Summoner Master Forum
September 30, 2024, 06:28:16 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2 3 ... 6  All
  Print  
Author Topic: งงๆ สงสัย อยากทราบความจริงครับ :)  (Read 40869 times)
0 Members and 11 Guests are viewing this topic.
Zairen Verotzard, [ Bibliophobia ]
Member

« on: August 21, 2005, 06:30:11 PM »

1. ถ้าใช้ Thunder Bolt ใส่ seal ที่กำลังตี all อยู่แล้ว seal ตัวบนนั้นจะต้องมาตี seal ตัวใดตัวหนึ่งใน at line ด้วยหรือเปล่าครับ

2. ต่อเนื่องจากข้อหนึ่งนะครับ ถ้าใช่แล้วใครเป็นคนเลือกครับว่าจะให้ตีตัวไหน

3. Silent Prohibitor อะครับ การป้องกัน mystic นั้นถ้ามี mystic จำพวก holysun,galahad ติดอยู่แล้วจะหลุดมั้ยครับ

4. การใช้ seal ที่สามารถตีข้าม line ได้อะครับ ถ้าseal นั้นโดน Pecca Ignorentia ใช้ skill ใส่แล้ว จะต้องมาตี seal อื่นใน at line ของฝ่ายตรงข้ามรึเปล่าครับ

5. เหมือนกับข้อ 2 ครับ ถ้าใช่ใครเปนคนเลือกครับ

6. เรื่องมังกรในดราโก 2 ที่ชื่อ   Kemirion, the Earth Dragon อะครับ ถ้าโดนตีแล้วมันหนีลง df line ไปแล้วจาต้องไปตีตัวใน atline ด้วยหรือปล่าวครับ

7. เหมือนเดิมอีกแล่ว ใครเลือกคร้าบว่าตีตัวไหน

8. Apollo งับ text บรรทัดล่างสุดนั้นหมายความว่าไงอะครับ mp cost ทั้งหมด-1 หมายความว่า mp ค่าตีของทุกบรรทัดข้างต้นนั้นลบ 1 ด้วย? ผมเข้าใจถูกไหมครับ ถ้าไม่ถูกช่วยแจกแจงด้วยครับ

9. เรื่องของ Artemis ครับ ถ้าตอนที่ artemis กะลังร่ายแล้วเราสามารถใช้ high priest of ekklesia ทำลายเลยได้ไหมครับ มันจะสวนเรามาเลยได้ไหม ได้ไม่ได้ อธิบายด้วยครับ

10. เรื่องของ Wool Wyvern ภาค D4K ครับ การที่มันโดดลงมาแบบ นี่เราสามารถเอามันคอมกับ seal ที่กำลังโดนโจมตีอยู่ได้ไหมครับ แล้วถ้าได้มันจะโดนโจมตีแทนไหมครับ

ขอบคุนมากครับ อาจจะเยอะไปหน่อย เพราะเพิ่งเริ่มเล่นอะครับเลยอยากรู้  :D :D :) :P
« Last Edit: August 21, 2005, 11:37:00 PM by Zairen Verotzard » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #1 on: August 21, 2005, 08:42:27 PM »

1. ใช่ครับ
เกิดการเลือกเป้าหมายเหมือนสั่งโจมตีปกติ ไม่จำเป็นว่า Seal นั้นต้องอยู่ At Line อย่างเดียวนะครับ

2. ผู้ควบคุม Seal ขณะนั้น

3. ไม่หลุดครับ
เพียงแต่ หลังจากที่ติด Silent Prohibitor สำเร็จแล้ว จะไม่สามารถเลือกเป้าหมายของ Mystic Card มาที่ Seal ใบนี้ได้

4. ใช่ครับ

5. ผู้ควบคุม Seal ขณะนั้น

6. ใช่ครับ

7. ผู้ควบคุม Seal ที่สั่งโจมตีนั้น เป็นผู้เลือก

8. ถูกครับ
และ Mp ค่าร่าย ก็ลดลง 1 ด้วยครับ

9. การ์ดที่กำลังร่ายยังไม่มี Skill และ Ability ครับ
ดังนั้นใช้ Skill ของ Artemis ทำลาย priest of ekklesia(ที่เลือกเป้าหมายที่Artemis) ไม่ได้ครับ

10. สั่งรวมร่างไม่ได้ครับ

Zairen Verotzard, [ Bibliophobia ]
Member

« Reply #2 on: August 21, 2005, 09:42:34 PM »

ขอบคุณมากๆครับ  :D

มีอีกสองข้อครับ คือ

11. Macaryadia, the blade of thaliwilya อะครับ เขียนผิดมั้งเนี่ยะ มันสามารถทำลาย mysticcard ที่มีเป้าหมายมาที่ seal ที่มันติดอยู่ใช่ไหมครับ หมายความว่า มันสามารถทำลายได้แต่ ps หรือเปล่าครับ? ถ้าเจออย่างพวก Sacrifice ละครับ?

12. ต่อจากข้อบนเลยนะครับ ถ้าเกิดมี Mystic card ที่มาทำลาย Mystic card บน seal ที่ติดนั้น Macaryadia, the blade of thaliwilya จะสามารถใช้สกิลทำลายได้ด้วยหรือเปล่าครับ ยกตัวอย่างเช่น Thaventos, the Dragoon of Thaliwilya ติด Galahad กับ Macaryadia, the blade of thaliwilya  อยู่ แล้วมี Holy Prayer มาทำลาย Galahad ใบนั้น Macaryadia, the blade of thaliwilya จะสามารถทำลาย Holy Prayer ได้หรือไม่ครับ? (แล้วในกรณี Consistorian ละครับ?)

อาจจะเขียนยาวไปหน่อย รบกวนพี่มังกรอธิบายทีคับผม
« Last Edit: August 21, 2005, 11:37:37 PM by Zairen Verotzard » Logged

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #3 on: August 22, 2005, 12:39:25 AM »

11. ไม่ว่าจะเป็นมิสติคชนิดไหน ประเภทอะไร ถ้ากำหนดเป้ามาที่ซีลที่ติดก็ทำลายได้หมดครับ อย่าง Sacrifice หรือ Kali ก็ทำลายได้

12. ไม่ได้ครับ

23247
Member

« Reply #4 on: August 22, 2005, 12:48:44 AM »

3. ไม่หลุดครับ
เพียงแต่ หลังจากที่ติด Silent Prohibitor สำเร็จแล้ว จะไม่สามารถเลือกเป้าหมายของ Mystic Card มาที่ Seal ใบนี้ได้

แล้ว apollo ทำไมยัง+ At ให้พวกแดนเซอร์ที่ป้องกัน mystic card ได้ละ

Member

Email
« Reply #5 on: August 22, 2005, 01:00:16 AM »

เพราะอพอลโลอยู่ในสนามมาก่อนที่จะป้องกันมิสติคการ์ดครับ

Member

« Reply #6 on: August 25, 2005, 10:15:55 PM »

13. อา ขออีกทีนะครับ ถ้าเกิด Lagsmi (ผมไม่แน่ใจว่าเขียนถูกนะครับ ) มาเสกให้ Thaventos, the dragoon of Thaliwilya ของผม cancle mystic ล่ะครับ? ดาบ Macaryadia, the blade of thaliwilya ของผมจะสามารถใช้สกิลทำลายมันได้ไหมครับ? แล้วถ้าเกิดทำลายไม่ได้ galahad , holysun ฯลฯ ของผมจะหลุดอออกหมดเลยป่าวคับ?  ???

มังกร
Moderator
Member

« Reply #7 on: August 26, 2005, 01:01:43 AM »

13. ทำลายได้ครับ

ถ้าไม่ได้ขัดขวาง ทั้งดาบ ทั้ง Mystic ใบอื่นก็จะลง Shrine หมดครับ

Member

« Reply #8 on: August 31, 2005, 12:09:22 AM »

ต่ออีกทีละกันคับ
14. การที่ mp ค่าตีของเราเปนค่าติดลบนะครับ เราจะได้เอมพีจากส่วนต่างนั้นมั้ยครับ เช่น Thaventos, the dragoon of thaliwilya โปะ golden magoc mirror 2 ใบมี Apollo ในสนามสองใบ ค่าตีจะเท่ากับ 2-2-2-1-1 = ได้ mp มา 4 ไหมครับ?

15 ปัญหา mp ร้อยล้านที่ทำได้โดยการวาง Cobold Grocer อะครับ มีอยู่ว่า
    - ผมมี cobold grocer อยู่ในสนาม 1 ใบ
    - เพื่อนผมมี cobold grocer อยู่ในสนามเช่นกัน 1 ใบ
    - ตาเทิร์นเพื่อนผม มานลง toy retailer มาขาย cobold grocer ของมัน
    - mp ร้อยล้านบังเกิดขึ้น  :o :o :o
เพราะว่า ability ของ cobold grocer อะครับระบุไว้ว่า "เมื่อฝ่ายตรงข้ามได้รับ mp นอก mp fill up step ,mp เรา +2 " แต่เพื่อนผมก้อมี cobold grocer อยู่ในสนามเช่นกัน ability ก้อเด้งไปเด้งมาอย่างนี้ถูกไหมครับ? รั่วตรงไหนบอกด้วยนะครับ  ;D

16. การ์ด Mystic สำหรับเปลี่ยนเผ่าพันธุ์ของ seal นั้นมีไหมครับ ถ้ามีกรุณาช่วยบอกชื่อและความสามารถด้วยนะครับ  :)

17. พวกโจร steal การ์ดทั้งหลายอะครับ ถ้าตัวมันถูกไล่เข้ากอง หรือถีบขึ้นมือนั้น การ์ดที่ steal จะไปอยู่ที่ไหนอะครับ? ช่วยอธิบายนถึงในกรณีอื่นๆด้วยก้อดีครับ  :)

ขอบคุนมากคับ

Member

Email
« Reply #9 on: August 31, 2005, 12:17:53 AM »

14. ค่าใดๆที่ติดลบให้นับเป็น 0 นะครับ
และ Apollo ไม่สามารถลด Mp ค่าตีให้ Thaventos ได้นะครับ

15. ถ้ามี Kobold Grocer อยู่ในสนามฝ่ายตรงข้ามด้วย อบิลิตี้นี้จะเกิดผลเพียงครั้งเดียวใน 1 ซับเทิร์นครับ

16. มีครับคือ Converter ทำให้เปลี่ยนเผ่าเป็น Dragon Monster หรือ Evil ได้ครับ แต่ Except ซีลฝ่ายตรงข้ามและ Divine นะครับ

17. กลับขึ้นมือเจ้าของการ์ดครับ

Member

« Reply #10 on: August 31, 2005, 09:52:15 PM »

อ่าว กำ ซะงั้นน่ะ ก้อพี่มังกรบอกไว้ใน reply ที่ 2 แล้วไม่ใช่เหรอครับ ว่าลด mp ค่าโจมตี ของ divine ลง1ด้วยอะ
ช่วยอธิบายความสามารถของอพอลโล่แบบละเอียดๆทีนะครับ  ??? ??? ???

มังกร
Moderator
Member

« Reply #11 on: August 31, 2005, 10:35:57 PM »

เฉพาะเผ่า Musician เท่านั้นครับ

ผมคงอ่านเอาก่อนที่คุณจะเขียนเพิ่มหน่ะสิ ตอนนั้นถามว่าค่าโจมตีเท่านั้นหรือเปล่า ไม่ใช่หรือครับ

Member

« Reply #12 on: September 21, 2005, 07:38:15 PM »

ขอถามเพิ่มหน่อยนะคับ

ในการแข่งขันที่ทาง Phenomenon Party จัดขึ้นเนี่ยครับ สามารถนำการ์ดที่ซีร๊อกซ์ไปแข่งได้มะคับ  :-[ เพราะผมไม่ค่อยมีตังอะคับ เด๊กที่คิดไว้ก้อแพงหูฉี่เลย ใช้การ์ดซีร๊อกซ์เล่นอยู่อ่ะคับ ไม่กล้าเอาไปแข่งตรามร้านซักที อายเขา  :-[

Doraemon
Member

Email
« Reply #13 on: September 21, 2005, 11:04:02 PM »

ไม่ได้ครับ

Member

« Reply #14 on: October 27, 2005, 11:28:56 PM »

ขออนุญาตใช้กระทู้เดิมนะครับ จะได้ไม่เป็นปัญหาแก่บอร์ดมากไป

18. Anantanagaraja ตีออลแล้ว seal ทุกใบในสนามฝ่ายตรงข้ามจะติด poison curse กันหมดไหมครับ?

19. ถ้าผมใช้ Naga โจมตี seal ในสนามฝ่ายตรงข้ามแล้วมี seal ใบอื่นใน At line ของฝ่ายตรงข้ามอีกตัว หลังจากเป้าหมายของผมติด Freeze curse เรียบร้อยแล้ว ผมจะต้องมาติด seal อื่นใน At line อีกไหมครับ? รึว่าตามข้ามไปตีที่ Df line เลย

แค่นี้งับ  :)

Doraemon
Member

Email
« Reply #15 on: October 27, 2005, 11:51:52 PM »

18.ไม่มีใครติดครับ

19.ตามไปตีใน Df line ครับ

Member

« Reply #16 on: October 29, 2005, 09:12:26 PM »

20. การใช้การ์ดที่ไม่ใช่การ์ดจริงของ SMN (พวกการ์ดที่ปริ๊นท์มาจากตามเว็บ Data Base) ต่างๆในการเล่นการ์ดเกม SMN นั้นมีผิดกฏของ SMN รึเปล่าครับ? (แค่เล่นกันในกลุ่มเพื่อนเพื่อความบันเทิงไม่ใช่การแข่งขันในงานต่างๆนะครับ)

21. เว็บไซต์ที่มีรูปการ์ด SMN นั้นมี่รึปล่าวครับ ผมเหนแต่แบบที่มี Data Base อะครับ

22. การ์ดตาม Preconstruction ต่างๆจะไม่นำมาลง Data Base Card Online เหรอครับ? ผมไม่เหนเลย

มังกร
Moderator
Member

« Reply #17 on: October 30, 2005, 04:17:11 AM »

20. เล่นกันเฉยๆจะผิดได้ไงล่ะ ห้ามเอาไปแข่งเท่านั้นล่ะครับ

21. มีครับ แต่ผมไม่แน่ใจว่าเวบไหน

22. จะนำมาลงครับ แต่ยังไม่ได้ทำ

Member

« Reply #18 on: October 30, 2005, 04:34:01 PM »

23. พวก Titan ทีมีความสามารถสะสม Charge Counter อะครับ ถ้าเกิดโดนซินแสง Pecca Ignorentia, the sin of Ignorence ใช้สกิลลบ ability แล้วชาร์จจะหลุดหมดไหมครับ?

24. แล้วถ้าเกิดนำไปเป็น support seal ล่ะครับ charge จะหลุดหมดไหมครับ?

25. แล้วการแลกเปลี่ยน charge counter กันล่ะครับ สามารถทำได้ไหมครับ? เช่นเอาของ Luuli มาให้ Ensha อะครับ ด้วยความสามารถของ seal อะไรไม่รู้ จำชื่อไม่ได้  :P

มังกร
Moderator
Member

« Reply #19 on: October 31, 2005, 12:01:06 AM »

23. ยังคงอยู่ครับ

24. ยังคงมีอยู่ครับ

25. ได้ครับ

Member

« Reply #20 on: November 08, 2005, 12:30:01 AM »

26. ว่าด้วย charm curse นะครับ หลังจากใช้สกิลหรือมิสติกที่เกดผลให้ชาร์มสำเร็จแล้ว seal นี้นจะอยู่ในสนามฝ่ายใครครับ?

27. ผู้ใช้ charm curse สามารถสั่งโจมตี seal ที่เราชาร์มมาเองได้หรือไม่?

28. seal ที่ถูกชาร์ม นั้นสามารถโจมตีขึ้นมือของเจ้าของตัวเองได้หรือไม่?

Doraemon
Member

Email
« Reply #21 on: November 08, 2005, 12:36:16 AM »

26.ฝ่ายเจ้าของ (ผู้ร่ายการ์ดใบนั้นครับ)

27.ไม่ได้ครับ

28.ไม่ได้ครับ

Member

« Reply #22 on: November 27, 2005, 10:33:43 PM »

29. ถ้าเรา chram seal ที่ at line ของฝ่ายตรงข้ามแล้วเราจะสามารถสั่ง seal นั้นโจมตี seal ทีอยู่ใน df line ของฝ่ายตรงข้ามได้หรือไม่?

30. ถ้าฝ่ายตรงข้ามใช้ whirl to win ใส่ seal ของเรา เราสามารถใช้ mystic card +at เพื่อ+ค่า at ให้ seal นั้นได้หรือไม่ เช่น A มี at4 df2 โดน W to W แล้วเราใช้ hercules +at ให้ A เป็น 2+2=4 ได้หรือไม่ อธิบายให้ฟังด้วยก็ดีคับ

31. เมื่อเรามี seal ใบเดียวในสนามแล้ว seal นั้นติด Dimension curse ฝ่ายตรงข้ามจะสามารถโจมตีขึ้นมือเราได้หรือไม่ เพราะเหตุใด ขอ สาเหตุด้วยคับ

32. ว่าด้วย ability ของ obsedien beetle นะครับ

32.1 เมื่อฝ่ายตรงข้ามร่าย obsedien beetle ลงมาในสนาม แล้วเขาประกาศ remove seal x ใบ แต่เราใช้ andromeda ใส่เขา เขาจะเสีย seal x ใบที่ประกาศว่าจะ remove ไปหรือไม่?

32.2 เมื่อฝ่ายตรงข้ามสามารถร่าย obsedien beetle และ remove seal ของเขาไปตามความพอใจแล้ว มีวิธีใดที่จะสามารถลบค่า status ที่ถูกบวกเพิ่มไปบ้าง

32.2.1  andromeda ?
32.2.2 pecca ignorentia, the sin of ignorence ?
32.2.3 athena ?    
32.2.4 ordonos, the spear of order ?
33.2.5 phoenix sacrificial circle ?

นึกออกแค่นี้อะครับ มีวิธีอื่นอีกไหมครับ นกจากยกขึ้นมืออะนะ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #23 on: November 27, 2005, 11:06:25 PM »

29. ไม่ได้ครับ

30. ไม่ได้ครับ จะกลายเป็น at2 df6 แทน
วิธีคิดง่ายๆนะครับ บวกลบค่าพลังให้เสร็จก่อน แล้วค่อยสลับทีหลังเลยครับ เพราะไปผลลัพธ์แบบเดียวกัน

31. ได้ครับ
เพราะไม่มี seal ใน atline หรือ dfline ของเราแล้ว

32.1 ใช้ andromeda ไม่ได้ครับ เพราะ seal ที่กำลังร่ายไม่สามารถติด mystic card ชนิด ps ได้ครับ

32.2 ที่ยกมาทั้งหมด ทำให้ค่าพลังหายไปได้แค่ใบเดียว คือ ordonos

Member

« Reply #24 on: December 02, 2005, 09:29:15 PM »

33. ผมมี Minotuar Warlord อยู่ที่ at line กับ Volcanic Minotuar แล้วฝ่ายตรงข้ามสั่งซีลโจมตี Volcanic Minotuar ผมสามารถใช้สกิลของ Minotuar Warlord เพื่อ sacrifice Volcanic Minotuar แล้วย้ายเป้าหมายการโจมตีมาที่ Minotuar Warlord ได้หรือไม่?

34. ผมมี dancer ที่มีความสามารถ dancing at line อยู่ที่ at line และผมมี seal อยู่ที่ df line 1 ตัว อยากทราบว่าสามารถให้ seal ที่ df line เลือก combine กับ dancer แล้วให้ตัวเองเองเป็นตัวหลัก จากนั้นทำการแยก combonation แล้วย้ายไลน์ dancer ตัวนั้นขึ้นไปทำการ dancing at line ได้หรือไม่?

35. เมื่อผู้เล่นฝ่ายตรงข้ามสั่งหนุมานโจมตีแล้วเปิดได้ดังนี้ มีอะไรที่สามารถเกิดผลได้บ้าง?
35.1 anihilating peak
35.2 cunning clown
ง่ะ นึกออกแค่นี้เอง ลืมหมดแล้ว - -*

มังกร
Moderator
Member

« Reply #25 on: December 03, 2005, 03:30:26 AM »

33. ได้ครับ

34. สั่งรวมร่างแล้วสั่งแยกร่างไม่ได้ใน subturn เดียวกันนะครับ

35. เกิดผลได้ทั้งหมด

Member

« Reply #26 on: December 11, 2005, 04:04:17 PM »

36. ถ้า Hanuman โจมตีแล้วเปิดได้ Seer's Deal แต่ในสนามฝ่ายเขามีแค่ Hanuman ตัวเดียวแล้วเขาจะต้องเลือก sac Hanuman ไหมครับ?

37. แล้วถาตีเปิดได้ Tome Seeker ละคับ

38. Seal ที่อยู่ในระหว่างการร่ายสามารถเป็นเป้าหมายของ skill ได้ไหมครับ?

39. ต่อจากข้อนั้น สมมติฝ่ายตรงข้ามร่าย Obsedian Beetle แล้วผมสั่ง Dusk Garuda วิ่งมาโบกหัวยังงี้ได้ไหมครับ ก่อนที่เขาจะสั่ง Remove อะครับ

Member

Email
« Reply #27 on: December 11, 2005, 04:18:29 PM »

36. ต้องครับ

37. ก็ประกาศว่าจะหาอะไรครับ แล้วก็หาออกมาจากกองแล้วทำการโจมตีต่อครับ

38. ได้ครับ

39. ไม่ได้ครับ เป็นเป้าสกิลได้ แต่เป็นเป้าการโจมตีไม่ได้ครับ

Teeza
Member

« Reply #28 on: December 11, 2005, 07:49:43 PM »

dusk garuda ตี seal ที่กำลังถูก remove ของพวก growth และ obsedian beetle ได้หรือไม่
ถ้าได้ ยกเลิกability growth กับ remove หรือ เลือกเป้าหมายใหม่

มังกร
Moderator
Member

« Reply #29 on: December 11, 2005, 09:50:50 PM »

โจมตีได้ครับ
ต้องเลือกเป้าหมายใหม่ที่เป็นไปได้   หากไม่มีเป้าหมายแล้วจึงยกเลิกการกระทำไป

Pages: [1] 2 3 ... 6  All
  Print  

Jump to: