Summoner Master Forum
October 06, 2024, 07:28:27 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ถามข้อสงสัยจากการเล่น  (Read 1810 times)
0 Members and 6 Guests are viewing this topic.
riderblack
Member

Email
« on: October 04, 2005, 03:10:32 PM »

ขอถามจากสถานการณ์จริงเลยก็แล้วกันนะครับ

เหตุการณ์ที่ 1 :  ฝ่าย A มี Bratschel, The Angel of Music และ Gitarriel, The Angel of Music ซึ่งรวมร่างโดยมี Musician เป็น Seal รอง (ทั้งสองใบดังกล่าวอยู่ At Line)  จากนั้นฝ่าย B สั่ง Seal ที่มีความสามารถโจมตี Seal รอง ให้โจมตีโดยมีเป้าหมายไปที่ Seal รองของ Gitarriel, The Angel of Music... ถามเลยนะครับ

1. กรณีนี้ ฝ่าย A สามารถใช้ skill ของ Bratschel, The Angel of Music เพื่อป้องกันการโจมตีให้กับ Seal รองของ Gitarriel, The Angel of Music (ซึ่งเป็น Musician) ได้หรือไม่?

2. จากเหตุการณ์เดียวกัน  เมื่อฝ่าย B สั่ง Seal ให้โจมตี Seal รองของ Gitarriel, The Angel of Music แล้ว ... ฝ่าย A สามารถใช้ skill ของ Bratschel, The Angel of Music โดยให้ Gitarriel, The Angel of Music ได้รับการป้องกันจากการโจมตีของ Seal ของฝ่าย B ... กรณีนี้จะทำให้ Seal รองของ Gitarriel, The Angel of Music ได้รับการป้องกันจากการโจมตีไปด้วยหรือไม่ เนื่องจากบางคนบอกว่าเมื่อรวมร่างแล้วก็เท่ากับเป็น Seal 1 ใบ เมื่อ Seal หลักได้รับการป้องกันการโจมตีแล้ว จึงส่งผลให้กับ Seal รองได้รับการป้องกันไปด้วย ... หลักการนี้ถูกต้องหรือเปล่าครับ?

3. จากเหตุการณ์เดียวกัน  ถ้าหากว่าเป็น Bratschel, The Angel of Music ซึ่งรวมร่างอยู่ และถูกฝ่ายตรงข้ามโจมตี Seal รองของตัวเอง ... ถามว่ากรณีนี้ Bratscel, The Angel of Music สามารถใช้ skill เพื่อให้ Seal รองของตัวเองป้องกันจากการโจมตีได้หรือไม่?

เหตุการณ์ที่ 2 : ฝ่าย A มี Bratschel, The Angel of Music รวมร่างอยู่ At Line และฝ่าย B มี Lomenian, The Dragon of Terror ซึ่งรวมร่างแบบ Triple Combination โดยมี Pecca Fallacia, The Sin of Deception เป็น Seal รองอยู่ด้วย ... จากนั้น ฝ่าย B สั่ง Lomenian, The Dragon of Terror โจมตี Seal รองของ Bratschel, The Angel of Music ... ถามเลยนะครับ

4. ถ้าหาก Lomenian, The Dragon of Terror โจมตี Seal รองของ Bratschel, The Angel of Music สำเร็จ ... กรณีนี้ Bratschel, The Angel of Music จะถูกทำลายและตก shrine จากความสามารถของ Lomenian, The Dragon of Terror หรือไม่ครับ?  เนื่องจากเกิดข้อถกเถียงกันเพราะคนเล่นบางคนบอกว่าไม่ตก shrine เนื่องจาก Bratschel, The Angel of Music มี 3 charge counter  โดยผู้เล่นดังกล่าวอ้างถึงความสามารถของ Bratschel, The Angel of Music ว่า เมื่อถูกทำลายจากการต่อสู้ ก็สามารถยอมเสีย charge counter โดยไม่ต้องลง shrine  ซึ่งการที่ฝ่าย B โจมตี Seal รองสำเร็จ ก็ถือว่า "เป็นการต่อสู้"  ดังนั้น Bratschel, The Angel of Music จึงยังไม่ต้องลง shrine และยังเหลืออีก 2 charge counter ... ตกลงว่าถ้าเกิดกรณีแบบนี้ Bratschel, The Angel of Music จะตก shrine จากความสามารถของ Lomenian, The Dragon of Terror หรือไม่ครับ?

เหตุการณ์ที่ 3 : ฝ่าย A มี Gitarriel, The Angel of Music ซึ่งรวมร่างโดยมี Bratschel, The Angel of Music เป็น Seal รอง (อยู่ At Line)  ส่วนฝ่าย B มี Dimminuialion Rider ซึ่ง Growth ขั้นสูงสุดตาม Seal เงื่อนไข ... จากนั้น ฝ่าย B สั่ง Dimminuialion Rider โจมตีใส่ Gitarriel, The Angel of Music ... ถามนะครับ

5. กรณีนี้เมื่อ Gitarriel, The Angel of Music ถูก Dimminuialion Rider โจมตี ก็ต้องแยกการรวมร่างและ At -2 จากความสามารถของ Dimminuialion Rider ... ทีนี้เมื่อ Gitarriel, The Angel of Music แยกร่าง ก็เท่ากับว่า Bratschel, The Angel of Music ถูกแยกออกมา  แบบนี้ฝ่าย A จะสามารถใช้ skill ของ Bratschel, The Angel of Music เพื่อให้ Gitarriel, The Angel of Music ได้รับการป้องกันจากการโจมตีจาก Dimminuialion Rider ได้หรือเปล่า?

ขออนุญาตถามต่อเลยนะครับ

6. Thaventos, The Dragoon of Thaliwilya มีความสามารถหลัง growth ก็คือ dragon ทุกใบถือว่าอยู่ในสภาพ double combination ... กรณีถ้าหากว่า growth  Thaventos, The Dragoon of Thaliwilya แล้ว  Palanalcarion Rider (ซึ่ง growth แล้วและได้รับเผ่าพันธุ์ Dragon แล้ว) ที่ยังไม่ได้รวมร่างจะถือว่ามี At เท่าไหร่ครับ? เพราะ Palanalcarion Rider มีแต่ท่า double combination เท่านั้น (รวมแสงได้ At 10, รวม dragon ได้ At 11) ตกลง At เท่าไหร่ครับ หรือว่าสามารถเลือกอันไหนก็ได้?

7. Valvathos, The Divine Dragon สามารถรวมร่างได้สองแบบคือ  รวมแสงได้ At 11  รวมแสงกับ dragon สามารถสาด all ได้ ... ถามว่าถ้าหากว่าเรามี Valvathos, The Divine Dragon อยู่ในสนามและมี dragon ธาตุแสงอีกสองตัวอยู่ในสนามเช่นเดียวกัน ... แบบนี้ Valvathos, The Divine Dragon จะสามารถโจมตี All ได้หรือไม่? (ถือเป็นแสงหนึ่งตัวกับ dragon หนึ่งตัว)

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #1 on: October 04, 2005, 03:41:45 PM »

1. ไม่ได้ครับ

2. ไม่ครับ ยังตีซีลรองอยู่ดี

3. ไม่ได้ครับ

4. แบบนี้ไม่ถือว่า Bratschel, The Angel of Music ต่อสู้นะครับดังนั้นถูกทำลายจะจ่าย Charge Counter ไม่ได้ต้องถูกทำลายไปเลยครับ

5. ไม่ได้ครับ เพราะไม่มีอินเตอร์เฟียร์สเต็ปแล้ว

6. เลือกท่าไหนก็ได้ครับ

7. ไม่ได้ครับซีล 1 ใบเป็นซีลรองได้ 1 อย่างครับ

riderblack
Member

Email
« Reply #2 on: October 04, 2005, 05:01:57 PM »

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ ... ยังมีบางข้อที่ยังไม่กระจ่าง ขออนุญาตถามต่อนะครับ

1.  จากคำถามข้อ 5 ซึ่งคำตอบคือ "ไม่ได้ครับ เพราะไม่มีอินเตอร์เฟียร์สเต็ปแล้ว"  ตรงนี้รบกวนอธิบายพอสังเขปได้ไหมครับ เพราะมีข้อถกเถียงกันต่อจากผู้เล่นบางท่านว่า  "มีอินเตอร์เฟียร์สเต็ป เพราะถึงแม้ Gitarriel, The Angel of Music จะแยกร่างและ At -2 แล้ว แต่ก็ยังสามารถร่าย Mystic card เพื่อหยุดการโจมตี (No Attack, Houdini) หรืออาจจะร่าย Mystic Card เพื่อเพิ่มพลังตัวเอง หรือลดพลังฝ่ายตรงข้ามได้นี่  ซึ่ง Mystic Card ดังกล่าวก็ล้วนแต่เป็น ทั้งนั้น  ถ้าไม่มี step ก็แสดงว่าไม่สามารถร่ายอะไรได้เลยน่ะสิ  แต่ในเมื่อร่าย Mystic Card แบบ ได้ แล้วทำไมจะใช้ skill แบบ ของ Bratschel, The Angel of Music ไม่ได้ล่ะ?"

รบกวนชี้แจงหน่อยนะครับ ... จะได้เล่นให้ถูกต้องกันต่อไป

2.  จากคำถามข้อ 6 ซึ่งคำคอบคือ  "เลือกท่าไหนก็ได้ครับ" ... รบกวนเพื่อความแน่ใจอีกครั้งนะครับว่า  จากคำตอบแสดงว่าเราสามารถเลือกให้ Palanalcarion Rider อยู่ในท่ารวมร่างไหนก็ได้ At 10 ก็ได้  At 11 ก็ได้ ... อย่างนี้ถ้าหากว่าเราเลือกท่าที่สอง (รวม Dragon ได้ At 11) แบบนี้เท่ากับว่า Palanalcarion Rider จะมี Sp 5 ไปด้วยเลยหรือเปล่าครับ เพราะรวม Dragon นอกจากได้ At 11 แล้วยังมี Sp 4 อีกด้วย ทีนี้พอ growth แล้วจะได้ Sp+1 อีก อย่างนี้แสดงว่าแม้จะไม่รวมร่าง ก็สามารถได้ At 12  Sp5 ได้เลยหรือครับ? (growth ตามเงื่อนไขแล้ว)

3.  จากคำถามข้อ 7 ซึ่งคำตอบคือ  "ไม่ได้ครับซีล 1 ใบเป็นซีลรองได้ 1 อย่างครับ"  ... รบกวนเพื่อความแน่ใจอีกครั้งครับ เพราะเกิดข้อถกเถียงกันอีกว่า  ถ้าจากคำตอบที่ว่า แบบนี้ Valvathos, The Divine Dragon ก็น่าจะตี All ได้ ถ้าหากว่าในสนามมี Valvathos, The Divine Dragon หนึ่งตัว กับ Dragon ที่เป็นธาตุแสงอีกสองตัว ... เมื่อพิจารณาจากคำตอบที่ว่า "ซีล 1 ใบเป็นซีลรองได้ 1 อย่าง"  แบบนี้ก็ให้ Dragon ธาตุแสง 1 ใบเป็นซีลรองโดยเลือกธาตุแสง  และให้ Dragon ธาตุแสงอีก 1 ใบเป็นซีลรองโดยเลือกเป็นเผ่าพันธุ์ Dragon  อย่างนี้ Valvathos, The Divine Dragon ก็น่าจะตี All ได้แล้ว (เพราะซีล 1 ใบเป็นซีลรองได้ 1 อย่าง ... สองใบนี้ก็เลือกเป็นซีลรองคนละอย่างแล้วนี่นา) ...

รบกวนอีกครั้งนะครับ ... ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Member

Email
« Reply #3 on: October 04, 2005, 08:07:59 PM »

1. อบิลิตี้เมื่อต่อสู้ของซีลทุกใบจะเกิดหลังจากอินเตอร์เฟียร์สเต็ปนะครับ ดังนั้นถ้ายอมให้ซีลที่ถูก Dimminuiallion Rider โจมตีแยกร่างก็ถือว่าพ้นจากอินเตอร์เฟียร์สเต็ปมาแล้วครับ จะมาร่ายมิสติคแก้หรือใช้สกิลอะไรก็ไม่ได้แล้วครับ

2. ใช่ครับ

3. อ๋อ ผมอ่านคำถามผิดเองแหละขออภัย สามารถทำได้อย่างที่ยกตัวอย่างมาครับ

~MerShanDisE~
Member

« Reply #4 on: October 04, 2005, 10:44:20 PM »

จากข้อ 4. Lomenian โจมตีสำเร็จทำลาย Bratschel  Bratschel มันยกเลิก Ability ไม่ใช่เหรอคับ - -"

Member

Email
« Reply #5 on: October 04, 2005, 11:49:59 PM »

ขออภัยลืมไปว่ามันยกเลิกอบิลิตี้

ตกลงข้อ 4. ถือว่าไม่ต่อสู้นะครับ แต่ก็ไม่ตายเพราะอบิลิตี้ของ Lomenian ถูกยกเลิกไปครับ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: