Summoner Master Forum
October 07, 2024, 01:24:29 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2  All
  Print  
Author Topic: สอบถามข้อข้องใจครับ  (Read 7497 times)
0 Members and 8 Guests are viewing this topic.
riderblack
Member

Email
« on: October 13, 2005, 02:45:30 PM »

ถามเลยนะครับ

1.  โดยปกติแล้ว Seal ที่ติด Freeze Curse จะต้องเลื่อนไปอยู่ Df Line ตามผลของ curse อยู่แล้ว แต่สงสัยว่า Seal ที่ติด Freeze Curse ที่อยู่ Df Line นั้น สามารถถูกเปลี่ยน Line จาก skill ของ Seal ใบอื่นได้หรือเปล่าครับ ... ขอยกตัวอย่างให้เห็นเลยแล้วกัน

ถ้าหาก At Line ฝ่ายเรามี Palanalcarion Rider (growth แล้ว) และที่ Df Line ฝ่ายเรามี Taurelion, the Forest Dragon (growth แล้ว ซึ่งแล้วจะมี skill ให้ Dragon 1 ใบในสนามฝ่ายผู้ใช้ skill เปลี่ยน Line () (Mp2) Skill นี้ไม่นับเป็นการสั่งให้ Seal กำหนด Line))

ทีนี้สมมติว่า At Line ฝ่ายเราโดน Freeze Curse  ก็เลยต้องเลื่อนลงมา Df Line  จากนั้นฝ่ายตรงข้ามก็สั่ง Seal เค้าโจมตี Palanalcarion Rider (ตีเข้า Df)  แบบนี้เราสามารถจะใช้ skill ของ Taurelion, the Forest Dragon เพื่อเปลี่ยน Line ให้ Palanalcarion Rider ขึ้น At Line เพื่อรับการโจมตีได้หรือเปล่าครับ? คือไม่แน่ใจเพราะบางคนบอกว่า Seal ที่ติด Freeze Curse ต้องอยู่ Df Line เท่านั้น ไม่สามารถเปลี่ยน Line ได้

2. Niltincoion Rider ถ้าหาก growth สูงสุดตาม Seal เงื่อนไข จะได้ความสามารถ Dragon ธาตุไฟทุกใบในสนาม Mp ค่าโจมตี -1  ... ขอถามดังนี้ครับ

2.1  ความสามารถนี้ (Mp ค่าโจมตี -1) ฝ่ายตรงข้ามจะได้รับด้วยหรือเปล่าครับ?

2.2  ถ้าหากมี Niltincoion Rider ที่ growth สูงสุดตาม seal เงื่อนไข มากกว่าหนึ่งใบ Mp ค่าโจมตีจะลบมากกว่า 1 หรือเปล่าครับ?  เช่น หากมีสามใบในสนาม Mp ค่าโจมตีจะลบ 3 เลยหรือเปล่าครับ?

3. Nordilion, the Desert Dragon ที่มีความสามารถว่า "เมื่อผู้เล่นสั่ง Seal โจมตี ผู้ควบคุม Nordilion, the Desert Dragon สามารถเปลี่ยน Line Nordilion, the Desert Dragon"  ขอถามดังนี้ครับ

3.1  คำว่า "เมื่อผู้เล่นสั่ง Seal โจมตี"  อันนี้หมายถึงเฉพาะตัวเราหรือเปล่าครับ?  ถ้าหากฝ่ายตรงข้ามสั่ง Seal โจมตี เราจะเปลี่ยน Line Nordilion, the Desert Dragon ได้หรือเปล่าครับ?

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #1 on: October 13, 2005, 05:10:04 PM »

1. เปลี่ยน line ไม่ได้ครับ ยังคงอยู่ dfline ต่อไป

2.1  ฝ่ายตรงข้ามได้รับด้วยครับ

2.2  ลบได้มากกว่า 1 ครับ

3.1  ฝ่ายไหนก็ได้ครับ

riderblack
Member

Email
« Reply #2 on: October 13, 2005, 06:34:38 PM »

ขออนุญาตถามต่อนะครับ ... ลืมตกไปหน่อยนึง

ต่อเนื่องจากข้อ 3.1 ครับ ... ถ้าหากว่า Nordilion, the Desert Dragon ติด Freeze Curse อยู่ Df Line ล่ะครับ ... หากฝ่ายตรงข้ามสั่งโจมตี สามารถเปลี่ยน Line เอา Nordilion, the Desert Dragon ขึ้นไปรับการโจมตีแทนได้ไหมครับ?

4. เป็นที่ทราบกันแล้วว่า Israfel, the Angel of Dragon นั้นป้องกันการโจมตีจาก Dragon ... ขอถามดังนี้ครับ

4.1  ถ้าหาก Dragon อีกฝ่ายหนึ่งโจมตี All ... อย่างนี้ Israfel, the Angel of Dragon จะตายไหมครับ?

4.2  ถ้าหาก Dragon อีกผ่ายหนึ่งโจมตี All ... อย่างนี้ Seal ที่เป็น Dragon ในสนามฝ่ายเดียวกับ Israfel, the Angel of Dragon จะได้บวก At ตาม Lv ตัวเองหรือเปล่าครับ?

ขอบคุณอีกครั้งครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #3 on: October 14, 2005, 01:59:13 AM »

- เปลี่ยน line ไม่ได้ครับ

4.1  ไม่ตายครับ เพราะป้องกันการโจมตี

4.2  บวกด้วยครับ

riderblack
Member

Email
« Reply #4 on: October 14, 2005, 04:09:32 PM »

ขอถามต่อนะครับ จะได้ไม่เปลืองเนื้อที่กระทู้ใหม่

5. ถ้าหากว่า Seal ที่มีความสามารถระบุไว้ว่าสามารถโจมตี Seal รองรวมร่างได้ ... อันนี้จะโจมตี Seal รองได้เฉพาะ Seal ที่อยู่ At Line หรือเปล่าครับ  หรือว่าโจมตี Seal รองใน Line ใดก็ได้

ยกตัวอย่างนะครับ ... Ash Dragon เมื่อ growth แล้วมีความสามารถคือ Ash Dragon สามารถโจมตี Seal ใบรองรวมร่างได้

อย่างนี้ Ash Dragon จะโจมตี Seal ใบรองรวมร่าง Line ไหนก็ได้ หรือว่าต้องเฉพาะ Seal ใบรองของ Seal ที่อยู่ At Line เท่านั้นครับ?

6. และถ้าหากว่า Dragon ฝ่ายเราสามารถโจมตี Seal รองรวมร่างได้จากความสามารถของ Seal ใบอื่น แบบนี้จะสามารถโจมตี Seal รองรวมร่างของ Line ไหนก็ได้ หรือเฉพาะ Seal รองของ Seal ที่อยู่ At Line เท่านั้นครับ?

ขอยกตัวอย่างก็แล้วกัน  สมมติว่ามี Dragon ตัวหนึ่ง ... เมื่อ growth แล้วมีความสามารถว่า "เมื่อถึง Subturn โจมตีของเรา  Dragon 1 ใบฝ่ายเราสามารถโจมตี Seal รองรวมร่างได้" ... อย่างนี้จะให้ Dragon ใบนั้นโจมตี Seal รองของ Line ใดก็ได้ หรือว่าต้องเฉพาะ Seal รองของ Seal ที่อยู่ At Line เท่านั้นครับ?

7. Laurius Bracelet มีความสามารถสองอย่าง (แต่เลือกได้ทีละอย่าง) คือ "Dragon ที่ติด Laurius Bracelet ยกเลิก Skill และ Ability ของ Seal ใบอื่น"  และ  "Dragon ที่ติด Laurius Bracelet ป้องกัน Mystic Card ฝ่ายตรงข้ามของ Dragon นั้น" ... ถามดังนี้ครับ

7.1 หาก Dragon ฝ่ายเราถูก Curse จาก skill ของ Seal ฝ่ายตรงข้าม และเราไม่ได้แก้ไขหรือรักษาใน subturn นั้น (นั่นคือ Dragon เราติด curse ไปแล้ว)  จากนั้นพอฝ่ายตรงข้ามบอกผ่าน เราก็จั่ว และจั่วได้ Laurius Bracelet ... ถ้าเราร่าย Laurius Bracelet เพื่อติดให้กับ Dragon ที่ติด Curse ตัวดังกล่าว และเลือกใช้ความสามารถให้ Dragon ที่ติด Laurius Bracelet ยกเลิก Skill และ Ability ของ Seal ใบอื่น  แบบนี้ Curse ที่ติดจะหายไหมครับ? หรือว่าแค่ยกเลิก Skill และ Ability ในอีก 1 Turn เท่านั้น ส่วน Curse ที่ติดอยู่แล้ว ก็ยังติดต่อไป?

7.2 ถ้าหากเราให้ Dragon ฝ่ายเราทำการ Triple Combination เพื่อโจมตี All  หลังจากประกาศโจมตี All ไปแล้ว ฝ่ายตรงข้ามร่าย Thunder Bolt เพื่อให้เราแยกร่าง ... แบบนี้ถ้าเราร่าย Laurius Bracelet แล้วเลือกใช้ความสามารถให้ Dragon ที่ติดป้องกัน Mystic Card ฝ่ายตรงข้าม ... อย่างนี้แล้ว Thunder Bolt จะหลุดไหมครับ?

7.3  ถ้าคำตอบข้างต้นคือ Thunder Bolt หลุด ... อยากถามว่าต่อว่าแล้วเราต้องแยกการรวมร่างไหมครับ?  เพราะคนที่เล่นด้วยบอกว่า Thunder Bolt นั้นเป็น Mystic Card แบบ 0 Turn   ดังนั้น พอร่ายไปแล้วก็จะเกิดผลทันที  ถึงเราจะร่าย Laurius Bracelet ตามมาเพื่อป้องกันก็ไม่ทัน  ถึง Thunder Bolt จะหลุด แต่เราก็ต้องแยกการรวมร่างอยู่ดี ... ตกลงถูกต้องไหมครับ?

ขอบคุณอีกครั้งครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #5 on: October 14, 2005, 04:34:12 PM »

5. เฉพาะ Seal ใบรองของ Seal ที่อยู่ At Line เท่านั้น

6. เฉพาะ Seal ใบรองของ Seal ที่อยู่ At Line เท่านั้น

7.1 Curse ที่ติดจะหายไปครับ

7.2 ต้องร่าย Laurius Bracelet ใน step ของการร่าย Thunder Bolt ด้วย
Thunder Bolt จึงจะไม่เกิดผลกับ seal นั้น และต้องห้าเป้าหมายใหม่ของThunder Bolt ด้วย

7.3  ถ้าร่ายใน step ของการร่าย Thunder Bolt ก็ทันครับ

riderblack
Member

Email
« Reply #6 on: October 14, 2005, 05:21:51 PM »

7.2 ต้องร่าย Laurius Bracelet ใน step ของการร่าย Thunder Bolt ด้วย
Thunder Bolt จึงจะไม่เกิดผลกับ seal นั้น และต้องห้าเป้าหมายใหม่ของThunder Bolt ด้วย

7.3  ถ้าร่ายใน step ของการร่าย Thunder Bolt ก็ทันครับ

ถ้าหากว่าเป็นอย่างเหตุการณ์ที่ยกตัวอย่างจะถือว่าทัน step ของ Thunder Bolt หรือเปล่าครับ?

กล่าวคือ ... ฝ่ายเราประกาศ Triple Combination ซึ่งฝ่ายตรงข้ามก็ไม่ขัดขวาง จากนั้นเราก็ทำการ Triple Combination ให้กับ Dragon ใบหนึ่ง แล้วก็ประกาศโจมตี All โดยจ่าย Mp 5 ... ฝ่ายตรงข้ามจ่าย Mp 3 พร้อมกับร่าย Thunder Bolt มาติดให้กับ Dragon ฝ่ายเราที่โจมตี All ... เราจึงจ่าย Mp อีก 2 (เท่ากับร่ายไป 7 แล้ว) เพื่อร่าย Laurius Bracelet มาติดให้กับ Dragon ตัวที่โจมตี All โดยเลือกความสามารถให้ป้องกัน Mystic Card ฝ่ายตรงข้าม ...

อย่างนี้ถือว่าทันหรือเปล่าครับ?  (ขออภัยนะครับที่ถามซ้ำ แต่เพื่อความแน่ใจและความถูกต้องต่อไปครับ)

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #7 on: October 14, 2005, 05:34:07 PM »

ทันครับผม

riderblack
Member

Email
« Reply #8 on: October 17, 2005, 04:22:26 PM »

ขอถามเพิ่มเติมนะครับ

8. Mathias Blythe, the Dragonoloty Professor มี Skill คือ นำ Seal X ใบในสนามฝ่ายผู้ใช้ skill ออกจากเกม Dragon 1 ใบในสนามที่มี Lv X ถือว่าอยู่ในสภาพ Growth Turn (Mp2)  ขอถามดังนี้ครับ

8.1  Skill นี้จะใช้ได้กับ Dragon ที่เพิ่งลงจากมือหรือเปล่าครับ?  หรือว่าใช้ได้กับ Dragon ที่อยู่ในสนามอยู่แล้วก็ได้? เพราะปกติการ Growth จะทำได้เฉพาะกับ Seal ที่ร่ายลงมาจากมือเท่านั้น แต่สำหรับกรณีนี้ จะใช้กับ Dragon ที่ลงมานานแล้วได้หรือไม่ครับ?

8.2 Mathias Blythe, the Dragonoloty Professor มีความสามารถอีกอย่างคือ เมื่อ Dragon Growth สำเร็จ เจ้าของ Dragon นั้นสามารถนำ Seal เงื่อนไขในการ Growth 1 ใบกลับเข้ามาในสนาม ... อยากถามว่าถ้าหากว่าเราใช้ Skill ของ Mathias Blythe, the Dragonoloty Professor ดังที่กล่าวข้างต้น  นั่นคือนำ Seal 1 ใบออกจากเกมเพื่อให้ Dragon Lv1  หนึ่งใบอยู่ในสภาพ Growth ... กรณีนี้เราสามารถนำ Seal 1 ใบที่ออกจากเกมนั้นกลับเข้ามาในสนามตามความสามารถดังกล่าวได้หรือไม่ครับ?

9. Gitarriel, the Angel of Music มีความสามารถคือ Seal 1 ใบติด Poison Curse 3 Turn (ผลจาก skill ไม่สามารถถูกยกเลิกได้)  และ ตราบเท่าที่ Gitarriel, the Angel of Music มี Seal รองรวมร่างเป็น the Angel of Music, curse ที่เกิดจาก Musician ไม่สามารถรักษาได้ ... ขอถามดังนี้ครับ

9.1 "รักษา curse"  กับ  "ยกเลิก Curse"  เหมือนกันหรือเปล่าครับ?

9.2  ตราบเท่าที่ Gitarriel, the Angel of Music มี Seal รองเป็น Angle of Music  curse ที่เกืดจาก musician ไม่สามารถรักษาได้ ... กรณีนี้ถ้าหากว่าเราถูก poison curse จาก Gitarriel, the Angel of Music ซึ่งแน่นอนว่าไม่สามารถยกเลิกได้ และถ้าหากว่า Seal รองของ Gitarriel, the Angel of Music เป็นไปตามเงื่อนไข ก็ไม่สามารถรักษา curse ได้อีกด้วย  แต่ถ้าหากว่าเราใช้ Seal ที่มีความสามารถในการโจมตี Seal รอง และโจมตี Seal รองของ Gitarriel, the Angel of Music ไปได้สำเร็จ ... อย่างนี้ Curse ที่ติดจะรักษาได้หรือเปล่าครับ?

9.3 ในกรณีที่ Seal ที่โดน curse จาก Gitarriel, the Angel of Music เป็น Seal ที่มีความสามารถในการยกเลิก curse  ... แต่หลังจากที่ Gitarriel, the Angel of Music ไม่มี seal รองดังกล่าว curse จะถูกยกเลิกไปตามความสามารถของ seal นั้นหรือเปล่าครับ? หรือว่าก็ยังคงติด curse ต่อไปเพราะ skill ไม่สามารถยกเลิกได้?

อย่างเช่น Dominica, the Power of Heaven มีความสามารถในการยกเลิก Curse แต่ก็สามารถโดน poison curse จาก Gitarriel, the Angel of Music ได้  แต่ถ้าหากว่า Seal รองรวมร่างของ Gitarriel, the Angel of Music ถูกทำลายไปแล้ว  Dominica, the Power of Heaven จะหายจาก curse หรือเปล่าครับ?

9.4  จากข้อ 9.3 ถ้าคำตอบข้างต้นคือ "ยังติด curse อยู่"  อย่างนั้นสามารถรักษาได้ใช่หรือไม่ครับ?
« Last Edit: October 17, 2005, 05:09:44 PM by riderblack » Logged

Member

Email
« Reply #9 on: October 17, 2005, 09:02:37 PM »

8.1 ใช้กับมังกรที่อยู่ในสนามครับจะอยู่มานานเท่าไหร่แล้วก็ได้ แต่ต้องยังไม่ได้ Growth นะครับ

8.2 ไม่ได้ครับ

9.1 ไม่เหมือนครับ คนละอย่างกัน

9.2 รักษาได้ครับ

9.3 ติดเคิร์สต่อครับ แต่รักษาได้

9.4 รักษาได้ครับ

riderblack
Member

Email
« Reply #10 on: October 31, 2005, 03:48:29 PM »

ขออนุญาตถามต่อนะครับ จะได้ไม่เปลืองเนื้อที่ตั้งใหม่

คือผมสงสัยในเรื่องของความสามารถของการ์ดที่มันเสมือนกับหาข้อยุติไม่ได้น่ะครับ  เช่น Seal ใบหนึ่งมีความสามารถในการยกเลิก skill และ ability ของฝ่ายตรงข้าม  และ Seal อีกใบหนึ่งมีความสามารถในการให้ Seal 1 ใบสูญเสีย ability ... แบบนี้จะถือเอา Seal ใบไหนเกิดผลหรือไม่อย่างไรครับ

ขอยกตัวอย่างเพื่อให้เห็นชัด ๆ นะครับ

ฝ่ายเรามี Templar Knight General อยู่ At Line และมี seal อยู่ Df Line สามใบ  ส่วนฝ่ายตรงข้ามมี Delmar, the Terpsichorean อยู่ Df Line

ซึ่งความสามารถของ Templar Knight General ก็คือถ้าตัวมันอยู่ At Line ก็จะสามารถป้องกันพวกตัวเองจากการโจมตี All ของฝ่ายตรงข้ามได้ แถมตัวมันเองยังยกเลิก skill และ ability ของ seal ฝ่ายตรงข้าม

แต่ความสามารถของ Delmar, the Terpsichorean ก็คือ เมื่อตัวมัน Dance ขึ้นมา At Line จะสามารถให้ Seal 1 ใบ สูญเสีย ability 1 turn

ดังนั้นพอเข้า subturn โจมตีของฝ่ายตรงข้าม  เค้าก็จัดการ Dance ให้ Delmar, the Terpsichorean ขึ้นมา At Line และสั่งให้ Templar Knight General สูญเสีย ability 1 turn และจัดการสั่ง seal ตัวเองโจมตี All ซะเลย

ทีนี้ก็เกิดข้อถกเถียงกันขึ้นมาทันที เพราะฝ่ายหนึ่งก็บอกว่า Templar Knight General นั้นยกเลิก skill และ ability ของ seal ฝ่ายตรงข้าม  ส่วนอีกฝ่ายก็บอกว่า เค้าก็ใช้ Delmar, the Terpsichorean ทำให้ Templar Knight General สูญเสีย ability นี้ไปแล้วไง  ฝ่ายแรกก็บอกว่าได้ยังไง ก็ Templar Knight General มันยกเลิก skill และ ability ของ seal ฝ่ายตรงข้าม ดังนั้น ความสามารถของ Delmar, the Terpsichorean จึงไม่ได้ผล  อีกฝ่ายก็บอกว่าใช้ความสามารถของ Delmar, the Terpsichorean ทำให้ Templar สูญเสีย ability ไปแล้วไง ... ฯลฯ   วนกันอยู่อย่างนี้แหละครับ

ก็เลยอยากถามว่าถ้าหากเป็นกรณีแบบนี้  Templar Knight General จะสูญเสีย ability จากความสามารถของ Delmar, the Terpsichorean หรือไม่?

มังกร
Moderator
Member

« Reply #11 on: October 31, 2005, 07:39:35 PM »

ใช้กฎ Timestamp ครับ
การคิด Effect ที่ทำงานซ้ำซ้อนกันโดยยึดหลักที่ว่า Effect ที่เกิดทีหลัง จะทับ Effect ที่เกิดก่อนมัน

ดังนั้น เมื่อ Templar Knight General  อยู่ในสนามแล้ว และเป็น ability ที่เกิดตลอดเวลา เราจึงให้มันเป็น effect ที่เกิดก่อน

Delmar นั้นต้องสั่ง Dancing จึงจะเกิด ability เราจึงจัดให้มันเป็น effect ที่เกิดทีหลัง

เมื่อมีการกระทำตามตัวอย่าง effect ของ Delmar จะทับ effect ของ Templar Knight General   กล่าวคือ Templar Knight General ยกเลิก ability ของ Delmar ไป เพราะได้เกิดการยกเลิกนี้มาก่อนแล้วครับ

riderblack
Member

Email
« Reply #12 on: October 31, 2005, 08:41:40 PM »

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ ... แต่ก็ยังไม่ค่อยเข้าใจว่า ตกลงแล้วมันอย่างไรกันแน่ ...

ตามคำตอบที่ว่า ...

ใช้กฎ Timestamp ครับ
การคิด Effect ที่ทำงานซ้ำซ้อนกันโดยยึดหลักที่ว่า Effect ที่เกิดทีหลัง จะทับ Effect ที่เกิดก่อนมัน

ดังนั้น เมื่อ Templar Knight General  อยู่ในสนามแล้ว และเป็น ability ที่เกิดตลอดเวลา เราจึงให้มันเป็น effect ที่เกิดก่อน

Delmar นั้นต้องสั่ง Dancing จึงจะเกิด ability เราจึงจัดให้มันเป็น effect ที่เกิดทีหลัง

ถ้าอ่านจากคำตอบที่อธิบายมา ก็เข้าใจได้ว่าตามกฎ Timestamp นั้น  Effect ที่เกิดทีหลังจะทับ Effect ที่เกิดก่อน  และอธิบายเพิ่มเติมว่า Templar Knight General อยู่ในสนาม ถือว่าเป็น Effect ที่เกิดก่อน  ส่วน Delmar นั้นสั่ง Dance ถือว่าเป็น Effect ที่เกิดทีหลัง

ดังนั้น Effect ของ Delmar ก็จะซ้อนทับ Effect ของ Templar Knight General ... เพราะฉะนั้น ก็จะถือว่า Templar Knight General จะสูญเสีย ability ของตัวเองจาก Effect ของ Delmar ... แต่บรรทัดต่อมาอธิบายสรุปว่า ...

กล่าวคือ Templar Knight General ยกเลิก ability ของ Delmar ไป เพราะได้เกิดการยกเลิกนี้มาก่อนแล้วครับ

พอถึงตรงนี้  เหมือนจะบอกว่า Templar Knight General ไม่สูญเสีย ability ตามความสามารถของ Delmar

ตกลงว่า Templar Knight General จะสูญเสีย ability ตามความสามารถของ Delmar หรือเปล่าครับ?

ขออภัยนะครับที่ถามซ้ำ แต่ไม่แน่ใจจริง ๆ ครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #13 on: October 31, 2005, 11:38:59 PM »

ตอบตามนั้นจริงๆครับ

คือ ยกเลิกก่อน สิ่งที่มาซ้อนทับ จะถูกยกเลิกไป เพราะมาซ้อนทับทีหลัง
ใช้ในกรณีนี้เท่านั้นนะครับ ถ้าเป็น ability อื่นๆที่ไม่ใช่การยกเลิกซ้อนกับแบบนี้ จะนำมาเทียบไม่ได้เลย

อ๋อ สรุปคือ Templar Knight General ไม่ถูกทำให้สูญเสีย ability ไปครับ

riderblack
Member

Email
« Reply #14 on: November 02, 2005, 12:38:11 PM »

ขออนุญาตสอบถามข้อข้องใจที่ได้เจอหน่อยนะครับ

ผมสงสัยในคอมโบลักษณะหนึ่ง ... คือได้เห็นคนอื่น ๆ เล่นคอมโบลักษณะนี้แล้วผมรู้สึกไม่ค่อยเข้าใจ เลยขอสอบถามเพื่อความกระจ่างนะครับ

คอมโบที่ว่าก็คือการที่ให้ Seal 1 ใบออกจากเกม จากนั้นก็ให้เกิด effect ใด ๆ กับ Seal อีก 1 ใบในสนาม ... ตามความเข้าใจของผมก็คือ ... ถ้าหากให้ Seal 1 ใบออกจากเกมได้สำเร็จ ก็จะเกิดผลตามที่กำหนดกับ Seal ที่เป็นเป้าหมาย skill นั้น  แต่ถ้าหากว่ามี effect ใด ๆ ที่ทำให้ Seal ไม่สามารถออกจากเกมได้  skill นั้นก็ไม่น่าจะเกิดผลแต่อย่างใด

ขอยกตัวอย่างตามที่เห็นมาเลยนะครับ

ฝ่ายตรงข้ามมี Grandecross, The Dragon of the Saint และมี Timperra, the Vapor Dragon ที่ growth แล้ว

Skill หนึ่งของ Grandecross, The Dragon of the Saint ก็คือ "นำ Seal 1 ใบในสนามฝ่ายผู้ใช้ skill ออกจากเกม; Seal 1 ใบ -At และ Df ตาม Lv ของ Seal ที่นำออกไปนั้น turn (At Line) (Mp1)"

ส่วนความสามารถของ Timperra, the Vapor Dragon ก็คือ "Seal 1 ใบในสนามไม่สามารถถูกนำออกจากเกมได้ 1 turn () (Mp1)

ทีนี้ฝ่ายตรงข้ามใช้ความสามารถของ Timperra โดยสั่งให้ Grandecross, The Dragon of the Saint ไม่สามารถออกจากเกมได้  จากนั้นก็ใช้ skill ของ Grandecross, The Dragon of the Saint โดยสั่งให้นำตัวเองออกจากเกมเพื่อลบ At ฝ่ายตรงข้าม  ก็เลยกลายเป็นว่าฝ่ายตรงข้ามลบ At ไป 5 โดยที่ Grandecross, The Dragon of the Saint ไม่ต้องออกจากเกมจากความสามารถของ Timperra  และแน่นอนว่าสามารถวนใช้คอมโบนี้ได้เรื่อย ๆ

ที่ผมไม่เข้าใจและอยากจะถามก็คือ ...

Skill ของ Grandecross, The Dragon of the Saint นั้นระบุชัดเจนว่าให้นำ Seal 1 ใบออกจากเกม เพื่อลบ At ของ Seal อีก 1 ใบ  ตามความเข้าใจของผมก็คือถ้าหากว่านำ Seal นั้นออกจากเกมไป skill ก็จะสำเร็จและเกิดผลตามที่กำหนด  แต่ถ้าหากว่า Seal นั้น ไม่ได้ออกจากเกม ก็น่าจะถือว่าใช้ skill ไม่สำเร็จ (เนื่องจากขัดกับข้อความใน Text) ความสามารถตาม skill ก็ไม่น่าจะเกิดได้

เปรียบเสมือนฝ่ายตรงข้ามใช้ skill ของ Grandecross, The Dragon of the Saint เพื่อนำ Seal 1 ใบออกจากเกม แต่เราใช้ความสามารถ Interefere ของการ์ดบางใบที่ทำให้ไม่สามารถนำ Seal ออกจากเกมได้  ดังนั้น ก็น่าจะถือว่าฝ่ายตรงข้ามใช้ skill ไม่สำเร็จ จึงไม่น่าจะเกิดผลใด ๆ

ตามความเข้าใจของผม คอมโบดังกล่าวจึงไม่น่าจะถือว่าสำเร็จเพราะ ไม่มี Seal ออกจากเกม ตามที่ระบุไว้ใน Text

คือว่าผมเองไม่กล้าที่จะเปรียบเทียบโดยใช้บริบทของภาษา เพราะไม่แน่ใจว่าจะเทียบอย่างไร  แต่ถ้าหากว่าเป็นการ "ตีความตามตัวอักษร" แล้ว  Skill นี้ไม่น่าจะสำเร็จ ... เนื่องจากตามความสามารถของ skill แล้ว ต้องให้ Seal 1 ใบออกจากเกม  แล้ว Seal อีก  1 ใบจึงจะได้รับผลตาม skill นั้น  แต่ในเมื่อสั่งให้ Seal 1 ใบออกจากเกม แต่ไม่มี Seal ใด ๆ ออกจากเกมจริง ๆ  แล้วจะถือว่า Skill นั้นมีสำเร็จผลได้อย่างไร?

รบกวนอธิบายหน่อยนะครับ ...

และรบกวนถามเพิ่มเติม

- หากยืนยันว่าคอมโบดังกล่าวสามารถใช้ได้  แล้วเมื่อครบ 1 turn Grandecross, The Dragon of the Saint ต้องออกจากเกมหรือไม่? เพราะการสั่งให้นำ Seal ออกจากเกม เป็นการนำออกจากเกมไปเลย แต่ Timperra นั้นสั่งให้ไม่สามารถนำออกจากเกมได้ 1 turn  ดังนั้น เมื่อครบ 1 turn  Grandecross, The Dragon of the Saint ต้องออกจากเกมไปหรือไม่?  ถ้าไม่ ... เพราะเหตุใด

- กรณีที่หาก Timperra เป็นของฝ่ายเรา และฝ่ายตรงข้ามใช้ skill ของ Grandecross, The Dragon of the Saint เพื่อจะนำ Seal ออกจากเกมและลบ At ฝ่ายเรา  แต่เราให้ ของ Timperra เพื่อไม่ให้เค้านำ Seal ออกจากเกมได้  แบบนี้จะเรียกว่า Grandecross, The Dragon of the Saint ใช้ Skill สำเร็จหรือไม่?  ถ้าคำตอบคือไม่สำเร็จ  กรณีคอมโบดังกล่าวก็ไม่น่าจะทำได้เช่นกันนะครับ

ขออภัยหากยาวไปบ้าง แต่รบกวนช่วยอธิบายข้อข้องใจด้วยนะครับ

Member

Email
« Reply #15 on: November 02, 2005, 09:19:36 PM »

กรณีที่ว่าต้องหาเป้าหมายใหม่ให้ Grandecross รีมูฟนะครับ เพราะเป้าหมายที่เลือกทีแรกไม่สามารถนำออกจากเกมได้จึงต้องเลือกเป้าหมายใหม่เหมือนๆกับการกระทำอื่นๆทั่วๆไปครับ ตัวอย่างที่ยกมาเล่นกันผิดนะครับ

riderblack
Member

Email
« Reply #16 on: November 02, 2005, 10:06:31 PM »

ถ้าอย่างนั้นขอถามเพิ่มเติมนะครับ
คือเห็นจากในหนังสือไวเซอร์ Special (เล่ม The Saint) คอลัมน์ Combo Set หน้า 50  โดย Magus Beabizz ที่อธิบายว่า

ให้ Grandecross, the Dragon of the Saint ใช้ skill นำ Signariel, the Sealed Angel ออกจากเกมเพื่อลดค่าพลังของ Seal ฝ่ายตรงข้ามโดยที่ Signariel, the Sealed Angel ไม่ต้องออกจากเกมเนื่องจากตัวมันเองยกเลิก Skill ของ Seal

กรณีนี้คล้ายกับที่ถามไปข้างต้น คือ ไม่มี Seal ออกจากเกม เพราะ Signariel, the Sealed Angel ยกเลิก skill  ดังนั้น เมื่อ  Grandecross, the Dragon of the Saint ใช้ Skill ให้นำ Signariel, the Sealed Angel ออกจากเกม  แต่ Signariel, the Sealed Angel ยกเลิก skill จึงไม่ต้องออกจากเกม  ดังนั้น จะถือว่า skill ของ Grandecross, the Dragon of the Saint ใช้ได้หรือไม่ เพราะไม่มี Seal ออกจากเกมเหมือนกัน?

Member

Email
« Reply #17 on: November 02, 2005, 11:21:18 PM »

ถ้ากรณีซีลเป้าหมายยกเลิกทำให้ไม่ต้องออกจากเกมถือว่าเงื่อนไขของสกิลครบสำเร็จแล้วครับสกิลของ Grandecross จึงเกิดผล แต่ Signariel มันยกเลิกสกิลมันจึงไม่ต้องออกจากเกม(คล้ายๆกับถือว่ามันออกจากเกมไปแล้ว ทั้งๆที่ตัวมันไม่ได้ออกจากเกมไป)

อนึ่งการยกเลิกกับการนำออกจากเกมไม่ได้ นั้นไม่เหมือนกันครับ ผลที่เกิดขึ้นจึงไม่เหมือนกัน

riderblack
Member

Email
« Reply #18 on: November 04, 2005, 04:21:17 PM »

ขอรบกวนถามกรณี skill ของ Grandecross, the Dragon of the Saint อีกครั้งนะครับ

ถ้าหากว่าในสนามฝ่ายเรามี Niltincoion Rider ที่ growth แล้วและรวมร่างอยู่ (At 12) จากนั้นฝ่ายตรงข้ามใช้ skill ของ Grandecross, the Dragon of the Saint โดยการนำ Seal 1 ใบออกจากเกม (เป็น Seal Lv 2) และให้ Niltincoion Rider ลบ At ไป 2 ซึ่งเรายังไม่มีการ์ดแก้ในขณะนั้น  ก็เท่ากับว่า Niltincoion Rider โดนลบพลังโจมตีไป 2 เหลือ At 10

จากนั้นเมื่อเข้า subturn โจมตีของเราและเราจั่วได้ Laurius Bracelet จึงนำ Laurius Bracelet มาติดที่ Niltincoion Rider และเลือกใช้ความสามารถยกเลิก skill และ ability ของ seal ใบอื่น

- อยากทราบว่าเมื่อติด Laurius Bracelet ไปแล้ว  Niltincoion Rider จะกลับมามี At 12 หรือเปล่าครับ?  หรือว่าก็ยังคงเหลือ At 10 อย่างเดิม?

- ถ้าคำตอบคือกลับมา At 12 ... ก็จะมี At 12 อยู่เพียง 1 turn เท่านั้นตามกำหนดของ Laurius Bracelet ใช่หรือไม่?

ขอบคุณครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #19 on: November 04, 2005, 09:19:36 PM »

เมื่อติด Laurius Bracelet ไปแล้ว  Niltincoion Rider จะกลับมามี At 12 ครับ
และไม่กลับมาถูกลกค่าพลังเหลือ At10 อีก เพราะได้ยกเลิกผลนั้น หายไปแล้ว

riderblack
Member

Email
« Reply #20 on: November 04, 2005, 10:22:01 PM »

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ  แต่รบกวนช่วยอธิบายเพิ่มเติมนิดนะครับ ...

คือเพื่อนที่เล่นด้วยแย้งว่า skill ของ Grandecross, the Dragon of the Saint เป็นการนำ Seal ออกจากเกมและ Niltincoion Rider จะลบ At ตาม Lv ของ Seal นั้น turn  นั่นก็คือลบไปตลอด  แต่ effect ของ Laurius Bracelet นั้นส่งผลแค่ 1 turn

ดังนั้น เมื่อ Niltincoion Rider โดนลบ At ไปตลอด แต่พอติด Laurius Bracelet แล้ว ก็ยกเลิก skill ไปเป็นเวลา 1 turn  จึงทำให้ At กลับมาเป็น 12 เหมือนเดิม (ซึ่งจริง ๆ แล้วต้องเหลือ 10)  แต่พอหมด 1 turn ลง  effect ของ Laurius Bracelet ก็จะหมดลง  เพราะฉะนั้น Niltincoion Rider ก็ต้องกลับมาเหลือ At 10 ตามเดิม (คือตามความจริงที่ถูกลบไปแล้ว ... เค้าว่าอย่างนั้น)

นอกจากนั้น เพื่อนคนเดิมยังเพิ่มเติมว่า  ถ้า Text ของ Laurius Bracelet เขียนว่า  Dragon ที่ติด Laurius Bracelet จะยกเลิก Skill และ Ability ของ Seal อื่น turn  อย่างนี้ Niltincoion Rider ถึงจะกลับมา At 12 ได้อีก

รบกวนอธิบายด้วยครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #21 on: November 05, 2005, 02:51:33 AM »

skill ของ Grandecross ไม่ได้อิงค่าพลังตาม lv ของ seal ที่ถูก remove ตลอดครับ เพียงแต่เป็นบังคับให้ skill เกิดผลเป็นค่า X เหลือเพียง effect ของ skill คงค้างที่ seal เท่านั้นครับ

แล้ว skill นั้นก็ถูกยกเลิกไป ก็คือถูกทำให้หายไป
ถึงตัวมันจะไม่ยกเลิก skill ของ seal ใบอื่นอีกแล้ว แต่ effect ของ skill ก็ไม่กลับมาครับ

riderblack
Member

Email
« Reply #22 on: November 09, 2005, 04:33:27 PM »

ขออนุญาตถามเพิ่มเติมต่อเนื่องนะครับ

ที่อธิบายไปแล้วว่าถ้าหาก Niltincoion Rider ถูก skill ของ Grandecross ก็จะลบ At ไปตาม Lv ของ Seal ที่ถูกนำออกจากเกม  แต่ถ้าเราใช้ Laurius Bracelet ติดให้กับ Niltincoion Rider  พลังโจมตีของ Niltincoion Rider ก็จะกลับมาเท่าเดิมไปตลอด (ไม่ใช่ 1 Turn)

อยากจะถามเพิ่มเติมว่า ถ้ากรณีเดียวกันกับข้างต้น คือ Niltincoion Rider ถูก skill ของ Grandecross ถ้าหากว่าเราไม่ได้ใช้ Laurius Bracelet  แต่ใช้ skill ของ Rebecca, the Dragon Breeder ที่ให้ Dragon 1 ใบในสนามยกเลิก skill และ ability ของ Seal ฝ่ายตรงข้ามของ Dragon นั้น 1 turn

อยากถามว่าการใช้ skill ของ Rebecca, the Dragon Breeder นั้นจะให้ผลเหมือนกับติด Laurius Bracelet หรือเปล่าครับ? กล่าวคือจะทำให้ Niltincoion Rider กลับมามีพลังโจมตีเท่าเดิมไปตลอดหรือเปล่าครับ?

ขอบคุณครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #23 on: November 09, 2005, 06:53:14 PM »

Rebecca กับ Niltincoion Rider อยู่ฝ่ายเดียวกันนะ
กรณีนี้ก็จะเหมือนกับ Laurius Bracelet ครับ กลับมามีพลังโจมตีเท่าเดิมไปตลอด

riderblack
Member

Email
« Reply #24 on: November 10, 2005, 01:04:03 PM »

ขอถามเพิ่มเติมครับ พอดีเพิ่งไปเจอมา ...

Desert Dragon Rider มี skill คือ  "นำการ์ดใบบนสุด 1 ใบจากกองการ์ด 1 กองของผู้ใช้ skill ไปยัง shrine ;  สั่ง Desert Dragon Rider โจมตีข้ามไปยัง Df Line (At Line) (Mp2)

ถ้าหากว่าฝ่ายเรามี Seal อยู่ At Line  ซึ่งมี At 12  และมี Seal เล็ก ๆ อยู่ Df Line  จากนั้นฝ่ายตรงข้ามใช้ Desert Dragon Rider ใช้ skill จ่าย Mp2 โม่ mytic ของเค้าลง shrine 1 ใบและสั่งโจมตีข้ามมาที่ Df Line ฝ่ายเรา ... ทีนี้เราใช้ It's No Joke ย้ายการโจมตีดังกล่าวมาที่ Seal ใน At Line ฝ่ายเราแทน

กรณีนี้อยากถามว่า Desert Dragon Rider จะตายหรือเปล่าครับ? (Seal At Line ของเรามี At 12 แต่ Desert Dragon Rider มี At 11)

คือไม่แน่ใจเพราะว่าคนที่เล่นบอกว่าในกรณีที่สั่ง Desert Dragon Rider โจมตีข้ามไป Df Line และถูก It's No Joke ย้ายมาชนกับ Seal ใน At Line นั้น ... แม้ว่า Desert Dragon Rider จะมี At น้อยกว่า แต่ก็จะไม่ตาย เพราะไม่ใช่การโจมตี แต่เป็นการใช้ skill   การสั่ง Desert Dragon Rider ตีข้าม Line นั้นเป็นการสั่งใช้ skill ... ดังนั้นเมื่อถูก It's No Joke ย้ายไปชนกับ Seal ใน At Line ก็ไม่ตายเพราะถือเพียงว่าเป็นการใช้ skill ไม่สำเร็จเท่านั้น

ตกลงถูกหรือไม่ถูกอย่างไร และกรณีแบบนี้ Desert Dragon Rider จะตายหรือเปล่า?... รบกวนอธิบายด้วยครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #25 on: November 10, 2005, 01:09:20 PM »

Desert Dragon Rider จะหยุดโจมตีครับ

ไม่ใช่เพราะเป็นการใช้ skill ที่ไม่สำเร็จ   แต่ที่หยุดโจมตีเพราะการโจมตีนี้ระบุเอาไว้ว่า "สั่ง Desert Dragon Rider โจมตีข้ามไปยัง Df Line" เมื่อถูกย้ายเป้าหมายการโจมตีมาที่ At Line จึงไม่ถูกต้อง และต้องหยุดโจมตีไปครับ

riderblack
Member

Email
« Reply #26 on: November 10, 2005, 06:29:53 PM »

ขอบคุณครับ ... เข้าใจแล้วครับสำหรับคำตอบที่อธิบายมา  แต่ยังติดนิดเดียวตรงที่ว่า ... ถ้าหากเทียบกับ Seal ใบอื่นที่โจมตีข้าม Df Line ได้  แต่พอโดน It's No Joke ย้ายมาชน At Line  ถ้าค่าพลังน้อยกว่า ก็ตก shrine ไป ... ขอยกตัวอย่างหน่อยนะครับ

สมมติว่าถ้าเป็น Thaventos, the Dragoon of Thaliwilya ซึ่งถ้าหากว่า Seal ใบรองเป็นธาตุลม ก็จะสามารถตีข้าม Line ได้  ถ้าหากว่าสั่ง Thaventos, the Dragoon of Thaliwilya โจมตีไปที่ Df Line แล้วเจอ It's No Joke จะพิจารณาตามคำตอบดังกล่าวได้ไหมครับ? ...

กล่าวคือ ... เมื่อสั่ง Thaventos, the Dragoon of Thaliwilya โจมตีโดยมี Seal เป้าหมายอยู่ Df Line ของฝ่ายตรงข้าม แต่พอเจอ It's No Joke ... ทำไม Thaventos, the Dragoon of Thaliwilya ถึงไม่หยุดโจมตีครับ  เพราะโจมตี Seal ใน Df Line แต่พอย้ายเป้าหมายมาที่ At Line ก็ถือว่าเป้าหมายไม่ถูกต้อง Thaventos, the Dragoon of Thaliwilya ก็น่าจะหยุดโจมตี?

สรุปก็คือยังสงสัยน่ะครับว่าการสั่งโจมตีข้าม Line ของ Desert Dragon Rider กับการสั่งโจมตีข้าม Line ของ Thaventos, the Dragoon of Thaliwilya ต่างกันอย่างไรครับ?

มังกร
Moderator
Member

« Reply #27 on: November 11, 2005, 02:44:22 AM »

ต่างกันที่คำว่า "สามารถ" คำเดียว เพียวๆเท่านั้นครับ ที่ทำให้แตกต่างกัน

Thaventos, the Dragoon of Thaliwilya ถึงไม่หยุดโจมตีครับ  

riderblack
Member

Email
« Reply #28 on: November 16, 2005, 02:57:49 PM »

Urendo, the Lava Dragon เมื่อ growth แล้วจะมีความสามารถคือ :
- Urendo, the Lava Dragon บวก At ตามจำนวน Dragon ใน Df Line
- Urendo, the Lava Dragon บวก Df ตามจำนวน Dragon ใน At Line

รบกวนถามว่าตาม text ที่บอกว่าบวก At หรือ บวก Df ตามจำนวน Dragon ใน At Line หรือ Df Line นั้น ... ถามว่าเป็น At Line หรือ Df Line ของฝ่ายไหนครับ?  ฝ่ายเรา หรือว่าทั้งสองฝ่าย เพราะใน text ไม่ได้ระบุไว้

Member

Email
« Reply #29 on: November 16, 2005, 10:00:57 PM »

ถ้าใน text ไม่ได้ระบุไว้เฉพาะเจาะจงก็หมายถึงของผู้เล่นทั้งสองฝ่ายครับ

Pages: [1] 2  All
  Print  

Jump to: