Summoner Master Forum
October 12, 2024, 04:22:50 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: คำถามครับ (หลายคำถามน่ะไม่รู้จะตั้งชื่อกระทู้ไง)  (Read 1095 times)
0 Members and 3 Guests are viewing this topic.
Mandy McFadden
Member

« on: August 26, 2005, 11:38:01 PM »

ผมอ่าน theory แล้ว ยังไม่แจ่ม ยังไงช่วยตอบให้ด้วยแล้วกันนะครับ คำถามเยอะหน่อย ไงก็กรุณาด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้า
กำหนดให้
M = Mysitc Card
S = Seal

Mysitc Card
คำถามทั่วไป
0-1. M (ทั้งประเภท PA PS PM และไม่มีประเภท) นั้น สามารถให้ M ชนิด PM ใบอื่นติดบน M ได้ทุกชนิดได้หรือไม่ หากไม่ มีชนิดไหนบ้างที่ติดได้ และมีข้อจำกัดเรื่องจำนวน Turn ที่อยู่ในสนามหรือไม่
0-2. ใน Step ที่ Alaxandrite, the Sword of Bryna กำลังร่าย เราสามารถร่าย M แทรก โดยอาศัยหลักที่ว่า "M ที่ร่ายทีหลังจะร่ายสำเร็จก่อน" และแทรก M ไปกี่ใบก็ได้ใช่หรือไม่
0-3. Artemis สามารถใช้ Skill ได้ 1 ครั้งต่อ 1 Subturn ใช่หรือไม่
0-4. Kuku Clock แม้เราจะเร่ง Freeze Curse ที่ติดบน S ไปหมดแล้วก็ตาม แต่ S นั้นก็ยังคงอยู่ Df Line และยังไม่สามารถเปลี่ยน Line ได้ ใช่หรือไม่
0-5. Vanishing นั้น เมื่อใช้ใน Step ที่ฝ่ายตรงข้ามกำลังร่าย M ฝ่ายตรงข้ามต้องนำการ์ดที่ประกาศร่ายนั้นขึ้นมือ แล้วให้เราหยิบออกจากเกมหรือไม่ (ถ้าไม่ แสดงว่าเราต้องหยิบการ์ดที่เหลือบนมือฝ่ายตรงข้ามล่ะสิ)

เหตุการณ์สมมุติ (1) : Seal 1 ใบในสนามฝ่ายเรา ผู้เล่นฝ่ายตรงข้าม ร่าย Mysitc Card ชนิด PS ที่เป็น ติดบน Seal นั้น และผู้เล่นฝ่ายตรงข้ามก็ร่าย Ghanta ติดลงบน Mysitc Card นั้น จากนั้น ผู้เล่นฝ่ายตรงข้ามสั่ง Rider แสง โจมตีใส่ Seal ใบข้างต้น
คำถามสำหรับเหตุการณ์ที่ 1
1-1. M ที่ติดอยู่บน S ฝ่ายเรานั้น จะตก Shrine หรือไม่
1-2.

เหตุการณ์สมมุติ (2) : กำหนดให้การ์ดในสนามมี Vaishravana(ฝ่ายเรา) และเลือกให้แสดง Effect Seal ทุกใบในสนามของผู้เล่น 1 คนไม่สามารถเปลี่ยน Line ได้ และ M (ฝ่ายเรา)
คำถามสำหรับเหตุการณ์ที่ 2
2-1. เมื่อ S ฝ่ายเราที่อยู่ At Line ถูก Freeze Curse S ใบนั้นต้องลงไป Df Line หรือไม่ หากไม่ขอเหตุผลและอ้างกฎด้วยครับ
2-2. หากเปลี่ยนเหตุการณ์เป็นเลือกให้แสดง Effect Seal ทุกใบในสนามผู้เล่นฝ่ายตรงข้ามเมื่อโจมตี At-1 Df-1 / 1 Turn แล้ว หากเป็นการเล่น 3 คนที่ไม่ใช่ Tag แล้ว กำหนดให้เราเป็นผู้เล่น A และผู้เล่นที่เหลือเป็น B, C อยากจะถามว่า ผู้เล่น B สั่ง S โจมตีไปยังผู้เล่น C S ของผู้เล่น B นั้นจะ At-1 Df-1 / 1 Turn หรือไม่ เพราะเหตุใด

Seal
0-1. การป้องกัน กับ ยกเลิก แตกต่างกันตรงที่ ยกเลิก คือ M หรือ Curse นั้นไม่มีผล แต่กำหนดเป้าหมายไปแล้วก็ไม่สามารถกำหนดใหม่ได้ ส่วนป้องกัน คือ M หรือ Curse นั้นเมื่อมีเป้าหมายไปที่ S แล้ว M จะต้องกำหนดเป้าหมายใหม่ ที่ไม่ใช่ S ใบนั้น ใช่หรือไม่
0-2. เราสั่งให้ Naga ฝ่ายเราโจมตีไปยัง Seal 1 ใบฝ่ายตรงข้าม ซึ่ง S นั้นมี Df ต่ำกว่า ทำให้ S นั้นติด Freeze ไป ถามว่าจะเทียบ At กับค่าพลังอะไรของ S ที่ถูกโจมตีครับ (At หรือ Df ?)
0-3. การยกเลิก Ability ของ Seal ฝ่ายตรงข้ามของ Templar Knight General นั้น เมื่อผู้เล่นฝ่ายตรงข้ามสั่งให้ Rider ลม โจมตีใส่ Templar... ถามว่า Ability ที่มีเป้าหมายมายัง Templar... เท่านั้นใช่หรือไม่ ที่จะถูกยกเลิก
0-4. S กำหนด Line ได้ 1 ครั้งต่อ 1 Subturn ใช่หรือไม่

โพสแค่นี้ก่อง สงสัยใหม่จะมา Edit นะแง้บ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #1 on: August 27, 2005, 02:22:25 AM »

0-1. Mystic Card PM จะติด Mystic Card ใบอื่นได้ทุกชนิด แต่การ์ดใบนั้นต้องอยู่ในสนามและไม่ใช่การ์ดที่กำลังร่าย

0-2. ใช่ครับ

0-3. ใช่ครับ

0-4. ขึ้นอยู่กับสภาพ Seal ก่อนหน้านี้ หากมีการกำหนด Line มาแล้วครั้งหนึ่ง ก็จะไม่สามารถกำหนด Line ได้อีกจนกว่าจะผ่าน Turn

0-5. ฝ่ายตรงข้ามร่ายไปแล้วครับ เพราะอยู่ใน Step ของการร่ายการ์ดนี้
(ใช่ครับ)

1-1. ไม่เข้าใจคำถามครับ

2-1. ไม่ต้องเปลี่ยน Line ครับ
100.2

2-2. ขึ้นอยู่กับกฏของการเล่นนั้นๆครับ

0-1. ไม่ใช่ครับ
ไม่สามารถกำหนดเป้าหมายของสิ่งที่ป้องกันไปยังการ์ดที่ป้องกันอยู่ได้เลย และจะไม่รับผลของสิ่งที่ป้องกันหากไม่จำเป็นต้องตกเป็นเป้าหมาย

0-2. Df ครับ

0-3. Ability ที่มี Effect มายัง Templar Knight General
ใช่ครับ

0-4. ใช่ครับ

Mandy McFadden
Member

« Reply #2 on: August 31, 2005, 11:30:03 PM »

Turn
เหตุการณ์สมมุติ (1) ผู้เล่น A ใช้ Mp ไปแล้ว 7 (เล่นระดับ Summoner) และบอก ผ่าน เพื่อจบ Subturn โจมตีของตนเอง ทันใดนั้น ผู้เล่น A ร่าย Twin Stars ทั้งที่ผู้เล่น B ยังไม่ได้จั่วการ์ดใน Draw Step เลย อ้อ ที่ถามเพราะไว้ใช้เวลาเล่น Deck เดียวกันน่ะครับ  ;D
คำถามสำหรับเหตุการณ์ที่ 1
1-1. ผู้เล่น A สามารถร่าย Twin Stars ได้หรือไม่หลังจากที่บอกผ่าน แต่ก็ยังไม่ได้เข้าสู่ Draw Step ของผู้เล่น B เลย (เพื่อนผมบอกว่าได้อะ ถ้าทำได้ ช่วยบอกด้วยว่า ใช้ได้ใน Step ไหนครับ)

เหตุการณ์สมมุติ (2) ใน Subturn ป้องกันของผู้เล่น A ผู้เล่น A ใช้ Twin Stars จั่วการ์ด ทำให้การ์ดบนมือเกิน 7 ใบ
คำถามสำหรับเหตุการณ์ที่ 2
2-1. ผู้เล่น A ต่อง Discard เดี๋ยวนั้นหรือไม่ หรือต้องรอจนถึง Discard Step ก่อน
2-2. เมื่อการ์ดบนมือของผู้เล่นใดๆ เกินจำนวน Card Max ของตน ต้อง Discard เดี๋ยวนั้นใช่หรือไม่

3. Icicle Lion ถ้าติด No Skill หรือ Captivity และการ์ดหยุดอื่นๆ มันจะหยุด/ไม่สามารถใช้สกิลได้ใช่หรือไม่

4. M บางใบเช่น Fallen Spell เมื่ออยู่ในสถานะกำลังร่ายนั้น เราไม่จำเป็นต้องประกาศให้ฝ่ายตรงข้ามรู้ว่าจะเลือกการ์ดใบไหนลง Shrine ใช่หรือไม่

5. Skill พวก +At Turn นั้น ถือว่าเป็น Skill หรือ Ability ครับ เช่น Adremalech, the Commander of Hell ที่ใช้สกิลไปแล้ว หากเราติด Andromeda At ที่+ไปจะหายหรือไม่ (ถ้าไม่ทำยังไงถึงจะหาย)

6. S Evil ที่ยกเลิก M นั้นจะได้รับผลของ Crying Angel Grave มั้ยครับ (คือมันจะ At+1 Df+1 Sp+1 ป่ะ)

0-5. ฝ่ายตรงข้ามร่ายไปแล้วครับ เพราะอยู่ใน Step ของการร่ายการ์ดนี้
(ใช่ครับ)
สรุปว่า... ฝ่ายตรงข้ามต้องนำ M ที่ร่ายก่อน Vanishing ขึ้นมือ แล้วให้เราหยิบออกจากเกมใช่ไหมครับ

ปล.  :P มังกร ตอบแบบทวนคำถามหน่อยสิ เช่น ใช่ครับ มันสามารถทำอย่างนั้นได้ ไรงี้อะ
« Last Edit: August 31, 2005, 11:35:53 PM by Real To Me » Logged

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #3 on: September 01, 2005, 12:56:41 AM »

1. ใช้ได้ครับ เพราะก่อนจะจบซับเทิร์นก็มีอินเตอร์เฟียร์ให้ร่ายการ์ดได้ครับ

2.1 รอจน Discard Step ค่อยทิ้งครับ
2.2 อ่าน 2.1

3. หยุดครับ

4. ต้องประกาศในขณะที่กำลังร่ายครับ

5. เป็นผลที่เกิดจากสกิลครับ แปะ Andromeda ไม่หายครับ ถ้าอยากให้หายใช้ Gaia ครับ แต่อย่าง Adramalech โดน Gaia ก็ไม่หายเพราะ Gaia ยกเลิกสกิลของซีลใบอื่น

6. ไม่บวกครับ

0.5 ไม่ใช่ครับ การ์ดที่กำลังร่ายถือว่าอยู่ในสนาม ถ้าร่าย Vanishing มาก็ไม่เอาการ์ดนั้นกลับขึ้นมือครับ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: