Summoner Master Forum
October 07, 2024, 05:19:26 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: มาวิจารณ์คอลัมน์ wiser กัน  (Read 5296 times)
0 Members and 3 Guests are viewing this topic.
greamon
Member

Email
« on: September 19, 2005, 04:49:22 PM »

คุณเคยคิดบ้างมั้ยว่าคุณซื้อ wiser มาอ่านแล้วเคยคิดว่ากลุ่มคนที่เขียนคอลัมน์จัด เด็ค ทั้ง 6 ธาตุนั้นเป็นผู้หญิงผู้ชาย อายุเท่าไร หน้าตาเป็นอย่างไง คอลัมน์ที่พวกเขาเขียนนั้นใช้ได้หรือไม่ แนวการจัดเด็คของเขาเป็นอย่างไรมาร่วมกันออกความเห็นกันเถอะ
1.คุณเฮจังชอบจัดเด็คราคาแพงมาก(ไม่ทราบรวยหรือสมมุติเด็คเอง)และชอบจบด้วยม่าม่าสุขทุกทีไม่รู้ว่ากินอย่างอื่นไม่เป็นหรือไง :-\
2.คุณเซ็นทอร์เรนเจอร์ชอบนอกเรื่องบ่อยมากๆ(ไม่รู้ว่าขี้เกียจเขียนหรือเปล่าเห็นเดี๋ยวนี้ชอบไปร่วมวงม่าม่ากะเฮจังด้วย) :-\
3.เจ็เนริมอร์ไม่รู้ว่าเป็นเจ็เป็น mage หรือ นักปราชณ์ กันแน่เห็นมีคติประจำคอลัมน์อยู่หนาม้ากมาก(และออกจะไปทางแนวมั่วๆด้วย) ???
4.เจ็เรจัง(ไม่รู้เขียนถูกเปล่าเพราะไม่รู้ว่าเป็นหญิงหรือชาย)อันนี้ไม่มีปัญหา(เพราะเขาน่ารัก)ปล.ไม่ได้ลำเอียงนะ :-[
5.คุณช้างน้อย(ไม่ใช่ไอ้นั้นนะอย่าคิดลึกไม่ใช่ ชินจัง) ชอบจัดแนวเล่น เคิสร์ :-\
6.คุณราโชยุ(ไม่ใช่ซีอิ๋วญี่ปุ่น) จัดเด็คแพงพอๆกับ เฮจัง เลยแต่ดีหน่อยไม่ได้กินม่าม่าเหมือน เฮจัง ::)
หากกระทู้นี้ส่งผลเสียหายโดยรวมผมขอต้องขอโทษด้วยอ้อแล้วถ้าใครู้ i.m.ของคนท้ง 6 ที่กล่าวเมื่อข้างต้นโพสบอกด้วยนะครับ ;)

ExodiA
Member

Email
« Reply #1 on: September 19, 2005, 04:54:14 PM »

น่าจะไปลง บอร์ด Wiser นะ

Plant
Member

Email
« Reply #2 on: September 19, 2005, 04:54:17 PM »

dex price ราคาเวอร์ มากกกก.ก.ก.   -  - '

ถ้ายึดราคาตาม ที่กำหนดไว่ใน wiser  สงสัยก้อกินแกลบ ประทังชีวิตล่ะ  -  -

ที่คอลัมภ์ ที่ชอบๆ ก้อ  คอลัมวิจารณ์ ของคุงซาลามาเดอร่า   + คอลัมของคุงช้างน้อยอ่ะ   ;D

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #3 on: September 19, 2005, 07:05:41 PM »

ราคา price list เก็บทั่วแล้วเฉลี่ยออกมานิจ้ะ ไม่ใช่ราคาแค่สถานที่เดียว เลยออกมาแบบนี้

กินมาม่าแล้วไม่ดีเหรอ  ??? งั้นกิน วายวาย ก็ได้

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #4 on: September 19, 2005, 07:24:48 PM »

ชอบอ่านคอลัมน์ธาตุลมที่สุดเลย ;D

ryonaja
Member

« Reply #5 on: September 19, 2005, 11:48:12 PM »

ชอบอ่านคอลัมน์ธาตุลมที่สุดเลย ;D
คอเดียวกันเลยพี่ เพราะตัวเองเล่นลม ;D

ryonaja
Member

« Reply #6 on: September 19, 2005, 11:49:19 PM »

ราคา price list เก็บทั่วแล้วเฉลี่ยออกมานิจ้ะ ไม่ใช่ราคาแค่สถานที่เดียว เลยออกมาแบบนี้

กินมาม่าแล้วไม่ดีเหรอ  ??? งั้นกิน วายวาย ก็ได้
จะกินทําไมเหรอ ก็วาย วาย ย่อมาจากwhy whyไงแปลว่าทําไม55+ ;D

pokeq
Member

Email
« Reply #7 on: September 20, 2005, 12:13:45 AM »

ส่วนใหญ่ ที่เขียนมาเนี่ยก็จะเป็นแนวทางเด็คต่างๆครับ
ส่วน เรื่องจัดราคาแพง ก็.........แพงจริงๆแหละ T.T ทาลิแสง+ดีวายดรากอน+ซิกนาเรล ก็เหยียบ300+แล้ว T.T
เด็กๆ หรือผู้เล่นใหม่ที่อยากจะเล่นแต่งบน้อยก็จัดไม่ได้

เลยต้องแอบอิงกับคอลัม Reused deck กับ ไกอาพาที เป็นครั่งคราว เนื่องจาก ราของเด็คนั้น บางที รวมกันแค่100เดียวเอง
ทั้งซีล และมิสติก เหอๆ (เพื่อนผม เอาเด็คมังกรไฟไปจัดดู มันโหดมากเลยจอร์จจจ)

วิเคราะห์จุดเด่นจุดด้อยของแต่ละธาตุดู...
แสง --- เน้นการป้องกันเวทและคำสาปต่างๆแล้วจัดการสวนกลับ......ดูๆไปแล้ว เค้าก็จัดได้ดีเชียวละ
ดิน ---  นี่ก็ป้องกัน การโจมตีต่างๆด้วยพลัง Df และสวนกลับด้วย Df !!!!!ที่หาใบมาแก้ได้ยากมากๆ
ลม --- เน้นความรวดเร็ว รูปเกมที่ตั้งตัวไว และโจมตีแบบพลิกแพลง
น้ำ --- เน้นการคุมเกมส์ ด้วย Curse ตามที่คุณช้างแหละ และการเล่นกับ Mp
ไฟ --- เน้นการโจมตี ๆๆ ๆๆๆ ๆๆ อย่างบ้าระห่ำ และการเสริมความแข็งแกร่งด้วย Last dance curse
มืด --- เน้นการนำเอาพิษและลดพลังต่างๆ ทั้งการ์ดบนมือ และจำนวนซีล และพลิกแพลงได้มากมาย

ตามที่เขียนมา ผู้เขียนทุกคนได้นำจุดเด่นของแต่ละธาตุ มาเขียน ซึ่งราคาอาจแพงไปบ้างก็ลองจัดเองดูครับ

จะรู้ว่า ความสร้างสรรเด็คของคนเรานั้นมันยากจริงๆ กว่าจะสมบูรณ์ได้เด็คนึงเนี่ย

ขอบคุงครับ ที่ช่วยกัน

ปล. ผมไม่ได้เนคนเขียนคอลัมไรเลยนะ เหอๆ
ปล2. อย่าว่าผมเข้าข้างลำเอียงละ เหอๆๆๆ

• love ‘ phobia •
Member

« Reply #8 on: September 20, 2005, 12:16:11 AM »

อยากรู้ว่าครายเปงคนเขียนคอลัมธาตุในแต่ละคิลัมอะมีที่รู้จักแค่คนเดียวเอง

คนอื่นก็ไม่รู้ว่าเป็นชาย หรือ หญิงจิงๆหรือเปล่านะ  อยากรุ ๆๆๆ  ;D

สรยุทธ
Member

Email
« Reply #9 on: September 20, 2005, 01:51:27 PM »

คนเขียนเขาคงเข้ามาอ่านแล้วล่ะครับ

ก็เป็นคนเดินผ่านเราไปมา อยู่ทุกวี่วันนั่นล่ะครับ

แต่ถือว่าทำงานดีน่าอ่านกันทุก ๆ คนครับ

ปล. ไม่มีใครนึกถึงบทความผมบ้างหรอ แต่อย่างว่านะเรามาเฉพาะกิจทุกที :P

greamon
Member

Email
« Reply #10 on: September 20, 2005, 06:41:59 PM »

ปล. ไม่มีใครนึกถึงบทความผมบ้างหรอ แต่อย่างว่านะเรามาเฉพาะกิจทุกที  

เดี๋ยวจัดให้ ;)

greamon
Member

Email
« Reply #11 on: September 20, 2005, 07:03:40 PM »

คราวนี้จะมาวิจารณ์คอลัมน์อื่นบ้าง
1. reusedeck  ดีมั่กมั่กไม่ค่อยแพง  :D
2. gaiaparty  คนเก่งคนสวย(มั้ง)ประจำ wiser (บ้ายอมากๆไม่รู้ว่าคนเขียนตั้งใจเขียนให้บ้ายอหรือเปล่า แต่ก็ยังสู้เจ็เรจัง ที่น่ารักของผมไม่ได้อยู่ดีนะแหละ)  8)
2.1 gaiagossip หรือ คอลัมน์นินทาคนเล่นการ์ดที่ดังๆนั่นเอง(ตอนหลังหายไปเลยสงสัยโดนประท้วงแน่ๆเลย) เป็นคอลัมน์ที่คนเขียนต้องระวังตัวอย่างมาก (สงสัยนี่ละม้างที่ทำให้ต้องปกปิดร่างจิงไว้ไม่ยอมเปิดเผย)  ::)
2.2 gaiafanart เวลามีคนวาดรูปผู้หญิงสวยๆมาอดเป็นไม่ได้ต้องชมตัวเองอยู่เรื่อย(ไม่รู้ว่าที่มีตัวเองยังคงติดอันดับ top 10 อยู่เพราะเป็นเลือกคนหรือเปล่าแบบว่าฉบับไหนไม่โหวตตัวเองก็ไม่เอาเลยมีแต่คนที่ส่งโหตวมาให้ต้องโหวตให้อยู่เรื่อย) ???
3. คอลัมน์พิเศษ(เฉพาะ คุณสรยุทธ)
เป็นคนที่หาข้อมูลเก่งมากวิจาร์ณทีข้อมูลละเอียดยิปเลย :)

ก็จบแล้วนะครับสำหรับการวิจาร์ณครั้งนี้แล้วผมจะเขียนมาอีกให้ใหม่(ถ้ายังรอดจากการโดนคนที่เขียนถึงไล่กระทืบ) ;)
« Last Edit: September 20, 2005, 07:09:32 PM by greamon » Logged

Nihil
Member

Email
« Reply #12 on: September 20, 2005, 09:10:08 PM »

พูดถึง

ข่าวลิงกัง
Miraculous Encuclopedia
In the name of SMN
Terra Impression
How to Draw
Top 10
Sacred Hall

ด้วยซิ

greamon
Member

Email
« Reply #13 on: September 20, 2005, 10:23:50 PM »

ข่าวลิงกัง ::)
เป็นคอลัมน์ที่จะนำเสนอข่าวที่เกี่ยวกับ smn มาให้ตลอดเวลาแต่ชอบให้เร็วเกินไปบ้างจนคนที่รู้ข่าวเขานั่งลุ้นตั้งนานจนเลิกลุ้นไปเพิ่งจะมาตามข่าวที่กล่าวไว้ บ้างก็มาหลังเวลาซะจนข่าวที่ไม่เกี่ยวกับข่าวที่เขารู้แล้วนั้นไม่ได้อ่านไปด้วยแต่ยังไงก็ตามต้องขอขอบคุณที่นำข่าวมาลงบ่อยทำให้ทุกคนไม่ตกข่าวแต่อยากจะให้ข่าวนั้นมาตามเวลาที่สมควรไม่ช้าหรือเร็วเกินไป

Miraculous Encuclopedia  :-*
เป็นอีกหนึ่งคอลัมน์ที่ผมสนใจมากแต่ผมได้ลองสอบถามเพื่อนในโรงเรียนผมและโรงเรียนอื่นๆ(ไม่ได้ถามทุกโรงเรียนนะแต่ฝากเพื่อนที่อยู่โรงเรียนอื่นถามมาให้น่ะ)แล้วปรากฎว่ามีแค่ 30% เท่านั้นที่อ่านจริงจังที่เหลืออ่านผ่านๆบ้าง อ่านเพราะไม่มีอะไรจะอ่านเพราะ wiser เดือนนี้ออกช้าเลยต้องอ่านของเก่าฆ่าเวลาไปก่อน(ซึ่งส่วนใหญ่ที่อ่านก็เพราะตรงนี้แหละ) และคนใน ร.ร ผมแทบไม่มีใครอ่านจนจบเลยซักคน (อันนี้ผมถามมาหมดเลยเพราะคนใน ร.ร ที่เล่นมีน้อยและส่วนใหญ่เลิกเรียนแล้วจะไปออกันอยู่ที่ชมรมการ์ด อ้อเกริ่นกันมาต้องนานยังไม่บอกเลยว่าผมเรียนอยู่ที่ไหน ผมอยู่ที่ ร.ร ทวีธาภิเศก) แนะนำขอให้เสนอที่น่าสนใจมากกว่านี้นะครับและควรเกี่ยวข้องกับการ์ดให้มากมากหน่อยเพราะทุกทีที่อ่านผมเห็นว่าจะออกนอกเรื่องจากการ์ดไปเกี่ยวกับตำนานนั้นๆจนน่าเบื่อผมว่าตรงจุดนี้แหละที่ทำให้ไม่ค่อยมีคนอ่าน( ขอโทษนะครับแต่เพื่อไม่เป็นการทำร้ายจิตใจผมต้องขอโทษไว้ก่อนละคับเพราะที่ผมไปถามน่ะครับเขาบอกว่าอยากให้คอลัมน์นี้หายไปเลยเพราะน่าเบื่อกินหน้ากระดาษ wiser เปล่าๆ )

In the name of SMN  :D
ช่วยให้ความเข้าใจกับความหมายของคำเหล่านั้นได้เป็นอย่างดีและได้อรรถรสมากขึ้นในการเล่น
Terra Impression ;D
หายไปนานนะคับคอลัมน์นี้อยากให้กลับมาอีกนะคับสนุกดี

How to Draw ;D
เหมือนข้างบนนะคับ

Top 10 >:(
gaia อยู่ตลอดเลยอ่า

Sacred Hall :)
ทำให้เข้าใจกฎดียิ่งขึ้น
และสุดท้ายนี้ขอถามหน่อยนะครับว่าทำไม Nihil ถึงไปอยู่ในซีเคร็ดการ์ดของ the sain ได้ครับ
ไปเป็นแบบให้คนวาดเหรอ แล้วคือได้อ่านนิยาย Ep 11 the sain (เซนต์เซย่า) ที่ผมเขียนหรือยังคับ ;D

Sigmund 13rd The Desolation
Member

Email
« Reply #14 on: September 21, 2005, 06:18:54 PM »

อา ดูแล้ว คอลลัม6ธาตุ ก็เป็นประโยชน์สำหรับเป็นต้นแบบคอมโบ ให้กับคนที่เล่นธาตุนั้น หรือผู้ที่ยังไม่รู้ แบบว่า"คอมโบนี้ทำได้ด้วยเหรอ" และช่วยอธิบายความสามารถของการ์ด ที่ทำให้เกิดประโยชน์ต่อเกมฝ่ายเรามากที่สุด ยอมรับว่าใช้งานได้จริง และดีมากๆ แต่คนเล่นก็อย่าลืมนะครับ ว่าConcept เดคนั้น เกิดมาจากนิสัยของแต่ละคน การลอกเลียนมากเกินไปก็ไม่ดีเหมือนกันเน่อ
จะว่าไปนะครับ ผมเล่นเดคมืด ก็เลยชอบราโชยูมากที่สุด(ใครจะว่าจัดแพงเกินไปก็ประไร เอาชนะไว้ก่อน)

greamon
Member

Email
« Reply #15 on: September 21, 2005, 08:26:00 PM »

combo set ;)
หลังๆเนี่ยมีแต่คอมโบไร้สาระเยอะนะคับบางคอมโบใช้ยากมาก บ้างการ์ดที่ใช้ก็แพงไปอีกเลยใช้คอมโบนี้ไม่ได้แต่บางครั้งก็ใช้ได้นะแต่ที่ใช้ได้ส่วนใหญ่ก็รู้แล้วล่ะ

คราวหน้าจะมาวิจารณ์ต่อนะครับ (จ็าก โดน gaia ไล่กระทืบ ต้องหนีแล้ว)  :P

greamon
Member

Email
« Reply #16 on: September 22, 2005, 03:22:22 PM »

web นี้มีทีเด็ด :P
หายไปนานสำหรับคอลัมน์นี้เมื่อก่อนเปิดได้หมดแต่ตอนนี้เจ็งหมดแล้ว
caller zone  ???
เกมส์นับวันยากขึ้นๆสมควรแล้วที่โดนบ.ก. ลิงกังไล่กระทืบ

Nihil
Member

Email
« Reply #17 on: September 22, 2005, 08:01:11 PM »

ลืมคอลัมนืไป

สรรสาระ Analysis กับ ซาลาจัง ละ ชอบกันไหม  :D

greamon
Member

Email
« Reply #18 on: September 23, 2005, 06:15:41 PM »

อะจิงดิ ลืมคอลัมน์นี้ไปเลยอ่ะเดี๋ยวจัดให้
Analysis กับ ซาลาจัง
ดังแล้วนะซาลาจัง เดี๋ยวนี้เขาเอาไปทำตุ๊กตา (salamandery doll ) แล้วดังใหญ่เลยนะ
แต่ดังแล้วก็ยังดีไม่(ตัดคำแรกออกแล้วเติมคำนี้ "หยิ่ง")ขี้เกียจทำงาน(บางครั้ง) คอยเอาการวิเคราะห์สถานการ กฏ ต่างมารายงานเรื่อยๆยิ่ง the sain ออกมาแล้วคงมีงานเยอะเลยซิไหนจะกฎใหม่ ไหนจะต้องพัฒนาการตัวเอง( grow ต้องไปเข้า remove zone เลยไม่ว่างมาเขียนต้นฉบับ )ไปด้วยแต่ก็ขอทำงานให้ได้ระดับนี้ต่อไปละกัน

เอ่อขอจบแค่ก่อนละกันนะครับ เพราะ gaia จะตามทันอยู่แว้ววว  :-X
 (gaia พูด) หนอยมาว่าเขา บ้ายอ นะ แหม หนีเร็วจังนะคอยดูเถอะจับได้นะจะจัดการซะไม่ให้ไปเขียนวิจารณ์ได้อีกเล้ยย(แปะแล้วยกเลิก Ability หาข่าวมาเขียนไม่ได้ถ้า Ability ของเด็กส่งข่าวมาไม่ถึง) >:(

Pages: [1]
  Print  

Jump to: