Summoner Master Forum
October 08, 2024, 09:18:53 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ถามเกี่ยวกับ Mathias Blythe, the Dragonology Professor  (Read 1383 times)
0 Members and 2 Guests are viewing this topic.
riderblack
Member

Email
« on: September 14, 2005, 03:37:57 PM »

ถามเลยนะครับ

1. ถ้าหากฝ่ายเรามี Mathias Blythe, the Dragonology Professor อยู่ในสนาม และเมื่อเรา growth Palanalcarion Rider แล้ว อยากทราบว่า seal ที่เป็นเงื่อนไขการ growth ของ Palanalcarion Rider นั้นจะสามารถกลับเข้ามาในสนามได้หรือเปล่าครับ เพราะความสามารถของ Mathias Blythe, the Dragonology Professor ระบุว่าเมื่อ Dragon growth สามารถนำ seal ที่เป็นเงื่อนไขของ dragon นั้นกลับเข้ามาในสนามได้  แต่ว่า Palanalcarion Rider มันเป็น Knight น่ะครับ แต่ว่าพอ growth แล้วจะได้เผ่า dragon เพิ่มด้วย เลยไม่แน่ใจว่าความสามารถของ Mathias Blythe, the Dragonology Professor จะทำงานหรือเปล่า และจะนำ seal เงื่อนไขของ Palanalcarion Rider กลับเข้ามาในสนามได้หรือเปล่า?

2.  จากข้อ 1.  หากนำ seal เงื่อนไขการ growth กลับเข้ามาในสนามได้ seal ที่กลับเข้ามานั้นจะสามารถเป็น seal รองรวมร่างได้เลยหรือไม่ (กรณีที่ก่อนการ growth,  seal เงื่อนไขนั้นยังอยู่ในสนามไม่ครบ 1 Turn คือพอลงมาปุ๊บก็ร่ายอีกตัวมา growth เลย) แบบนี้ถ้ากลับมาได้จะเป็น seal รองได้เลยหรือเปล่า?

3. ความสามารถของ Mathias Blythe, the Dragonology Professor ที่ว่านำ seal เงื่อนไขกลับเข้ามาในสนามได้นั้น ฝ่ายตรงข้ามจะใช้ประโยชน์จากความสามารถนี้ได้หรือเปล่าครับ เพราะความสามารถไม่ได้ระบุว่า Dragon ฝ่ายเรา?

ถามแค่นี้ก่อน ขอบคุณครับ

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #1 on: September 14, 2005, 03:40:25 PM »

1. ไม่ได้กลับมาครับ เพราะตอน Growth อบิลิตี้ที่ทำให้ได้รับเผ่ามังกรยังไม่ทำงาน จึงถือว่ายังไม่เป็นมังกรครับ

2. ถ้าเป็นกรณีที่มังกรทั่วๆไป Growth ถ้านำซีลเงื่อนไขกลับเข้ามาได้ก็เป็นซีลรองได้เลยครับ

3. ใช้ได้ครับ

riderblack
Member

Email
« Reply #2 on: September 15, 2005, 01:15:47 PM »

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ ... คือว่าไม่ได้ตั้งใจจะโต้แย้งคำตอบนะครับ แต่อยากทราบเพื่อความกระจ่างเท่านั้นเอง

สำหรับคำตอบข้อที่ 1 ที่บอกว่า "ไม่ได้กลับมาครับ เพราะตอน Growth อบิลิตี้ที่ทำให้ได้รับเผ่ามังกรยังไม่ทำงาน จึงถือว่ายังไม่เป็นมังกรครับ"

อันนี้เกิดข้อถกเถียงกันขึ้นครับ เนื่องจากมีเพื่อนหลายคนได้ยืนยันโดยใช้หนังสือ Wiser : Vol 27 เดือนสิงหาคม จากคอลัมน์ Fighter Fire เขียนโดย Princess of Wands หน้า 14 ซึ่งเขียนแนะนำเด็คโดยใช้ชื่อว่า "มังกรเพลิงโหมกระหน่ำ"  หลังจากแนะนำ seal แต่ละใบทำหน้าที่อย่างไรแล้ว ก็มีการอธิบายการเล่น ซึ่งเป็นข้อความย่อหน้าแรกจากหน้า 15 เขียนไว้ดังนี้ครับ

"ก่อนอื่นนั้นเราก็ร่ายไรเดอร์ (Niltincoion Rider) จากมือ Growth จาก Dark Flame Kirin จะมี At 9 Sp 3 เป็นอย่างต่ำ (ถ้ามี Seal ที่มี Sp มากกว่ามันหรือมาธิอัสหนุ่มก็จะบวกขึ้นไปอีก) และจาก Ability ของปู่ (Mathias Blythe, the Dragonology Professor) ก็จะทำให้เอา Dark Flame Kirin จาก Remove Zone เข้ามาใหม่ได้ และเมื่อเข้ามาแล้วก็ให้ "บวก" ให้กับไรเดอร์ทำให้มี At 12 เป็นอย่างต่ำ"

ก็เลยทำให้เกิดข้อสงสัยขึ้นมา เนื่องจาก Niltincoion Rider ก็เป็น Knight แต่ในหนังสือเขียนอธิบายชัดเจนว่าด้วย Ability ของ Mathias Blythe, the Dragonology Professor ทำให้นำ Seal เงื่อนไขกลับมาได้  เพื่อน ๆ หลายคนเลยคิดว่าทำได้

หากข้อความในหนังสือ Wiser ผิดพลาด รบกวนช่วยตอบอีกครั้งนะครับ ว่าตกลง seal เงื่อนไขจะกลับมาได้หรือไม่ได้  จะได้ยืนยันกับเพื่อน ๆ และจะได้เล่นให้ถูกต้องต่อไป

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #3 on: September 15, 2005, 01:21:32 PM »

ใน Wiser ผิดครับมีการประกาศในบอร์ด Wiser แล้วนะครับ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: