Summoner Master Forum
October 06, 2024, 09:26:30 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: การประกาศชื่อการ์ดของ bakery girl  (Read 2031 times)
0 Members and 7 Guests are viewing this topic.
T A O
Member

Email
« on: October 18, 2005, 05:13:08 AM »

สามารถทำตามนี้ได้หรือไม่?
1.พูดชื่อลอยๆขึ้นมาโดยไม่มีการ์ดใบนั้นอยู่จริง เช่น ลุงหนวด
2.พูดชื่อการ์ดอื่นที่ไม่ใช่ของSum เช่น บลูอายไวท์ดราก้อน
3.พูดชื่อการ์ดแค่ Nickname เช่น กระสือ
4.พูดชื่อการ์ดแค่ชื่อของมันโดยไม่พูดประโยคต่อหลัง เช่น
Ishan the Neo Prophet พูดแค่ Ishan จะได้Ishan the Neo Prophet ขึ้นมือหรือไม่

รบกวนช่วยตอบทีนะครับ ตอนนี้ทางร้านที่ผมเล่นอยู่เป็นประจำกำลังมีปัญหากับเรื่องนี้อยู่อะครับ (คิดว่าคำถามน่าจะเข้าใจนะครับ) ขอบคุณครับ

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #1 on: October 18, 2005, 05:33:07 AM »

1. ไม่ได้

2. ไม่ได้

3. ไม่ได้

4. ไม่ได้

มังกร
Moderator
Member

« Reply #2 on: October 18, 2005, 10:45:28 AM »

เข้าใจครับ
แต่ ไม่ได้ครับ ต้องประกาศเฉพาะชื่อการ์ด Summoner Master เท่านั้น
เขียนใน Errata ด้วย แต่ยังไม่ได้พิมพ์

Member

Email
« Reply #3 on: October 18, 2005, 02:11:51 PM »

แล้วแต่ดุลยพินิจนะครับ เรื่องนี้ก็ไม่ได้กำหนดไว้ด้วยสิเพราะเป็นเรื่องใหม่ แต่ถามผมก็ให้ Caution แหละ เพราะไม่ร้ายแรง หรือถ้าอารมณ์ดีอาจจะแค่บอกให้เรียกให้ถูกเฉยๆไม่ทำโทษ

T A O
Member

Email
« Reply #4 on: October 19, 2005, 12:21:16 PM »

จากที่ผมได้ถามไป 3.พูดชื่อการ์ดแค่ Nickname เช่น กระสือ คุณก็ตอบว่าไม่ได้

ผมจึงสงสัยว่า
อย่างกรณีของ Bastet ก่อน Search ก็ต้องประกาศชื่อ การ์ดก่อน แต่ว่าในการแข่ง GT ที่ผ่านมา พูดแค่ Nickname อย่าง กระสือ ก็ให้อะ

แต่ทำไม bakery girl พูดแค่ กระสือ ถึงไม่ให้ครับ

รบกวนตอบที ผมสงสัยมากๆๆๆๆๆๆๆ

Doraemon
Member

Email
« Reply #5 on: October 19, 2005, 02:25:55 PM »

ถ้าตามกฎจริงๆนั้นมันไม่ได้ครับ แต่เนื่องจากว่ามีการตั้งชื่อที่อ่านยากในจำนวนมากของ Summoner Master ดังนั้นเพื่อให้เหมาะกับการใช้ในสถานการณ์จริง จึงอนุโลมให้ทั้งสองฝ่ายสามารถอธิบายถึงการ์ดใบนั้น ให้มีความเข้าใจตรงกันได้ ก็สามารถบ่งบอกถึงการ์ดใบนั้นได้ครับ

อาทิเช่นบอกว่า "การ์ดที่เป็นรูปแมวอ่ะ ที่ Search PS มาแปะที่ Seal ที่ติดมันได้อ่ะ" อย่างนี้ยอมรับได้ครับ

Member

Email
« Reply #6 on: October 19, 2005, 02:56:32 PM »

จากที่ผมได้ถามไป 3.พูดชื่อการ์ดแค่ Nickname เช่น กระสือ คุณก็ตอบว่าไม่ได้

ผมจึงสงสัยว่า
อย่างกรณีของ Bastet ก่อน Search ก็ต้องประกาศชื่อ การ์ดก่อน แต่ว่าในการแข่ง GT ที่ผ่านมา พูดแค่ Nickname อย่าง กระสือ ก็ให้อะ

แต่ทำไม bakery girl พูดแค่ กระสือ ถึงไม่ให้ครับ

รบกวนตอบที ผมสงสัยมากๆๆๆๆๆๆๆ

ก็ตอบให้รู้ไว้ว่าจริงๆแล้วมันทำไม่ได้นะครับ และถ้าผมคุมผมจะไม่อนุโลมครับ

iMnemoniC™
Member

« Reply #7 on: October 19, 2005, 04:12:47 PM »

ถามต่อเนื่องหน่อยคับ
ผมเข้าใจว่า ตามกฏมันได้อยู่แล้ว
แต่ส่วนมากก็จะอนุโลมกัน (ในกรณีกระสือ อะไรเงี้ยนะคับ)

และถ้า ในงานแข่งจริงๆ จังๆ อย่าง GO หรือ GT ก็ตาม
ถ้า ผู้เล่นทั้ง 2 ฝ่าย ยินยอม ให้เรียก กระสือได้ จั๊ดที่คุมจะถึงกับขัดเลยเหรอ ว่าไม่ได้ ทั้งๆ ที่อีกฝ่ายยินยอม

ส่วนเรื่อง การกระกาศชื่อการ์ด มั่วๆ ผมว่า มันไม่น่า ซีเรียสนะคับ
ดูแล้วก็สมเหตุสมผลดี ประกาศชื่อมา แล้วไม่ตรง ก็ลง Shrine ไป
(ส่วนหลังนี้ เป็นเพียงความคิดเห็นส่วนตัว โทษทีที่ไม่เกี่ยวกับหมวดนี้...)

Member

Email
« Reply #8 on: October 19, 2005, 04:52:57 PM »

ถ้าเป็นผม จะไม่ถามครับว่าอีกฝ่ายยอมรับมั้ย ผมถือว่าในเมื่อการ์ดมันมีชื่อ และคุณก็ใส่มันมาในเด็คก็ควรจะจำชื่อการ์ดในเด็คตัวเองให้ได้ครับ และถ้าเกิดฝ่ายตรงข้ามต้องการป่วนเกมบอกไม่ยอมรับมันก็ทำให้หัวเสียกันเปล่าๆ ประกาศเองให้ถูกต้องจะได้หมดเรื่องครับ

ส่วนเรื่องประกาศชื่อการ์ดที่ไม่มีในเกมนั้นทำไม่ได้ครับ เพราะเราเล่น SMN ครับ จะประกาศชื่อการ์ดเกมอื่นมันก็ไม่เกี่ยวกับเกมที่เรากำลังเล่นกันครับ
« Last Edit: October 19, 2005, 04:55:21 PM by GiantPaladin » Logged

Pages: [1]
  Print  

Jump to: