Summoner Master Forum
October 14, 2024, 06:30:41 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2 3  All
  Print  
Author Topic: เรื่องหอกครับ  (Read 14316 times)
0 Members and 44 Guests are viewing this topic.
PoP_KunG
Member

« on: November 10, 2005, 12:24:55 AM »

สมมติผมเอา thaventos the dragoon of thaliwilya ตีไป ฝ่ายตรงข้ามใช้หอกออโดนัส  อยากทราบว่า ผมจะสามารถร่ายมังกรหรือตีข้ามลายได้ปกติหรือเปล่าครับ
แล้วกรณีถ้าผมโดนแปะก่อนตีหละครับ  ผมจะสามารถร่ายมังกรหรือตีข้ามลายได้ปกติหรือเปล่าครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #1 on: November 10, 2005, 01:55:32 AM »

ยังคงได้ร่าย/และโจมตีข้าม line ได้ตามปกติครับ

เพราะseal ยกเลิกความสามารถของตัวเอง แต่ความสามารถยังคงเกิดกับสิ่งอื่นๆได้

PoP_KunG
Member

« Reply #2 on: November 10, 2005, 02:51:12 AM »

ต่อนะครับ
1.  มังกรตัวหนั่งชื่อว่า ash dragon ที่เมื่อโกรทแล้วสามารถตีใบรองรวมร่างได้  ถามว่าสมมติ thaventos ผมทำการรวมร่างอยุ่  แล้ว ash dragon  โจมตีใบรองรวมร่างของผม  ผมนำวูลไวเวินใช้สกิลจากบนมือนำ thaventos ผมขึ้นมือ  ถามว่าการตีใบรองรวมร่าง ของ  ash dragon ยังคงอยุ่เปล่าครับ  แล้วตอ้งมาตีวูลไวเวินด้วยหรือเปล่า

2. ฝ่ายตรงข้ามมี salamandery dollกับ grandecross อยุ่ at line ส่วนที่ df มี pythonอยุ่  ผมเอาthaventosผมที่คอมกับเบบี้ลม  ตีsalamandery dollไป  salamandery dollใช้ก้าดมิดทิกบอกว่า ซีลทีติดป้องกันการโจมตี  ถามว่าผมสามารถเอาthaventos ผมตีไพทอนแทนการตี  grandecross  ได้หรือไม่ครับ

3.สมมติ heaven knight อยุ่ในสนามครบ 2 เทินแล้ว  ผมนำ เฮเว่นไน้เปนใบรองรวมร่าง  ถามว่า  พอผมแยกการรวมร่าง  จะนับจำนวนเทินต่อไปหรือเปล่าครับ  (คืออีก 1 เทินกลับกอง)  หรือว่านับใหม่เลยคือ(อีก 3 เทินกลับกอง )

4.สมมติเรามี Transmigrate Pendantอยุ่ในมือ  อีกใบอยุ่ใน shrine เราแปะก้าด Transmigrate Pendant ใส่ซีลเราแล้ว ลากTransmigrate Pendant ที่อยุ่ในชายมาแปะอีก  แล้ว Transmigrate Pendant ที่แปะมาก้ลากไปวนไปวนมา   แบบนี้ได้เปล่าครับ
« Last Edit: November 12, 2005, 12:11:51 AM by PoP_KunG » Logged

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #3 on: November 10, 2005, 06:22:50 AM »

1. ต้องหาเป้าหมายใหม่ครับ ถ้ามีซีลอื่นที่ At Line ก็ต้องไปตีซีลนั้นซึ่งก็สามารถตีซีลรองได้อยู่ครับ

2. ช่วย Edit ชื่อการ์ดให้ถูกก่อนนะครับ

3. นับต่อจากเดิมครับ

4. ไม่ได้ครับ
« Last Edit: November 13, 2005, 01:35:13 AM by GiantPaladin » Logged

PoP_KunG
Member

« Reply #4 on: November 12, 2005, 02:01:40 PM »

ถามต่อเลยละกาน
1.  ทำไม  Herapoht หลังจาก แซค ซีลเสร็จแล้ว ซีลที่สู้ด้วยจะย้ายไปที่ Df line ก่อนเทียบค่าพลัง อะคือ สงสัยอะ  แต่ทำไม naga ถึงมีการเทียบค่าพลังแล้วค่อยติดฟรีสอะครับ  สงสัย  :-\

2. การโกรทจากพวก  jormunguard ภาคดราโก  2 ที่เมื่อโกรทเขียนว่าถ้าซีลเงื่อนไขเป็น jormunguard   ...............  ถามว่าต้องโกรทจาก jormunguard ภาคดราโก 1 อย่างเดียวใช่หรือไม่ครับ  หรือโกรทจากตัวเองได้เหมือนกาน ;)
« Last Edit: November 12, 2005, 02:06:25 PM by PoP_KunG » Logged

Member

Email
« Reply #5 on: November 12, 2005, 02:28:50 PM »

1. Herapoth ก็เทียบค่าพลังแล้วค่อยลงไป Df Line เหมือน Naga นะครับ

2. ต้อง Growth จากใบเก่าเท่านั้นครับ
ปล. ชุดดราโก 1 ไม่มี Jormundgard นะครับ

vayu
Member

Email
« Reply #6 on: November 12, 2005, 09:51:55 PM »

พี่ครับยังไม่ได้ตอบข้อที่ว่า
.สมมติเรามี Transmigrate Pendantอยุ่ในมือ  อีกใบอยุ่ใน shrine เราแปะก้าด Transmigrate Pendant ใส่ซีลเราแล้ว ลากTransmigrate Pendant ที่อยุ่ในชายมาแปะอีก  แล้ว Transmigrate Pendant ที่แปะมาก้ลากไปวนไปวนมา  แบบนี้ได้เปล่าครับ  
เลยอ่ะครับ

PoP_KunG
Member

« Reply #7 on: November 12, 2005, 11:44:34 PM »

1.  Pecca Zelus, the Sin of Envy  ใช้สกิลฟรีสออล  เราใช้  Alaxandrite, the Sword of Bryn เลือกป้องกันเคิส  ถามว่าตอ้งฟรีสออลฝั่งตัวเองเปล่าครับ

2.  สมมติมีซีล 1 ใบมีอบิลิตี้สามารถโจมตีข้ามไปยัง df ลายได้  โดนแปะหอกออโดนัส  ถามว่ายังตีข้ามลายได้เปล่าครับ

3.  thaventos สั่งโจมตีไป ฝ่ายตรงข้ามร่าย yin เราร่าย  atena แทรกหยิน  หยิน ฝ่ายตรงข้ามร่าย cool  moon ใส่ แทรก  atena ถามว่า thaventos  ยังตีต่อหรือเปล่าครับ  หรือติดฟรีส  แล้วค่อยยกเลิก  กลายเปนไม่ตีต่อ  ;)
« Last Edit: November 12, 2005, 11:52:30 PM by PoP_KunG » Logged

Member

Email
« Reply #8 on: November 13, 2005, 01:36:57 AM »

1. ไม่ต้องครับ

2. Ordonus ได้ครับ

3. ติดฟรีสแล้วค่อยยกเลิก หยุดตีครับ

PoP_KunG
Member

« Reply #9 on: November 15, 2005, 01:24:29 AM »

1. ซินน้ำ pecca of envy มีอบิลิตี้ว้าเมื่อต่อสู้กับซีลที่มีอบิลิตี้ยกเลิกเคิส atบวก 3 ถามว่าเราจะแปะหอกออโดนัสใส่ซีลที่ต่อสู้กับซินน้ำ เพื่อให้ซินน้ำ at บวก 3 ได้เปล่าครับ

2.  สงสัยเรื่องสเตปลับ no joke อะครับ สมมติฝั่งผมมี thaventos ฝ่ายตรงข้ามมี  shannon  ผมเอา thaventos ตีไป ฝ่ายตรงข้ามร่าย hercourage ผมร่าย no joke ย้าย  hercourage   มาแปะใส่ thaventos  ฝ่ายตรงข้ามเผา  hercourage  ถามว่าผมต้องตีตัวเองตายเปล่าครับ (คือผมเลือก ย้ายเป้ามิดทิกแล้วไม่ใช่เหรอ )  ตกลงผมตีตัวเองตายเปล่าเนี่ย  :P

3.  ตกลงเรื่องการที่เกี่ยวกับผู้เล่นเช่นการตีข้ามลาย  โดนแปะหอกออโดนัสก้ยังมีอบิลิตี้เหมือนเดิมใช่ไหมครับ  แล้วกรนีไหนอีกที่ โดนแปะหอกอบิลิตี้ตัวเองไม่หาย  ที่ไม่ใช่ คำว่า  ใบอื่นอะครับ  

มังกร
Moderator
Member

« Reply #10 on: November 15, 2005, 03:07:28 AM »

1. ไม่บวกครับ

2. โจมตีตัวเองตายครับ

3. ability ที่ส่งผลถึงผู้เล่น อย่างโจมตีใบรองรวมร่าง

PoP_KunG
Member

« Reply #11 on: November 16, 2005, 02:45:15 AM »

สกิลของมิดทิกก้าดอย่างเช่น artemis นี่ ใช้ได้ 1 ครั้งใน 1 ซับเทิน  หรือ  1 เทินครับ
« Last Edit: November 16, 2005, 03:46:31 AM by GiantPaladin » Logged

Member

Email
« Reply #12 on: November 16, 2005, 03:46:14 AM »

ใช่ครับ

SuperJong
Member

« Reply #13 on: November 16, 2005, 10:51:31 PM »

ทำไมท่าน GiantPaladin  ตอบไม่ตรงคำถามครับบ

Member

Email
« Reply #14 on: November 16, 2005, 10:56:32 PM »

1 ครั้งใน 1 ซับเทิร์นครับ

อ่านคำถามไม่ละเอียดขออภัย

23247
Member

« Reply #15 on: November 17, 2005, 08:49:05 PM »

ฝ่ายตรงข้ามใช้ Skill ของ Pecca Zelus, the Sin of Envy  - Freez Curse All ใส่ Seal ฝ่ายเรา เราใช้  Alaxandrite, the Sword of Bryn เลือกป้องกัน Curse  คำว่าป้องกันถ้าโดนแล้วต้องเลือกเป้าหมายใหม่
Pecca Zelus, the Sin of Envy  ต้อง Freez Curse All ใส่ Seal ฝ่ายตัวเองใช่หรือไม่

Member

Email
« Reply #16 on: November 17, 2005, 09:58:43 PM »

ไม่ต้องครับ ยกเลิกการฟรีสไป

PoP_KunG
Member

« Reply #17 on: November 19, 2005, 11:14:04 PM »

1.  herapoht อะ สามารภ  แซค  evil ธาตุ น้ำ  เพื่อให้ซีลที่ต่อสู้ติดทั้งฟรัสทั้งพ้อยได้หรือเปล่าครับ

2.  thalucus ทาลิแสงอะครับ  เราสามารถมูฟตัวที่ยกเลิกสกิลได้หรือไม่ครับ  แล้วจะใช้สกิลสำเร็จหรือไม่      เพราะทาลิแสงบอกว่าผู้ใช้สกิลนำซีล x ใบ ออกจากเกม ........................  

3.  ฝ่ายตรงข้ามมี hanuman หนุมานแปะ atena   เพื่อยกเลิกมิดทิกก้าดฝ่ายตรงข้าม  ผมใช้ no joke ย้าย atana มาแปะใส่ซีลผม   ฝ่ายตรงข้าม ใช้ cool moon แปะใส่ซีลผม  ผมใช้  ดาบไบรน่า  เลือกป้องกันเคิส  ถามว่าจะป้องกันเคิสได้หรือไม่ครับ  เพราะเอเทน่ายกเลิกมิดทิกอะครับ

4.  bastet  trishula เมื่อเลือกเสิดมิกทิกมาติดที่ซีลเรียบร้อยแล้ว  เราสามารถใช้ holy prayer เพื่อทำลายมิดทิกที่เสิดมาเรียบร้อยแล้วได้หรือไม่คัรบ

5. เราสามารถใช้ no joke ได้กับทุกสกิลได้หรือไม่ครับเช่น  
อเทมิส ใช้สกิลทำลายมิดทิก  เราใช้โนโจ้กย้าย ไปที่ซีล
telumana   wool wywern ดราโก 2     สามาถย้ายสกิลเพือให้สกิลไม่เกิดผลได้หรือไม่ครับ  

no joke ย้ายเป้าหมายมิดทิกที่มีเป้าหมายนานแล้วได้เปล่าครับ  

6.  thaventos เมื่อโกรทแล้ว  ถามว่า  ดราก้อนที่ไม่ได้รวมร่างต้องจ่าย mp ค่าตีเพิ่มจากเดิมด้วยหรือเปล่าครับ  หรือว่าจ่ายค่าตีเท่าเดิมครับ
« Last Edit: November 19, 2005, 11:54:43 PM by PoP_KunG » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #18 on: November 20, 2005, 01:31:02 AM »

1. ไม่ได้ครับ

2. ฝ่ายไหนแน่ครับ

3. ขึ้นอยู่กับว่าใช้ใน step ใดบ้าง แต่ถ้าเป็นแบบธรรมดาเลย ก็ป้องกันcurse ได้ครับ

4. ทำได้ ถ้ายังมี step ให้ทำ

5. ใช้ได้แต่กับ skill ที่มีเป้าหมายไปที่ seal ครับ

6. ต้องอยู่ในสภาพรวมร่างครับ จ่ายตามนั้น

PoP_KunG
Member

« Reply #19 on: November 23, 2005, 10:03:50 PM »

1.  ซีลที่มีความสามารถ  ยกเลิกมืดทิกก้าด  เราสามารถใช้ alaxsandrea ดาบไบรน่าอะ  เพื่อให้ป้องกันเคิสได้ไหมครับ

2.  thalucus ทาลิแสงอะครับ  สมมติฝ่ายเรามีทาลิแสง 1 ใบคอมอยุ่ที่ at ลายที df มี signalia  ที มีความสามารถยกเลิกสกิล  เราสามารถมูฟตัวที่ยกเลิกสกิลแล้วใช้สกิลสำเรจหรือไม่ครับ  เพราะทาลิแสงมันสั่งผู้เล่นอะครับ  เหมือน cunning  clown ที่สั่งผู้เล่นอะครับ

3.  พวกซีลที่มีความสามารถพวก .salamandery doll หรือว่า lucretia ที่บอกว่า   at บวก x 2 ซับเทิน  เราสามาถใช้ kuku cl0ck เพื่อเร่งให้ at ที่บวกหายได้เปล่าครับ  หรือพวก  จนจบซับเทิน

4.  ฝ่ายตรงข้ามกาง love and peace เราสามารถใช้สกิลของ blade of  thaliwilya   เพื่อทำลายได้หรือไม่ครับ

5. no joke สามารถย้ายมิดทิกก้าดที่มีเป้าหมายนานแล้วได้หรือไม่ครับ  เชข่น  ฝ่ายตรงข้ามแปะ galahud ไว้ 3 เทินแล้ว  แล้วเราจะเอาโนโจ้กย้ายกาลลาฮัดใบนี้มาซีลเราได้หรือไม่
« Last Edit: November 23, 2005, 10:09:38 PM by PoP_KunG » Logged

Member

Email
« Reply #20 on: November 24, 2005, 01:53:57 AM »

1. ไม่ได้ครับ

2. ใช้สกิลสำเร็จครับ และนำ Signariel ออกจากเกม

3. ได้ครับ

4. ไม่ได้ครับ

5. ไม่ได้ครับ

คราวหน้าช่วยพิมพ์ให้มันถูกและอ่านรู้เรื่องง่ายๆกว่านี้หน่อยเถอะครับ

PoP_KunG
Member

« Reply #21 on: December 02, 2005, 01:06:11 AM »

1.  ตอนที่เรากำลังโม่กองก้าดเพื่อเอา chakra ขึ้นมือ ถามว่าตอนนี้มี step หรือไม่ครับ  ถ้ามี  เราสามารถใช้ vaijra เพื่อให้จักรออกจากเกมตอนนี้ได้เปล่า

2.  death sentense  เราใช้ใน subturn โจมตีของเราพอผ่านไป3 ซับเทิน  พอกำลังจะเข้าซับเทินที่ 4  ที่ลซีลนั้นต้องตาย  ถามว่าเรายังใช้  holy prayer ทำลายตอนเข้าซับเทินที่  4  นี่ยังทันไหมครับ  

3.  การเวลาเริ่มเล่นนี่  เวลาจั่วก้าดนี่จั่วพร้อมกันเลยหรือไม่  หรือว่าคนเริ่มแรกจั่วก่อนแล้ว พอผ่านเราค่อยจั่วครับ  

แล้วซับแรกนี่ใช้สกิลเลยได้ไหมครับ

3. indra เวลาจะเอามิดทิกก้าดตกชาย  เราต้องประกาดชื่อด้วยเปล่าครับ  หรือว่า หาแล้วค่อยเลือก  แล้วค่อยนำลงชาย  หรือว่าเหมือน bastet ที่ต้องประกาดก่อนครับ

4.  indra  บอกว่า ซีลทุกใบเมื่อโจมตี ยกเลิกมิดทิกประเภท relic
ผมยกตัวอย่างหน่อย  เช่นสมมติ ฝ่ายผมมี thaventos   ผมแปะ the stone of dragos ให้ atบวก2  แล้วพอมันส่งผลเสร็จแล้ว  ผมค่อยตีไป  แบบนี้ถามว่า  พอผมสั่งมันตีไป เสร็จ  at ที่บวก 2 จะหายไหมครับ  เพราะมันส่งแล้วอะ

5.  ฝ่ายตรงข้ามมี statue book  หนังสือรูลทีมอะครับ  ส่วนในสนามผมมี st. martha  ผมร่าย pyton มา สลับ at df ใส่ตัวเอง  แต่หนังสือรูลทีมทำให้สูญเสีย  ผมสามารถใช้สกิลมาร์ธาร์  เพือให้ python ยกเลิกมิดทิกก้าดฝ่ายตรงข้าม   เพื่อให้สลับ at df แบบนี้ได้เปล่าคัรบ

6.  การโจมตี all นี่ไม่กำหนดเป้าหมายใช่ไหมครับ  แต่ทำไม naeda ที่บอกว่าเมื่อถูกโจมตีแสดงก้าดใบบนสุด .........     ทำไมถึงได้เปิดด้วยอะครับ  เวลาโดน ตี all อะครับ
« Last Edit: December 02, 2005, 01:10:12 AM by PoP_KunG » Logged

Member

Email
« Reply #22 on: December 02, 2005, 02:33:15 AM »

1. มีอินเตอร์เฟียร์ครับ แต่อยู่ในช่วง End of Subturn Step ซึ่งไม่สามารถร่ายหรือสั่งการใดๆได้ครับ จึงทำอะไรไม่ได้

2. ซีลจะถูกทำลายหลังจากจบซับเทิร์นที่ 4 นะครับ แต่ก็ใช้ Holy Prayer ทำลายก่อนได้ครับ

3. จั่วพร้อมกันเลยครับ

คนเริ่มก่อนใช้ไม่ได้แต่คนเริ่มหลังใช้ได้ครับ

4. หายครับ

5. ได้ครับ

6. เพราะซีลที่ถูกตีออลก็ถือว่าถูกโจมตีอยู่ดีครับ

PoP_KunG
Member

« Reply #23 on: December 05, 2005, 05:05:09 PM »

1.  indra เวลาจะเอามิดทิกก้าดตกชาย  เราต้องประกาดชื่อด้วยเปล่าครับ  หรือว่า หาแล้วค่อยเลือก  แล้วค่อยนำลงชาย  หรือว่าเหมือน bastet ที่ต้องประกาดก่อนครับ

2.  ฝ่ายตรงข้ามมีซีล A  1 ใบบอกว่า  เมื่อ s ตกชายจากสนาม ทำลายซีลใบรองรวมร่าง 1 ใบในสนาม  ฝั่งผมมี thaventos ที่คอมกับ เบบี้ลมอยุ่  ถามว่าเมื่อก้าด  A ตกชาย ผมสามารถใช้ laurius bracelet เพื่อให้ thavrntos ยกเลิกอบิลิตี้   จะได้ไม่ให้เบบี้ลมตายได้ไหมครับ

3.  เมื่อต่อสู้ นี่ มี step อีกเปล่าครับ แล้วร่าวมิดทิกอะไรตอนนี้ได้เปล่า

4.  anantanagarag  บอกว่าเมื่อต่อสู้  ซีลที่ต่อสู้ติดพ้อย 1 เทิน เราสามารถใช้  kuku clock เร่งเลยได้เหรอครับ  โดยไม่ต้องมีการวัดค่าพลังเหรอครับ
หรือว่าวัดค่าพลังกันก่อนแล้ว ค่อยเร่งได้  (มีฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งต้องตาย )

5.  ผมและฝ่ายตรงข้ามกาง indra ไว้  ผมร่าย yin ไป  ฝ่ายตรงข้ามก้ร่าย yin กลับ  ทีนี้ผมเอา kuku clock ตกชาย  ฝ่ายตรงข้ามเอา juggling clown ลงกชาย เอา  kuku clock ออกจากเกม  ถามว่า  อบิลิตี้คูๆ จะทำงานด้วยเปล่า  หรือว่า  ไม่ได้ทำงาน เพราะออกจากเกม

Member

Email
« Reply #24 on: December 05, 2005, 06:21:08 PM »

1. ต้องประกาศก่อนเหมือน Bastet ครับ

2. ไม่ได้ครับ

3. ปกติไม่มีครับ แต่อาจจะเกิดขึ้นได้หากมีการ Sacrifice ให้การ์ดตกไชรน์หรืออื่นๆครับ

4. เร่งได้ก่อนที่จะวัดค่าพลังครับ

5. ไม่ได้ทำงานครับ เพราะออกจากเกมก่อน

Doraemon
Member

Email
« Reply #25 on: December 06, 2005, 01:57:52 AM »

ข้อ 4 แปลกๆ

EndLess
Member

Email
« Reply #26 on: December 06, 2005, 03:07:06 AM »

ผมมีเรื่องถามนิดหน่อยอ่ะครับ
1.Moonshine เวลาต่อสู้ สามารถ sec ตัวเองได้ไหมครับ
2.Moonshine เวลา sec  ต้อง sec ตอนไหนครับ จบการต่อสู้ป่ะครับ หรือก่อน ต่อสู้
3.ถ้า Moonshine เกิดการต่อสู้แล้ว sec ไปแล้ว เค้า stone จะเปงยังไงครับ
   ขอบคุณมากครับ ถ้าอธิบายอะไรเพิ่มด้วยก็ดีครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #27 on: December 06, 2005, 03:18:57 AM »

1. ได้ครับ

2. ตอนต่อสู้ครับ

3. ก็ยังคงเกิดการต่อสู้ครับ
เพราะผ่านขั้นตรวจสอบความถูกต้องของการโจมตีแล้ว

EndLess
Member

Email
« Reply #28 on: December 06, 2005, 03:29:39 AM »

ในข้อ 1 อ่ะครับ ถ้า sec ตัวเอง แล้ว ต่อสู้เสร็จก่อนค่อยตาย หรือป่าวครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #29 on: December 06, 2005, 03:46:44 AM »

ตายก่อนเกิดการเทียบค่าพลังครับ สรุปคือ ตายฟรี
ถ้าเขาตีมา เมื่อ sacrifice ก็จะไม่เลือกเป้าหมายการโจมตีใหม่ด้วย เพราะข้ามช่วงที่ให้เลือกมาแล้ว

Pages: [1] 2 3  All
  Print  

Jump to: