Summoner Master Forum
October 05, 2024, 10:19:33 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2  All
  Print  
Author Topic: ถามนิดนึงนะครับ  (Read 12552 times)
0 Members and 6 Guests are viewing this topic.
SMN Collector
Judge
Member

Email
« on: September 11, 2005, 04:11:08 AM »

1.effectที่ส่งผล"จนจบซับเทิร์น"แตกต่างกับeffectที่ส่งผล"1ซับเทิร์น"อย่างไรครับ  และทั้ง2อย่างสามารถใช้kuku clockเร่งได้หรือไม่ครับ
2.สกิลของ wererabbit brigandที่ว่า"นำการ์ด1ใบที่ถูกstealโดยซีลฝ่ายเราขึ้นมือ"  อยากทราบว่านำขึ้นมือใครครับ
3.หากซีลใบนึงมีทั้งอบิลิตี"เมื่อเข้ามาในสนาม" และ"ตราบเท่าที่การ์ดใบนี้อยู่ในสนาม"  เมื่อเราร่ายซีลใบนั้นลงมา อบิลิตีใดทำงานก่อนครับ
4.ฝ่ายตรงข้ามร่ายhorusลงมา แล้วเราใช้สกิลของannedisonge submarineยึดhorusมาให้เราควบคุมแทน  อยากทราบว่าใครจะได้เป็นฝ่ายดูกองการ์ดครับ
5.moon shine werewolf มีอบิลิตี"เมื่อการ์ดใบนี้ต่อสู้ สามารถแซคการ์ด1ใบและเลือกท่ารวมร่าง1ท่า การ์ดใบนี้ถือว่าอยู่ในท่ารวมร่างนั้นจจนจบซับเทิร์น"(ประมาณนี้น่ะครับ)  เท่ากับว่าเราสามารถจ่ายmp1 ตีat11(ท่าทริปเปิลคอม) ได้ใช่มั้ยครับ
« Last Edit: September 11, 2005, 04:21:44 AM by SMN Collector » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #1 on: September 11, 2005, 01:03:02 PM »

1. เหมือนกันครับ
ใช้ Kuku Clock เร่งให้เกิดผลได้

2. ขึ้นมือเจ้าของการ์ดใบนั้นครับ

3. "เมื่อเข้ามาในสนาม" ทำงานก่อน "ตราบเท่าที่การ์ดใบนี้อยู่ในสนาม"

4. ขอ Text ด้วยครับ

5. ได้ครับ

Judge
Member

Email
« Reply #2 on: September 14, 2005, 03:16:43 PM »

จากข้อ4. textคือ เมื่อเข้าสู่ซับเทิร์นโจมตีของเรา เราสามารถดูการ์ด 3ใบบนสุดของกองการ์ด 3กองจากนั้นจัดเรียงวางกลับไป (ประมาณนี้น่ะครับ ผิดพลาดก็ขออภัย)
ถามเพิ่มนะครับ
6. rowena, the mermage maiden มีอบิลิตี ซีลที่ไม่ได้รวมร่างไม่สามารถสั่งโจมตีการ์ดใบนี้ได้  หากเราสั่งซีลที่รวมร่างอยู่แล้วตีเข้าไป  ในอินเทอร์เฟียร์ของการโจมตีนั้นฝ่ายตรงข้ามใช้thunderbolt แยกการรวมร่าง  อยากทราบว่าจะตีต่อไปหรือไม่ครับ
7. lazal pugilist มีอบิลิตีเมื่อการ์ดใบนี้เข้ามาในสนามสามารถนำมิสติกการ์ดps ไม่เกิน2ใบในมือเราไปติดที่การ์ดใบนี้ได้  อยากทราบว่ามิสติกดังกล่าวนั้นติดพร้อมกัน หรือติดทีละใบ  และหากเราเลือกใบนึงเป็นsilent prohobiter มิสติกอีกใบจะหลุดหรือไม่ครับ
8. อบิลิตีเมื่อต่อสู้ของheraphot เราสามารถแซคซีลที่เป็นธาตุมืดและมีshade of น้ำ เพื่อให้ซีลที่ต่อสู้ด้วยติดทั้งฟรีสและพอยซั่นได้มั้ยครับ หรือต้องเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง
« Last Edit: September 14, 2005, 03:27:06 PM by SMN Collector » Logged

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #3 on: September 14, 2005, 03:37:43 PM »

4. อย่าประมาณนี้สิครับ ถ้า Text เขียนผิดคำตอบก็อาจจะผิดด้วยนะครับ เอาเป็นว่าถ้ามี Text ที่ชัวร์เมื่อไหร่จะตอบให้นะครับ

ปล. พวกผมยังไม่มีกันซักใบเลยไม่รู้ Text เหมือนกัน ขออภัยในความไม่สะดวกครับ

6. ตีต่อครับ

7. ติดทีละใบครับ/หลุดครับ

8. ขอ Text ครับ

Judge
Member

Email
« Reply #4 on: September 18, 2005, 05:23:14 AM »

จากข้อ4.  textของhorus มีใจความสำคัญเป็นเช่นนั้นล่ะครับ รบกวนด้วยนะครับ
จากข้อ8.  textของherapoht "เมื่อการ์ดใบนี้ต่อสู้ ผู้ควบคุมสามารถแซคน้ำ หรือdivine 1ใบจากนั้นซีล1ใบในสนามิดฟรีส 1turn,  เมื่อการ์ดใบนี้ต่อสู้ ผู้ควบคุมสามารถแซคมืด หรือevil 1ใบจากนั้นซีล1ใบในสนามิดพอยซั่น 1turn"  รบกวนด้วยอีกข้อนะครับ

9.ซีลที่มีอบิลิตี"เมื่อการ์ดใบนี้ต่อสู้สามารถ......"  เราต้องเลือกว่าจะให้อบิลิตีนี้ทำงานก่อนถึงอินเทอร์เฟียร์สเตปของการโจมตี ใช่มั้ยครับ

10.akamu inzuมีอบิลิตี้ "เมื่อpugilist ใบอื่นฝ่ายเราเข้ามาในสนาม การ์ดใบนี้นับว่าผ่านไป1เทิร์น" หมายความว่า เอฟเฟคใดๆที่ส่งผลกับมันอยู่จะถือว่าผ่านไป1เทิร์นด้วยและหากเป็นอินแอคทีฟจะกลายเป็นแอคทีฟซีลด้วยใช่มั้ยครับ

Member

Email
« Reply #5 on: September 18, 2005, 01:30:16 PM »

4. คือที่ต้องการรู้คือมันใช้คำว่า "เรา" หรือ "ผู้ควบคุม" น่ะครับ ไม่ได้อยากรู้สาระสำคัญของความสามารถ
เอาเป็นว่าถ้าเขียนว่าเราแม้จะถูกยึด เราผู้ร่ายก็ยังคงได้ดูกองอยู่ แต่ถ้าเขียนว่าผู้ควบคุมคนยึดไปจะได้ดูแทนครับ

9. ใช่ครับ

10. ใช่ครับ

Judge
Member

Email
« Reply #6 on: September 24, 2005, 05:57:12 AM »

11. สกิลของholy, the altar boy หากเราทิ้งการ์ดธาตุแสงจะสามารถชุบธาตุน้ำได้มั้ยครับ หรือว่าต้องเป็นธาตุเดียวกัน
12. apprentice pugilist มีอบิลิตี้ "เมื่อการ์ดใบนี้ต่อสู้ เราสามารถนำ n[gauntlet]จากในมือไปติดที่pugilist 1ใบในสนาม" อยากทราบว่าถ้าเขาตีมาแล้วอบิลิตี้นี้ทำงาน นำ baldavee gauntlet มาติดเพื่อป้องกันการโจมตีของฝ่ายตรงข้ามได้หรือไม่ครับ (เห็นในไวเซอร์มาครับ)

Member

Email
« Reply #7 on: September 24, 2005, 01:41:39 PM »

11. ได้ครับ

12. ได้ครับ

MR_GEE
Member

Email
« Reply #8 on: September 24, 2005, 03:54:23 PM »

ขอถามแทรกหน่อยนะครับ

-ถ้ามีซีลAมี อบิลิตียกเลิกเคิส  เราร่าย andromedaใส่ซีลนั้น แล้วpoison curse
ใส่ 1 เทิร์น  พอครบ1เทิร์นแล้ว andromeda จะหลุดก่อนทำให้ซีลยกเลิกเคิส หรือเคิสจะครบ1เทิร์นก่อนครับ

ขอบคุนครับ

Member

Email
« Reply #9 on: September 25, 2005, 02:13:19 AM »

Effect ของเจ้าของซับเทิร์นโจมตีจะหมดลงก่อนครับ

Judge
Member

Email
« Reply #10 on: October 25, 2005, 02:20:54 PM »

หายไปนาน ขอถามต่อนะครับ
1. เมื่อเราประกาศโกรทthaliquas, the dragoon และโกรทได้สำเร็จ  อยากทราบว่าอบิลิตี้ของมันจะนับการเข้ามาในสนามของตัวมันเองด้วยหรือเปล่าครับ
2. เรามีthaliquas, the dragoon โกรทแล้วอยู่ในสนาม  แล้วเราทำการโกรทfirngolloion rider และโกรทสำเร็จ จะถือว่ามีdragonธาตุนำเข้ามาในสนามหรือไม่ครับ
« Last Edit: October 25, 2005, 02:21:23 PM by SMN Collector » Logged

Member

Email
« Reply #11 on: October 25, 2005, 02:37:57 PM »

1. นับครับ

2. ไม่ครับ

Judge
Member

Email
« Reply #12 on: October 26, 2005, 01:11:01 PM »

15. เมื่อstatute book ตกไชร์นจากกองจะมีint step 2รอบใช่มั้ยครับ คือก่อนและหลังอบิลิตี้"เมื่อตกไชร์น"ทำงาน  อยากทราบว่าเราสามารถทำลายstatute book ในint step หลังอบิลิตี้เมื่อตกไชร์นของมันทำงานได้หรือไม่ (คือเด้งขึ้นมาปุ๊บก็ยิงปั๊บน่ะล่ะ)

16. การใช้สกิลใส่ซีลหลายๆใบพร้อมกัน สามารถใช้it's no joke!! ย้ายเป้าทั้งหมดมาลงยังซีลใบเดียวได้มั้ยคับ

17. การใช้สกิลที่มี ";" คือสกิลที่ต้องการทำทั้งในส่วนหน้าและส่วนหลังพร้อมกันใช่มั้ยครับ  ถ้าใช่ขอถามดังนี้
17.1  การควบคุมการทำงานของสกิลประเภทนี้ให้ยึดตามหลัก"การควบคุมการทำงานของeffectที่ส่งผลพร้อมกัน" ในappendant decree ฉบับที่5 ใช่มั้ยครับ
(คำถามอาจจะสับสนไปหน่อย  ขอรบกวนด้วยนะครับ)
« Last Edit: October 26, 2005, 01:21:00 PM by SMN Collector » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #13 on: October 26, 2005, 10:25:35 PM »

15. ได้ครับ

16. ถ้าเป็นการใช้ skill แบบหลายครั้ง จะย้ายเป้าหมายได้เพียง 1 ครั้งของskillหลายครั้ง

17. ใช่ครับ
17.1  ไม่ใช่ครับ ข้อนั้นจะครอบคลุมถึงเรื่องการทำงานที่มีการเปลี่ยนzoneด้วย ไม่จำเป็นต้องมี ; ครับ
การควบคุมการทำ

Felasia knight
Guest
« Reply #14 on: October 27, 2005, 12:24:58 AM »

12. apprentice pugilist มีอบิลิตี้ "เมื่อการ์ดใบนี้ต่อสู้ เราสามารถนำ n[gauntlet]จากในมือไปติดที่pugilist 1ใบในสนาม" อยากทราบว่าถ้าเขาตีมาแล้วอบิลิตี้นี้ทำงาน นำ baldavee gauntlet มาติดเพื่อป้องกันการโจมตีของฝ่ายตรงข้ามได้หรือไม่ครับ (เห็นในไวเซอร์มาครับ)

- ได้ครับ

อบิลิตี้เกิดในช่วง "เมื่อต่อสู้" ซึ่งเลยการตรวจสอบเป้าหมายไปแล้ว   ทำไมถึงป้องกันการโจมตีได้ล่ะครับ
มังกร
Moderator
Member

« Reply #15 on: October 27, 2005, 04:04:05 AM »

เพราะผลของสิ่งที่มันป้องกันหลังจากนั้นจะไม่เกิดด้วย

แต่ไม่มีการเปลี่ยนเป้าหมายครับ

Judge
Member

Email
« Reply #16 on: November 03, 2005, 01:52:11 PM »

ถามเพิ่มนะครับ
18. สืบเนื่องจากข้อ16. การใช้สกิลใส่ซีล Xใบ เช่น rune mist unicorn หรือ thaliquas, the dragoon ถือเป็นการใช้สกิลครั้งเดียวแต่มีหลายเป้าหมาย หรือว่าเป็นการใช้สกิลหลายครั้งครับ

19. ถ้าซีลที่กำลังร่ายสามารถเป็นเป้าของสกิล หรืออบิลิตี้ได้ สมมติให้ซีลA มีอบิลิตี้"เมื่อเข้ามาในสนามที่at line" ขณะที่ร่าย ซีลAตกเป็นเป้าหมายของสกิลฟรีสเคิร์ส  อยากทรายว่าอบิลิตี้ของซีลA จะทำงานหรือไม่ครับ

20. สกิลบางประเภทเป็นสกิลที่ไม่มีการกำหนดเป้า เช่น สกิลของ assasin doll หรือ murderous doll  อยากทราบว่าเราพอจะแยกแยะได้อย่างไรครับว่า สกิลใดมีการกำหนดเป้า
 สกิลใดไม่มี

21.อบิลิตี้ของapprentice pugilist หากเลือกนำ courtly gauntlet มาติดจะได้บวกพลังมั้ยครับ

Member

Email
« Reply #17 on: November 03, 2005, 04:31:09 PM »

18. ครั้งเดียวหลายเป้าหมายครับ

19. ไม่ทำงานครับ

20. ถ้าระบุไว้เฉพาะเจาะจงอย่าง "ซีลที่ Df ต่ำสุด" "ซีลที่ At มากสุด" แบบนี้ครับ

21. บวกครับ

Judge
Member

Email
« Reply #18 on: November 07, 2005, 03:45:01 PM »

22. สืบเนื่องจากข้อ21. นะครับ  หลังจากนำไปเล่นมีผู้แย้งว่าอบิลิตี้ของapprentice pugilist เกิดในช่วงอบิลิตี้"เมื่อต่อสู้" แต่text ของcourtly gauntlet บอกว่า"ซีลที่การ์ดใบนี้ติดเมื่อถูกโจมตี....." เป็นอบิลิตี้ที่เกิดในช่วง"เมื่อถูกโจมตี" ซึ่งเลยstepการเกิดผลของมันแล้ว  อยากทราบว่าที่เขาแย้งมานี่ถูกมั้ยอ่ะครับ

23. เมื่อordonus หลุดจากซีลที่มีอบิลิตี้แบบcontinuous ที่ส่งผลให้แก่ซีลนั้นเอง เช่น golden fur griffin อบิลิตี้ดังกล่าวจะยังส่งผลต่อใช่มั้ยครับ

Member

Email
« Reply #19 on: November 07, 2005, 04:12:16 PM »

22. ข้อ 21. ผมตอบผิดเองครับ จำ Text ผิดขออภัย ที่ถูกแย้งมาถูกต้องแล้วครับ

23. ส่งผลต่อครับ

Judge
Member

Email
« Reply #20 on: November 14, 2005, 04:15:57 PM »

วันนี้ขอรบกวนแค่2 ข้อนะครับ
24. ซีลที่ถูกยกเลิกอบิลิตี้ ยังถือว่ามีอบิลิตี้อยู่หรือไม่

25. เรื่องนี้งงมาก grandecross,the dragon of the saint ที่โกรทแล้วถูกฝ่ายตรงข้ามเปลี่ยนเป็นธาตุมืดด้วยอบิลิตี้ของ agnus dulia ขอถามว่า
  25.1  การบวกพลังของgrandecross จะหายหรือไม่ เพราะการ์ดใบนี้ยกเลิกอบิลิตี้ของมืด ทำให้ยกเลิกอบิลิตี้บวกพลังของตัวเองด้วย
  25.2  มีผู้แย้งว่าพอgrandecross เป็นมืด อบิลิตี้ "การ์ดใบนี้ยกเลิกอบิลิตี้ของมืด"จะถูกยกเลิกไปด้วย จึงยังคงบวกพลังต่อ  ตัวผมเองเลยงงเล็กน้อยถึงปานกลาง แต่ก็ตัดสินไปก่อนว่ามันไม่บวกแล้วน่ะ ขอคำชี้แนะหน่อยครับว่าจะอธิบายยังไงดี (ข้อนี้ไม่ต้องตอบก็ได้ครับ เพราะคนถามเองยังงงเลยว่าจะถามยังงัยให้เข้าใจง่ายที่สุด)

มังกร
Moderator
Member

« Reply #21 on: November 14, 2005, 05:21:35 PM »

24. ยังมีอยู่ครับ

25.1  ไม่บวกพลังแล้วครับ

25.2  เพราะตัวเองส่งผลให้ตัวมันเองยกเลิก ability และ skill ของ [Dark] ครับ
เมื่อมันเป็นมืด มันจึงยกเลิกส่วนนี้ไปด้วยครับ

Judge
Member

Email
« Reply #22 on: November 27, 2005, 04:26:34 AM »

26. อบิลิตี้ของ luuli, the artist summoner ถ้าเราร่ายมิสติกแล้วถูกเผาในint ของการร่าย เรายังจะได้รับcharge counter มั้ยครับ

27. kuku clock สามารถเร่งเคิร์สในint ก่อนเคิรืสนั้นแสดงผลได้หรือไม่ครับ  เคยได้ยินว่าไม่ได้เพราะเคิร์สนั้นยังไม่นับเทิร์น

28. effect เมื่อตกไชร์นของ horus ทำให้เราได้สิทธิในการดูการ์ดในมือของฝ่ายตรงข้าม  มีการกำหนดมั้ยครับว่าเราสามารถดูได้นานแค่ไหน  หรือว่าอยากดูเท่าไหร่ก็ดู หรือจะจดเลยก็ได้ แต่ดูได้แค่ครั้งเดียว ถ้าลืมก็ซวยไป

Member

Email
« Reply #23 on: November 27, 2005, 05:16:14 AM »

26. ขอ text ครับ

27. เร่งไม่ได้ครับ

28. ดูได้ครั้งเดียวครับ ถ้าไม่ดูนานเกินจนน่าเกลียดก็ไม่เป็นไรครับ แต่จดไม่ได้ครับ

Judge
Member

Email
« Reply #24 on: November 27, 2005, 08:58:34 PM »

text ของluuliนะครับ
"เมื่อเราร่าย ลม หรือ มิสติกการ์ด การ์ดใบนี้ได้รับ 1 charge countre"
รบกวนด้วยครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #25 on: November 27, 2005, 09:24:12 PM »

ได้รับ charge ครับ

Judge
Member

Email
« Reply #26 on: December 01, 2005, 09:42:23 PM »

รบกวนหน่อยนะครับ

27. Delmar, the therphichorean (โปรโม แดนเซอร์ธาตุน้ำที่แถมมากะไวเซอร์อ่ะครับ) มีอบิลิตี "dancing (ไลน์ไหนไม่แน่ใจ) ซีล1 ใบสูญเสียอบิลิตี 1เทิร์น" และมี musician maiden อยู่ในสนามด้วย  ขอถามดังนี้ครับ
27.1 สามารถใช้สกิลของmusician maiden สั่งdelmar แดนซิ่งอินเทอร์เฟียร์เพื่อลบอบิลิตีของซีลที่กำลังร่ายได้หรือไม่ครับ

27.2 หากซีลที่กำลังร่ายในข้อ27.1นั้น มีอบิลิตี"ยกเลิกอบิลิตี" ผลจะเป็นอย่างไรครับ

27.3 ซีลที่เป็นเป้าการใช้สกิลของmusician maiden เป็นactive sealได้มั้ย

มังกร
Moderator
Member

« Reply #27 on: December 02, 2005, 04:22:02 AM »

27.1 ได้ครับ
27.2 สูญเสีย ability โดย Delmar
27.3 ได้ครับ

Judge
Member

Email
« Reply #28 on: December 16, 2005, 02:53:28 PM »

รบกวนต่อนะครับ

28. เรื่องของit's no joke ทั้งนั้นเลย
28.1 ซีลA มีอบิลิตี"ยกเลิกมิสติกการ์ด"  เราสามารถใช้it's no joke ย้ายเป้าการตีหรือเป้าสกิลของซีลA ได้หรือไม่ครับ

28.2 ซีลA มีอบิลิตี"ยกเลิกมิสติกการ์ด"  ฝ่ายตรงข้ามโจมตี,ใช้สกิล, ร่ายมิสติกมาที่ซีลB  อยากทราบว่าสามารถit's no joke ย้ายมาที่ซีลA ได้หรือไม่ครับ

29. สกิลประเภทที่ว่า "นำซีลจากไชร์นเข้ามาในสนาม  เมื่อจบซับเทิร์นนำซีลนั้นลงไชร์น" สามารถใช้kuku clock เร่งให้ซีลนั้นตกไชร์นไปเลยได้มั้ยครับ

30. อบิลิตีของred fin dolphin "เมื่อมีแสงเข้ามาในสนาม  สามารถนำน้ำ1 ใบในสนามขึ้นมือ"  สามารถใช้ordonus แปะที่น้ำใบนั้นเพื่อไม่ให้ขึ้นมือได้มั้ยครับ

31. ในการเล่นแบบแทคทีม  ผู้เล่นคนอื่นนอกจากเราแม้จะเป็นคู่แทคของเราก็ตาม  ถือเป็น"ฝ่ายตรงข้าม"หมดเหรอครับ  ถ้าใช่ การ์ดที่ระบุว่า "ผู้เล่นฝ่ายเราทุกคน" (คิดว่ามีนะ แต่การ์ดใบไหนนี่จำไม่ได้)จะส่งผลกับคู่แทคของเรามั้ยอ่ะครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #29 on: December 17, 2005, 02:39:31 AM »

28.1 ได้ครับ

28.2 ไม่ได้ครับ

29. ได้ครับ

30. แปะเพื่อไม่ให้ขึ้นมือได้ครับ

31. ข้อนี้ผมตอบไม่ได้ เพราะไม่ทราบจริงๆ

Pages: [1] 2  All
  Print  

Jump to: