Summoner Master Forum
October 12, 2024, 11:27:43 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ถามเรื่อง Palanalcarion Rider  (Read 3263 times)
0 Members and 14 Guests are viewing this topic.
riderblack
Member

Email
« on: September 20, 2005, 07:32:57 PM »

ต้องขออภัยนะครับที่ตั้งคำถามนี้ คือว่าผม search หาดูแล้ว มีคนถามเหมือนกันแต่ว่ามันไม่ค่อยเคลียร์เท่าไหร่ ขออนุญาตถามอีกครั้งนะครับ

คือว่า Palanalcarion Rider มีความสามารถคือ "เมื่อ Palanalcarion Rider โจมตี Palanalcarion Rider ยกเลิก Curse และ Mystic Card ฝ่ายตรงข้ามจนจบ Subturn"

ถามดังนี้ครับ

1. ความสามารถดังกล่าวจะเกิดเวลาโจมตี แบบนี้ถ้าหากว่า Palanalcarion Rider เป็นเป้าการโจมตี (ถูกฝ่ายตรงข้ามโจมตีใส่) ความสามารถนี้ก็จะไม่เกิดใช่ไหมครับ? นั่นก็คือฝ่ายตรงข้ามสามารถที่จะใช้ Mystic Card เพื่อลบ At เราได้  ใช่ไหมครับ?

2. เมื่อ Palanalcarion Rider โจมตี ความสามารถข้างต้นจึงเกิดขึ้น  อยากถามว่า เมื่อเราสั่ง Palanalcarion Rider โจมตีไปแล้ว  พอสั่งโจมตี จังหวะนี้จะมี step หรือเปล่าครับ?

3. ถ้าหากคำตอบข้อ 2.  คือ "มี" แบบนี้แสดงว่าพอสั่ง Palanalcarion Rider โจมตีไปแล้ว ฝ่ายตรงข้ามสามารถใช้ No Attack หรือ Houdini แปะใส่ Palanalcarion Rider ของเราได้ ใช่หรือเปล่าครับ?  (คือจุดนี้มันค่อนข้างสวนความรู้สึกน่ะครับ ... Palanalcarion Rider เมื่อโจมตีจะยกเลิก curse และ mystic card ฝ่ายตรงข้าม แต่พอสั่งโจมตี กลับถูก mystic card หรือ stone curse ของฝ่ายตรงข้ามหยุดได้)  รบกวนตอบด้วยนะครับ

4. Palanalcarion Rider ซึ่ง growth ตาม seal เงื่อนไขที่กำหนด (Palanalcarion, the Light Dragon) ซึ่งจะทำให้มีความสามารถก็คือ เมื่อ Palanalcarion Rider ต่อสู้ seal ที่ต่อสู้กับ Palanalcarion Rider จะยกเลิก Mystic Card ... ขอถามตามเหตุการณ์ดังนี้ครับ

4.1 ฝ่ายตรงข้ามมี Seal ซึ่งมี At 10 และมี Galahad แปะไว้สองใบ เท่ากับมี At 14  ถ้าหากว่าเราสั่ง Palanalcarion Rider ซึ่ง growth ตามเงื่อนไขซึ่งกล่าวไปข้างต้น โจมตีเข้าไป  แบบนี้ Galahad ทั้งสองใบที่ติด seal ฝ่ายตรงข้ามจะหลุดหรือเปล่าครับ?

4.2 กรณีตามข้อ 4.1, seal ฝ่ายตรงข้าม At 10 บวก Galahad อีกสองใบเป็น At 14  ถ้าหากเราสั่ง Palanalcarion Rider ซึ่ง growth ตามเงื่อนไขดังกล่าวข้างต้น ซึ่งก็เท่ากับ At 12  หากเราสั่ง Palanalcarion Rider โจมตีเข้าไปจะเกิดอะไรขึ้นครับ ... ระหว่าง

ก. ความสามารถของ Palanalcarion Rider ที่ growth แล้วจะทำงาน ทำให้ Galahad ที่ติดอยู่บน seal ฝ่ายตรงข้ามหลุดหมด ทำให้ฝ่ายตรงข้ามเหลือ At 10 ขณะที่ Palanalcarion Rider มี At 12 (เราชนะ)

ข. พอสั่ง Palanalcarion Rider โจมตีปุ๊บ จะเกิดการเทียบพลังกันก่อน ทำให้ฝ่ายตรงข้ามยังคง At 14 ส่วน Palanalcarion Rider มี At 12 (เราแพ้ก่อนที่ความสามารถจะเกิด)

ข้อ ก. หรือ ข. ครับ ... คือกรณีนี้เป็นข้อถกเถียงกันกับเพื่อน ๆ ที่เล่นด้วยกันและหาข้อสรุปไม่ได้  รบกวนตอบด้วยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

มังกร
Moderator
Member

« Reply #1 on: September 20, 2005, 11:44:39 PM »

1. ไม่เกิดครับ
เกิดเมื่อPalanalcarion Rider โจมตีเท่านั้น

2. มี step ของการโจมตีครับ

3. แปะ mystic card ได้ครับ
หลัง step จะมีstep ที่แสดง Ability ของ Seal เมื่อโจมตี
ต่อมาจะมี step ตรวจสอบความถูกต้องของ Seal โจมตี
ดังนั้น เมื่อถึงขั้นตรวจสอบความถูกต้องของการโจมตี   No Attack หรือ Houdini ก็หลุดไปแล้วครับ และโจมตีต่อไป

4.1 หลุดครับ

ก. ความสามารถของ Palanalcarion Rider ที่ growth แล้วจะทำงาน ทำให้ Galahad ที่ติดอยู่บน seal ฝ่ายตรงข้ามหลุดหมด ทำให้ฝ่ายตรงข้ามเหลือ At 10 ขณะที่ Palanalcarion Rider มี At 12 (เราชนะ)

เทียบค่าพลังหลังต่อสู้ครับ

riderblack
Member

Email
« Reply #2 on: September 21, 2005, 12:59:52 PM »

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ ... แต่ว่ายังไม่ค่อยแน่ใจในคำตอบข้อ 3 น่ะครับ ที่บอกว่า

"แปะ mystic card ได้ครับ หลัง step จะมีstep ที่แสดง Ability ของ Seal เมื่อโจมตี
ต่อมาจะมี step ตรวจสอบความถูกต้องของ Seal โจมตี  ดังนั้น เมื่อถึงขั้นตรวจสอบความถูกต้องของการโจมตี  No Attack หรือ Houdini ก็หลุดไปแล้วครับ และโจมตีต่อไป"

ขออนุญาตถามต่อดังนี้ครับ ...

1. ตามคำตอบข้างต้น ผมเข้าใจดังนี้จะถูกใหมครับ ...

... นั่นคือ เมื่อเราสั่ง Palanalcarion Rider โจมตี ฝ่ายตรงข้ามสามารถใช้ Interfee Step ช่วงนี้ด้วยการแปะ No Attack หรือ Houdini ใส่ Palanalcarion Rider ได้ แต่แล้ว mystic card ดังกล่าวก็จะหลุดออกไปและ Palanalcarion Rider ก็ยังคงโจมตีต่อ ...  ผมเข้าใจถูกไหมครับ?

2. ถ้าผมเข้าใจถูกตามที่กล่าวข้างต้น ... มีผู้ทักท้วงว่า ถ้าหาก Palanalcarion Rider โจมตี และฝ่ายตรงข้ามใช้ Step ในช่วงนี้ด้วยการแปะ No Attack ใส่ Palanalcarion Rider  นั่นก็เท่ากับว่า Palanalcarion Rider ต้องหยุดการโจมตีจากผลของ No Attack  และเมื่อ Palanalcarion Rider หยุดการโจมตีจากผลของ No Attack แล้ว ความสามารถที่จะเกิด "เมื่อโจมตี" ก็จะไม่เกิด ซึ่งก็เท่ากับว่าการโจมตีหยุดไป หรือถูกยกเลิกไปจากผลของ No Attack (หรือ Houdini ก็ตาม)

ตกลงเป็นแบบไหนครับ?

ขอรบกวนและขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้ง

มังกร
Moderator
Member

« Reply #3 on: September 21, 2005, 02:05:27 PM »

1. ใช่ครับ

2. Palanalcarion Rider  จะหยุดโจมตี ต่อเมื่ออยู่ในขั้นตอนการตรวจสอบความถูกต้องของการโจมตี
"step ตรวจสอบความถูกต้องของ Seal โจมตี"
--แต่ก่อนที่จะมี Step ของการโจมตี ก็ถือว่า Palanalcarion Rider ได้ตรงตามเงื่อนไขของการ "โจมตี" ไปแล้ว เพราะผู้ควบคุมสั่งไปเช่นนั้น ก่อนจะมี step ให้หยุดได้เสียอีก
--ดังนั้นเมื่อแสดง ability ก่อนการ "ตรวจสอบ" ก็จะทำให้ mystic card ถูกยกเลิกไป
--ยกตัวอย่าง Rachoyu เมื่อโจมตีไป ถึงจะถูก No Attack ก็จะต้อง discard อยู่ดี

Isara-><-
Member

Email
« Reply #4 on: September 21, 2005, 02:25:58 PM »

ขอถามเพิ่มเติมหน่อยนะครับ
ถ้าจะสั่ง Palanalcarion Rider โจมตี ต้องถามฝ่ายตรงข้ามก่อนไหมครับว่า
จะแปะ Coolmoon หรือ Houdini ก่อนรึป่าว ไหมครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #5 on: September 21, 2005, 02:37:33 PM »

ก่อนโจมตีไม่มี Step ให้เจ้าของ subturn ป้องกันใช้นะครับ
ยกเว้น Step เมื่อเข้าสู่ main step (หลังจั่ว)

ขอกล่าวเสริมเล็กน้อย
mystic card ที่ส่งผลให้เกิดความผิดปกตินอกเหนือจากการหยุดโจมตี จะต้องพิจารณาเพิ่มเติมด้วย
- เช่น cool moon ทำให้ Palanalcarion Rider เลื่อนลงสู่ df line ทันทีที่ติด ถึงแม้ว่าต่อมา มันจะยกเลิกตัว mystic card ไปก็ตาม แต่เมื่อมันอยู่ dfline แล้วจึงโจมตีไม่ได้
- การ์ดที่ทำให้มันเป็น inactive seal   เมื่อส่งผลและถูกยกเลิกไปในเวลาต่อมา ก็จะไม่ทำให้มันกลับมาสู่สภาพ avtive seal ได้ จึงไม่ทำการโจมตีต่อ

riderblack
Member

Email
« Reply #6 on: September 21, 2005, 04:29:26 PM »

ขอบคุณครับ ... สำหรับคำตอบเข้าใจแล้วครับ  แต่สำหรับคำกล่าวเสริมที่ว่า ...

"การ์ดที่ทำให้มันเป็น inactive seal  เมื่อส่งผลและถูกยกเลิกไปในเวลาต่อมา ก็จะไม่ทำให้มันกลับมาสู่สภาพ avtive seal ได้ จึงไม่ทำการโจมตีต่อ"

แบบนี้แสดงว่าถ้าหากสั่ง Palanalcarion Rider โจมตี แล้วถูกแปะด้วย Captivity แบบนี้ก็ไม่สามารถโจมตีต่อไปได้ถึงแม้ว่า Captivity จะหลุดไปแล้วก็ตาม  ถูกต้องไหมครับ?

Pecca man
Member

Email
« Reply #7 on: September 21, 2005, 11:23:04 PM »

พี่คับ พอโจมตี abillity เกิดเลยไม่ใช่หรอคับเกิดก่อน step สรุปมันยังไงคับ

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #8 on: September 21, 2005, 11:40:21 PM »

พี่คับ พอโจมตี abillity เกิดเลยไม่ใช่หรอคับเกิดก่อน step สรุปมันยังไงคับ

อบิลิตี้จะเกิดหลังอินเตอร์เฟียร์สเต็ปของการโจมตีนะครับ

ขอบคุณครับ ... สำหรับคำตอบเข้าใจแล้วครับ  แต่สำหรับคำกล่าวเสริมที่ว่า ...

"การ์ดที่ทำให้มันเป็น inactive seal  เมื่อส่งผลและถูกยกเลิกไปในเวลาต่อมา ก็จะไม่ทำให้มันกลับมาสู่สภาพ avtive seal ได้ จึงไม่ทำการโจมตีต่อ"

แบบนี้แสดงว่าถ้าหากสั่ง Palanalcarion Rider โจมตี แล้วถูกแปะด้วย Captivity แบบนี้ก็ไม่สามารถโจมตีต่อไปได้ถึงแม้ว่า Captivity จะหลุดไปแล้วก็ตาม  ถูกต้องไหมครับ?

ถูกต้องครับ

riderblack
Member

Email
« Reply #9 on: September 23, 2005, 01:58:32 PM »

ขออนุญาตถามต่อในนี้แล้วกันนะครับ เพราะมันยังเกี่ยวเนื่องกันอยู่ จะได้ไม่ต้องไปตั้งกระทู้ใหม่

Gitarriel, The Angel of Music (ขออภัยหากสะกดชื่อผิด) มีความสามารถก็คือ poison curse ที่เกิดจาก musician ไม่สามารถรักษาได้ ... อันนี้เข้าใจได้ว่ามัน "รักษา" ไม่ได้  คือไม่สามารถใช้ Holy Prayer หรือ seal ที่มีความสามารถในการรักษา curse ได้ ...

อยากถามดังนี้ครับ

1.  ถ้าหากว่า Palanalcarion Rider โดน poison curse จาก Gitarriel, The Angel of Music  แต่ทีนี้ Palanalcarion Rider มีความสามารถก็คือ เมื่อ Palanalcarion Rider โจมตี จะยกเลิก curse และ mystic card ฝ่ายตรงข้าม

อยากถามว่ากรณีนี้ เมื่อ Palanalcarion Rider โดน poison curse จาก Gitarriel, The Angel of Music แล้ว ... เมื่อสั่ง Palanalcarion Rider โจมตี poison curse ที่ติดจะหายหรือเปล่า  คือความสามารถของ Gitarriel, The Angel of Music บอกว่าไม่สามารถ "รักษา" ได้  แต่ความสามารถของ Palanalcarion Rider มันเป็นการ "ยกเลิก" ก็เลยไม่แน่ใจว่าเมื่อสั่ง Palanalcarion Rider โจมตีไปแล้ว ผลของ curse จะเป็นอย่างไรเพราะไม่แน่ใจระหว่างคำว่า "รักษา" กับ "ยกเลิก"

2. ต่อเนื่องจากข้อที่ 1  คือ ถ้าโดน curse จาก Gitarriel, The Angel of Music แล้วและ curse ก็ไม่สามารถรักษาได้  แต่ถ้าต่อมา Gitarriel, The Angel of Music ถูกตีตายตก shrine ไปแล้ว ... ทีนี้ curse ของมันที่ติดอยู่จะรักษาได้หรือเปล่าครับ  หรือว่ายังคงรักษาไม่ได้เหมือนเดิม

3. ต่อเนื่องจากข้อ 2  สมมติว่าคำตอบข้อ 2 คือ เมื่อ Gitarriel, The Angel of Music ตก shrine ไปแล้ว curse ที่ติดอยู่สามารถรักษาได้  ทีนี้ถ้าโดน curse ไปแล้ว  พอเข้า turn เรา  เราก็โจมตี Gitarriel, The Angel of Music ตก shrine ไป (ซึ่งสมมติว่าตอนนี้ curse รักษาได้แล้ว)  แต่พอเราบอกผ่าน  ฝ่ายตรงข้ามก็ลง Gitarriel, The Angel of Music ตัวใหม่ลงมา  อยากถามว่ากรณีนี้ curse จะกลับไปรักษาไม่ได้อีกหรือเปล่าครับ

รบกวนอีกครั้งนะครับ

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #10 on: September 23, 2005, 02:31:50 PM »

1. ปกติถ้ารักษาไม่ได้ก็ใช้การยกเลิกเอาได้ครับ แต่สกิลของ Gitarriel, The Angel of Music ก็ไม่สามารถยกเลิกได้อยู่ดีล่ะครับ

2. รักษาได้แล้วครับ

3. ใช่ครับ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: