMystic Card ที่ทำให้เวลาผ่านไป 1 เทิร์นจะเป็น Active Seal หรือไม่
« Last Edit: November 26, 2005, 05:29:33 PM by classic77 » Logged

Member

Email
« Reply #22 on: November 27, 2005, 12:54:48 AM »

1. +3 ครับ

2. ไม่ครับ

3. อยู่ในสนามครับ แต่ไม่อยู่ในไลน์ใดๆ ทำลายได้ครับ

4.1 ไม่ได้ครับ
4.2 ไม่ได้ครับ
4.3 ไม่ได้ครับ

5. ไม่ได้ครับ

6. เป็นแสลงทางการเล่นไม่มีความหมายที่แท้จริงครับ(แต่จริงๆมีความหมายทางภาษาไทย) ที่ใช้กันทั่วๆไปในการเล่นก็หมายถึงเอาการ์ดใบบนของกองลงไชรน์ หรือไม่ก็ใช้เรียกเด็คที่สั่งฝ่ายตรงข้ามจั่วจนหมดกองตายครับ

กลายเป็นภาษาไทยวันละคำไปแล้ว ;D

7. เป็นครับ

classic77
Member

Email
« Reply #23 on: November 27, 2005, 03:13:31 PM »

1.ความสามารถDancing ถ้าสั่งเปลี่ยนLine แล้วไปตรงกะเงื่อนไขการDancing นี่ตกลงมันถือว่าเป็นการDancing หรือเปล่าครับ

2.จากข้อ1 ถ้ามันถือเป็นการDancing เราไม่ใช้อบิลิตี้Dancing ได้ไหมครับ หรือมันบังคับใช้

3.St. Francis Music Hall ที่มันบอกว่า "[Dancer] ที่เข้ามาในสนาม ใน Subturn นี้ สามารถสั่ง Dancing ได้ทันทีโดยไม่ต้องตรงตามเงื่อนไข" เงื่อนไขที่มันบอกคือเงื่อนไขอะไรเหรอ อย่างไม่ต้องเปลี่ยนไลน์ก็Dancing ได้ยังงี้เหรอครับ

4.Saraswati ที่มันบอกว่า "เมื่อ [Dancer] หรือ [Musician] เข้ามาในสนาม Seal นั้นนับว่าผ่านไป 1 Turn" อยากถามว่ามันมีประโยชน์อะไรเหรอครับ

5.ซีลที่เป็น Inactive สามารถ Sacrifice ได้ไหมครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #24 on: November 27, 2005, 03:27:49 PM »

1. ถือเป็นการDancing ครับ

2. บังคับครับ

3. เงื่อนไขการรวมร่างเท่านั้นครับ

4. เป็นใบรองได้เลยไง

5. ได้ครับ

classic77
Member

Email
« Reply #25 on: November 29, 2005, 12:54:53 AM »

จากข้อ3.ถ้าเข้ามาซับเทิร์นแรก Dancing ได้เลยหรือไม่ ถ้าได้ก็แปลว่ากำหนดไลน์ได้2ครั้งอ่ะสิ

ถามใหม่

1.อบิลิตี้หรือสกิลที่อยู่ตลอดไป เช่น "เปลี่ยนเป็นธาตุ [ไฟ] Turn" ,"ติด Freeze Curse Turn" ถ้าซีลที่ใช้อบิลิตี้หรือสกิลนี้ตายไปอบิลิตี้ยังคงอยู่ไหมครับ

2.อบิลิตี้ที่ยังส่งผลแม้เป็นซีลใบรองรวมร่าง หมายความว่าไงครับ เช่น "เมื่อมี [แสง] เข้ามาในสนาม สามารถเลือก 1 ธาตุ S เปลี่ยนเป็นธาตุนั้น Turn" หมายความว่า
 2.1 แม้จะเป็นซีลใบรองรวมร่าง ถ้ามีธาตุแสงเข้ามาก็สามารถเปลี่ยนธาตุได้อีก
 2.2 แม้จะเป็นซีลใบรองรวมร่าง ถ้าเปลี่ยนเป็นธาตุไฟ(เดิมธาตุน้ำ) ก็จะเป็นธาตุไฟตลอดไป แต่ไม่สามารถเปลี่ยนได้อีกแล้ว

3."ตราบเท่าที่ [Beast] อยู่ในสนามมากกว่า 4 ใบ [Beast] ทุกตัว At+1" ถามว่าถ้าเรามีในสนามทั้งหมด 5 ตัว แต่ 1 ตัวเป็นซีลใบรองรวมร่าง อบิลิตี้นี้จะส่งผลไหมครับ พูดง่ายๆก็คือ ถ้าเป็นซีลรองรวมร่างจะนับตัวนั้นด้วยหรือเปล่า

4.การรวมร่างถือว่าเป็น 1 ใบ ทุกกรณีหรือแค่บางกรณีครับ เช่น ถ้าใช้สกิลหรืออบิลิตี้ที่กำกับไว้ว่า 1 ใบ ก็คือ ต้องโดนทั้งหมดใช่ไหม เพราะ ถือว่าเป็น 1 ใบ

5.ถ้าฝ่ายตรงข้ามDeath Curse ซีลที่ At ต่ำสุด แล้วฝั่งเรามีซีล 2 ใบ At 5 แต่ใช้สกิลProtection From Curse อยู่ กะ At 8 ถามว่าผลจะเป็นยังไงครับ ตัวที่ At 8 จะโดนแทน หรือไม่มีตัวไหนโดนเลยครับ
« Last Edit: November 29, 2005, 01:41:16 AM by classic77 » Logged

Member

Email
« Reply #26 on: November 29, 2005, 02:21:13 AM »

3. แดนซ์ได้เลยครับ ถือว่ากำหนดไลน์ได้ 2 ครั้งครับ

1. ยังอยู่ครับ

2. หมายความว่าแม้จะเป็นซีลรองก็จะยังคงเป็นธาตุที่เปลี่ยนมาครับ (เพราะถ้าไม่มีวงเล็บระบุไว้เมื่อเป็นซีลรองจะกลับไปเป็นธาตุเดิมครับ)

3. ไม่นับครับ

4. เป็น 1 ใบทุกกรณีครับ

5. ไม่มีตัวไหนโดนครับ

classic77
Member

Email
« Reply #27 on: November 29, 2005, 10:15:30 AM »

จากข้อ3. เราสามารถใช้อบิลิตี้อีกทีได้ไหม คือเปลี่ยนธาตุอีกทีน่ะ ตอนเป็นซีลรองรวมร่าง

- ซีลที่เป็น Inctive เป็นซีลรองรวมร่างได้ไหมครับ

« Last Edit: November 29, 2005, 10:18:36 AM by classic77 » Logged

Member

Email
« Reply #28 on: November 29, 2005, 12:47:02 PM »

3. ไม่ได้ครับ

ไม่ได้ครับ

classic77
Member

Email
« Reply #29 on: December 04, 2005, 10:23:08 PM »

ขอถามเยอะหน่อยนะครับ

1.อบิลิตี้อันบนของ Moonshine Werewolf ที่เกี่ยวกับ The Moon อ่ะครับ คือหมายความว่า ถ้ามี S อยู่ในสนามMystic Card ประเภทTarot : <The Moon> ในสนามและShrine ป้องกันสกิลของฝ่ายตรงข้าม ไม่ใช่ตัวมันเองป้องกันสกิลใช่ไหมครับ

2.ซีลที่โดนFreeze Curse แล้วโดนTrap อีกที จะไม่เปลี่ยนไลน์แต่ถือว่าติดเคิร์สอยู่ใช่ไหมครับ

3.ถ้าเราDancing สำเร็จ เราไม่สั่งให้แสดงผลได้ไหมครับ ก็คือกะจะเปลี่ยนไลน์ ไม่ได้จงใจDancing

4.สกิล/อบิลิตี้/มิสติกการ์ด ไม่สามารถเลือกเป้าหมายเป็นซีลรองรวมร่างได้ใช่ไหมครับ นอกจากมันระบุเอาไว้

5.ซีลที่เราCharm Curse มา สามารถสั่งโจมตีได้แค่At Line ของฝั่งตรงข้ามเหรอครับ สั่งโจมตีDf Line ได้ไหม ถ้าไม่มีซีลที่At Line

6.จากข้อ5 แล้วสามารถใช้สกิลใส่ซีลที่อยู่Df Line ได้ไหม

7.ซีล 1 ตัว สามารถติดเคิร์สเกิน 2 ชนิดได้ไหมครับ แล้วเวลาแก้ แก้เคิร์สไหนก็ได้ หรือต้องแก้เคิร์สที่โดนหลังสุด

8.ถ้ามันเขียนว่า "ทำลาย Mana(ชื่อสมมุติ)" , "Sacrifice Mana(ชื่อสมมุติ)" แล้ว Mana รวมร่างอยู่เวลา ทำลาย/Sacrifice มันจะแสดงผลเฉพาะ Mana ใช่ไหมครับ ซีลรองไม่โดน

9.ความสามารถของCyclone Contender ถ้าเราสั่งโจมตีไปแล้วแต่ไม่ใช้อบิลิตี้ แต่โดนฝ่ายตรงข้ามใช้อินเทอเฟียร์ที่ทำให้Df เพิ่ม แล้วเราค่อยใช้อบิลิตี้ได้ไหมครับ

10.ซับเทิร์นโจมตีของเรา สามารถใช้มิสติกการ์ดตอนไหนก็ได้ใช่ไหมครับ เช่น เราสั่งซีลโจมตี ฝ่ายตรงข้ามใช้ No Attacking แล้วเราใช้ The Reverend Mother(ไม่มีอินเทอเฟียร์นะ) ทำลาย No Attacking ยังงี้ได้ไหมครับ

11.สกิล เช่น "นำ <Dancer> 1 ใบในมือผู้ใช้สกิลเข้ามาในสนามที่ At Line" ถือเป็นการกำหนดไลน์ไหมครับ มันไม่ได้วงเล็บเอาไว้ ถ้าไม่ใช่เราสามารถเปลี่ยนDancer ที่เรานำเข้ามาได้ใช่ไหมครับ

12.อบิลิตี้ของมิสติกการ์ด Liber de Equus ที่ว่า "N[Nightmare], N[Pegasus] และ N[Unicorn] ทุกใบในสนามได้รับ N[Nightmare], N[Pegasus] และ N[Unicorn] เพิ่ม" คือ ได้รับชื่อเพิ่มใช่ไหมครับ

13.สามารถSacrifice มิสติกการ์ดได้ด้วยเหรอครับ

พอก่อนครับ

Pages: [1] 2  All
  Print  

Jump to: